Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, popote pa pale unapotusikiliza, mimi ni Mkamiti Kibayasi ninakukaribisha leo, ikiwa ni Machi Kweli kweli, kabla hata tujaendelea zaidi Mkamiti Kibayasi, happy Women's Day kwako. Thank you so na much, kwa wenzangu wote ambao tunafanya nao hapa, kabla hata tujaelekea kusema kwa msikilizaji yeyote yule mwanamke e, happy, uh, Women's Day popote mlipo, kutoka hapa Washington DC, ambapo mengi ambayo tumekuandalia leo yanahusu sifa na pia harakati za wanawake na pia kujimudu kwenye haki zao kote ulimwenguni. Hali kadhalika pia tutakuwa na taarifa nyingine kutoka huko nchini Kenya. Lakini katika kuadhimisha siku hii maalum ya wanawake, huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, licha ya kwamba mapambano ya kisiasa yakiendelea hapa na pale, lakini wanawake wanatoa wito gani katika siku hii ya wanawake duniani? si wanawake wapa vijijini, tungeomba serikali yetu tuweze kuikalia hiki kitu tupate tu amani. Haya ndio mambo hayo yanayozungumziwa Harrison, siku hii ya leo ya, ya kusherekea ya siku maalum kwa ajili ya wanawake. Unajua wanawake kila siku wanafanya kazi, wengine wanasema ni kwa mm -hmm. nini basi, u, iwe siku moja tu ndio siku ya kuongea kwa wanawake, wakati mwanamke anatakiwa apongezwe ama ahamasishwe kila siku. Kweli kabisa, na unajua, unapoangalia katika mataifa tofauti kote ulimwenguni, kuna mataifa yanayoendelea ku, ku, ku, na mapigano kuna mataifa yanayokumbana na hali ya njaa, kuna mataifa ambayo pia yanashuhudia dhulma mbalimbali, kuna hali ya ukimbizi pia, wanawake wanadhulumiwa wakati wakiwa wanajaribu kutafuta hifadhi katika mataifa ambayo labda pengine watapata afueni, na vilevile vile kuna haki ambazo zinapiganiwa za usawa wa ajira katika ulimwengu. Kwa hivyo kuna masuala mengi ambayo yanahitaji kulainishwa, pia vilevile vile haki za kimasomo na haki za uongozi. Kuna mambo mengi yanayozingatiwa , lakini pia kuna mambo yanayosherehekewa. Wanawake pia wamepata mambo mengi hivi majuzi, umetueleza , hata dunia yote inaona wanawake walivyoshamiri katika fani e, kama vile Hollywood kwenye uchezaji wa filamu na pia uongozi. Tumeona kwamba wanawake pia wamefanya bidii sana katika fani mbalimbali mbali. Nam, basi Harrison, katika kuelezea hayo kwa kina, hebu tuende huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo tujiunge na mwenzetu Auster Malivika ambaye ametembelea kijiji cha Munigi ambako kuna wanawake wa vijijini wanaohitaji amani kuliko kusherekea siku hii. Kila mara kwako, Auster. Si wanawake wapa vijijini, tungeomba serikali yetu tuweze kuikalia hiki kitu, tupate tu amani. Leo ikiwa ni siku ya wanawake ulimwenguni, hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanawake wa vijijini walalamikia hali ya kimaisha wakiendelea kuteseka pamoja na watoto. Hali ya kimaisha kwenye vijiji hapa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa duni, wanawake wengi wakiwa ndio wanalazimika kuenda mashambani na wengine kufanya kazi za nyumbani kutokana na hali ya machafuko ya kila siku, na huku wengine wakiendelea kuuliwa na wengine kubakwa. Tumetembelea wilaya hii ya Nyiragongo ambako tumekutana naye Anyesi Balike, akiwa ni mmoja wa akinamama na akiendelea kutetea haki za akinamama wa vijijini, akisema kwamba wanawake wanachokihitaji kwa sasa ni amani. Siku kwa siku tunanyanyasika. Tungeomba serikali iweze kupingamiza hivi vipindi mbalimbali ya, ya majambazi ambao unaweza kukosesha wanawake amani, kwa sababu si wanawake hapa vijijini, si ndio tunangali na ile neema ya kuweza kutafuta hata chakula ndani ya manyumba, huku baadhi ya wanawake wakiendelea kusherekea katika miji mikubwa mikubwa. Leo sisi tumetembelea katika kijiji hichi cha Nyiragongo, ambako tumekutana na baadhi ya wanawake wengi wakielekea mashambani kwa sababu hawana chakula. Nimekutana hapa na Brigitte Kasangu ambaye anaelezea kwa nini hataki kusherekea pamoja na wengine akinamama. Mimi nimeona nikienda cheza pale kwa akina mama, siwezi pata huko morongo chakula eh. <laughs> siwezi pata huko rasio ya yenye watoto batarari, ndio naenda wapi? Mimi naenda mtaa kutafutisha makala. Hiyo makala inakusaidia na nini? Inanisaidia kasa mina ileta, mina uzisha, mina pata ako profi kisha mina imea chakula ya watoto kutoka hapa katika wilaya ya Nyiragongo, Kivu Kaskazini. mimi ni Hoseri Malivika. Asante uh, uh, sana Oster Malivika, kutoka huko jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Congo. Basi kutoka huko DRC, Harrison, hivi sasa tunaelekea wapi? Tuelekee Tanzania. Umesikia kwamba masuala ya DRC sana sana yanahusiana na vita na matatizo ya kuweza kupata lishe na amani, lakini hebu tuelekee kama ulivyosema, Tanzania, tupatane naye uh, dina cha hali dina. Karibu sana kwenye VW Express. Hebu tueleze leo, ikiwa siku ya kusherehekea wanawake ulimwenguni, mambo yakoje Tanzania? Dina, unalipata? Naona kuna matatizo ya kimitambo hapa lakini uh, akijaribika kitu unajua, sherehe hizi harisoni zinavyosherekewa, uh, kila nchi huwa zina kauli mbiu tofauti. Huko Tanzania leo ambapo maadhimisho hayo yamefanyika, wao kauli mbiu yao ni kuelekea uchumi wa viwanda, tuimarishe usawa wa jinsia na uwezeshaji wanawake vijijini. Ndivyo wanavyozungumzia. Basi na vilevile vile, uh, Sauti ya Amerika imeenda mita na katika kumbi mbalimbali mbali ambazo wanafanya maadhimisho na kuwahamasisha wanawake mm -hmm, namna ya kujikwamua wenyewe, basi kuna huyu mwanaharakati ambaye pia ni mkurugenzi wa taasisi ya Under the Same Sun nchini Tanzania Viki Ntetema mm -hmm, yeye, yeah, anasema kimsingi uwezeshwaji wa wanawake umezungumzwa sana nchini Tanzania na mikakati kadha wa kadha imeainishwa, lakini cha msingi ni utekelezaji wa mikakati hiyo. Hebu basi tumsikilize zaidi. Katika ngazi za maamuzi, je, tuna wanawake wa kutosha? Kuna utashi wa kisiasa wa kuhakikisha kwamba tunakwenda asilimia hamsini kwa hamsini kama ambavyo Sadek inatuambia? Je, tukiipata hiyo asilimia hamsini kwa hamsini kutakuwepo na mazingira rafiki ambayo yataweza kuturuhusu sisi wanawake kutekeleza haya yote? Kwa hiyo ndiyo kusema, ni rahisi kutekeleza, ni vigumu Haya basi, Harrison, huyo uh, ni Viki Ntetema ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya Under the Same Sun huko nchini Tanzania, lakini ukumbuke kwamba si uh -huh peke yake ambaye alikuwepo katika uh, katika tamasha hilo, walikuwa wako wengi. Naam kabisa, vilevile naona kwamba kuna sauti yake Victoria Kisiumbe ambaye ni mwanamke aliyejikita katika miradi ya uwezeshaji nchini Tanzania. Hebu naye tumsikie, anavyosema siku hii. Mi, kwanza nipende kushukuru kwamba katika hii miaka ya karibuni tumepiga hatua. O, hata hapa tunaposherehekea kuhusu uwezeshaji wa mwanamke tumepiga hatua, lakini kazi zaidi inatakiwa ifanyike, na kazi hiyo sasa ndio itaingia kwa upande wa elimu. Mwanamke akiimarika kiuchumi, atasomesha watoto wake. Watoto wake hawatakuwa kama alivyokuwa yeye, hata mtoto wa kike atasoma. Ukishamkomboa kielimu, atakwenda mbele. Kwa hiyo ndio maana nafikiria hata inapofika kwamba na mama hawana ardhi, mtoto wa kike hari kwa elimu, na maana tutafunguka, na wengi wameweza kufunguka sasa kupitia hata vyombo vyetu vya dini, vikiweza kuweka watoto wote wakae sawa. Nam basi, huyo ni Victoria Kisiombe ambaye ni mwanamke aliyejiendeleza katika miradi ya uwezeshaji ya wanawake kiuchumi. Harrison, pia vilevile vile, uh, serikali ya Tanzania kupitia naibu waziri wa maendeleo ya jamii jinsia, wazee na watoto, Dr. Faustine Ndungulile, yeye anasema kwamba mikakati ya serikali katika afya mm -hmm. ya kinamama katika kuadhimisha siku hii ya wanawake duniani, tumsikilize naye. Kuna mambo mengi ambayo sisi kama serikali tunaendelea kujipanga na kuboresha huduma za afya za kuwalenga kinamama, ili kuhakikisha kwamba kinamama wa Tanzania tunapunguza vifo vinavyohusiana na uzazi, lakini tunapunguza na yale magonjwa mengine ambayo yamekuwa ni nyemelezi, na kuna mikakati, kwa mfano, kupatini kupatia madini mbalimbali mbali umekua kina mama umekuwa na changamoto ya upungufu wa damu, lakini tumeweka mkakati wa kuhakikisha kwamba tunawapatia vidonge ambavyo vina madini ya chuma pamoja na folic asidi, kuweka mikakati ya lishe kuhakikisha kwamba kina mama damu inakuwa ni ya kutosha, na vifo ambavyo vinatokana na upungufu wa damu vinapungua. Haya basi, huyo alikuwa ni Dr Faustin Ndungulile akielezea namna ambavyo serikali imejipanga katika kuimarisha afya ya mwanamke nchini humo. Kweli kabisa, lakini Mkamiti, tunapoendelea kuangalia maswala ya wanawake, kuna swali ibuka ambalo labda ni langu mwenyewe, sijui kama wanaume wana, wana mikakati kimataifa kama tunavyoshuhudia wanawake ya kujizungumza na kusema wanavyofanya katika hali ya kujimudu, au wanaume wana maumbile ya kwamba lazima mtu akafaulu akiwa peke yake? Sijui, kwa sababu naona wanawake kweli wameshikamana na kuungana kabisa katika hali ya kuweza kuinua hadhi na maisha yao. Lakini Harrison, kumbuka, kuna msemo unaosema kwamba kila penye maendeleo bora mwanamke hakosi hakosi, hakosi. Basi, na uh -huh, hali kadhalika mwanamme anapofanikiwa mwanamke pia hakosi. Kwa hiyo hivi vitu vyote vinaendana pamoja. Ni siku ya wanawake ndio, lakini pia kina baba pia nao wanatusaidia kwa njia moja au nyingine katika kutunyenyua mpaka hapa tulipo. Sawa sawa. <tune> Mkamiti umeisha nena, lakini sasa tuangalie habari muhimu za dunia. O, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson na mapema leo akiwa Ethiopia ameshauri mataifa ya Afrika kuchukua tahadhari dhidi ya mikopo kutoka China akiongeza kuwa Washington haipingi uwekezaji wa China barani humo. Tillerson ambaye alikuwa mkurugenzi wa kampuni ya mafuta ya Exxon kabla ya kuwa waziri ananuia kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na Afrika wakati bara hilo likiendelea kugeukia Beijing kwa masuala ya misaada na biashara. Licha ya kuwa Marekani imekuwa mfadhili mkuu wa Afrika, lakini China iliipita mwaka wa 2009 na kuwa mshirika mkuu wa kibiashara wa bara hilo. China imewekeza mabilioni ya dola hasa kwenye miundombinu barani humo, ingawa baadhi ya wa wakosoaji wanasema kuwa inatumia wafanyakazi wake kwenye miradi hiyo. Sherehe zinazoendelea kote duniani kuadhimisha hivi leo siku ya kimataifa ya wanawake, pamoja na kutaka hatua kali ichukuliwe kumaliza unyanyasaji pamoja na dhuluma dhidi ya wanawake huko barani Afrika wanawake wametumia maadhimisho hayo kupinga unyanyasaji wa ngono katika sehemu za kazi na hasa kutoa wito kwa viongozi wa Afrika kutatua migogoro na kuleta amani barani humo, kwani ni chanzo kikubwa cha unyanyasaji wa dhulma dhidi ya wanawake. Huko Ufilipino mamia ya wanawake wameandamana katika mji mkuu wa Manila wakivalia nguo za rangi ya pinki na zambarau kupinga mauaji ya zaidi ya watu elfu nne chini ya utawala wa Rais Rodrigo Duterte na jinsi anavyotumia nguvu kupita kiasi kwenye vita dhidi ya walanguzi wa dawa za kulevya. Na zoezi la kuhesabu kura linaendelea tena hivi leo kufuatia uchaguzi wa rais wa Sierra Leone uliofanyika jana, ambapo kiongozi wa upinzani alitoa wito wa kuwepo hali ya utulivu kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi, kutokana na ghasia zilizotokea kati ya wafuasi wake na polisi hapo jana na kupelekea kujeruhiwa kwa mtu mmoja. Wafanyakazi wa uchaguzi wanaendelea kuhesabu kura za wagombea 16 akiwemo anaongoza na aliyekuwa chaguo la rais anayeondoka Samura Kamara, pamoja na Julius Maada Bio aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa 2012 Umoja wa Mataifa. Haya basi, kwanza tuendelee na burudani ya muziki. Endelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yanaendelea vizuri kabisa kutoka hapa studio 15, na jina langu Harizon kama hu tukiwa na Mkamiti Kibasi, tunapoendelea kuangalia maswala mbalimbali kote ulimwenguni. Mkamiti, moja kwa moja, kuna swala pia na mama mambo pia ambayo yameendelea na amekuwa yakifukuta katika takriban wiki moja huko Nairobi, ambapo mm -hmm. Kennedy Wandera sasa hivi yuko tayari kabisa kutuelezea mambo yamefikia wapi kuhusu shida iliyotokea ama iliyovurugwa na matukio yaliyotokea katika hospitali moja nchini Nairobi. Karibu sana Kennedy Wandera, utueleze mambo vipi huko Nairobi. Nairobi kutulivu sana Mkamiti na Harizon. Aha, wakati ni wako. Taarifa ta ta ambayo uh, ndo inaibuka hapa Nairobi ni kwamba ile bodi ya hospitali ya Kenyatta leo imeweza kubatilisha hatua ya hapo awali ya kuweza kuwasimamisha wafanyakazi wanne waliohusishwa na upasuaji ulio uh, kumbwa na utata na kueleza kwamba bodi ya wataalamu hii uh, ya afya ya, ya, ya hapa nchini ndiyo itakayotwikwa jukumu la kuweza kufanya uchunguzi, kuweza kubainisha kile kilichotukia. Maanake hapo awali jinsi umekuwa tukiripoti tuki, kumekuwa na utata kwamba uh, madaktari wa upasuaji walimgeukia mtu ambaye hakustahili kufanyiwa upasuaji na kum, kum, kum, kumfungua kichwa chake cha ubo, na ubongo kuanza kuangalia na kuacha yule aliyenuiwa kufanya hivyo. Hebu tumsikize huyu uh, huyu uh, mwenyekiti wa, wa hii bodi ya Kenyatta anaitwa uh, Mark Bora alivyoeleza. The board is committed to Ensuring that services are provided effectively within the hospital and we would appeal to the registrar. Na maanaeleza kwamba wamejitolea wa, na jinsi alivyoliachia uh, jukumu hili hii bodi ya, ya wataalamu wa afya kuhakikisha kwamba inachunguza ni suala muhimu sana, na kusisitiza kwamba kuna umuhimu sasa wa wale madaktari waliokuwa wamegoma wale wa vyuo wa wa, wa uh, viko hapa nchini ambao wamekuwa wakitoa utaalamu uh, wao katika hospitali ya Kenyatta kurejea kazini, na vile vile pia tuliweza kusikia kauli ya Waziri Sicily Kariuki ambaye ni waziri wa afya, wakati alipokuwa anakutana na hawa washikadao katika uh, sekta ya afya. Hebu tumsikiliza alivyoeleza waziri. hii bodi ya wataalamu wa kiafya hapa nchini Kenya kuweza kuelezea ni nini kilichotukia kutokana na, na uh, tukio hilo ambalo limeibua mjadala mkubwa hapa nchini Kenya la upasuaji. Lakini kumekuwa na suala ambalo kuna baadhi ya wanasiasa ambao wamekuwa wakizunguka uh, Kenya wakisema kwamba waziri huyu lazima aweze kuondoka kazini uh, aweze kujiuzulu kwa sababu ya kumfuta uh, afisa mkuu mtendaji wa hospitali hiyo Lily Koros na hapa uh, huyu uh, huyu mwenyekiti wa bodi ya wataalamu wa afya ena, uh, George Magoha, profesa George Magoha alikuwa na kauli hii, hebu tumsikize alivyoeleza. I don't do politics and I'm not going to listen to listen the politics outside there and I also don't want the fourth estate Profesa uh, George Magoha anaeleza kwamba hata usikiliza siasa za mtu yeyote zinazokuwa uh, zinazo ni njia mojawapo ya kumlenga waziri wa afya Sicily Kariuki kutokana na ule uamuzi aliochukua kumweka uh, likizo, la, kumpeleka likizo ya uh, lazima huyu afisa uh, mkuu mtendaji wa uh, hospitali ya Kenyatta. Na sasa tunataraji kwamba kesho kutakuwa na ripoti na kesho kutwa pia tutaweza kujua kile kita, kilichojiri kutokana na, na, na, na upasuaji huo tata. Asante sana uh, Kennedy Wandera, lakini nikuulize tu swali la mwisho na utueleze kwa ufupi. Uh, familia ya mtu ambaye amefanyiwa upasuaji usiokuwa unatarajiwa kufanyika kwake, familia hiyo yenyewe inasema nini? Uh, kwanza um, um, familia hii imenukuliwa na gazeti moja humu nchini ikieleza uh, uh, uh, kwamba Uh, walifanya walitarajiwa kupata upasuaji huo, lakini haikuwa hivyo, lakini walipewa dawa ambazo zimeendelea ku, ku, ku, kuwapa, uh, ku, ku, kuwapa uh, msukuma, kuwapa nafuu na wanaendelea kupata nafuu, lakini hawajaeleza iwapo wataendelea kufanyiwa upasuaji huo. Asante sana basi, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Kennedy Wandera, tutaendelea kuwasiliana nawe katika matangazo yetu yajayo kujua mambo yanayoendelea zaidi kuhusiana na bodi ya KNH huko nchini Kenya. Ni kibao kinachohusu mambo ya siku hii ya leo ya kimataifa ya wanawake. Ni Wastara Juma anakuambia wanawake Tupeshuka mkakumesha kucha najivuni ya kuwa mama wa Afrika, tupeshuka mkakumesha kucha. yeah. yeah. mwanamke ndiye nguzo yeah. yeah. tupambane na vikwazo yeah. yeah. pamoja tuna uwezo, tuamke kimawazo, tunaweza Tufike pale tueimie hapa, baba moja tusimame, wana Stara Juma wimbo wa wanawake kabisa, amewapigia msasa kweli, kweli. Wanawake na mambo mengi ameyasema kweli kabisa, ni wimbo unaofaa ikiwa siku ya ja wanawake ulimwenguni. Asante sana Wastara Juma. Basi haya, tukiwa tunasherekea siku hii ya wanawake duniani nawatakia kinamama wote popote pale walipo. Aa, siku njema katika kuadhimisha siku hii ya kinamama. Na hali kadhalika basi, tunarudi tena hapa studio 15 za VOA Express kwa mwenzetu BMJ Muridhi akituletea tafakari ya leo. Asante na karibu. Kwa tafakari ya leo, mtu mmoja amewaacha polisi vinywa wazi katika jimbo la Virginia hapa Marekani baada ya kujigonga na gari. Amini usiamini, msikilizaji, Isaac Bonzu ambaye alikuwa anakabiliwa na shtaka la kuendesha gari akiwa mlevi na akiwa na misokoto ya bangi mfukoni amefanya kitendo hicho cha ajabu ambacho kimeangaziwa na vyombo vingi vya habari hapa Marekani. Polisi wa kaunti ya Fairfax wamenukuliwa na shirika la habari la Associated Press wakisema kwamba Bonsu mwenye umri wa miaka 30 alitumia gari lake mwenyewe kujiumiza. Lakini ilikuwaje? Video iliyotolewa na polisi na ambayo yamkini ilipigwa na kamera za polisi inamwonyesha Bonsu akiingia kwenye gari lake, akiligurumisha akiweka gia kutoa breki ya mkono na kwa haraka haraka akikimbia mbele ya lile gari ambalo lilimgonga. Video hiyo ya kushangaza pia inamwonyesha mshukiwa akigaagaa kwenye barabara na gari likiwa limeondoka bila dereva. Yamkini mshukiwa huyo amelazwa hospitalini na atafunguliwa mashtaka punde tu atakapoondoka. Kwingineko, kampuni ya Coca-Cola imetangaza kwamba kwa mara ya kwanza kabisa katika historia yake itaanza kuuza vinywaji vya vileo. Kweli mambo yanabadilika. Tafakari hayo. Aya, mambo ya bmj, BMJ muridhi hapo, tafakari kweli. Mambo ya ajabu yanayoendelea, ni mambo tu yanayotuzunguka na yanayoendelea kuchapa vyombo vya habari katika ulimwengu tunamoishi. Lakini kama kawaida, kuna swali ambalo tulikuuliza hapo jana, tukauliza kweli serikali ya Kenya haina fedha ku... kwa mujibu wa taarifa ambazo zilitolewa kwa baadhi ya magazeti kutoka kwake Henry Rotich uh, waziri wa fedha nchini Kenya akidai kwamba serikali haina fedha za kutosha kukidhi baadhi ya miradi basi. Eh, wamejibu ni Naanza naye Toha Mruma anasema, msemaji ni nani? Kama ni serikali yenyewe, hatuwezi kuipinga anasema wahenga walisema koti la mzee halikosi chawa. Haina maana kwamba sasa hata za mafuta ya gari la rais hazipo au za matumizi ya dharura zakayo Piuz Bundala anatoka visiwani Zanzibar, anasema sina uhakika ila mimi nadhani wamesema hivyo ili kukabiliana na maandamano ya madaktari ambao baadhi yao wanadai nyongeza za ankara. Sadam Kalanje anasema labda tuwaulize wahasibu wa serikali ya Kenya, lakini sasa mimi mtanzania nitajua aji hayo au mimi nitakurupuka tu nianze kusema serikali ya Kenya haina fedha basi? Mnaofahamu hilo mtujuze kwa makini. Temwa Chirwa anasema serikali ina hela kama kawaida, ila haina hela ya kuendeleza miradi iliyoahidi. Inabana matumizi ya kaunti zake, inapunguzia bajeti ili iweze tu kuhifadhi fedha. Huyu hapa Gervas Doto anasema, sina uhakika, ila tuwaamini waliotoa taarifa. Kama ni mwasibo wa serikali basi hilo litakuwa ni la kweli. Haya basi, namwona ID Ligongo yuko tayari kabisa. Karibu kwenye studio ID, angusha vitu vizito vizito kama anavyosema Sandey Shomari, vitu vizito vizito vinavyotia fora kwenye mitandao ya kijamii. Unajua mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati wa uchaguzi mkuu wa nchini Tanzania, mm -hmm. kuna neno moja lilishika kasi sana eh, na neno hilo ni kuchenji gia angani Yani, kubadilisha jia ngani. Uhum. Sasa habari ambayo tuli uh, iweka katika swali letu la jana uh, hii leo vilevile vile imeendelea kwa sababu jana waziri wa fedha wa Kenya Henry, uh, Rotich alinukuliwa uh, akisema kwamba serikali ya Kenya haina fedha. Sasa hii leo uh, mtandao ambao ule ule ulimnukuu jana hiyo wa the Nation, leo hii una habari ambayo inaeleza kwamba uh, waziri huyu wa fedha anasema kwamba ile habari ya jana ni fake news. <laughs> Wanasema wana, anasema <laughs> eh, kwamba serikali ya Kenya ina fedha, si kweli kwamba serikali ya Kenya haina fedha. Eh, kwa hiyo hiyo watu wanaona kwamba inawezekana watu wamebadilisha gia wakiwa angani, angani. Eh, kwa hiyo watu wanazungumza mengi juu ya swala hili, eh, kwamba iweje jana yake tu muwe mseme kwamba hamna fedha, mm. Leo hii ndani ya saa ishirini na nne fedha zimejaa zimejaa <laughs> Sasa tukielekea, tukielekea nchini Tanzania, jana kulikuwa kuna taarifa kwamba uh, mwenyekiti wa mtandao wa wanafunzi nchini Tanzania uh, Abdul Nondo E, kwamba amepotea haifahamiki alipo, na wakatoka viongozi wenzake uh, ukafanya mkutano na wanahabari kudai kwamba huyu kijana inawezekana, unajua, Tanzania watu maarufu sana mm -hmm. Sasa hivi e, si wale macelebrity ambao wanajulikana, ni hawa watu wanaitwa kama watu wasiojulikana kwa hiyo wakaamini kwamba inawezekana watu wasiojulikana mm -hmm. wamefanya yao, wamemteka yule kijana mm -hmm. E, wakasema kwamba polisi lazima ishughulikie hili swala, lakini kwa habari ambazo zipo yule kijana alipatikana, no. na yuko mzima kabisa mm -hmm. hana jeraha na ni habari ambayo inavuma kwelikweli. Sasa polisi wanasema hivi wanashughulikia hili swala la kujua ukweli ni upi. Linavuma sana chanzo, lakini tusisahau ile video ambayo imetoka ya mwanamama mmoja polisi nchini Kenya mm -hmm. Eh, unajua hivi, niulize jamani hesabu eh, hamsini jumlisha moja, <laughs> sasa inakuwa ngapi? Sasa alipiga kwamba bwana eh, <laughs> 70, 50, including myself, 70. <laughs> Yani kwamba yeye ni ishirini labda anapata mishahara ishirini nayo imevuma kwelikweli. Yani watu wanashindwa kuelewa inakuaje sasa e. Hapa anam, alikuwa anamaanisha nini? imemtoka tu e, ama alikuwa oh, anasema wenzangu polisi <laughs> hamsini ukijumuisha mimi sabini. Sabini. sasa e, labda ana mishahara ishirini ile. Basi ni hayo ambayo yanaendelea kuvuma hivi sasa katika mitandao mbalimbali mbali. Asanti sana ili gongo, mambo ni mengi na tunakushukuru kwa yale ambayo umetudokezea. Sasa hivi kutoka kwenye mitandao ya kijamii kutoka hapa studio, jina langu wananiita Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibaya, basi tukikutakia jioni njema popote ulipo na kusema kwamba tuonane kesho sana, wakati kama huu, wakati wa VOA Express, nikiwatakia siku njema sana ya kimataifa wanawake wote popote walipo, kutoka hapa VOA Swahili.