Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, kwa matangazo yetu yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, inayokaribisha Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Khadija Riami, katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 13 Machi mwaka 2018. Karibuni nam na, na katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, wadau wa habari barani Afrika wanataka nchi hizo zichukue hatua ya kusimamia taarifa zao wenyewe na si watu wa nje. Nimeenda nchi moja sasa kuisema ya Asia nikakuta kwamba naangalia, nimekaa wiki nzima, nilikuwa nabadilisha badilisha chaneli zao, sikuona hata siku moja wanaweka chaneli kitu ambacho kinahusiana na Waafrika weusi, sikuona, labda itokee kitu kibaya sana kuhusu Afrika. Na katika habari nyingine, mwanasiasa wa DRC aliyoko uhamishoni Moise Katumbi asema atarudi nyumbani mwezi Juni kwa mkakati wa kutangaza kugombea urais wa nchi hiyo. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia subuhi ya leo. Endelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuletea ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Hadija Riami. katika habari za dunia asubuhi ya leo, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani amesema jana Jumatatu kwamba Washington ina azma ya kuendeleza serikali kuweka shinikizo kubwa kwa Korea Kaskazini inayolenga katika kuachana na silaha za nyuklia. Jenerali H R McMaster alikuwa New York kuwaeleza mabalozi wa baraza la usalama lenye mataifa 15 wanachama wa baraza hilo pamoja na Japan na Korea Kusini aliwaambia wanahabari baadaye kwamba mwelekeo wa utawala ukichanganya na vikwazo vikali vya kimataifa utaleta maendeleo. Rais Trump ametuma salamu na kusema kwamba analishukuru baraza kwa umoja wenu na azma yenu mpaka sasa kuweza kutafuta suluhisho la kidiplomasia kukamilisha kuondoa silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea, McMaster amewaambia mabalozi hao. Kwa hiyo tuna azma kuchukua mwelekeo huo McMaster aliwaeleza wanadiplomasia juu ya azma ya Marekani kuendeleza shinikizo lake. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amesema jana kuwa kemikali inayotumiwa na jeshi inayojulikana kutengenezwa Rusia ilitumiwa kwa mpelelezi wa zamani wa Rusia Sergei Skripal na kwamba serikali yake imebaini kuwa kuna uwezekano mkubwa kwa Mosco inahusika. May aliliambia bunge la Uingereza, kuna maelezo mawili tu kwa kile ambacho kimetokea wakati Skiripal na mtoto wake wa kike Yulia walipokuwa wamepoteza fahamu katika mji wa kusini mwa uingereza hapo Machi nne. Ama ilikuwa ni kitendo cha moja kwa moja cha serikali ya Russia dhidi ya nchi yetu, au serikali ya Russia imepoteza udhibiti wa kemikali hii ambayo inasababisha uharibifu mkubwa na kuruhusu kuingia kwenye mikono ya watu wengine, amesema. Uingereza imeipa Kremlin siku mbili kujibu shutuma hizo. Waziri mkuu wa Uingereza alitaja kemikali hiyo kuwa ni Novichok, akimaanisha kwa mgeni mpya kwa lugha ya Kirasia, ina nguvu zaidi kuliko VX ambayo ilitengenezwa na Rasia katika miaka 1970 na 1980 White House imeacha kuilaumu Russia kwa shutuma za kumwekea sumu mpelelezi wa zamani wa Russia ambaye alifanya kazi kama mpelelezi wa pande mbili kwa idara ya ujasusi ya Uingereza. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. matumizi ya sumu ya hali ya juu dhidi ya raia wa Uingereza na kwenye ardhi ya Uingereza ni jambo la kukasirisha sana, alisema msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders, alipozungumza na waandishi wa habari siku ya Jumatatu. Shambuzi hilo lilikuwa baya na lilofanywa bila kujali Tunalaani shambulizi hilo kwa kiasi kikubwa, na tunatoa pole kwa waathirika na familia zao na uungaji mkono wetu kwa serikali ya Uingereza. Sarah Huckabee Sanders aliongeza kwamba Marekani inamuunga mkono mshirika wake wa karibu na uhusiano maalum waliokuwa nao, lakini hakusema kama Marekani inaungana na shutuma za Uingereza dhidi ya Mosko kwa shambulio hilo la Machi 4 kwa Sergei Skripal na mtoto wake Julia mjini Salisbury, Uingereza. Wote wamelazwa hospitali katika hali mahututi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika ziara yake ya kwanza barani Afrika ameahidi msaada kamili wa Marekani kwa nchi mbili ambazo ziko mstari wa mbele katika vita vya ugaidi. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Washington, Rex Tillerson, ambaye amekuwa katika ziara ya mataifa matano ya Afrika mashariki na magharibi, lakini alilazimika kukatiza ziara yake kutokana na ratiba nzito ya kazi, taarifa ya wizara ya mambo ya nje imesema, baada ya kusimama nchini Jibuti, Ethiopia na Kenya, ambapo ziara hiyo iligubikwa na tangazo la rais wa Marekani Donald Trump kuhusu kufanya mazungumzo na Korea Kaskazini. Waziri Tillerson alifanya ziara ya siku moja tu nchini Chad na Nigeria, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, kabla ya kurejea Washington. Tillerson aliahidi Nigeria msaada, kuanzia vifaa mpaka upelelezi ili kufanikisha kuachiliwa kwa wasichana mia moja na kumi wa shule ambao walitekwa mwezi uliopita na wanajihadi wa Boko Haram. Urais wa Nigeria umesema jana Jumatatu kwa unapanga kufanya mashauriano ya kuachiliwa kwa wasichana mia moja na kumi waliotekwa kutoka shule katika mji wa kaskazini mashariki wa Dapchi mwezi uliopita, badala ya kutumia operesheni za kijeshi kuwakomboa kwa nguvu, kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters. Utekaji huo ni mmoja mkubwa tangu kundi la wanajihad la Boko Haram walipowateka zaidi ya wa wasichana wa shule 270 kutoka mji wa kaskazini magharibi wa Chibok Mwaka 2014. Baadhi ya wasichana wa Chiboko wameachiliwa huru baada ya kile ambacho vyanzo vya usalama vinasema fidia ililipwa. Kiasi cha wasichana mia moja bado wanashikiliwa na, na kundi hilo. Rais Muhammadu Buhari mwenye umri wa miaka 75 alijadili matumizi ya mashauriano wakati wa mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson katika mji mkuu Abuja, ofisi ya uraisi imesema Naendelea ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari zilizochukua uzito wa juu, tukirudi kwenye habari za waandishi wetu, ni wadau kwenye sekta ya habari barani Afrika wameeleza kwamba wakati umefika kwa vyombo vya habari barani humo kushirikiana ili kuweza kujikwamua kutokana na habari potofu zinazopotosha juu ya mustakabali wa Afrika. Mawaziri na wakurugenzi wakuu wa mashirika ya utangazaji barani Afrika wameyasema hayo huko Kigali, Rwanda, ambako wana kongamano la siku tano. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayo taarifa zaidi. Akifungua kongamano hilo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Biris Mshichi Wavo amesema kwamba tatizo hilo limekuwepo kwa muda mrefu na limesababisha mzigo mkubwa kwa nchi za Kiafrika. The international media. Kwa muda mrefu vyombo vya habari vya kimataifa, kwa ajili ya masilahi yao binafsi, vimeitawala kanda yetu na kuweka ushawishi mkubwa. Hii ina maana wao ndiyo wanazielezea habari zetu chini ya mtazamo wao, na mbaya zaidi, hii na haribu sura yetu kama Afrika na matokeo yake. Kama hilo halitoshi, upotoshaji huo hudhoofisha maendeleo yetu, lakini kwa upande mwingine, huchochea hata machafuko miongoni mwetu hii pia inakuwa mbaya zaidi pale vyombo vyetu vinapofumbia macho hali hiyo, au hata kurusha habari hizi za uzushi kwenye vyombo vyetu wenyewe, Told from a biased standpoint. Viongozi hawa wanasema hakuna muda tena wa kupoteza, maana sasa wakati umefika kwa Waafrika bila kujali tofauti zao wenyewe, wawe na sauti moja ya kutangaza habari za yale mazuri yanayotokea barani humo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la utangazaji Tanzania TBC Dr Rioba Ayub anasema ifike wakati ambapo sasa waafrika wachoshwe na hali hiyo, na kwamba inawezekana. Mimi nime, nimeenda nchi moja sasa kuisema ya Asia, e, nikakuta kwamba naangalia, nimekaa wiki nzima, siku kama nane, sikuona hata siku moja. Nilikuwa nabadilisha badilisha chaneli zao, sikuona hata siku moja wanaweka chaneli kitu ambacho kinahusiana na waafrika weusi. Sikuona, labda itokee kitu kibaya sana kuhusu Afrika, ndio nakiona, lakini hao hao hao, wakawa wane, o, siku moja tumezungumza mara moja tu, wameleta mkataba wanataka tusaini, alafu walete niwe narusha content yao kwenye prime time, narusha vipindi vyao Tanzania, eh alafu ule mkataba wanasema nisiporusha kuna hatua zitachukuliwa. Nikawaambia sitasaini, sifanyi ujinga huo. Yani mniletee content yenu mimi narusha narushia wa Tanzania prime time, na wakati nyinyi kwenu siwezi kuja nikafanya hivyo. Kwa upande wake mkurugenzi mkuu wa shirikisho la mashirika ya utangazaji barani Afrika Gregory Njaka amesema kwamba baada ya kongamano hilo wote kwa pamoja wataweka mkakati wa jinsi vyombo vya habari vya barani Afrika vitakuwa vikiripoti taarifa za yale yanayotokea barani humo bila kulazimika kuchota habari kutoka vyombo vya nje. So we want to see the responsibility. tunataka kuona wajibu wa kila mwandishi wa habari. Je, tunafanya kazi zetu vizuri kwa kuzingatia haya matatizo? Tunayo mengi ya kufanya kuhakikisha tunaachana na tatizo hilo kwa kutangaza habari zetu wenyewe tunatakiwa hata kutangaza habari nzuri hata zile zinazoinua kiwango cha soka yetu. Hili ni kongamano la 11 linalowakutanisha pamoja viongozi hao, lakini swali linaloendelea kuulizwa ni lini mikakati hii itakapoanza kutekelezwa, kwa sababu kwenye vikao vilivyopita baadhi ya matatizo haya yalijadiliwa. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. <tune> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikilizaji usahau pia, matangazo haya yanakujia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Pia usahau basi kuungana na matangazo yetu ya alasiri ya VOA Express ambayo hayo pia yanakujia kwa mwendo kasi moja kwa moja ikupa habari za mchana na maelezo ya masuala yanayohusu vijana, wanawake, hali kadhalika yanayovuma kwenye mitandao ya kujia kwenye saa za alasiri, Afrika ya mashariki na pia kwenye mtandao wetu wa VOA wa Kiswahili mkwaju Facebook. Hivi sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley ameishtumu serikali ya Siria na Rasia kwa kushindwa kutekeleza sitisho la mapigano la Siria ambalo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha wiki mbili zilizopita. Wameufanyia dhihaka utaratibu huu na taasisi hii, Haley amesema katika mkutano wa baraza jana Jumatatu kuhusu suala hilo kwa ajili ya watu wa Siria na hadhi ya baraza hili lazima tujibu na kuchukua hatua. Februari 24, baraza la usalama lenye mataifa wanachama 15 kwa kauli moja walipitisha azimio linalotaka sitisho la mapigano la siku 30 ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia katika maeneo yaliyozingira ikiwemo eneo la Guta mashariki ambalo linashikiliwa na waasi na kuwaondoa wagonjwa mahututi na waliojeruhiwa. Haley amesema Marekani imeandika rasimu ya azimio jipya la sitisho la mapigano ambalo halina fursa ya kulikwepa. Hakutoa maelezo zaidi kuhusu waliomo katika rasimu hiyo. Raia huko Guta Mashariki nchini Siria wanakabiliwa na hali ya kutokuwa na uhakika, wakati serikali ya rais wa Siria Bashar al Assad na washirika wake wanazidisha nguvu yao katika eneo hilo. Guta mashariki ni moja maeneo ya mwisho yanayoshikiliwa na waasi nchini Siria na hivi sasa asilimia 60 ya eneo hilo liko chini ya udhibiti ya utawala wa Siria. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameliambia baraza la usalama jana Jumatatu wanaharakati wa Siria na wafanyakazi wa misaada wanatoa maombi kila siku kumalizwa kwa upigaji mabomu kwenye maeneo yenye raia wengi. Siraj Mahmud, msemaji wa kundi la uokozi la White Helmets huko Guta Mashariki, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanaume, wanawake, watoto na pia watoto wachanga wanajificha kwenye mahandaki chini ya ardhi katika hali ambayo hata haielezeki tunauliza kwa nini sitisho la mapigano guta mashariki halijatekelezwa licha ya mazungumzo na makubaliano hata kwa saa moja kwa kila siku ili kuruhusu raia kupumua hewa safi amesema mahmud maafisa nchini nepal wanasema ndege ya abiria kutoka bangladesh imeanguka na kushika moto wakati ikijaribu kutua katika uwanja wa ndege wa katmandu na kuua watu 50 Msemaji wa shirika la US Bangla lenye makao yake Dhaka amesema watu 71 pamoja na wanahewa wanne walikuwa ndani ya ndege hiyo. Kati ya abiria 67, 32 walikuwa raia wa Bangladesh, 33 ni kutoka Nepal, na mmoja kutoka China na mwingine kutoka Maldives. Walioshuhudia wanasema ndege iliserereka mara kadhaa na ilikuwa ikiruka kwa chini kabisa kabla ya ajali kutokea. Maafisa wanasema watu kadhaa waliokolewa kutoka kwenye ndege iliyokuwa inaungua, ya injin mbili iliyotengenezwa Canada ni Bombardier Dash 8. Afisa mtendaji mkuu wa shirika la ndege la US Bangla, Imran Asif, ameishtumu idara ya usafiri wa anga ya Kathmandu kwa kutoa ishara ambazo si sahihi kuhusu kutua kwa ndege hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na mwanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyoko uhamishoni, Mwezi Katumbwi alisema jana Jumatatu atarudi nyumbani mwezi Juni kwa mkakati wa kutangaza kugombea urais wa nchi hiyo kumrithi rais wa sasa Joseph Kabila ambaye ameongoza nchi hiyo tangu alipouawa baba yake mwaka elfu mbili na moja na, na anajaribu kung'ang'ania madaraka shirika la habari la Reuters linaripoti. Na Sande Shomari anayesoma taarifa kamili. Rais Kabila anakanusha hayo, lakini amekataa kufuta uwezekano wa kutaka kubadili katiba kuondoa ukomo wa madaraka. Katumbi aliondoka Kongo na kwenda Afrika Kusini Mei mwaka 2016 kwa matibabu, baada ya kushutumiwa na waendesha mashitaka wa serikali ya DRC kwamba ametumia askari wa kukodi, na amekuwa akitafuta uungaji mkono wa kimataifa kutoka kwa viongozi barani Afrika kumtaka Kabila achi madaraka. siogopi kurudi Kongo, Katumbi aliwambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Johannesburg baada ya kuanzisha muungano mpya wa upinzani witao Ensemble, ikiwa na maanisha pamoja. Nitakuwa huko kutangaza kugombea uraisi, huku akikataa kutoa tarehe wala kueleza kama anaungaji mkono kutoka viongozi wa kikanda. Kurudi Kongo kwa katumbi utapelekea kukamatwa kwake baada ya kuhukumiwa jela miaka mitatu Juni mwaka 2016 kwa makosa ya wizi katika biashara ya nyumba. Alisema mashitaka hayo yamechochewa kisiasa. Ikiwa uchaguzi hautofanyika mwezi Desemba, unaweza kupelekea kuongezea kwa nguvu kwa vikundi vya wanamgambo ambavyo mashambulizi yamepelekea watu wengi wa kukimbia makazi yao na kupelekea kuongezea kwa mzozo wa kibinadamu. ghasia hizo zimapelekea wasiwasi kwamba Kongo huende ikaingia kwenye matatizo tena, vita vya wenyewe kwa wenyewe vimeuawa milioni ya watu nchini humo katika karne moja. Katumbi, ambaye amepata umaarufu kama gavana wa jimbo lenye utajiri wa madini la Katanga, pia alikuwa na maneno makali kwa rais Kabila baada ya kusaini kuwa sheria siku ya Ijumaa kipengele kipya cha uchimbaji madini kilichoweka kodi kubwa katika uchimbaji huo. Katumbi amesema kama akichaguliwa kwa rais wa nchi hiyo atakaa chini na makampuni ya madini na kuweka mfumo ulio na usawa wa kodi kwenye sekta ya madini, moja ya sekta chache zenye kuingiza fedha za kigeni nchini humo. Kama hakuna uthabiti, hata mbwa hawezi kuingia kuwekeza nchini Kongo kwa sababu hakuna uhakika wa kurudisha fedha, aliliambia shirika la habari la Reuters pembeni ya mkutano wa tunaweza. Lazima tuwaheshimu wawekezaji. Naendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukiendelea na ripoti za waandishi wetu. Mizozo kati watu Fransa, ya watu wanaozungumza lugha za Kiingereza na Kifaransa imeendelea kuongezeka nchini Kameruni. Video mpya ya utekaji nyara na kutolewa vitisho vya kuuawa imesambaa katika mitandao ya kijamii nchini humo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anatuarifu kutoka Younde na Kennes Bwire anaisoma taarifa kamili. Katika video ya hivi karibuni, afisa wa serikali aliyetekwa nyara na watu waliojihami kwa silaha Aron Abinbom anasikika akisema kwamba atauawa baada ya kipindi cha masaa 48, na iwapo serikali haitasema walipo viongozi 47 wa kundi linalodai kutengwa kulingana na lugha wanayozungumza. Video hiyo inaaminika kutoka kwenye kundi linalojiita Amazonian Defense Forces, yani jeshi la Amazonia, jina ambalo limepewa watu wanaozungumza lugha ya Kiingereza kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa Nigeria. Katika video hiyo Abinbom aliyetekwa nyara anaonekana kutochana nywele na kuwekwa katika nyumba isiyo na mwangaza na kusema kwamba waliomteka nyara wanataka kujua walipo viongozi wao 47 waliokamatwa nchini Nigeria na hawajawahi kuonekana hadharani tangu wahamishiwe nchini Kamerun mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu, wametoa saa 48, wa sa 48, 48 kwamba viongozi wao waonyeshwe hadharani wakiwa hai, la sivyo nitauawa. Msemaji wa serikali ya Kamerun Isa Chiroma amekataa kuzungumza na Sauti Amerika alipoulizwa kuhusu video hiyo. Aninbom alitekwa nyara mnamo tarehe 26 Februari katika mji wa Batiko kaskazini magharibi mwa Kamerun, wiki mbili baada ya afisa mwingine wa serikali Joseph Namata kutekwa nyara. Namata hajaonekane hadi sasa licha ya juhudi za serikali kwa ushirikiano na raia kumtafuta. Mzozo nchini Kamerun unahusu watu wanaozungumza Kiingereza na wale wanaozungumza Kifaransa walio wengi. Wanaozungumza Kiingereza wanadai kwamba lugha yao inaondolewa katika matumizi ya kila siku, hasa mahakamani, shuleni na serikalini. Fujo zimeongezeka katika maeneo yanayokaliwa na watu wanaozungumza Kifaransa na wale wanaozungumza Kiingereza tangu Nigeria ilipowakamata na kuwarejesha nchini Kamerun viongozi wa kundi la Ambosian kati ya waliofurushwa nchini Nigeria ni kiongozi wa kundi la Ambazonia Ayuk Tabe Tabe alijitangaza kuwa rais wa jamhuri ya watu wanaozungumza Kiingereza. Serikali inasema kwamba mamia ya watu wakiwemo polisi 30 na wanajeshi wameuawa mwaka huu. Ijumaa wiki iliyopita katibu wa kudumu wa usalama wa Cameroon Paul Atanga alitangaza kwamba watu waliokuwa wamejihami kwa silaha walijaribu kuwateka nyara watoto waliokuwa wakitoka kwa shule ya watu wanaozungumza Kiingereza kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Mwanajeshi mmoja na washambulizi wawili waliuawa wakati wa makabiliano kuwaokoa watoto hao Muzika. Sikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki, tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii, ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam, barabara kabisa msikilizaji, ni kipindi cha viji mambo hicho, usikose kusikiliza hapo eh, siku ya Jumamosi so, lakini vile vile leo kuna dunia ya wanawake Hadija. Nini ambacho kinatarajiwa ah leo katika dunia ya wanawake? si unajua wiki iliyokwisha ilikuwa ni siku ya kimataifa ya wanawake no, duniani. Sasa Umoja wa Mataifa ambayo wanajiita UN Women wameandaa mkutano wa wiki mbili ambao wanazungumzia hadhi ya mwanamke changamoto anazopitia hasa, mwanamke gani? Mwanamke mm. wa kijijini. Vipi yeah. wanaweza kumnyanyua vipi? wanaweza kumsaidia. Kwa hiyo ndio hiyo sasa, wana, wanazungumzia hilo na kwa sababu Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja Mataifa, amesema mm. kuna umuhimu wa kujaribu kumsaidia mwanamke wa kijijini ainuke zaidi kuliko ilivyo hivi sasa. Safi sana. Basi msikilizaji, usikose kabisa kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni. Hilo swala la dunia wanawake itazungumzia maswala hayo kama alivyoeleza mwenzangu Hadija Riami. Usikose kuungana nasi saa moja na nusu za usiku saa za Afrika Mashariki, ni pekee kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sasa tukae tayari kusikiliza muktasari wa habari. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani amesema jana kwamba Washington ina azma ya kuendeleza serikali yake kuweka shinikizo kubwa kwa Korea Kaskazini linalolenga katika kuachana na silaha za nyuklia. Jenerali HR McMaster alikuwa New York kuwaeleza mabalozi wa baraza la usalama lenye mataifa wanachama 15 pamoja na Japan na Korea Kusini. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amesema jana kwa kemikali inayotumiwa na jeshi ambayo inajulikana kutengenezwa Rusia ilitumiwa kwa mpelelezi wa zamani wa Rusia Sergei Skripal na kwamba serikali yake imebaini kuwa kuna uwezekano mkubwa kwa Mosco inahusika. May aliliambia bunge la Uingereza kuna maelezo mawili tu kwa kile ambacho kimetokea wakati Skripal na mtoto wake wa kike Yulia walipokuwa wamepoteza fahamu katika mji wa kusini mwa Uingereza hapo Machi 4. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson katika ziara yake ya kwanza barani Afrika ameahidi msaada kamili wa Marekani kwa nchi mbili ambazo ziko mstari wa mbele katika vita vya ugaidi. Mwanadiplomasia wa juu wa Washington ambaye amekuwa katika ziara mataifa matano ya Afrika mashariki na magharibi alilazimika kukatiza ziara yake kutokana na ratiba nzito ya kikazi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema jana. Urais wa Nigeria umesema jana Jumatatu kuwa unapanga kufanya mashauriano ya kuachiliwa kwa wasichana mia moja na kumi waliotekwa kutoka shule katika mji wa kaskazini mashariki wa Dachi mwezi uliopita badala ya kutumia, kutumia operesheni za kijeshi kuwakomboa kwa nguvu kwa mujibu wa shirika la habari la reuters utekaji huo ni mmoja mkubwa tangu kundi la wanajihad la boko haram walipowateka zaidi ya wasichana wa shule 270 kutoka mji wa kaskazini magharibi wa chibok mwaka 2014 na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi ni khadija riami mwelekezi diodon chubahiro hapa studio mimi ni sunday shomari tulekeni wote Asubuhi njema na kwa herini. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inatarajiwa kuwa mzalishaji mkuu wa mafuta duniani kufikia mwaka wa 2023 kwa mujibu wa Chama cha Kimataifa kuhusu Nishati, IEA. Mkurugenzi mtendaji wa IEA Fatih Birol amesema kuwa ongezeko la mahitaji ya mafuta limepelekea wimbi la uzalishaji wa bidhaa hiyo nchini Marekani. Uzalishaji wa mafuta ghafi nchini Marekani unatarajiwa kuvunja rekodi na kufikia mapipa milioni 12.1 kwa siku kufikia mwaka wa 2023 kutoka kiasi cha sasa cha mapipa milioni 10.6, kwa siku. Hii ina maana kwamba Marekani itaipiku Rasia, ambayo kwa sasa ndiyo inayoongoza kwa uzalishaji wa mafuta mengi ikitoa mapipa milioni 11 kila siku. Ongezeko hilo la uzalishaji wa mafuta nchini Marekani limechangiwa na kuimarika kwa teknolojia na vilevile vile ongezeko la kadri la bei ya mafuta yatokayo kwenye mawe ambayo imeufanya uchimbaji wa mafuta kuwa wa gharama nafuu. Zaidi ya hayo, Rais Donald Trump amebatilisha idadi kubwa ya kanuni ili kuruhusu kutumika kwa ardhi za umma na za kibinafsi kama chanzo cha mafuta na gesi pamoja na rasilimali nyingine kama vile upepo na jua. Hii ina maana kwamba Marekani inakaribia lengo la Rais Trump la kutaka ijitegemee kwa kawe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson hivi karibuni alisema kwamba bara letu limekuwa chanzo kikubwa cha kawi katika karne hii hususan kwa sababu ya kupanuka kwa uzalishaji wa gesi ya asili na uzalishaji makini wa mafuta. Waziri wa mambo ya ndani wa Marekani Ziano Zink alisisitiza kwamba kuanza uzalishaji wa nishati katika ardhi mpya pia, pia kunajumuisha uongozi katika masuala ya mazingira. Aliongeza kwamba Marekani inaanza uwekezaji mkubwa katika ardhi za umma na bustani katika historia ya nchi hii na kwamba mradi huo utafadhiliwa na nishati. Akizungumza katika kikao kimoja hivi maajuzi, waziri wa nishati Rick Perry alisisitiza umuhimu wa kuruhusu sekta za kibinafsi kuimarisha sekta za mafuta na gesi ya asili uzalishaji wa haraka wa gesi ya majimaji umeiwezesha Marekani kuwa muuzaji mkubwa wa bidhaa hiyo. Waziri Perry alisema kwamba Marekani haizalishi tu nishati, bali pia uhuru. Alisema nchi ambazo zingetaka kuwa washirika wa Marekani zinafahamu fika kwamba kwa sababu kawi ya Marekani itafika kwenye fuo zao, basi ziko huru kutoka kwa nchi ambazo zingehatarisha maadili yao. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.