Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Murithi. Mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Jumatatu, tarehe 12 mwezi Machi mwaka huu wa 2018. Tasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi Kenya, 94.9 FM Bujumbura Burundi. Kadhalika kwenye masafa mafupi tunapatikana katika mita bendi 19 na 22 karibu sana. Katika matangazo yetu jioni ya leo, kwa mara ya kwanza tangu Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kufanya mkutano uliozua utata siku ya Ijumaa jijini Nairobi, viongozi wote wanne wa, wa muungano wa NASA wafanya kikao mjini Athi River, jimbo la Machakos. Je, baadhi ya wa wanasiasa wameupokeaje mkutano wa leo? Kwa nini sasa? Mbona alipokuwa anaenda hakuwaita wenzake? Na hapo bris. Hakuna ukweli, hakuna mwelekeo, ni kila mtu na tumbo lake, kwa sababu hii ni kesi ya kuonesha mimi, kila mtu anavutia upande wake. Na katika habari nyingine ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amefupisha ziara yake barani Afrika na kurejea hapa mjini Washington DC. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Msikilizaji, endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 kuanzia sasa hivi, lakini kabla tujaangalia yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu ukamiti kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amefupisha ziara yake barani Afrika ili kuweza kurejea nyumbani na kushughulikia masuala ya dharura ikiwa ni pamoja na Korea Kaskazini. Naibu waziri wa mambo ya nje Steve Goldstein amesema kwamba Tillerson anafupisha kwa siku moja ziara yake baada ya kukutana na wakuu wa nchi za Chad na Nigeria. Wakati mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu Marekani akiwa huko barani Afrika, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwamba amekubali mwaliko wa mazungumzo ya ana kwa ana na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, ifikapo mwezi Mei. Hakuna mipango maalum iliyopangwa leo. Jumatatu, bwana Tillerson alitembelea Njamena, mji mkuu wa Chad, na kufanya mazungumzo na rais wa Chad, Idris Deby. Baadaye alisema kwamba Marekani huenda ikaondoa hivi karibuni marufuku ya usafiri kwa wananchi wa Chad iliyotangazwa na rais Trump mwezi Oktoba mwaka jana. Alisema serikali ya Chad imepiga hatua katika kuimarisha udhibiti wa pasipoti zake na kuimarisha ushirikiano kupea na wa kupeana taarifa. Akiwa Nigeria, bwana Tillerson alikutana na Rais Muhammad Buhari kabla ya kurejea nyumbani hapa Washington DC. Mshauri wa usalama wa taifa wa Korea Kusini Chung Yung Yong leo Jumatatu aliisifia China kwa kuchukua jukumu muhimu katika kusaidia kushinikiza Korea Kaskazini kuelekea mazungumzo mapya ya kuangamiza silaha za nyuklia. Mkutano wa Chung na mshauri wa cheo cha juu wa sera za kigeni wa China Yang Jiechi unafuatia tangazo la wiki iliyopita la mkutano uliopangwa kati ya Rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Yang alielezea msimamo wa China wa kuona kusitishwa kutengenezwa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea na kutatua matatizo kupitia mashauriano. Maafisa wa Marekani waliapa jana Jumapili hawatatoa ridhaa yoyote kwa Korea Kaskazini kabla ya mkutano wa kilele na wataendelea kuishinikiza Korea Kaskazini. mkutano ambao bado haujathibitishwa bado kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un umezusha matarajio ya kuweza kupatikana ufumbuzi wa mzozo wa nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Wanasiasa na wachambuzi wa Marekani wanaendelea kueleza mshangao wao kutokana na rais Donald Trump wa Marekani kukubali mkutano huo kabla ya kushauriana na serikali yake. Hata hivyo, tangu Trump kukubali siku ya Alhamis, serikali ya Korea Kaskazini imekaa kimya. Msemaji wa wizara ya masuala ya muungano wa Korea Kusini, Bik Tik Hayun, alisema kukaa kimya kwa Pyongyang ni ishara kwamba inachukulia suala hilo kwa tahadhari. Waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin alizungumza katika kipindi cha Meet the Press hapo jana. Amesema kampeni ya kuishinikiza Korea Kaskazini kuacha mpango wake wa nyuklia itaendelea. Na mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani Mike Pompeo anasema Korea y Kaskazini imekubali kuzungumzia suala la kuondoa silaha zake za nyuklia. unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yakikujia kutoka hapa jiji kuu la marekani washington kufuatia kuafikiwa kwa makubaliano kati ya rais uhuru kenyatta wa kenya na kiongozi wa muungano wa nasa raila odinga ya kusitisha uhasama wa kisiasa nchini humo ijumaa iliyopita Vinara wote wanne wa muungano huo sasa wamekutana kupigia darubini kukutana kwake Rais Kenyatta na Bwana Odinga, huku kukiwepo na minong'ono kwamba huenda muungano huo ukasambaratika. Kwa mengi zaidi, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Kitendo cha Raila Odinga kuridhia kukutana na rais Uhuru Kenyatta ya Ijumaa iliyopita kimeonekana kuiweka Kenya kwenye mkondo tofauti wa kisiasa, kando na ule ambao umekuwa ukishuhudiwa kwa kipindi kirefu sasa, ambako siasa za nchi zimeonekana kuligawa taifa kwa pande mbili hasimu, huku ukabila ukichipuza. Na japo kila mmoja ameonekana kuchukua mkondo wa kisiasa unaomwafiki kufanikisha ndoto yake ya kuiongoza Kenya, wawili hawa hatimaye wameonekana kuzika tofauti zao na kuliweka taifa lao mbele, kitendo ambacho wachache mno walikitarajia, Bwana Odinga akisisitiza kuwa huu ndio mwanzo mpya wa kulirejesha taifa katika mkondo wa maendeleo matamshi yake akiwa ni ishara kuwa mkutano wa Ijumaa ulikuwa ni kilele cha mashauriano ya kisiri kati yake na rais Kenyatta. Tumekuja pamoja na ndugu yangu Uhuru Kenyatta, tumeongea kwa kirefu na tumekubaliana ya kwamba tunataka kuunganisha Kenya iwe taifa moja. Hata hivyo nyumba ya NASA imeonekana kuvuja kutokana na hatua hii ya bwana Odinga kukutana na rais Kenyatta kusitisha wingu la uhasama lilokingama, huku Kalonzo Msioka, Msalemu Davadi na Moses Wetangula awali wakieleza kutohusishwa katika mazungumzo hayo. Na baada ya vinara hao wanne kukutana katika mkutano wa kilele katika jimbo la Machakos, kwa ujumbe uliosomwa na Msalemu Davadi, wanne hao wanaeleza kuwa wamekuwa tayari mazungumzo na ishara ya Bwana Kenyatta na Raila Odinga kukutana inathaminiwa. Leo tumepata nafasi ya kumsikiza mheshimiwa Raila Amolo Odinga kuhusu majadiliano ambayo walikuwa nayo na mheshimiwa Uhuru Kenyatta Ijumaa tarehe kumi na tano. Tungependa kusema kwamba sisi kama summit tumesikiza vile ametueleza, tumeuliza maswali, amejibu na ametueleza kinaganaga vile walivyozungumza na sisi, tunataka tuseme kwamba hatujekuwa watu wa kusema hatutaki mazungumzo katika taifa letu. Tunataka majadiliano, kwa sababu nchi ya kidemokrasia ni lazima watu wajadiliane, wasikizane ama wasisikizane. Hata hivyo, Mdavadi anaeleza kuwa vyama tanzo vya muungano wa NASA vinatarajiwa kujadili kukutana kwa bwana Odinga na rais Kenyatta, kuidhinisha au kupinga kuwepo kwa mazungumzo ya sampuli yoyote: ODM, ANC, Wiper Democratic Party na Ford Kenya. Sasa vitaenda pia kuzungumzia yale ambayo tumezungumza katika virengo vyao vya kikatiba, alafu hatimaye tutakutana tena na tuweze kuzungumza zaidi kuliko vile tumezungumza hapa. Javas Bigambo, mtaalamu wa siasa za Kenya, anaeleza kuwa kukutana kwa Rais Kenyatta na Bwana Odinga ni afueni kwa taifa ambalo limegawika kwa misingi ya kikabila. Nafasi ya Bwana Raila Odinga na Bwana Kenyatta, unaangalia kwamba jinsi walivyoanza kwa kuitana ndugu, kuna ile heshima wanataka kukusudia na kutilia maanani suala la heshima baina yao na imani katika nia ya kila mmoja wao kuleta uhiano katika taifa zetu. Haya yanajiri huku kamati tekelezi ya muungano wa NASA kuhusu mabunge ya wananchi ikisitisha shughuli zake kuruhusu mazungumzo kati ya Rais Kenyatta na Bwana odinga kunawiri. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera. Msikilizaji taarifa hiyo, utapata mengi zaidi kuhusu wale ambao tumezungumza nao kutoka huko jijini Nairobi baadaye katika matangazo haya. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza hapa mjini Washington DC. Wanajeshi wa Siria wamepiga hatua katika kukomboa kitongoji cha Ghouta Mashariki kinachoshikiliwa na waasi wanaopigana kuiangusha serikali ya rais Bashar al Assad. Mwenzangu Kennes Bwire anatuarifu zaidi. Zaidi ya raia elfu moja mia moja wameuawa katika mapigano makali ya wiki tatu zilizopita, huku ripoti zikitolewa kwamba serikali ya Siria imeanza tena kutumia kemikali za sumu dhidi ya raia. Kwa msaada wa serikali ya Rasia, wanajeshi wa serikali wameingia mji wa Mudeira kwa mashambulizi ya mabomu, taarifa ya serikali ikisisitiza kwamba mashambulizi hayo yanalenga kukomesha mashambulizi ya waasi dhidi ya raia. Wanajeshi wa serikali pia wanaripoti kuukomboa mji wa Masreba kutoka kwa waasi na kukita kambi katika maeneo mengi ya mji wa Damascus, lakini waasi wanasema kwamba hawataondoka wala kujisalimisha kwa wanajeshi wa serikali. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis ameonya rais wa Siria Bashar al Assad na serikali ya Rasia dhidi ya matumizi ya kemikali au gesi ya sumu katika vita hivyo. Mattis hata hivyo, hajaeleza iwapo serikali ya Marekani itaishambulia Siria kama njia ya kulipiza kisasi iwapo taarifa za matumizi ya gesi hatari ya klorin ilitumika dhidi ya raia zitabainika kuwa za kweli. Hii ni Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika habari zaidi za dunia, rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo kwamba anasubiri uamuzi wa, wa mahakama kabla ya kufanya maamuzi iwapo atachukua hatua ya kuongeza umri wa kununua bunduki, ingawa amesema kuwa hakuna uungaji mkono mkubwa wa kisiasa wa kufanya hivyo saa chache baada ya maafisa wa ikulu kupendekeza marekebisho kwenye sheria za umiliki wa bunduki kufuatia shambulizi la mwezi uliopita kwenye shule ya upili jimboni Florida ambapo watu kumi na saba waliuawa. Trump kupitia ujumbe wa Twitter alisema kuwa kutakuwa na sheria kali za kuangalia historia ya mnunuzi wa bunduki pamoja na kusitisha uuzaji wa bunduki zenye uwezo wa kijeshi. Wakati wo rais wa marekani Donald Trump amesema leo kuwa atafanya mazungumzo na viongozi wa Ulaya kuhusu kuondolewa kwa ushuru unaoaminika kuumiza uchumi wa Marekani. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema kuwa waziri wake wa biashara Wilbur Ross anapanga kuzungumza na maafisa wa Ulaya kuhusu kile alichosema ni ushuru pamoja na vizuizi vinavyotumika dhidi ya Marekani. Rais Trump amelalamikia ushuru unaotozwa wakulima na watengeneza bidhaa Ulaya. Imetishia kutoza ushuru bidhaa kutoka Marekani baada ya rais Trump kupendekeza kuongeza ushuru wa chuma na aluminium zinazoingizwa hapa nchini. Ni matangazo ya VOA yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, na kufuatia taarifa ambayo tulitangulia nayo msikilizaji, ni kwamba viongozi wanne wa muungano wa NASA nchini Kenya wamekutana hii leo katika jimbo la Machakos huko nchini Kenya, na muda mfupi uliopita nimezungumza na mwanasiasa Afya Rama. Huyo ni mwanasiasa wa chama cha Waipa na kumuuliza mkutano huo au yale ambayo yalitokea mapema leo kwa viongozi hao wa NASA kutangaza kwamba yale yu, ile mikutano iliyokuwa ifanyike e, katika majimbo mbalimbali katika mabunge ya wananchi yasitishwe, kuna maana gani? Hivi ndivyo alivyosema. Mimi maoni yangu naona kuwa hawa watu wakabetray wananchi kwa sababu wananchi walikuwa wanawaamini, wana, wanajua wao ndio viongozi wao ambao wao ndio macho yao na wao ndio watakuwa wakipawa mbele kwao. Wananchi wakiwa na malalamiko yao walikuwa waende kwa bunge lao la wananchi na wakijua wana kiongozi wao katika bunge la wananchi, lakini sasa vile wamerudi nyuma na wakasema tena hayo mambo ya bunge la wananchi ya hata kuweko tena, hiyo ni kubetray wananchi. Wananchi wamekosa imani sahizi na wao, kwa sababu si kitu kizuri. Hawa wananchi wakiwa na matatizo waende wapi na waaminie nani? Hiyo bunge ilikuwa ni kitu ambayo itaforce mambo mengi ambayo yatakuwa wale watu wananyanyaswa, watakuwa wanapeleka kilio chao pale, na kile kilio kinadiskasiwa pale, na hapo ndio kinachukuliwa na kupelekwa kwenye national government. Lakini kwa sasa tumekuwa hatueleweki, hatujielewe tuko wapi. Ah, viongozi lazima warudi wakae chini kwa drawing table, wajue wanafanyia nini wananchi. Lakini pia leo kumekuwa mkutano kule Adhiriva ambapo kiongozi wa ODM amewaeleza wale vigogo wengine wa muungano wa NASA ni yapi waliozungumza na Rais Uhuru Kenyatta siku ya Ijumaa. Hebu tupe kauli yako kuhusu haya ambayo yanachupuka sasa hivi. Kauli yangu ni kuwa kwa nini awabrifu sasa? Mbona alipokuwa anaenda hakuwaita wenzake na hapo kuwa mimi naweza kuonana na president na ajenda ni one, two, three. kwa hiyo alikimbia yeye mwanza, sasa anakuja kuwa brifu hawa hapa NASA. Hapana, ukweli hakuna, ukweli hakuna, mwelekeo ni kila mtu na tumbo lake, kwa sababu hii ni siasa ya kuonyesha mimi, kila mtu anavutia upande wake hiyo sio muungano. Sisi tulikuwa tunajua kuwa Raila Odinga hakuna siku atame hata akiwa opposition haimaanishi kuwa ndio vita, watu wanapigana; ni kupelekana mbele na kuelekezana kuwa hili ndio zuri na hili si zuri, hapa tunapinga, hapa tunafa. Wakiwa kwenye mrengo mmoja, hakuna cha kupingwa, hakuna cha nini. Corruption ndio sasa itazidi, maonevu yatakuwa mengi, hakutakuwa na mwelekeo kabisa. Japo tunasema kuwa wakiungana ni kuwa Kenya imepata amani, lakini kuna mambo mengi sana ambayo yatarudi nyuma kwa sababu. Kwa hivyo unaona, ni upi sasa mustakabali wa utangamano wa kitaifa, kwamba leo mtangamano wa kitaifa, sisi tunajua taifa letu, tunajua leo wameshikana, kesho wataanza kuvutana na kitu cha kwa, tunamwamini nani? Hakuna mtu wa kuaminika hapo, kwa sababu kama mtu Raila alikuwa tunajua yeye ni opposition leader, na tunajua tunamheshimu, lakini kama wa Chadema na Rais Ali enda amekaa tena bila wenza. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo Kenya yanaendelea hayapo sawa. Ni mwanasiasa wa Kenya Afia Rama akizungumza moja kwa moja na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Na tukiwa katika eneo hilo hilo tunavuka mpaka mpaka huko Burundi, ambapo wapinzani wa kisiasa nchini humo wameikosoa hatua ya chama tawala cha CNDD FDD kumteua Rais Pierre Ngurunziza kama kiongozi wa milele wa chama hicho. Katibu mkuu wa chama tawala anasema kwamba wanachama hao wamechukua uamuzi huo kwa sababu Ngurunziza ni kiongozi shujaa aliyeweza kuendeleza chama hicho madarakani na pia taifa la Burundi. Lakini wakosoaji wanasema hizo ni njama za kumfanya Rais Ngurunziza uh, kusalia madarakani maisha. Tupate mengi zaidi kutoka kwa mwenzangu Patrick Nduimana. Wapinzani wa rais Nkurunziza wameikosoa hatua hiyo na kusema kwamba bila shaka rais Nkurunziza anataka kukamilisha ndoto yake ya kuiongoza Burundi maisha yake mazima. Jeremi Ngendakumana, aliyewahi kuwa mwenyekiti wa chama madarakani mwaka wa 2010 na kujitenga baadaye na chama hicho mwaka wa 2015, anasema chama cha CNDD-FDD siyo tena chama cha wanachama wote wajulikanao kama Bagumyabanga, bali kimekuwa chama cha mtu mmoja ambaye ni Pierre Nkurunziza. Akiongea na redio moja wanahabari wa Burundi walio hamishoni nchini Rwanda, Genda Kumana amesema haamini kwamba hatua ya kumteua Nkurunziza kama kiongozi wa milele wa chama ilipendekezwa na kamati kuu ya chama, bali ni utashi na shinikizo la rais Nkurunziza ili asipate upinzani wowote kwa kubadili katiba ya nchi na kuwa mgombea wa chama kwenye chaguzi zijazo za elfu mbili na ishirini. Naye na Pasifiki Ninahazwe, mwanaharakati wa haki za binadamu, aliyeitisha maandamano ya kupinga muhula wa tatu wa rais Nkurunziza hapo mwaka elfu mbili na kumi na tano ameandika kwenye mtandao wake wa Facebook kuwa Nkurunziza amechukua mwenendo wa madikteta waliowahi kuongoza barani Afrika kama Idi Amin Dada, kiongozi wa zamani wa Uganda, na Jean Bedel Bokasa aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, waliojitangaza viongozi wa milele. Pasifiki Ninahazwe anasema utawala kama huo hauwezi kudumu milele. Uamuzi wa kumpa cheo hicho Rais Pierre Nkurunziza ulichukuliwa kwenye mkutano wa chama cha uliofanyika Jumamosi katika mkoa wa Ngozi kaskazini mwa Burundi, mkoa anakozaliwa mwenyewe rais Nkurunziza. Katibu mkuu wa chama madarakani, Evariste Ndayishimiye, amesema tangu hivi sasa kamati kuu ya chama cha CNDD FDD inamtambua Pierre Nkurunziza kama kiongozi wa chama na mshauri mkuu milele na milele, kwa kazi nzuri aliyoifanya tangu achukue hatamu za uongozi nagira mbele uongoziai abarosi meneshe aarosi yuko Ikomite uu. Nataka niwajulishe wanachama wote walioshiriki mkutano huu kwamba kamati kuu ya chama imeamua kuwa mheshimiwa Rais Nkurunziza ndiye kiongozi wetu mkubwa wetu. Hakuna yeyote ndani ya chama cha CNDD FDD aliye na uwezo kama wake. Yeye ni mzazi wetu, mshauri wetu, na ni kwa sababu hiyo nawaomba wanachama wote kuunga mkono wa mzi huo. Burundi inapanga kuandaa kura ya maoni ya kubadili katiba ya nchi hapo mwezi Mei. Rasimu ya katiba hiyo inaondoa kiziwizi kisichomruhusu rais kugombea mihula zaidi ya miwili, pia inayoongeza kipindi cha muhula kutoka kwenye miaka mitano hadi miaka saba. Wadadisi wanasema rasimu hiyo itapasishwa bila matatizo. Michezo. Mwingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na maendeleo ya ligi ya klabu bingwa katika kandanda nchini Tanzania, ambako leo Young Africans imeongeza nafasi yake katika kinyang'anyiro. Kwa zaidi, twende kwa mwandishi wetu George Njogopa Mjini Dar es Salaam, klabu ya Yanga imefanikiwa kuwa karibia mahasimao Simba kutokana na ushindi wa bao tatu kwa moja dhidi ya Stand United katika mchezo wa kusisimua uliochezwa katika uwanja wa taifa leo jioni. Ushindi wake umefanya Yanga ilingana pointi na hasimao Simba, zote sasa zikiwa na pointi 46, ingawa Simba itaendelea kuongoza ligi kwa ufaida ya idadi nyingi ya mabao ya kuweka kimiani. Yanga walianza biashara na mapema, kwani hadi kufikia dakika ya 20 ilikuwa tayari ishapachika bao mbili kimiani kabla ya kuanza kuwa na wakati mgumu katika kipindi cha pili kilichoshuhudiwa Stend United wakifika langoni mara kwa mara. Ushindi wa Yanga imekuwa faraja kubwa huko Jangwani, kwani sasa wanaamini kwamba wameamsha rasmi pilikapilika pilika za kutetea ubingwa wake Iwapo Simba itateleza katika moja ya mchezo wake anayofuata na Yanga ikalamba dume, basi mambo yatakuwa yamebadilika na ule msema usemao kwamba mbio za sakafuni huishia ukingoni utaanza kutumika rasmi, ikimaanisha kwamba baada ya Simba ya kuongozwa kwa muda mrefu ligi hii sasa itakuwa imeondoka katika msimamo wa ligi kuu na kushika nafasi ya pili, huku kiacha Yanga ikianza kunesa nesa katika usukani wa ligi hii mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka Dar es Salam ni choo chinjogopa. Na huko nchini Kenya, mahasimu wa jadi Gor Mahia na AFC Leopards nao wapo katika kinyang'anyiro kikali kuelekea ubingwa wa msimu huu. Mwandishi wetu Denis Wanyonyi ana maelezo zaidi. Mabingwa wa ligi kuu nchini Kenya msimu jana na klabu ya Gor Mahia pamoja na wapinzani wao tangu jadi klabu ya AFC Leopard zimeendelea kusajili matokeo mema kwenye mechi za ligi kuu nchini Kenya, KPL, zilizogaragazwa weekend hii siku ya Jumamosi ugani Kenyatta, klabu ya AFC Leopard kwa maana chui ilipepeta vijana wa mtaani kwa maana Mathare United kichapo cha magoli tatu kwa manne na kuvunja rekodi ya kutoshindwa msimu huu kwa vijana hawa wa mtaani. na zungumzia Mathare United siku ya Jumapili katika uga huo huo msimu wa tangu jadi klabu ya Gor Mahia kwa upande wao walisajili ushindi mwembamba wa goli moja bila jibu dhidi ya wapanzi wa sukari kwa maana Nzoia United. Goli hilo na la kipekee kwa wana Serikali lilipachikwa kuwavuna mchezaji Kevin Ade Omondi. Matokeo ya mechi zinginezo za ligi kuu nchini Kenya ni kama ifuatavyo: Taska walitoka sare ya sufuri bin sufuri dhidi ya Tika United, sawia na Posta Rangers ambao walisajili sare tasa ya sufuri bini sufuri dhidi ya Wazito. Kwa upande wao wakapokea kichapo cha magoli manne kwa moja kutoka kwa wapanzi wa sukari kwa maana Bandari wakiwa nyumbani walivuna ushindi mnono wa magoli tatu bila jibu dhidi ya Sori Shuga. Hadi kufikia sasa, jedwali la ligi kuu nchini Kenya ni kama ifuatavyo: Gormaya wamo wamekileleni kwa alama kumi na sita baada ya kushiriki jumla ya mechi sita Nafasi ya pili, tatu na nne zikaziendea vilabu vya Chemelil Shuga, Bandari na Madhare ambazo zina alama kumi na moja kila mmoja baada ya kushiriki jumla ya mechi sita AFC Leopards imepanda ngazi hadi katika nafasi ya tano bora baada ya kushiriki mechi tano na kuzoa alama kumi Mkiani ni vilabu vya Thika United Vihiga United Zoo FC Pamo na nzoia shuga. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Mimi naitwa Denis Unyonyi, asante sana. Kauzi kosha hapa Marekani, wapenzi wa basketball wataweka kando ushabiki wa NBA kwa wiki chache kufuatilia mashindano ya timu za vyuo vikuu NCAA ambayo yanaanza kesho Jumanne, kutafuta bingwa wa taifa atakayepatikana Aprili mbili mashindano haya yanakuwa makali sana kwa sababu kwa kawaida ndiyo yanatoa wachezaji ambao hatimaye wanakuja kuwa nyota katika ligi ya NBA. Msimu huu timu kuu nne ni pamoja na Villanova, Kansas, Xavier na Virginia, lakini miamba ya miaka mingi kama kawaida, kama vile North Carolina, Duke, Kentucky, Arizona na Syracuse pia wamo katika mashindano haya. Asanteni kwa kujiunga nasi kwa leo. Ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Shukran. Usikose kujiunga naye Mwamoyo Moyo Hamza siku ya Jumaatatu akikuletea mambo kutoka viwanjani na kwingineko katika kipindi cha michezo. Leo usiku saa tatu tutaungana naye mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha kwa undani leo uh, tukizungumzia hatua ya chama tawala nchini Burundi kumtangaza uh, Pierre Nguru Ngurunziza, huyo ni rais wa nchi hiyo, kwamba ni yeye kiongozi wa milele wa chama hicho. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunakushukuru kwa kuwa nasi takriban dakika thelathini. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe na mwelekezi hapa studio ni Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni BMJ Muridhi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa, kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema. A sasa, ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, anasema ugaidi mkubwa unatishia kuchukua maisha ya baadaye ya Waafrika wengi. Mwaka jana peke yake maelfu ya Waafrika wamefariki katika mikono ya magaidi. Katika majibu ya kupambana jana na kitisho hiki, Marekani imeweka vikwazo kwa vikundi saba vyenye ushirikiano na makundi ya kigaidi, ikiwemo kundi la ISIS la Afrika ya magharibi na lile la Somalia na viongozi wao katika juhudi ya kuondoa kabisa rasilimali zao ambazo makundi haya yanatumia kufanya mashambulizi. Ili kupambana na ubaya huu wenye nguvu, waziri Tilerson amesema Marekani imetoa ahadi ya kushirikiana na wa washirika wake wa Afrika ili kuondoa bara hilo na Afrika nzima katika baa la ugaidi, kwa kupambana na vyanzo vya vianzo mzozo vinavyopelekea msimamo mkali na kufundisha watu na kujenga uwezo wa taasisi za kiusalama kwa mataifa ya Afrika. Ugaidi hauna mipaka huko Sahel na eneo la ziwa Chad. Na boko Haram, ISIS Afrika ya Magharibi, Al Qaida huko Maghreb na makundi mengine yanabadilika, na yana uvumilivu na kufanya mashambulizi katika eneo nzima, alieleza Waziri Tillerson. Uhusiano wa kikanda ni muhimu sana katika kuzuia mashambulizi na kuyazuia makundi haya ya kigaidi kuwa na uwezo wa kufanya mashambulizi katika siku zijazo. Mataifa ya Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger, pia yanayojulikana kama G5 Sahel, yanaunganisha rasilimali kupambana na ugaidi. Ili kuunga mkono juhudi zao, Marekani imechangia dola milioni 60 katika masuala ya usalama ili kuwezesha nchi za G5 kupambana na ugaidi katika eneo zima, na kwa zaidi ya miaka kumi, Marekani imeunga mkono ushirikiano kupambana na ugaidi wa nchi za Sahara, kutoa mafunzo na ushirikiano kati ya majeshi, polisi na wadau wa kiraia katika nchi za Afrika ya magharibi na kaskazini. Huko Afrika Mashariki, Marekani imetumia ushirikiano wake wa kupambana na ugaidi tangu mwaka 2009 kufanya kama hayo. Mfuko wa kupambana na ugaidi ni rasilimali nyingine muhimu ambayo imesaidia washirika wa Afrika kujenga uwezo wao wa kupambana na ugaidi tangu mwaka 2016, Marekani imechangia zaidi ya dola milioni mia moja arobaini ili kusaidia washirika kuzuia magaidi kujenga mitandao yao na kufundisha watu wapya. Marekani pia imeipatia umoja wa afrika huko Somalia mafunzo, vifaa na msaada wa kufanya operesheni, ili kuwezesha mataifa ya afrika kupambana na ugaidi huko Somalia. Hakuna tiba ya haraka kwa kitisho cha ugaidi, lakini Marekani iko tayari kupambana na changamoto hiyo moja kwa moja kwa kushirikiana na nchi za afrika ili taifa hilo liweze kuwa sehemu ya ustawi, uhuru na usalama. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.