Katika tukio kama hili lilivyotokea, niseme tu kwamba limetokea kabla ya onyo lolote, lakini awali awali mamlaka ya hali ya hewa ilishatangaza kwamba wakati wa mvua kama hizi na hususan katika maeneo ya kusini na kati mwa nchi palipo na milima mirefu na milima na miinuko ya isio ya kawaida, basi wananchi wajitahadhari, wasije wakapata waka matatizo kama hayo, na ilikuwa nitoa radhi ya mali hiyo wazi -wazi kwa sababu ilijua waziwazi kwamba awali, katika miaka iliyopita kulikuwa vile kunatokea visa vya hapa na pale vikiwahusisha wanafunzi katika shule wakipigwa radi mmoja wawili, lakini haijawahi kutokea kwamba watu kumi na sita wafariki dunia kwa kwa mpigo. Na hata mwezi mmoja uliopita katika eneo la mashariki kulikuwa na familia moja ambapo uh, ng'ombe wake sita walipigwa radi uh, mchana kutwa baada ya mvua kuanguka wakafariki dunia. Baada ya tukio hili kutokea, je, idara ya hali ya hewa imesema lolote au serikali imezungumzia lolote kuhusiana na tukio hili? Mpaka tunapozungumza bado idara ya utabiri wa hali ya hewa haijatoa uh, tamko lolote kuhusu tatizo hilo uh, wala serikali rasmi haijatangaza lolote kuhusu tatizo hilo. Lakini mkuu wa wilaya ambako kumetokea maafa hayo ameshathibitisha na akasema kwamba kulikotokea ajali hiyo, kanisa lenyewe lilikuwa limejenga katika mfumo ambao si wa kawaida, na akasema kwamba uh, hilo kanisa lilikuwa limetajwa miongoni mwa makanisa ambayo alitakiwa kufungwa kwa sababu ya kutotimiza A, vile vigezo ambavyo vinatakiwa. Na kama unavyojua ni kwamba kumekuwepo na kufunga baadhi ya makanisa hapa ambayo hayajakidhi mahitaji na ambayo a, serikali na wadau mbalimbali walikuwa wanasema kwamba kuyafunga makanisa hayo kulitokana na kwamba yalikuwa yakiwaweka katika hatari waumini wake. Huyo mkuu wa wilaya bwana habitaja ka Francois akataja kwamba hilo kanisa ni miongoni mwa ka-mwa makanisa ambayo awali wate, alitakiwa yafunga lakini, bahati mbaya hadi radi na pizza Uh, waumini walikuwa wanaendelea na, na ibada na yalikuwa bado, kanisa hilo lilikuwa bado halijafungwa. Sasa hakuweza kubaini kama kweli chanzo cha kupiga radi ama kufariki idadi kubwa ya watu hao ni kutokana labda na kanisa hilo kutokidhi mahitaji na wala mahitaji haya kuweza kuyataja kinavyobaga tuweze kujua labda ni tatizo gani, lakini kimsingi ni kwamba hakuna taarifa ta, ta, ta, ta, ambayo tayari imeshatolewa na serikali kuu. Uh, tofauti na mkuu huyo wa wilaya ambaye kimsingi katika eneo hilo ni mwakilishi wa serikali. Na ulipopata fursa ya kuzungumza na familia zilizopoteza wapendwa wao wanatoa wito gani kwa jamii nyingine na hususan kwa serikali kuhusiana na tukio hili? Wale ambao tumezungumza kwa njia ya simu, wameiomba serikali na mamlaka husika kwamba sasa iwe sheria, kwa sababu kumekuwepo na miito ya hapa na pale kwamba kila jengo la serikali ama jengo la makusanyiko ya watu wengi na kadhalika liwekewe kinga ya kisayansi, kuhakikisha kwamba ile radi hata ikipiga, basi isije ikawazuru watu walioko katika mkusanyiko huo kwa hivyo wao wamerejelea mwito huo wakaiomba serikali kwamba sasa uh, mwito huo uwe sheria na si kubembeleza watu kwamba kila nyumba yote ambayo itakuwa inajengwa ama zile nyumba ambazo tayari shak, zimesha kuisha jengwa basi walazimishe watu waweze kuweka zile kinga, kinga ni za kawaida, nyaya fulani ambazo zinanasa zina uh, ma, mawimbi ya, ya radi kabla hajaweza kuwazuru watu walioko katika eneo hilo. Na baada ya tukio hili kutokea hali ya maisha ya kawaida ya majirani waumini katika eneo hilo iko vipi? Hali ni kama ni taharuki, ni kusema kweli, na hata tunavyozungumza bado watu hawa walikuwa wamepewa katika uh, nyumba za kuhifadhia maiti katika hospitali uh, ya rufaa iliyoko pembeni, lakini wakati na tarehe ya kuweza kufanya, kufanya mazishi bado haijatangazwa, lakini tuseme tu kwamba watu wakweli wamekuwa na wasiwasi na wengine wametaja kwamba kila watakapokuwa wanaona mvua inajaribu ina, ku, ku, ku, ku, kuanguka ama labda kupiga basi wengi wao watakuwa wanajifungia nyumbani. Uh, na niseme tu kwamba nikirejea katika eneo hilo ni kwamba, uh, awali mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa ilishatoa matangazo kwamba watu si katika eneo hilo peke yake, lakini hata katika nchi nzima ya Rwanda, kwamba watu, kwa mfano, kama huko kwenye gari ukiona mvua imenyesha ajaribu uh, kufunga vioo vio vyote vya vio gari ukiwa na ukiona labda mvua imenyesha, usiwe katika usijikingi chini ya miti mirefu, ama labda maghorofa makubwa. Kwa hivyo kukowepo na radia mari ambayo kwa kweli uh, inawataka wananchi wa jihadhari hata wakati wa mvua, lakini niseme tu kwamba hilo halijaweza kuzaa matunda kwa sababu ndo hivyo tena, hata ya baada ya mwito huo bado tumeshuhudia maafa kama hayo yakitokea. Kwa hivyo ni swala ambalo kidogo limewachirisha wananchi na pengine, labda serikali itachukua labda maamuzi baadaye, labda kuweza kuangalia lipi na kufanya kuweza kupunguza ama labda kuzuia kabisa tatizo kama hilo litokee tena katika siku za usoni.