Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. saa saba kamili hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Akiwa ziarani nchini Kenya, waziri wa Marekani wa mambo ya nje Rex Tillerson amesema kuwa amejadili na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta suala la kuheshimu demokrasia na uhuru wa vyombo vya habari. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters, Tillerson amemwomba Rais Kenyatta kurekebisha baadhi ya mambo ikiwemo kuzifunga televisheni huru na kuheshimu uhuru wa mahakama za nchi. Naamini kwamba viongozi wa Kenya wamesikia wito wangu na watatafakuri mambo niliyozungumza nao, sababu uhuru wa vyombo vya habari ni jambo la amana kwa kuzingatia demokrasia, ameeleza Rex Tillerson. Na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta mapema leo amemtaja kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuwa ndugu yake huku akiahidi kuanza mikakati ya pamoja ya kuleta watu pamoja baada ya uchaguzi wenye utata kufanyika mwaka uliopita. Wakati viongozi hao wakisimama kwenye lango la ofisi ya rais, Odinga kupitia televisheni ya kitaifa amesema kuwa wakati umefika wa kuondoa tofauti zao. Hiyo ni mara ya kwanza kwa viongozi hao kuonekana pamoja baada ya uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26. Kenyatta na Raila wamekubaliana kubuni ofisi ya mashauriano kwa nia ya kutatua migawanyiko, malalamishi kutoka viongozi wa upinzani, ukabila na ufisadi, taarifa imesema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo imekuja wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ambaye tayari alikuwa ziarani huko Nairobi akitokea mjini Addis Ababa. Mnaendelea kuifuata Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania ameonya hii leo kwamba mtu yeyote atakayeshiriki kwenye maandamano yasiyo halali atakamatwa, akiapa kutoruhusu mageuzi yake ya kiuchumi kuvurugwa vurugwa na maandamano ya barabarani. Rais Magufuli anasema baadhi ya watu wameshindwa kushiriki katika siasa za halali na wangelipenda kushuhudia maandamano ya kila siku, hivyo anasema waache waendelee na wataona yeye ni nani. Kiongozi huyo alikuwa akizungumza mjini Chato, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasema msaada wa dharura kutoka kwenye msafara wa malori 13 uliwasili mapema leo katika mji wa Duma huko Siria, kaskazini mashariki mwa Damascus, wakati mapigano yaliposimamishwa. Shirika hilo la kimataifa la Msalaba Mwekundu limesema shehena ya chakula na mahitaji mengine kwa ajili ya watu elfu kumi na mbili ilishushwa mjini Duma, mji mkuu na maarufu katika wilaya inayoshikiliwa na waasi wa huta huko mashariki. Msafara huo ulianza kuingia katika wilaya ya huta mashariki ulizingira ambapo mapigano yamesimamishwa mapema leo, lakini ilishindikana kushusha shehena hiyo kutokana na mashambulizi ya anga katika eneo hilo. Ali Al Zatari, mratibu wa Umoja wa Mataifa, amesema vizuizi vipya vimekuwepo ili kuhakikisha usalama kutoka pande zote ikijumuisha shirikisho la Rasia na viongozi wa chama tawala cha kikomunisti cha China wanatarajiwa kwa urahisi kupitisha marekebisho ya katiba hapo Jumapili yatakayompa madaraka zaidi kiongozi mwenye ushawishi mkubwa Xi Jinping, pamoja na kuweza kutawala kwa muda wote ao atakao ao hata kuwa rais wa maisha, ingawa pendekezo hilo la kuondoa muda wa mihula kiongozi anaweza kutawala, limezusha utata mkubwa ndani na nje ya nchi, lakini hakuna dalili zozote za upinzani ndani ya chama au hata wasiwasi miongoni mwa wajumbe wa Baraza Kuu la Wananchi, ambalo daima huidhinisha yale yanayokubaliwa na viongozi. Wakati wa kikao cha kutathmini mapendekezo yanayotaka kurekebishwa wiki hii, wajumbe wengi walimsifu kiongozi huyo pamoja na mageuzi hayo. Zilikuwa ni habari za dunia zikiletwa kwenu na mipate kinuimana. Wakati huu nawaacha na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia mkutano wa kushtukiza baina ya kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta, na katika sehemu ya pili tutaangalia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, barani Afrika, ambapo hivi sasa yuko nchini Kenya. Karibu, mimi ni Idi Ligongo Nam kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Kenya. Katika hali ambayo haikutarajiwa, leo hii Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amefanya mkutano na kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga. Viongozi hao wawili wana historia ndefu ya uhasimu wa kisiasa ulioanzia kwa wazazi wao Baba wa Uhuru akiwa ni rais wa kwanza na baba wa taifa la Kenya, mzee Jomo Kenyatta, na Jaramogi Odinga baba wa Raila Odinga aliyekuwa makamu wa rais na baadaye kuwa kiongozi wa upinzani kwa, kwa serikali ya Kenya wakati wa kipindi hicho. Lakini mkutano wa huu leo ulikuwa ni wa kwanza kwa viongozi hao kukutana uso kwa uso toka uchaguzi uliokuwa na visa vingi wa Agosti 8 hapo mwaka jana ambao ulirudiwa Oktoba 26 baada ya mahakama kuu kubatilisha matokeo ya uraisi ambayo yalimtangaza rais Uhuru Kenyatta kama mshindi wa uchaguzi huo. Kile kinachoelezwa ni kuwa ajenda ya mkutano huu ni namna ya kuliunganisha taifa lililogawanywa na uchaguzi mkuu wa hapo mwaka jana. Hapa studio nipo na mwenzangu BMJ Muridhi. Sasa BMJ, moja kwa moja, labda tuanze kuliangalia swali hili uh, kwa undani hasa, na tuangalie kwamba tumefika vipi hapa tulipo. Kwa nini huu mkutano unaonekana kuwa ni wa msisimko mkubwa na muhimu sana uh, kwa siasa za Kenya? Asante uh, sana, Idi Ligongo, kunikaribisha kwa undani. Kwa hakika utangulizi wako hapo unajibu swali hilo kwa namna moja au nyingine, kwa sababu kama ulivyoeleza, ni kwamba kumekuwa na mchakato mrefu wa muda mrefu tangu tarehe nane mwezi Agosti mwaka uliopita wa mwaka wa elfu mbili kumi na saba uchaguzi uliofanyika uh, ukabatilishwa na mahakama kama ulivyoeleza, uh, kukarudiwa tena. Uchaguzi ule ukafanyika tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba. Utakumbuka, Idi Ligongo, mimi nilikuwa kule Nairobi wakati wa chaguzi zote mbili hizo, na baada ya hapo ikatokea kwamba kulikuwa na mvutano mkubwa kati ya rais Raila Odinga huyu kiongozi wa NASA na vilevile vile rais Uhuru Kenyatta. Walipopelekana mahakamani, mahakama nayo ikaamua kwamba kwa mara ya pili, wakati waliporudi kwenye mahakama wakaeleza waka, mahakama ikaamua kwamba Raila Odinga alikuwa ameshindwa na Uhuru Kenyatta licha ya kwamba Raila Odinga mwenyewe alikuwa amejiondoa alikuwa amejitoa kwenye uchaguzi wa pili, hakushiriki kabisa, akiwa ha, pamoja na wale ambao ni vigogo wengine au wenzake katika muungano huo wa NASA wakichukua misimamo tofauti tofauti. Na moja ya maswala muhimu sana, Idi Ligongo, na ambayo nikiangalia katika vyombo vya habari hayazungumziwi sana, ni baadhi ya mambo ambayo Raila Odinga alikuwa anasema ni lazima yafanyike kabla ya uchaguzi huo ha, kurudiwa na kukubalika kwamba ni uchaguzi uliofanywa kwa njia iliyo halali. Walikuwa wanasema kwa, kwa kimombo wakati huo irreducible minimum. Yani, kuna mambo ambayo ni lazima yafanyike eh, kabla ya uchaguzi kufanyika, lakini uliendelea na ukafanyika, na mahakama ya juu, mahakama kuu nchini Kenya ikaamuru kwamba eh, mchakato ulienda jinsi katiba inavyoruhusu mchakato uendelee, na tarehe thelathini mwezi wa kwanza ni tarehe muhimu sana hii. Idi ligongo ndiyo ilikuwa inajulikana kama siku ya uapisho wa baba baba. Utamjua huyu ni Raila Odinga, na jina hilo la wengine wanalitumia kwa utani, wengine wanamchukulia kama ni kiongozi mkuu, wanamuita baba. Sasa alipojiapisha hili limeleta mtafaruku mkubwa na kukatokea shinikizo nyingi sana kutoka mbali mbali, kutoka kwa maeneo mbalimbali kutoka kwa nchi mbalimbali Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika, mataifa mbalimbali, hususan ni kutoka upande wa magharibi wakitaka hawa wawili wakutane ili e, kupatikane e, nam, namna ya kuweza kusuluhisha mzozo huo mkubwa ambao inaaminika kwamba umekuwa umeligawanya taifa kwa pande mbili, nusu kwa nusu. Na asante sana BMJ Muridhi kwa kulieleza hilo, uh, kutufahamisha kile ambacho kimesababisha mkutano huu wa leo kutokea na kuonekana kwamba ni muhimu sana, uh, katika kuelekea uh, uchaguzi baada ya uchaguzi wa Kenya ambapo uh, makundi mbalimbali mbali, uh, haki za binadamu yametamka kwamba kuna baadhi ya watu walipoteza maisha yao. E, kundi la Human Rights Watch, ambao lenyewe lilitoa ripoti yake kama majuma mawili yaliyopita ilieleza kwamba takriban watu zaidi ya 30 waliuawa e, katika uchaguzi wa pili ambao ulifanyika Oktoba 26 ya mwaka jana. Na kama tulivyodokeza hapo awali, uhasimu wa Uhuru Kenyatta na Raila Odinga umeanzia toka uhuru wa Kenya, yani familia ya Kenyatta na Odinga zimekuwa zikigo ya utawala wa Kenya kwa kipindi kirefu sana. Na kati ya yale ambayo yamezungumzwa na bwana Odinga hii leo ni kuhusu kumaliza tofauti ambazo ameeleza kuwa zimekuwa zikiwatofautisha kwa zaidi ya vizazi vinne. Kwa upande wa Rais Kenyatta, yeye ameeleza kwamba wamekubaliana kuweka masilahi yao pembeni. Uh, na kutanguliza ya Kenya na Wakenya kwanza. Wamekubaliana kushughulikia kwa pamoja programu ambazo zinalenga uh, vita dhidi ya rushwa, tofauti na upinzani wa kikabila, kutokuwa na maadili ya kitaifa na mgawanyiko uliopo hapo nchini Kenya, ambapo katika kushughulikia hayo wameunda kikosi kazi kitakachosimamiwa na mwanasheria Paul Mwangi na balozi Martin Kimani. Wamekubaliana kushughulikia masuala hasi yanayochochea ukabila. Baada ya kuzungumza, viongozi hao hawakujibu maswali yoyote kutoka kwa wanahabari, na kama ilivyo wakati wa bwana Odinga kujiapisha hapo uh, Januari thelathini viongozi waandamizi wa, wa muungano wa NASA na mzungumzi a Musali Abudavadi, Kalonzo Musioka na Moses Wetangula hawakuwepo hii leo. Sasa, BMJ, taarifa zinasemaje? Je, huu ulikuwa ni mkutano uliopangwa ama ni wa hafla? Kwa hakika, Idi Ligongo, hakuna mtu ambaye nimezungumza naye au hata wale wanaoandika na kuzungumza kwenye vyombo vi, vya habari ambao wanasema kwamba mkutano huu ulikuwa umepangwa kwa kupangwa, maanake ni kwamba kupangwa jinsi ambavyo watu walijua kwamba utafanyika, bila shaka ulipangwa kwa sababu hawa wawili walizungumza, lakini umepangwa, kama umepangwa, umepangwa kwa njia njia ya ya siri siri sana, na ukitaka kujua ni njia ya siri kabisa, taarifa imetoa Lewa muda mfupi uliopita na hao umewataja hapo, vigogo wa NASA Musalia Mudavadi, Moses Wetangula na Kalonzo Musyoka, uh, wamenukuliwa na gazeti la Daily Nation wakieleza kwamba wao wamesikia habari hii kuhusu mkutano huu, wameiona kwenye runinga, kwenye vyombo vya habari nchini Kenya, na kuona kwenye magazeti. Hawakujua chochote eh, kuhusu mpango wa mkutano kati ya Raila Odinga na, na Uhuru eh, Kenyatta na, na pia idi ligongo muhimu sana hawa wawili ambao umewataja, ambao wataongoza Uh, jopo uh, hilo la litakalotatua jaribu kutatua uh, mzozo huu hao wawili wanaonekana ni, uh, ni watu ambao ni wandani wa kibinafsi wa hawa vigogo wawili. Huyu Paul Mwangi ni wakili wa muda mrefu wa Raila Odinga kibinafsi na huyu naye uh, nani Balozi Martin Kimani anajulikana ni, ni rafiki mkubwa wa Uhuru Kenyatta. Sasa inaonekana ni kama ni kama watu binafsi ambao wamekutana, lakini bila shaka Raila Odinga anasimamia chama kikubwa pia cha upinzani kinaitwa ODM pale Kenya na Uhuru Kenyatta anajulikana ni wa Jubilee. Kwa hivyo tutaona itakuwa vipi. Naam uh, umegusia suala la uh, taarifa kwenda kwa wanahabari ambayo imetolewa na hawa viongozi waandamizi wa muungano wa, wa NASA, Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi na Moses Wetangula kwamba wenyewe walipata habari hizi kupitia vyombo vya habari. Lakini pia katika taarifa hiyo, wakihitimisha eh, wamesema Jumatatu tarehe 12 mm -hmm. eh, watafanya mkutano eh, na pengine tutarajie kusikia kile ambacho watakieleza. Eh, pengine inaweza ikawa ni hali nzuri, Si hali nzuri vilevile vile kwa haya mazungumzo ambayo yamefanyika uh, katika uh, eneo la Nairobi baina ya Rais Uhuru mm -hmm. Kenyatta na Raila Odinga, lakini mwanasheria Miguna Miguna ambaye alifukuzwa nchini Kenya na kupelekwa nchini Canada na serikali ya Kenya yeye amemshutumu kiongozi wa NASA Raila Odinga kwa kuwasaliti wa Kenya na kukubali kukutana na kuzungumza na Rais Uhuru Kenyatta. Katika taarifa yake kwenye ukurasa wa Facebook, Miguna amesema, uh, mazungumzo ya kustajabisha ya Bwana odinga uh, yanasaliti harakati za kupata haki katika uchaguzi na hayawezi kukubalika. Ameshutumu vilevile, amemshutumu vile vile utawala wa Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake uh, wa rais William Ruto na kuuita si halali na ameahidi kwamba licha ya usaliti wa Raila Odinga, yeye ataendelea kupambana kutafuta haki e, katika uchaguzi. Sasa BMJ Mridhi, kwa upande wa wananchi wa kawaida, mpaka sasa wanaeleza nini juu ya mkutano huu baina ya Rais Uhuru Kenyatta na Bwana Odinga? na maoni ni, ni tofauti tofauti, inategemea pia Idi kwamba unauliza swali, unamuuliza nani. Kwa sababu wale ambao ni wengi wa, wa, wa wale ambao ni wafuasi wa wa muungano wa NASA e, baadhi yao wanasema wanaunga mkono jinsi ambavyo Raila Odinga amekutana na Uhuru Kenyatta. Lakini mapema leo nilikuwa natizama baadhi ya vyombo vya habari kule Kenya, wengi wengine nao wakieleza kwamba wakubaliani na msimamo ambao amechukua Raila Odinga, hususan kwa sababu ya swali hilo ulikuwa umeuliza, kuhusu je, mkutano huu ulikuwa umetayarishwa. Hawakujua kwamba kulikuwa na mkutano kama huo, na wanaona kama kama anavyosema anavosema miguna miguna kwamba Raila Odinga ni msaliti e, wa chama wa muungano huo wa NASA pamoja pia na chama cha uh, ODM. Na nikimalizia, hidi ni vizuri pia tutaje kwamba mchakato wote huu unaangaziwa hususan na wale ambao ni wachambuzi wa masuala ya siasa kwamba unaelekea katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili sasa haijulikani iwapo raila odinga mwenyewe atasimama katika uchaguzi huo au atampisha mmoja wa wenzake ambao wamekuwa wameshikana katika muungano huo wa na nasa kwa hivyo maoni ni tofauti tofauti eh, wale wa hususan jubili, wale wanachama wa jubili wengi wao wanaunga mkono kukutana uh, kwa raila na uhuru na kenyatta wakisema kwamba huu sasa utaleta uh, italeta muungano au uh, mustakabali mzuri kwa taifa la kenya na kwa mujibu wa yale ambayo yameandikwa na mtandao wa gazeti la The Nation, e, maarke lenyewe lilinukuu watu mbalimbali mbali. E, lilianza na mchambuzi wa siasa na mshauri wa NASA Josefu Simeka. Uh, yeye amesema uamuzi wa kufanyika mazungumzo hayo uliwasili mara tu baada ya kiapo cha Bwana Odinga hapo Januari 30 mwaka huu, na hapa inaonekana kuna jambo ambalo pengine linaweza likafuatiliwa kwa undani zaidi. Amesema mkutano huu una lengo la kupunguza mgongano wa kisiasa uliopo nchini Kenya, licha ya kuhakikisha kwamba NASA itaendelea na harakati zake licha ya kuwepo kwa mkutano wa leo hii baina ya Rais Uhuru Kenyatta na Bwana Raila Odinga. Askofu mstaafu Benea Salala Okumu komo yeye amepongeza mkutano huu na kusema kwamba umekuja katika wakati mwafaka. Amewataka viongozi wa chama cha Jubilii na NASA kuunga mkono juhudi hizi eh, lakini vilevile gavana wa Homa Bay Cyprian Awiti amesema eh, hali ya kukutana viongozi hawa inaleta amani na kuwaunganisha watu eh, na watu inabidi sasa hivi wajikite zaidi katika masuala ya maendeleo. Vilevile vile kwa baadhi ya wakazi wa a, Tharaka kaunti e, ya Tharaka Nithi e, wamesema wenyewe kwamba ni jambo jema la kuleta E, muungano umoja katika nchi licha ya kwamba hili wenyewe wanaliona kwamba ni usaliti e, kutoka kwa Bwana Odinga, na kuna mmoja ambaye akiandika katika kwenye ukurasa wetu, mtandao wetu wa www.voaswahili.com amesema kitu ambacho kina kina umuhimu hapa, akisema kwamba anadhani kwamba hii imetokea kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa Marekani, na kama unavyosema katika sehemu ya pili utakuwa unaangazia ziara ya Rex Tillerson, kwamba huenda huenda amechangia mkutano um, huu wa leo nam BMJ. Wakati tunasubiri kuungana na mwanahabari wetu wa uh, Nairobi kutufahamisha kile kinachoendelea, maanake tunafahamu uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson yupo uh, nchini Kenya hivi sasa, t tukaendelea kuliangalia hili swala. Sasa BMJ, ulikuwepo wakati wa uchaguzi, umefanya mahojiano na viongozi mbalimbali uh, wa upinzani, wa, wananchi wa kawaida halikadhalika wanasiasa wa chama tawala Jubili. Je, hili linaonekana ni mwisho pengine wa uh, vuta ni kuvute baina ya familia hizi kubwa mbili uh, familia ya Odinga na familia ya Kenyatta? Naam, ili swali kama hilo kulijibu inategemea pia unaangalia kutoka kwa upande gani. Kuna watu ambao unajua Raila Odinga kwa mfano wakati wanakutana wamesema uh, uh, uh, uh, Rais Uhuru Kenyatta amemuita kaka yangu. Na kisa na maana ni kwamba huyu ni mtu ambaye kama ulivyoeleza katika jamii ya Waluo kwa mfano, anapewa heshima kubwa sana ilitoka kwa baba yake, akatunukiwa na baba yake kabla hajafa. Kwa hivyo wale wanamchukulia kama ni mtu ambaye ni wa hadhi ya juu. Sana. Kwa hivyo uh, katika kusema kwamba kumaliza uh, uongozi wa Raila Odinga katika hasa jamii ya Waluo, hiyo itachukua muda mrefu, labda wakati atakabidhi mtu mwingine, na ndio sababu unaona kwamba uh, vile uh, siasa zinapochacha katika nchi ya Kenya, jamii hizo mbili zinakuwa ziko katika mstari wa mbele ya Waluo na Wakikuyu, zile ni jamii kubwa sana, na swali hilo limeulizwa sana kama kuna namna yoyote ambayo itapelekea uh, jamii mtu kutoka jamii ndogo kama mimi natoka jamii ya Mbere ambayo ni ndogo sana, kama kitakuwa wakati mmoja kwamba mtu kutoka jamii kama hiyo awe rais wa nchi ya Kenya. BMJ Murithi, shukran sana kwa kuwa nasi na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. E, tutakaporejea tutaungana na mwanahabari wetu Kennedy Wandera ambaye yupo jijini Nairobi kufahamu kile kinachoendelea katika ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson anaendelea na, na ziara yake ya Afrika ambapo mara baada ya kuzuru nchi za Ethiopia na Djibouti hivi sasa yupo E, nchini Kenya ambapo kwa taarifa ambazo zinaeleza kwamba ameshakutana e, na viongozi wakuu wa nchi na amezungumza maneno mawili matatu juu ya ujumbe wa Marekani kuelekea katika mataifa ya Afrika. Mwanahabari wetu Kennedy Wandera yupo Nairobi, Kenya ambaye atatupa kwa undani kabisa yale ambayo yameelezwa na waziri huyu wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson. Kenned Wandera, tupashik nini hasa ambacho kimeshaelezwa na hali ikoje hivi sasa hapo? Uh, asante sana Idi. Kweli uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amewasili uh, nchini Kenya na tayari amefanya mazungumzo na rais Uhuru Kenyatta katika ikulu ya, ya ya Nairobi hapa jijini Nairobi na vile vile ameweza kwa muda mchache ambao umetamatika ameweza pia kufanya mazungumzo na kuzungumza na vyombo vya habari na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma. Na wakati akizungumza katika kikao mbele wanahabari na na uh, waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma, uh, huyu Rex Tillerson ameeleza wazi kwamba amefurahishwa mno na kitendo cha Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga kukutana na kuhitimisha ule mkwaruzano ambao umekuwepo wa kisiasa. Na vile vile amesisitiza kwamba Kenya ni mshirika wake wa karibu mno katika uh, mahusiano yake, na hivyo basi wataendelea kushirikiana katika uh, katika nyanja tofauti tofauti kama vile kabiliana na ugaidi, kudumisha amani na usalama nchini Kenya na vilevile kukuwepo na na, na, na uimarishaji wa demokrasia na uongozi bora katika taifa hili, na kusisitiza kwamba Marekani itaendelea kufanya kushirikiana na Kenya kwa sababu Kenya imekuwa mshirika wake wa miaka mingi. Lakini yale yaliyozungumzwa na kati yake na Rais Kenyatta, hatujaweza kujua ni kipi walichoweza kukizungumza, lakini tunataraji kwamba tutaweza kujua ni kipi hiki ambacho kimeweza kuzungumziwa kati ya Rais Kenyatta na Rex Tillerson, labda kabla ya kwenda mbele kuangalia zile uh, ajenda za Marekani ambazo zimeelezwa na waziri huyu e, je, taarifa ambazo zipo uh, bwana Uhuru uh, bwana Raila Odinga alikuwepo katika uh, mkutano huu wa uh, kumkaribisha uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani hajakuwepo, haja aliyekuwepo, ali ni Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto na ujumbe wake huku Rex Tillerson akiwa na balozi wa Marekani humu nchini, uh, huyu um, Bob Godek na washirika wengine walioweza kuwasili naye uh, Rex Tillerson. Kwa hivyo wakati anapokutana katika uh, ikulu ya rais hapa jijini Nairobi, Odinga hajakuwepo na kwa taarifa ambazo zipo pengine katika katikamk, tunajua bado waziri huyu yupo hapo, uh, nchini Kenya. Je, kuna hali yoyote maanake? Ameshasifia uh, tukio la hii leo la viongozi hawa wawili e, kukutana. Je, kuna hali yoyote inaonekana kwamba pengine bwana Udinga anaweza akakutana na waziri huyu? Hamna ikibati yoyote inayoonyesha kwamba Uh, Rex Tillerson ataweza kukutana na, na Raila Odinga au viongozi wengine wa upinzani. Lakini tunachokijua ni kwamba uh, huyu uh, Rex Tillerson ataweza kufanya mazungumzo baada ya mkutano huu, atafanya mazungumzo ya faragha na balozi wa Marekani humu nchini, Bob Godec, na vilevile pia tunatarajia kwamba hapo kesho asubuhi ataelekea ataelekea kuweka shahada la maua kwenye Uh, maeneo palipo na mnara wa mnara uliowekwa kwa minajili ya kukumbuka wale walio poteza maisha yao wakati wa bomu lililotokea hapa nchini. Kwa hivyo hatutaraji kwamba atakutana na Raila Odinga, lakini iwapo atafanya hilo, basi tutaweza kubaini, kuweza kujua ni yapi ambayo huenda yakazungumziwa katika mkutano huu. Labda turejee kwa yale ambayo yamezungumza, yapi hasa ambayo yanaonekana ni ajenda uh kubwa sana ambayo alikuja nayo hapo, uh, Kenya. Si kwa Kenya tu peke yake, hata kwa bara zima la Afrika. Ujumbe ambao Rex Tillerson alikuja nao hapa kwanza ni kudumisha mahusiano yake na Kenya, maanake Kenya imekuwa mshirika wake mkubwa sana na vile vile kuna miradi ambayo Marekani imekuwa ikifadhili humu nchini kwa kushirikiana na serikali ya Kenya. Kuna ule mpango wa PEPFAR ambao umekuwa na na athari chanya muhimu sana kwa taifa, na etuna, tunataraji kwamba hilo ni mojawapo wa swala, maanake tunajua ataweza pia kukutana na baadhi ya watu wanaohusika sana katika utekelezaji wa mpango huu, na vilevile vile pia amekuja hapo. Awali kumekuwa na tetesi wa Kenya wamezungumza sana kuhusu, aa, kuhusu ripoti kwamba wakati mmoja rais wa Marekani. Uh, aliweza kutoa matamshi ya kudhalilisha nchi za Afrika Mashariki, I, i, wa, wa, wa, kuja, kuwati. Kwa hivyo kuja kwake kunaonekana kwamba njia moja ya kuja kusafisha uh, kuta, kuweza kuongeza mahusiano kati ya uh, Marekani na Kenya. Na vilevile uh, suala ambalo pia li, ne, litapewa kipaumbele katika mazungumzo haya na Rais Kenyatta ni umuhimu wa Kenya katika ukanda huu. Maana yake kumekuwa na mzozo katika nchi ya Burundi, kumekuwa na mzozo katika nchi ya Sudani Kusini, kumekuwa na mzozo katika kwenye nchi ya Somalia, na Kenya imekuwa ikichukua jukumu ah, ikicheza ikicheza katika hali ya juu kuhakikisha kwamba kunaletwa amani katika mataifa haya, na Kenya imekuwa ikiongeza juhudi hizo, maanake hapo awali kumekuwa na kesesi kwamba kwamba Kenya imeripotiwa kuingiza silaha nchini Sudani Kusini na hivyo basi kuongeza vita katika taifa hilo. Lakini kuja kwake ni mojawapo ya njia ya kuonyesha kwamba Kenya bado ni mshirika mkubwa katika kuhakikisha kuna amani Somalia, kuna amani Sudani Kusini na Burundi vile vile. Kwa hivyo hii ni mojawapo wa masuala ambayo yanafuatilia ya sana, na vilevile vile kuna hili swala Kenya imekuwa iki ikilaumiwa imeshutumiwa sana siku za hizi za, za, za, za za nyuma kidogo kama wiki moja hivi ambapo Kenya inaonekana kuwa inakopa pesa nyingi na deni lake limezidi, na hii IMF uh, ikijitokeza ikisema kwamba huenda Kenya isiweze kufanikisha juhudi za kuweza kulipa deni hili. Hivo pia amekuja ame wakati upo mjadala kwamba serikali ya Rais Kenyatta imekuwa ikikopa sana kufanya maendeleo. Kwa hivyo tunataraji kwamba pia ataweza na viongozi wa Kenya kuweza kufanikisha kujua iwapo hili litaweza kudhibitiwa. Na vilevile kumekuwa na sera za, za, za, za, za mataifa ya yale mataifa ya mashariki ikiwemo Uchina kwamba Uchina inaingiza inaingia sana Kenya na kuwekeza hapa sana. Kwa hivyo kuja kwake pia kuna, kuna, kuna jaribu ku, kuondoa ile uh, dhana iliyokuwa tu kwamba Uchina imeingia nchini na kuhakikisha kwamba Marekani bado ina ushirikiano unaodumu na Kenya na hivyo basi kusisitiza kwamba Kenya itaendelea kuwa mshirika wake wa karibu sana katika maswala, baadhi ya nyanja ambazo tunaweza kuzitajia na kudumisha uhusiano huo ku, kupitia maswala mengine pia katika uchaguzi na demokrasia. Asante ah, sana, Kennedy Wandera, kwa kutufahamisha hayo eh, juu ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson. Na kufika hapa, tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa wiki hii. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, tunakwambia usikose e, kuwa nasi siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa e, muda kama huu hapa hapa, kutoka Washington DC, tukikuletea masuala mbalimbali kwa undani zaidi. Jina langu mimi ni Idi Ligongo na nikutakia kuwa na weekend njema.