Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, nikitumai kwamba mwisho wako wa juma ulikuwa sawa kama wangu ulivyo, ikiwa tarehe 12 mwezi nao ni wa tatu mwaka wa 2018. Jina langu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa. Mkamiti Kibayasi Harrison, umeanza kwa kusema mwisho wa juma kwako ulikuwa tulivu. Haya, tuambie basi nini ambacho ulifanya wikendi hii? Kitu kilichonipendeza Mkamiti ni kwamba hali ya hewa ilikuwa nzuri hapa. Sasa kitu ambacho tunashughulika nacho zaidi ni kama una uwezo wa kutoka nje na kutembea kwa muda mrefu. Karibu miezi zaidi ya mitano tumekuwa kwenye baridi, lakini sasa mambo yameanza kuwa nafueni kidogo. Vilevile tumebadilisha nyakati tumeruka mbele, wanasema spring. Sasa tumeruka mbele, tumesogeza saa moja mbele, mbele. Kwa hivyo mambo mengi sasa, hizo ni dalili kwamba msimu wa joto umeanza kukaribia, na tunafurahi sana. Haya <laughs> msikilizaji, ndiyo mambo yanavyokwenda hapa mjini Washington DC. Ndani ya dakika hizi thelathini tutakupatia habari muhimu za dunia, hali kadhalika tutakwenda kule uh, mjini Nairobi, Kenya, kupata yanayojiri katika ardhi ya nchi hiyo, vilevile tutashuka kule nchini Tanzania na hali kadhalika tutakuletea masuala yale yanayokukera wewe msikilizaji, ni katika kero langu na Harison. Hivi tunavyozungumza unafahamu kwamba, uh, mkuu wa wilaya ya Kigamboni uh, katika mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Hashim Mngandilwa ametoa uh, onyo kali la kusema kwamba katika harakati zao za kuweza, uh, kuwakamata watu wanaosafirisha kinadada kwenda nchi za nje kufanya mm -hmm. kazi Mm-hmm. Wamefanikiwa kwa kiasi fulani. Hebu tumsikilize. Leo hii hapa tumekuja kwenye chumba hiki mnachokiona, taarifa tulizokuwa nazo, kuna Watanzania kumi na mbili ambao tayari walikuwa wanatengenezewa mazingira watoke Tanzania kwenda nchini Omani kufanya kazi za ndani. Basi kidokezo tu mm -hmm. taarifa yenyewe tutaipata zaidi mambo yalivyo na nikina nani hawa walifumaniwa, wakitaka kuwasafirisha wasichana kutoka Tanzania kuelekea hasa mataifa ya uharabuni, lakini kwanza mm -hmm. turejere nchini Kenya, kule Nairobi ambapo tunaye Huba Abdi. mm -hmm. Uh, unajua ziara ya waziri wa mambo ya nje wa hapa Marekani mm -hmm. Rex Tillerson ya Afrika inaendelea na amekuwa nchini Kenya mwishoni mwa mm -hmm. juma, na sasa hivi tunavyojulishwa ni kwamba amesafiri kuelekea kule Chad, Nigeria lakini, mm -hmm, lakini kabla hatujafika kwa Uba, Abdi, ni kwamba uh, kuna taarifa ambazo zimekuja hivi sasa ni kwamba ziara hiyo ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, mm -hmm. itafupishwa kwa siku moja, hivyo basi anatakiwa arudi hapa nyumbani Marekani ili kuweza kukabiliana na masuala muhimu yanayoendelea kuhusiana na Korea ya Kaskazini na wakati huo basi, akiwa huko katika ziara yake ya bara la Afrika, rais wa Marekani uh, Donald Trump ametangaza kwamba amekubali mwaliko wa mazungumzo ya moja kwa moja na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mm -hmm. Basi karibu sana Huba Abdi, ukiwa Nairobi, tuelezee kabla yake Tillerson kuondoka, mambo yalikuwa vipi? Kuna mambo aliyoyasema, kuna matangazo yaliyoyafanya na shughuli zilikuwaje huko Nairobi? Nikiwa hapa nchini Kenya, hakika ziara ya Tillerson ilikuwa nilipofana sana na hakika itasalia katika kumbukumbu hapa nchini Kenya, kwa kuwa siku ambayo Tillerson ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani alipokuwa amewasili nchini Kenya, ndipo Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa upinzani Raila Odinga waliweza kufanya mazungumzi na kuziba tofauti zao za kisiasa. Kwa Wakenya wengi wanaona kuwa ziara ya Tillerson inaweza kuleta fueni nchini Kenya, lakini Tillerson ndio ameondoka nchini Kenya hii leo, na imekuwa ni ziara yake ya kwanza saa barani Afrika na amezungumzia mambo mengi sana, na ameweza kusema kuwa Marekani itatoa msaada wa ziara za Kenya ili kufanikisha mashala ya usalama, hasa katika nchi ya Somalia na nchi ya Sudan na vilevile kukabili kundi hili la wanamgambo la Alshababu ambayo ilikuwa tishio kubwa kwa taifa la Kenya na vilevile kuja kwa Tillerson hapa nchini Kenya kunaashiria kuwa nchi ya Marekani uhusiano na na mzuri sana na taifa la Kenya, na sijui uba kama kuna muda aliopata wa kuweza kukutana na wale viongozi wa kisiasa ama kuna maneno yote ya uwiano wa wale wanasiasa ambao walitaja Tillerson na nnaweza kukutana na Rais Uhuru Kenyatta na kuweza kumpongeza kwanza kwa kukutana na kiongozi wilaya na udinga, na vilevile waliweza kumweleza rais Uhuru Kenyatta, vilevile kuweza uh, ile kushimula vyombo vya habari uzokutotisaaani ile mahakama mambo ambayo alikuwa akiongea kama tu viongozi hawezi kuhakikisha kwa kuwa nchi ya Kenya inahitaji kuwa ni mojawapo wa mataifa hapa barani Afrika, nchi ambazo zinaheshimu demokrasia na kama njia ya kuheshimu demokrasia a, uhuru wa vyombo vya habari uliweza kuangaziwa sana na kutii maagizo ya mahakama. Vile vile waliweza kuangazia wakati wa mazungumzo baina ya waziri wa mambo ya nje Bwana Tillerson na Rais Uhuru Kenyatta na vile so vile na uhusiano wa Kenya na nchi ya Marekani, aa masuala ya kibiashara mm, ambapo wengi walijua kuwa nchi ya Kenya imeweza kuchukua sana hapa barani Afrika, na kuja kwake pia kunaashiria kuwa masuala ya biashara baina ya Kenya na Marekani bado kugabitu Tunashukuru sana Huba Abdi kwa taarifa hiyo kutoka hapo mjini Nairobi, Kenya. Tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu mengine yajayo. Basi Harrison, hivi sasa tunaelekea kule nchini Tanzania, ambapo uh, tutakuwa na mwenzetu uh, George njogopa katika laini ya simu uh, na kama tulivyosema hapo awali ni kwamba uh, serikali ya Tanzania mm -hmm. Imebaini mtandao wa watu wanaotumia kuwasafirishia kinadada wa Tanzania kwenda nchi za mataifa ya Kiarabu ili kuweza kufanya kazi za ndani, na tayari uh, serikali imewakamata wasichana takriban kumi na wawili waliokuwa wamehifadhiwa katika nyumba moja huko katika eneo la Kigamboni. Ili kuweza kujua taarifa hizi kwa kina, George Njogopa, hebu basi tueleze uh, kwa undani zaidi hali ilivyokuwa na mpaka kupelekea uh, watu hawa kuweza kupatikana. Naam, ni kweli kwamba operation ya serikali kusaka maeneo ambako yanadaiwa kuendesha mitandao inayoratibu nyenendo za kukusanya kinadada kutoka kote nchini kuwasafirisha katika nchi za Kiarabu kwa ajili ya kufanya kazi ya ndani. Mkuu wa wilaya ya Kigamboni, wilaya mpya hii, Hashim Manalenga, amefanya operation baada ya kupokea taarifa mwishoni mwa wiki, na hatimaye alifanikiwa kuingia katika nyumba moja alimeokuta mabinti kumi na wawili na miongoni mwao wengine wakiwa na umri mdogo kama miaka kumi na sita wakiandaliwa kupelekwa nchini Oman kwa ajili ya kufanya kile alichokiita kazi za ndani. Kwa nini ameamua kuwakamata watu hawa? Mkuu huyo wa wilaya anafafanua zaidi. Tayari ofisi yangu ilipokea taarifa kuwa na baadhi ya Watanzania ambao wanafanya shughuli ya kuwabeba dada zetu wa Kitanzania na kuwapeleka nchi zingine Mfano mzuri leo hii hapa tumekuja kwenye chumba hiki mnachokiona, taarifa tulizokuwa nazo kuna Watanzania kumi na mbili ambao tayari walikuwa wanatengenezewa mazingira watoke Tanzania kwenda nchini Omani kufanya kazi za ndani. Ukiangalia, tuna wapo watoto zetu wenye umri mdogo, na mtoto ana miaka kumi na sita, ambaye na yeye alikuwa yupo kwenye prosesi ya kusafirishwa kutoka Tanzania kwenda Omani kwa ajili ya kufanya kazi za ndani. Njogopa, umezungumzia kulikuwa kuna mabinti ambao wako chini ya uh, umri wakiwa na miaka kumi na sita. Je, mabinti hawa uh, pengine katika juhudi zako za kutafuta habari hizi kwa kina, walikuwa wanaishi na wazazi wao wakati wakiondoka huko kwenda katika hii nyumba waliokamatwa, au ni ilikuwa vipi? Mahakika mkamiti ni kwamba mabinti ni kutoka sehemu mbalimbali hapa Tanzania bara, wengine wanatoka Tabora, Singida na kuna binti mwingine anaishi ameelezwa kwamba Ame alikuwa akiishi peke yake, ana watoto wawili, ana miaka thelathini na sita, ametengana na mume wake, lakini alikuwa akisikia taarifa za kina dada wengine ambao wakifanya safari kuelekea nchi za uharabuni, wanaporejea hapa nyumbani, wamekuwa na taarifa njema kwamba wana fedha na mali wameweza kujenga nyumba, na huyo binti mama nisemaye alishawishika maana akaingia katika mtandao huo Dar es Salaam wakiandalia, lakini kuna wengine kutokana na ugumu maisha, licha kwamba ripoti za mara kwa mara zinataja mazira makubwa wanaokutana nao kina dada wanaokwenda huko, lakini mm -hmm. wamevutika kwenda huko Oman kwa ajili ya kusaka kazi, kama wanavyofafanua wenyewe, baadhi kina dada mm -hmm. hao walipozungumza nasi. Sasa yaani kwanza nimekuja hapa ni kama nimemaliza hili ni wiki la pili, kwa kweli kwa hilo mimi kaka Mudi hajatuelekeza na ndio maana mimi hata hivyo jana kaka mdi alikuja, nikamwambia kaka, kama haiwezekani, mimi naomba nirudi nyumbani. Maana mimi nimekuja juzi tu na sioni mwelekeo, wenzangu niliowaacha nimewakuta wapo, naomba nirudi nyumbani. Akaniambia safari yako iko karibu, usiende. Maana nimekuita kwa jina, naitwa Esta Mipawa, nimetokea mkoa wa Tabora, wilaya ta, ya Igunga. Nimekuja hapa kama vile kusafisha kwenda Omani kufanya kazi za ndani. Nimekuja mwezi wa kumi na mbili tarehe <coughs> kumi na mbili. Mimi kilichonifanya niondoke kwenda nchi za nje kwanza ningeendeka muda mrefu, kuna mabinti wameenda kule wamekuja wakajenga vipi, ndo ikakawa kama vile imenifanya kishawishi mimi, nikasema labda niende na mimi nikajaribu angalao nitapata maisha. Asante sana, George Njogopa, kwa ripoti uliotutumia kutoka hapo uh, jijini Dar es Salaam, Tanzania. Tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yajayo. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za dunia ndani ya VOA Express. Meya wa mji uliopo kwenye mpaka wa Ethiopia na Kenya amesema mji huo upo katika hali ya wasiwasi baada ya maafisa wa usalama wa Ethiopia kufiatua risasi na kuwaua watu kumi na kujeruhi wengine kumi na moja siku ya Jumamosi. Wakazi wa Moyale pamoja na kituo cha jeshi kinachosimamia hali ya dharura iliyotangazwa eneo hilo hivi karibuni kimethibitisha vifo katika sehemu ya kusini kabisa ya jimbo la Oromia, jimbo linalokumbukwa katika miaka ya karibuni kutokana na maandamano na ukandamizaji wa serikali. Kulingana na ripoti nyingi, shambulizi lilikuwa la ghafla na halikuchochewa na kitu chochote kile. Wapiganaji wa kundi la Taliban wameuteka wilaya moja ya magharibi mwa Afghanistan karibu na mpaka na Iran baada ya kusababisha majeruhi kwa wanajeshi wa serikali. Msemaji wa serikali Nasir Mehri amesema kwamba waasi mapema leo Jumatatu walishambulia wilaya Anardara katika jimbo la fara na kuchukua udhibiti wa sehemu ya makao makuu ya wilaya mehri aliyeambia sauti amerika voa mapigano makali yalikuwa yameshika kasi katika eneo hilo kwa sababu wanajeshi wa serikali walikuwa bado wanashikilia kambi ya kijeshi na majengo ya idara ya ujasusi mmoja ya makundi makuu ya uasi huko nchini siria mashariki mwa eneo la Gota limesema limefanya makubaliano na Rasia ya kuwaondoa watu waliojeruhiwa kutoka eneo lililopo nje ya Damascus. Jaish al Islam lilitangaza hatua hiyo leo mapema, likisema liliwasiliana na Rasia kupitia Umoja wa Mataifa ili kufikia makubaliano hayo. Haijawa wazi kama majeruhi waliondolewa waliokuwepo pia ni wapiganaji au waasi, raia au wote. Kundi limesema uokozi utafanyika kwa awamu, lakini haukuelezea kwa kina au ni mahala gani watu watakuwa wakipelekwa. Jeshi la Siria linaloungwa mkono na vikosi vya Russia katika siku za nyuma lilishinikiza mapigano huko mashariki mwa Gota ikiwa ni lengo la kutangaza tena udhibiti wa moja ya maeneo makubwa ya mwisho kuzunguka mji huo wa Damascus. Mkutano ambao bado haujathibitishwa kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un umezusha matarajio ya kuweza kupatikana ufumbuzi wa mzozo wa nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Wanasiasa na wachambuzi wa Marekani wanaeleza msh mshangao wao kutokana na rais Donald Trump kukubali mkutano huo kabla ya kushauriana na, na serikali yake. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka maya yote pia waweza ukayafuatilia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom, vilevile VOA Swahili ndani ya Facebook na mambo yatakuwa shwari kabisa. Nam, basi uh, tukirejea huko Tanzania, kufuatia takwimu zilizotolewa na serikali ya Tanzania kwamba takriban wanafunzi mia tatu na thelathini wa shule za msingi na za upili katika mkoa wa Arusha walipata mimba katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, basi hapa tunao wasikilizaji na wapenzi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, James Makoye na Pascal Mbugani wanatoa hisia zao kuhusu suala hili katika makala ya hoja kwa hoja. Naam bwana, katika swali hili, wanafunzi kuwekwa mimba, daana taatimu kama zinavyotolewa ni sahihi kabisa, maana sisi tunavyo tunavyoangalia katika nchi yetu na hali yetu, kweli wasichana wengi wanakatishwa masomo yao kwa sababu ya kupigwa mimba. Kweli hii imekuwa ni kama tuseme, ni janga la kitaifa kikubwa. Inahitajika elimu kwa ajili ya kuwaelimisha hao watoto na elimu inatakiwa ichangiwe kutoka kwa wazazi na walimu pia, hata hata hata serikali nayo ilizungumzia uhakika, sio kutoa takwimu tu ya wasichana wangapi wamepigwa mimba ama wangapi wamejarishwa, wame, wame, kuto-. Basi mimi naona kwamba katika maoni yangu elimu hiyo itolewe kwa walimu na wanafunzi pili hata serikali inavyosema kwamba inatoa adhabu kali dhidi ya, wana, ya, ya, ya watu wanaowaweka mimba wanafunzi basi hiyo sio sahihi, kwa sababu elimu Watanzania hata Waafrika wengi hatuna elimu. Mbona nchi zingine za Ulaya na kwenu kule Marekani mbona hakisikii takwimu kama hiyo? Takwimu kama hizo zinatokea kwetu Afrika huku na nchi masikini. Ni hivyo, ni kweli alivyosema mwenzangu pale, elimu itolewe dhidi ya wanafunzi na walimu wanaowafundisha wanafunzi. Basi tu labda niseme kwamba mazingira ya shule zetu, maana wanafunzi hasa wanaowekwa mimba ni wanafunzi waliofikia umri mkubwa kidogo, wanafunzi wa, wa shule za sekondari. Basi kama ni hivyo, serikali ijenge shule i-iwekee wanafunzi wa, wa kike mazingira ma, mazuri, hususan ijenge shule ijenge mabweni ya kuliko shule zinazo kwamba wanafunzi wanaopigwa mimba ni wanafunzi wa shule ndogo ndogo za yebo yebo. Wanafunzi anatoka shuleni umbali wa kilometa ama tano kutoka nyumbani kwao kwenda shuleni hapo, inaweza ikamletea ushawishi. Maana una umasikini wetu, unamasikini wetu unatia, mwanafunzi anaenda kwa mguu kilometa tano kwenda kusoma. Basi kama serikali inataka imzuie jambo hilo, basi isitengeneze mazingira mazuri ya wanafunzi, wajengee mabweni wakae hapo shuleni ili kutimiza azima yao, wasome vizuri. Haya basi, ni wasikilizaji hao, James Macoy na Paskali Mbugani wakiwa katika hoja kwa hoja. Shukran sana wasikilizaji wetu. Msikilizaji unaendelea kusikiliza VOA Express inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na bwana anakuja taratibu, rema na makula anakwambia tikula ni miondoko ya Uganda. Rema na Makula anasema tikula ndani ya Vue Express sande kila siku, anasema mambo haya kwendi kamwe bila muziki ndani ya Vue Express a sana, nimeona jinsi ambavyo huvokuwa ukijivutavuta hapa na pale, ndio mambo yangu hayo. <laughs> <laughs> Haya msikilizaji, mambo mazuri kabisa. Basi baada ya kukamilisha kibao hicho, tunakuja kuangalia maswala ya biashara yanavyokwenda siku hadi siku. Kuna nini tena? Bara la Afrika limechipukia sana katika suala la uchimbaji wa mafuta, na leo hii basi, tunashuka kule nchini Kenya. Harison, umekuwa ukifuatilia taarifa hii ya biashara ya uchimbaji mafuta na hali kadhalika uchumi kwa jumla, hebu tueleze. Makampuni ya kwanza kwenye uchimbaji wa mafuta nchini Kenya yanatarajiwa kukamilisha mikakati kuhusu ujenzi na upelekaji mafuta kupitia bomba kufikia katikati mwaka huu, kwa mujibu wa kampuni yenye ya makao yake Toronto, Canada, ya Africa Oil, huenda mafuta ghafi yakailetea Kenya takriban asilimia kumi ya mapato ya serikali sawa na majani chai Uchimbaji utakapokamilishwa kabisa, huku wataalam wakisema kwamba utoaji huo huenda ukawa kabisa umekamilika na kuanza kutoa mafuta kufikia mwaka wa 2022 kwa mujibu wa habari za biashara za gazeti la Daily Standard la Kenya. Kampuni yenye makao yake London ya Tulo Oil iliyogundua mafuta nchini Kenya miaka sita iliyopita pamoja na washirika wake walipendekeza Januari mwaka huu kusafirisha bidhaa hiyo kutoka kwenye eneo lisilo la bandari la Amosing pamoja na Ngamia kwa njia ya bomba hadi kwenye bandari ya Lamu umbali wa kilomita 750. Kampuni ya Tulo kwenye ripoti yake ya kila mwaka ya mwaka uliopita ilisema kuwa awamu ya kwanza ya utoaji mafuta inalenga takriban mapipa milioni 210 kutoka kwa hifadhi inaokisiwa kuwa na mapipa milioni 560. Utoaji wa kila siku unakisiwa kuwa mapipa elfu 60 hadi 80. Gharama ya awamu ya kwanza inakisiwa kuwa dola bilioni 2.9, zikiwemo dola bilioni 1.1 za kutengeneza bomba lenyewe. Pindi mradi huu utakapokamilika na kuanza kutenda kazi, huenda ukafungua ukurasa mpya kwenye uchumi wa Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla, pamoja na kuongeza nafasi za ajira. Kwenyu wana VOA. Haya basi, Harrison Kamau, shukrani sana katika ripoti hiyo ya biashara. Sasa moja kwa moja naona uh, tuende kumsomea msikilizaji swali ambalo tuliliuliza mwishoni mwa wiki, ni kuhusiana na ile uh, uh, mkutano uliofanyika kati ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mpinzani wake mkuu wa kisiasa Ah, Raila Odinga. Swali so, liko linasema kukutana kwa Kenyatta na Odinga kutamaliza mgogoro wa kisiasa huko Kenya? Naona Stewart Budodi anasema kunaweza maliza mgogoro wa kisiasa kama Odinga ataongea na wafuasi wake kwa ajili ya kuleta amani. Maana hatuwezi sema kuwa Odinga na Kenyatta wamepatana, ndiyo amani inaweza kuwepo Kenya. Je, wafuasi wao nao wameridhia hayo mapatano? Adam Galawa anasema ha, hapo mgogoro umekwisha tena, ili mradi huyu Odinga akipatiwa nafasi angalau na angala yeye aweze kula, basi hamna neno. Ndio wanasiasa wa bara la Afrika walivyo, yaani ni waroho wa madaraka tu, hamna kingine, ila shida ipo kwa hawa raia wasiojielewa, kazi ya kushika mabango kuandamana, na sasa wanaathirika. David Mbena anasema yuko kule Mbeya, Tanzania. Anasema kwanza, namsifu sana Rais Kenyatta. Huyu ni rais wa mfano kwa Afrika nzima. Kitendo cha Odinga kujiapisha, kama ni nchi nyingine ya Afrika sijui ingekuwaje, lakini Kenyatta amemwacha, tume ya uchaguzi ilifuata matokeo yaliyo sahihi. Alan Musabi anasema, ni matarajio yangu kwamba huu ni mwanzo wa mwisho wa mgogoro wowote ambao umeibuka katika nchi tukufu tunayoipenda, nchi ya Kenya. Haya, mwisho kabisa, naona Venesa miongoni mwa wengine wengi anasema, ndio mwacheni Mungu yuko kazini, atawapatanisha maana walikuwa maadui, lakini hayo yanaonekana kusahaulika. Na kabla basi, uh, ya kwenda kwa Id Ligongo kuweza kupata yavumayo mitandaoni, kuna huyu msikilizaji Enekayagambe wa Yahaya anasema, wengine uh, tumebaki na ulemavu wa maisha, wengine tumewapoteza, tunao tena leo hii duniani wengine wamepoteza mali zao na ndugu zao, lakini waliosababisha ndio hao wawili wameshikana mikono. Tumeshuhudia hapo, ndio utajua kuwa siasa haina adui. Basi msikilizaji, tunakushukuru kwa kuweza kutupa uh, maoni na mtazamo wako kuhusiana na swali tulilokuuliza. Maoni yako mengi, na muda naona unakimbia kweli kweli, lakini kumbuka VOA Express na matangazo mengine ya VOA Swahili unaweza ukayapata kupitia kwenye tovuti yetu hivi sasa. Basi kabla kumpisha mwenzangu Idi Ligongo, kama ulivyosema, mm -hmm. tumemguzia kiongozi wa upinzani Raila Odinga na kupatana kwake katika swali ambalo tulikuwa tunazungumzia sasa hivi mm -hmm. Lakini leo kulikuwa kuna mkutano ambao ulikuwa mepangwa wa viongozi viongozi, hawa wa upinzani walikuwa wameupanga hata kabla awajakutana na rais Uhuru Kenyatta. Swala hilo linafuatiliwa kwa kina kama viongozi hao watakutana, basi kwenye matangazo yetu mengine utapata kwa kina kama viongozi wa upinzani walikutana. chama chake kimempitisha kuwa kiongozi wa chama hicho maisha. <laughs> Ndiyo habari ambayo ipo hiyo, lakini kama unakumbuka, China vilevile vile, nayo imeondoa uh, uh, kipengele cha katiba ambacho kinazuia uh, mihula ile miwili. Kwa hiyo rais Xi Jinping anaweza akaongoza lile taifa uh, kwa kipindi ambacho hakijulikani, maanake, naam, kwa sababu uh, kwa kawaida ilipaswa aondoke madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Basi hapo eh, tuna marais wawili wa, wa, wa, wa milele zi, zi Jinping na, Nukurunziza. Nukurunziza. <laughs> Eh, sasa tukibaki bado nchini Kenya aa, kuna swala hili ambalo lile baraza la wananchi ambalo lilikuwa limepangwa kuitishwa na chama ama muungano wa vyama vya upinzani NASA mm -hmm. Eh, leo hii wametangaza bayana kwamba wanasitisha kuwepo aa, kwa baraza hilo. Kwa maana hiyo, basi kamati ambayo ilikuwa ikiandaa eh, imetangaza leo hii eh, ina, inaonekana kwamba ni katika, katika zile juhudi amba Oh, uh, kiongozi Raila Odinga halikadhalika na Rais Uhuru Kenyatta eh, walipokutana juma lililopita, na kuleta sasa hili ambalo nimeliacha mwisho huku linahusu mambo ya michezo eh, na hii ngoma inanikumbusha wakati ule anapiga chandimu. Kama nikisema chandimu unanielewa? kidogo kidogo nakuelewa <laughs> <laughs> <laughs> kama mbona umesita, eh? Eh, kuna, ah, mjuna, kuna, zile, <laughs> kuna zile ligi za mpira wa miguu za mchangani zile, unasema timu nagombania kombi la mbuzi eh, kombi la nini sasa, uh, kitu ambacho kipo leo, mmiliki wa timu ya soka ya PAOK nchini Ugiriki mm -hmm. Huyu eh, jamaa enzi hizo bwana refa akileta za kuleta watu wanamkimbiza kwelikweli, huyo huyo huyo kama mm -hmm. mm -hmm. amekataa goli sasa hamikata, mm -hmm. huyu mwamuzi wa, wa, wa uh, ligi uh, huko Ugiriki alikataa goli la timu ya Pauk katika dakika 89 kwa hamaki, mmiliki wa timu wa timu, tajiri moja kati ya matajiri mm -hmm. nchini Ugiriki akaingia. Timu ilikuwa haijafungwa wamefunga goli na lakini refa akakataliwa na sheria za soka, hili si goli mm -hmm. Sasa mmiliki akasema haiwezekani mm -hmm. hili ni goli ameingia Alafu hapa alikuwa ana mguu wa kuku, unajua, mguu wa kuku. Uh -uh. Alikuwa ah, sasa unajua kuku nini? Mm, Kenya unajua mguu wa kuku anasema kuniacha taani, unajua zile umeniacha tu pale nimedua sasa, una unapenda sana hivyo kunipigapiga chenga kidogo, niambia alikuwa, alikuwa, alikuwa, alikuwa na na nini kuku <laughs> alikuwa watu wana miguu ya nanini, mguu wa kuku alikuwa na bunduki, bas, oh, ameingia nayo ndani ya uwanja ikawa taharuki <laughs> eh, na ni habari kubwa kwelikweli katika ulimwengu wa michezo ambapo chama cha soka nchini humu kimesema kwamba lazima mm -hmm, kichukue hatua kali. Sasa tusubiri tuone huyu, uh, mmiliki wa hii timu E, atafany make, anafahamika kwa jina la Ivan Sadve. Ndio, unaona anapenda mchezo wa miguu sana, lakini nautazamia na kwa mbali kidogo. Ni mambo hayo, ndio naogopa idi kidogo, lakini hayo tu <laughs> ndio tuliokuwa nayo leo ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Langu jina Harizon Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi ndani ya dakika 30 za VOA Express. Tukutane tena wakati ujao. Kwa heri kwa sasa