Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum msikilizaji na mtazamaji, popote pale ulipo, karibu katika muda mwingine ambapo tunakualika katika kipindi cha Kwa Undani. Leo katika kipindi cha Kwa Undani tunaadhimisha siku ya wanawake eh, duniani, siku ya kimataifa hii ambayo huangalia mchango unaofanywa na wanawake duniani kote, na hii leo tutajiunga na wenzangu eh, Mary mgawe na mkamiti kibayasi ambao walikuwa na mgeni katika studio zetu hapa Washington DC, Balozi Liberata Mulamula ambaye aliwahi kuhudumu hapa Washington DC, e, akiwakilisha nchi ya Tanzania na hivi sasa ni mkufunzi katika chuo kikuu cha George Washington hapa Washington DC. Shukran sana Id Ligongo, kutushirikisha katika kipindi hiki cha kwa undani siku ya leo ambapo tunasherehekea siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Na leo katika studio zetu tumepata fursa ya kutembelewa na balozi wa zamani wa Tanzania hapa Marekani na vilevile, vile kwa sasa ni mkufunzi wa chuo kikuu cha George Washington na anaongoza taasisi ya maswala ya wanawake. Katika sehemu hii ya pili nitakuwa pia na mwenzangu mkamiti kibayasi Asante sana Mary Mgawe. Basi kwa pamoja tutashirikiana, mm -hmm. katika kuongoza kipindi hiki cha leo, ambao ni siku yetu maalum sisi kina mama, tukiangalia na kuchambua masuala mbalimbali yanayoendelea, yanayomhamasisha na changamoto anazozipata mwanamke katika kujikomboa kutoka hatua moja ya kimaisha kwenda hatua nyingine. Haya, kwa mwongozo tu, siku ya wanawake kimataifa ilizinduliwa rasmi New York mwezi Februari mwaka elfu moja mia tisa na tisa ikiwa na lengo la kuhamasisha sha haki sawa kwa wanawake. Hii kimaanisha kiuchumi, umiliki wa ardhi, elimu na mengineo. Lakini mwaka elfu moja mia tisa kumi na tatu sasa ilipendekezwa katika Umoja wa Mataifa tarehe hiyo ibadilishwe na kuwa Machi nane kila mwaka, na kama tunavyofahamu kwamba kila mwaka kunakuwa na kauli mbiu tofauti. Mwaka huu shinikiza maendeleo sasa, Balozi Mulamula, labda tuanze na wewe. Unaposikia shinikiza maendeleo, wewe kama mama kiongozi, mi naweza nikasema umeshafikia katika maendeleo, sijui unaona hii inamaanisha nini? ya mi kwanza niwashukuru kwa fursa hii, na hii siku ni siku muhimu kwetu sisi, siku muhimu kwa jamii, mm -hmm. siku muhimu kwa wanaume watoto, mm -hmm. lakini kama ulivyosema mimi kwa kweli nikijilinganisha na wengine niseme kwamba nimepiga hatua kimaendeleo kielimu, na, na, na fursa nilizopata za uongozi. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba siku kama hii inatupa fursa kutathimini tulikotoka, tulikofikia na tunakokwenda. mimi binafsi nasema nimefurahia na kauli hii Pengine Kiswahili sijui kama ni kushinikiza au kuhimiza au kusukuma, kuhimiza hapo <laughs> sasa <kusuguma. laughs> <laughs> lakini vyovyote vile, la msingi hapa ni maendeleo, maendeleo kwa mwanamke uh -huh. kwa mwanamke uh -huh. na ukisema maendeleo kwa mwanamke ina maana maendeleo kwa jamii uh -huh. na hii kauli mbiu imetokana na Umoja wa Mataifa, lakini pia mnatambua kwamba Umoja wa Mataifa umepitisha malengo mengi uh -huh makubwa zaidi tulianza na malengo ya milenium mm. ya maendeleo mm -hmm. ambayo ilimpa nafasi mwanamke tena wakasema kwamba itakapofika mm -hmm. mwaka elfu mbili na thelathini, 50 by 50, 50. 50, 50. Eh, sasa, sasa kama kwenye ujumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameripoti kusema katika ngazi ya uongozi na utawala wa Umoja wa Mataifa amefikisha 50, 50. He, kwa mara ya kwanza katika Umoja wa Mataifa, lakini Umoja wa Mataifa mnajua ina mashirika mengi, kwa hiyo pale kwenye sekretariati tu mm -hmm. Lakini tunaamini tuna katibu mkuu wa sasa kwa kweli ametoa hiyo mnasema kushinikiza mm -hmm. kusukuma, am kusukuma, kusisitiza, ametoa sana msukumo na si kwa maneno tuna kwa kwa hiyo, na kwa kwa vitendo. Mimi hiyo inanipa faraja, ninalopenda zaidi kwamba sasa hivi wanaangalia mwanamke sio akina Liberata Balozi Mulamula, wanaangalia mwanamke walioko kijijini. Maake, mnajua katika uh, nchi zetu karibu asilimia sabini ya walio kijini wanawake ndio. na tumekuwa tunajisema, tunawasemea mimi balemba bangu ananiambia mnawasemea vipi? Umewauliza? Mm -hmm. <laughs> Wanataka nini? Mm -hmm. Umefanya vitu gani? Utajuaje? Akasema, nakusikia kwenye makongamano, mawarsha au naongea wanawake wanawake, wanawake wakwetu umewauliza? Mm -hmm. Kwa hiyo mimi nasema, nilipokuwa nyumbani nimekuta wanawake, kwa kweli sasa hivi wana mtizamo tofauti. Wakati ule ukienda likizo za Christmas na mwaka mpya ni kuomba omba. Mm -hmm. Sasa hivi hapana, wanajikimu. Wana ujasiriamali, wamechangamka, wanataka kuunda vikundi vi, vya, vya kujiwezesha kuwekeza na kukopa. mm -hmm. Kwa, e, he, vikoba hivo. mm -hmm. Kwa hiyo sasa wanaambia, tunachohitaji ni mafunzo Dea. Mtupe elimu kuweza kuendesha hii biashara, tuweze kuweza kuweke, kama tunaweka nanii hela yetu benki, tunafanyaje? Kwa hiyo tulichofanya pamoja mimi na dada zangu ni kuweza kuwatafutia mtu ambaye atawapa mafunzo, na wanakutana kila baada ya wiki mbili. mm -hmm. na Wanatuletea taarifa mm -hmm. wanapowekeza. kama ukuja kwenye mkutano kuna faini, kwa hiyo hiyo hela inaingia tena. mm -hmm. kwa hiyo mi nasema sasa hivi kuna mwamko mzuri, na kama tutaweza kuwasaidia wanawake kijijini, tutakuwa tumepiga hatua sana. Mm-hmm. Sera zipo, kisheria zipo, lakini utekelezaji wake au wafikie wala wakina mama. Uh-huh. Mm. Balozi uh, Liberata, kwa kuwa tayari ulishakuwa katika uh, suala la serikali, unafahamu vyema ni namna gani serikali ya Tanzania ilivyojipanga katika kumkomboa mwanamke kutoka ngazi ya chini ya kijijini mpaka ngazi ya juu, elimu ya juu kabisa, kama wewe hapo ulipofika Saas. Unadhani kwa hivi sasa tunavyozungumza, je, serikali ya Tanzania imefanya vya kutosha katika kumkomboa mwanamke wa kijijini? Ah, kwa kweli nichokuwa naongelea hapa nikasema sera ziko ni nzuri. Tuna katiba pengine nzuri yao inataka marekebisho. Tuna kila kitu. Pale changamoto changamoto inapotokea ni utekelezaji na usimamizi. <tuhi> <tuhi> Maana sera hizo utakuta sana kama kwa mfano, miaka yote wakati siku ya wanawake maadhimisho yanakuwa mijini. Safari hii imeamuliwa sasa maadhimisho yaende kwa wananchi mikoani, vijijini, katika ngazi ya kata. Uh -huh. Kwa hiyo mi naona sasa angalau wanaweza kutambua, napelekewa uelewa zaidi, uelewa zaidi. Uh -huh. Na kuweza kuwahamasisha, maanake na kuwapa elimu jinsi gani kwamba hii ni maendeleo, ni haki. Mm -hmm. Sio kwamba wanafanyiwa, hapana. Uh, mm -hmm. mm -hmm. kuonekana kwamba ni haki yao, lakini pia wasibweteke. Eh, kuna mama mmoja wa Mombasa alikuwa anasema anaambia, unajua mimi naona changamoto zaidi, si tunasema serikali na nini, na sisi wenyewe ni wavivu wakusubiri serikali tufanyie hiki, wanangu hawajaniletea hiki, wee unafanya nini? Akasema mkona mkono haumtupi mtu Eh, mm-hmm. Eh, kwa sasa ndio unaona ukisikia kauli kama hizo, unaona kweli tumepiga hatua. Wiki moja kabla nilikuwa nazungumza na mchambuzi mmoja wa masuala ya wanawake. Na tukazungumzia kuhusu mtoto wa kike Tanzania. Sawa sawa. Kuna sera ambazo zipo mimi mara nyingi napenda kuzita chakavu. Mfano mtoto wa kike anapopewa mimba, eh? Anapewa mimba yuko shuleni, lakini huyu mtoto sasa katika adhabu yake anaambiwa nakatishwe masomo. Usiendelee na shule. Kwa yule mtu aliyempa mimba amedisapia ametoweka toweka tu hata akikamatwa tuseme, akapelekwa mahakamani ama polisi, unakuta mm. hakuna maelezo zaidi yanayosema kwamba hawa watu wanachukuliwa hatua wa sawa. Lakini huyu mchambuzi akaniambia, je, unaona ni sahihi huyu mtoto wa kike kuachishwa shule? Sasa nikawa nafikiria katika hii ya mwaka huu shinikiza maendeleo, kweli huyu aliyeachishwa shule alikuwa na nia ya kwenda, lakini imetokea bahati mbaya, pengine amebakwa, atashinikizwa vipi katika maendeleo? mtazamo wako katika hilo ya? Kwa kweli mi niseme hiyo hiyo nayo imeleta ukakasi kidogo, imeleta ukakasi na uka, yeah, yeah. <laughs> uka nimekuwa hata kama nilivyowaambia kwamba anafundisha sasa hivi kuhusu maswala ya wanawake yeah, okay. na uongozi, swali linalokutana nalo kila siku mm -hmm. miongoni mwa tumesoma, tume kwamba, he, mm mwa -hmm. wanafunzi ni hilo, tumesoma tumepata habari kwamba wasichana wanaachishwa kwa ajili ya mimba mm -hmm. alafu anasema zamani angalau kulikuwa tunachoelewa ni kwamba hata akiachishwa, lakini anapata fursa nyingine. Sasa inakuwaje? Balozi unakuja kutueleza haya hapa lakini huko je, unawasaidiaje hawa? Naambia kwa kweli inasikitisha. hmm. lakini naamini of course, nasema kwamba ni kutokana na ile sisi tunaita unaweza ukaiangalia labda sera hii ama masharti haya yako tangu enzi za mababu zetu yako pale mm -hmm, lakini hayawezi kubadilishwa? Je, katika siku kama hii, sisi wanawake, siku yetu ya kimataifa mm -hmm, vitu kama hivi tunaweza kuvishinikiza vipi, ili kushawishi taasisi na serikali husika at least sasa kuna wanawake ambao wako ndani mm -hmm. ya serikali, <laughs> wako bungeni ambao wana uwezo wa kuweza kubadilisha kama ni sheria, kama ni sera, lakini wataambia, jamani, ya hata usibuse hii ni kitu vele sensitive na nini. Hiyo ni mojawapo, lakini pia lingine ambalo linatukwaza ni, ni mira zetu, tamaduni zetu mm, historia yetu sasa mm, of course mira zinabadilika polepole, lakini sasa hivi unaona kwamba kila mmoja anakemea hilo. Kwa hiyo sasa inaanza kubadilika. Tunachohitaji pia wanaume Hawina sisi mm. wawe pale walielewe. Mm. Maana unasema kwamba wewe ukimpa mimba huyu msichana umemharibia shule. Wewe unaendelea na shule. Alafu e, unakuta kwamba familia zizungumze tu usitoe siri. Hii hey, ni tufiche fiche akini chini ya, chini. chini, hmm. chini. Lakini <laughs> sasa kama hapa mnakuta kuna hiyo movement sasa watu wanaanza kutoa sauti. Yeah. Ukimya umekuwa siku nyingi. Ndio. Sasa hivi mimi nadhani hata hiyo inaweza ikafika mpaka huko ndio tukizidi kuongea kusemea tukakemea tukakemea, ambazo ambazo sauti make kule hawana sauti mm. Lakin lakini sasa, wenye sauti, mimi nachosema, kila nafasi tulionayo, kila fursa tulio nayo tusemee, tusemee, tukemee, mwisho watasikia mangapi. mm. amebadilika katika Kuongezea hilo kama, yeah. tunavyojua hivi sasa hapa Marekani, yes. kuna ili kundi la wanaharakati wa kina mama wanaopinga masuala ya ngono so. la hashtag me too so. na lile jingine la times up mm-hmm. Sasa kwa nyumbani Tanzania, makundi kama haya je yapo na yanaweza kweli kusimama na kumkomboa mwanamke au bado kuna ule ukiritimba wa kwamba hatuwezi kumsaidia mwanamke fulani, au bado ni aibu kwa mwanamke kusimama na kusema kwamba mimi nimenyanyaswa kingono na mtu fulani katika harakati za kupata ajira, au katika harakati za kwenda kuomba mikopo ili niweze kujikimu kuanzisha mradi wangu mdogo mdogo wa kujikomboa mimi mwenyewe. Aha, nasema mwamko unakuwepo, una hasa mm, katika hizi asasi za kiraia zimeanza kuweza kutetea na kuyasemea na weza kuwapa wanawake ambao waadhirika kuwapa nafasi ya kwenda kusema kutoa ya kwa yaliyo moyoni rio, mm. Kwa mfano kama hii kuna hii taasisi ya sheria inayolinda inayosaidia katika wanawake ambao wameathirika ambao wamenyanyaswa wame kijinsia, wanyang'anyi wa ardhi yeah. Sasa hao wakienda kwa mfano kama kwa Mary hapa, ambaye sasa hivi ndiye anawasemea. E, sio rahisi sana mtu ambaye kusimama mwenyewe ambaye moja mmoja, hasa kama hivi kama imetokana na rape au nini ni vigumu sana hmm. lakini ikipitia kwa mwanasheria kwa mama, mwanamke mwenzangu, akaweza akalisemea, wanakati waliosajiliwa wanaka, eh, wanaka mm. walio maana yake mara nyingi wanasema wanawake tu, tu, tuko tu, wazuri katika ku, kusema kusema kusema hmm. lakini hakuna matendo hmm. Sasa ukiwa na mifano kwamba, maana yake mara nyingi sana kama serikali watakataa hapana, mambo mazuri naambia hapana, lakini amekuja huyu amenani hivi, nina kesi kama kumi hivi basi mi nadhani, mwisho watasikia, mwisho watasikia. Tuwatete kidogo, tuwatete kidogo wanaume, nataka tuwatete kidogo wanaume. Mkamiti umezungumzia kuhusu mila na desturi, ndio nikitolea mfano. Kuna, kuna sio tu kwa Tanzania, hata nchi nyingine Somalia, Ethiopia, kuna hili swala la ukeketaji wa wanawake ambalo sasa hivi hata Umoja wa Mataifa linapigia kelele sana kuhusiana na hiyo, lakini kwa sababu ni mila ama ni desturi iko pale kule kijijini, unakuta kwamba wanaamini sana. Hmm. Na wakikuhisi tu kwamba wewe hujafanyiwa hicho kitu, unakuta wanaume ndio wako mstari wa mbele kwenda kukamata yule msichana ama kukamata yule mama, kuhakikisha kwamba hii mila imetekelezwa. hata kama hmm. Wako wanaopenda na wako ambao hawapendi. Sasa kwa wale ambao hawapendi, tena wanafanyiwa bila vifaa vinavyostahili so, yeah. Eh, mikasi, wembe. Nilioneshwa picha moja inasikitika sana huko Mara, nilitembelea Mara miaka miwili iliyopita, inasikitisha sana ukiona wanavyofanya. Kwa hivyo sasa hawa wanaume tutawashawishi vipi kushiriki katika katika vitu kama hivi kuhakikisha kwamba hizi mila na desturi ni naweza nikaziita potofu kwamba zinawaondokea wanawake ambao wako kule kijijini hawajafikia maendeleo hata ya elimu. Yaani, yeah, kubwa zaidi of course ni kuelimisha. Mm. Lakini pia mimi niwashukuru kati kupitia vyombo vya habari. Ndio. Eh, kwa mfano wewe umetembelea huko, umeona. Mm. Mm. Ukitoa ukasema kwamba nimekuta hili na hili na hili na hili. Kwa kweli ni kuweza ku, ku, ku, ku, ku wanaume wakaona haya matendo kwa kweli sasa amepitwa na wakati, na kuonyesha kuweza kuwaelimisha kwamba ni sehemu ndogo tu ya jamii ambayo inafanya hivyo, lakini ku, tukiweza kusema kwa wazi kwamba unajua, ukiweza kukutana na mwanamke ambaye hakukeketwa ni nzuri zaidi kuliko aliyekeketwa mm, yani tuseme mm, hiyo wazi, wazi bila kuogopa ama, kuna ile kule Sumbawanga kwetu inasema mm, kwamba E, mwanaume anatoka anaenda analewa, akirudi usiku wa manane we mwanamke, hutakiwa kumsemesha tena. Akifika unasema shikamo baba, shikamo mama, mm. shikamo baba. Kwa hiyo sasa ukisubutu kusema kwa, ni desturi kwamba mwanaume akuraru, akutandike vibao kabisa mm, mm, mm. mila kama hizi wanaume wetu eh, tutawashirikisha, inabidi tuwashirikishe. Naona wakati umefika sasa kuambia kwamba hii ishinikiza maendeleo atafikiaje kama laki... bado yuko kwenye sehemu ya kudidimiwa namna hii. Lakini pia kuna sheria kali imepitishwa, ndio. yeah, okay, wakikamatwa waka kwa lazima kwa lazima wakawekwa waka ndani waka wote waka wakawekwa ndani wale wote walio nani, wataacha wataacha. mm-hmm. wataacha kabisa, maanake adhabu ni kali, adhabu ni kali. Kama ingekuwa kuna utekelezaji, ingekuwa hili swala liendelee Balozi Mulamula Mula, uh, nirudi tena katika maisha yako binafsi mpaka hapo ulipofika. Bila shaka umepitia changamoto na umeona mambo mengi sana katika, mm-hmm. katika harakati za kumkomboa mwanamke mm-hmm. hebu tueleze basi changamoto zako wewe binafsi ulizoziona kama mwanamke katika kujikwamua kuji, wewe kama Liberata kufikia hapo ulipo. eh, kwa kweli changamoto za kwangu sio pekee binafsi, ni, ch ni changamoto ambazo karibu wanawake wote wanazipitia wanazipata. Moja ni kwamba ukiwa na nafasi kama ya uongozi ndipokuwa nimefikia, yaani kama mwanamke, jicho linakuwa kwako kuhakikisha kwamba unashindwa, sio kwamba jiko kwako kusaidia uendelee ufanikiwa. mm, mm, mm. mm. Hapana, angalia <laughs> wataweza huyu basi inakuwa ni hivyo, hmm. Lakini sasa wewe unaosema kwamba ni ile bidii ya kazi hmm. yako hmm. si, sitiza hmm. si, sitiza hmm. na ni tabia yako, lakini vi, vipi unavyowajenga hmm. eh, ukawaleta pamoja hmm. wawe ni wanaume ni wanawake, kutambua wakutambue hmm. kwamba kiongozi wetu lio ni huyu hmm. maanake sisi tunasema kwamba unakuwa wanawake ni wapole, lakini unakuwa na msimamo ndio. Anakwambia kwa Balozi Mlamula ili alipiti si usiende, si? Eh, usiende kabla hajafikia ili alipiti <laughs> Unadhani ni kwa nini hasa jambo <laughs> hilo huwa linatokea? Pale ambapo mwanamke anashika uongozi na anakuwa katika nafasi fulani, si rahisi jamii mm, nyingine hususan ni wanamume kuweza kumkubali kum, kum, yani kum, kwamba huyu mwanamke anaweza kuongoza nafasi hii na anaweza akatuongoza sisi kama jamii. Yeah, ni historia yani, mechuk, ni meto, tumetoka mbali eh? Tamaduni zetu, mwanamke, of course, nafasi yake ilikuwa ni nyumbani, kwamba yani kwa ukijitokeza hivyo bado ile mindset haijakubali na wanajua wanawake pia wana unyonge fulani mm. kwa hiyo wanataka kuutumia huo ambao ni wa kibayolojia <laughs> Manake sasa wanataka kukuona kama kweli utaweza kuimili shinikizo so, hilo na vishindo. Kwa hiyo sasa wewe mwenyewe nao ukijifanya kweli ni mnyonge ah. Una wa, uta, wat, kwa pamoja, kwamba sisi wanawake kwa pamoja tunaweza kabisa na, na, na, na mwisho kikili. Mwingine kabla ujamjafunga, kwamba kulikuwa na ujumbe mmoja ambao nadhani tumalizie na hapo kwamba mwanamke ni kujitambua uh -huh. Mwanamke ni kupambana uh -huh. Mwanamke ni kujikubali, mwanamke ni kuwekeza, mwanamke ni kujiamini, na mwisho mwanamke ni kujipenda. Sasa, <laughs> Asante sana Mary Mgawe na Mkamiti Kibayasi, e, kwa mazungumzo hayo katika kuadhimisha siku ya mwanamke duniani ambapo hii leo tulikuwa na mgeni Balozi Liberata mulamula Mula, aliyekuwa balozi wa Tanzania hapa Washington DC na vilevile ambaye hivi sasa ni mkufunzi wa chuo kikuu cha George Washington. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaangalia ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson. Karibu katika sehemu ya pili, katika sehemu hii ambapo tunaangalia e, ziara ya kwanza kabisa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson barani Afrika, ambapo hivi sasa tunavyozungumza yuko nchini Ethiopia na kwa habari ambazo tumezipata ni kwamba ataelekea nchini Djibouti kabla ya kuelekea Nairobi, Kenya e, katika kuangalia masuala mbalimbali, ambapo hii leo amezungumza masuala mengi tu ikiwemo e, kutahadharisha mataifa ya Afrika a, juu ya mikopo na msaada wa fedha kutoka ya China lakini moja kwa moja tutajiunga na mwanahabari wetu, eh, ambaye yuko katika jiji la Nairobi eh, ili kutufahamisha kile ambacho kinaendelea. Eh, Huba Abdi, Huba Abdi, tunafahamu kwamba maandalizi shamra shamra zipo kwelikweli. Hebu tueleze eh, katika jiji la Nairobi hasa mambo yakoje? Nam, asante sana Id ukiwa Washington. Hakika ziara ya waziri wa mambo ya nje bwana Rex Tillerson ni ziara ambayo itaibua masuala chungu mzima, hasa kuhusiana na mchakato wa kitaifa hasa Kenya unaolenga mazungumzo ya kitaifa na Wakenya wanasubiri sana one, ni Marekani imepangia hasa taifa la Kenya nini, na vilevile Id itakumbukwa vyema kuwa taifa la Kenya limekuwa kwenye mkwamo wa kisiasa baina ya serikali na upinzani tangu uchaguzi fanyika mara mbili mwaka jana, na ni swala ambalo limeweza kuifanya Kenya kusimama, yani hatusongi mbele na na vile vile kuja kwa, kwa Tillerson hapa nchini Kenya vile vile kunaonekana kutasaidia hasa swala hili la ugaidi ambapo taifa la Kenya limekuwa likikumbwa na misururu ya mashambulizi hasa maeneo ya ya Mandera Wajiri, ya nchi ma, kaunti ambazo hasa zinapakana na nchi ya Somalia. Hivyo kuja kwake, Wakenya wanahisi kuwa Marekani huenda ikaweza kujitolea hasa kusaidia taifa la Kenya katika kukabili kundi hili ambalo limekuwa tishio hasa nchini Kenya na, na vile vile id, Wakenya wengi wanasubiri sana ziara hii kwa sababu uh, Marekani kidogo iliweza kusonga nyuma kihusiano kwa sababu China ilionekana imeipiku katika masuala ya kibiashara na Kenya. Uhusiano wa Kenya na Uchina ukaonekana uko juu zaidi. Kwa hivyo Wakenya wanaamini kuwa uh, Tillerson kuchagua taifa la Kenya miongoni mwa mataifa tano ambayo atazuru kunaonyesha kuwa Marekani bado inaijali serikali au nchi ya Kenya, na vilevile uhusiano wetu na taifa la Marekani vilevile utaimarika zaidi na masuala ya biashara uh, Kenya sasa na Wakenya kwa ujumla wanajua kuwa Tillerson atakapofika, uh, kauli yake pamoja na mazungumzo yake na Rais Uhuru Kenyatta vilevile utaweza kuwasaidia Wakenya kwa sababu taifa la Kenya sasa uh, liko katika kiwa iliko katika ligi ambao wengi wanasema tumerudi nyuma kwa hivyo tunapopata wageni kutoka mataifa ya kigeni hasa Marekani wakenya wanaamini kuwa kuna jambo zuri ambalo linakuja Namibu. nam ibe uh, nam asante uba lakini kwa upande wa serikali mpaka hivi sasa kuna chochote ambacho uh, kimeelezwa kama ajenda ya pengine ama ujumbe wa serikali ya Kenya kuenda kwa serikali ya Marekani pindi waziri huyo wa mambo ya nje wa Marekani atakapokuwa hapo Nairobi mpaka atakapoelekea katika eh, mataifa ya Afrika Magharibi. Naam, ikifikia like sasa, um, matayarisho ndio ya kwanza yanafanyika, kama ilivyo tu ada kawaida, kwa sababu ni, ni mgeni mashuhuri sana, hii ikiwa ni mara yake ya kwanza tangu serikali ya Trump kuweza kuchaguliwa. Na serikali ya Kenya uh, inasubiri tu kuona um, Marekani imepangia nini taifa la Kenya, kwa sababu sisi ndo tunamkaribisha. Asante sana Uba Abdi kwa kutufahamisha hayo e. Na kama tulivyokueleza, basi uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson yupo barani Afrika na wakati huo ameenda. E, serikali ya Marekani imekuwa ikiangalia namna ambavyo nchi ya China imekuwa ikijiongezea ushawishi kwa mataifa ya Afrika, kitu ambacho hata hii leo katika yake, katika hotuba yake alipokuwa katika mji wa Adis Ababa e, alivyokutana na viongozi mbalimbali mbali wa Umoja wa Afrika, aligusia na kuyasihi mataifa ya Afrika kuwa a, makini. Tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya.