Hapa Kiswahili ya ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami, jina langu Harrison Kamau. Leo hii ikiwa ni Ijumaa, Machi 9 mwaka wa 2018, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Iqura FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu popote ulipo, Katika matangazo yetu hivi sasa, kwenye LiveTalk tutazungumzia mkutano wa ghafla wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga, nini alichosema. Tumekuja pamoja na ndugu yangu Uhuru Kenyatta, tumeongea kwa kirefu na tumekubaliana ya kwamba tunataka kuunganisha Kenya iwe taifa moja. Na katika habari nyingine ni kwamba umoja wa Ulaya unasema haujahakikishiwa kwamba hatua ya rais Trump ya kuweka ushuru kwenye chuma na aluminium unahusu mataifa ya umoja huo. Ripoti zote hizi utazipata hapa VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo yetu ya Live Talk ambayo yanaanza baada ya habari muhimu za dunia ambazo zitasomwa kwako na Harrison Kamau. Kumbuka vilevile vile, matangazo haya unaweza ukayapata pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwanza ni habari muhimu za dunia. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mapema leo amemtaja kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuwa ndugu yake huku akiahidi kuanza mikakati ya pamoja ya kuleta watu pamoja baada ya uchaguzi wenye utata kufanyika mwaka uliopita. Wakati viongozi hao wakisimama kwenye jengo au lango la ofisi ya rais, Odinga kupitia televisheni ya kitaifa amesema kuwa wakati umefika wa kuondoa tofauti zao. Hiyo ni mara ya kwanza kwa viongozi hao kuonekana pamoja baada ya uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Kenyatta na Raila wamekubaliana kubuni ofisi ya mashauriano kwa nia ya kutatua migawanyiko, malalamishi kutoka viongozi wa upinzani, ukabila na ufisadi, taarifa imeongeza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo imekuja wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson akifanya ziara mjini Nairobi kutoka Addis Ababa na vilevile Jibuti ikiwa ziara yake ya kwanza barani Afrika tangu Trump alipochukua madaraka. Rais John Magufuli wa Tanzania ameonya mapema leo kwamba mtu yeyote atakayeshiriki kwenye maandamano yasiyo halali atakamatwa akiapa kutoruhusu mageuzi yake ya kiuchumi kuvuruga ama kuvurugwa na maandamano ya barabarani. Rais Magufuli amesema baadhi ya watu wameshindwa kushiriki katika siasa halali na wangelipenda kushuhudia maandamano ya kila siku, hivyo anasema waache waendelee na wataona yeye ni nani. Kiongozi huyo alikuwa akizungumza mjini Chato, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Mamlaka ya Kongo imesema kuwa takriban watu saba wamekufa maji kwenye eneo la mashariki mwa DRC baada ya boti waliokuwa wakitumia kutoroka mapigano yanayoendelea kuzama kwenye ziwa Albert. Mkuu wa wilaya ya Kanyesi Deogratis Abaingi Rusoke ameambia shirika la habari la AFP kwamba boti hiyo ilikuwa imejaa watu kupita kiasi ilipozama. Maelfu ya watu kutoka eneo hilo wamefanya safari hiyo hatari baada ya ghasi ya kuzuka kati ya makabila ya Hema na Lendu kutokana na mizozo ya ardhi ya ukulima na lishe ya mifugo wao. Eneo hilo la Ituri mashariki mwa Kongo linajumuisha majimbo ya kaskazini na kusini mwa Kivu, ambapo eneo kubwa la ardhi linadhibitiwa na wapiganaji. Zaidi ya watu mia moja wamekufa tangu mwezi Disemba, huku takriban mia mbili wakitoroka makwao, kulingana na takwimu zilizotolewa na wafanyakazi wa kutoa misaada nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Shambulizi la leo alfajiri na mapema kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa Afghanistan limeua takriban maafisa 17 wa serikali pamoja na kujeruhi wengine kadhaa. Tukio hilo limetokea kwenye eneo lenye milima kwenye wilaya ya Hawanja Gar katika jimbo la Takar ambapo wanamgambo wameshambulia kituo cha kijeshi. Mkuu wa wilaya hiyo Muhamad Omar ameambia VOA kuwa wapiganaji kutoka kitengo cha Red Army ndani ya kundi la Taliban limefanya shambulizi la kushtukiza kwenye kituo hicho pamoja na maeneo ya ulinzi yaliyo ya karibu. Miongoni mwa waliokufa ni wanajeshi wa Afghanistan. Msemaji wa Taliban amedai kuwa wapiganaji wake wamechukua udhibiti wa kituo hicho pamoja na maeneo mengine kumi na mawili ya kiusalama pamoja na kuua karibu wanajeshi thelathini wa Afghanistan. Kwa kawaida ripoti kutoka kwa wanamgambo huongezwa chumvi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema mapema leo akiwa ziarani nchini Jibuti kwamba Washington ilistushwa na mwaliko kutoka kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ya kutaka kukutana ana kwa ana na rais Donald Trump. Anasema kilichowashangaza ni namna Kim alivyoeleza kwa gafla yuko tayari kwa mazungumzo juu ya mzozo wake wa silaha za nyuklia. Mkutano kati ya viongozi hao wawili ulitangazwa jana na mshauri wa masuala ya usalama wa kitaifa wa Korea Kusini, Chung Uiyong, baada ya kukutana na rais Trump na maafisa wengine kwenye White House. Maafisa wengi wa Marekani wamepokelea tangazo hilo kwa mshangao mkubwa, lakini wameeleza matumaini ya kuweza kutanzuliwa kwa mzozo huo wa muda mrefu. Kwa hivyo seneta Lindsey Graham ametahadharisha kwamba kutokana na ujuzi waliokuwa nao Korea Kaskazini itakuwa na mazungumzo matupu bila ya kuwa na vitendo. Viongozi wa chama tawala cha kikomunisti cha China wanatarajiwa kwa urahisi kupitisha marekebisho ya katiba hapo Jumapili yatakayompa madaraka zaidi kiongozi mwenye ushawishi mkubwa wa Xi Jinping pamoja na kuweza kutawala kwa muda wowote autakao au hata awe rais wa maisha. Ingawa pendekezo hilo la kuondoa muda wa mihula wa kiongozi unaweza kutawala limezusha utata mkubwa ndani na nje ya nchi, lakini hakuna dalili zozote za upinzani ndani ya chama au hata wasiwasi wasi miongoni mwa wajumbe wa baraza kuu la wananchi ambalo daima huidhinisha yale yanayokubaliwa na viongozi. Wakati wa kikao cha kutathmini mapendekezo yanayotaka kurekebishwa wiki hii, wajumbe wengi walimsifu kiongozi huo pamoja na mageuzi hayo bila ya kuwepo na ukosoaji wowote. Na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC imesema msaada wa dharura kutoka kwenye maafisa na msafara wa malori 13 limewasili mapema leo katika mji wa Douma huko Siria, kaskazini mashariki mwa Damascus wakati mapigano yaliposimamishwa ICRC inasema, shehena ya chakula na mahitaji mengine kwa ajili ya watu elfu 12 iliruhusiwa mjini Duma, mji mkubwa na maarufu katika wilaya inayoshikiliwa na waasi ya Gota Mashariki. Msafara huo ulianza kuingia katika wilaya ya Gota Mashariki uliozingirwa ambako mapigano yamesimamishwa mapema leo, lakini ilishindikana kushusha shehera hiyo kutokana na mashambulizi ya anga katika eneo hilo. Ali Al Zatari, mratibu wa Umoja wa Mataifa, amesema vizuizi vipya vilikuwepo ili kuhakikisha usalama kutoka pande zote ikijumuisha shirikisho la Russia. Na msikilizaji, karibu katika live talk, kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Ijumaa, kinakupa habari zinazoendelea kutoka maeneo mbalimbali. Na hii leo basi katika live talk tutazungumzia kuhusu uh, mazungumzo yaliyofanyika au mkutano uliokutanisha Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya pamoja na kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo Raila Odinga hapa studio kukuendeshea uh, live talk siku hii ya leo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika nitakuwa nikishirikiana na mwenzangu Harizon kama vilevile vile, tutakuwa pia na, na BMJ, BMJ Mrithi. Mbali ya hawa ndiokuwa nao hapa studio, katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Nairobi Kennedy Wandera vilevile vile, tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka mjini Nairobi Kenya Chacha Nyaigoti Chacha. Hali kadhalika, hapa nchini Marekani tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda kutoka mji wa New York. Msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo haya unaweza pia ukayasikiliza moja kwa moja kupitia katika mtandao wetu wa voaswahili.com, na dakika thelathini za kwanza matangazo haya yanasikika kote kupitia njia ya redio wa washirika wetu waliopo maeneo mbalimbali, na hali kadhalika katika njia ya mtandao. Na sehemu ya pili, matangazo haya yatakuwa yakienda kwa njia ya mtandao pekee. Hivyo basi, wewe msikilizaji, pia una fursa ya kuweza kupiga simu na kuuliza swali au kutoa mchango wako kuhusiana na mada yetu hii ya leo tunayozungumzia ya mkutano kati ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mpinzani mkuu nchini humo Raila Odinga. Kwa kifupi tu ni kwamba kama nilivyosema, basi uh, Kenyatta na Odinga kwa pamoja wamekutana hii leo na wameahidi kuanza mchakato wa kutafuta suluhisho. Hatua hii imefikiwa, msikilizaji, ni baada ya uchaguzi mkuu wa marudio uliofanyika Oktoba 26 mwaka jana, ambao ulikuwa na changamoto na hatimaye kumpatia ushindi mkubwa Rais Uhuru Kenyatta kuwa rais wa Kenya. Uhuru Kenyatta na Raila Odinga walizungumza kupitia televisheni ya taifa baada ya mkutano wao wa kwanza wa hadhara tangu ufanyike uchaguzi mkuu uliopita. Vilevile ikumbukwe kwamba takriban watu 150 waliuawa kutokana na madhara ya uchaguzi uliokuwa na ghasia za kisiasa ambao awali ulipangwa kufanyika Agosti 8 na hatimaye matokeo ya mshindi wa urais kubatilishwa na jaji mkuu wa Kenya na kupelekea kuwepo uchaguzi wa marudio uliofanyika Oktoba 26. Wakati huo huo, mapema mwaka huu Raila Odinga alijiapisha kama rais wa wananchi na kukataa kumtambua Rais Kenyatta kama rais wa nchi ya Kenya baada ya kushinda uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Lakini leo hii watu hao wawili wamekutana pamoja kwa mara ya kwanza. Ni jambo zuri na jambo la kufurahisha, lakini ili kufahamu kwa mambo zaidi, hali ilivyokuwa na kile walichozungumza moja kwa moja, basi uh, tunajiunga na mwandishi wetu Kennedy Wandera. Yeye yupo katika mji wa Nairobi ili aweze kutueleza hali ilivyokuwa wakati wawili hao walipokutana pamoja, na hotuba zao zimepokelewa vipi na wananchi wa Kenya. Nam basi uh, hiyo ni hotuba vizu ya rais uh, Uhuru Kenyatta ambayo kama walivyosikia kwa kifupi, alikuwa anasema kuanzia leo wataanza utaratibu wa kuwaunganisha watu pamoja, kuzungumzia utaratibu uliosababisha mgawanyiko huu kutokea kati ya hao basi. Bmga, tunafahamu kwamba wewe pia ulikuwa unafuatilia masuala haya na ulikuwepo katika ardhi ya Kenya kwenye uchaguzi uh, yote miwili, uchaguzi wa awali na ule pia wa marudio. Hebu tueleze basi kwa kifupi uh, siasa za Kenya ma, na mpaka hapa tulipofikia hivi sasa. Nam mkamiti ni kwamba siasa za Kenya, na nimesikiliza jinsi ulivyofanya utangulizi hapo, ni kweli kabisa, kumekuwa na mzozo ambao umekuwa kwa muda mrefu, lakini tukianzia tarehe nane mwezi Agosti, ambapo mimi nilienda pale kama mwanahabari wa Sauti Amerika, nilikuwa kwenye harakati za Uh, kushughulikia uchaguzi, kuleta habari ambazo tulitumia hapa. Ni kwamba tangu wakati huo hali nchini Kenya haijakuwa, uh, ya kuridhisha uh, na kwamba kumekuwa na huo mvutano, ambapo wengi wa Wakenya wamekuwa wakiuliza je, Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wanaweza wakakutana ili kupunguza ile hali ya taharuki ambayo imekuwa ikitanda katika uh, maeneo mengi na hata kutishia uh, hali ya amani katika nchi hiyo, lakini kwa leo, wawili hao wamekubaliana kwamba kutaundwa sasa mpango wa pamoja wa kuangazia utekelezaji wa malengo ya pamoja ya viongozi hao wawili ambao utazinduliwa hivi karibuni, kulingana na taarifa hiyo ambayo imetolewa na vilevile. Vile Ikulu imetoa taarifa kamili jinsi rais Kenyatta na, na Raila Odinga walivyokubaliana eh, eh, katika mazungumzo yao hivi leo leo. Eh, kwa hivyo kama ulivyouliza mkamiti, ni suala ambalo wengi wanasema haikutarajiwa, haikutarajiwa kwamba wawili hawa wangekutana hivi leo, lakini wale ambao tumezungumza nao na kulingana na vile tunavyoona katika vyombo vya habari ni mkutano ambao umekaribishwa na baadhi ya Wakenya wakisema ni njia mojawapo ya kuonyesha kwamba hawa ni watu ambao wameamua kwamba Kenya ni, ni muhimu kuliko mtu binafsi umeona kwamba ni vyema Wakenya hivi sasa wakaungana wakawa kitu kimoja na kuondoa mgawanyiko uliopo ambao umesababisha madhara si tu ya vifo kwa binadamu, lakini pia uh, uh, uharibifu mwingine wa, wa miundombinu, nyumba za kuishi watu na kadhalika. na mkamiti, tulikuwa pia na sauti ambayo Raila Odinga alizungumza pale, eh, eh, kwa labda kwa lugha ya Kiswahili, iliwasikia naye alisema nini, kwa sababu tumemsikia Uhuru Kenyatta. Sawa basi, tuta, tuta kwenda kwa Raila Odinga baadaye kidogo, lakini hivi sasa tumefanikiwa kumpata mchambuzi wa masuala ya kisiasa uh, Chacha Nyaigoti Chacha kutoka huko uh, mjini Nairobi Kenya. Bila shaka Chacha, unanisikia hapo ulipo? Ndio nasikia, naam, yeah. Na, basi hebu uh, moja kwa moja kwa upande wako wewe, hatua uh, hii ya uh, viongozi uh, Raila Odinga rais wa Kenya yeah. Uh, kumradhi, hatua hii ya uh, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kukutana na kiongozi wa upinzani uh, uh, Raila Odinga, nyinyi kama uh, wachambuzi wa masuala ya kisiasa na wananchi wa Kenya mmeipokea vipi kwenu nyinyi, na inatoa mtazamo gani kwa taifa hivi sasa? Uh, hii, hii hatua tumeipokea kwa furaha na gelegele Kumbuka kwamba katika hiki kipindi cha Voice of America tumewahi kutoa kauli kwamba hii nchi inahitaji umoja, inahitaji mazungumzo na mjadala na kuweza kuwaleta watu pamoja na kuonyesha wananchi kwa ujumla na dunia nzima kwamba wakati watu wanapigania viti vya siasa, ni lazima baada ya viti hivyo kuwa vimepiganiwa kurudi na kuendeleza nchi yetu kwa pamoja, kila mtu akishika nafasi ambayo anatarajiwa kushika katika kuendeleza uchumi. Kwa hivyo hii hatua imefurahisha watu wengi, tumefurahi sana kwa sababu ndio tumekuwa tukiomba kwamba hii nchi, nafasi ambayo inaishikilia katika bara la Afrika, nafasi ambayo inaishikilia katika jumuiya ya Afrika Mashariki, haitakikani kiwe na mgawanyiko wa na mpasuko ambao unawafanya raia wengine karibu nusu asilimia hamsini misijihisi kwamba si raia ambao wanaweza kutarajia haki zao zote kwa ujumla. Kwa hivyo tunafurahi na, na tunatarajia kwamba hii tume itakayowekwa pamoja ya kuweza kufanikisha maafikiano yao itakuwa ni tume inayoleta mwafaka na amani na kuweza kuwarudisha Wakenya katika kujadili jinsi ambavyo wanaweza kutekeleza majukumu yao katika kuendeleza maisha yao ya pamoja. Lakini Chacha, uh, swala kama hili lilikuwa linatarajiwa na wengi, hata na baadhi ya wa Wakenya kuona kwamba uh, ni vyema viongozi hawa wawili wangeweza kukutana uh, mara tu baada ya uchaguzi wa awali au hata pengine ule uchaguzi wa marudio kufanyika. Imewachukua muda mrefu mpaka hivi sasa kuweza kukutana, je, pengine ni kutokana labda na shinikizo labda kutoka katika mataifa ya kigeni au uh, nini hasa nyinyi, kwa mtazamo wako wewe unachoweza kuzungumzia hapo? Mimi nafikiri mtazamo wangu, nina mitazamo miwili. Mtazamo mmoja ni kwamba wananchi wa Kenya wana haki ya wa kutarajia kwamba viongozi wao wajadiliana, lakini kama unavyotaja ni ukweli kwamba mikutano kama huu na maafikiano kama haya tuliyotarajia mapema, na hayakuwezekana na yanakuja kutokea wakati ambapo leo waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani anakuja hapa, na labda kuna shinikizo kutoka katika nchi za nje ambayo linasema kwamba bwana, hatuwezi mm -hmm. jadiliano kabla ninyi wenyewe hamjawa na umoja na mm -hmm. kuonyesha kwamba hii nchi ya Kenya inaweza kutegemewa, nafikiri inatanganya kidogo, lakini kwa kweli pamoja na kutanganya ni lazima tumsherekee, naam na, na, na mkamiti na na na uh, nam, kabla kama u wajazungumza ni kwamba haya umeyauliza yanajiri wakati uh, huyu waziri wa mambo ya nje wa Kenya wa Marekani amewasili nchini Kenya, wamekuwa akizungumza sasa hivi, na baadhi ya mambo yanayozungumzwa ni kwamba huenda Marekani kwa ni moja ya nchi ambazo zimechangia katika kweli kabisa ya tutarudi kwako kwa BMJ. Lakini jina langu Harrison Kamau, karibu sana wageni wetu. Lakini kuna msikilizaji George Ocheng, kabla hatujaendelea na wale wageni wetu George Ocheng yechangia kwenye uh, mjadala wetu, alafu kisha tutaendelea kuzungumza na wageni wetu. Asante sana mtangazaji wa idara ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwanza ni Ocheng George. Mimi nikizungumzia maswala kama haya ni kwamba kwa kweli Raila Odinga amefanya jambo la busara sana kuweza kuenda katika Ikulu na kuzungumza na rais wa sasa. Naam. na ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu Kenya inahitaji umoja zaidi, Kenya inahitaji umoja zaidi, na huo umoja hauwezi uletwa na upande moja, unaweza letwa na upande zote, na japo kuna wengi ambao pia hawajaridhika na hawajaridhika kwa sababu labda sababu moja ama nyingine, lakini hawastahili ku kulalamika, mm -hmm. kwa sababu kwa sasa mm -hmm. Raila hana deni ya mtu, na deni zote za watu alimaliza tarehe thelathini pale alipoapishwa peke yake bila mm -hmm. kiongozi yeyote walioungana nao. Asante sana asante sana George, kwa upande wako umesema kwamba Raila anaonekana sasa hana deni lolote na watu. Tutaangalia swala hilo pia kwa kina hata zaidi, lakini wakati huu hebu tumkaribishe mwanahabari wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera. Karibu sana kwenye live talk, Kennedy. Mkutano umefanyika baina ya viongozi hawa wawili, wewe uko Nairobi ambapo mkutano umefanyikia, hali ikoje ya kisiasa na miongoni mwa watu, mambo yanaendeleaje Nairobi? Hebu tueleze kufikia sasa. Nam hazo kweli, ni, ni, ni mkutano ambao umekuja kwa njia ya kushitukiza, maanake hamna yeyote aliyekuwa na utarajia huu mkutano, na bado Wakenya wanatoa maoni wingi. Sasa ni <tradu> wakati wa Kenya kuendelea mbele, lakini wapo pia wanaona kwamba huenda si mkutano ambao utairidhisha nchi kwa pamoja na kuwaleta Wakenya kwa pamoja, maanake watu wawili hawezi kukutana na kuenda Uh, kuamua kwamba sasa tufuate mkondo fulani, lakini pia nieleze kwamba uh, tuna taarifa kwamba huu kum mkutano umekuwepo, mazungumzo yamekuwepo kati ya Rais Kenyatta na Bwana Odinga na haya makutano, ha, haya, haya mazungumzo leo uh, ilikuwa kwamba waweze kukutana hapa katika hii uh, uh, Kenyatta ya Harambee na kukutana kwao kunaonekana kuwa ni sadfa tu, na kuwepo kujiri kuja nchini Kenya kwa uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, na tunaeleza waziwazi kwamba pia uh, huenda ni mazungumzo ambayo Rais Kenyatta alitaka wandani wake wasiwezi kufahamu kile kinachojiri kina, na vilevile Odinga hakutaka wandani wake pia waweze kufahamu kile kinachoendelea, na hivyo basi wanazungumza, uh, wanazunguzaiaoja <laughs> Inaona kuna tatizo la mawasiliano. Tutarudi tena hivi sasa. Hebu tumsikilize msikilizaji Sali Bunzali, sali kutoka Tanzania. Karibu uh, utoe mchango wako kuhusiana na mada tunayozungumzia hivi sasa. Asante sana. Asante sana kwa majina, mi naitwa Sali Bunzali, huwa anapatikana maeneo ya kata ya Kashishi hapa wilaya wilaya ya Kahama mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. E, mtangazaji katika mada yetu iliyoka mezani kwanza mimi nitoe shukulani za dhati sana kwa viongozi hao wawili, nazungumzia Raila Odinga na Uhuru Kenyatta. mm-hmm. Walichokifanya, nipende tu kutumia nafasi fupi kutoa pongezi kuingana na futi, po ongezi, za... Najua wazi kwamba mioyo ya Wakenya e, kwa pande zote ilikuwa inawaangalia hao wawili sasa aka kuja kufikia hatua kama hii, na nina imani, nina imani kubwa sana ya kwamba taifa la Kenya limekuwa na uhuru mzuri na linakuwa na amani nzuri. Pasabu, kwa sababu wanasema kwamba maafa wawili wanapokeana, lazima kuwepo na, na maumivu kwa upande wa, wa, wa watu wengine, tuzungumzia sasa nyasi lazima ziumie. Wao, najua wazi kwamba hawa viongozi wametumia busara sana kukaa meza moja ili hata kama kusukuma serikali kusukuma, kusukuma iwe ii na, na, na, na, na taratibu mzuri kuweza kuongoza, lazima pale Rais Uhuru Kenyatta atakuwa na miongozo mzuri kwa sababu mm -hmm, tofauti yake itakuwa ni, ni na Odinga e, ni, ni, shupavu ni kiongozi shupavu. Nadhani taifa la Kenya kuanzia sasa itakuwa ni miongoni mwa mataifa ambayo tutajifunza kwa siasa zinazotokana na mataifa yetu, hususan mabara yetu ya. Asante, asante sana sali bunzali, sali msikilizaji wetu huyo kutoka nchini Tanzania. Sijui kama profesa bado yupo. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, suala ambalo limeibuka profesa ni kwamba kuna hawa vigogo ambao vigogo wa upande hasa upande wa upinzani ambao hawakuonekana kwenye mkutano huo. Naona muda umekimbia, tuko karibu kuingia katika sehemu ya pili, lakini hili ni muhimu. Je, kumejulikana ni kwa nini hawakuhudhuria na wamezungumza lolote katika kusikiliza kwako ukiwa hapo Nairobi? Ha, wamezungumza kwamba wataendelea kujadiliana kama nasa, kama viongozi wa nasa, lakini upande mwingine ni kwamba wakati ule ambapo Raila Odinga aliapishwa akiwa mwenyewe na hawakuweza kuonekana, nafikiri alikuwa ameshaanza kupiga hatua kwamba anaweza kujadili mstakabali wa siasa katika hii nchi bila hakushirikisha wenzake, lakini jambo muhimu ni kwamba pande mbili hivi zimeweza kuongea, na nafikiri katika maongezi hayo na utaratibu ambao wataweka pamoja na kwa hivyo imebainika Profesa, imebainika kama yeye Raila Odinga akiwa kiongozi wa NASA ndio alienda pale akiwa na baraka za hawa vigogo wengine ambao ndio ameunda muungano wa NASA, na unajua kwamba kumekuwa na mtafaruku kati, eh, kati yao, wengine wakisemekana kwamba hawakuhudhuria ule uhapisho wake. Kwa hivyo eh, kwa kifupi tu walikuwa wamempa baraka ili kukutana na Rais Kenyatta. Inawezekana <coughs> walikuwa hawajampa baraka, lakini kwa sasa hivi hayo ni mambo ambayo yameshapitwa na wakati. Tuangazie kwamba leo viongozi wawili wa hii nchi wa wanaweza kukutana uh -huh. na kutupilia mbali tofauti zao na kuanza kujadili juu ya maisha ya wa Wakenya na namna ambavyo Wakenya wanaweza kuendeleza maisha yao katika siku zijazo, na hawa wengine wa NASA, viongozi na vigogo wa NASA watajumuika tu, watakuja kujumuishwa katika utaratibu ambao utawekwa na hao viongozi wawili. Nashukuru uh, Profesa Chacha Nyaigoti Chache aendelea kuwepo katika laini ya simu, lakini hivi sasa, hebu tumkaribishe msikilizaji ambaye atajitambulisha jina lake na kutoa mchango wake juu ya mada hii tunayozungumzia hivi sasa. Hello. Hello. Naam, karibu kwa, kwa live talk msikilizaji. okay, mimi naitwa Isaac Mutai na pia kutoka na Kenya niko na. mahali naitwa Nandi County karibu sana sanadls. Okay. sa. Sasa tu vile tumesikia habari hiyo ya uh, Raila kukutana na Mheshimiwa rais, tumepokea kwa hisia mseto sana, kwa sababu kuna wale ambao wanafikiria ya kwamba imekuwa ni swala nzuri ya kwamba tulete watu wakutane alafu Kenya ipate kuendelea vizuri, lakini kwa upande wa pili kuna wale ambao wanasema walikuwa wanajaribu kuangalia Uh, kupata ile inaitwa justice. Kwa hivyo, wakati ule mwingine, kuna watu walioumia katika maandamano walifanya vile, kwa hivyo hawatakaribisha suala hilo kwa uh, furaha. Tunashukuru sana kwa hivyo, hivyo ni vile watu wanaona wanaangalia, kwa wamepokea kwa hisia mseto. Kuna watu ambao wanafurahia na kuna watu ambao wamekatirika, kwa sababu wakati ule mwingine wanapitia shida sana. Asanteni sana, mimi ni Isaac Mkai. Asante sana Isaac kutoka huko Kenya. Basi msikilizaji, kwa sasa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk hivi sasa ambayo tulikuwa tunazungumzia mkutano uliofanyika hii leo huko nchini Kenya, kati ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga. Nakumbuka basi, washiriki walikuwa ni Profesa Chacha Nyegoti Chacha, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Kenya, pamoja na mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera wa Kenya. Basi awamu ya pili tutakuwa na washiriki hao. Tukutane huko, msikilizaji, ni katika kupitia voaswahili.com. na msikilizaji, uh, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na Live Talk hivi sasa ambayo inasikika kwa njia ya mtandao wa VOA swahili.com tukizungumzia uh, mkutano uliofanyika ghafla hii leo huko nchini Kenya, kati ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Hapa studio nipo na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka uh, nchini Kenya Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Vilevile tunaye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, na kutoka huko uh, mji wa New York tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda. Studioni hapa nina watangazaji wenzangu akiwemo Harison Kamau, vilevile naye BMJ Moridhi naitwa Mkamiti Kibayasi na moja kwa moja basi tunaanza kwako Harison Kamau. Asante sana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, moja kwa moja tumkaribishe Profesa David Monda akiwa chuo kikuu cha New York hapa Marekani. David Monda, wewe unaelewa siasa za Kenya vilevile vile uko hapa Marekani. Sasa hivi kuna ziara ya waziri mkuu ya wazi, uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson barani Afrika na asubuhi mapema tumeona viongozi wa upinzani na rais wamekutana. Je, kwako, kwa mtazamo wa mtu aliye nje ya Kenya, unaona kama kuna uhusiano wowote uh, bwana Tillerson uh, ni mwenyeji mkuu wa rais Trump. Kwa hivyo najua balozi wa Marekani kule Kenya bwana Godek kwa siku nyingi amekuwa akijaribu, uh, sana zaidi juu chini, ili waweze kupata uh, upatano au upatanishi kati ya uh, rais Kenyatta na bwana uh, Raila Odinga. Kwa wakati huu inaonekana ya kwamba uh, kazi yake imefua dafu, lakini kwenda mbele sijui kama wajumbe uh, wa, wa, wa, wa Jubilii na wale wa NASA wataweza kuja pamoja na kupata mstakabadhi ambao utaweza kutatua changamoto ambazo zinakumba Kenya. Kwenda mbele, itabidi tungoja tuone vile maneno yataelekea. Naam basi, uh, washiriki hebu hivi sasa uh, tusikilize baadhi ya matamshi ambayo aliyazungumza kiongozi wa upinzani uh, Raila Odinga huko Kenya wakati wa mkutano wake. Hii leo tumekuja pamoja na ndugu yangu Uhuru Kenyatta, tumeongea kwa kirefu na tumekubaliana ya kwamba tunataka kuunganisha Kenya iwe taifa moja, na tumesema mgawanyiko ambayo imekuwako Alivyokuharifu mkamiti msikilizaji, huyo ni Raila Odinga, kiongozi wa upinzani, katika kauli aliyoitoa leo mjini Nairobi, nje ya jengo la Harambe House ambayo ndio ofisi ya rais Uhuru Kenyatta. Nasikia tuna msikilizaji, lakini kabla hatujamkaribisha, niongeze tu baadhi ya mambo ambayo ni muhimu ambayo yamefanyika, ni kusema kwamba wawili hawa wakasema kwamba E, tu, wataunda mpango ambao utasimamiwa kwa pande zote mbili. Kuna huyu Balozi Martin Kimani ambaye atashikilia upande wa Rais Kenyatta, naye mshauri wa Raila Odinga anajulikana kama Wakili Paul Mwangi atamwakilisha ili kuleta mambo yote pamoja, yale maswala ambayo wamekuwa waki, uh, wakileta utata watayaleta pamoja na kuhakikisha kwamba wametafuta mikakati ya kuyatatua na ni mkutano ambao umefanyika wakati na tumesikia wengi wakieleza wakati Rex Tillerson naye akiwa anaingia katika ikulu na kuzungumza na rais Kenyatta. Tumkaribishe mgeni huyu a, alafu mkamiti, tuje kwako. Haya, msikilizaji Amiani Turbo wa Kenya, karibu uweze kuchangia mada yetu ya leo. Tunazungumzia mkutano kati ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya pamoja na mpinzani wake mkuu bwana Raila Odinga. Asante sana kunipatia hii nafasi. Ni amiani kutoka tarbo Kenya, Kakamega Kaunti. Mimi nimefurahishwa sana vile Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wamekutana leo. Unajua, siasa haina uhasama. Wakati mwingi watu huwa wanasema una uhasama, lakini naona siasa haina uhasama hata kidogo. Hakuna uadui wa kudumu. Kwa hivyo sisi kama wakenya tumefurahia huo huo mkutana warai tingine, wa rais na mpinzani wake. Halafu kitu kingine, labda niliwashauri wale wandani wa Uhuru Kenyatta na pia Raila Odinga waelewe kuwa lazima Kenya iwe ni kitu kimoja, ni lazima wapatanishe watu wote wa upande wote, halafu ndio amani ipatikane. Nakumbuka na kulikuwa kuna lawama ya Godek eh, Raila alikuwa anamlaumu Godek akisema sio vizuri alazimishwi uh, kuwa akutane uh, na Uhuru Kenyatta, lakini nafikiria matumaini ya Godek kwa wakati huu umefaulu, na naona ni vizuri Godek azma yake imewadia. Kwa so, hivyo kile kitu tunataka tu ni amani hapa ya Kenya, kukutana kwao kuleta amani upande wote, uhasama uishe. Asanteni unipatie nafasi Nam, asante sana George Amiani kutoka kule Tarbo nchini Kenya. Na sasa narudi kwako Profesa David Monda mara tena. Tumeona taarifa ambayo ilitolewa muda mfupi baada ya viongozi hao kukutana, kutoka kwa yule kiongozi aliyejitangaza kuwa kiongozi wa vuguvugu la NRM Miguna Miguna akiwa Canada, yeye amekasirishwa sana na kukutana kwa viongozi hao wawili, akisema kwamba Raila ni msaliti. Sasa swali ibuka ni je, yeye anavyosema kwamba Raila amesaliti, ni kwamba njia hiyo haikuwa sawa katika maendeleo ya nchi, ama kabisa alitaka upinzani ulikuwa ukishinikiza serikali uendelee? Unaonaje profesa hapa? Uh, kwa maoni yangu ndugu, uh, ni kwamba kwa jamii yoyote huwa kuna watu wenye to-wenye uh, fikra tofauti tofauti, kuna mirengo tofauti tofauti kwenye uh, chama cha uh, ODM kwenye NASA na bwana Miguna, kwa mfano na pia mchanganuzi mwingine anaitwa David Ndii, ni wale wenye msimamo hali mrengo wa ku wa wa, wa, wa kulia kabisa ambao wanakataa mazungumzo yoyote na serikali, wanasema ya kwamba lazima kuwe na uchaguzi mwingine leo, na hawataki upatanishi wowote. Lakini nafikiria pia ya kwamba kwenye chama cha NASA kuna wale wa mrengo wa kati ambao wana misimamo ya kuunga mkono mawasiliano kati ya NASA na kati ya uh, chama cha Jubilii. Kwa hivyo kwa bwana Raila Odinga enda kwake kwa ikulu kuu kwake inaashiria kwamba hajasema, lakini ametambua ya kwamba Rais Kenyatta ndiye raisi kwa vile yeye ndiye aliyeenda uh, ikulu kuu na kwanza mazungumzo sasa. Ndipo kazi za uh, wanasiasa wa upande wa Jubilee na wanasa sasa itabidi wafanye vuta ni kuvute, ili waweze kutatua shida za kijamii, na sana sana zile shida zilizoibuka wenye uchaguzi kuhusu uwazi na uhuru wa upigaji kura. Asante sana, uh, uh, Profesa David Monda, endelea kuwepo katika laini ya simu. Na vilevile msikilizaji, hivi sasa tunakusomea baadhi ya maoni yako uliotuandikia, uh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na mada tunayoizungumzia hivi sasa na moja kwa moja basi naanza kusoma wa ujumbe wa King Majuto wa Geita. Anasema hatua ya rais Kenyatta na Odinga kukubaliana iwe fundisho kwa wananchi, hasa ambao wamekuwa mstari wa mbele kufanya maandamano kwa kisingizio cha kuibiwa kura. Leo hii Kenyatta na Odinga wameondoa wa tofauti zao. Je, wale waliopigwa na kuumizwa inakuwaje? Namwona Aron Pandel anasema wa power family anasema kwamba viongozi hao wameamua kusuluhisha migogoro yao na kuweka tofauti zao kando, ni jambo njema ili kuunda Kenya upya. Fadhili Msonde anasema onyesheni uzalendo ili muwe kioo cha jamii waheshimiwa. Hakuna mbabe, amani inapong'oa nanga, zaidi ni kuishi kwa mashaka tu. Nimeipenda hiyo. Basi David Sengecha anasema huu ni mwanzo mpya na ni vizuri kabisa kwa viongozi hao kuacha tofauti zao nyuma, kwa mstaka, kujadili mustakabali wa maendeleo ya e, taifa la Kenya. Franki Matei wa Arusha, Tanzania, anasema kiukweli, tunawapongeza kwa kuonyesha uzalendo mbele katika kukutana kwao, tuna imani pia walio chini yao, nikimaanisha wafuasi wao, pia watakubaliana na kufuata mwongozo wao. Kweli kabisa. Maoni ni mengi sana, hayawezi yakamalizika, lakini nitamalizia na huyu Miraji mwana wa Kibinda anasema toka Morogoro, Tanzania: hizo ndizo siasa tunazohitaji Afrika. Ongezeni kwa maslahi ya wananchi, ubabe haufai, lengo ni moja tu, kujenga nchi zetu. Na, na pale mkamiti tukirudi kidogo kwa Profesa Monda, Monda vile alivyokuwa naeleza mm -hmm. Na, nimekumbuka tu moja ya masuala ambayo yamekuwa yakizua pia utata nchini Kenya ni kuhusu familia hizi mbili wakati wanaposalimiana pale nje ya Harambe House hivi leo wanaangaliwa. Kuna wale wadadisi wa maswala ya siasa, hususan wakiandika kwenye vyombo vya habari, wanasema hizi familia mbili zimeshikilia Kenya kwa muda mrefu, mrefu sana. Tangu, tangu siku za mm. Wakati walipo, Kenya ilipopata uhuru na imekuwa ni kama wanaita kwa Kiingereza dynasty na pia vile vile makabila yao hayale okay, makubwa, na hili limeleta gumzo kusema kwamba kumbe Kenya labda itakuwa ni vigumu sana kwa mtu ambaye hajatoka jamii kubwa kuweza kupata uongozi katika nchi ya Kenya, lakini muhimu zaidi hata, kama un, zaidi hata kuliko hilo Kamau, ni kwamba kuna huyu Barak Muluka. Huyu ni katibu mkuu, mmoja wa makatibu, maanake ni wawili, wa chama cha ANC. Siku tatu zilizopita alitoa kauli ambayo iligonga vichwa vya habari nchini Kenya kwamba wakati wa uwapisho wa Raila Odinga, yeye na wale kunradhi wale ambao ni vigogo wengine waliachwa wali uh, bila kujua kwamba anaenda kuapishwa na akatoa uh, ma, maswala akaibua ja, uh, akasema mambo ambayo yameibua mjadala mkubwa sana nchini Kenya. Kwa hivyo hili la leo la hawa kukutana uh, bila shaka hatujaona mwisho wake, manake kesho mm-hmm. Kutakuwa na mazungumzo kuhusu ni kwa nini amesalimia au amejitokeza peke yake Raila Odinga na kukutana na Rais Uhuru Kenyatta. Nam basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kwa njia ya mtandao wa uh, voa Swahili.com, na wakati haya yakiendelea, basi hivi sasa tunazungumza na Profesa Chacha Nyegoti Chacha ambaye yupo katika laini ya simu. Profesa, uh, kama tulivyosikia awali uh, hotuba kutoka kwa viongozi wote wawili hawa, uh, Rais Uhuru uh, Kenyatta pamoja na mpinzani wake Raila Odinga, je, matamshi yao pekee yanatosha kuwa suluhisho la kuona kwamba mgogoro wa kisiasa uliopo nchini Kenya umeisha ama ni masuala gani mengine ya ziada yanayotakiwa kufanyika kuanzia hivi sasa kusonga mbele, ili kuweza kuwakutanisha Wakenya na kuondoa kabisa migawanyiko iliyopo ya kisiasa? Nafikiri matamshi yao ni hatua ya kwanza, lakini wakaididika kufanya kazi kwa nguvu ili kuhamasisha wafuasi wao. Kuna wafuasi wengine wa pande zote mbili ambao ni sugu, ni masugu wakubwa sana, ndio wanafanya utekezi, na nafikiri wanahitaji kuwaambia kwamba hii nchi hahitaji wale watu ambao wanatoa mbiu za vita. Tunahitaji watu ambao wanatoa kauli ambazo zinaweza kuunganisha watu kuliko kauli zinazotenganisha watu. Kwa hivyo wafuasi wao wa karibu ambao wamekuwa na misimamo mikali itabidi wawaambie kwamba hiyo misimamo haituelekezi katika neema katika hii nchi. Hiyo ni namba ya kwanza. Namba ya pili, inafikiri nchi nzima kwa ujumla inahitaji kuangaliwa kwa makini, kwa sababu kuna sehemu mbalimbali katika hii nchi ambako watu, wananchi kwa mfano wanawake, watoto, uh, makabila fulani fulani yanajihisi kwamba utawala huu pamoja na haki pamoja na masilahi hayaupikii mashinani kule ambako wanaishi na tunahitaji kuzingatia matakwa yao na haki zao ili tuweze kusukuma hii nchi kwa pamoja kila mtu akijihisi kwamba anatambulika na haki zake azikifulimu nam profesa sijui kama tuko naye profesa monda pia bado yuko kwenye laini ya simu kwa kwa kifupi profesa monda sasa mkutano wa leo unaonyesha Uh, ni kama unaonyesha kwamba kuna mambo ambayo labda hawa wawili wata watapunguza ile ha hamaki ambao walikuwa nayo katika kuyataja na kutaka yatekelezwe. Kwa mfano, uh, Raila Odinga wakati wote huu amekuwa akisema kuwe na mageuzi makubwa katika tume ya uchaguzi na mipaka. unadhani haya ni baadhi ya mambo ambayo labda huenda wakasema kwamba hatutaki haya, kwa sababu iwapo yatafanyika basi e, Kenya itasambaratika na kwamba kufikia uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini e, na mbili kutakuwa na balaa. Nafikiria ya kwamba ndugu yangu, ni muhimu sana changamoto hii ya IBC Uh, yani, wale ambao wanasimamia uchaguzi lazima utatuliwe. Tusisahau ya kwamba hata ingawa Rais Uhuru Kenyatta ameshinda uchaguzi, kumekuwa na dukuduku na wasiwasi ya kwamba wafuasi wa mrengo wa NASA na pia wadadisi wengi wanashuku sana, ni kama kweli Uhuru Kenyatta alishinda au kulikuwa na kule uh, kuiba kwa kura kwa kura, kwa hivyo kwake ya lazima ionekane kwa uwazi ya kwamba ameshinda na kwa upande kwa wa, wa NASA na pia kwa upande wa Jubilee. Kwa hivyo kwenda mbele sasa, jambo ambalo lazima litasisitizwa ni hawa wajumbe wa NASA na wa Jubilee wataweza kukaa chini na kugeuza uh, miswada ya kikatiba, ili kuwe na uwazi na kura ziweze kupigwa, ili pengine, baada ya miaka mia moja ijayo, tusiwe na hizi shida kwamba taifa linaweza kwenda mbele au itakuwa ni ile ukurukakara ya kujaribu kupigania madaraka. Ikienda hivyo basi, tutajipata kuambalika hii hii na mwaka wa elfu mbili uh, ishirini na mbili pia, huenda pia kukawa na zile zile shida za upigaji kura na kutokuwa na uwazi kwenye huu ugaga wa, wa, wa kura na mvutano wa kisiasa. Naam, uh, Profesa Chacha nigoti Chacha narudi kwako sasa. Eh, wanasiasa katika siku za ambazo zimepita wameona kwa mfano... Profesa hey, Chacha unanisikiza? Unanipata? inaonekana <laughs> <laughs> kuna tatizo kidogo la mawasiliano <laughs> lakini lakini labda nirudi kwako tu Profesa Mona basi. E, imeonekana kwamba katika siku za historia, ama historia inatuonyesha kwamba wanasiasa hugeuka, wanatoa taarifa leo, kesho inakuwa ni tofauti. Kwa mfano, kuna wakati Raila Odinga walikwenda kupata maamkuli katika ikulu ya, ya Uhuru Kenyatta wakati ambao umepita, lakini baada ya siku moja wakatoa wa taarifa tofauti na makinyume na mkutano wao ambao ulidaiwa kuwa mkutano uliokuwa wenye uwiano. Sasa je, waona nini tofauti wakati huu ambacho kitawapa Wakenya imani kwamba mazungumzo ya viongozi hao wawili hayatabadilika? Nafikiria ya kwamba Wakenya lazima watapata watiti wa moyo maanake Raila Odinga na Uhuru Kenyatta ndio vigogo wakuu hawa, ndio fahali wawili wakuu kwenye siasa za Kenya. Kwa hivyo wamefanya jambo hili kwa uwazi, dunia nzima imeangazia. Bwana Tillerson anakuja Kenya. Uh, wanahabari wengi na dunia nzima watakuwa wakiangazia matukio kule Kenya, jambo ambalo litakuja kuzua balaa kule mbele. Nafikiria ni kama uh, bwana Kalonzo Musyoka, vyama vingine ambavyo viko kwa NASA, bwana Wetangula, bwana Musalia Mudavadi ni kama wameona kwamba bwana Odinga amewavalisha amewa chenga cha maudhi ya kwamba hakuwapeleka pamoja naye kwenda Ikulu. Inaonekana kwamba bwana Raila Odinga ameamua ya kwamba yeye uh, ataangazia njia yake mbadala. Kwa hivyo kwenda mbele, sijui pengine hawa uh, viongozi wengine huenda wakahama kuingilia chama cha Jubilii au wate, wajitenge na NASA na waamue ya kwamba wata, wata, watafanya uh, chenga zao pia za kisii na bwana Odinga. Kwa hivyo kwa wakati huu, inaonekana kwamba uh, itabidi bwana Raila Odinga na bwana Uhuru Kenyatta kwa dhati waweze mm -hmm, kufanya mazungumzo na wanasiasa ambao wanawaunga waweze kutatua hizi shida za kikatiba na kutokuwa na uwazi uh, kwenye uh, upigaji kura na pia hizi uhasama na kutokuwa na uwiano wa kijamii, na pia kuingiliwa kwa makoti na na majaji ambao wanajaribu za kisiasa kisi changamoto uh, nyingi na mbele, hawa vigogo wawili lazima watilie maanani maeneo haya. Asante sana uh, Profesa Monda. Basi ni rudi kwako uh, Chacha Nyaigoti Chacha, ukiwa huko mjini uh, Nairobi, Kenya, ulizungumzia kuhusu suala la watu sugu. Hawa watu sugu, ulikuwa unamaanisha ni watu wa aina gani katika, katika vyama hivi vya kisiasa? Na vile, vile ningependa basi ukazungumzia suala hili la msikilizaji wetu hapa, yeye anaitwa Wilson Waithiru Muchinju. Anasema kwamba sababu kuu ya Raila Udin kusalimu amri ni joto liloko upande wake. Vyama vyote ambavyo tanzu kwa hashtag NASA hawapatani, viongozi malumbano kudaiwa hivyo, hiyo ikaamua kwamba Raila Odinga kusaliti huo muungano. Chacha, unanisikia? nafikiri tumempoteza Chacha. Wacha tuzungumze na, na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Uh, tukisubiri hilo swali labda Chacha anaweza kulijibu iwapo tutampata, mm -hmm. Uh, swali la msikilizaji lakini Wandera, nilikuwa nazungumza hapo mwanzo kumuhusu huyu Baraka Muluka katika uh, mahojiano aliofanya na kituo cha televisheni hapo cha Citizen kueleza bayana kwamba kuna mvutano mkubwa sana katika muungano wa NASA, na nalileta hili kwa sababu yale ambayo yameshuhudiwa hivi leo, e, bado kuna wengi wanaosema inaonekana kwamba labda Raila Odinga mwenyewe angependa angependa kuwa mmoja wa wale ambao watasimama katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Najua wewe sio mchambuzi, lakini haya yanaelezwaje hapo ulipo? Maanake yanazungumzwa sana hasa kwenye mitandao ya kijamii. Hizi matamshi ya Barack Mluka yameonekana kuibua mambo ambayo huenda Wakenya hawakuweza kuyafahamu wakati Odinga alipoingia kule Uhuru Park na kupewa kiapo na wale wenzake kuweza kukosekana lakini katika chama hicho hicho bado kuna huyu mbunge anayeitwa Godfrey Osochi ambaye pia ni katibu mkuu wa, wa chama e hicho, naye akijitokeza akisema kwamba matamshi ya Baraka Muluka ni mojawapo wa njia za watu binafsi katika muungano, katika uh, chama cha ANP kinachoongozwa na Musalia Mudavadi, kwanza kumharibia jina Musalia Mudavadi, maanake uh, hawana ithibati tosha kwamba hayo ndio yaliyotokea wakati uh, wa kiapo hicho yamezungumzwa mno, yamezungumzwa mno, maanake hiki uh, chama Odinga anachokiongoza OGM wamejitokeza wakieleza kwamba uh, hawatavumilia matamshi kama hayo, maanake ni matamshi ambayo yanaonekana kumlenga bwana Odinga, lakini <laughs> tukio hili la leo ambalo Odinga amekutana na rais Kenyatta ni tukio ambalo viongozi ambao wako kwenye serikali ya rais Kenyatta, akiwemo naibu rais na wale viongozi wengine wa mabunge yote mawili, wamepokea taarifa hiyo wakieleza kwamba huu ndio mwanzo mpya wa kuweza kulijenga taifa moja. Lakini upande wa Odinga, wale vinara wenzake Musalia Mudavadi, Kalonzo Musyoka na Moses Wetangula nao pia wametoa taarifa kwa vyombo vya habari wakieleza kwamba hawafahamu kile kilichojiri kati ya bwana Odinga na rais Kenyatta na hivyo basi hawakuwa wamezungumza kwamba huenda Odinga atafika katika jumba la Harambe na kusisitiza kwamba tarehe kumi na, na mbili wiki ijayo wataweza kufanya mazungumzo, vinara wote wanne, kuhusu haya maendeleo ya kisiasa nchini Kenya. Kwa hivyo tunataraji kama huenda juma lijayo tunaweza kufahamu iwapo kuna yale ambayo muungano huu wa upinzani NASA utaweza kuyafikia, ili tunavyozungumza sasa, hiyo ndio kauli ali la hivi Wandera nilikuwa naeleza ni nani ambao wameteuliwa kusimamia kamati ambazo zitashughulikia mambo hayo. Huyu Ambassador Martin Kimani, balozi huyo akimwakilisha Rais Uhuru Kenyatta, inaonekana wanawakilisha viongozi binafsi. Huyu Paul Mwangi, huyu ninamfahamu ni wakili wa muda mrefu wa Raila Odinga, naye anawakilisha sasa. Inaonekana wanawakilisha watu binafsi na wala sio miungano, sio <laughs> tunaweza kusema sio Jubilee na wala sio NASA, ila ni ODM na labda chama ambacho ama muungano ambao, chama ambacho ni moja ya vyama vilivyounda Jubilee. Uh, je, inaonekana hisia kama hizo uh, kwa kifupi ni kweli kwa sababu inaonekana rais Kenyatta na Raila Odinga hawakutaka wale viongozi wa kisiasa kujihusisha katika mazungumzo haya, na nieleze pia uwazi kwamba uh, huyu msemaji wa Ikulu Manoah Esipisu wamenukuliwa na mojawapo wa magazeti wa wa wa wa humu nchini akieleza kwamba rais Kenyatta alikuwa amepanga kwamba alikuwa amepanga kwa na Raila Odinga hapo awali na wakaweka kwamba wataweza kukutana leo. Kwa hivyo ni kitu ambacho kimepangwa kwamba wataendelea kuzungumza leo, wamekuweka kuzungumza, ambapo leo wamekuweka upeupe. Basi ni jitihada hizo za rais Kenyatta kuhakikisha kwamba hawa viongozi wanashirikiana kuhakikisha kwamba Kenya inafikia malengo ambayo yataboresha maisha ya wa watu wake. Kwa hivyo kulengwa kwa hawa wanasiasa ni ishara tosha kwamba mazungumzo haya ni binafsi kati ya rais Kenyatta na, na Raila Odinga, maanake huyu Martin, ambasada Martin na huyu huyu Paul Mwangi, hawa ni wandani wa viongozi hao wawili, na wanahisi kwamba mazungumzo haya yatakuwa kati ya hawa viongozi wanne, na hivyo basi wanasiasa hawatahusishwa. Manake mara nyingi wanasiasa wanakuhusishwa katika mazungumzo kama haya, yafanya kuwa mazungumzo ambayo yana misimamo mikali. Aha, asante sana Kennedy Wandera, profesa Monda, naona muda nao unaendelea kukaribia kumalizika, lakini kabla hatujaondoka kuna mkutano ambao wale vigogo wengine wa NASA yani Kalonzo Musyoka na wenzake wamesema kwamba walikuwa wamepanga kuwa na mkutano tarehe kumi na mbili ni Jumatatu, kuhusiana na mikakati ya NASA. Sasa tukio la leo ama jambo lililofanyika, je, linaoneshana kana kwamba hawa viongozi wa NASA wanavuta kwa upande mmoja, kwa sababu hao wanasema walikuwa na mkutano wa Jumatatu. Je, unaona kama mkutano wenyewe sasa utawezekana? Raila tayari amesema yeye tofauti zake ameziweka kando na wale wanadai kwamba hawakujua kuhusu mkutano wa leo. Unaonaje kuhusu ameonyesha madharau eh, ya yakiameonyesha kwa kwamba yeye ndio yeye ndio baba yeye aea kubadiliana na yake. Kuna tatizo kidogo, tuna tatizo kidogo, Profesa. Labda tutaona kama tunaweza kupata, ingawa tuko karibu kutamatisha matangazo haya mkamiti Nam basi, kabla ya kusonga mbele na kutamatisha matangazo haya, ni vyema basi tukasoma tena ujumbe miwili mitatu kutoka kwa msikilizaji aliyotutumia kwa njia ya SMS. Nikianza naye Hussein Luhinda wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, ukitaka kujua unafiki wa viongozi wa siasa ndio huu. Ndugu zetu wengi wamepoteza maisha kwa kukatishwa maisha yao, eti leo hii huyo huyo aliyesusia na kusema hatambui serikali ameenda mwenyewe na kuweka tofauti zao pembeni. Na sisi je, tuliopoteza ndugu inakuwaje? Daniel Masugu wa Tarime, Tanzania anasema, ni hatua hali ya juu sana na ni fundisho kwa watawala wengine kwamba wajue siasa sio uadui wa kudumu. Emmanuel Charles, uh, wa Makei anasema siasa mchezo mchafu siku zote. Wakenya wanateseka kwa ajili ya wanasiasa wakitafuta wao kwa wao. Leo hii wameamua kulijenga taifa pamoja, ni jambo la kufurahisha, lakini pia bado vidonda vitaendelea kuwepo. Kweli kabisa, Mkamiti, mengi yamechochewa na tukio la leo ama mkutano wa viongozi hao wawili, mm -hmm. Na kwa hakika kila mmoja anatazama kwa kina na kwa karibu kuona hasa, pia baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje mm -hmm. wa Marekani ambayo wakati wote tutaelezewa naye, pia ametoa taarifa gani kuhusiana na. Naam, wakati tukija hapa studio, kabao walikuwa wanafanya kikao na wanahabari mm -hmm. waziri huyu wa mambo ya nje wa Marekani na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma wamefanya kikao na wanahabari, baadhi ya maswali yalihusiana na yale ambayo wamekutana na kuzungumza hivi leo, lakini muda uh, ndo huo. Kama na BMJ, kama tunavyojua, wakati mwingi huwa kuna karamu kiongozi kama huyo akishatembea. Sasa, kwa vile uh, kiongozi Raila Odinga na rais wameuiana kwa njia fulani, wewe, kwa maoni yako, kama mtu ambaye amehudhuria dhifa nyingi, unaona kama kwenye karamu itakuwaje? Sina habari itakuwa vipi, lakini Wandera atatueleza kama Raila Odinga atakuwa kwenye karamu eh, hiyo mm -hmm. na watakula chakula hicho kivipi, iwapo watakula pamoja namu. Lakini yote haya, msikilizaji, utaweza kupata mengi ikiwa utaingia kwenye ukurasa wetu ama mtandao um, wetu www.voaswahili.com na msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha Live Talk, uh, kwa siku ya leo ambapo tulikuwa tukizungumzia mkutano kati ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa BMJ Muridhi. Jina langu Harison Kamau. Hali kadhalika kulikuwa kuna washiriki katika laini ya simu, Profesa Chacha Nyegoti Chacha kutoka kule Kenya na mwandishi wetu Kenedi Wandera wa mjini Nairobi. Hapa Marekani pia tulikuwa naye Profesa David Monda kutoka mji wa New York. Shukran kwa kutusikiliza na wikendi njema.