Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la serikali ya Kenya kwamba serikali haina fedha za kuendesha shughuli za miradi yake ya maendeleo na katika sehemu ya pili tutajiunga na wenzetu wa Mombasa, Kenya kuangalia masuala ya wanawake katika kuadhimisha siku ya wanawake duniani hapo kesho. Mimi ni Idi Ligongo. Nam, moja kwa moja karibu katika Kwa Undani, ambapo hii leo tunaanzia nchini Kenya. Waziri wa fedha wa taifa la Kenya, Henry Rotich, amenukuliwa na mtandao wa gazeti la The Daily Nation la Kenya akisema kwamba serikali inakabiliana na ukata wa fedha za kuendesha baadhi ya miradi yake ya maendeleo. Bwana Rotik ali pia ametoa mapendekezo ya kupunguza mabilioni yaliyotengwa kwenda kwa kaunti mbalimbali nchini humo kati ya shilingi za Kenya bilioni kumi na tano na kumi na saba. Kutokana na hayo, waziri Rotik ameonyesha kidole eh, kwa mamlaka ya kukusanya ushuru ya Kenya KRA kwa kushindwa kwake kufikia malengo yaliyotazamiwa katika ukusanyaji wa fedha za ushuru kutoka kwa biashara mbalimbali ndani ya Kenya. Fedha ambazo zilidaiwa kwenda kwenye kaunti 47 za Kenya ni shilingi za Kenya bilioni mia tatu na mbili. Kutoka katika fedha zilizokusanywa ambapo sasa kuna uwezekano ikapunguzwa mpaka kufikia shilingi za Kenya bilioni 285. Vile vile uchaguzi uliofanyika na kurudiwa, pia waziri huyo amesema kwamba ulichangia kusababisha hali hiyo ya ukosefu wa fedha kwa serikali katika kuendesha miradi yake ya maendeleo. Mwenzangu Harrison Kamau alizungumza na mchumi Njuguna Kamau kuhusu taarifa hiyo, na kwanza akamuuliza mapokezi yake ya taarifa ya waziri Rotich na Kiuchumi hoja zake zina mashiko gani vile bwana Oticha amesema? Ni kupitia tu hio, ni kupaka tu mafuta kuku, na paka juu, manake angeenda ndani aseme ni miradi gani hata kuachisha iendelee na itachukua itagharimu sa ngapi, manake ukiangalia katika Kenya ni iko na jumla ya watu milioni uh, Ya kwa hivyo miradi haitaki kuachishwa, tatizo naendelea serikali vile inatakiwa kufanya ni pesa ambazo inayopasa kutoka kwa, kwa ushuru partners, waweze ili tuweze kuendelea tereza, tuote maneno ya korapshon. Mojawapo ya sababu ambazo uh, waziri ametoa ni kwamba uchaguzi ama muda wa kampeni ulikuwa mrefu sana mwaka uliopita, na akasema kwamba uh, hilo limeadhiri uchumi pakubwa nchini Kenya. Wako wewe unasema nini sasa maneno ya sheria ambayo iliishi wa mwaka uliopita na ilichukua miezi sita. Unataka kutuambia uh, uh, uh, uchumi wa Kenya ambayo juzi tuliambiwa ulioka uh, yaani, tukienda uchaguzi miaka miwili hatuna chakula, hakuna masomo, hakuna maendeleo katika dunia hii ya Kenya? Hapana, hiyo ni sababu tu watafikiria ya kufanya, manake uchaguzi ilikuja ukaenda, na vile ilifanyika ni ya kwamba wawekezaji ambao walikuwa waja wa Waziri Henry Rotich wa fedha nchini Kenya, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwenye Daily Nation amesema kwamba serikali haina, haina fedha za kutosha kukadiria miradi ya maendeleo. Je, wewe kwako kama mwanauchumi unachukuliaje swala hili? Ni jambo ambalo limejishangaza sana kuliona kwa kwenye gazeti zetu, na sana, sana linatoka katika serikali kuu, sababu waziri uh, Lotich ndiye wa fedha. Walakini shida yangu ni moja, ni miradi ipi hii anataka kukatiza? Fedha zimeenda, zimeenda wapi? Kumbuka Kenya juzi kati, kama miaka minne ambayo imepita tuliwekwa katika uh, kiwango cha middle class economy. Hivyo ni kusema tunaweza kusustain ourselves especially kwa chakula na kwa miradi ambayo tulikuwa tumepeana hapo awali, ambayo tunataka vision 2030 ambayo tulikuwa tumetegeleza hapo awali. Kwa hivyo hiyo ilinishtua sana kuona ya kwamba anasema serikali haina pesa ya kugharamia miradi mingine ambayo serikali uh -huh. uh, ikuwa iendelee nayo. Wakati huo huo waziri Rotich amependekeza kwamba labda pengine serikali itachukua hatua ya kukata fedha ambazo zinapatiwa kaunti kuanzia bilioni 15 hadi 17 ili waweze kukimu mahitaji ya serikali kuu. Unaona kama hatua hii itasaidia kuokoa uchumi ambayo tuko nayo sio kukata miradi ama kukata fedha ambazo zimeenda kwa kaunti. Shida ambayo tuko nayo ni accountability mpaka kwa hizo kaunti. Ukiangalia kwa magazeti kila siku, kwa maredio na kwa runinga za televisheni, utaona ya kwamba mismanagement ya pesa za kaunti imekuwa kubwa sana, manake hapa hakuna watu wawili ambao wanahudumiwa na, na, na, na, na Kenya ni watu mmoja, ni vile tu system wame, wamekata. Wanasema kuna central government ambayo inahudumu inapatia huduma mwana Kenya na kuna county government ambayo inahudumia huyo mwana Kenya. Ukiangalia sana, wanaduplicate hata kwingine wanatriplicate maendeleo ambayo wanafanya. Kwa hivyo kukata fedha za kwa kaunti hiyo sio suruhu. Suruhu ni ya kwamba waweke mikakati na wa, wa, serious katika kuona ya kwamba zile pesa ambazo zinaokotwa nchini kama ushuru, e, tunakata ushuru mkubwa sana katika dunia mzima, Kenya ndio ime, imeongoza, waone ya kwamba zinatumiwa vizuri, pia konakona kwa mifuko ambayo haistahili. Mojawapo ama sababu ambazo waziru ametoa ni kwamba uh, shirika la kukusanya ushuru nchini KRA linazembea katika shughuli za kuchukua ushuru za ama kupokea kukusanya ushuru. La pili, amesema kwamba uchaguzi wa mwaka uliopita ulichukua muda mrefu sana, ama kampeni zilichukua muda mrefu sana. Hizo ndizo sababu anazozitoa. Uh, kutokana na hali iliyoko sasa ya kiuchumi, unakubaliana na yeye? Anacheza mchezo ambao unaita double standard, kwa sababu akisema ya kwamba shirika la mbaro linatakiwa kuwa linaokota ushuru halifanyi kazi yake, wanafanya nini kwa ofisi? siwafutwe suafutuweb kazi waleto, wale ambao wataweza kuokota hiyo. Hatutakiwi ku, ku, kuumia uh, ama mtu akosa chakula ama maji ama stima uh, kwa sababu mtu ameshindwa na kufanya kazi hiyo. Ni sababu ambayo hata sijui nani aliandika, kama imetoka kwake namwonea huruma. Kwa hivyo hiyo haitakiwi. Kama huwezi kufanya kazi yako kuokota uh, ushuru, unatakiwa utoke, uende nyumbani, uache kazi ya serikali. Kwa hivyo hiyo ni sababu tu wanajaribu kujiwekelea. Pili, Ulisema maneno ya ya, ya uchaguzi ambao ulichukua muda uh, kidogo. Kwani ulikuwa muda gani? Ilikuwa miezi tisa peke yake, Kenya being, uh, uh, middle class economy. Unataka kuniambia miezi tisa? Kama tungeenda miaka miwili, hatukuwa tumefunga Kenya. Hiyo hiyo hiyo ni visababu ambao wanajaribu kufanya kwa sababu hawana vile watasema kwa wananchi wa kawaida. Na ya pili, auditor general ambaye alifanya audit yake ya kila pahali alionyesha corruption ambayo iko kila pahali. Vile wanatakiwa kufanya ni kuwa serious, wafunge hizo milango ambayo, mianya ambayo corruption inaingilia, ili tuweze kuendelea mbele kama nchi ya Kenya. Ni mchumi Njiguna Kamau akiongea nasi kuhusu taarifa ya kwamba serikali ya Kenya haina fedha za kuendesha baadhi ya miradi yake ya maendeleo, e, tangazo ambalo lilitolewa na waziri wa fedha wa nchi hiyo Henry Rotich. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa Undani eh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na katika sehemu hii ya pili ya kwa Undani, ambapo tunazungumzia masuala ya wanawake kuelekea maadhimisho ya siku ya wanawake hapo kesho, eh, tutaungana na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Amina chombo na Joseph atkioko ambao waliangalia masuala mengi e, ya wanawake katika nchi ya Kenya. Basi tuwakaribishe kusikiliza kile ambacho wametuandalia kwa siku hii ya leo na kufahamu mengi ambayo yanafanywa na wanawake e, katika nchi ya Kenya, hali kadhalika duniani kote, ikiwa ni kuadhimisha siku hiyo ya wanawake. Nam swadakta kabisa, kutoka Washington DC. Hii ni VOA Mombasa, ikiwa leo Jumatano tarehe saba mwezi wa tatu mwaka elfu mbili kumi na nane. Leo basi katika kwa undani tukiwa hapa Mombasa, tutakuwa tunazungumzia siku ya wanawake, yapi ambayo kufikia sasa wanawake wameweza kufanikisha. Kukuleteni ikiwa ni mie Amina Chombo nikiwa na mwenzangu hapa mimi hapa ni Josphat Kioko na nashukuru pia. Siku ya wanawake, yule mwanamke anajumuisha mama, binti na hata nyanya wakongwe wamo ndani ya kuadhimisha siku ya wanawake ulimwenguni. Saa chache tu zimesalia itakuwa ni hafla, lakini kuna mahali imesikia kuna mkesha namlo <laughs> Ndambu, na wanawake hapa na meona kwamba kioko wameweza kujitokeza mapema sana katika kufanikisha siku hii ya kesho, yaani wakisubiri kesho. Leo sherehe zilikuwepo Mombasa, utadhani ndio tayari ilikuwa tuko katika siku ya wanawake. Wasema, Mombasa hujaona ya Nairobi <laughs> <laughs> Me, mwona, uh, balozi amina muhamed akizungumzia mm -hmm. hilo hata katika kongamano ambalo linaendelea la wabunge pia ilikuwa ndio mahojiano yaani kuanzia uh, jana ama hii wiki mm -hmm. uh, kenya suala hili limekuwa limepatiwa nafasi labda unafikiri ni kwa nini naona sheria mwaka elfu mbili na kumi iliweza kutoa nafasi hiyo ya kwamba wanawake waweze kujumuishwa kila mahali ama unasemaji kwa sababu ukiangalia kenya jinsia iko hamsini hamsini wanasema mm -hmm. tunaelekea watu takriban milioni 49 na ukiangalia idadi ya wanawake Kenya na idadi ya wanaume Kenya ni kama asilimia hamsini hamsini, yani milioni 24, milioni 24 unaona. Sasa jinsia hii inapaswa kulindwa. Amina umetaja katiba. Ndio e, katiba ina, inatambua mwanamke inatambua mwanamume kwa jumla no. Yani kama kuna mahali kunahitajika idadi ya watu ile thuluthi moja itimizwe. mm -hmm. Wasio wanaume ni wachache ama na pia wasio wanawake ni wachache. Wasizidi thuluthi mbili jinsia moja, lakini ukiangalia hamsini hamsini, uh -huh. Wanawake kuna mahali wanaminywa minywa <laughs> idadi inapungua sana <laughs> naam, katika swala so zima hasa hili la maswala ya demokrasia na uongozi, uh, ukiangalia tafiti mbalimbali unapata mbali. Kwamba Kenya hata inatajwa kwamba eh, tuko katika asilimia kumi na tisa ya wale wanawake ambao wanaongoza katika biashara. Lakini hata hivyo, labda tuangalie mafanikio ambayo wanawake mashinani wameweza kuyatekeleza. Leo ilikuwa ni miaka minane. Kuna shirika la kijamii hapa Mombasa ambao linafahamika sana hata Kenya nzima, kwa sababu linajiita Panda Mbegu, juhudi za mashinani za mwanamke. Unaelezwa kila wakati unapoelimisha mwanamke, basi jamii nzima umeipa kisomo. Panda Mbegu ni muungano wa wanawake hapa nchini Kenya, wengi wako hapa eneo la pwani ya Kenya na wana miradi mingi tu, kama vile kulea mayatima. Wana mpango wa kuwapa mahitaji ma wanawake wajane, na kutokana na mambo haya yote, wana miradi mingine wanaotekeleza kama mapishi mm -hmm, wanashughulikia na kushona eh. Wako katika biashara mbalimbali hata mambo ya mambo ya mashamba eh, ili kupata hela ya kuwahifadhi wale wanachama wao mm -hmm. na watoto mayatima wanawachwa bila wa kuangalia. Na ndio maana leo ni hafla kubwa imefanyika, ikiwa ni saa chache tu kuadhimisha siku ya wanawake. Na ndio maana kwa undani tuko hapa leo kueleza mambo yametokea, maanake ni taarifa kubwa hizi zinakusanywa hapa nchini Kenya, tukisubiri kuadhimisha siku ya wanawake. Panda Mbegu wamekuwa mfano mzuri sana na juhudi nyingi za kuwatambua mashinani. Viongozi wengi wamewatambua, unakuta wako katika programu za wabunge magavana kwa sababu kazi wanaofanya katika jamii ni kubwa sana na VOA pia imekuwa katika harakati za kukutana na hawa kuzungumza nao wanapojiandaa kuadhimisha siku hii ya kimataifa ya kutambua wanawake. Kibwana Swale hu, mimi ni kodineta wa Panda Mbegu mashinani, katika mafanikio jue na changamoto pia, kwa sababu umoja wenu unawapa jina umoja wenu unawasaidia kupata kitu, umoja huo unavunisha mambo mengi. Kwa hivyo mafanikio kubwa mwanzo, tumeweza kuunganisha wamama kwa miaka minane kukaa pamoja. Tumeweza kupata mpaka ajira kwa wanasiasa, kuna wazazi ambao walifanikiwa kupata nafasi za kazi watoto wao kwa wanasiasa, na tunalishukuru hilo. Tumeweza kupata basari wanawake sote mia tano na nne kutoka kwa wanasiasa, tunashukuru hilo pia tumeweza kupata tenda ya milioni nne mm. Tuliweza kupewa na gavana wetu Hassan Ali Joho, tunashukuru pia hilo tukapata. Faida yetu ya milioni moja ambayo hiyo milioni moja tuliweza kuanza nayo biashara. Kwa jina langu naitwa Salma Said Mbarak, mkazi wa Mvita, niko ndani ya kikundi chetu cha panda mbegu. Umuhimu wa kusherekea hii siku ya wamama ni sisi kina mama twajivunia kuwa tuko pamoja na kina mama tunaweza. Watoto wetu wamekuwa madaktari, watoto wetu wamesimama ndani ya siasa, wamepata viti saa hizi, wengine ni wa wakubwa ndani ya mabenki, mashirika yote, mawaziri pia, saa hii wako sies wakubwa. Ndo tunasherekea kujivunia kwa kina mama. Zamani ilikuwa kwa mama hatoki kwenda kusoma Mtoto yoyote wa kisichana alikuwa haruhusiwi kusoma, lakini sasa watoto wako mbele, wamewashinda vijana kwa kusoma. Kila kukicha, msimamo wako uwe ni mmoja, usibadilike. Kila kukicha, msimamo wako uwe ni uo uo, usibadilike. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu ana neema zake kubwa na ndogo ambazo anatujalia nazo, binadamu yoyote na mwanamke yoyote na mtu yoyote, mtaka jambo kwa nia, na Mungu humjalia na jambo lolote nia ikiwa nia nia yako huna jambo jambo jambo jambo lolote lolote lolote kwa ile hili mimi silitaki halivi. Naam, kama tulivyoasikia, wamesisitiza wa kwamba lazima mwanamke awe na msimamo, kama anataka kufikia maafikio haya, kwa sababu wanasema kwamba sisitiza maendeleo kweli, na wakati siku kama hii ikiadhimisha, unakuta hata viongozi wa kisiasa wengi wamepokea mialiko kama vile hawa wametueleza, na tunatarajia sherehe kubwa. Mama wa taifa Bi Margaret Kenyatta ye, yuko katika orodha ya wale wanawake watakuwa wanaadhimisha siku hii kesho, siku ya Alhamisi. Na unakumbuka serikali inaposema kupitia katiba inapewa nguvu za kutambua kila mtu katika jamii no. mwanamke anapokuwa ameelimika anapokuwa mambo yote anatekeleza kwa, kwa, uhakika. Unakumbuka kwa mfano Moving the Goalpost ile na, shirika la wanawake ambayo ni kubwa sana katika K eneo la Kilifi, pwani ya Kenya, wamepata tuzo kubwa sana za kimataifa: tuzo kutoka New York, tuzo kutoka Berlin, tuzo kutoka London. Na hao wamekuwa ni mfano bora sana, nao pia nimepokea simu yao hapa VOA wakinialika katika hafla kubwa itafanyika pia kesho Nairobi, na nikawaeleza kwamba tutawasiliana kwa, kwa njia moja au nyingine na, walikuwa na, wanatomba kuwangazia ku, ku, uh, kuwa taarifa zao na, na istoshe pia, shirika hilo lililotaja Goalpost, limeweza kusaidia kumnasua mtoto wa kike, kwa sababu mtoto wa kike kama ulivyosema ni elimu, na wao walikuwa wanakandamizwa kupata elimu baada ya kupata ujauzito na kuolewa mapema. Pia vilevile sisahau Kioko kwamba kesho katika yale yatakaofanyika, uh, siku ya kesho ni kwamba kuna wanawake wa tajriba mbalimbali, tutakuwa na wale wanajiita wafanyi biashara, tuko na wanasaikolojia ambao watakongamana uh, jioni kuzungumza na wanawake na jamii kwa sababu ukiangalia hii kauli mbiu inasema kwamba kumhusisha kila mmoja katika kuhakikisha kwamba swala hili linapata uh, juhudi zaidi kwa sababu si mtu mmoja, lazima kila mmoja katika jamii ahusishwe. Na kati ya wale ambao kesho pia watakuwa anazungumza ni mshauri na mwanasikolojia Lucy Mjomba ambaye yeye anasema uh, kwamba kuna haja ya kuhakikisha kwa kwamba mtu anajiendeleza kibinafsi, hasa huyu mwanamke. Swala hili la baraza la mawaziri kuwa na wanawake watano peke yake <laughs> nchini Kenya kati ya mawaziri ishirini na moja limeweza kumkera sana, na anahisi bado mwanamke anakandamizwa. Na hapo VOA Idhaa ya Kiswahili tukazungumza naye katika studio zetu za 15 Africa alipotutembelea kuzungumzia siku hii ya wanawake ambayo tunaitarajia na maelezo yafuatayo aliyafanya katika mazungumzo na mwenzetu hapa, Amina Chombo. Tunapotazama upande wa biashara, kama ulivyosema, ni kwamba wanawake wamejitahidi na wamepata nafasi, wakaweza kupigana kwa sababu ya ile affirmative action iliyowekwa miaka iliyopita ya kuwezesha wamama kuweza kupata elimu, lakini tunapoingia upande wa siasa, tunapata ya kwamba wanaume walio katika siasa hawataki kuachilia zile nafasi. Sasa inakuwa ni vigumu sana kwa mwanamke yeyote kuweza kupigana na kufika pale. Waliofika pale juu basi ni wale ambao wamejikakamua kwa kweli. Na tunaona ya kwamba hata mara nyingi wanapata changamoto, majina yao yanachafuliwa, familia zao zinaingiliwa. Inakuwa ni kitu cha kujitolea, wakati mwingine hata kukosa amani ndani ya nyumba yako ili uweze kufika pale. Ninaona kama kwamba serikali inaweza ikatusaidia zaidi ili ikaweze kuweka nafasi sawa kwa upande wa kisiasa, ndiposa wanawake wakaweze kupata nafasi nzuri ya kuweza kupigania viti vya kisiasa bila kupigwa vita sana, ama kuingiliwa kwa ajili ya jinsia. So tuko na nafasi ya kuimprove, tuko na nafasi ya kujiendeleza zaidi na kujisaidia zaidi kama wamama. Na bila shaka basi, na tukirudi tena katika kuangalia, hasa kwa sababu tulikuwa tumetaja kwamba bunge letu pia vile vile kama ulivyoangalia, ni kwamba tumekuwa tuko polepole pole sana kuweka wanawake kuchaguliwa kwa wingi, lakini wale wale ambao waliweza kuchaguliwa, ukiangalia ile affirmative action walioitumia kuweka wanawake waliofanya kuchaguliwa katika maeneo bunge na wale walioteuliwa walionekana kuchangia zaidi katika miswada ambayo ilikuwa inahusu jinsia. E, japo ule ambao unasubiriwa kwa hamu ulioutaja kwamba lazima jinsia iangaliwe katika masuala ya uongozi halijashughulikiwa, lakini ukiangalia ni kwamba hivi sasa, Kioko, uh, ukikaa na msichana wa watu ama mwanamke wa watu miezi sita ni mkeo anatambuliwa <laughs> anaweza kudai lolote kama ni mgawa wa mali na nini akapewa kisheria. Amina, ni vyema umetaja Bunge la Taifa mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba uliokamilika mwaka jana, pia umeshuhudia wanawake watatu Kenya wakichaguliwa magavana, wa kwanza kabisa katika historia. Wakati tulipata tuli, katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi, kisha tukaandaa uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hatukupata mwanamke hata moja aliyechaguliwa no. kuwa gavana na kipindi chote cha miaka minne hadi miaka mitano kikamilika bila kuwa na gavana yote mwanamke. Sasa uchaguzi wa pili baada ya katiba mpya umetupa wanawake watatu. Nipe nafasi niwataje hapa no, na tuwapongeze. <laughs> <pia. laughs> siku ya kesho pia ni siku yao. Tunaye Bi Joyce Leboso, anatoka kaunti ya Bomet. Amekuwa bungeni kabla ya hapo kipindi kirefu tu, na sasa amejiunga na anaongoza kaunti nzima, kaunti nzima yenye <laughs> <le, laughs> idadi ye, kubwa ya watu. Tunaye Bi Anwaiguru, bi, ashakuwa waziri miaka ya hapo nyuma, na sasa yeye ni gavana wa Kirinyaga mm -hmm. na sasa pia ni naibu uh, katika baraza la magavana nchini Kenya, yeye mm -hmm. ndio naibu wao pale, mwenyekiti naam wa, eh, eh. Na, na wa mwisho ni Bi Charity Kaluki Ngilu. Huyu ashagombea urais miaka ishirini, miaka ishirini iliyopita alikuwa mwanamke wa kwanza katika historia ya Kenya kuomba nafasi ya kuwa rais wa Kenya, hakupita lakini alimenyana na kina Raila Odinga <laughs> mpaka ikawa kila mtu, paka mtoto akikwambia hivi anakwambia masaya Ngilu, <laughs> masaya Ngilu. <laughs> tumpongeze mama no. amejaribu sana. Amekuwa gavana wa kaunti ya Kitui, hii ni kaunti yangu ya nyumbani. Hii ina maana kwamba magavana watatu miongoni mwa wale 47 waliochaguliwa mwaka uliopita 2017 ni wanawake. Hapo, pia tuna maseneta watatu wanawake. Ni takriban watu wangapi? ingekuwa kumi na sita kumi na sita. No. wanatokana kipindi ambacho Kenya itakuwa na magavana kumi na sita kati ya arobaini na saba basi wanawake, eh, wanawake. Tunajua kwamba ile thuluthi wameitimiza, lakini panapo na uchaguzi wa kisheria hiyo, nadhani haiwezi ikasukumwa ikaingia, kwa sababu hawa wanapita kwa, kwa kuchaguliwa na raia. Naam, shukran sana. Basi mi nimekuwa Amina Chombo na mwenzangu, mimi hapa ni Josephat Kioko. Napenda kukuuliza siku ya wanawake ulimwenguni inapoadhimishwa una mwenzi nani ambaye unamtambua zaidi kama mwanamke aliyeleta aliyeibuka na sifa zaidi za kuenziwa katika jamii unayotoka? Shukran kabisa, uh, Joseph Kioko na Amina Chombo eh, kwa kutuletea sehemu hiyo ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo mlikuwa mkiangazia masuala mbalimbali ya wanawake nchini Kenya ikiwa ni kuelekea siku ya kuadhimisha eh, shughuli mbalimbali, juhudi mbalimbali, harakati za mwanamke duniani kote hapo kesho katika siku ya wanawake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya Kwa Undani, jina langu ni Idi Ligongo vilevile tulikuwa naye katika kufanikisha matangazo haya Said Abdun katika upande wa pili akituelekeza, na msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Shukran kwa kuwa nasi na tukutane tena kesho katika kwa undani. Naam, ni mimi mtangazaji wako Khadija Riyami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha kwa undani Nikikuaga hadi wiki ijayo kutoka hapa Washington DC, na kuacha na kibao cha Salome kilichoimbwa na mwanamuziki mashuhuru wa Bongo Flava, Diamond Platinumz akishirikiana na Rayvanny. Visuruari yanidondoka tukimbizane nini sarume wangu iyo michezo ya jogoo ona watiza machini sarume wangu kukimona jongoo inama kidogo shika magoti minimesimama kama ngongoti mtoto jojo sio roboti chumbani vingirivingiri za magoiunamtekenyaga ukinyonga kweli Kaozasi na kujitia kitandani mjuzi, eti nataka fukuza paka badala ya mbwa nikafuga mbuzi. wivu kanifanya mm, kagombana na marafiki uko vina mama, akinambia siambiliki. Moyo kanambia na sipu, sasa mapenzi basi, ila nang'ang'ania, najaribu kuipinga nafsi