kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji pote apayo unapotusikiliza kwa matangazo yetu na saa 11 alfajiri saa za afrika ya kati na 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki jina langu ni sandei shomari na mimi ni Khadija Riam nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 12 Machi mwaka 2018. Karibuni na katika matangazo ya kumekucha afrika hii leo, wapiganaji wa maimai huko Kongo wasalimisha silaha na kutoa mwito kwa wapiganaji wa makundi mengine ya kufanya hivyo. Serikali nayo inasemaje? kwa sababu mumeitika mwito ya kuacha bunduki kuweza kusaidia inji kupata amani, vile vile sauti yenu itafika kwa wakubwa, tuone namuna gani pamoja tutaweza kuchunga inji yetu. Na katika jamii na maendeleo, wakazi wa baadhi ya vijiji nchini Kenya wameanzisha miradi ya kuhifadhi fedha ili kujikimu kimaisha. Tukaamua tufanye huu mradi wa kikundi, kwa sababu wewe mwenyewe peke yako nyumbani huwezi kusevu ukaeka hizi pesa mpaka zikafikia pengine alfu ishirini, kwa sababu ukisevu wewe mwenyewe peke yako pengine kutakuja mambo, pesa zile utazitumia. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson jana aliendelea na shughuli zake za kawaida nchini Kenya baada ya kufuta matukio kadhaa siku ya Jumamosi kwa sababu ya kutojisikia vizuri. Tillerson aliweka shada la maua kwenye ubalozi wa Marekani mjini Nairobi katika sherehe ya kuwakumbuka waliokufa na kujeruhiwa katika shambulizi la bomu miaka 20 iliyopita. Kama mnavyofahamu vyema, kwa mwaka 1998 magaidi walidhani wangeweza kuvunja moyo na kuwavuruga Wakenya na Wamarekani kwa kuushambulia ubalozi wa Marekani hapa Nairobi. Kwa hakika walifanya kosa kubwa. Takriban miaka ishirini baadaye, tumekutana hapa kuwakumbuka wale ambao wamepoteza maisha na wale ambao wamejeruhiwa, Tillerson aliuambia umati, wakiwemo walionusurika shambulizi hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani yuko kwenye ziara ya mataifa matano ya Afrika. Wanajeshi wa Ethiopia wamewaua raia tisa na kujeruhi wengine kumi na mbili baada ya kwa makosa kudhani kuwa ni waasi karibu na mji unaopakana na Kenya, shirika la habari la serikali ya Ethiopia limesema jana Jumapili. Wanajeshi walipelekwa katika eneo la Moyale kwenye mkoa wa Oromia wakiwasaka wapiganaji wa Oromo Liberation Front ambao walivuka mpaka na kuingia Ethiopia kutokea maeneo matatu. Shirika la habari la Ethiopia limesema raia tisa waliuawa na wengine kumi na mbili kujeruhiwa wakati wa operesheni ambayo ilifanywa kutokana na makosa ya kipelelezi, jeshi la Ethiopia limeliambia shirika hilo la habari. Wanajeshi kadhaa wamesimamishwa kazi na wanachunguzwa, imesema taarifa, na kuongeza kwamba ujumbe wa ngazi ya juu wa jeshi umepelekwa kwenye eneo hilo kuanza uchunguzi. Oromo Liberation Front ni kundi linalotaka kujitenga ambalo limetajwa na serikali ya Ethiopia kuwa ni kundi la kigaidi. Umoja wa Mataifa unasema njaa inaongezeka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu ya mapigano na watu wengi kupoteza makazi katika maeneo ya Kasai na Tanganyika, mashariki mwa DRC. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba watu wapatao milioni 7.7 nchini DRC, hasa katika maeneo ya vijijini, wanateseka na njaa mbaya, hii ikiwa ni ongezeko la asilimia 30 tangu mwaka 2016 na hali ilivyo kwenye eneo hilo si nzuri kwa siku zijazo. Hali ni mbaya sana katika mkoa wa Kasai. Msemaji wa WFP Betina Losha ameiambia Sauti ya Amerika kwamba watu wapatao milioni 3.2 wako huko, au mmoja kati ya wanne, wanateseka na ukosefu mkubwa wa chakula. Umoja wa Mataifa umeomba kiasi cha dola bilioni 168 ili kutoa msaada wa chakula kwa watu milioni 10.5 nchini DRC mwaka huu. Majibu mpaka sasa Si mazuri sana Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA tunaendelea na habari muhimu za dunia Maafisa wa Marekani wameapa kuwa hawataridhia chochote kwa Korea Kaskazini kabla mkutano uliopangwa kati ya Rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kuendelea kuushinikiza utawala wa Pyongyang Mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani Mike Pompeo amekiambia kituo cha televisheni cha Fox News kuwa usifanye makosa kuhusu hilo, wakati haya mashauriano yanaendelea na hakutakuwa na maridhiano yatakayofikiwa. Pompeo amesema mtawala wa Korea Kaskazini lazima aendelee kuturuhusu kufanya mazoezi muhimu ya kijeshi na Korea Kusini, na lazima ahakikishe kwamba aache mezani majadiliano ya kuacha utengenezaji wa silaha za nyuklia kwa jeshi lake. Msemaji wa White House Raj Shah amekiambia kituo cha televishen cha ABC News kuwa rais hajapitisha sera zozote ambazo zimefeli ambazo wameziona katika miongo iliyopita, ambapo mashauriano na maridhiano yalikuwa nje ya milango ya Marekani, na kuongeza kuwa sera hizo zao ni shinikizo. China imepiga kura kwa kauli moja kuidhinisha marekebisho ya katiba ya nchi na kumpa kiongozi mwenye nguvu Rais Xi Jinping mamlaka ya kubakia madarakani kwa muda mrefu. Marekebisho yenye utatanishi ya jana Jumapili yamefuta kipengele kinachoweka mihula miwili kwa rais kuwepo mamlakani na hivyo kuondoa kipengele hicho na kufanya marekebisho mengine ishirini. Marekebisho yamepitishwa kwa urahisi na kwa idadi kubwa na bunge la taifa la watu, huku kura tano tu zikipinga hatua hiyo. Kiasi cha wajumbe elfu tatu wa bunge la taifa 2958 walipiga kura kuidhinisha marekebisho hayo. Uamuzi wa kufuta mihula miwili ya rais kuwepo mamlakani ulitangazwa kwa umma mwishoni mwa mwezi Februari, lakini chama cha kikomunisti haraka kimekuwa kikifanyia kazi uamuzi huo kwa miezi kadhaa na mabadiliko yamekubaliwa na umma. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha ghasia dhidi ya wafanyakazi wa afya na wa misaada na huduma za afya nchini Syria. WHO inaripoti kwamba imethibitisha dazeni ya mashambulizi kwenye huduma za afya, magari ya kubeba wagonjwa, wafanyakazi wa kutoa huduma za misaada, na pia wafanyakazi wa afya katika maeneo yaliyokumbwa na mapigano nchini Syria mwaka huu. Mfumo wa ufuatiliaji wa WHO na ripoti kwa hospitali 28 na vituo vingine vililengwa mwezi uliopita huko Guta Mashariki, ambayo hivi sasa iko katika mashambulizi yasiyo sita ya anga na ardhini kutoka kwa majeshi ya Siria na mshirika wao Russia. Msemaji Christian Lendmeyer anasema vituo vya afya pia vimepigwa huko Idlib na Homs. Kwa jumla wamethibitisha mashambulizi sitini na saba kwenye vituo vya afya na wafanyakazi katika miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu na ni zaidi ya asilimia hamsini ya mashambulizi yote ya mwaka elfu mbili kumi na saba. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America VOA ikitangaza kutoka Washington DC na habari zetu. Kurudi kwenye habari za waandishi wetu huko Rwanda, watu wasiopungua kumi na sita wamefariki dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya radi kupiga jengo la kanisa moja la kisabato katika wilaya ya Nyaruguru e, mwishoni mwa juma huko nchini Rwanda. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi wetu wa Rwanda, Silvanus Karemera. Ya kwanza akamuuliza iwapo idara ya hali ya hewa Kigali ilishaonya lolote la mabadiliko ya hali ya hewa kwa siku hiyo. Katika tukio kama hili lilivyotokea, niseme tu kwamba limetokea kabla ya onyo lolote, lakini awali mamlaka ya hali ya hewa ilishatangaza kwamba wakati wa mvua kama hizi, na hususani katika maeneo ya kusini na kati mwa nchi palipo na milima mirefu na miinuko miinu ya isiyo ya kawaida, basi wananchi wajitahadhari wasije waka, wakapata matatizo kama hayo na ilikuwa nitoa radi ya mali hiyo kwa sababu ya miaka iliyopita, kulikuwa kunatokea visa vya hapa na pale vikiwahusisha wanafunzi katika shule wakipigwa radi mmoja wa wawili, lakini haijawahi kutokea kwamba watu kumi na sita wafariki dunia kwa kwa mpigo. Baada ya tukio hili kutokea, je, idara ya hali ya hewa imesema lolote au serikali imezungumzia lolote kuhusiana na tukio hili? Mpaka tunavyozungumza, bado idara ya utabiri wa hali ya hewa haijatoa uh, tamko lolote kuhusu tatizo hilo. Uh, wala serikali rasmi haijatangaza lolote kuhusu tatizo hilo, lakini mkuu wa wilaya ambapo kumetokea maafa hayo ameshathibitisha na akasema kwamba kulipotokea ajali hiyo, kanisa lenyewe lilikuwa limejenga katika mfumo ambao si wa kawaida na akasema kwamba uh, hilo kanisa lilikuwa limetajwa miongoni mwa makanisa ambayo ilitakiwa kufungwa kwa sababu ya kutotimiza uh, vile vigezo ambavyo vinatakiwa. Na kama unavyojua ni kwamba kumekuwepo na kufunga baadhi ya makanisa hapa ambayo hayajakidhi mahitaji na ambayo uh, serikali na wadau mbalimbali walikuwa walikuwa wanasema kwamba yafunga makanisa hayo kulitokana na kwamba yalikuwa yakiwaweka katika hatari waumini wake. Ah, huyo mkuu wa wilaya bwana Habiteja kwa Francois, akataja kwamba hilo kanisa ni miongoni mwa makanisa ambayo awali yalitakiwa yafunga, lakini sasa hakuweza kubaini kama kweli chanzo cha kupiga radi ama kufariki idadi kubwa ya watu hao ni kutokana labda na kanisa hilo kutokidhi mahitaji, na wala mahitaji hayo yakuweza kuyataja kenagobaga, tuweze kuja labda ni tatizo gani, lakini msingi ni kwamba hakuna ta- taarifa ambayo tayari imeshatolewa na serikali kuu uh, tofauti na mkuu huyo wa wilaya ambaye kimsingi katika eneo hilo ni mwakilishi wa serikali na ulipopata fursa ya kuzungumza na familia zilizopoteza wapendwa wao, wanatoa wito gani kwa jamii nyingine na hususan kwa serikali kuhusiana na tukio hili? Wale ambao tumezungumza kwa njia ya simu wameiomba serikali na mamlaka husika kwamba sasa iwe sheria, kwa sababu kumekuwepo na miito ya hapa na pale kwamba kila jengo la serikali ama jengo la makusanyiko ya watu wengi na kadhalika, liwekewe kinga ya kisayansi kuhakikisha kwamba ile radi hata ikipiga basi isije kawazuru watu walioko katika mkusanyiko huo. Na baada ya tukio hili kutokea, hali ya maisha ya kawaida ya majirani waumini katika eneo hilo iko vipi? Hali ni kama ni taharuki, ni kusema kweli, na watu wakweli wamekuwa na wasiwasi na wengine wametaja kwamba kila watakapokuwa wanaona mvua inajaribu kuanguka basi wengi wao watakuwa wanajifungia vyumbani. Uh, na niseme tu kwamba nikirejea katika eneo hilo, ni kwamba awali mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa ilishatoa matangazo kwamba watu katika nchi nzima ya Rwanda, kwa mfano, kama uko kwenye gari, ukiona mvua imenyesha, ajaribu kufunga vioo vio vyote vya vio gari, ukisia katika usijikingi chini ya yam, miti mirefu ama labda maghorofa makubwa. Kwa hivyo kutokuwepo na radiamari ambayo kwa kweli inawataka wananchi wajihadhari hata wakati wa mvua, lakini niseme tu kwamba hilo halijaweza kuzaa matunda kwa sababu ndo hivyo tena, hata ya baada ya mwito huo bado tumeshuhudia maafa kama hayo yakitokea. Ni mwandishi wetu Silvanus Karemera kutoka Kigali akizungumza na sauti ya, ya Amerika. Taarifa zaidi ya ripoti hii fuatilia mtandao wetu wa VOA swahilicom Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameonya jana Jumapili kwamba uvamizi wa ardhi hautastahimiliwa wakati chama tawala cha African National Congress ANC kinaelekea kubadili katiba ili kuweka kipengele cha kukamata ardhi bila kulipa fidia. Ardhi imeendelea kuwa ni suala tete nchini Afrika Kusini, na ardhi kubwa bado iko kwenye mikono ya wazungu zaidi ya miongo miwili baada ya kufutwa kwa utawala wa kibaguzi, licha ya programu za serikali zinazolenga kuigawa tena ardhi ili kuondoa mwanya wa ubaguzi wa rangi katika umiliki wa ardhi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, matamshi ya rais ambayo yalirushwa moja kwa moja kwa njia ya televishen baada ya Ramafosa kuulizwa kuhusu uvamizi wa ardhi katika viunga vya Johannesburg na Pretoria na kuchochea mapambano na polisi, Ramafosa amesema hatuwezi kustahmili uvunjifu wa amani na ukosefu wa sheria wa aina hiyo. Polisi wa Cameroon wamewachia zaidi ya wanawake mia moja waliowakamata walipokuwa wakijaribu kumuuliza rais Paul Biya ambaye amekuwepo madarakani kwa takriban miaka 36 kufanya mashauriano ya amani ya kipindi cha mpito na kusuluhisha mzozo uliosababishwa na makundi yanayotaka kujitenga wanaodai uhuru wa eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza nchini humo. Mratibu wa taifa wa upinzani wa Cameroon People's Party, CPP na mgombea urais wa zamani Edith Kabangwala anasema ameongoza wanawake katika maandamano siku ya Alhamisi wakati wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Anasema wanawake wa Cameroon hawakuweza kushereheka kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu na mizozo ambayo imesababisha maelfu ya raia wapiganaji wanaotaka kujitenga na wanajeshi kupoteza maisha katika mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza. Anasema Cameron iko katika mzozo mmoja baada ya mwingine kwa sababu ya uongozi mbaya wa rais Paul Biya. Chama kikuu cha upinzani nchini Sierra Leone kimechukua uongozi katika kinyang'anyiro cha urais huku asilimia 75 ya kura zikiwa zimehesabiwa, lakini bado hakijafikia ushindi wa moja kwa moja. Wagombea hivi sasa wanaangalia kuunda ushirika kwa duru ijayo ya upigaji kura. Mgombea wa Sierra Leone's People's Party SLPP generali Julius Maada Bio amepata asilimia 43.3 ya kura, akiwa mbele kidogo ya mgombea wa chama tawala cha All People's Congress APC waziri wa zamani wa mambo ya nje Samura Kamara ambaye amepata asilimia 42.6 ya kura zilizohesabiwa hadi hivi sasa. Mgombea anahitajika kupata asilimia 55 ili kutangazwa mshindi. Zaidi ya watu milioni tatu walijiandikisha kupiga kura katika uchaguzi uliofanyika Jumatano. E kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, wapiganaji zaidi ya mia moja wa kundi la Maimai mai, wameweka silaha zao chini kwa serikali ya Kongo, huku waziri wa uvuvi na kilimo Paluku Kisaka Yereyere akiendelea kuwaomba vijana kuachana kundi hilo, kwani sasa jeshi la Kongo litatumia nguvu kwa wale wasitaka kuweka silaha zao chini. Osteli Marivika anayo taarifa kamili. Wapiganaji hao zaidi ya 120 wamesalimisha silaha zao kwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukabidhiwa kwa serikali ili wapelekwe katika kituo cha mafunzo na wasaidie jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchakato wa amani. Katoto Press ndiye kamanda wa wapiganaji hao aliyejisalimisha kwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye alijitangaza kuwa jenerali siku zilizopita na amesalimisha silaha zake karibu na mji wa Butembo, hapa Kivu Kaskazini. ya mzuri omwe tuingie ku jeshi ya taifa Uke tusaidiane chokwetu kutakuwa mzuri kwa ile mwito na inje imekuwa ya kwanza kusudi tunakuya kusudi kwetu tuendelee kwa FARDC, burge tuone kama tutachunga inje tuna maana gani. Na message kidogo inaniambia bengine biko banabakia mpori, ba alikuwa anawaza kama kunaweza kuwa mashida fulani fulani na bana anawaza kama mimi sasa nafika huko na nafungiwa. Ni niko mzima. Yaani naomba kwa hapo, banaomba wafike, tusaidiane tuingie kwa hiyo jeshi, tuone sasa tutaweza kuomba tre adui na maana gani. Message yangu ilikuwa ni ile, ndio ile nyingine banapenda baba ndugu vya penzi, beba na bakia nyuma, bashikaze kwa ile nalo na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa upande wao waomba wengine wapiganaji wanaosalia katika misitu kuiga mfano huo kwa kujenga taifa katika amani kwani wanaoteseka ni wanawake na watoto hasa sana wazazi ambao walizaa hao hao vijana wanaokuwa na silaha na ambao wasababisha ukosefu wa usalama katika maeneo mbalimbali na kwa sasa jeshi la kongo fardese linahitaji amani imarishwe na kwamba wanaopigana nao ni wageni, bali sio wananchi wa ndani, kama anavyosema mmoja wa makamanda wa jeshi la Kongo. Eje, nitaomba tu kwenu ni discipline, kwa sababu najua mwepeke kazi ya jeshi ni discipline, na ile discipline nduo inatushimamisha kulinda nchi yetu na mipaka ya nchi. Ndani yetu hakuna adui, adui wetu ni mgeni mwenye natoka nje kuja kutupiganisha. Adui ni ADF Adui ni FDLR. Serikali kwa upande wao lazima mwito huu usikike na wapiganaji wengine wote wanaokuwa katika misitu na lazima waunge mkono mchakato huu wa kusalimisha silaha. Paluku Kisaka Yereyere Yere, ni waziri katika serikali ya Kinjasa na mzaliwa wa maeneo ya Beni na Butembo, na mimi kama ndugu yenu kwa sababu mumeitika mwito ya kuacha bunduki kuweza kusaidia inji kupata amani. Vile vile sauti yenu itafika kwa wakubwa, tuone namuna gani pamoja tutaweza kuleta ile amani, tutaweza kuchunga inji yetu. Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Na tukielekea huko Rwanda, bandari ya Dar es Salaam kwa mara ya kwanza imezindua rasmi kituo chake maalum mjini Kigali kwa ajili ya kurahisishia kazi wafanyabiashara wa Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera anayo ripoti zaidi. Hatua ya kufunguliwa kwa tawi la bandari ya Dar es Salamu imefikiwa baada ya ziara ya waziri wa uchukuzi wa Tanzania Profesa Makame Mbarawa kuzuru Rwanda mwishoni mwa juma, ambapo kwa mara ya kwanza tawi hilo limefunguliwa mjini Kigali baada ya takribani mwaka mmoja likifanya kazi. Profesa Mbarawa alikuwa na mwenzie wa Rwanda, waziri wa nchi kwenye wizara ya miundo mbinu, Jean de Dieu Wihanganyi, na mawaziri hawa wawili wakataja hatua hii kama mafanikio makubwa kuelekea usahimilifu wa biashara baina ya nchi mbili. Profesa Makame Mbarawa akasema leo ni siku maalum katika historia ya Watanzania, katika historia ya Warwanda, pia katika historia ya bandari ya Dar es Salaam. In fact tumechelewa, lazim tukubali kwamba tumechelewa, lakini hatujachelewa. Bora uchelewe, lakini umekshua kwamba mambo yako kwa yanaenda vizuri zaidi. Kama nilivyosema, bandari hii itapunguza kwa asilimia kubwa sana matatizo ya wafanyabiashara wanayopata watu wa Rwanda. Matatizo hayo anayoyataja Waziri Mbarawa ni pamoja na malalamiko yaliyokuwepo hapo awali ya wafanyabiashara wa Rwanda wakilalamikia upoteaji wa mizigo yao kwenye bandari ya Dar es Salaam pamoja na hali ya ukiritimba katika kuendesha mambo kwenye bandari hiyo nyakati hizo. Lakini sasa, kulingana na waziri huyo wa nchi kwenye wizara ya miundo mbinu nchini Rwanda, hayo yamesalia kuwa historia. Mlikuwa mkisikia mara nyingi kontena zetu zilizokuwa zikipotelea kwenye bandari ya Dar es Salaam, lakini kutokana na mabadiliko yaliyofanywa na serikali ya Tanzania kwenye bandari hiyo hilo halipo tena kwa sasa. Pamoja na yale matatizo yaliokuwa yakikumbana nayo wafanyabiashara wetu njiani hayapo tena, na tunasema hiyo ni faida kwetu. Hatua hii imekuwa ni habari njema kwa wafanyabiashara wa Rwanda ambao sasa wanasema wanabadili msimamo. Naweza kusema kuwa awali tuliamua kuiacha bandari ya Dar es Salaam na kuitumia ile ya Mombasa, kwa sababu yenyewe tayari imekuwa hapa karibu na sisi, ijapokuwa tizo kubwa lilikuwa ni umbali, maana Mombasa ni mbali kutoka hapa. Lakini kwa sasa, kwa sababu bandari ya Dar es Salaam imeamua kuwa karibu na sisi na kuamua kubadili utendaji kazi wake, tunadhani ni jambo zuri na tutakuwa sasa tunaitumia bandari hiyo. Mamlaka ya bandari ya Dar es Salaam imesema kwamba kutokana na mabadiliko hayo, tani za mizigo ya Rwanda inayopitia kwenye bandari hiyo imepanda maradufu, kwa sababu mwaka 2014 zilikuwa ni tani 629 wakati hadi mwaka jana zilipanda hadi kufikia tani milioni moja na nusu. Mawaziri hao pia wametia saini makubaliano ya kufanyia marekebisho ujenzi wa reli ya kisasa ya gari moshi ya mwendo kasi wa haraka na itakayotumia umeme kutoka Dar es Salamu, kupitia Isaka hadi Kigali. Juhudi hizi ni utekelezwaji wa makubaliano kati ya marais Paul Kagame wa Rwanda na mwenzie wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Pombe Joseph Magufuli, walipokutana jijini Dar es Salamu miezi miwili iliyopita. Silvano Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika Jamii na Maendeleo ya wiki hii tunaangazia miradi ya kuhifadhi fedha na kutoa mikopo katika maendeleo ya vijiji nchini Kenya. Licha ya kuwa na rasilimali mbalimbali kama vile mashamba ya kuendeleza kilimo, lakini maeneo vijijini yamesalia ya kwa nyuma barani Afrika kutokana na changamoto za kila aina. Wakazi wa baadhi ya vijiji katika pwani ya Kenya, katika kukabiliana na changamoto hiyo umasikini wameanzisha miradi ya kuhifadhi pesa katika vijisanduku maalum ili kujisaidia kupata mikopo na kujikimu kimaisha. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, anayo ripoti kamili. Kwa kipindi cha miaka ishirini sasa, uchumi wa bara la Afrika umekuwa kwa kasi na kuchangia baadhi ya mataifa kuboresha sekta mbalimbali mbali kama vile afya na elimu. Hata hivyo, idadi kubwa ya watu inayoongezeka kwa haraka kila mwaka imechangia ongezeko la umaskini kwa ujumla barani humo. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Benki Kuu ya Dunia iliyozunduliwa mnamo wa mwaka 2015 kwa jina Poverty in Rising Africa, inayolenga kutafuta suluhu la umaskini ifikapo mwaka 2030. Nchini Kenya hali siyo tofauti, kwani maeneo mengi hasa ya vijijini yameathirika pakubwa na no umaskini. VOA imezuru kijiji cha Masindeni katika jimbo la Kwale, kusini mwa pwani ya Kenya, na kukutana na wakazi. Mimi kwa majina naitwa Salimu Mwalimu Mwakibwebwe. Changamoto tuliyoiona hapa kwetu kijijini, kwanza ni umaskini. Tuondoe umaskini ndio umezaga hapa kwetu kijijini. Alafu changamoto nyingine ni watoto hawapati elimu kwa kwa inavyotakikana, hawaendi shule kwa sababu ya karo. Watu wanajishughulisha na ukulima na ufugaji. Hii ndio shughuli watu wanafanya, pamoja na biashara ndogo ndogo, kama biashara za duka za kuuza tomato. Hizo ndizo biashara. Kitu ambacho kinaturudisha nyuma ni vile hatuna hatuna pesa za kutosha. Katika harakati ya kukabiliana na hali hii ya umaskini, viongozi wa vijiji wakishirikiana na serikali ya jimbo hili walianzisha mpango wa kuchanga na kuhifadhi pesa kila wiki mpango huu maarufu kama mradi wa kisanduku pia unawasaidia kupata mikopo ya viwango mbalimbali mbali kwa riba ya chini zaidi. Mimi kwa majina ni Hamisi Umari Mandaro. Chama hiki kimeanza mwaka jana mwezi wa kumi, na malengo ni kuwekeza pesa ili kujisaidia shule, na kama ambaye pia anaaba na ujenzi aweze kujisaidia. Sisi wenyewe tumekaa tukaafikiana na mimi kachaguliwa kama mzee wako wa kuongoza katika hili gurujumu. Ndio tukaamua tu tufanye huu mradi wa kikundi, kwa sababu wewe mwenyewe peke yako nyumbani huwezi kusevu ukaweka hizi pesa mpaka zikafikia pengine elfu ishirini, kwa sababu ukisevu wewe mwenyewe peke yako utashikwa na tamaa, pengine kutakuja mambo, pesa zile utazitumia. Sasa hizi funguo zikienda na kila mmoja mwekazina, huwezi kupenya pale, ama mwanachama mwingine awezi kuja kufungua kile kisanduku pale. Vilevile, maafisa wa serikali hutembelea na kufanya vikao mara kwa mara na wanakijiji hawa ili kuwapa mwelekeo jinsi ya kukuza mradi huu. Mwanasiti Bahati ni mmoja wa maafisa hao na pia mshirikishi wa mradi huu. Mimi ni mwalimu wa makundi ya VSLA ambapo VSLA inamaanisha association. Tulishukuru sana wakati mradi huu ulipokuwa umekuja vijijini, hasa kaunti ya Kwale, tulipelekwa trainings, tukafundishwa hii project, tukatumwa nyanjani ili kuja kuhamasisha jamii jinsi ya kuweka akiba pamoja na kuchukua mikopo. Imebainika kuwa wananchi wengi wamekuwa wakinyanyaswa na benki wanapotaka kuchukua mikopo, lakini tangu miradi hii inayoendeshwa na wanakijiji, mambo yameanza kubadilika. Jamii zinanyanyaswa na hizi microfinance zingine, kwa sababu kuna zile interest ambazo wanaenda wanatoa wakati wakichukua loan. Na pia wakati wakiwa wana apply pia hizo loans inachukua muda other than, katika village hizi loans zao, unaweza uka apply loan yako leo na ukachukua loan yako leo, na wanakopeshana wao wenyewe kwa wenyewe, ndiposa huu mradi ukaletwa ili tupunguze ule unyanyapaa wenye unafanyika zile sehemu za kule, angalau wale wananchi wao wanaweza wakapata almost 100%. Mradi wa kisanduku ni mmoja tu ya miradi midogo inayofanywa na wananchi kwa lengo la kupunguza umaskini. Lakini je, hii ndiyo suluhisho? Huyu hapa tena Mwanasiti Bahati, mshirikishi wa mradi huu. Kulingana na mimi, ninaweza nikasema si kwamba hii ndio suluhisho ya mwisho, bali kwa sasa hivi, kwa sababu ndio ni kitu tuko nacho, tunaweza tukasema kwamba ni suluhisho. Nikiripotia makala ya jamii na maendeleo, mimi ni Salma Mohamed, VOA Mombasa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson jana aliendelea na shughuli zake za kawaida nchini Kenya baada ya kufuta matukio kadhaa siku ya Jumamosi kwa sababu ya kutojisikia vizuri. Tilerson aliweka shada la maua kwenye ubalozi wa Marekani mjini Nairobi, katika sherehe ya kuwakumbuka waliokufa na kujeruhiwa katika shambulizi la bomu miaka ishirini iliyopita. Wanajeshi wa Ethiopia wamewaua raia tisa na kujeruhi wengine kumi na mbili baada ya makosa kwa kudhani kuwa ni waasi karibu na mji unaopakana na Kenya, shirika la habari la serikali limesema jana Jumapili. Wanajeshi walipelekwa katika eneo la Moyale kwenye mkoa wa Oromia wakiwasaka wapiganaji wa Oromo Liberation Front ambao walivuka mpaka na kuingia Ethiopia kutokea maeneo matatu, shirika la habari la Ethiopia limesema. Maafisa wa Marekani wameapa kuwa hawataridhia chochote kwa Korea Kaskazini kabla ya mkutano uliopangwa kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kuendelea kuushinikiza utawala wa Pyongyang na huo ndio muhtasari ambayo unakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Usikuasiungana nasi kaa matangazo yetu ya baadaye ya VOA Express moja kwa moja kwa mtandao wetu wa Facebook. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, uh, mwelekezi jioni jimbo hilo hapa studio, msimamizi Hadija Riami. Jina langu ni Sandey Shumani natokia wote, asubuhi njema na kwa heri.