kutoka studio 15 hii ni voa express nam zimegonga saa mbili na nusu asubuhi hapa washington msikilizaji popote ambapo unatusikiliza unaendelea au tumeanza matangazo yetu ya voa express hivi leo ikiwa ni alasiri hapo ulipo katika bara la afrika tunakukaribisha kwa mikono miwili. Jina langu ni BMJ Murithi, na mimi ni Patrick Nduimana. Basi andamana nasi kwa takriban dakika 30. Kama ilivyo ada yetu, tumekuandalia mengi tu, ikiwa ni pamoja na, kama ilivyo desturi, tutakuletea muziki, tutakuletea kama una kazi, tutakuletea mambo kutoka nchini Kenya na maeneo mengine mbalimbali, siku ambayo waziri wa mambo ya nje wa Marekani uh, Rex Tillerson anatarajiwa uh, kuanza ziara yake katika nchi ya Kenya. Anafahamishwa kwamba anafaa kuingia wakati wowote katika uwanja wa ndege, lakini tutapata mengi zaidi uh, katika matangazo haya. Lakini kabla ya hapo pia uh, tuna taarifa kwamba rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na mpinzani wake wa jadi uh, katika siasa za nchi hiyo Raila Odinga wamekutana. Hebu tusikie kidogo, amesemaje Raila Odinga baada ya mkutano huu ambao ni wa kwanza kabisa tangu uchaguzi uliofanyika mwaka jana. Tumekuja pamoja na ndugu yangu Uhuru Kenyatta, tumeongea kwa kirefu na tumekubaliana ya kwamba tunataka kuunganisha Kenya iwe taifa moja, na tumesema mgawanyiko ambao imekwako tangu uhuru mpaka leo itakwisha hapa. Na sisi tutakuletea mengi zaidi. Ni nini kingine tuko nacho, Patrick? Katika show ya leo tuna pia habari za teknolojia. Mm -hmm. Safi kabisa. Basi kwanza tuanze na hiyo story ambayo umesikia hapo Raila Odinga akizungumza. Mwelekezi wangu Aida Isa amefahamisha, tuko moja kwa moja sasa na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy, habari hii imegonga vichwa vya habari hapo nchini Kenya na kwingineko, kuhusu um, mkutano huu wa Raisi Uhuru Kenyatta na Raila Odinga. Hebu tujuze mengi zaidi na hususan eh, kujua umepokelewaje, anza pale walipokutana, ilipangwaje na umepokelewaje? na ulikuwa mkutano wa kushutukiza, maanake eh, sisi hatukuwa tumefahamu iwapo wawili hawa wataweza kukutana, na hapaja kuwepo na ishara yoyote ya kuonyesha kwamba huenda wakakutana kutokana na matamshi yao wa ambao ya, wamekuwa wakiyatoa hususan kutokana na, na mkwaruzano wa kisiasa ambao umekuwa ukishuhudiwa hapa nchini Kenya. Lakini walipokutana katika uh, jumba la Harambee ambako sasa ndiyo makao ya rais wa taifa la Kenya, afisi yake rasmi ya kazi wawili hao walikutana Kenyatta na, na mpinzani wake Raila Odinga na wakaeleza kwamba hii nafasi bora sasa ya kuweza kufanya kazi kwa pamoja kuliunganisha taifa ambalo limegawanyika, na kusisitiza kwamba sasa ule mkwaruzano, yale matamshi ambayo yamekuwa yakitolewa mara kwa mara sasa huo, hicho ndicho kikomo cha matamshi hayo. He, hebu tumusikilize Odinga alivyoeleza baada ya kukutana na Rais Kenyatta. Tumekuja pamoja na ndugu yangu Uhuru Kenyatta tumeongea kwa kirefu na tumekubaliana ya kwamba tunataka kuunganisha Kenya iwe taifa moja, na tumesema mgawanyiko ambao imekuwako tangu uhuru mpaka wa leo itakwisha hapa na sisi na kutoka hapa tunataka kuunganisha taifa la Kenya ili tutembee pamoja kama watu moja. Hiyo ndiyo sababu ya sisi kukuja pamoja hapa siku ya leo. And we say that the divide ends here, beginning the process of building the bridge that binds Kenya together. Sasa Wandera, hii ni, ni suala ambalo naona linazungumziwa sana kwenye mitandao, hususan mitandao ya kijamii, kwa sababu walifika pale bila wale vinara wengine. Rais Kenyatta hakuwa na naibu wake William Ruto, Raila Odinga hakuwa na kina Wetangula na kina Musalia Mudavadi. Uh, vipi ambavyo na pia utueleze kama uh, Uhuru Kenyatta pia amezungumza na ni nini amezungumzia? Nam, jinsi ulivyoeleza BMJ ni kwamba walifika pale pasi kuwepo wale viongozi au vinara wengine uh, rais Kenyatta alikuwa peke yake, hakuwa na naibu wake William Ruto na vilevile file... Odinga hakuwa na wale wenzake uh, Musalia Mudavadi, Moses Wetangula na Kalonzo Musyoka. Hii ni ishara kwamba huenda haya alikuwa tu mazungumzo ya kushutukiza uh, kutokana na ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson anayeingia hapa nchini kwa muda mfupi ujao. Lakini suala moja ambalo limeibuka katika mkutano huu ni kwamba wawili hawa, Kenyatta na Odinga, wamekubaliana kwamba wataanza wataanza mfumo maalum wa kuweza kutekeleza sera ambazo wao wanahisi ni, ni bora kwa nchi, na kusisitiza kwamba sera hizi zitakuwa zi, zi, zi ni njia mojawapo ya kuwaleta Wakenya pamoja, na kusisitiza kwamba patakuwepo na mfumo huu ambao uta mazungumzo yao yake yataanza na Rais Kenyatta amesisitiza kwamba Uh, huyu aliyekuwa balozi Martin Kimani na huyu uh, wakili wa Bwana Odinga Paul Mwangi ndio watakaotwikwa jukumu la kuweza kutekeleza mfumo huo na vile vile Rais Kenyatta na Odinga watazindua rasmi Mm-hmm. mfumo huo. Hebu tumusikilize Rais Kenyatta alivyoeleza. na huyu Rais Kenyatta akisisitiza kwamba huu ni mwanzo mpya wa kuweza kuanzisha mazungumzo ya kitaifa kuhakikisha kwamba nchi inaletwa pamoja, na yale mazungumzo ambayo yamekuwepo hapo awali hayatakuwa mazungumzo ya kuligawa nchi. Na vilevile tumeweza kuenda kwa wakenya kuweza kuwauliza, je, kukutana kwa Rais Kenyatta na Raila Odinga kuna ishara gani? Hebu tusikilize walivyoeleza Wakenya. Ni vizuri ni kuunganiza wakenya pamoja, tuwache ile ukabila na zile vita ambazo ziko baina mbili ya makabila mbili that's wajaruo na wagikuyu, tuwe taifa moja, tuchenge Kenya pamoja. Uh, nafurahi kwamba wamepatana ili tuweze kutoka huu muda wa politics tu, tuweze kushikana mkono kama wakenya tusonge mbele. Raila na Kenyatta kukutana leo, hiyo ni ishara nzuri, kwa sababu wanaonyesha wananchi kuwa their issues wanaweza sahau na oneka. Kenya wa Kenya kwanza na wanaonyesha ishara nzuri. Nam, asante. Wale vinara wengine wa muungano huo wamesisitiza kwamba hawakuwa wanajua iwapo Kenyatta na Odinga wangekutana, kwa hivyo hawajui uh, uh, yale maelezo zaidi ya, ya, ya mazungumzo hayo, na wataweza kuwa na kikao vinara wanne. Asante asante kujua ni kipi kitachoendelea kitachoendelea. Wandera, muda umekimbia sana, bila shaka ni suala ambalo tutafuatilia katika taarifa zetu za baadaye. Pia niko na Uh, reaction ambayo imetoka kwa Miguna Miguna huyu ambaye kama wanavyojua wasikilizaji, ni kwamba ni yule aliyepelekwa uhamishoni nchini Canada ametoa uh, taarifa kusema kwamba Raila Odinga uh, ame, yeye ni mtu ambaye sio wa kuaminika, na kwamba amewasaliti wa Kenya kwa kitendo hicho cha kukutana na Rais Uhuru Kenyatta. Naam, tukisalia huko Kenya lakini tunajielekeza huko Mombasa ambapo tuko naye Adede akizungumzia na mambo ya kilimo huko Mombasa. Adede karibu kwa VOA Express tueleze kuhusu vijana hawa wanafanya nini kwenye misitu? Kazi kwako. Nabmj na pia eh, na msikilizaji popote pale lipo, kuna tatizo kubwa sana ambalo linakumba dunia sasa, sasa hivi swala so, ni kutunza mazingira. Tabia nchi imebadilika, hali ya hewa imegeuka, mambo yamekuwa ni magumu. Na sasa hapa vijana katika eneo la mapwani ya Kenya njia yao ndogo katika kushiriki katika vita hivi vya kuhakikisha kwamba mazingira yanahifadhiwa, vijana ya hao wamechukua jukumu la kutunza mikoko. Mikoko ni miti ambayo humea sana sana baharini, e, kwenye ufuo wa bahari. Kwa Kiingereza inafanyia kama manguru, na ni miti ambayo hukuwa na umuhimu mkubwa zaidi kusafisha bahari na kutumiwa kama sehemu ambayo kiuzaa, na pia kwa wale atapinuzi, na katika kufuga ufugaji wa nchi kuna wale ambao wamefikia kiwango wanatumia mikoko hiyo, ai swala ambalo inafanya. Adede, naona kidogo kidogo tuko na tatizo Adede, tuna tatizo ya mitambo. Labda taarifa hiyo, msikilizaji, tutaweza kuirejelea lakini labda siku ya Jumatatu, maanake muda ndio huo umekimbia. Lakini tukushukuru sana Liberty Adede eh, kwa kututayarishia uh, taarifa hiyo eh. Muda mfupi ujao, msikilizaji, tutasikia ni yapi amejiri kutoka chumba chetu cha habari. Katika habari za dunia leo ni kwamba maafikiano ya kukutana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un hapo mwezi Mei kujadili swala tete la Korea Kaskazini kusimamisha mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia yameleta matumaini ya kumaliza mgogoro kati ya nchi hizo mbili, huku wengine wakionyesha kutokuwa na imani na utekelezaji wa swala hilo. Mkutano kati ya viongozi hao wawili ulitangazwa Alhamisi na mshauri mkuu kwa masuala ya usalama ya Korea ya Kusini, Chung Eung, baada ya kukutana na rais Trump na ofisa wengine wakuu kwenye ikulu ya White House. Umoja wa Ulaya umesema kwamba haujahakikishiwa kwamba hatua ya rais Trump ya kuweka ushuru kwenye chuma cha pua na aluminium, uh, unazihusu nchi za Umoja wa Ulaya. Kamishina anayehusika na biashara ya Umoja wa Ulaya Bi Cecilia Malmstrom amefahamisha leo mjini Brussels kwamba wana matumaini kwamba watapata uhakikisho wa kuwa bidhaa hizo zao zitahusishwa katika ushuru mpya. Na shambulizi la leo alfajiri mapema kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa Afghanistan limewaua takriban maafisa 17 wa serikali pamoja na kujeruhi wengine kadhaa. Tukio hilo limetokea kwenye eneo lenye milima kwenye wilaya ya Hawajahar katika jimbo la Takra ambapo wanamgambo wameshambulia kituo cha kijeshi. Mkuu wa wilaya hiyo Mohamed Omar ameiambia VOA kuwa wapiganaji kutoka kitengo cha Red Army ndani ya kundi la Taliban ndio wamefanya shambulizi la kushtukiza kwenye kituo hicho pamoja na maeneo ya ulinzi yaliyo karibu. na takriban watu milioni moja wamewachwa bila nguvu za umeme baada ya kimbunga cha majira ya baridi kutokea kwa mara ya pili chini ya wiki moja na kusababisha theluji nyingi katika pwani ya mashariki mwa hapa Marekani. Shule zimefungwa na usafiri wa ndege kusitishwa katika eneo hilo kufuatia hali mbaya ya hewa, huku barabara zikifunikwa na barafu. Kulingana na watabiri wa hali ya hewa wa kitaifa, inayofikia ina urefu wa sentimita 45 imeanguka, yani theluji hiyo katika kaskazini ya jimbo la New England. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni matangazo ya VOA Express yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii leo kipindi kikiendeshwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Patrick Nduimana. Patrick, nafikiri tuangalie maswala mengine sasa. Naam, wakati huu ni habari husu teknolojia. Ni kwamba utumizi wa kawi, iwe ya mafuta, gesi, mkaa au majiko ya stima ni jambo la kawaida kila anayotaka kupika. Lakini je, wajua kuwa unaweza kutumia bagi maalum liliyoundwa kwa kitambaa cha kitenge kupikia na kuz na kupunguza gharama za ununuzi wa kawi katika kitengo cha teknolojia, Amina Chombo azungumza na wanakikundi wa Hope wanaotengeneza jiko kitenge. Nam, katika teknolojia hii leo basi, tunaangazia utumizi wa jiko kitenge. Wengi labda pale wakisikia, hata nyinyi pale studioni mkisikia kitenge, mnajua tu ni maswala ya mavazi na mitindo ambayo imeweza kushamiri barani Afrika. Hatuzungumzii kitenge kama vazi hapa. Kitenge sasa hivi kinatumiwa kutengeneza jiko, ambalo jiko hili linaaminika kwamba linapunguza utumizi wa kawi. Jiko kitenge ni aina ya mfuko ambao umeshonwa kwa kutumia kitenge na kuwekwa vipande vya eh, sponji ngumu ndani, na lina uwezo wa kupika wali, maharagwe, nyama na hata mchanganyiko wa mahindi na maharagwe maarufu hapa nchini Kenya kidheri. Ukijiuliza vipi linaweza kupika bila moto, hapa nampisha Petronila Keles ambaye ni mmoja wa wanachama wa kikundi cha wanawake cha Hope eh, kutoka maeneo ya Vipingo. kama ulikuwa unatumia tuseme makaa ya hamsini kwa siku, unaweza tumia makaa ya kumi kwa sababu inahitaji tu uchemshe, kama ni maji yako uwashe jiko lako vizuri uchemshe maji. Kama ni mchele unapika, maji yakianza kuchemka tu, vile unaosha mchele waweka ndani unakoroka, alafu unainua unaingiza. Kwa hiyo kwa hilo jiko kitenge, wafunika vizuri sana. Ukishamaliza kufunika, we unaweza endelea na shughuli zako chakula chako kitakuwa kinaendelea kuiva na ndani ya kitenge jiko hili umelitengeza kutumia bidhaa gani? Okay, hili ndio maana nimeliita jiko kitenge. Fabriki ambayo nimetumia nayo ama kitambaa ambacho nimetumia kukishona ni kitenge, kitenge ambacho ni 100% cotton tena vifaa ambavyo nimeweka ndani kuiweka ikuwe moto ni zile chips fomu ambazo ziko 100% cotton pia, ndio nimetumia kutengeneza hili jiko pia chakula kinachopikwa katika jiko hili niliweza kushuhudia ni kwamba hakiungui baada tu ya kuchemsha kidogo, kutoka kwa lile jiko lako la kawaida, ambapo umetumia makaa machache kuweka sufuria ambayo iko na ule mchele ambao bado kuna maji yake, katika jiko hili ambapo itakuchukua tu muda wa dakika ishirini hivi kupata chele wako umeiva. E, pia vilevile vile linapunguza uharibifu wa misitu. For example, hapa Kenya tuambiwa sana misitu inaharibiwa inaaribi, ndio maana hata climate change kila wakati mara mfua leo mara mfua ipotee hivo. Sasa ndio tukasema basi hii inaweza save sana, kwa sababu hata kama mtu hata tumia makaa, kuni, mafuta taa bado yanaweza fanya Daktari Rebeka Hanlin, ambaye ni mtaalam wa ubunifu na maendeleo kutoka kituo cha mafunzo cha teknolojia barani Afrika, ndiye aliyeleta mafunzo haya. Anataja kwamba mfumo huo umeweza kutumika katika mataifa mengine barani Afrika ikiwemo Afrika kusini na Tanzania. It's been around for very many years. anasema ni teknolojia iliyokuwepo kwa miaka, lakini sehemu nyingi wamekuwa wakitumia aina ya maboksi kuhifadhi eh, chakula, kwamba akiendelee kuwa moto. Ila kwa hili ni jiko ambalo una weza, uh, kuzunguka nalo kuenda nalo mahali popote. Uh, si zito na pia jinsi lilivyotengenezwa linapunguza do, muda wa kupika na pia kiwango charcoal, cha mkaa. Kwa sasa wanawake hao wanapania kufunza kinamama wengine uh, huku wakitarajia kuuza majiko hayo ya kitenge humu nchini Kenya na pia kutafuta masoko katika mataifa ya ng'ambo. Ni hayo tu kwa sasa kutoka Mombasa. Patrick, unasikia jinsi mambo uh, yalivyo huko. Mambo yanaendelea kabisa yani huko Kenya uh, wameibuka kabisa kwa kuweza kuleta teknolojia mpya ya kuweza kupika na chakula. Na ujue Patrick, uh, hata yale mambo tuko nayo mengi katika show ya leo yanahusu wanawake ikikumbukwa ni jana tu ambapo ndio wameadhimisha wanawake uh, siku ya, ya wanawake dunia. Na hasa jambo la kuridhisha katika teknolojia hii ya jiko la kitenge ni kwamba unahifadhi mazingira pia, zile gharama za kutumikisha sijui mkaa, sijui gesi, zile gharama zinakuwa zimepunguka. Sasa kutoka hapo tuende wapi nam? Kama ilivyo kawaida, vyo express na leo wikendi kunukianukia, hatuwezi kuondoka bila kuwaletea wasikilizaji wetu muziki Naamu. Na muziki leo tunawaletea mziki uitwao acha maringo Naamu. Usileti nani? Maringo, na mziki huo uliimbwa tu na Willy Paul kutoka huko Kenya. President, mi najua provide wa president. Unataka kakitu, Mungu ndiye wa kakitu. Sitakudanganya, danganya, danganya, danganya, bu. Mtoto wa Mungu, pesa makaratasi, yeah. Barabara kabisa, acha maringo, mwanamuziki Willy Paul. Huyu ni mwanamuziki ambaye kila tunapocheza muziki wake hapa Patrick anawaeleza wasikilizaji kwamba ni mwanamziki mwenye utata kwa sababu kule nchini Kenya anafahamika kama mwanamziki wa nyimbo za gospel. Aha. Lakini watu wanasema kwamba nyimbo zake kidogo zinaegemea upande huu mwingine eh, kwa upa, madisco upande mwingine upi? <laughs> manake kwa madisco eh, kama nyimbo za kawaida za dunia eh, e, lakini hilo linafanya pia nyimbo zake ziuze hapo. Anasema wacha maringo uh mm -hmm. Na mimi bado nakupenda. Basi tukitoka kwa maswala ya mziki, ikiwa ni jana tu kama alivyosema, ambapo wanawake waliadhimisha siku ya wanawake ulimwenguni, ambapo kauli mbiu ilikuwa ni press for progress, yani shinikizo ya kuleta tija. Katika makala ya kama una kazi hivi leo tunaangazia wasichana wawili kule nchini Kenya, Mishi na Sharon kutoka Mombasa, ambao licha ya jamii wanayotoka kupinga wasichana kufanya baadhi ya kazi, wao waliamua kujitosa katika taaluma ya kunyoa wanaume. Hawa wanaitwa kinyozi. Kinyozi, na kama wanavyoeleza katika taarifa ifuatayo, ni kwamba baadhi ya wenzao walijiingiza katika biashara ya ukahaba na wengine kusalia manyumbani, lakini biashara yao ya kinyozi imewagusa wengi katika eneo hilo na kuvutia wa zaidi tusikie hii ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu kule Mombasa, Salma Muhamed. Kwa majina anaitwa Mishosi, lazima mdalu mi, nafanya kazi ya kinyozi, yani nafanya kazi ya hairdressing, yani beauty therapy, na napenda sana mambo na beauty therapy concerning pedicure, manicure, facial, eyebrow shaping acrylic gel polish, naona body massage na kadhalika. Kwa majina naitwa Sharon Gisare, mi ni mkazi wa Likoni. what impressed me kufanya kazi ya kinyozi nilifanya kwa sababu niliipenda, alafu nilikuwa nikienda saluni naona wanaume ah, peke yake ndio wananyoa. Saa zingine unaenda kinyozi naambia mwanaume ninyoe hivi, but hawezi kuunderstand ni vinye limaliza shule nikasema wacha ningekwai kinyuzi huu msaa nifunze kunyoa. Mi napenda kazi yangu sana, although ina changamoto nyingi sana. Ni kazi ambayo inanipatia kipato, ni kazi ambayo inanipatia yani, ina morali, yani yani nashukuru Mungu, yani yani huwa napenda kwa sababu nafanya, na nafraya, ridicule, ni kitu naweza fanya, ambapo huwezi pata mwanamke mwingine anafanya, na huwa nafurahia ninaponyoa mtu mpaka anaridhika, ananiambia make it next time try, kwa sababu kuna nili, changa moto, kuna changamoto kuna mwanzo mwanzo nikijifunza saa zingine mtu unamnyoa umemwharibu, anakosa kukulipa, but nikajipa moyo mpaka venye nilijifunzafunza venye nilijifunza kunyoa, ndio nikasema wacha niende shule ni- learn more about beauty na kunyoa. Sasa huwa ninafurahia wakati nanyoa mtu anaridika mpaka ananipatia tip yani, huwe nanifanya niko impress sana. Ah, jamii si wote wanakupenda, unaona Most of them nikinyoa, watu wanajazana kwa mlango, wanaangalia ah, demu wananyoa ah, dunia imeisha. Unaona, yani wanapatia mambo mengi au, oh, dini hairuhusu, lakini mimi yeye, unasema eh, hey, Mungu nisaidie. Unaona, wataongea mchana usiku, atalala, mimi bado nang'ang'ana na kazi yangu. Sio watu wanaopenda nikinyoa, ni kidogo sana, sijui. Unaona, ni kazi ya wanaume, wanasema kazi ya wanaume. Kwa nini wewe unafanya? Kwa nini mwanamke ananyoa? na hakuna kazi imeandikwa ya wanaume na wanawake. Marafiki zangu amenitenga, nazaambia tu wale wasichana wenzangu, usichague kazi, iwe ni kazi ya kuni. Nyoa iwe ni kazi ya kuendesha katapila, iwe ni kazi yani ile kazi ngumu yenye mwanamke anaona hawezi fanya, try it, uta make it, sababu hapo ndio unaweza patia mapato yako, utakula, utalipa rent, kama ni mtoto utasomesha. Na watu wenye wanakutenga kwa sababu wanakudarau, jipe moyo. Mi nawaambia tu wafanye kazi, wasiende kuzurura zurura huko, ama kuiba, ama kwenda kupanga foleni kusubiri wanaume. Hii kazi yani ni kazi nzuri sana, na ni kazi ya mkono, unaona. Hawezi lala njaa. Huwa nasikia uchungu hata mimi na besh tangu ambayo wafanya ukaba lakini sometimes huwa naweza amsteduse kaniambia ah si kumshepedi kiwa ujue, ujue kunyoa. Na naambia nitakuja na nitakuja lakini haji. Kozi yeye ameshazoea ile kazi yake. Unaona? Sasa kumleta huku inakuwa ni ngumu sana. Ah kulingana na venye service yenye nawapea ni kisha kumaza kuanyoa, masaji kwa kandakara nini wana feel poa. Paka wakinipatia ile pesa ya kinyozi wanapewa tip. Na mambo hayo ya kinyozi wanawake. E, na VOA Express tunalo jicho letu. Na katika jicho letu leo, tunasikia ushauri kwa wanawake kuhusu namna wanavyopanga ratiba za kazi zao za kila siku. Kwa mengi zaidi, tuungane naye Lucy Patrick kutoka huko Tanzania atuelezee, anazungumza na nani? Ni wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi nakualika, nikiwa hapa na balozi wa Tanzania nchini Kenya Dakta Pindi Chana, yeye anazungumzia mpangilio wa ratiba hususan kwa akina mama, ningeshauri sana akina mama wenzangu, lazima tuwe na mipango. Unapanga kwamba Jumatatu kesho ntakapoamka ndafanya kitu cha kwanza, cha pili, cha tatu, Jumanne. Yani lazima ratiba, mambo ndio yanaenda, na unaruhusiwa kabisa kupanga hata ratiba ya kupumzika. Unasema nikitoka hapa nitafanya hiki, ndapika, ndafua, ndaenda kazini, ntarudi, ntasuka nywele. Hapa mpaka hapa, mwili wangu utakuwa umechoka, lazima nipumzike, nilale, na lenyewe liplanie lakini usipokuwa una mipango mizuri unakuta umeamka asubuhi tayari saa sita hiyo ujakaa sawa, saa kumi hiyo siku imekatika kesho yake tena ujapanga. Eh, saa tano mara hii tunaanza, mara hii jamani, kidogo, saa tano ujakaa kidogo saa kumi na moja siku ishaondoka hiyo. Na hii ni awamu ya hapa kazi tu. Maandiko Matakatifu yanasema asiyefanya kazi na asile, asa kazi lazima kuchecharika. Hii ni karne ya wanawake kubadilika Tunaweza mimi na imani kabisa, tukijituma tusikubali kabisa maisha ya kuwa wanyonge, tusikubali maisha ya kuwekwa nyuma kwamba hili jambo we huwezi, au we mwenyewe ndani nasema hili kwa kweli vikwazo, kwa sababu changamoto zipo. Hakuna jambo duniani ambalo halina changamoto. Hizi changamoto ni lazima tuzikabili. Ni hayo kwa leo. Shukrani Daktari Pindi Chana kwa kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahab Fredi, VOA Express. Unaweza kusikia mengi zaidi kutoka meza ya jicho letu kila siku ya Ijumaa hapa VOA Express. Tulikuwa tumemtaja kama Alusi Patrick. Ni Rahab Fredi, na sasa naona Patrick tumkaribishe, mwenzetu ameingia hapa studio. Uh, kama farasi wa Ngong huyu Harrison <laughs> kamau ana mengi kutoka mitandaoni. Amevaa suti akijiandalia weekend, aya, tuone yana nini. Kweli kabisa, asante sana BMJ na Patrick Nduimana hapa studio VOA Express, mambo yalivyo kwenye mitandao ya kijamii. Kwanza kabisa, swala ambalo limegonga mitandao ya kijamii ni kuhusiana na ziara yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, ambaye anangojewa kwa hamu nchini Kenya, kutoka baada ya kupitia Jibuti na vilevile vile, vile Addis Ababa Ethiopia lakini lile ambalo limeendelea kupamba zaidi kwenye mitandao ya kijamii hata kabla yake yeye kufika nchini Kenya ni mkutano uliofanyika, ambao sio wa kawaida, baina ya Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wakiwa nje ya ofisi za rais huko mjini Nairobi. Na walivyosema ni kwamba sasa ni mwamko mpya, wakisema kwamba watashirikiana na ni wakati sasa wa kuangalia na kutathmini jinsi ya kuweza kupunguza hali ya taharuki, ah, chuki na shuku miongoni mwa Wakenya hasa kutoka upande wa upinzani na wale walio kwenye chama tawala. Lakini baada ya hatua hiyo, mengi sana yamezungumzwa hasa kupitia kwenye mtandao wa Twitter. Naona hapa Yusuf Ibra anasema kwamba ah, kumbe Rais Uhuru Kenyatta mwishowe amekuja na kukaribia Kanan ambapo tuliahidiwa na Baba Raila Odinga. Sasa wanasema kwamba ule mwaliko wake Uhuru amekuwa pamoja na Raila ni kwamba yeye amekuja na kujiunga na wengine kwenye kwenye Kanan. Mm -hmm iliyoahidiwa na Raila Odinga. Zombo anasema kwamba hii ni historia, marais wawili wamekutana unakujua, mmoja alisema ni rais wa wa watu, mwingine ni rais wa Kenya. Mm, na sasa wanasema kwamba basi historia imetengenezwa. Aa, kidogo kidogo, NASA Resistance kupitia Miguna wanasema Miguna, kwamba wakati wowote Miguna Miguna yule aliyejitangaza kuwa jenerali wa vuguvugu Vugu la National Resistance Movement ataangusha statement wakati wowote, amesema kwamba huyu Raila Raila Odinga <laughs> eh, eh, ni msaliti kwa wakenya tayari, ameeleza amesema kabisa. <laughs> Kwanza hiyo ni habari ambayo inagonga kichwa cha habari katika gazeti la Daily Nation na magazeti mengine pale Kenya. Uh, basi namuona huyu Amkanji um, anasema kwamba Uhuru Kenyatta na Raila kukutana inaoneshana kwamba ni marahisi kwa hivyo huu sio upuzi tu ambao tumeuzoea wanasiasa wengine kuingilia kati hmm. Haya ni mambo ya viongozi wenyewe wakitathmini namna na hatua za kuchukua ili kuendeleza Kenya huku uh, huyu naye akisema ni senator hajataja, anasema kwamba huu ni mwamko mpya wa Kenya na sasa tuwape nafasi bila kuweka siasa zozote, na kam, na Kenya iendelee. Na Kamau hujue pia katika pitapita zangu za, naona wengine wanauliza je, wanakutana kwa sababu Tilerson anafika na huko hivi leo, hilo lipo na liona hapo, anasema kwamba ni mchezo wa kisiasa. Sasa wanataka kwanza wawe na nidhamu kabla ya mgeni kuingia. Tukushukuru sana Harrison Kamau kwa kutuletea mengi ambayo yametanda katika mitandao ya, ya kijamii. Msikilizaji, ulikuwa unasikiliza au unatazama VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni bmj Muridhi, na mimi ni patrick Nduima. Kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa studio. Tumshukuru msimamizi wa matangazo haya abdu shakur Abud, na vilevile vile jafar Mjasiri, ambaye amesimamia picha na vilevile vile maswala ya internet na Aida Isa mwelekezi wetu. Kwa sasa tunaondoka, tunakutakia wikendi njema kutoka Washington.