Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson anafupisha ziara yake barani Afrika ili kuweza kurejea nyumbani na kushughulikia masuala ya dharura, ikiwa ni pamoja na Korea Kaskazini. Naibu waziri wa mambo ya nje Steve Goldstein amesema kwamba Tillerson anafupisha kwa siku moja ziara yake baada ya kukutana na wakuu wa mataifa ya Chad na Nigeria. Wakati mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu Marekani akiwa huko barani Afrika, rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwamba amekubali mwaliko wa mazungumzo ya ana kwa ana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ifikapo mwezi Mei. Hakuna mipango maalum iliyopangwa. Mshauri wa usalama wa taifa wa Korea Kusini Chung Ying Yong Leo Jumatatu aliisifia China kwa kuchukua jukumu muhimu katika kusaidia kushinikiza Korea Kaskazini kuelekea mazungumzo mapya ya kuangamiza silaha za nyuklia. Mkutano wa Chung na mshauri wa cheo cha juu wa sera za kigeni wa China, Yang Jiechi, unafuatia tangazo la wiki iliyopita la mkutano uliopangwa kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Yang alielezea msimamo wa China wa kuona kusitishwa kutengenezwa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea na kutatua matatizo kupitia mashauriano. Maafisa wa Marekani waliapa jana Jumapili hawatatoa ridhaa yeyote kwa Korea Kaskazini kabla ya mkutano wa kilele na wataendelea kuishinikiza Korea Kaskazini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC, rais wa Marekani Donald Trump amesema hii leo kwamba anasubiri uamuzi wa mahakama kabla ya kufanya maamuzi ya iwapo atachukua hatua za kuongeza umri wa kununua bunduki, ingawa amesema kuwa hakuna uungaji mkono mkubwa wa kisiasa wa kufanya hivyo, saa chache baada ya maafisa wa ikulu kupendekeza marekebisho kwenye sheria za umiliki wa bunduki Kufuatia shambulizi la mwezi uliopita kwenye shule ya upili jimboni Florida ambapo watu kumi na saba waliuawa, rais Trump kupitia ujumbe wa Twitter alisema kuwa kutakuwa na sheria kali za kuangalia histori, historia ya mnunuzi wa bunduki pamoja na kusitisha uuzaji wa bunduki zenye uwezo wa kijeshi. Aliongeza kusema kuwa waalimu kadhaa watapewa mafunzo maalum pamoja na kuruhusiwa kubeba bunduki zilizofichwa wakati wakiwa shuleni. Wabunge wa jimbo la Florida wiki iliyopita walipitisha sheria ya kupiga marufuku uuzaji wa bunduki kwa mtu aliye chini ya umri wa miaka ishirini na mmoja. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo kuwa atafanya mazungumzo na viongozi wa Ulaya kuhusu kuondolewa kwa ushuru unaoaminika kuumiza uchumi wa Marekani. Kupitia ujumbe wake wa Twitter, rais Trump amesema kuwa waziri wake wa biashara Wilbur Ross anapanga kuzungumza na maafisa wa Ulaya kuhusu kile alichokiita ni ushuru pamoja na vizuizi vinavyotumika dhidi ya Marekani. Rais Trump amelalamikia ushuru unaotozwa wakulima na watengeneza bidhaa Ulaya imetishia kutoza ushuru bidhaa kutoka Marekani baada ya Trump kupendekeza kuongeza ushuru wa chuma pamoja na alminium zinazoingizwa nchini Marekani. Afisa wa biashara kutoka Ulaya, Cecilia Malmstrom, amesema masharti ya kibiashara inayowekwa na Marekani yananuia kuwakandamiza. Moja makundi makuu ya makundi makuu ya uasi huko Siria, mashariki mwa eneo la Gota. Inasema limefikia makubaliano na Russia ya kuwaondoa watu waliojeruhiwa kutoka eneo lililopo nje ya Damascus. Jaish al-Islam ilitangaza hatua hiyo leo ikisema iliwasiliana na Russia kupitia Umoja wa Mataifa ili kufikia makubaliano hayo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Endeleni kusikiliza matangazo haya. Sekunde chache kutoka hivi sasa mtakuwa na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kuwa nami. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia harakati na siasa za nchini Burundi, ambapo chama tawala cha nchini humo cha CNDD-FDD e, kimetangaza kumpatia e, Rais Pierre Nkurunziza uongozi wa milele kama hivyo ambavyo mitandao, vyombo vingi vya habari vimeandika. Lakini vilevile vile katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, tutaangalia mwendelezo wa siasa za Kenya mara baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kukutana wiki iliyopita. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, katika kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Burundi ambapo vyombo mbalimbali vya habari duniani kote leo vimekuja na ripoti iliyohusu e, chama tawala cha CNDD FDD cha nchini Burundi, ambapo kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mkutano mkuu wa chama tawala cha, cha CNDD FDD umemtangaza rais Pierre Nkurunziza kuwa kiongozi wake wa maisha. Taarifa fupi ya chama cha CNDD FDD imesema vikao vya chama vilivyofanyika kwa siku tatu mfululizo vililenga kuimarisha chama tawala na taasisi zake, na moja ya mambo walioona ya yanafaa ni kumwongezea hadhi ya kumpa cheo cha juu rais Pierre Nkurunziza. Wajumbe wa mkutano huo walifikia uamuzi huo baada ya vikao vya chama vilivyofanyika katika eneo la Buye kaskazini mwa nchi, ambako ndiko alikozaliwa Rais Pierre Nkurunziza. Tangazo la chama hicho tawala limetolewa wakati Burundi inajiandaa kwa kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba hapo mwezi Mei. Kati ya mambo mengi katiba hiyo ikipitishwa itamwezesha rais Mkurunziza kuwania uraisi mpaka mwaka wa 2034. Kwenye hafla ya, kwenye hafla na makundi ya utamaduni ya chama tawala, katibu mkuu wa CNDD Evaristi Ndayishimiye aliutangazia umati azimio hilo alilolitaja kuwa ni muhimu mno katika uhai wa chama tawala. Wadadisi wengi wa siasa za Burundi wanaamini kuwa hatua hii ya chama tawala inakusudia kumaliza mapema mjadala wa mtetezi wa kiti cha urais kupitia chama hicho na kuonyesha mustakabali wa uongozi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini, lakini pia uamuzi huo unapeleka ujumbe wa na wafuasi, ujumbe kwa wafuasi wa chama hicho na hasa viongozi wenye nia pengine ya kuwania nafasi hiyo, na hivyo kujaribu kukiepusha chama tawala kuwa na mpasuko kama ilivyotokea mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kuhusu muhula wa rais wa sasa wa Burundi Pierre Nkurunziza. Hapa ni naye mwenzangu Patrick eh, na amefuatilia ah, swala hili Patrick, kwanza ukweli, we hili swala liko vi, uko vipi? Nam, labda ni, idara nalabda tuanzi... na uh-huh. Eh, ni, ni kwamba tu uh, ulifanyika mkutano wa chama na baadhi ya maamuzi yaliyochukuliwa uh, ilikuwa ni kumtangaza Rais Nkurunziza kama uh, kiongozi wa milele wa chama tawala cha CNDD-FDD, na katibu mkuu wa chama hicho Evariste Ndayishimiye ameweza kueleza kwa nini wameamua kumpa cheo hicho Rais Nkurunziza wanamsifu kwamba uh, ni shujaa, wanasema tangu yuko madarakani amefanya kazi nzuri, ameendeleza chama, ameendeleza nchi. Wao ndio msimamo wao. Sasa uh, wanasema kwa kuweza kama vile kumpa uh, pongezi au kushukuru kazi aliyoifanya, acha tumteue kama uh, kiongozi wa milele wa chama uh, lakini nyuma ya hapo uh, kuna watu au uh, wadadisi au uh, wachunguzi wanasema kwamba uh, kinyume na hatua hiyo uh, ni ushawishi labda wa Nkurunziza eh, kuweza kuendelea na mpango wake wa kubadili katiba. Unajua kuna kura ya maoni hapo mwezi Mei ya kubadili katiba ya Burundi ambayo inafanya kazi sasa, na kuweza kuweka katiba mpya. Katiba yenyewe ambayo ilitayarishwa, ukiitizama, ni kama vile namwongezea nguvu Rais Nkurunziza. Pia wachunguzi wanasema kwamba hii ni Nkurunziza kutayarisha uwanja ili asiwe na upinzani wowote ikiwa ni ndani ya chama au nje ya chama. Sasa Patrick, tukiangalia hiki chama cha CNDD-FDD katika siku za huko nyuma, uh, kuna ishara yoyote, kiongozi yeyote yule ambaye alikuwa anakiongoza chama hiki kutaka kufanya jambo hili, na pengine katiba ya chama chenyewe, uh, ilikuwa inaonekana ni katiba ya, ya, ya namna gani, kwa historia ya siasa za Burundi, historia ya chama hiki kwa historia ya chama kilichoundwa mwaka wa elfu mbili na nne baada ya kusitisha mapigano. Sababu unajua chama hiki kilikuwa kwanza maguguni, kikapigana na serikali za mpito za wakati huu, na baadaye kikasajiliwa kama chama cha siasa. Katiba ilikuwepo wakati huo, uh, akiongoza Hussein Rajabu ambaye ndio alikuwa katibu mkuu wa chama uh, ilikuwa inazungumzia kwamba uh, ikifika uchaguzi itakuwa na kupishana upande wa wagombea mfano akianza mgombea uh, kwenye muhula wa miaka mitano, baada ya muhula huo kumalizika, anakuja mgombea mwengine. Yani chama kinachagua mgombea alafu kinampeleka kwenye baraza, linaitwa baraza la wazee wa busara. Na tukirudi nyuma kidogo eh, Nkurunziza mwenyewe alikuwa ndio mwenyekiti wa baraza hilo la wazee wa busara. Eh, na baraza hilo ndio likuwa na maamuzi ya mwisho ikifikia upande wa kumteua mgombea wa chama. Sasa hivi unasikia kwamba ni nguvu zaidi amepata, sio tu mwenyekiti wa baraza la wazee wa busara wa chama uh, cha CNDD-FDD. hivi sasa ni ana cheo kikuu cha kiongozi wa milele. Yani ndio ilikuwa katiba ya chama inazungumza hivyo kwamba muhula ukipita anakuja mwengine uh, asibaki tu ndiule mgombea, lakini hayo yote hakuweza kutekelezwa. Na tukiangalia uh, swala hili maanake limekuja katika muda ambapo Burundi chini ya utawala wa rais Pierre Nkurunziza, ambaye ndiye sasa eh, kwa mujibu wa vyombo vya habari ambavyo vimeeleza habari hii ni kwamba vimemtangaza kuwa kiongozi wa maisha. Nchi ya Burundi sasa hivi iko katika mwelekeo wa kubadilisha katiba yake hapo mwezi Mei. Tukiangalia hii katiba ambayo, uh, inapendekezwa na pengine itapitishwa na kuwa uh, katiba mpya ya, ya, ya Burundi inazungumza nini? Kuna kitu gani ambacho kina uh, uh, uhusiano wa moja kwa moja na hili tukio ambalo limetangazwa? Kuna uhusiano wa kuipeleka katiba mpya kwenye kura ya maoni, sababu katiba iliyoko ambayo inafanya kazi, katiba iliyochaguliwa mwaka elfu mbili na tano na ndipo rais Ngurunziza akachaguliwa na bunge na seneti kuwa wa kiongozi wa, wa Burundi baada ya uchaguzi, ilikuwa na, ina, ina, inazungumzia mambo ya kuhu kutohukumu kuto, kuto au kutotawala zaidi ya mihula miwili, sababu katiba ya Burundi ambayo inafanya kazi imetengenezwa kwa kuheshimisha makubaliano ya amani ya Arusha ambayo yalipatikana baada ya mazungumzo ya yani miaka mingi, na makubaliano hayo ya Arusha yamezungumzia wazi kwamba baada ya kuchunguza kiini cha mizozo nchini Burundi, ni watu kusalia madarakani kwa muda mrefu. Makubaliano ya kaunde au yakatayarisha vipengele fulani ambavyo viliingizwa kwenye katiba ambayo inafanya kazi, kwamba kwa tangu hivi sasa, tangu mwaka wa elfu mbili hakuna rais anayeruhusiwa kuongoza zaidi ya miaka, mi, miaka kumi, yani mihula miwili ya miaka mitano. Sasa uh, mwaka elfu mbili na kumi na tano hii ilikuwa ni pingamizi kwa Rais Nkurunziza, hakuweza kufanya jambo hilo, na baada ya kuona kwamba imeleta matatizo ndio akatayarisha mbinu zingine za kusema iletwe katiba mpya Eh, ili haya mambo ya mihula ya nini yaondolewe, na katiba ambayo itapelekwa kwenye kura ya maoni mwezi Mei inaondoa mambo ya kumziwia rais kugombea zaidi ya mihula miwili. Na jambo lingine, imeondoa kipindi cha muhula mmoja kutoka kwenye miaka mitano na kwenda kwenye miaka saba. Hii inamaanisha kwamba katiba hii ikipita na hivi Rais Ngurunziza tayari amesha ni kama vile amepewa tikiti na chama chake kuwa mgombea pekee hata kuwa na mpinzani upande wa chama madarakani. Kwa hiyo ikipita hapo mwezi Mei ile rasimu ya katiba Nguruziza anagombea mwaka elfu mbili na ishirini. Na hivyo kuanzia hapo wanaanza kuhesabu miaka misaba sababu ndio katiba mpya inazungumza, na tangu elfu mbili na ishirini miaka misaba ya uongozi anakwenda hadi elfu mbili na ishirini na saba na elfu mbili na ishirini na saba sababu hakuna tena pingamizi anaongeza muhula mwingine wa pili wa miaka saba. Sa kwa hiyo anaendelea mpaka elfu mbili thelathini na nne. Sa kwa hiyo kuna uhusiano tu, na hili lilifanyika hapo mwishoni mwa juma kwa kumteua kama uh, kiongozi wa maisha wa chama madarakani. Lakini kwa mazingira ya Burundi hivi sasa, uh, kile ambacho kimefanyika, kuna namna yoyote ile ambayo inaonyesha upinzani? Hata kama maamuzi haya yamefanyika ndani ya chama tawala, upinzani wenyewe ni uh, nini hasa ambacho unakiona unakieleza? Upinzani unalani jambo, unakosoa zaidi jambo hilo, lakini upinzani mwenyewe, wapinzani wengi zaidi hivi wako uhamishoni tangu elfu mbili na kumi na tano wapinzani yani wali kama vile, eh, unajua baada ya jaribio la kutaka kumpindua Nkurunziza palikuwepo na kuzima eh, jaribio hilo na kuanza kuwakamatakamata eh, kuwa, yani ku, kuwa wapinzani wengi na wengine kuwatia ndani. Sa kwa hiyo wapinzani wengi wako nje ya Burundi upinzani ambao uko ndani ya Burundi, upinzani ambao hauna nguvu sababu, upinzani, upinzani huo unachunguzwa kwa kile ambacho unakitangaza au kwa kile ambacho unakifanya. Hawawezi kwenda eh, kuonana na wafuasi kama vile mfano Rais Nkurunziza alipoanzisha kampeni ya kuipigia debe hii rasimu ya katiba mpya, ameonya kwamba yule ambaye atafundisha kutoichagua katiba atachukuliwa hatua kali. Na ndio maana mfano upande wa Agathon Gwasa, yeye hakubaliana na jambo hilo na kila mara wafuasi wake wanakamatwa wakishtumiwa kwamba wanafunza raia kupinga katiba hiyo mpya sa. Kwa hiyo uh, upinzani walani, ni kweli kama mfano upande wa wanaharakati wa haki za binadamu, wapinzani walio ndani, walio nje, wanasema hii ni kuivunja katiba tuliyoko, hii ni ku yani kuyazika kabisa makubaliano ya amani ambayo aliweza kuweka hii mikakati ya kutohukumu zaidi ya mihula miwili. Hii ni kumpa nguvu rais Nkurunziza. Hata wengine wameanza kutaja kwamba mfano uh, nimesoma leo uh, mwanaharakati mmoja ambaye ameandika kwenye ukuta wake wa, kwenye mtandao wake wa Facebook. Mwanaharakati huyo anatambulika sababu aliisimamia maandamano ya kupinga muhula watatu wa rais Nkurunziza hapo elfu mbili kumi na tano. Ameandika hii ni wazi kwamba Burundi inaingia kwenye utawala wa kidikteta. Yeye anasema kwamba Nkurunziza mwenendo anauchukua ni kama ule wa zama zaidi ya mindada unakumbuka Idi Amin Dada, wakati ali, alikuwa anaiongoza Uganda akajitangaza kwamba yeye ni rais wa maisha, kwamba yeye ni mfalme wa wafalme. Sasa kwa mazingira ambayo yapo ya Burundi, nini hasa ambacho kinaweza kikatokea? Ni kwamba rais Pierre Nkurunziza atafanikiwa e, kuiongoza Burundi katika hali hii ndani ya chama chake ambacho tayari kimempa nafasi ya kuwa kiongozi wake kwa muda ambao usiojulikana, wakati vilevile vile katiba itakuwa inaonyesha mazingira ya kuruhusu. Je, kwa hali hii kuna utulivu ndani ya Burundi kwa siku zijazo, unaonaje? una, una, una, utulivu siamini, sababu unajua Burundi tangu elfu mbili kumi na tano iko katika Uh, uh, machafuko au mgogoro wa kisiasa unajua kuna wakimbizi wengi wangine wamekufa. Sa kwa hiyo ni kama vile tu hali itaendelea kuwa hivyo. Ni kweli upinzani au takuwa na nguvu zaidi za kuweza kusimamisha jambo hili. Lakini kuna wasiwasi kwamba huenda hata upande wa chama tawala wakajitokeza watu kama ilivyotokea mwaka elfu mbili na kumi na tano wakapinga jambo hili sababu wanasema, haiwezekani chama. E, iwe ni mtu mmoja kila, kila, kila mara sababu kuna wengine wamesema lazima waheshimu ile katiba ya chama ya zamani kwamba watu wapishane kwenye uongozi e. Bila shaka na upande wa jamii ya kimataifa, Burundi mpaka leo iko chini ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya ambao, ambaye ni mfadhili mkuu wa Burundi na ukia, ukiona kabisa vikwazo hivyo vimeleta athari kubwa uchumi wa Burundi umeporomoka umedidimia. E, sarafu ya Burundi imeshuka thamani e, unajua msaada um, huo wa Umoja wa Ulaya ulikuwa unaisaidia nchi ya Burundi kuweza kupata sarafu za kigeni e, Burundi inaishi kwa kuuza kahawa na chai tu, na mapato ya kahawa na chai tu hayawezi kutosheleza kuweza kuiendeleza nchi hiyo. Eh, vile vile viwanda vya Burundi ni viwanda ambavyo haviendelei hali, hali ya viwanda bado ni hali ambayo si ya kuridhisha. Kwa hiyo tu, siamini kwamba uh, uh, jambo hili litaweza kumwezesha uh, Rais Nkurunziza kuiweka nchi ya Burundi katika hali ya utulivu. Na pia kuna wapinzani wamekwisha jitangaza kwamba wako tayari ku mpiga vita Rais Nkurunziza wakitumia mtutu wa bunduki. Si kazi hao wote wataanza kujiandaa na kuweza sasa kuweka nguvu pamoja na kuweza kumpiga vita Rais Nkurunziza. Ukichanganisha mambo hayo yote ni kwamba tu, eh, hali kuwa tulivu, siamini kwamba inaweza kuwa tulivu. Kutakuwa tu kila mara mizozo japokuwa hakuna upinzani ule ambao unaonekana wa kuweza kumsimamisha Rais Nkurunziza lakini patakuwepo tu na hali ambayo sio ya ya kuwa hali ya usalama. Na tukiangalia vyombo ambavyo vinahusika na masuala ya ulinzi na usalama uh, bunge ni nini hasa ambacho inaonyesha ina, ina kuashiria kwa sababu, masuala haya japokuwa hili ni jambo la ndani ya chama cha siasa, lakini bado kuna swala lingine ambalo linahusu katiba ambalo wananchi wa, wa, wa, wa Burundi ndio wana wajibu wa kuamua, lakini chama ni wanachama CNDD-FDD wa lakini kwa muungano wake na kwa kushahibiana haya maswala Uh, vyombo vya usalama vinazungumza vina, vina nini mpaka wakati huu e, katiba inasema kwamba vyombo vya usalama havijihusishi na masuala ya siasa. E, ushawishi ambao ulikuwa na vyombo vya usalama hapo zama za kale au za zamani e, hivi sasa haupo, lakini pamoja na hivyo ukiona leo Rais Nguruzia ni kwamba ye ndio e, katiba inasema ye ndio kamanda mkuu wa majeshi, kamanda mkuu wa majeshi na polisi ye ndio mkuu e, wa sheria nchini Burundi. Sa kwa hiyo katiba inampa hizo nguvu zote na yeye eh, tangu jaribio la kutaka kumwondoa madarakani kukwama ha, hapo elfu mbili na kumi na tano ameweza kuongeza nguvu zaidi na kuweka upande wa nyazifa upande wa jeshi watu ambao wanamtii. Sa kwa hiyo uh, upande wa jeshi ni kama vile ana control labda itokee jambo lingine. E, vile vile amesema upande wa chama tawala ni hivyo hivyo, na pia tukirudi nyuma E, nimeona kuna mchambuzi um, wa masuala ya siasa ambaye ni mbeleji ni, e, ni muhadhiri wa chuo kikuu huko Belgiji, ameweza kuandika kwamba hata kwamba rasimu hiyo itapasishwa kwenye kura ya maoni, itabidi irejeshwe kwenye bunge na seneti ili waweze kuidhinisha jambo hilo, lakini inavyoonekana leo nguvu ambazo Nkurunziza amepewa upande wa chama na upande wa bunge na seneti, wana memba wengi au uh, wabunge na wanaseneta ni kutoka chama madarakani, siamini kwamba hata mfano katiba hiyo mpya ikipasishwa upande wa kura ya maoni, ikipelekwa upande wa bunge itaweza kusimama au isipite, japokuwa kuna wapinzani mfano akina uh, Agaton Gwasa na wabunge, lakini ameweza kuweka mikakati ya kuwa na kura za kutosha ili mpango wote ambao watataka utekelezwe utekelezwe. Sababu hapo mbele kulikuwa na eh, hesabu fulani ili sheria iweze kupita, lakini hivi sasa ikipatikana tu asilimia hamsini na kura moja sheria inapita. Naam, sasa uh, tukiendelea kuangalia swala hili maanake hata China nayo imepitisha uh, uh, sheria ambayo inampa mamlaka Rais Jinping kuwa kiongozi wa kwa muda ambao usiofahamika, e, ndani ya chama chake. Lakini tukiendelea kubaki hapa hapa Burundi, e, kwa kuangalia hili swala manake limeshtusha watu wengi kwelikweli, a, ndani ya, ya, ya, ya chama kwa siku za nyuma e, je, kumeonekana ama Rais Nkurunziza alionyesha nia hii ya kutaka pengine kuleta mapinduzi haya? Manake hii inaweza ikasema kwamba sio yeye aliolazimisha bali ni wanachama ndiyo wameridhia. Lakini siku za nyuma, kwa hali jinsi ilivyo, kulikuwa kuna ishara yoyote ya hili kutokea? Yeye Rais Nkurunziza alipoanza hata uh, harakati za kuweza kuiunda katiba mpya upande wa serikali, alizungumza kwamba jambo lililotokea mwaka elfu mbili na kumi na tano limeweza kukiweka chama cha CNDD-FDD hatarini sababu kuna baadhi ya wanamemba ambao walikuwa na ushawishi mkubwa waliweza kupinga asiwanii muhula watatu. Sa kwa hiyo hili jambo hili lisitokei tena, ndio akaanza kuweka hii mipango na mikakati ya kusema, rais anapoteuliwa, anapochaguliwa analeta sera na anaongoza pasipokuwa na matatizo. Ye anasema kwamba huu ndio mfumo ambao unamruhusu rahisi kuongoza vizuri bila kuwa na matatizo yote, na ndio maana akaweka hivi vidhingiti katayarisha uwanja kusema kwamba ameiga mfano wa China au wa nini. Hili ni jambo, naona kwamba Rais Ngurunziza, japokuwa elfu mbili na kumi na tano katangaza kwamba ni muhula wake wa mwisho, hatogombea tena. Ametoa tangazo hilo kwenye vyombo vya habari, lakini inaonekana kwamba ana nia ya kusalia muda mrefu madarakani, sababu amebadili mambo mengi sana ambayo alikuwa anafanya Burundi isalie kwenye njia ya demokrasia, pawe na ile anasema uh, demokrasia ya uelewano kati ya vyama kati ya makabila. Hili analitoa hatua kwa hatua, mambo ya, mambo mengi sana yalikuwa yamewekwa kwenye mkataba wa Arusha. Rais Nkurunziza anajitahidi kuyavunja polepole ili awe na nguvu zaidi za kuweza kutawala bila shida, na nikufahamishe, mfano hiyo katiba mpya, hiyo rasimu mpya ya katiba ambayo itapelekwa kwenye kura ya maoni, kuna kipengele ambacho kinazungumzia utawala wa kifalme. Anasema iwapo Burundi itapendelea kurejea kwenye utawala wa kifalme basi itapelekwa katiba kwenye kura ya maoni na wananchi waamue, na wananchi wakiamua, e, unajua tena, ndio hivyo. Mtu akishaweka njia za kusema kila anachotaka kipite, e, siku ataamua kurejesha Burundi kwenye utawala wa kifalme atafanya hivyo hivyo, kama anavyofanya hivi kuweza kubadili katiba. Sasa tukiangalia hili swala la kutaka kuweka ku, uh, vipengele ndani ya hiyo rasimu ya katiba ambayo kama itapigiwa kura na wananchi wa Burundi basi ndio itakuwa uh, sheria mama ya nchi ya Burundi. Kwa mazingira yaliyopo, hili swala la uh, kuwa nchi ya kifalme inawezekana kweli? Uh, si dhani kwamba itawezekana, lakini unajua wanasiasa au mtu akishaona kwamba analifanya linawezekana, kama mfano akipasisha hii katiba mpya, akiona imepita, huenda akajitahidi na kuweza kuunani sababu kama hivi, mfano ameanza mikutano ya kutembelea wananchi mikoani. Ni mikutano ambayo anasema ni ya kuwafunza wananchi au kuwashawishi au kuwahimiza wawe wazalendo zaidi. kila katika mikutano hiyo, japokuwa anafanyika katika hali ya faraha, matokeo ni kwamba anawahimiza ana, anazungumzia utawala wa kifalme namna uvyokuwa utawala mzuri, sababu wafalme, kulikuwepo hakuna migawanyiko ya kikabila, kulikuwa hakuna mambo ya uh, vuruguvurugu za kisiasa. Uh, utawala wa kifalme umeweza kuiweka nchi ya Burundi kwenye usalama na kulikuwa hakuna, uh, nchi za kigeni au wakoloni kuingilia kati. Kwa hiyo unaona, kwa mfano analizungumzia hilo. Eh, huenda labda siku moja akaamua akasema acha mimi niwe, niwe mfalme wa Burundi. Anaweza akafanya hivyo, lakini tukiwa tuna uh, kamilisha swala hili, maanake tulikuwa tunataka vile vile tuende uh, nchini Kenya uh, kwa bahati mbaya tunaona mawasiliano si mazuri sana kuweza kuwapata wenzetu uh, wa nchini Kenya uh, tukikamilisha kamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo uh, hawa wanachama wa chama hiki cha CNDD-FDD Je, wao wanaonekana kwamba wamefurahia jambo hili wanalishula la kawaida au kwa sababu ni mtu ambaye ana nguvu, rais wa nchi ni, ni, ni, ni taasisi yenye nguvu sana. Wengi wakaona bwana, bora hili li, li, li, li, liwe kama vile ambavyo uh, linatakiwa kuwa. Kuna wale ambao wameridhia. Unajua, kwenye siasa kuna ule ambao anasema mimi ninanufaika, eh, labda Rais Nkurunziza akiendelea kuwa kiongozi, mimi nitanufaika na pia uh, upande wa wanachama wa chini, hasa upande wa vijana eh, wale vijana ambao wanaitwa ni Mbonerakure wameweza kupewa ushawishi mkubwa au mafunzo makubwa kwamba Rais Nguruziza ndiye mtawala bora. Unajua tena tusisahau kwamba mambo ya, ya ukabila yanaingilia zaidi nchini Burundi. Mafunzo ambayo yanatolewa mfano eh, chini chini au underground, japokuwa haya, hayazungumziwi haya hadharani hazara, wanazungumzia mambo ya ukabila, mfano wanasema Rais Nguruziza ni kiongozi muhutu ambaye amepatikana kaongoza bila kuwa na matatizo tangu elfu mbili na, na elfu mbili na tano japokuwa kulikuwa na hilo jaribio la kuweza kumpindua. Sasa kuna kuwa ile ya kuwafunza watu ambao waliguswa zaidi na mizozo ya kikabila miaka iliyopita, kuambia kwamba hivi mtakuwa watu ambao wa maendeleo kutakuwa na utulivu upande wenu, sababu mmepata kiongozi kutoka kabila lenu. Haya mafunzo yanatolewa underground na ndiyo maana upande wa chama tawala kuna watu ambao wameweza kuyakubali mafunzo kama hayo. Wanasema sisi, la muhimu ni kuwa tuna kiongozi kutoka kabila letu. Tukiwa na kiongozi kutoka kabila letu, basi hatuna wasiwasi ule utawala wa zamani wa kijeshi ambalo jeshi lilikuwa linaundwa zaidi na kabila kutoka uh, kabila la Watusi hivi hawa tumewadhibiti hawaturudi tena. Kuna watu wanakubali jambo kama hili. Asante sana uh, Patrick Nduwimana, uh, mwenzangu hapa tulikuwa tukiangalia swala hili na tulikuahidi kwamba tungeangalia siasa za Kenya vilevile vile, lakini kutokana na uh, sababu za kiufundi tunaomba radhi kwa kuto uh, kuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha kwa undani, lakini kipindi cha kwa undani kitarejea tena kesho, eh, katika muda kama wa leo. Kwa hiyo basi nakusihi uwe nasi hapo kesho. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakuambia shukrani sana kwa kuwa nasi.