Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki mimi ni hadija riami na mimi ni sandey shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya ijumaa machi 9 mwaka 2018 karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu majaji wanawake katika mahakama ya afrika huko arusha tanzania wawasihi wanawake kufichua mateso wanayoyapata Mambo yakitokea kwako, sii unapigwa, unaombwa rushwa uh, na wanaume katika vyeo vikubwa, au unaombwa rushwa kwa ajili ya kesi ya marehemu mume wako, mambo yote hayo tusifi. Na katika VOA mitaani hii leo, wanawake wafanyabiashara ndogo ndogo nchini Burundi waelezea changamoto wanazokumbana nazo katika shughuli zao za kila siku. Maisha ya kila siku sio mepesi kwa wa kina mama, ni magumu, lakini japo ni magumu tunajitahidi juu mama ndio mwana beba mizigo ya familia. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. White House imeeleza hili leo. Rais Donald Trump amekubali ukaribisho wa mazungumzo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un, lakini kwamba vikwazo vyote dhidi ya Korea Kaskazini vitaendelea kuwepo. Kim ameelezea azma yake ya kutana na Rais Trump kupitia mshauri wa usalama wa taifa wa Korea Kusini Chang e Yong Chang, ambaye alitoa tangazo hilo la kihistoria jana usiku nje ya White House. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema katika kurasa wake wa Twitter kwamba Trump na Kim huenda wakakutana kwa muda na sehemu ambayo itakubaliwa. Tunatazamia kuwa Korea Kaskazini isiyokuwa na silaha za nyuklia. Wakati huo huo, vikwazo vyote na shinikizo kubwa lazima vibakie, ameeleza Sanders. Chang kwa muda mfupi alitokea nje ya White House jana Alhamisi na kusema kuwa Kim ana hamu kubwa ya kukutana Trump haraka iwezekanavyo. Pia amesema Kim ana nia ya dhati ya kuachana silaha za nyuklia na majaribio ya makombora. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, anarudia wito wa nchi yake kushirikiana na Afrika miezi miwili baada ya Rais Trump kutoa maneno machafu dhidi ya bara hilo. Nafikiri ya ahadi ya Marekani kwa bara la Afrika iko wazi, hasa katika umuhimu tunaoupa bara hilo. Rais mwenyewe aliandika barua kwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na kurudia umuhimu huu, alisema Tillerson katika makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia. Trump mwezi Januari alitumia maneno ya matusi kuielezea Haiti na baadhi ya nchi za Afrika na wakati huo huo maafisa wa Umoja wa Afrika na nchi kadhaa za Afrika walisema wamekasirishwa vikali na kauli hiyo. Jana Alhamisi, Tillerson alikutana na mwenyekiti wa umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat aliyezungumzia kurejesha upya mahusiano yao. Na wapiganaji wanamgambo wamewashambulia kuwateka na kuwabaka wanawake kadhaa katika eneo moja la ndani huko jamhuri ya Afrika ya kati mwezi uliopita. Shirika la madaktari wasio na mipaka limeeleza jana Alhamisi. Hadija Riami anaesoma ripoti kamili. Shirika hilo la hisani limewatibu wanawake kumi walionusurika ghasia za Februari 17 katika eneo la Kiriwiri, kijiji kimoja kilichopo kaskazini magharibi mwa nchi Wakihofia mashambulizi zaidi kama wakijaribu kufika hospitali, wanawake hao walishindwa kupata huduma za matibabu mpaka baada ya wiki mbili baadaye, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Waathirika wengi wengine bado wamebaki nyuma, wakihofia, kwa vile ni waathirika wa ubakaji, huenda wakanyanyapaliwa na jamii kama wakifahamu wamefanyiwa kitendo hicho. Baadhi yao wana mshtuko mkubwa sana, wengine wamepatwa na wasiwasi kiasi kwamba wanashindwa kuzungumza kuhusu tukio hilo. Baadhi ya wanawake wana majeraha ambayo yalisababishwa kwa kukatwa na viwembe, amesema Suleiman Amoin, mkunga katika hospitali moja katika mji wa Basangoa ambako wanawake hao walipatiwa matibabu. Ubakaji ulitokea karibu na Kiriwiri umeenda sambamba na kuongezeka kwa ghasia huko Basangoa na maeneo mengine yanayozunguka naendelea. Kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamisi amesaini kanuni za kuongeza ushuru kwa asilimia 25 kwa chuma kinachoingizwa na asilimia kumi kwa aluminium inayoingizwa nchini. Ushuru huo utaanza rasmi katika siku kumi na tano zijazo, huku ukiwa na wasiwasi kwamba hatua hizi zitapelekea vita vya kibiashara. Trump alitangaza kuletwa kwa vyuma Marekani na aluminium kama tusi kwa nchi, akieleza kwamba wazalishaji wageni wahamishie viwanda vyao Marekani. Kama hutaki kulipa kodi, hamishie kiwanda chako Marekani, Trump alisema. Rais Trump alisaini nyaraka akiwa White House, akishuhudiwa na wafanyakazi wa viwanda vya uzalishaji vyuma, baadhi yao wakiwa na kofia zao za kazi. Na miongoni mwao pia walikuwamo makamu rais Mike Pence, waziri wa fedha Stephen Mnuchin, waziri wa biashara Wilbur Ross, mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer na mkurugenzi wa sera za viwanda Peter Navarro. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anaahidi majibu mwafaka ikiwa itagundulika kwamba Rusia ilihusika na kupewa sumu kwa mpelelezi wa zamani wa nchi hiyo na mtoto wake wa kike. Lakini hebu tuwape polisi muda na mwanya wa kufanya uchunguzi wao, aliliambia shirika la habari la Uingereza, ITV. Ama kwa hakika, kama hatua itahitajika kuchukuliwa serikali itafanya hivyo barabara na kwa wakati unaofaa na kwa misingi ya ushahidi. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo amesema matumizi ya sumu ndani ya Uingereza ni kitendo cha kutokufikiriwa na kizembe, ni jaribio la mauaji mbele ya hadhara katika hali ya unyama mkubwa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda, ambapo rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni amewataja wanaume wanaopiga wake wao kama watu wajinga wasio na umuhimu wowote katika jamii na kutaka hatua za haraka kuchukuliwa ili kuwalinda wanawake dhidi ya dhuluma katika jamii. Museveni pia ametaka wasichana kukataa kuolewa kwa sababu ya mali na kuwataka kuondoka katika ndoa iwapo wananyanyaswa, huku akiahidi hatua kali dhidi ya wanaume wanaowanyanyasa wake zao. Mwenzangu Kenneth Bwire ana ripoti zaidi. akionekana mwenye hasira, Rais Yoweri Museveni ameeleza kukerwa na ongezeko la vitendo vya wanaume kuwapiga wake wao nchini Uganda na kusema kwamba ni heri ndoa ivunjike kuliko kuendelea kusikia taarifa za wanawake kudhulumiwa katika jamii. Akizungumza kwa lugha ya Kiganda, Mseveni amewahimiza wanawake kutoendelea kuvumilia unyanyasaji unaoletwa na waume wao katika ndoa, akiongeza kwamba kumpiga mwanamke ni kosa kubwa sana lisiloweza kusamehewa nchini Uganda, na mwanaume hana nafasi ya kujitetea endapo atampiga mke wake kwa msingi kwamba amekerwa omusajja akuma wamchara omanya nti msiru ate mtitizi kimwona. Mwanamume anampiga mwanamke juu ya mw kwamba ni mjinga mp kwa na tena mwoga. Mwanamume mzima unapigana na mwanamke halafu navaa mavazi ya wanaume na kujigamba kwamba uwe ni mwanamume kwa kijiji. Mimi huwa anakosana na mke wangu Janet, lakini hatupigani. Akinikosea naamua kuondoka na natafuta mahali pa kwenda. Narudi kama ametulia kukata, we, we, let, let, let. Mseveni alikuwa akihutubia raia wa Uganda waliojitokeza kwa sherehe za kuadhimisha siku ya wanawake duniani katika mji wa Mitiana. Amewataka wasichana kutoingia katika ndoa kwa sababu ya mali, jambo alilolitaja kama ukahaba, na badala yake kuwataka wanawake kujiendeleza na kujikimu kimaisha badala ya kuwategemea waume wao. That must be mtu kumpiga binti yangu au dada yangu empower, wewe ni nani? Ni makosa makubwa, huo utamaduni lazima ukomeshwe, lazima wanawake wawe na uwezo way wa kujikimu kimaisha ili kuepukana na hawa wanaume waliojaa manyanyaso. Rais Museveni pia anataka sheria zilizopo kutekelezwa vipasavyo ili kuwaruhusu wanawake kurithi mali kutoka kwa wazazi au waume wao bila ubaguzi. Kulingana na ripoti ya polisi ya mwaka jana 2017, visa vya wanawake kupigwa na wanaume nchini Uganda vimekuwa vikiongezeka, idadi kubwa ya visa hivyo ikikosa kuripotiwa kwa hofu ya kuvunja ndoa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Congo, Bruno Tshibala, ameliambia shirika la habari la Reuters jana kwamba hali ya mzozo wa kibinadamu inaelekea kupungua nchini humo baada ya Rais Joseph Kabila kuthibitisha kwamba anakubali uchaguzi wepo baadaye mwaka huu mwezi wa Desemba. Eneo la Kasai nchini humo limekuwa na ghasia, lakini hali endelea kuwa ya weni, alisema shibalala katika mahojiano yaliyofanyika mjini London jana Alhamisi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa jenerali Je Antonio Guterres kumradhi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema watu milioni 1.3 wanahitaji msaada wa kibinadamu nchini Congo, ikiwa ni mara mbili zaidi kuliko mwaka jana. Na wakati huo huo, watu milioni 7.7 wanakumbana na hatari kubwa ya kukosa chakula, ikiwa ni ongezeko la asilimia thelathini kutoka mwaka jana. Jeshi la Siria limefanya mashambulizi makali ya anga na ardhi mashariki mwa Ghuta ya kampeni yao ya kutaka kukomboa mji wa Damascus ulioshikiliwa na waasi na kupelekea kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu, kwa mujibu wa taasisi ya Msalaba Mwekundu. Umoja wa Mataifa na taasisi hiyo wamesema juhudi iliyokuwa imepangwa ya msafara wa kwenda kusaidia eneo lililoshambuliwa, lakini waliahirisha safari kutokana na hali ya kiusalama. Watu wapatao laki nne wanaishi huko mashariki mwa Guta wakiishi kwa kushambuliwa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Umoja wa Mataifa unaendelea kupokea ripoti ya kuongezeka mapigano mashariki mwa Guta na kushambuliwa kwa risasi Damascus kuhatarisha usalama wa raia na kuzuia misaada ya kibinadamu kuweza kufikia mamia ya wanaohitaji, ikiwa ni pamoja na maelfu ya watoto walioko hatarini, alieleza Linda Tom, Msemaji wa Umoja Mataifa wa ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu. Meneja wa zamani wa kampeni ya Rais Trump Paul Manafo alikataa makosa ya kukwepa kulipa kodi na wizi wa benki katika mahakama ya serikali kuu mjini Alexandria, Virginia jana Alhamisi. Jaji alipanga tarehe ya kusikilizwa kesi Julai kumi. Baraza la wazee wa mahakama walimfungulia mashtaka Manafort mwezi uliopita wakimshtaki yeye na msaidizi mwingine wa zamani Richard Gates kwamba waliiba zaidi ya dola milioni 30, kwa njia ya siri. Mashtaka hayo yanaeleza kwamba aliweza kuishi maisha ya kifahari hapa Marekani bile, bila ya kulipa kodi kwa kipato hicho. Wawili hao wanashutumiwa pia kwa kubadili fedha walizopata huko Ukraine kuonekana kama mikopo ili kuepuka kulipa kodi na kubadili nyaraka za fedha kuonyesha wanapata fedha nyingi ili kupata mikopo zaidi. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Majaji wanawake wa mahakama ya Afrika ya haki za binadamu yenye makao yake Arusha, Tanzania, wamewataka wanawake wa nchi za Afrika kufichua maovu yote wanayofanyiwa, kwani sasa hakuna sababu ya kuendelea kuficha uonevu wanaofanyiwa, wakati kuna makundi mengine ya kitaifa na kimataifa yaliyo tayari kuwasaidia. Mwandishi wetu wa Seraji Mvungwe ana taarifa zaidi kutoka Arusha. Akizungumza wakati wa maadhimisho ya siku ya wanawake duniani yaliyofanyika katika mahakama hiyo, mmoja wa majaji hao Tajlan Chimula kutoka Malawi amesema taasisi zilizopo sasa zina uwezo mkubwa wa kuwasaidia wanawake wanaoteseka haswa maeneo ya vijijini, kama watakuwa tayari kutoa ushirikiano, ukiwemo kutoficha maovu. Tusifiche mambo, yakitokea kwako, sijui unapigwa, unaombwa rushwa na wanaume katika vyeo vikubwa au unaombwa rushwa kwa ajili ya kesi ya marehemu mume wako, mambo yote hayo tusifiche, haya mambo lazima tueleze. Kuna mabunge mengi ya wanawake, hata hapa mchini kuna mabunge mengi ya kina mama ambayo yako tayari kusaidia, lakini tukiweka hiyo siri hatutaweza kusaidia. Msisitizo wa suala la wanawake kutokubali kuendelea kuvumilia maovu pia unatolewa na watendaji wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki na wa taasisi zinazosaidia wanawake katika maeneo mbalimbali yakiwemo ya vijijini. Vijijini bado tumekuwa na mwamko mdogo sana wa wanawake, na hii nafikiri inatokana na namna ambavyo bado programu nyingi ambazo ni za kuhamasisha yaweza kupata uwezo mkubwa wa kuweza kuwafikia kundi kubwa la wanawake lililoko pembezoni, ambao wengine wanaishi chini ya dola moja. Katibu mtendaji wa bodi ya ushauri wa kupambana na rushwa barani Afrika aliyekuwa mgeni rasmi katika hafla hiyo, Bi Charti Chimunye, amewataka wanawake wa nchi za Afrika walioko kwenye nafasi za maamuzi kuelekeza nguvu zao kuwasaidia wenzao, haswa vijijini, ambao asilimia kubwa bado wanakandamizwa na mila potofu. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Baada ya waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma kukiri kuwa raia wa Kenya wapatao 13 wanaendelea kuzuiliwa katika magereza ya nchi za kigeni, 79 wakiwa nchini Tanzania, 47 huko Uganda na 15 nchini Ethiopia, shutuma zimeelekezwa kwa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kutekeleza raia wake. Aidha, serikali imejitetea kuhusu uhusiano wake na mataifa hayo ambako raia hao wanazuiliwa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na Ababu na Mwamba, katibu mkuu msimamizi katika wizara ya mambo ya nje, na kuanza kumuuliza iwapo kuna ugumu kwa serikali kuwarejesha raia wake nchini Kenya. Hali tulionayo wakati huu ni kwamba bila kujua ni nani yuko wapi na anajishughulisha na, na, na mambo gani, inakuwa vigumu kiasi kuweza kuhudumia wakenya hawa, lakini wakati wowote suala hili linapojulishwa kwa kwa wizara kupitia balozi zetu, basi bila shaka masuala hayo hushughulikiwa. Je, hii ni ishara kuwa uhusiano wa Kenya mataifa haya ni dhaifu? <laughs> La sivyo, la hasha, kwa sababu hata tunavyo tunapozungumzia kuwepo kwa wakenya takriban elfu moja mia tatu katika magereza ya nchi za kigeni. Vile vile kuna wananchi wa mataifa mengine zaidi ya elfu mbili ambao pia wamo kwenye magereza ya hapa Kenya. Hilo, hilo ni suala la utekelezaji wa sheria ya taifa hilo. Haimaanishi ya kwamba kuna shida yote kati ya Kenya na, na mataifa hayo. Na je, upi utaratibu unaofuatwa na serikali ya Kenya kuwarejesha hawa raia wake? Ifahamike ya kwamba mara nyingi katika siku ambazo zimezaa hapo mbeleni, Wakenya wengi wamesafiri katika mataifa ya nchi za kigeni bila kufahamisha serikali na ndio sababu mojawapo ya hatua ambazo tumeanzisha sasa katika wizara ni kuwa na takwimu ama, ama ama database ambayo tunawahimiza Wakenya, unaposafiri mahali popote, unapokuwa na nia ya kufanya kazi katika nchi za ugeni, tunakushauri uweze kujulisha wizara, ili wizara iweze kujua mahali ulipo. E, ndiposa unapopatwa na shida yoyote inakuwa ni rahisi wizara kuweza kukusaidia. Pamekuwa hapo na shutuma kuwa serikali ya Kenya pamoja na wizara unaiongoza wee we, kuwa kuna kujikokota sana kuwanusuru baadhi ya wa Wakenya wanaojipata katika mtego huu. Je, hili ni kweli? Tumewatahadharisha wananchi wa Kenya kwamba wawe waangalifu mahali wanapoenda, na ndio sababu hata tumetoa taarifa maalum wiki mbili zilizopita kuwaonya Wakenya wajitahadhari wanaposafiri katika sehemu fulani ama maeneo fulani . Na unazungumziaje uhusiano wa Kenya na nchi jirani Tanzania, ambako wakenya sabini na tisa wamezuiliwa na Uganda, ambako wakenya zaidi ya arobaini na saba pia wamewekwa kwenye kifungo? Kenya ina nia, ina azma na inachukua hatua za kila siku kuhakikisha kwamba tuna uhusiano bora na mataifa jirani, indidi mataifa yote ya ulimwengu. Kenya hasa imekuwa ime mstari wa mbele kuimarisha uhusiano katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na bila shaka hatua hizo zinaendelea. Changamoto hazikosi, lakini nia ipo ya kuhakikisha kwamba tunaendelea kuimarisha uhusiano wetu. Na wakati ambao mkenya yoyote ama mwananchi wa taifa la Afrika Mashariki hapa nchini akiwekwa korokoroni bila sababu, basi bila shaka tunafuata zile mbinu taratibu zilizowekwa kuhakikisha kwamba wanaachiliwa huru. Ababu na Mwamba, katibu mkuu msimamizi katika wizara ya mambo ya nje, akizungumza na Sauti ya Amerika. VOA Mitaani. Katika VOA Mitaani leo hii, tunashuka hadi mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, ambako tunaangazia changamoto na maendeleo yaliyopigwa na wanawake nchini humo. Haya yanajiri baada ya kinamama kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake duniani hapo jana. Ni siku ambayo imewapa fursa ya kuzungumzia hatua wa walizopiga katika kumwezesha mwanamke, lakini pia kushuhudia ushujaa wa baadhi ya kinamama katika kupigania haki na maendeleo yao. Wanawake hao walizungumza na mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. haki za wakina mama kweli moja zimoja, kuna wakati unakutana wanazitupatia vizuri, na kuna wakati unakutana wanatunyonga kama wamama. kama hivi, kuna wamama ambao wanachuuza sombe hapa, wamekimbizwa na serikali, wapolisi wamewakimbiza, wako wanatafuta chakula cha watoto wamewakimbia iko na mbwa mbwa, wamekimbia iko, wamevuruga sombe, wamemwaga mfereji. Ni wamama wako wanatafuta, lakini wamewafukuza. Maisha ya kila siku sio mepesi kwa wakina mama, ni magumu. Lakini japo ni magumu, tunajitahidi juu. Mama njomw anabeba mizigo ya familia. Mama hata watoto wakuwe na njala yenje, watapiganisha kusidi watoto wakule Maisha iko magumu, lakini tunajitahidi kusovea mafamilia zetu wamama. Juu hivi wamama tunafanya kazi, tunawasaidia wapapa sana. Haiko wale wamama wa zamani wenyewe walikuwa wanaikaa, wamama wa leo tunajitupa tunafanya kazi mbalimbali mbali, kusidi familia tuendeleshe familia. Kama ni kujitahidi, wanawake wanajitahidi, wanashughulika, wanafanya haya na yale ili kupambana na maisha. Ila upande mwingine ukitizama, unaona kuwa bado tukingali kinyuma kabisa eh, kwa sababu ukichukua mfano ukatazama kama nchi zingine namna wanawake wanavyoendelea, ukatazama na hapa kwetu Burundi, unaona kuwa ni tofauti kabisa. Ila kwa wanawake wa Burundi tunawapongeza, wanajitahidi na bado bado hatujafikia pale kwenye e, mwanamke anahitaji anahitaji, mwanamke wa Burundi anahitaji kuwa na maendeleo ya zaidi. Ili hapa Burundi mwanamke ana hatua, kwa sababu hapo kale palikuwa hakuna afisa mwanamke, palikuwa hakuna jeshi mwanamke, palikuwa hakuna polisi wa mwanamke. Sasa kwa hiyo hapa Burundi maendeleo yapo kwa mwanamke, tena amejaa tele. Tunaweza kujivuna hii siku, tunasoma tuna masomo. Zamani palikuwa wanasema, yani, masomo ni ya wanaume, hivyo wanawake tunasoma mpaka doktora tunayo, tunaweza kusoma mpaka kudoktora, tunapata doktora. Hata enzi za nyuma mwanamke alikuwa hapewa hata poste, lakini hivi wanapewa makazi, wanaongoza vizuri mwanamama, sasa hivi anaweza kukaa iko huru katika nafsi yake kwa mwanaume yoyote yule atakayemfata, kama vile alivyosema, hakuna mwanamama ataolewa pasina mwandiko. Yaani, hiyo inaongeza nguvu kwa mwanamke kujiamini. Anasema, mimi hata kama sasa hivi ntaolewa, ntakuwa nna nguvu fulani kama mama ndani ya familia e, ntakuwa nna kitu ambacho kinanipa mimi nguvu zaidi, eh, hakupata kwa manyanyaso kama ya mwanzo. Walikuwa hata wakiolewa hawana thamani, kama mtu ameolewa. Sasa hivi mwanamke ameenda kupata maendeleo zaidi. Kwa hiyo moja kwanza, eh, imeonyesha mapenzi makubwa sana kwa sisi wanamama. Eh, wametuonyesha kama kuna kitu ambacho wanachokifikiria zaidi, wameanza kwa ili uenda mbele patakuwa mazuri zaidi kwa mwanamama Ah, basi tusikilize. Tulizana na Fobi. Penzi wangu, naomba nikueleze pendo langu lililo moyoni moyoni mwangu. Penzi wangu, wangu Mwenyezi Mungu mumbariki na mbingu dia shahidi wa pendo moyoni mwangu. Mm, mapenzi ni kuvumiliana, nami mpenzi nimekuvumilia. Mapenzi ni kuheshimiana, nami mpenzi nimekuheshimu mapenzi ni kuaminiana nami mpenzi nimekuamini. Kama nyota na mwezi zilomanana angani, tungarishe penzi letu sote, tupeane penzi bila choyo chochote bila hiana wetu sote elewa, penzi ni chombo kinachotuunganisha, ni chombo kinachosafiri kati ya mioyo yetu miwili iliyothabiti. basi penye jenje wa ee, ee, waziri na nyota hii hizo enzi. Ukipata muda, siku nyingine tutaupiga kwa urefu zaidi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kwa sasa. Basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. <muchilis> White House inasema Rais Donald Trump amekubali ukaribisho wa mazungumzo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, lakini kwamba vikwazo vyote dhidi ya Kaskazini vitaendelea kuwepo. Kim ameelezea azma yake ya kukutana na Trump kupitia mshauri wa usalama wa kitaifa wa Korea Kusini Chung Euyong Chang. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson anarudia wito wa Marekani kushirikiana na bara la Afrika miezi miwili baada ya rais trump kutoa maneno machafu dhidi ya bara hilo nafikiri ahadi ya marekani kwa bara la afrika iko wazi hasa katika umuhimu tunaoupa bara hilo rais mwenyewe aliandika barua kwa mwenyekiti wa umoja wa afrika na kurudia umuhimu huo alisema tillerson katika makao makuu ya umoja wa afrika mjini adis ababa ethiopia rais wa marekani donald trump alhamisi amesaini kanuni za kuongeza ushuru kwa asilimia 25 kwa chuma kinachoingizwa na asilimia 10 kwa aluminium inayoingizwa nchini Marekani. Ushuru huo utaanza rasmi katika siku 15 zijazo, huku kukiwa na wasiwasi kwamba hatua hizi zitapelekea vita vya kibiashara. Trump alitangazwa kuletwa kwa vyuma Marekani na aluminium ni kama tusi kwa nchi, akieleza kwamba wazalishaji wengi wahamishi viwanda vyao nchini Marekani na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Msikose kujiunga na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaheri ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington D. C.