Moja moja kwa moja kutoka hapa Washington. Karibu msikilizaji, kwa kipindi cha kwa undani kitakachokujia hivi punde, lakini kwanza habari za dunia. Msomaji ni mimi BMJ Murithi. wapiga kura nchini Sierra Leone wameendelea na zoezi la kupiga kura hii leo kuchagua rais ambaye wana matumaini atawaongoza katika taifa hilo la Afrika Magharibi baada ya uchumi wake kutetereka kutokana na mlipuko wa Ebola wa wa mwaka wa 2014. Wagombea 16 wamejitokeza kugombania wadhifa huo, ya kuchukua nafasi ya rais Ernest Bai Koroma ambaye amehudumu miula miwili inayokubalika kikatiba. Wagombea wawili wanaoongoza ni Samura Kamara ambaye ni kiongozi wa chama cha rais Koroma cha All People's Congress na Julius Maada Bayo kiongozi wa Sierra Leone People's Party. Vyama vya APC na SLPP ndivyo vimeshaongoza taifa hilo dogo toka lilipopata uhuru wake kutoka Uingereza mwaka 1961. Hisa katika soko la dunia zimeshuka hii leo kufuatia kujiuzulu kwa mshauri mkuu wa rais Donald Trump kuhusu maswala ya uchumi Gary Cohn. Gary Cohn alikuwa anapinga hatua ya rais Donald Trump ya kutaka ushuru uh, ushuru kwa bidhaa za chuma na aluminium zinazoingizwa nchini Marekani kuongezwa ushuru huo kwa asilimia 25 kwa kile, kwa zile za chuma na asilimia kumi kwa bidhaa za aluminium. Hisa zimeshuka Jumaatano asubuhi katika soko la hisa la Marekani kwa asilimia saba. Huko barani Asia, hisa katika soko la hong Kong zimeshuka kwa asilimia kumi huku hisa katika soko la Japan zikiripotiwa kushuka dhamani yake. Wakati akiwa ya mkurugenzi wa baraza la uchumi wa kitaifa, Cohen alijaribu kumshawishi rais Donald Trump kuachana na mpango wake wa kuongeza ushuru kwa bidhaa za aluminium na zile za chuma bila mafanikio, huku rais Trump akisistiza kwamba ni lazima atekeleze mpango wake kama alivyowaahidi wa Marekani wakati wa kampeni za uchaguzi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kupitia 107.5 FM na 94.9 FM kule Bujumbura, Burundi. Marekani inasema itaiwekea Korea Kaskazini vikwazo vipya vya kiuchumi, baada ya kudaiwa kutumia sumu ya kemikali kufanya mauaji ya kaka wa kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un. Wizara ya mambo ya nchi ya Marekani ilitangaza Jumanne kwamba inaamini kwamba Pyongyang ilitumia sumu kufanya mauaji ya Kim Jong Nam mnamo Februari 13 mwaka wa 2017 wakati alipokuwa akitembea katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Kuala Lumpur. Waziri wa fedha wa Kenya Henry Rotich amesema hii leo kwamba Kenya inakabiliwa na changamoto kubwa za kifedha na huenda isiweze kugharamia mirandi, miradi mbalimbali katika serikali kulingana na ahadi iliyotoa wakati wa kampeni za uchaguzi. Rotich amesema kwamba serikali inatafuta njia mbadala za kugharamia baadhi ya miradi. Waziri huyo amesema nchi hiyo itaweza kugharamia miradi hiyo kwa sababu mamlaka za ushuru nchini hazikukusanya pesa za kutosha kulingana na kiasi kilichokuwa kimekadiriwa. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, waziri huyo aliambia kamati ya seneti mjini Nairobi hii leo kwamba serikali ina mpango wa kupunguza mabilioni ya pesa zilizokusudiwa kupewa serikali za kaunti kwa kati ya shilingi bilioni kumi na tano na kumi na saba. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari za hivi punde kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Muridhi. Kwa heri kwa sasa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la serikali ya Kenya kwamba serikali haina fedha za kuendesha shughuli za miradi yake ya maendeleo na katika sehemu ya pili tutajiunga na wenzetu wa Mombasa Kenya, kuangalia masuala ya wanawake katika kuadhimisha siku ya wanawake duniani hapo kesho. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, moja kwa moja, karibu katika kwa undani, ambapo hii leo tunaanzia nchini Kenya. Waziri wa fedha wa taifa la Kenya Henry Rotich amenukuliwa na mtandao wa gazeti la The Daily Nation la Kenya akisema kwamba serikali inakabiliana na ukata wa fedha za kuendesha baadhi ya miradi yake ya maendeleo. Bwana Rotich ali pia ametoa mapendekezo ya kupunguza mabilioni yaliyotengwa kwenda kwa kaunti mbalimbali mbali nchini humo kati ya shilingi za Kenya bilioni kumi na tano na kumi na saba Kutokana na hayo waziri Rotic ameonyesha kidole e, kwa mamlaka ya kukusanya ushuru ya Kenya KRA kwa kushindwa kwake kufi, kufikia malengo yaliyotazamiwa katika ukusanyaji wa fedha a, za ushuru kutoka kwa biashara mbalimbali ndani ya Kenya. Fedha ambazo zilidaiwa kwenda kwenye akaunti 47 za Kenya ni shilingi za Kenya bilioni 2 kutoka katika fedha zilizokusanywa ambapo sasa kuna uwezekano ikapunguzwa mpaka kufikia shilingi za Kenya bilioni 285. Vilevile, uchaguzi uliofanyika na kurudiwa pia, waziri huyo amesema kwamba, ulichangia kusababisha hali hiyo ya ukosefu wa fedha kwa serikali katika kuendesha miradi yake ya maendeleo. Mwenzangu Harrison Kamau alizungumza na mchumi Njuguna Kamau kuhusu taarifa hiyo, na kwanza akamuuliza mapokezi yake ya taarifa ya waziri Rotich na kiuchumi, hoja zake zina mashiko gani? Vile Bwana Rkichi amesema ni kupitia tu, hiyo ni kupaka tu mafuta napaka juu, manake angeenda ndani aseme ni miradi gani kata kuachisha ili iendelee na itachukua itagharimu saa ngapi, manake ukiangalia katika Kenya ambayo ni iko na jumla ya watu milioni arobaini na mbili ni watu ambao nchi ya katika dunia nzima inayotosha wananchi wa wake ushuru mkubwa sana, ila kitu tuko nayo ni ni management ya ya ya ya pesa ya umma. Kwa hivyo miradi hai kuachishwa takiendelea ri vile inatakiwa kufanya ni pesa ambazo inayopata kutoka kwa, kwa ushuru <coughs> open partners waweze ili tuweze Mojawapo ya sababu ambazo uh, waziri ametoa ni kwamba uchaguzi ama muda wa kampeni ulichu- ulikuwa mrefu sana mwaka uliopita, na akasema kwamba uh, hilo limeathiri uchumi pakubwa nchini Kenya. wako wewe, unasema nini sasa? Maneno ya siasa ambayo <todicombe> iliishia mwaka uliopita na ilichukua miezi sita, unataka kutuambia uchumi wa Kenya ambayo juzi tuliambiwa yaani tukienda uchaguzi miaka miwili hatuna chakula, hakuna masomo, hakuna maendeleo katika dunia hii ya Kenya? Hapana, hiyo ni sababu tu watafikiria ya kufanya, manake uchaguzi ilikuja ukaenda na vile ilifanyika, ni akwamba, ya kwamba wawekezaji ambao walikuwa waja wawekepigoaa mpaka waone upepo utaenda upgani wa siasa wa, za Kenya. Hapo tulikuwa na furugu ambazo hazikupendeza wawekezaji, wawekezaji waliokuwa katika Kenya a mfano upandaji wa maua uh, ya, ya mezani ambapo ya Kenya ndio inaongoza katika dunia nzima ya kulima, hawakufunga hata moja mishahara yao na hawakuota hata siku moja yao, yao. Waziri Henry Rotich wa fedha nchini Kenya kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwenye Daily Nation amesema kwamba serikali haina mira, haina fedha za kutosha kukadiria miradi ya maendeleo. Je, wewe kwako kama mwanauchumi unachukuliaje swala hili? Hilo ni jambo ambalo linajishangaza sana kuliona kwa kwenye gazeti zetu, na sana, sana linatoka katika serikali kuu, sababu waziri uh, Rotich ndiye wa fedha, walakini shida yangu ni moja, ni miradi ipi hii anataka kukatiza? Fedha zimeenda, zimeenda. Kumbuka Kenya juzi kati, kama miaka minne ambayo imepita, tuliwekwa katika uh, kiwango cha middle class economy. Hivyo ni kusema tunaweza kusustain ourselves and especially kwa chakula na kwa miradi ambayo tulikuwa tumepeana hapo awali, ambao tunataka the vision 2030 ambayo tulikuwa tumetekeleza hapo awali. Kwa hivyo hiyo ilinishtua sana kuona ya kwamba anasema serikali haina pesa ya kugharamia miradi mingine ambayo serikali ilikuwa iendelee nayo. Wakati huo huo, waziri Rotich amependekeza kwamba labda pengine serikali itachukua hatua ya kukata fedha ambazo zinapatiwa kaunti kuanzia bilioni kumi na tano hadi kumi na saba ili waweze kukimu mahitaji ya serikali kuu. Unaona kama hatua hii itasaidia kuokoa uchumi, shinda ambayo tuko nao sio kukata miradi ama kukata fedha ambazo zinaenda kwa kaunti. Shinda ambayo tuko nayo ni accountability mpaka kwa hizo kaunti. Ukiangalia kwa magazeti kila siku, kwa maredio na kwa runinga za televisheni, utaona ya kwamba ya pesa za kaunti imekuwa kubwa sana, manake hapa hakuna watu wawili ambao wanahudumiwa na, na, na, na, na Kenya ni watu mmoja. Ni vile tu the system wame- wamekata wanasema, kuna central government ambayo inahudumu inapatia huduma mwana Kenya na kuna county government ambayo inahudumia huyo mwana Kenya. Ukiangalia sana wana duplicate hata kwingine wana triplicate uh, maendeleo ambao wanafanya. Kwa hivyo kukata fedha za kwa kaunti hiyo sio suruhu. Suruhu ni ya kwamba waweke mikakati na wawawe wa, wa, serious katika kuona ya kwamba zile pesa ambazo zinaokotwa nchini kama ushuru. e, tunakata ushuru mkubwa sana katika dunia mzima, Kenya ndio ime-, imeongoza waone ya kwamba zinatumiwa vizuri, pia kona kona kwa mifuko ambayo haistahili. Mojawapo ama sababu ambazo waziri ametoa ni kwamba a, shirika la kukusanya ushuru nchini KRA linazembea katika shughuli za kuchukua ushuru za, ama kupokea, kukusanya ushuru. La pili amesema kwamba uchaguzi wa mwaka uliopita ulichukua muda mrefu sana, ama kampeni zilichukua muda mrefu sana. Hizo ndizo sababu anazozitoa. Uh, kutokana na hali iliyoko sasa ya kiuchumi, unakubaliana na yeye? Anacheza mchezo ambao unaita double standard, kwa sababu akisema ya kwamba shirika la mbaro linatakiwa kuwa linaokota ushuru halifanyi kazi yake, wanafanya nini kwa ofisi? Siwafutwe kazi, walete wale ambao wataweza kuokota. Hiyo hatutakiwi ku, ku, kuumia uh, ama mtu akosa chakula ama maji ama stima uh, kwa sababu mtu ameshindwa na kufanya kazi. hiyo ni sababu ambayo hata sijui nani aliandika, kama imetoka kwake namuonea huruma. Kwa hivyo hiyo haitakiwi. Kama huwezi kufanya kazi yako kuokota uh, ushuru, unatakiwa utoke uende nyumbani, uache kazi ya serikali. Kwa hivyo hiyo ni sababu tu wanajaribu kujiwekelea. Pili, kusema maneno ya, ya, ya uchaguzi ambao ulichukua muda uh, kidogo. Kwani ulikuwa muda gani? Ilikuwa miezi tisa peke yake. Kenya being a, a, a middle class economy, unataka kuniambia miezi tisa? kama tungeenda miaka miwili, hatungekuwa tungekuwa tumefunga Kenya. hiyo hiyo hiyo, ni visababu ambao wanajaribu kufanya kwa sababu hawana vile watasema kwa wananchi wa kawaida. Na ya pili auditor general ambaye alifanya audit yake ya kila pahali alionyesha corruption ambayo iko kila pahali. vile wanatakiwa kufanya ni kuwa serious, wafunge hizo milango ambayo, mianya ambayo corruption inaingilia, ili tuweze kuendelea mbele kama ni mchumi Njuguna Kamau akiongea nasi kuhusu taarifa ya kwamba serikali ya Kenya haina fedha za kuendesha baadhi ya miradi yake ya maendeleo, e, tangazo ambalo lilitolewa na waziri wa fedha wa nchi hiyo Henry Rotich. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani eh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika sehemu hii ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunazungumzia masuala ya wanawake kuelekea maadhimisho ya siku ya wanawake hapo kesho e, tutaungana na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Joseph Kioko, ambao waliangalia masuala mengi e, ya wanawake katika nchi ya Kenya. Basi tuwakaribishe kusikiliza kile ambacho wametuandalia kwa siku hii ya leo na kufahamu mengi ambayo yanafanywa na, na wanawake e, katika nchi ya Kenya, hali kadhalika duniani kote, ikiwa ni kuadhimisha siku hiyo ya wanawake. Nam swadakta kabisa kutoka Washington DC. Hii ni VOA Mombasa, ikiwa leo Jumatano, tarehe saba mwezi wa tatu mwaka elfu mbili kumi na nane. Leo basi katika kwa undani tukiwa hapa Mombasa, tutakuwa tunazungumzia siku ya wanawake, yapi ambayo kufikia sasa wanawake wameweza kufanikisha. Ikukuleteni ikiwa ni mie Amina Chombo nikiwa na mwenzangu hapa mimi hapa ni Josephat Kioko, na nashukuru pia. Siku ya wanawake, yule mwanamke anajumuisha mama, binti na hata nyanya wakongwe, wamo ndani ya kuadhimisha siku ya wanawake ulimwenguni. Saa chache tu zimesalia, itakuwa ni hafla lakini, kuna mahali imesikia kuna mkesha na mlo nao wanawake. Hapa nimeona kwamba Kioko wameweza kujitokeza mapema sana katika kufanikisha siku hii ya kesho, yani wakisubiri kesho. Leo sherehe zilikuwepo Mombasa, utadhani ndio tayari ilikuwa tuko katika siku ya wanawake. Wanasema Mombasa, hujaona ya Nairobi. <laughs> <laughs> Memwona uh, eh, balozi Amina Mohamed mm -hmm zungumzia hilo, hata katika kongamano ambalo linaendelea la wabunge pia ilikuwa ndio mahojiano. Yaani kuanzia jana ama hii wiki Kenya, suala hili limekuwa limepatiwa nafasi. Labda unafikiri ni kwa nini? Naona sheria mwaka elfu mbili na kumi iliweza kutoa nafasi hiyo ya kwamba wanawake waweze kujumuishwa kila mahali, ama unasemaje? Kwa sababu ukiangalia Kenya jinsia iko hamsini hamsini, wanasema tunaelekea watu takriban milioni 49 na ukiangalia idadi ya wanawake Kenya na idadi ya wanaume Kenya ni kama asilimia 50 50, yani milioni 24, milioni 24. Unaona sasa jinsia hii inapaswa kulindwa. Amina, umetaja katiba ndio. E, katiba ina, inatambua mwanamke inatambua mwanamme kwa jumla, yaani kama kuna mahali kunahitajika idadi ya watu ile thuluthi moja itimizwe. mm -hmm. Wasio wanaume ni wachache, ama pia wasio wanawake ni wachache, wasizidi thuluthi mbili, jinsi ya moja. Lakini ukiangalia hamsini hamsini, mm -hmm. wanawake kuna mahali wanaminywaminywa <laughs> idadi inapungua sana <laughs> nam katika swala so zima hasa hili la maswala ya demokrasia na uongozi, uh, ukiangalia tafiti mbalimbali unapata mbali. kwamba Kenya, hata inatajwa kwamba, eh, tuko katika asilimia kumi na tisa ya wale wanawake ambao wanaongoza katika biashara. Lakini hata hivyo, labda tuangalie mafanikio ambayo wanawake mashinani wameweza kuyatekeleza leo. Ilikuwa ni miaka minane. Kuna shirika la kijamii hapa Mombasa ambao linafahamika sana hata Kenya nzima kwa sababu linajiita Panda Mbegu, juhudi za mashinani za mwanamke. Unaelezwa kila wakati, unapoelimisha mwanamke, basi jamii nzima umeipa kisomo. Panda Mbegu ni muungano wa wanawake hapa nchini Kenya wengi wako hapa eneo la pwani ya Kenya na wana miradi mingi tu, kama vile kulea mayatima. Wana mpango wa kuwapa mahitaji ma wanawake wajane, na kutokana na mambo haya yote, wana miradi mingine wanaotekeleza kama mapishi mm -hmm. wanashughulikia na kushona eh, wako katika biashara mbalimbali hata mbali. mambo ya mambo ya mashamba eh, ili kupata hela ya kuwahifadhi wale wanachama wao mm -hmm. na watoto mayatima wanawachwa bila wakuangalia. Na ndio maana leo ni hafla kubwa imefanyika ikiwa ni saa chache tu kuadhimisha siku ya wanawake. Na ndio maana kwa undani tuko hapa leo kueleza mambo yametokea, maanake ni taarifa kubwa hizi zinakusanywa hapa nchini Kenya tukisubiri kuadhimisha siku ya wanawake. Panda Mbegu wamekuwa mfano mzuri sana na juhudi nyingi za kuwatambua mashinani. Viongozi wengi wamewatambua unakuta wako katika programu za wabunge, magavana kwa sababu kazi wanaofanya katika jamii ni kubwa sana na VOA pia imekuwa katika harakati za kukutana na hawa kuzungumza nao wanapojiandaa kuadhimisha siku hii ya kimataifa ya kutambua wanawake. Kibwana Swale, huu mimi ni kodineta wa Panda Mbegu mashinani, katika mafanikio jue na changamoto pia, kwa sababu umoja wenu unawapa jina umoja wenu unawasaidia kupata kitu, umoja huo unavunisha mambo mengi. Kwa hivyo mafanikio kubwa, mwanzo tumeweza kuunganisha wamama kwa miaka minane kukaa pamoja. Tumeweza kupata mpaka ajira kwa wanasiasa, kuna wazazi ambao walifanikiwa kupata nafasi za kazi watoto wao kwa wanasiasa, na tunalishukuru hilo. Tumeweza kupata basari wanawake sote mia tano na sitini na nne kutoka kwa wanasiasa, tunashukuru hilo pia tumeweza kupata tenda ya milioni nne tuliweza kupewa na gavana wetu Hassan Ali Joho, tunashukuru pia hilo. Tukapata faida yetu ya milioni moja ambayo hiyo milioni moja tuliweza kuanza nayo biashara kwa jina langu. Naitwa Salma Said Mbarak, mkazi wa Mvita, niko ndani ya kikundi chetu cha Panda Mbegu. Umuhimu wa kusherekea hii siku ya wamama ni sisi kinamama, twajivunia kuwa tuko pamoja na kinamama, tunaweza. Watoto wetu wamekuwa madaktari, watoto wetu wamesimama ndani ya siasa, wamepata viti. Saa hizi wengine ni wa wakubwa ndani ya mabenki, mashirika yote, mawaziri pia, sahii wako CS wakubwa. Ndio tunasherekea kujivunia kwa kinamama. Zamani ilikuwa kwa mama hatoki kwenda kusoma, mtoto yote wa kisichana alikuwa harusiwi kusoma lakini sasa watoto wa kuumbele wamewashinda vijana kwa kusoma. Kila kukicha, msimamo wako huo ni mmoja, usibadilike. Kila kukicha, msimamo wako huo ni uo uo, usibadilike. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu ana neema zake kubwa na ndogo ambazo anatujalia nazo binadamu yoyote na mwanamke yoyote na mtu yoyote, mtaka jambo kwa nia na Mungu humjalia, na jambo lolote nia ikiwa nia ya yako huna jambo lolote, kwa jambo lolote ile nia, jambo jambo lolote hili mimi silitaki. Naam, kama tulivyowasikia wamesisitiza, wa kwamba lazima mwanamke awe na msimamo, kama anataka kufikia maafikio haya, kwa sababu wanasema kwamba sisitiza maendeleo kweli. Na wakati siku kama hii ikiadhimishwa, unakuta hata viongozi wa kisiasa wengi wamepokea mialiko kama vile hawa wametueleza, na tunatarajia sherehe kubwa. Mama wa taifa Bi Margaret Kenyatta yuko katika orodha ya wale wanawake watakuwa wanaadhimisha siku hii kesho, siku ya Alhamisi. Na unakumbuka serikali inaposema kupitia katiba inapewa nguvu za kutambua kila mtu katika jamii, mwanamke anapokuwa ameelimika anapokuwa, mambo yote anatekeleza kwa, kwa uhakika. Unakumbuka, kwa mfano Moving the Goalpost, ile shirika na la wanawake ambayo ni kubwa sana katika Ku eneo la Kilifi, pwani ya Kenya, wamepata tuzo kubwa sana za kimataifa, tuzo kutoka New York, tuzo kutoka Berlin, tuzo kutoka London, na hao wamekuwa ni mfano bora sana. Nao pia nimepokea simu yao hapa VOA wakinialika katika hafla kubwa itafanyika pia kesho Nairobi, na nika nikawaeleza kwamba tutawasiliana kwa njia moja au nyingine, walikuwa wanatomba ku, ku, kuwangazia taarifa zao, na na isitoshe pia shirika hilo lilolitaja Goalpost, limeweza kusaidia kumnasua mtoto wa kike, kwa sababu mtoto wa kike kama ulivyosema ni elimu, na wao walikuwa wanakandamizwa kupata elimu baada ya kupata ujauzito na kuolewa mapema. Pia vilevile sahau kioko kwamba kesho katika yale yatakaofanyika siku ya kesho ni kwamba kuna wanawake watajiriba mbalimbali, tutakuwa na wale wanajiita wafanyi biashara tuko na wanasaikolojia ambao watakongamana uh, jioni kuzungumza na wanawake na jamii, kwa sababu ukiangalia hii kauli mbiu inasema kwamba kumhusisha kila mmoja katika kuhakikisha kwamba swala hili linapata uh, juhudi zaidi, kwa sababu si mtu mmoja, lazima kila mmoja katika jamii ahusishwe. Na kati ya wale ambao kesho pia watakuwa nazungumza ni mshauri na mwanasikolojia Lucy Mjomba ambaye ba mtu anajiendeleza kibinafsi hasa huyu mwanamke. Swala hili la baraza la mawaziri kuwa na wanawake watano peke yake nchini Kenya kati ya mawaziri ishirini na moja limeweza kumkera sana, na nahisi bado mwanamke anakandamizwa. Na hapo VOA idhaa ya Kiswahili tukazungumza naye katika studio zetu za 15 Africa alipotutembelea kuzungumzia siku hii ya wanawake ambayo tunaitarajia na maelezo yafuatayo aliyafanya katika mazungumzo na mwenzetu hapa, Amina Chombo. Tunapotazama upande wa biashara, kama ulivyosema, ni kwamba wanawake wamejitahidi na wamepata nafasi, wakaweza kupigana kwa sababu ya ile affirmative action iliyowekwa miaka iliyopita ya kuwezesha wamama kuweza kupata elimu, lakini tunapoingia upande wa siasa, tunapata ya kwamba wanaume walio katika siasa hawataki kuachilia zile nafasi. Sasa inakuwa ni vigumu sana kwa mwanamke yeyote kuweza kupigana na kufika pale. Waliofika pale juu basi ni wale ambao wamejikakamua kwa kweli. Na tunaona ya kwamba hata mara nyingi wanapata changamoto, majina yao yanachafuliwa, familia zao zinaingiliwa, inakuwa ni kitu cha kujitolea, wakati mwingine hata kukosa amani ndani ya nyumba yako ili uweze kufika pale. Ninaona kama kwamba serikali inaweza ikatusaidia zaidi, ili ikaweze kuweka nafasi sawa kwa upande wa kisiasa, ndiposa wanawake wakaweze kupata nafasi nzuri ya kuweza kupigania viti vya kisiasa bila kupigwa vita sana, ama kuingiliwa kwa ajili ya jinsia. So tuko na nafasi ya kuimprove, tuko na nafasi ya kujiendeleza zaidi na kujisaidia zaidi kama wamama. Naam, bila shaka basi. Na tukirudi tena katika kuangalia, hasa kwa sababu ulikuwa tumetaja kwamba bunge letu pia vilevile vile kama ulivyoangalia, ni kwamba tumekuwa tuko polepole pole sana kuweka wanawake kuchaguliwa kwa wingi uh, lakini wale wale ambao waliweza kuchaguliwa, ukiangalia ile affirmative action walioitumia kuweka wanawake katika maeneo ya kaunti, kaunti arobaini na saba kuna nafasi ambayo huwa kuna mwanamke anachaguliwa. Kwa hivyo wale wanawake arobaini na saba wakichanganywa na wale kumi na sita waliofanya kuchaguliwa katika maeneo bunge na wale walioteuliwa walionekana kuchangia zaidi katika miswada ambayo ilikuwa inahusu jinsia. E, japo ule ambao unasubiriwa kwa hamu ulioutaja kwamba lazima jinsia iangaliwe katika masuala ya uongozi halijashughulikiwa, lakini ukiangalia ni kwamba hivi sasa Kioko, uh, ukikaa na msichana wa watu ama mwanamke <laughs> na... uh -huh. wa watu miezi sita ni mkeo kisheria. Kisheria anatambuliwa anaweza kudai lolote kama ni mgao wa mali na nini akapewa kisheria. Amina, ni vyema umetaja Bunge la Taifa. Mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba uliokamilika mwaka jana pia umeshuhudia wanawake watatu Kenya wakichaguliwa magavana wa kwanza kabisa katika historia. Wakati tulipata katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi kisha tukaandaa uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na tatu hatukupata mwanamke hata moja aliyechaguliwa kuwa gavana, na kipindi chote cha miaka minne hadi miaka mitano kikamilika bila kuwa na gavana yote mwanamke. Sasa uchaguzi wa pili baada ya katiba mpya umetupa wanawake watatu. Nipe nafasi niwataje hapa na, na tuwapongeze pia, tuwapongeze nam siku ya kesho pia ni siku yao. Tunaye bi Joyce Laboso, anatoka kaunti ya Bomet. Amekuwa bungeni kabla ya hapo kipindi kirefu tu, na na sasa amejiunga na anaongoza kaunti nzima kaunti nzima yenye <laughs> no. e, e, idadi kubwa ya watu. Tunaye bi Anne Waiguru, ashakuwa waziri miaka ya hapo nyuma na sasa yeye ni gavana wa Kirinyaga. uh -huh. Na sasa pia ni naibu uh, katika baraza la magavana nchini Kenya yeye uh -huh. Ndio naibu wao pale, mwenyekiti, naam wa, eh, na, na wa mwisho ni Bi Charity Kaluki Ngilu. Huyu ashagombea urais miaka ishirini iliyo miaka ishirini iliyopita, alikuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya Kenya kuomba nafasi ya kuwa rais wa Kenya, hakupita lakini alimenyana na kina Raila Odinga mpaka ikawa kila mtu, mpaka mtoto akikuambia hivyo anakuambia masaa ya Ngilu, masaa ya Ngilu. Tumpongeze mama, amejaribu sana, amekuwa gavana wa kaunti ya Kitui. Hii ni kaunti yangu ya nyumbani. Hii ina maana kwamba magavana watatu miongoni mwa wale 47 waliochaguliwa mwaka uliopita 2017 ni wanawake pia. Tuna maseneta watatu wanawake, ni takriban watu wangapi? ingekuwa kumi na sita kumi na sita wanatokana kipindi ambacho Kenya itakuwa na magavana kumi na sita kati ya arobaini na saba basi wanawake, eh, wanawake, tutajua kwamba ile thuruthi wameitimiza, lakini panapo na uchaguzi wa kisheria, hiyo nadhani haiwezi ikasukumwa ikaingia, kwa sababu hawa wanapita kwa, kwa kuchaguliwa na raia. Naam, shukran sana, basi nimekuwa Mi Amina Chombo na wenzangu, mimi hapa ni Josephat Kioko. Napenda kukuuliza, siku ya wanawake ulimwenguni inapoadhimishwa, una mwenzi nani ambaye unamtambua zaidi kama mwanamke aliyeleta aliyeibuka na sifa zaidi za kuenziwa katika jamii unayotoka? Shukran kabisa uh, Joseph Kioko na Amina Chombo, eh, kwa kutuletea sehemu hiyo ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ambapo mlikuwa mkiangazia masuala mbalimbali ya wanawake nchini Kenya ikiwa ni kuelekea siku ya kuadhimisha eh, shughuli mbalimbali, juhudi mbalimbali, harakati za mwanamke duniani kote, hapo kesho katika siku ya wanawake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya kwa undani, jina langu ni Idi Ligongo. vilevile tulikuwa naye katika kufanikisha matangazo haya, Said Abdun katika upande wa pili akituelekeza, na msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika Kwa Undani.