Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Nduwimana. Rais wa Uganda amewataja wanaume wanaowapiga wake zao kama watu wajinga wasio na umuhimu wowote katika jamii na kutaka hatua za haraka kuchukuliwa ili kuwalinda wanawake dhidi ya dhuluma katika jamii. Mseveni pia ametaka wasichana kutoolewa kutokana na sababu za mali na kuwataka kuondoka katika ndoa iwapo wananyanyaswa, akiahidi hatua kali dhidi ya wanaume wanaowanyanyasa wake zao. Akionekana mwenye hasira, rais Mseveni ameeleza kukerwa na ongezeko la vitendo vya wanaume kuwapiga wake, kuwapiga wake wao nchini, akiongeza kusema kwamba ni bora ndoa ivunjike kuliko kuendelea kusikia taarifa za wanawake kudhulumiwa katika jamii. Akizungumza kwa lugha ya Kiganda, Mseveni amewahimiza wanawake kutoendelea kuvumilia unyanyasaji unaotekelezwa na waume wao katika ndoa, akiongeza kwamba kumpiga mwanamke ni kosa kubwa sana lisiloweza kusamehewa nchini Uganda, na mwanaume hana nafasi ya kujitetea endapo atampiga mke wake kwa msingi kwamba amekerwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson mapema leo akiwa Ethiopia ameshauri mataifa ya Afrika kuchukua tahadhari dhidi ya mikopo kutoka China, akiongeza kuwa Washington haipingi uwezekezaji wa China barani humo. Tillerson ambaye alikuwa mkurugenzi wa kampuni ya mafuta ya Exxon kabla ya kuwa waziri ananuwia kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na Afrika wakati bara hilo likiendelea kugeukia Beijing kwa masuala ya misaada na biashara, licha ya kuwa Marekani imekuwa mfadhili mkuu wa Afrika lakini China ilipita 2009 na kuwa mshirika mkuu wa kibiashara wa bara hilo. China imewekeza mabilioni ya dola hasa kwenye miundombinu barani humo, ingawa baadhi ya wakosoaji wanasema kuwa inatumia wafanyakazi wake kwenye miradi hiyo. Akiwa huko Adis Ababa, waziri huyo alikutana na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat na kuzungumza juu ya maswala ya kiusalama, ugaidi biashara na maendeleo, ufisadi, pamoja na utatuzi wa mizozo. Ziara ya Tillerson itampeleka pia Jibuti, Kenya, Chad na Nigeria. Tillerson amesema kuwa madhumuni ya ziara yake ni kusikiliza yanachotaka mataifa ya Afrika pamoja na kutengeneza mikakati ya ushirikiano. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea tena hii leo kufuatia uchaguzi wa rais Sierra Leone uliofanyika jana, ambapo kiongozi wa upinzani alitoa wito wa kuwepo hali ya utulivu kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi kutokana na hasia zilizotokea kati ya wafuasi wake na polisi hapo jana na kupelekea kujeruhiwa kwa mtu mmoja. Wafanyakazi wa uchaguzi wanaendelea kuhesabu kura za wagombea 16 akiwemo anayeongoza na aliyekuwa chaguo la rais anayeondoka Samura Kamara pamoja na Julius Madabio aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa elfu mbili na kumi na mbili. Wadadisi wanasema kuwa kuna uwezekano wagombea hao wasipate asilimia 55 inayohitajika ili kutangazwa mshindi, wakiashiria kuwa, wakiashiria uwezekano wa kura ya marudio baadaye mwezi huu. Matokeo ya uchaguzi wa Jumatano yanatarajiwa kutolewa katika kipindi cha siku kumi kulingana na katiba ya nchi hiyo. Rais anayeondoka madarakani Ernest Bai Koroma haruhusiwi kugombea tena baada ya kutawala kwa mihula ya miwili. Waziri wa mambo ya kigeni wa Rusia Sergei Lavrov mapema leo ametia saini mikataba inayoimarisha uhusiano na Zimbabwe, ikiwa pamoja ya mataifa ambayo anatembelea barani Afrika yakiwemo Mozambik, Ethiopia na Angola. Serikali ya Rusia imesema madhumuni ya ziara ya Sergei ni kuimarisha ushirikiano na Zimbabwe. Lavrov ametia saini mikataba mitatu kuhusiana na biashara na viwanda mjini Harare, ziara hiyo ikilingana na ya mwenzake wa Marekani Rex Tillerson. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mpisha wakati huu mwenzangu Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum, msikilizaji na mtazamaji popote pale ulipo, karibu katika muda mwingine ambapo tunakualika katika kipindi cha kwa undani. Leo katika kipindi cha kwa undani tunaadhimisha siku ya wanawake e, duniani, siku ya kimataifa hii ambayo huangalia mchango unaofanywa na wanawake duniani kote, na hii leo tutajiunga na wenzangu uh, Meri Mgawe na Mkamiti Kibayasi ambao walikuwa na mgeni katika studio zetu hapa Washington DC, Balozi Liberata Mulamula ambaye aliwahi kuhudumu hapa Washington DC e, akiwakilisha nchi ya Tanzania na hivi sasa ni mkufunzi katika Chuo Kikuu cha George Washington hapa Washington DC. Shukran sana Id Ligongo, kutushirikisha katika kipindi hiki cha kwa undani siku ya leo, ambapo tunasherehekea siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Na leo katika studio zetu tumepata fursa ya kutembelewa na balozi wa zamani wa Tanzania hapa Marekani, na vilevile vile kwa sasa ni mkufunzi wa chuo kikuu cha George Washington na anaongoza taasisi ya maswala ya wanawake. Katika sehemu hii ya pili nitakuwa pia na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Asante sana Mary Mgawe. Basi kwa pamoja tutashirikiana mm -hmm katika kuongoza kipindi hiki cha leo, ambao ni siku yetu maalum sisi kina mama, tukiangalia na kuchambua masuala mbalimbali yanayoendelea, yanayomhamasisha na changamoto anazozipata mwanamke katika kujikomboa kutoka hatua moja ya kimaisha kwenda hatua nyingine. Haya, kwa mwongozo tu, siku ya wanawake kimataifa ilizinduliwa rasmi New York mwezi Februari mwaka elfu moja mia tisa na tisa ikiwa na lengo la kuwa ssha haki sawa kwa wanawake. Hii kimaanisha kiuchumi, umiliki wa ardhi, elimu na mengineo. Lakini mwaka elfu moja mia tisa kumi na tatu sasa ilipendekezwa katika Umoja wa Mataifa tarehe hiyo ibadilishwe na kuwa Machi nane kila mwaka, na kama tunavyofahamu kwamba kila mwaka kuna kuwa na kauli mbiu tofauti. Mwaka huu shinikiza maendeleo. Sasa, Balozi Mulamula, labda tuanze na wewe. Unaposikia shinikiza maendeleo, wewe kama mama kiongozi, mi naweza nkasema umeshafikia katika maendeleo, sijui unaona hii inamaanisha nini? Ya, mi kwanza ni washukuru kwa fursa hii, na hii siku ni siku muhimu kwetu sisi, siku muhimu kwa jamii, mm -hmm. siku muhimu kwa wanaume watoto, mm -hmm. lakini kama ulivyosema mimi kwa kweli nikijilinganisha na wengine niseme kwamba nimepiga hatua kimaendeleo, kielimu na, na, na fursa nilizopata za uongozi. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba siku kama hii inatupa fursa kutathmini tulikotoka, tulikofikia na tunakokwenda. Mimi binafsi nasema nimefurahia na kauli hii Pengine Kiswahili sijui kama ni kushinikiza au kuhimiza au kusukuma au kuhimiza au hapo sasa. <laughs> <laughs> Lakini vyovyote vile, la msingi hapa ni maendeleo kwa mwanamke, na ukisema maendeleo kwa mwanamke ina maana maendeleo kwa jamii mm -hmm. Na hii kauli mbiu imetokana na Umoja wa Mataifa, lakini pia mnatambua kwamba Umoja wa Mataifa umepitisha malengo mengi mm makubwa zaidi, tulianza na malengo ya milenium mm. ya maendeleo mm -hmm. ambayo ilimpa nafasi mwanamke tena, wakatoa wakasema kwamba itakapofika mm -hmm. mwaka elfu mbili na thelathini, fifty fifty eh. Sasa sasa kama kwenye ujumbe wa wakati mkuu wa Umoja wa Mataifa ameripoti mm -hmm. kusema katika ngazi ya uongozi na utawala wa Umoja wa Mataifa amefikisha fifty fifty uh -huh. eh, kwa mara ya kwanza katika Umoja wa Mataifa lakini Umoja wa Mataifa, mnajua, ina mashirika mengi, kwa hiyo pale kwenye sekretariati tu mm -hmm. lakini tuna tunaamini kati mkuu wa sasa wa kweli ametoa hiyo, mnasema kushinikiza, kusukuma, kusisitiza, ametoa sana msukumo, na si kwa maneno tu na kwa vitendo. Kwa hiyo mimi hiyo inanipa faraja na inalopenda zaidi kwamba sasa hivi wanaangalia mwanamke, sio wakina Liberata balozi Mulamula mm -hmm. wanaangalia mwanamke walioko kijijini mm -hmm maanake mnajua katika uh, nchi zetu karibu asilimia sabini ya walio kijini wanawake Ndio. na tumekuwa tunajisema tunawasemea, mi baremba bangu anaambia, mnawasemea vipi? Umewauliza <laughs> wanataka nini? Wamefanya vitu gani? Utajuaje? Akasema nakusikia kwenye makongamano mawarsha, unaongea wanawake wanawake, wa kwetu umewauliza? Kwa hiyo mimi nasema nilipokuwa nyumbani nimekuta wanawake kwa kweli, sasa hivi wa wana mtizamo tofauti wakati ule ukienda likizo za Krismas na mwaka mpya ni kuombaomba. mm. Sasa hivi hapana, wanajikimu, wanajikimu wana, wana ujasiria mali wamechangamka, wanataka kuunda vikuu vikundi vi vya kujiwezesha kuwekeza na kukopa, mm -hmm vikoba hivo. kwa hiyo mm. Sasa wanaambia tunachohitaji ni mafunzo Dea, mtupe elimu kuweza kuendesha hii biashara, tuweze kuweza kuwekee kama tunaweka nani hela yetu benki, tunafanyaje? Kwa hiyo tulichofanya pamoja mi na dada zangu ni kuweza kuwatafutia mtu ambaye atawapa mafunzo, na wanakutana kila baada ya wiki mbili mm -hmm. Na wanatuletea taarifa mm -hmm. Wanapowekeza, kama ukuja kwenye mkutano kuna faini, kwa hiyo hiyo hela inaingia tena mm -hmm. Kwa hiyo mi nasema sasa hivi kuna mwamko mzuri, na kama tutaweza kuwasaidia wanawake kijijini, tutakuwa tumepiga hatua sana. Mm -hmm. Sera zipo, sheria zipo, lakini utekelezaji wake auwafikii wala wakina mama. Mm. Balozi uh, Liberata, kwa kuwa tayari ulishakuwa katika uh, suala la serikali, unafahamu vyema ni namna gani serikali ya Tanzania ilivyojipanga katika kumkomboa mwanamke kutoka ngazi ya chini ya kijijini mpaka ngazi ya juu, elimu ya juu kabisa kama wewe hapo ulipofika Saas. Unadhani kwa hivi sasa tunavyozungumza, je, serikali ya Tanzania imefanya vya kutosha katika kumkomboa mwanamke wa kijijini? Ah, kwa kweli nilichokuwa naongelea hapa nikasema sera ziko nzuri, tuna katiba pengine nzuri au inataka marekebisho. Tuna kila kitu. Pale changamoto, changamoto inapotokea ni utekelezaji na usimamizi. hmm. hmm. Maana sera hizo utakuta sana kama kwa mfano miaka yote wakati siku ya wanawake maadhimisho, yanakuwa mijini. Safari hii imeamuliwa sasa maadhimisho yaende kwa wananchi mikoani vijijini katika ngazi ya kata. Kwa hiyo ninaona sasa angalau wanaweza kutambua, wanapelekewa uelewa zaidi, uelewa zaidi na kuweza kuwahamasisha, maanake na kuwapa elimu jinsi gani kwamba hii ni maendeleo, ni haki Sio kwamba wanafanyiwa, hapana. Uh, kuonekana kwamba ni haki yao, lakini pia wasibweteke. Eh, eh, kuna mama mmoja wa Mombasa alikuwa anasema, anaambia unajua, mimi naona una changamoto zaidi, si tunasema serikali na nini, na sisi wenyewe ni wavivu wakusubiri serikali tufanyie hiki, wanangu hawajaniletea hiki, wao unafanya nini? Akasema, mkona umtupi mtu. Eh? Kwanza sasa ndio unaona ukisikia kauli kama hizo, unaona kweli tumepiga hatua. Wiki moja kabla nilikuwa nazungumza na mchambuzi mmoja wa masuala ya wanawake. Na tukazungumzia kuhusu mtoto wa kike Tanzania. Sawa sawa. So. Kuna sera ambazo zipo mimi mara nyingi napenda kuzita chakavu. Mfano mtoto wa kike anapopewa mimba, eh? Anapewa mimba yuko shuleni, lakini huyu mtoto sasa katika adhabu yake anaambiwa nakatishwa masomo. So. Usiendelee na shule. Kwa yule mtu aliyempa mimba amedisappear ametoweka toweka tu. Hata akikamatwa tuseme, akapelekwa mahakamani ama polisi, unakuta mm. hakuna maelezo zaidi yanayosema kwamba hawa watu wanachukuliwa hatua wa sawa. Lakini huyu mchambuzi akaniambia, je, unaona ni sahihi huyu mtoto wa kike kuachishwa shule? Sasa nikawa nafikiria katika hii ya mwaka huu shinikiza maendeleo, kweli huyu aliyeachishwa shule alikuwa na nia ya kwenda, lakini imetokea bahati mbaya, pengine amebakwa, atashinikizwa vipi katika maendeleo? Mtazamo wako katika hilo ya. Kwa kweli, mi niseme hiyo hiyo nayo imeleta ukakasi kidogo, yeah, imeleta yeah. <laughs> Ukakasi na, nimekuwa hata kama nilivyowaambia kwamba nafundisha sasa hivi kuhusu maswala ya wanawake no. na uongozi, swali linalokutana nalo kila siku mm -hmm. miongoni mwa wanafunzi ni hilo. Tumesoma tumepata habari kwamba, mm -hmm. wasichana wa, wanaachishwa kwa ajili ya mimba, mm -hmm. alafu lazima zamani angalau kulikuwa tunachoelewa ni kwamba hata akiachishwa lakini anapata fursa nyingine. Sasa inakuaje bado zinakuja kutueleza haya hapa, lakini huko je, unawasaidiaje hawa? Naambia kwa kweli inasikitisha mm. Lakini naamini of course inasema kwamba ni kutokana na ile sisi tunaita morals kwamba it is not moral kwa, eh, kwa mtoto kupata mimba alafu kuna nani lakini tubadilike, e, na kama tubadilike? hii hii unaweza ukaiangalia labda sera hii ama masharti haya yako tangu enzi za mababu zetu yako pale mm. lakini hayawezi kubadilishwa. Je, katika siku kama hii sisi wanawake, eh, siku yetu ya kimataifa mm. vitu kama hivi tunaweza kuvishinikiza vipi ili kushawishi taasisi na serikali husika at least kuangalia upya kuhusu masharti haya ambayo yamekuwa yamewekwa tangu enzi za zama ya mimi nadhani nanii na moja, tuwe na sauti moja mm, mm. maanake hapa unapoliongelea pengine kisiasa mm -hmm. inaonekana e, sasa e, <laughs> kuna wanawake ambao wako ndani mm -hmm. ya serikali <laughs> wako bungeni, ambao wana uwezo wa kuweza kubadilisha kama ni sheria, kama ni sera, lakini wataambia jamani, hata usiguse, hii ni kitu vele sensitive na nini. Hiyo ni mojawapo, lakini pia lingine ambalo linatukwaza ni mira zetu tamaduni zetu mm. Historia yetu mm. Sasa of course mila zinabadilika polepole, lakini sasa hivi unaona kwamba kila mmoja anakemea hilo. Kwa hiyo sasa inaanza kubadilika. Tunachohitaji pia wanaume Dio, wawe na sisi hmm. wawe pale walielewe hmm. Maake unasema kwamba wewe ukimpa mimba huyu msichana umemharibia we, shule wewe unaendelea na shule alafu unakuta kwamba familia zizungumze tu usitoe siri siri tufiche fiche, lakini yaishie chini ya, chini, ya chini, hmm. chini. lakini sasa kama hapa mnakuta kuna hiyo movement sasa watu wanaanza kutoa sauti. Mm. Ukimya umekuwa siku nyingi Dio. Sasa hivi mi nadhani hata hiyo inaweza ikafika mpaka huko ndio tukizidi kuongea kusemea tukakemea tuka sauti tukakemeambzmbazosaumake hey, kule twawana sauti hmm. Lakini sasa wenye sauti, mimi nachosema kila nafasi tulio nayo, kila fursa tulio nayo, tusemee tusemee, tukemee, mwisho watasikia mambo pia yamebadilika. Kuongezea hilo, kama yeah, tunavyojua hivi sasa hapa Marekani, yes, kuna ili kundi la wanaharakati wa kina mama wanaopinga masuala ya ngono, so, la hashtag me too, so, na lile jingine la times up, mm -hmm. Sasa kwa nyumbani Tanzania, makundi kama haya je, Yapo na yanaweza kweli kusimama na kumkomboa mwanamke, au bado kuna ule ukiritimba wa kwamba hatuwezi kumsaidia mwanamke fulani, au bado ni aibu kwa mwanamke kusimama na kusema kwamba mimi nimenyanyaswa kingono na mtu fulani katika harakati za kupata ajira, au katika harakati za kwenda kuomba mikopo ili niweze kujikimu kuanzisha mradi wangu mdogo mdogo wa kujikomboa mimi mwenyewe. Aha, nasema mwamko unakuwepo, una hasa mm, katika hizi asasi za kiraia zimeanza kuweza kutetea na kuyasemea, na weza kuwapa wanawake ambao waadhirika, kuwapa nafasi ya kwenda kusema, kutoa ya yaliyo moyoni dio? Kwa mfano kama hii, kuna hii taasisi ya sheria inayolinda inayosaidia katika wanawake ambao wameathirika, ambao wamenyanyaswa wame kijinsia kijinsia, wamenyanganyi wa ardhi. E, e, sasa hao wakienda, kwa mfano kama kwa, kwa, kwa Mary hapa, ambaye sasa yeye ndiye anawasemea sio, e, sio rahisi sana mtu ambaye Mbunza kusimama mwenyewe ambaye moja mmoja, hasa kama hivi kama imetokana na rape au nini ni vigumu sana hmm. Lakini nikipitia kwa mwanasheria, kwa mama mwanamke mwenzangu akaweza akalisemea, wanaharakati waliosajiliwa Wanaka. Eh, mara nyingi wanasema wanawake tu, tu, tu, tuko wazuri katika kusema kusema kusema hmm. Lakini hakuna matendo hmm. Sasa ukiwa na mifano kwamba manake, mara nyingi sana kama serikali watakataa hapana, mambo mazuri naambia hapana, lakini amekuja huyu amenani hivi, nina kesi kama kumi hivi. Basi mi nadhani mwishoe watasikia, mwisho watasikia, lakini tuwatete kidogo, tuwatete kidogo wanaume. Nataka tuwatete kidogo wanaume, mkamiti umezungumzia kuhusu mila na desturi. Ndio, nikitolea mfano, kuna kuna sio tu kwa Tanzania, hata nchi nyingine, Somalia, Ethiopia, kuna hili swala la ukeketaji wa wanawake FGM, ambalo sasa hivi hata Umoja wa Mataifa linapigia kelele sana kuhusiana na hiyo, lakini kwa sababu ni mila ama ni desturi iko pale kule kijijini, unakuta kwamba wanaamini sana na wakikuhisi tu kwamba wewe hujafanyiwa hicho kitu, unakuta wanaume ndio wako mstari wa mbele kwenda kukamata yule msichana ama kukamata yule mama, kuhakikisha kwamba hii mila imetekelezwa. Hata kama wako wanaopenda na wako ambao hawapendi, sasa kwa wale ambao hawapendi tena wanafanyiwa bila... vifaa vinavyostahili so, so, yeah. eh, mikasi, wembe. nilionyeshwa picha moja inasikitika sana huko mara nilitembelea mara miaka miwili iliyopita. inasikitisha sana ukiona wanavyofanya. kwa hivyo sasa hawa wanaume tutawashawishi vipi kushiriki katika katika vitu kama hivi kuhakikisha kwamba hizi mila na desturi naweza nikazita potofu kwamba zinawaondokea wanawake ambao wako kule kijijini, hawajafikia maendeleo wataya ya elimu. Yani kubwa zaidi, of course, ni kuelimisha mm. Lakini pia mimi ni washukuru, kati kupitia vyombo vya habari ndio. eh, kwa mfano we umetembelea huko umeona mm. mm. ukitoa ukasema kwamba nimekuta hili na hili na hili na hili, kwa kweli ni kuweza ku, ku, ku, ku, ku, wanaume wakaona haya matendo kwa kweli sasa amepitwa na wakati, na kuonyesha kuweza kuwaelimisha kwamba ni sehemu ndogo tu ya jamii ambayo inafanya hivyo, lakini nakuweza, tukiweza kusema kwa wazi kwamba unajua, ukiweza kukutana na mwanamke ambaye hakukeketwa ni nzuri zaidi kuliko aliyekeketwa mm. Yani tuseme tu. wazi, wazi, wazi bila kuogopa, wazi bila kuogopa ama kuna ile kule Sumbawanga kwetu mm. nasema kwamba E, mwanaume anatoka anaenda analewa, akirudi mm -hmm. usiku wa manane, we mwanamke, hutakiwa kumsemesha tena. Akifika unasema shikamoo baba, shikamo mama, mm. shikamo baba. Kwa hiyo sasa ukisubutu kusema kwa, ni desturi kwamba mwanaume akuraru akutandike vibao mm, kabisa mm, mm. mila kama hizi wanaume wetu eh, wakitutawashirikisha inabidi tuwashirikishe. Naona wakati umefika sasa kuambia kwamba hii ishinikiza maendeleo atafikiaje? Bado yuko kwenye sehemu ya kudidimiwa namna hiyo. Lakini pia kuna sheria kali imepitishwa, wakikamatwa kwa lazima wakawekwa ndani, wakwote waka wakawekwa ndani waka wale wote walio wataacha, wataacha mm-hmm. Kabisa, maanake adhabu ni kali, adhabu ni kali. Kama ingekuwa kuna utekelezaji, ingekuwa hilo swala liendelee. Balozi Mulamula Mula, uh, nirudi tena katika maisha yako binafsi mpaka hapo ulipofika, bila shaka umepitia changamoto na umeona mambo mengi sana katika, mm. katika harakati za kumkomboa mwanamke mm, hebu tueleze basi changamoto zako wewe binafsi ulizoziona kama mwanamke katika kujikwamua wewe kama Liberata kufikia hapo ulipo. Eh, kwa kweli changamoto za kwangu sio pekee mimi binafsi, ni changamoto <laughs> changa ambazo karibu wanawake wote wanazipitia wanazipata. mm. Moja ni kwamba ukiwa na nafasi kama mm. kama ya uongozi nilipokuwa nimefikia, yani kama mwanamke, jicho linakuwa kwako kuhakikisha kwamba unashindwa. mm. Sio kwamba jiko kwako kusaidia uendelee, mm. mm. uendelee ufanikiwe. <laughs> <Aha>, hapana. <laughs> mm. Wangalia ah, wataweza ah, uy, basi inakuwa ni hivyo hmm. Lakini sasa wewe unasema kwamba ni ile bidii ya kazi hmm. yako, hmm. sisitiza, ta, sisitiza, hmm. na ni tabia yako. Lakini vipi vip, unavyowajenga hmm. e, ukawaleta pamoja wawe hmm. ni wanaume wawe ni wanawake, kutambua wakutambue, hmm. kwamba kiongozi wetu ni huyu. hmm. maana sisi tunasema kwamba unakuwa wanawake ni wapole, lakini unakuwa na msimamo, anakwambia kwa Balozi Mlamula ili alipiti, usiende kabla ya kufikia ili alipiti. Sasa unadhani ni kwa nini hasa jambo hmm. hilo, huwa linatokea pale ambapo mwanamke anashika uongozi na anakuwa katika nafasi fulani, si rahisi jamii nyingine, hususan n wanamume kuweza kweza yaani, kumkubali kwamba huyu mwanamke anaweza kuongoza nafasi hii na anaweza akatuongoza sisi kama jamii. Yeah, ni historia yaani. Yeah, tumetoka mbali eh. Tamaduni zetu mwanamke, of course, nafasi yake ilikuwa ni nyumbani yaani, kwamba ukijitokeza hivyo, bado ile mindset haijakubali na wanajua wanawake pia wana unyonge fulani mm, kwa hiyo wanataka kuutumia huo ambao ni wa kibayolojia <laughs> manake sasa wanataka kuona kama kweli utaweza kuhimili e, yeah, shinikizo hilo sao, kwayo, weu, na vishindo. Kwa hiyo sasa wewe mwenyewe nao ukijifanya kweli ni mnyonge ah, wa, uta, wa, wat, basi mi tukubaliane tu kwa pamoja kwamba sisi wanawake kwa pamoja tunaweza, tunaweza, tunaweza, tunaweza, kabisa sana na, na, na mwisho mwingine kwa kabla hujamjafunga kwamba kulikuwa na ujumbe mmoja ambao nadhani tumalizie na hapo ndiyo. Kwamba mwanamke ni kujitambua. uh -huh. mwanamke ni kupambana. uh -huh. mwanamke ni kujikubali, mwanamke ni kuwekeza, mwanamke ni kujiamini, na mwisho mwanamke ni kujipenda. Sasa asante <laughs> uh sana uh, Mary Mgawe na mkamiti Kibayasi, eh, kwa mazungumzo hayo katika kuadhimisha siku ya mwanamke duniani ambapo hii leo tulikuwa na mgeni Uh, Balozi Liberata Mulamula mula, aliyekuwa balozi wa Tanzania uh, hapa Washington DC, na vilevile ambaye hivi sasa ni mkufunzi wa chuo kikuu cha George Washington. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaangalia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson. Karibu katika sehemu ya pili, katika sehemu hii ambapo tunaangalia e, ziara ya kwanza kabisa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson barani Afrika ambapo hivi sasa tunavyozungumza, yuko nchini Ethiopia, na kwa habari ambazo tumezipata ni kwamba ataelekea nchini Djibouti kabla ya kuelekea Nairobi, Kenya katika kuangalia masuala mbalimbali, ambapo hii leo amezungumza masuala mengi tu ikiwemo kutahadharisha mataifa ya Afrika. Uh, juu ya mikopo na msaada wa fedha wa kutoka uh, nchi ya China, lakini moja kwa moja tutajiunga na mwanahabari wetu eh, ambaye yuko katika jiji la Nairobi eh, ili kutufahamisha kile ambacho kinaendelea eh. Huba Abdi, Huba Abdi, tunafahamu kwamba maandalizi shamra shamra zipo kwelikweli, hebu tueleze eh, katika jiji la Nairobi hasa mambo yakoje? ziara ya waziri wa mambo ya nje bwana Rex Tillerson. ni ziara ambayo itaibua masuala chungu mzima hasa kuhusiana na mchakato wa kitaifa hasa Kenya unaolenga mazungumzo ya kitaifa na Wakenya wanasubiri sana one, ni Marekani imepangia hasa taifa la Kenya nini, na vilevile hii vile litakumbukwa vyema kuwa taifa la Kenya limekuwa kwenye mkwamo wa kisiasa baina ya serikali na upinzani tangu uchaguzi kufanyika mara mbili mwaka jana na ni swala ambalo meweza kuifanya Kenya kusimama, yani hatusongi mbele na na, vilevile kuja kwa kwa Tillerson hapa nchini Kenya vilevile kunaonekana kutasaidia hasa swala hili la ugaidi, ambapo a taifa la Kenya limekuwa likikumbwa na misururu ya mashambulizi hasa maeneo ya ya Mandera, Wajiria nchi kaunti ambazo hasa zinapakana na nchi ya Somalia, hivyo kuja kwake Wakenya wanahisi kuwa Marekani huenda ikaweza kujitolea hasa kusaidia taifa la Kenya katika kukabili kundi hili ambalo limekuwa tishio hasa nchini Kenya na na vile vile Wakenya wengi wanasubiri sana ziara hii kwa sababu uh, Marekani kidogo iliweza kusonga nyuma kihusiano, kwa sababu China ilionekana imeipiku katika masuala ya kibiashara na Kenya. Uhusiano wa Kenya na Uchina ukaonekana uko juu zaidi. Kwa hivyo Wakenya wanaamini kuwa uh, Teleson kuchagua taifa la Kenya miongoni mwa mataifa tano ambayo atazuru kunaonyesha kuwa Marekani bado inaijali serikali au nchi ya Kenya na vile vile uhusiano wetu na taifa la Marekani vile vile utaimarika zaidi na masuala ya biashara uh, Kenya sasa na Wakenya kwa ujumla wanajua kuwa Tillerson atakapofika, uh, kauli yake pamoja na mazungumzo yake na Rais Uhuru Kenyatta vilevile utaweza kuwasaidia Wakenya kwa sababu taifa la Kenya sasa uh, liko katika kiwa iliko katika ligi ambao wengi wanasema tumerudi nyuma kwa hivyo tunapopata wageni kutoka mataifa ya kigeni hasa marekani wakenya wanaamini kuwa kuna jambo zuri ambalo linakuja Namibu. nam ide uh, nam asante uba lakini kwa upande wa serikali mpaka hivi sasa kuna chochote ambacho uh, kimeelezwa kama ajenda ya pengine ama ujumbe wa serikali ya kenya kwenda kwa serikali ya marekani pindi waziri huyo wa mambo ya nje wa marekani atakapokuwa hapo Nairobi mpaka atakapoelekea katika e, mataifa ya Afrika Magharibi. Sasa like, uh, uh, matayarisho ndio ya kwanza yanafanyika kama ilivyo tu ada ada kawaida, uh, uh, sababu ni, ni mgeni mashuhuri sana, hii ikiwa ni mara yake ya kwanza tangu serikali ya Trump kuweza kuchaguliwa. Na serikali ya Kenya uh, inasubiri tu kuona Marekani imepangia nini taifa la Kenya kwa sababu sisi ndio tunamkaribisha Asante sana Uba Abdi kwa kutufahamisha hayo e, na kama tulivyokueleza basi, uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson yupo barani Afrika na wakati huu ameenda wa E, serikali ya Marekani imekuwa ikiangalia namna ambavyo nchi ya China imekuwa ikijiongezea ushawishi kwa mataifa ya Afrika, kitu ambacho hata hii leo katika hotuba yake alipokuwa katika mji wa Addis Ababa e, alivyokutana na viongozi mbalimbali mbali wa Umoja wa Afrika aligusia na kuyasihi mataifa ya Afrika kuwa a, makini. Tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.