Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi langu ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 8 mwezi Machi mwaka wa 2018. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na wanu 7 5 FM Nairobi, Kenya, vile vile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Na kwenye masafa mafupi tunapatikana katika mitabendi 19 na 22, karibuni. <tune> namna katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya wanawake duniani, tunakuletea makala maalum kuadhimisha siku hii, ambapo utasikia changamoto wanazopitia wanawake katika maeneo mbalimbali mbali, na jinsi baadhi yao wanavyojikimu kimaisha. Tukaonelea tuanze kitu kama kabiashara, kitu tunaweza kufanya angalau hata kwama tumepata pesa kidogo, turudi tukuwe na kitu ya kufanya vilevile vile katika habari nyingine ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa marekani rex tillerson anatarajiwa kuondoka ethiopia na kuelekea nchi jirani ya jibuti wakati akiendelea na ziara yake barani afrika hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia hivi leo kwa hivyo endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kabla hatujakupa mengi basi, tupate habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, zikisomwa hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Rais wa Uganda amewataja wanaume wanaopiga wake zao kama watu wajinga wasio na umuhimu wowote katika jamii na kutaka hatua za haraka kuchukuliwa ili kuwalinda wanawake dhidi ya dhuluma katika jamii. Museveni pia ametaka wasichana kutolewa kutokana na sababu za mali na kuwataka kuondoka katika ndoa iwapo wananyanyaswa, akiahidi hatua kali dhidi ya wanaume wanawanyanyasa wake zao. Akionekana mwenye hasira, rais Museveni ameeleza kukerwa na ongezeko la vitendo vya wanaume kuwapiga wake zao nchini, akiongeza kusema kwamba ni bora ndoa ivunjike kuliko kuendelea kusikia taarifa za wanawake kudhulumiwa katika jamii. Akizungumza kwa lugha ya Kiganda, Mseveni amewahimiza wanawake kutoendelea kuvumilia unyanyasaji unaotekelezwa na wanaume wao katika ndoa, akiongeza kwamba kumpiga mwanamke ni kosa kubwa sana lisiloweza kusamehewa nchini Uganda, na mwanaume hana nafasi ya kujitetea endapo atampiga mke wake kwa misingi kwamba amekereka. Waziri wa mambo ya kigeni wa Rusia, Sergey Lavrov mapema leo ametia saini mikataba inayoimarisha uhusiano na Zimbabwe, ikiwa moja ya mataifa ambayo anatembelea barani Afrika, yakiwemo Mozambiki, Ethiopia na Angola. Serikali ya Rusia imesema madhumuni ya ziara ya Sergei ni kuimarisha ushirikiano na Zimbabwe. Lavrov ametia saini mikataba mitatu kuhusiana na biashara na vilevile vile viwanda wakati akiwa mjini Harare. Ziara hiyo ikilingana na ya mwenzake wa Marekani, Rex Tillerson, ambaye pia yuko barani Afrika. Lavlov ametumia nafasi hiyo kukashifu Marekani kwa kuweka Zimbabwe vikwazo kutokana na madai ya ukiukaji wa haki za binadamu. Pia amemkosoa Tillerson kutokana na matamshi yake dhidi ya misaada ya China barani Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, wakati huo huo mapema leo akiwa Ethiopia, ameshauri mataifa ya Afrika kuchukua tahadhari dhidi ya mikopo kutoka China, akiongeza kuwa Washington haipingi uwekezaji wa China barani humo. Tillerson amesema alikuwa mkurugenzi, alikuwa mkurugenzi wa kampuni ya mafuta ya Exxon kabla ya kuwa waziri na ananuia kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na Afrika wakati bara hilo likiendelea kugeukia Beijing kwa maswala ya misaada na biashara. Licha ya kuwa Marekani imekuwa mfadhili mkuu wa Afrika, lakini China iliipita mwaka wa elfu mbili na tisa, na kuwa mshirika mkuu wa kibiashara wa bara hilo. China imewekeza mabilioni ya dola hasa kwenye miundo mbinu barani humo, ingawa baadhi ya wa wakosoaji wanasema kuwa inatumia wafanyakazi wake kwenye miradi hiyo. Akiwa huko Adis Ababa, waziri huyo amekutana na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Mataifa, Moussa Faki Mahamat na kuzungumza juu ya masuala ya kiusalama, ugaidi, biashara na maendeleo, ufisadi pamoja na utatuzi wa mizozo. Ziara ya Tillerson itampeleka pia Jibuti, Kenya, Chad na Nigeria. Tillerson amesema kuwa madhumuni ya ziara yake ni kusikiliza yanachotaka mataifa ya Afrika pamoja na kutengeneza mikakati ya uhusiano na ushirikiano wa kudumu. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zoezi la kuhesabu kura linaloendelea tena hivi leo kufuatia uchaguzi wa rais wa Sierra Leone uliofanyika jana, ambapo kiongozi wa upinzani alitoa wito wa kuwepo kwa hali ya utulivu kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi, kutokana na ghasia zilizotokea kati ya zilizo wafuasi wake na polisi hapo jana na kupelekea kujeruhiwa kwa mtu mmoja. Wafanyakazi wa uchaguzi wanaendelea kuhesabu kura za wagombea 16 akiwemo anaongoza na aliyekuwa chaguo la rais anayeondoka Samura Kamara, pamoja na Julius Mada Bio aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa 201. Wafuatiliaji wanasema kuwa kuna uwezekano wagombe wa wagombea hao wasipate asilimia 55 inayohitajika kuwa ili kutangazwa mshindi wakiashiria uwezekano wa kura ya marudio baadaye mwezi huu. Matokeo ya uchaguzi wa Jumatano yanatarajiwa kutolewa katika kipindi cha siku kumi kulingana na katiba ya taifa hilo. Rais anayeondoka madarakani Ernest Bai Koroma haruhusiwi kugombania tena baada ya kuhudumu kwa mihula yake miwili. Umoja wa Mataifa pamoja na shirika la Msalaba Mwekundu wanasema kwamba msafara wake uliotarajiwa kufikisha misaada katika wilaya inayozingirwa ya Gouta mashariki umesitishwa kutokana na wasiwasi wasi wa usalama nchini Siria. Msemaji wa ofisi ya huduma za dharura ya umoja huo Linda Tom amesema kwamba msafara huo umekosa kuingia katika eneo hilo kutokana na kuongezeka kwa mapigano. Hatua hiyo imetokea wakati wanajeshi wa serikali wakiongeza mashambulizi dhidi ya kitongoji cha Goita mashariki mwa Siria. Popote ulipo msikilizaji, ukiwa hapo nyumbani, ukiwa unasafiri, ukiwa unaendesha gari lako, au ukiwa umetulia tu au unafanya kazi unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kama nilivyokudokezea hapo mwanzo, ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya wanawake ambayo imeendelea kuadhimishwa ulimwenguni kote, idhaa hii imekutayarishia makala maalum kabisa kuadhimisha siku hii, na kwa mengi zaidi, sasa tuungane naye mwenzangu Khadija Riami. Leo Machi nane ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani ambapo wanawake kote ulimwenguni husherekea siku hii kwa kuangalia mafanikio na changamoto ambazo wamekabiliana nazo katika kufanikisha malengo muhimu ya kisiasa, kiuchumi, kimaendeleo na kijamii. Katika kipindi hiki maalum, ungana nami mtangazaji wako Hadija Riami, nikiwa pamoja na waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukikuletea habari mbalimbali mbali kuhusu wanawake, kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni sisitiza maendeleo, yani press for progress, ujumbe makhususi ukiwa ni wito wa kuatia hamasa kinamama na wasichana kuungana kama marafiki na jamii kwa jumla, ili kuchukua hatua za maendeleo na kuhusisha jinsia zote wanawake kote ulimwenguni mwaka huu wanasherehekea wanaharakati wa vijijini na mijini ambao wamebadili maisha ya wanawake kote duniani kuanzia katika ngazi za chini kabisa hadi katika ngazi za ulimwengu, na hivyo kufungua njia kwa haki za wanawake na usawa zaidi. Tukichukulia kwa dhati ujumbe wa Umoja wa Mataifa ambao umesema siku hii ya leo ni kutafakari juu ya hatua za maendeleo ambazo wanawake wamepiga. Wanawake katika mataifa ya Afrika Mashariki wamejizatiti vipi katika kuhakikisha wanamwinua mwanamke awe wa kijijini au wa mjini? Hebu tuanzie huko nchini Tanzania ambako mwandishi wetu Jina Chahali anatupasha mikakati kadhaa ya utekelezaji wa mpango iliyoainishwa kwa ajili ya kumwinua mwanamke nchini humo. Kauli mbiu ya siku ya wanawake duniani nchini Tanzania mwaka huu inasema kuelekea uchumi wa viwanda tuimarishe usawa wa jinsia na uwezeshaji wa wanawake vijijini. Kauli mbiu hii ikiakisi dhana iliyojengwa na serikali ya awamu ya tano ya kuimarisha uchumi wa viwanda. Ushiriki wa wanawake katika uchumi nchini Tanzania bado ni tatizo, lakini hata hivyo, imeelezwa kwamba zipo jitihada zinafanywa kwa upande wa serikali katika kufanikisha wanawake pia kumiliki uchumi, kama anavyoainisha Serafia Mgembe ambaye ni mtendaji mkuu wa mpango wa kurasimisha rasilimali na biashara za wanyonge Tanzania yaani Mkurabita. Natamani niseme kidogo juu ya ushiriki wa wanawake katika kumiliki uchumi ambalo kwa kweli muda mrefu limeonekana kama ni tatizo kubwa, kwamba sehemu kubwa ukichunguza uki, uki, uki, unakuta umiliki wa biashara wa rasilimali uko zaidi kwa wanaume, wanawake hawamiliki sana. Lakini kwenye utafiti ambao tunakwenda kufanya Mkurabita kwanzia mwezi Machi mpaka mwezi Juni, tutaangalia ni wanawake yani, tutaangalia demografia wanawake ni kiasi gani, wanaume ni kiasi gani. Kwa hiyo tutakapofanya utafiti tutaona mwisho kwenye analisi kwamba wanawake wameshiriki kiasi gani, lakini hata tunapokwenda kufanya urasimishaji, wakati wote tunaendelea kuwahamasisha wanawake, tunawahamasisha wanaume pia wakubali umuhimu wa wanawake kushiriki, na tunawahamasisha wanawake waone kwamba wanao uwezo pia ule wa kushiriki. Wanawake wana uwezo wa kushiriki ujenzi wa uchumi, lakini hata hivyo wanakabiliwa na changamoto nyingi, hususani wanawake wa vijijini. Na ili kuendana na kauli mbiu ya mwaka huu ya siku ya wanawake duniani nchini Tanzania ya uchumi wa viwanda na kuwawezesha wanawake vijijini, serikali imeshauriwa kuweka mazingira mazuri ya kuwawezesha wanawake kujikwamua. Arodia Peter ni mmoja wa waandishi wa habari wanawake hapa nchini. Kimsingi, nikianzia huko vijijini, mathalani mimi natoka nazaliwa wilaya ya Muleba mkoa ni Kagera. Hali ni mbaya. Uchumi wa viwanda kwa mwanamke wa Muleba kijijini kabisa kule Kamachumu bado ni ngumu mno. Kwanza hawana taarifa, lakini pia hawajui mipango ya serikali kuhusu uchumi wa viwanda. Wao wataingia vipi? Kwa mfano, baadhi ya vijiji kule kwetu hakuna umeme, hakuna maji mwanamke anasafiri masaa mawili matatu kufuata maji. Huo uchumi wa viwanda hata ukimwambia haijui nini maana yake. Kimsingi, mi nadhani serikali tukae chini, tuanze upya, tutoe elimu, lakini pia tuwezeshe, tufanye miundombinu yote inayofaa kwa ajili ya uchumi wa viwanda tuwe na umeme wa uhakika, tuwe na maji, tuwe na barabara, tuwe na hospitali nzuri au vituo vya afya ambavyo vina dawa, vina wataalamu wa kutosha. Ashura Musa, mwanafunzi wa shule kuu ya uandishi wa habari na mawasiliano ya umma Tanzania, naye ameshauri wanawake vijijini kufikiwa na kuwezeshwa kwa kuwa wao ndio nguzo kuu ya malezi ya familia. Mm, dhana ya kuwashirikisha wanawake katika uchumi wa kati kufikia uchumi wa viwanda hasa kwa waliopo vijijini inaweza kusaidia kwa namna moja au nyingine kuwainua wale kule kufikia hatua wanayoitaka, hata kusaidia watoto wao, kwa sababu wanawake wengi wa vijijini wamekuwa hawawezeshwi. Mara nyingi ikitokea siku ya mwanamke duniani wanaangaliwa sana wa mjini, wa vijijini aani wamekuwa hawapewi nafasi wakati wa kule pia wana uwezo wa kufanya kitu na kuonekana. Wanawake wa vijijini nchini Tanzania, wengi wao pia wanakabiliwa na ukosefu wa mitaji ya kuendesha biashara, na taasisi mbalimbali mbali za utoaji mikopo mara nyingi huwa na masharti magumu ya urejeshaji wa mikopo hiyo, ambapo badala ya mikopo kuwasaidia kujikwamua, madeni ya mikopo hiyo yanakuwa ndio chanzo cha maisha magumu kwa wanawake walio wengi. Hivyo serikali imetakiwa pia kuwawezesha wanawake katika upatikanaji wa mikopo nafuu. Kuna mengi ambayo huwakabili wanawake, hali ambayo hupelekea baadhi ya mashirika yasiyo ya kiserikali kuomba juhudi zaidi zifanyike kuwaondoa wanawake katika matatizo yanayowakumba. Kwa mfano, nchini Burundi, shirika moja linaitaka serikali ya nchi hiyo kuongeza juhudi katika kukabiliana na biashara haramu ya watu ambayo imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu hivi sasa. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, anaripoti. Kutokana na hali ya maisha gisi ilivyo, nikaamua kwenda Warabuni, nikaenda sehemu moja panaitwa Mabela, nimetumikia reali hamsini. Ni mwanamke wa Burundi kati ya wale waliowahi kusafirishwa katika nchi za Uarabu kusaka ajira kutokana na maisha duni hapa nchini. Mimi nimechukuliwa nikapigwa picha, wakatuma picha yangu Omani, ikatembea kwenye wabosi, bosi mmoja akanikubali, ndo kanitumania viza Hela, pasipoti, kila kitu ndo nikaondoka hivo. Hata hivyo, akupata maisha mazuri aliyoyataraji hapo Warabuni. Alijikuta akitakiwa kufanya kazi bila mapumziko, na hivyo kushindwa. Kwa maana nchi ya Warabu hautolala eti uamke saa mbili ama saa tatu utaamka saa kumi ya usiku jama, unaanza kazi badi mwisho wa usiku. Baadhi wanadai kuwa mara baada ya kuwasili katika nchi za Warabu wananyanyaswa, kupigwa na kulawitiwa, ingawa kuna wengine wana ripoti ya shirika linalodai kupambana na makosa yanayotendewa binadamu bila kujali mipaka la ONLCT kwa kifupi cha maneno ya Kifaransa inasema kuwa ni wasichana na wanawake 527 mwaka jana waliosafirishwa kuuzwa katika nchi za Uarabu, ikiwa ni pamoja na Oman, Kuwait, Saudi Arabia na Lebanon kufuatia kile kinachofahamika kama biashara haramu ya watu. Mwakilishi wa shirika hilo Prime Mbarubuke ye anaitaka serikali ya Burundi kufanya juhudi zaidi kupambana na maovu yanayowahusisha wanawake na wasichana wa Burundi kira hicho kinachofahamika kama biashara haramu ya watu. Waziri wa Burundi wa ustawi wa jamii Martin Vyabandi anasema kuwa serikali ya Burundi imevalia njuga swala la kukomesha maovu hayo. Watu wawe angalifu, hususan hapa jijini Bujumbura na kwingineko koani. Kukomesha hili tatizo ni kufanya kazi ya pamoja. Sisi tunafanya kazi pamoja na wizara ya usalama, wizara ya sheria. Sisi tunataka kuhakikisha kwamba wam Wanashikwa, wanapata adabu ambayo inambatana na sheria, kwenye idara ya uhamiaji ya Burundi, ingawa ni haki ya kila mwananchi kupata kibali cha kusafiria. Jime Hatungimana anayeongoza idara hiyo anasema wanachunguza zaidi iwapo ni msichana aliyeomba paspoti. Tunafanya namna yote tusiwape paspoti. Leo wamejua wafanye, watafute kitambulisho kinaitwa lesepase. Hiyo ni kitambulisho kinazunguka East African Community. Hawa vijana wanawake walishajua kama ukipitia Nairobi, ukipitia Dar es Salaam, ukipitia Uganda ya Kampala hawende, kwa sababu wanawarudisha nyuma. Lakini sasa hivi wanaanza kuchange namna ya kutumika, wote wanasema tunaenda South Africa <tune> Na sasa basi tuelekeze macho yetu nchini Kenya, ambapo mwandishi wetu wa Nairobi, huba Abdi, amezungumza na mama Beatrice Atieno ambaye yuko mstari wa mbele kuhakikisha kuwa wanawake na hasa wajane wanapata msaada katika kulea familia zao. Kila tarehe nane Machi ya kila mwaka kina mama nchini Kenya huungana na nchi nyingine wanachama wa Umoja wa Mataifa kuadhimisha siku ya wanawake duniani. Niko na haki kama mwanamke Mkenya kusherekea na wenzangu ili tujuane na wenzangu vile tunaweza kusaidiana kama wanawake. Jijini Nairobi, Mama Beatrice Atieno na wanawake wengine ambao ni wajane wamejitwika jukumu la kulea familia zao bila baba. Wanawake hawa wameungana kwa pamoja na kuanza mbinu ya kutengeneza sabuni za kufua ili kujikimu kimaisha na kujiinua kama wanawake. Ukaonelea tu, tuanze kitu kama kabiashara kitu tunaweza ku angalau hata kama tumepata pesa kidogo turudi tukue na na kitu ya kufanya, alafu tena tukakuja tukasikana na organization inaitwa Hand in Hand. Hand in Hand ilifundisha sisi kutengeneza hii sabuni ya maji, sabuni ya panga, mafuta ya kupaka yogurt. Sana sana kitu yenye tuliona ni rahisi tunaweza kuendelea naye ni hii sabuni ya maji. Wamelazimika kujitegemea kutokana na hali ngumu ya maisha huku akisema safari ya kujiinua ni ngumu kama mwanamke, ila anahitaji moyo na subira badala ya kuishi maisha ya kuombaomba, licha ya kuwa hawana wa kutegemea. Ukiwa amko kwa nyumba watu wawili, mmoja aende ubaki kichwa moja, hiyo nyumba unajua imebaki na punguko kubwa sana. Kosi mama amebaki peke yake, kona stress na kona watoto, unachukua Mungu ndio unaweka mbele na unakuwa strong, usikui goigoi na unatafuta kitu ya kufanya. Kabla ya kujikoamua kutokana na mishahara ndogo ya kuwafanyia watu kazi za nyumba, mama Beatrice anasema wakati mwingine mwanamke hachagui kazi, bora watoto wale na waende shuleni, jambo ambalo humfanya mwanamke kuhangaika angalau wapate mapato ya siku. Wewe ni mama, uko kwa nyumba, uko na watoto, unataka watoto wakule, wavae, wasome na unaenda unapata unafanya kazi ya mia moja pa day, hiyo ni pesa kidogo sana, hasa tuna, inabidi tufanye tu kwa sababu hatuna, otherwise itabidi tu tuende tufanye tupate hiyo kidogo, turudi tu, watoto wafanye nini, wakule. Hata kama wanakula tu githeri ya tenbob ama ni ya 20. Siku ya wanawake duniani husisitiza kujenga mshikamano wa wanawake wote duniani na mama Beatrice na wenzake wameamua kuwashika wanawake wengine mkono na kuwafunza kazi ya kutengeneza sabuni, angalau nao pia wajisimamie kama wanawake wengine katika jamii. Lengo la maadhimisho lilikuwa ni kumwonyesha upendo na heshima mwanamke kutokana na mafanikio yake katika nyanja mbalimbali mbali, kama vile siasa, kijamii na kiuchumi. Ni siku ambayo wanawake hutambuliwa kutokana na mafanikio yao bila kujali mgawanyiko wa taifa, kabila na hata kisiasa. na maadhimisho ya siku ya kimataifa wanawake huchukuliwa kuwa ni moja ya njia ya kuelimishana na kukumbushana mambo yanayohusu nafasi ya mwanamke katika jamii na mchango wake kwenye nyanja za siasa, uchumi, maendeleo, elimu na jamii. Na ili haya kuweza kuonyesha mafanikio, kuna umuhimu wa kuhakikisha nafasi ya mwanamke kujiendeleza inapewa kipaumbele, ili aweze kukabiliana na changamoto mbalimbali katika maisha ya kila siku. Basi tuungane naye mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo. Basi tuko naye ndani ya studio zetu za VOA Mombasa. Niko na Bilusi Mjomba, ambaye yeye ni mwana saikolojia na ninaangazia sana mambo ya kujiendeleza binafsi. Unaposema kwamba mambo ya mtu kujiendeleza binafsi, hasa inamaanisha nini katika maisha ya kila siku? Unapata ya kwamba tuko na changamoto nyingi, tuko na mambo mengi ambayo yanatuhusu sisi wanadamu na hasa kama wanawake maana hii ni siku ya wanawake, ningependa sana tuweze kuangazia mwanamke ni nani. Mwanamke ako na majukumu mengi. Unatazama ya kwamba mwanamke huyu mmoja akiwa ni mtoto wa mzazi, pia ni mke wa mtu, ni mama kwa watoto wake, kazini anahitajika kuweza kutekeleza majukumu. Sasa tunapata ya kwamba mwanamke ameweza kuwa na majukumu mengi na anabeba mizigo mingi. Wakati mwingine, hii mizigo anayoibeba mwanamke inamlemea. Hivyo basi, mafunzo ya kujiendeleza kibinafsi yanamwezesha mwanamke kuweza kutake a break, ama kuweza kuchukua nafasi ya kujitazama kwa ndani, ni changamoto gani ambazo anapitia? ili kwamba aweze kujisaidia na kuangalia moja moja ili asiweze kukwama mahali popote. Unaona kwamba kauli mbiu ya mwaka huu ambayo inasema shinikiza maendeleo, na unavyosema kwamba kuna haja ya mtu kujiendeleza kibinafsi, inaambatana vipi? Kushinikiza maendeleo ni jambo ambalo wanawake wa Kenya wamejaribu kufanya kwa miaka mingi. Tunajaribu kupiga hatua, serikali inajaribu kutusaidia, lakini bado wako wanawake wengi ambao wamebaki nyuma. Kama mwanasaikolojia, mimi nimezungumza na wanawake wengi na tutapata, wako wale ambao wanaendelea vizuri, na tunashukuru kwa ajili ya mikakati iliyowekwa na serikali kuwezesha wanawake kupata nafasi ya kuweza kujiendeleza kibiashara na katika sehemu tofauti tofauti, wako wengi ambao bado wamegandamizwa, kwa sababu tunaona wanaume wakiwa wamekwepa majukumu yao, mwanamke analea watoto wake peke yake. Wengine wapo, lakini hawatendi yale majukumu yao. Sasa wanawake bado wanapata changamoto. Sasa hivyo basi, tunahitaji kuwatia moyo, tunahitaji kuwapatia empowerment ama kuwapatia njia za kuweza kusuluhisha zile changamoto ili wawe na afya ya kisaikolojia. Kulingana na unavyozungumza ni kwamba mwanamke bado nchini Kenya anahitaji kuwezeshwa zaidi ili kuweza kujisimamia yeye mwenyewe binafsi. Mwanamke nchini Kenya bado anahitaji kuhamasishwa zaidi. Uhamasishaji tulio nao umewafikia wanawake walio na uwezo fulani, lakini yule mwanamke ambaye yuko kitongojini hajaweza kufikiwa, na unapata ya kwamba bado anapitia changamoto zile zile walizopitia wanawake miaka mingi iliyopita. Tutakapowafikia na kuwapatia elimu na saha ya kuweza kuwawezesha kutoka katika zile desperate situations ambazo wako nazo, wakaweze kutambua katika mawazo yao ya kwamba wako na uwezo wa kupiga hatua kufuata zile mikakati ili zilizowekwa na serikali ili kujiendeleza kielimu, katika ekonomi kifedha, na pia katika kuendeleza na kulea watoto wao kwa njia ambayo itawafanya wawe na future iliyo beta. E, katika upande wa biashara wanawake nchini Kenya wanaongoza katika bara la Afrika kwa asilimia kumi na tisa nukta nane kwamba wamechukua nafasi ya uongozi vizuri sana, lakini tukirudi katika masuala ya kisiasa na vilevile vile ukiangalia baraza la mawaziri ambalo limeweza kuchaguliwa juzi na uh, Rais Uhuru Kenyatta unapata kwamba wanawake wamewekwa watano tu pale peke yake. Je, ona kwamba Kenya inayo uh, ile hamu ya kufikia usawa wa jinsia? Ni kwamba wanawake wamejitahidi na wamepata nafasi, wakaweza kupigana kwa sababu ya ile Affirmative action iliyowekwa miaka iliyopita ya kuwezesha wamama kuweza kupata elimu, lakini tunapoingia upande wa siasa tunapata ya kwamba wanaume walio katika siasa hawataki kuachilia zile nafasi. Sasa inakuwa ni vigumu sana kwa mwanamke yeyote kuweza kupigana na kufika pale. Waliofika pale juu basi ni wale ambao wamejikakamua kwa kweli, na tunaona ya kwamba hata mara nyingi wanapata changamoto, majina yao yanachafuliwa, familia zao zinaingiliwa, inakuwa ni kitu cha kujitolea, wakati mwingine hata kukosa amani ndani ya nyumba yako ili uweze kufika pale. Ni hayo tu niliyokuandalia hii leo katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Tunawatakia maisha mazuri yenye furaha na mafanikio wanawake wote kote duniani ni Kikwaga kutoka Washington. Kwa niaba ya waandishi wetu wa Afrika Mashariki, mimi ni Khadija Riami. Tumshukuru Khadija Riami, mwenzetu huyo, kukuletea kipindi hicho maalum kabisa kuadhimisha siku ya wanawake. Hivi leo nafikiria kama uh, ni vizuri kabla hatujafunga matangazo, kabla hujasoma muhtasari wa habari Tupate muziki kidogo kutoka kwa huyu mwanamuziki Helen Reddy, anakuambia I am a woman. I am woman Helen Reddy katika siku hii. Na kwa hayo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe na mwelekezi hapa studio ni Aida Isa kutoka Washington, na mimi ni BMJ Muridhi. Nami Harrison Kamau, kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema na vilevile happy Women's Day kwa wanawake wote popote walipo duniani kote.