hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki agaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ameanza tena ratiba yake nchini Kenya leo Jumapili, baada ya kuakhirisha ratiba hiyo Jumamosi kwa sababu alikuwa hajisikii vizuri kiafya. Tillerson aliweka shada la maua kwenye ubalozi wa Marekani mjini Nairobi hii leo kwenye sherehe za kuwakumbuka na kuwapa heshima watu waliouawa pamoja na kujeruhiwa katika mlipuko wa bomo uliotokea hapo miaka ishirini iliyopita. Mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu Marekani aliwaambia wasikilizaji wakiwemo manusura kwenye shambulizi hilo, kwa maneno yake: kama mnavyofahamu, mwaka 1998 magaidi walidhani wangeweza kutuharibu watu wa Kenya na Marekani kwa kushambulia ubalozi wa Marekani hapa mjini Nairobi. Bila shaka hawakuwa sahihi. Takriban miaka ishirini baadaye, tunakutana hapa kuwapa heshima watu waliopoteza maisha na wale waliojeruhiwa. Miongoni mwa manusura aliyekuwepo kwenye sherehe hizo ni Joash Okindo ambaye bado anaendelea kufanya kazi kwenye ubalozi wa Marekani baada ya kukatwa miguu yake yote miwili katika mlipuko huo. Yeye alikuwa mlinzi kwenye jengo hilo wakati shambulizi likitokea na alivishwa medali ya ushujaa. Watu wasiopungua kumi na sita wamefariki na wengine kadhaa wamejeruhiwa baada ya radi kupiga jengo la kanisa moja la Sabato katika wilaya ya Nyaruguru jana Jumamosi huko nchini Rwanda. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Rwanda, Silvanos Karemera, na kwanza nikamuuliza iwapo idara ya hali ya hewa Kigali ilitoa onyo lolote la mabadiliko ya hali ya hewa kwa siku ya jana. Katika tukio kama hili lilivyotokea, niseme tu kwamba limetokea kabla ya onyo lolote, lakini awali mamlaka ya hali ya hewa ilishatangaza kwamba wakati wa mvua kama hizi na hususan katika maeneo ya kusini na kati mwa nchi palipo na milima mirefu na miinuko ya isiyo ya kawaida, basi wananchi wajitahadhari wasije waka wakapata matatizo kama hayo, na ilikuwa nitoa radiamali hiyo kwa sababu ilijua waziwazi kwamba awali katika miaka iliyopita kulikuwa kunatokea visa vya hapa na pale vikiwahusisha wanafunzi katika shule wakipigwa radi mmoja wa wawili, lakini kama nilivyotaja, haijawahi kutokea kwamba watu kumi na sita wafariki dunia kwa kwa mpigo. Baada ya tukio hili kutokea, je, idara ya hali ya hewa imesema lolote au serikali imezungumzia lolote kuhusiana na tukio hili? Mpaka tunavyozungumza, bado idara ya utabiri wa hali ya hewa haijatoa uh, tamko lolote kuhusu tatizo hilo. Uh, wala serikali rasmi haijatangaza lolote kuhusu tatizo hilo, lakini mkuu wa wilaya ambao kumetokea maafa hayo ameshathibitisha na akasema kwamba kuliko tokea ajali hiyo, kanisa lenyewe lilikuwa limejenga katika mfumo ambao si wa kawaida na akasema kwamba uh, hilo kanisa lilikuwa limetajwa miongoni mwa makanisa ambayo ilitakiwa kufungwa kwa sababu ya kutotimiza uh, vile vigezo ambavyo vinatakiwa. Uh, huyo mkuu wa wilaya Bwana Habitaja kwa Francois akataja kwamba hilo kanisa ni miongoni mwa makanisa ambayo awali alitakiwa yafungwa, lakini bahati mbaya hadi radi na piza waumini walikuwa wanaendelea na ibada, na yalikuwa bado kanisa hilo ilikuwa bado halijafungwa. Na pengine umepata fursa ya kuzungumza na familia ambazo zimepoteza ndugu jamaa na wapendo wao katika uh, tukio hili la radi, wametoa wito gani kwa serikali? Baadhi ambayo nimezungumza nao kwa simu wamesema kwamba wanasikitishwa na kitendo hicho na wamekuwa katika hali ya taharuki, na wakaomba kwamba pamoja na kwamba serikali imekuwa ikijitahidi kuweza kutoa miito hapa na pale kwa wananchi kuweza kujihadhari, lakini baadhi wakapendekeza kwamba kwa kweli aa, sasa wakati umefika kuachana na maneno na, na, na, na kutekeleza kivitendo. Ni Silvanos Karemera, mwandishi wetu kutoka mjini Kigali huko Rwanda. Taarifa zaidi juu ya ripoti hii fuatilia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Na katika matangazo mengine yajayo, China imesema leo kwamba haina nia ya kuanzisha vita vya biashara na Marekani kwa sababu hatua wa hiyo itakuwa janga kwa dunia nzima. Waziri wa biashara wa China Zhong Shan alisema pembeni ya kikao cha kila mwaka cha bunge la China kwamba hakuna washindi katika vita vya biashara. Aliendelea kusema kuwa China haitarajii kupambana kwenye vita vya biashara wala China haitaanza vita vya biashara, lakini tunaweza kukabiliana na changamoto za aina yoyote na tutalinda masilahi ya nchi na watu wetu kwa uthabiti. Siku ya Alhamis, rais wa Marekani Donald Trump alitia saini maazimio yanayoweka ushuru wa asilimia ishirini na tano kwa uingizaji bidhaa za madini ya chuma na asilimia kumi ya ushuru kwa uingizaji aluminium ambapo kodi mpya kwa bidhaa hizo imepangwa kuanza kutumika mapema mwezi huu. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis ameionya Siria kwamba litakuwa sio jambo la busara kutumia gesi kama silaha katika upigaji mabomu yake kwenye ngome zinazoshikiliwa na waasi huko mashariki mwa Ghuta. Mattis alisema leo Jumapili kwamba hivi sasa Marekani inapata ripoti kwamba vikosi vya rais wa Siria Bashar al Assad vinatumia gesi aina ya chlorine katika kuendeleza mashambulizi yao ya wiki tatu dhidi ya waasi nje ya mji mkuu Damascus na kusababisha vifo vya takriban watu elfu moja wakiwemo watoto mia mbili. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Endelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo yeah, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mahala popote pale unaponisikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha Salamu na Muziki. Barabara kabisa! Basi kama ulivyosikia mdundo huo, ni kwamba hiki ni kipindi cha salamu na muziki, ambapo tunasalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Unamsalimia ndugu jamaa na rafiki, nasi hapa studio tunazipeperusha salamu zako kama unavyotaka. Basi bila ya kupoteza wakati, naanza naye Filbert Kiauke wa Tanzania. Salamu zake anasema yeye ziende kwa Richard nyombi malo salamu ziende kwa Ones Mhema. Amemsalimia Hitra Mwalongo Mdasi wa Njombe. Thomas Wados wa Mwanjelwa, Mbeya, Tanzania, salamu anasema ziende kwa Stephen Nestori wa Kahama soko kuu, Tanzania. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe unaitwa Simforoza Makei ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Salam zako unasema ziende kwa mdogo wako Gloria Makei akiwa Mtwara. Umemsalimia dada yako ukimwita mama mchunga lakini jina lake halisi hujaandika hapa. Bila shaka basi, mama mchungaji, popote pale ulipo, umesikia salamu zako kutoka kwa simforoza Makei. Salamu pia unasema ziende kwa dada yako biliuda kamugisha akiwa Manzese, kwa jina jingine anaitwa mama irene wa hapo Manzese, dar es salaam. salamu ziende kwa kaka yako mkubwa Mtoro. Salamu ziende kwa kaka zako wadogo haruna kaka. Umemsalimia kaka yako mdogo bakari baa farahani wote hawa wapokee salamu vilevile. Umewasalimia wadogo zako, mmoja anasema wa kwanza kabisa anaitwa Sheila, mdogo wako Mariam, mdogo wako Titi, mdogo wako Sherifa, mdogo wako Nema, mdogo wako Sonia, wote hawa wakiwa Dar es Salam. Ujumbe unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe ni Halima Bundala ukiwa Lugalo Tanzania, salamu zako kwanza kabisa unasema ziende kwa mama yako mzazi Mama Kadala akiwa Lugalo, dar es Salaam. Umemsalimia kaka ako Hamisi Chinja akiwa Dodoma, Tanzania, pamoja na mkewe Bi Amina Chinja akiwa Dodoma, Tanzania. Unasema salamu ziende kwa wapo wako, salamu ziende kwa ndugu jamaa na marafiki. Vilevile umemsalimia mdogo wako Abdala Baba Nema akiwa Magorofani, Dodoma, pamoja na mke wake Bi Zainabu wakiwa Magorofani, Dodoma. Salamu pia unasema ziende kwa wifi yako lakini hukumtaja jina, huyo anaitwa nani? Vilevile vile salamu unasema ziende kwa mdogo wako Saidi Mwatecha akiwa Dodoma. Salamu ziende kwa mdogo wako Nzota akiwa Dodoma. Na baada ya kusoma basi salamu hizo, hivi sasa, msikilizaji, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Ni kijana Ali Kiba, anatokea Dar es Salaam, anakwambia mapenzi yanarun dunia. sana Ali Kiba na kibao murwa kabisa hicho. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu msikilizaji unayaweza pia kuyasikiliza kwa kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Tukiendelea na kipindi cha salamu na muziki, sasa nakamata kadi yako wewe Majaliwa Kasato ukiwa Kinondoni, Dar es Salaam, salamu zako nasema, kwanza kabisa ziende kwa mama yako mzazi, Bi Mkubwa, Bi Mwatum akiwa Kinondoni. Umemsalimia dada zako kwanza kabisa Zuhura, umemsalimia dada yako Kabuto, umemsalimia dada yako Zauyeye pamoja na Mariam, wapokee salamu. Salamu unasema ziende kwa kaka zako wadogo Ahmed Abdallah, Said, na marafiki zako wote wa Kinondoni mkwa juni wapokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizo, sasa nakamata kadi yako wewe, Amos Msanga, ukiwa huko Ludewa, salamu zako unasema ziende kwa Edward Kabamba, salamu unasema ziende kwa Frank Mwana Atanas, vilevile umemsalimia Miraji Mwana Kibinda, salamu unasema ziende kwa Godwin Asewe, umemsalimia pia Exaudi Makiao. Bosmael mali suku akiwa DRC apokee salamu. Salamu anasema ziende kwa Elisha mazoya akiwa Tanzania, wamemsalimia Jislain Kasonia akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo au DRC vilevile vile, salamu anasema ziende kwa Abraham Kirwa popote pale alipo na wasikilizaji wote wa kipindi cha salamu za VOA wapokee salamu nyote. Nyinyi mmesalimiwa na Amosi Msanga wa Ludewa, Tanzania. na kamata kadi yako wewe, Phillips Nsinizia, hujasema upo wapi, lakini salamu zako unataka zipeperushwe ziende kwa Jackson Msioka wa Mombasa. Salamu ziende kwa mwalimu Okelo Kabale wa Uganda. Umemsalimia Joel Ngusa wa Msowero, Morogoro, Tanzania. Umemsalimia Pasta Asenga wa Arusha. Salamu ziende kwa Datius Pancras popote pale alipo. David Burasa apokee salamu. Kawozo Robert pia umesalimiwa na Philips Nsinizia ambaye hajasema anapatikana wapi. Baada ya kusoma hiyo kadi, hivi sasa basi, ninakamata kadi yako wewe Karangaza Selemani Wao, unasema unapatikana Isevya huko Tabora Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Mariam Mnyangara akiwa Mwanza. Umemsalimia Mariam Kapambwe akiwa Nyakato salamu ziende kwa mtoto Eliaika Laitinesi na Fadhili wakiwa Mwanza. Umemsalimia Tatu Kapambwe akiwa Mwanza. Umemsalimia mama Kisiu akiwa Tabora. Salamu ziende kwa Khadija. Salamu ziende kwa mjomba Hasani, vilevile umemsalimia mjomba Jabiri, mjomba Adamu, wote hawa wakiwa Tabora. Salamu pia wanasema ziende kwa dada yako Mama Mwajabu, yeye pia akiwa huko huko Tabora na kamata kadi yako sasa hivi. Sasa Dedani Yotam zilikana habari za hapo ulipo Dedani, salamu zako nazisoma, ziende kwa Simon Marwa Mseti. Umemsalimia Edward Kabamba, salamu ziende kwa Kevu Mwenda Vule, umemsalimia Nyanda Mayala tupo Chiduo Abu Ali Sale Amani wa Dar es Salaam Tanzania, na Selemani Fredi Upendo, popote pale alipo apokee salamu. Baada ya salamu hizo sasa, msikilizaji, tupate burudani nyingine ya muziki. Ni Will Paul akishirikiana na Alain wanakuambia I do. hivi ndivyo mambo yanavyokwenda katika kipindi cha salamu na muziki siku ya leo ambapo upo nami mkamiti kibayasi nikipeperusha salamu zako bila hiana hapa studio na kuita wewe mtu pesa mwana salamu salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa ernest josephat wa musoma tanzania salamu unasema ziende kwa jonas mkayamba wakiwa kigoma salamu unasema ziende kwa mariam mesa popote pale alipo umemsalimia. Eneza Mbonea au Baba Mbonea popote pale alipo vilevile umemsalimia. Anti Tangwilo akiwa Bukoleli umemsalimia. Mesa wa Mesa akiwa Katavi, Tanzania. Basi hivi sasa anashika kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa Priscus Anaeli Sambaya. Salamu zako nasema ziende kwa Job Onserio, Adam Selemani, Mama Kisiu, Pascal Anthony. Salamu ziende kwa Tumaini. Salamu ziende kwa Nyakato Kaliwa. Umemsalimia mjomba Sungure. Salamu ziende kwa Kaduri asiepo. Umemsalimia Manji. Salamu ziende kwa Sozi. Salamu ziende kwa Neema na vilevile vile, unasema salamu hizi ziende kwa Nsanzi Gwako kindindindi Apokee salamu. Naelekea maeneo ya Shinyanga ni huko nchini Tanzania, ni kwako Chalo Gimbuji, salamu zako nasema ziende kwa Bonifas Kimo, Dorin Hasani, Wilfred Nyaga, Petitus Kamugisha. Salamu ziende kwa Chalo Ndosi, Zilikana Mgombelwa, umemsalimia Igwegwe Sanche. Salamu ziende kwa Kasisi Francis Waweru wa Waweru. Vilevile umemsalimia Shukuru Liston, apokee salamu yeye akiwa safarini kwenda Kenya na kamata kadi yako. Michael Motatiro wa Serengeti, Salamu zako nasema ziende kwa Bona Saula, yeye anapatikana maeneo ya Chato huko Tanzania. Isaac Sasamari salamu wanasema ziende kwa Khatibu za Lo, wamemsalimia Abel Arimba, vilevile salamu ziende kwa Emmanuel Joseph Rudasigwa salamu ziende kwa Erisa umemsalimia Bahati Madake. Salamu ziende kwa Princess Kamanga vilevile wanataka salamu hizi nizisome ziende kwa Proje Rutashobia Michael Motatiro. Salamu zimfikie Bahati modaki na Silas ntonja popote pale alipo basi. Baada ya kusoma salamu hizo, mimi ndiyo nakamilisha kipindi cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, na kushukuru sana kwa kunisikiliza na kuacha, na kibao cha Diamond Platinum, akishirikiana na P Square wanakuambia kidogo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Baada ya kusikiliza salamu na muziki, hivi sasa ninakukaribisha kusikiliza muktasar wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, ameanza tena ratiba yake nchini Kenya leo Jumapili, baada ya kuakhirisha ratiba hiyo siku ya Jumamosi kwa sababu alikuwa hajisikii vizuri kiafya. Tilerson aliweka shada la maua kwenye ubalozi wa Marekani mjini Nairobi hii leo kwenye sherehe za kuwakumbuka na kuwapa heshima watu waliouawa na kujeruhiwa katika mlipuko wa bomu uliotokea hapo miaka ishirini iliyopita. Watu wasiopungua kumi na sita wamefariki na wengine kadhaa wamejeruhiwa baada ya radi kupiga jengo la kanisa moja la Sabato katika wilaya ya Nyaruguru jana Jumamosi, huko nchini Rwanda. Chama cha National People's Congress huko China kilipiga kura leo ya kuondoa kidhibiti cha muhula wa urais. Kura hiyo imetoa njia ambapo rais wa sasa Xi Jinping atakuwepo madarakani maisha. Muhula wa sasa wa rais Xi unaisha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu lakini wachambuzi wanasema ana nafasi kubwa ya kuendelea kama kiongozi wa nchi. Vipengele vya katiba vilivyopitishwa leo pia vinaongeza fikra za kisiasa na mtazamo wa rais Xi Jinping kuwa mtu wa kwanza kutoka kiongozi yeyote wa China tangu mwanzilishi wa China Mao Zedong alipokuwa madarakani. Kolombia inapiga kura leo kuchagua bunge jipya nchini humo. Kundi la zamani la msituni la mrengo wa kushoto huko Kolombia, FARC, limeweka chini silaha zake na kubadilika kuingia kwenye chama cha kisiasa kinachoshiriki kwa mara ya kwanza katika uchaguzi, kikiwania viti katika baraza la seneti na wawakilishi bungeni. Mwisho wa muktasari wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka washington dc