Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Msikilizaji, ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa tatu na nusu asubuhi hapa mjini Washington DC. Ninakukaribisha katika VOA Express kutoka studio namba 15. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi hapa ni BMJ Murithi, nakukaribisha pia kwa mara nyingine tena, uwe nasi takriban na dakika 30, ambapo kama ilivyo desturi yetu mambo yamejaa hapa, ambapo tutakuletea mengi kabisa ikiwa ni pamoja na taarifa ya hivi punde kwamba rais wa Marekani Donald Trump amemfuta kazi waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson. Mkamiti, ni yapi mengine ambayo tunayo? mengine tutaenda huko nchini Tanzania, tutajiunga na mwandishi wetu Georgi Njogopa ambaye atatupasha kile ambacho a, polisi a, nchini humo wameelezea kuhusiana na lile tukio ambalo mwanafunzi alikuwa ametoweka. Hali kadhalika tutashuka huko mjini Mombasa, tukisikia mambo yanayoendelea katika ardhi ya Mombasa na Kenya kwa ujumla, lakini vilevile vile, kabla ya hapo, tuna nini, tuna nini tuna, um, tuna na tutakuletea barazani ambapo leo mkamiti um, wana, wanaume wanasema kwamba saa zingine wawataki kuingia katika chumba ambacho wanawake wao wajawazito wanajifungua. Hebu tusikie wamama wanasemaje hususani katika eneo la Mombasa. Mimi naweza ruhusu bwanangu akuja akae pale ndani aone venye wanawake tunateseka tukizaa, kule mtoto anatoka, unajua. Akiona pale wanaume watatuheshimu venye tunateseka pale ndani tukizaa Utasikia mengi zaidi katika barazani, lakini ni baadaye kidogo. Kwanza kabisa, habari ambazo zimechepuka hivi punde ni kumhusu rais Donald Trump kumfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje. Na hapa studio tuko na mwenzetu Abdu Shakur Abud. Hizi ni habari za hivi sasa ambazo bado tunajaribu kuingiza ndani kuelewa imekuwaje, kulikwenda vipi? Lakini Abdu Shakur Abudi, tueleze kuna nini? Naam, kama tunavyojua ni kwamba rais uh, Donald Trump kwa wakati huu anazungumza, anaeleza kile kilichotokea. Aliamua kumwondoa Rex Tillerson kama waziri wa mambo ya nchi za nje, akamteua mkurugenzi wa idara ya ujasusi CIA Mike Pompeo kuchukua nafasi yake, akimweleza ya kwamba yeye ni mtu ambaye wanaelewana toka siku ya kwanza walipoanza kazi. Kwa hivyo kitu kikubwa kabisa ni kutangazwa kuondolewa kwa Tillerson kama waziri wa mambo ya nchi za nje na nafasi ya Pompeo katika idara ya ujasusi hmm, imechukuliwa na mwanamke wa kwanza kuchukua nafasi hiyo. Helen ambaye anachukua nafasi hiyo alikuwa naibu wa Pompeo kwa muda mrefu. Lakini sasa, Shakuru, hii si mara ya kwanza kusikia habari kwamba labda Tillerson angeondoka kwenye wadhifa wake. Kutoka mwaka uliopita Oktoba, tulianza kusikia habari hizo na imechukua muda mrefu, lakini huyu ni bwana ambaye amerudi tu hivi punde kutoka barani Afrika. Je, kuna mambo ambayo yanahusiana na, na ziara yake barani Afrika ambayo huenda yamechangia haya? kwa hakika ni mchanganyiko wa mambo mengi Rex Tillerson, kama ulivyosema, amekuwa akivutana na Donald Trump kwa muda, lakini mgawanyiko hasa ulitokea wakati wa ghasia za Charlottesville. Ukikumbuka pale wale wenye siasa kali walipopambana katika mji wa Charlottesville, pale Rais Trump aliposema kulikuwa na watu wa pande zote mbili waliokuwa wanafanya ghasia, wale watu wa siasa kali za kupinga za kupinga ubaguzi za rangi na wale walikuwa na siasa kali wa kupinga watu kuweka kuendelea kuishi hapa, watu weusi na wahamiaji. Kwa hivyo kulikuwa na mvutano hiyo, alafu Rex Tillerson akaamua kwamba hiyo ni suala ambalo Trump hakueleza vizuri hapo, tena Oktoba alipokuwa yuko Korea Kusini kuzungumzia swala la kuleta mwelewano na Korea Kaskazini, Trump akaandika kwenye Twitter, unapoteza wakati wako kuzungumza na watu hawa. la, lakini, mm, lakini uh, shakuru. Uh, baada ya kueleza hayo, hebu tuangalie kidogo tu, tusiende kwa undani zaidi. Trump anadai kwamba kwa, kwa maelezo yake mwenyewe ni kwamba uamuzi wa kumfukuza Rex Tillerson ameufanya yeye binafsi. Sasa baada ya kuchukua maamuzi hayo, uh, Uh, huyu Mike Pompeo je, ataanza kazi mara moja au itabidi Trump apeleke jina lake bungeni ili kuweza kuidhinishwa? Bila shaka lazima jina lake litapelekwa bungeni kuidhinishwa, maanake kila waziri anaiteuliwa. Hata Pompeo mwenyewe alipokuwa mkurugenzi wa CIA, lazima ende pale mbele ya baraza la Senate kuweza kuidhinishwa na wabunge wa baraza la Senate, na hivyo lazima jina lake litapelekwa. Uh, Tillerson anaacha kazi siku ya Ijumaa. Hii ni jambo muhimu kabisa, lazima fahamu kwamba waziri wa mambo ya nchi za nje katika utawala wa Marekani ni miongoni mwa baraza la usalama la rais, ambapo kuna waziri wa ulinzi, waziri wa mambo ya nchi za nje, mkuu wa CIA na wakuu wa jeshi. Kwa hivyo ni baraza la usalama, ni muhimu kabisa liwe linafanya kazi. Kwa hivyo itapelekwa haraka jina lake katika baraza la Seneti. na hii inatajwa na wachambuzi kama moja ya mambo makubwa sana ambayo yamefanyika katika utawala wa Trump, manake waziri wa mambo ya nchi inachukuliwa kwamba ni wizara ambayo ni moja ya kubwa zaidi katika utawala wowote, lakini pia kumbuka Trump alipozungumza kule Ethiopia siku ya Jumatatu, sio Trump, Tillerson alipozungumza uh, kule alisema mambo ambayo ni kama hakujua kwamba naye Trump hapa White House mm alikuwa anasema kwamba atakutana na yule kiongozi wa Korea Kaskazini, ndio hiyo sasa. Kutokana na tangazo hilo vilevile vile, ni moja wa maendeleo Tillerson aliulizwa, vipi uhusiano na Korea Kaskazini? Tillerson akasema kwamba mazungumzo yako mbali kabisa kufikiwa, na saa chache baadaye White House ikatangaza kwamba Trump anakutana atakutana na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Kwa hivyo hali hii inaonekana walikuwa wakivutana, ilikuwa inaonekana Tillerson, hana habari mm -hmm. za ndani za wizara za baraza la mawaziri ambapo yeye ni mmoja kati ya mawaziri muhimu kabisa, kama alivyosema baraza la usalama anachukua nafasi ya juu kabisa mm -hmm. katika uongozi wa Marekani. Shukran sana Abdushakur Abud kwa hayo, na mengine mengi utaweza kuyapata katika taarifa zetu zijazo. Na muda mfupi uliopita kama alivyoeleza Shakur, msikilizaji, ni kwamba uh, rais Trump amesema kwa sauti yake kwa kauli yake mwenyewe amesema kwamba wamekuwa wamekua wawasikia kilizani awapatani na huyu ambaye amefutwa kazi kwamba hawakuwa na mawazo sawa mkamiti. Um, kibayasi, tuelekee wapi? Naam, basi hivi sasa tunaelekea huko pwani ya Mombasa, ambapo tukiangalia kwenye makala yetu ya barazani ni kwamba kitamaduni, wakati wa mama wajawazito wakijifungua ni shughuli ambayo katika bara la Afrika ntasema huwa inawahusisha kina mama pekee kuingia kule leba, lakini katika mataifa yaliyoendelea, mfano hapa Marekani, BMJ, pengine utakubaliana na mimi, pengine umeshashuhudia au kama ni bado, kina baba pia <laughs> <laughs> <cassette> wan wanaalikwa katika chumba cha uzalishaji kwenda kuona mambo yanavyoendelea, lakini mwenzetu Amina Chomba kutoka huko Mombasa ametembea mitaani na kutuandalia barazani kuhusu wanaume kuwepo ndani ya chumba cha kujifungulia wakati wa kizao wakijifungua. Karibu Amina katika VOA Express. Kwanza, tueleze habari za huko uliko. Naam, shukran sana kutoka Mombasa hapa, mvua mvua za hapa na pale japo. Katika barazani hii leo, tunaangazia swala so zima la kinababa kufuatana na wake zao wanapokwenda kujifungua. Je, waume waingie katika chumba cha kujifungulia? Ndilo swali ambalo niko nalo mtaani hapa katika kitengo cha barazani hii leo, ambapo ni jambo ambalo limezua mjadala na hisia tofauti, wengine wakihisi kwamba ni jambo ambalo liko kinyume na tamaduni, hasa inapobainika kwamba mwanamke anapojifungua basi ni wana Okay, wake ndio wawe karibu nao niko mtaani hapa. Mwasemaje? Kwa upande wangu nawezasema mimi, iki mimi naweza but, japo najua ni ngumu sana watu wengi, kwa sababu ile kuvumilia ile machungu yote, but kwa sababu ya upendo, mi nawezasema, na yule ni mwenzangu, ni bibi yangu, ni ubavu wangu, nawezekaa naye eh, kwa sababu ile nini ugumu wake ndio ugumu wangu na wakati wa furaha kwake ndo wakati wa furaha kwangu, so mi naona hiyo kwa upendo wangu it's not a big deal. Kama mume unaweza kuwa pamoja na yeye pale pengine kwa matanati. Kulingana na mimi aswa, pale kwa kile chumba cha matanati si vyema kwa sababu pale ndani kweli ni mke wako, lakini pale ndani pia mke mwheshimu, mwheshimu mke wako, heshimu na wale madaktari wa kike pia ambao wanamuhudumia. Kwa hivyo wewe ukiwa pale ndani kwa kile chumba cha matanati utakuwa pia unaleta tension kwa le sisters wenyewe wanao pa kwa sababu ile hali ule mama anashughulikiwa, alafu wewe mwanaume pia uko pale ndani, haitaleta raha pia, haitawapa wale nafasi nzuri ya kumhudumia yule mke wako. Mimi nasema hivi, ni vyema ndio kuwa pamoja na mke wako, lakini si vyema kuona yeye pale kwa kile chumba ambacho ana ako anajifungulia ama ile chumba cha matanati. Mimi naweza ruhusu bwanangu akuje akae pale ndani, aone venye wanawake tunateseka tukizaa, kule mtoto anatoka. Unajua, akiona pale wanaume watatuheshimu venye tunateseka pale ndani tukizaa. Hawezi taka mtoto haraka, sababu venye aliona bibi yake akiteseka. Lakini si eti juu ya ameona hivyo hata hisia zake zime enda hapana. Lakini ni sawa, akiingia ni sawa chungu ambayo iko pale na maumivu ambayo iko pale na vile madaktari wanashughulikia wamama kwa polepole pole sana kwa njia ya kujivuta, awachukuli mgonjwa wa kwa haraka wala awamshughuliki kwa njia ambaye inastahili. Nimekuwa pale na mama akienda kujifungua pale palei, mtoto akafariki pale kwa sababu ile slow ya madaktari. Mtoto akipatikana bala awachukulie mtoto kwa haraka sana, waweza kumshughulikia, wanajivuta kupeleka mtoto pale, oxygen ikawa masaa imeisha, mtoto pumzi zinaenda, na akazimia na akaenda hivo. So mambo kama mimi siwezi tamani kuingia pale, maana ni uchungu, ni uchungu mkubwa sana. Mi ningependa awe hapo, kwa sababu weza kuwa pengine sina damu, atafute mtu akuweka damu, na yeye yuko hapa, ndo atatoa haraka hiyo. Mara mwanzo akuwa kozi, nilizalia kwetu, lakini raundi tu, nikishika mimba lazima awe karibu. Mara mwanzo ulibidi nipatishe babangu shida na kwao vigosi wake, lakini sai raundi tu lazima awe, maana ndo atakuwa amenipa hizo shida zote. Basi kama ulivyowasikia hisia tofauti kuhusiana na swala hilo, ni hayo tu kwa leo. Asante sana Amina Chombo kutoka Mombasa huko Kenya kwa makala hiyo nzuri kabisa ya barazani. Sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari za dunia ndani ya VOA Express. Habari uh, za uh, hivi punde kutoka hapa Marekani. Ni kama mlivyosikia kwenye utangulizi wetu, ni kwamba Rais Donald Trump amemfukuza kazi waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson la gazeti la Washington Post linaripoti kwamba Trump pia amemteua Mike Pompeo kuwa mkuu wa shirika la ujasusi ama, ambaye alikuwa mkuu wa shirika la ujasusi la CIA, kuchukua nafasi ya waziri wa mambo ya nje atakapoidhinishwa na baraza la Senate. Rex Tilerson Jumatatu alikatisha ziara yake ya Afrika na kurudi nyumbani mapema baada ya kutembelea nchi za Ethiopia, Kenya, Jibuti, Chad na vilevile alikuwa Nigeria kwa saa chache tu. Kupitia mtandao wa Twitter, Trump ametangaza uteuzi wa Gina Hespel kama mkurugenzi mpya wa idara ya ujasusi ya CIA kuchukua nafasi ya Mike Pompeo. Jina atakuwa mwanamke wa kwanza kuchukua wadhifa huo iwapo ataidhinishwa na Seneti. Ripoti kutoka ofisi ya rais wa Sudani Kusini imesema kuwa Rais Salva Kiir amemfuta kazi waziri wa fedha pamoja na kiongozi wa ngazi ya juu wa kijeshi waliokuwa kwenye orodha ya uangalizi ya Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, amri hiyo ya rais iliyosomwa Jumatatu jioni kupitia redio ya taifa haikutoa sababu za kufutwa kazi kwa waziri Stephen Du, na nafasi yake kuchukuliwa na Garang Mobirdit, ambaye ni kutoka eneo anakotoka rais la Warab, kaskazini mwa taifa hilo. Mlipuko mapema hii leo umeharibu magari kadhaa yaliyokuwa kwenye msafara wa waziri mkuu wa Palestina Rami Hamdala wakati akifanya ziara ya nadra kwenye ukanda wa Gaza. Mlipuko huo umetokea baada ya msafara huo kuvuka na kuingia kwenye eneo la kaskazini la ukanda huo ambalo linatawaliwa na kundi la wanamgambo la Hamas. Hamdala hakujeruhiwa na muda mfupi baadaye alihudhuria uzinduzi wa bomba la kuhifadhi maji taka. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis amesema matawi madogo miongoni ya wapiganaji wa Taliban yanayokabiliwa na, na serikali ya Afghanistan inayoungwa mkono na serikali yameonyesha nia ya kufanya mazungumzo kumaliza vita vilivyochukua miaka 16. Matis ameyasema hayo mapema leo kabla ya kuwasili mjini Kabul kwa ziara ya kushtukiza yenye lengo la kufanya mazungumzo na Rais ashraf Ghani kuhusu mpango wake wa kuanzisha mazungumzo na kundi la Taliban le ya kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja ambayo hukujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kila siku kutoka Jumatatu mpaka Jumapili. Msikilizaji popote ulipo, unaendesha gari lako huko, ofisi, umefika nyumbani Endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 15 zijazo. Mkamiti, nafikiri tusafiri sasa mpaka kule Tanzania haswa, so, katika jiji la Dar es Salaam ambapo kulikuwa kuna taarifa siku kadhaa zilizopita za mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam ambaye alikuwa anajulikana kwa jina la Abdu Nondo kwamba ametekwa, lakini hii leo tuna taarifa tofauti na hizo. Nisieleze mengi, tujiunge na mwenzetu George Njogopa akiwa huko Dar es Salaam ili kutueleza kile ambacho polisi wamegundua na kufahamu kwa kina kuhusiana na tukio hili. George Njogopa, karibu tupe hayo nam. Abdu Nondo, kama alivyoelekeza, mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam ambaye ni mwenyekiti wa mtandao wa wanafunzi Tanzania Alitoweka Machi sita mwaka huu, ikisemekana akatekwa na baadaye alionekana huko Iringa, katika eneo la Mufindi. Taarifa zilielezwa kwamba ameondoka katika mazingira ya kutatanisha, lakini siku moja baadaye jeshi la polisi mkoa wa Iringa lilimkamata na kumhoji na kisha kaletwa Dar es Salaam hii leo. Katika mkutano wa waandishi wa habari, kamanda wa kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambo sasa Uh, inavyoonekana kama vile jeshi la polisi limemgeuzia kibao huyu mwanafunzi na sasa inasema litamfikisha mahakamani kwa sababu nini? Uh, Kamanda Mambo sasa anafahamisha zaidi. Hakuripoti mahali popote, si kwa mwenyekiti wa mtaa, si kwa afisa mtendaji wa kata, wala kituo chochote cha polisi mkoani Iringa. Alikamatwa akiwa mapinga akiendelea na shughuli zake za kawaida. Aidha, jeshi la polisi kanda ka maalum kwa kushirikiana na polisi mkoa wa Iringa tumefanya uchunguzi na ufuatiliaji na kubaini kuwa mwanafunzi huyo hakutekwa, bali alijiteka au kuamua kutoa taarifa hizo ambazo kimsingi zilikuwa na maslahi kwake binafsi. Je, yeah, njogopa yeah. Uh, pengine sijui umepata muda wa kuweza kuzungumza au hata kujua kwa kina zaidi. Ni kwa nini hasa mwanafunzi huyu aliamua kufanya tukio hili na kushtusha jamii kwa jumla? Uh. Haya ni maelezo yametolewa na jeshi la polisi kwamba hakutekwa, na polisi wanasema atamfikisha mahakamani, na bila shaka huko mahakamani yeye Abdul Nondo atafahamisha kwa kina kama hakutekwa au alitekwa. Lakini kwa uh, ufupi tu, mkamiti huyu ni mwenyekiti wa mtandao wa wanafunzi Tanzania, na itakumbuka wakati wa tukio la mwanafunzi Aquilin kuuwa, kupiga risasi wakati akiwa katika usafiri wa umma, yaani daladala, akilekea nyumbani akitokea chuoni wakati wafuasi wa Chadema walipokuwa katika kile cha kudai maandamano ya kudai haki, huyu mwanafunzi alijitokeza hadharani na kutoa matamko ambayo alitaka kwanza, waziri wa mambo ya ndani awajibike kwa tukio lile la kuuawa kwa mwanafunzi, na akaenda mbele zaidi akisema kwamba kama hatatukia hayo basi wanafunzi wa vyuo vikuu watafanya maandamano nchi nzima. Na kutoka hapo alipata umaarufu mkubwa kutokana namna, na namna alivyojishughulisha na swala hilo na tukio kwamba ametoweka katika mazingira ya kutatanisha, nalo na likakoleza moto hasa kutokana na mazingira ya sasa hapa Tanzania; kumekuwa na matukio ya watu kutoweka katika mazingira ya kutatanisha. Sasa polisi wanasema kwamba hakutekwa, na bila shaka alijiteka mwenyewe kwa maslahi yake binafsi. Ndiyo, hapa ni, ni vigumu Mkamiti kubashiri mapema kwamba ni kw walitekwa au kutekwa. Kinachosubiriwa sasa ni mahakamani na polisi wanasema watamfikisha mahakamani wakati wote kuanzia sasa. Shukran sana George Jogopa, mwandishi wetu huyo akiwa kule Dar es Salaam, Tanzania, kwa kutupa taarifa hiyo. Fuatilia mengi zaidi, msikilizaji, kwa kuingia kwenye VOA Swahili.com. Sasa mkamiti naona ni wakati mwafaka kupata kibao cha muziki kutoka eh, hapa studio ambapo mwanamuziki huyu anajulikana kama Beka Flavo, yuko standby anatuletea ngoma itwayo siknai. Twende kazi kama kindala ndege nimetulizana kwenye kiyota changu tena sinama wenge nipeubawa wako ndo shuka yangu kama pombe mwezako miume nilewesha sembesi sembesidengu tena bonge la boya mikwako nimefika makoko matandu Wenye lavu naongeza malavu nafanya na data mwezio. Mami mami mami, mami, mami oh. Unanikosha mwezio. Haya ndio na mambo ya muziki hayo unayoyapata ndani ya VOA Express alasiri ya leo. Msikilizaji popote pale unapotusikiliza iwe kwa njia ya mtandao, kwa njia ya redio, mambo mazuri kabisa. Kibao hicho mkamiti kilizinduliwa uh, kili mwaka uliopita, wimbo huo siknai, na umeendelea kuvuma sana, kwa sababu unavyosikia ni wimbo safi kabisa haswa. Nam, msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington. Nam, basi tunarudi huko pwani ya Kenya bmj, ambapo kuna taarifa kwamba uh, kisiwa cha Komoro kama tunavyofahamu kisa cha Komoro ni kizuri, lakini kinaelezwa kwamba uh, huduma za mawasiliano Nizima ni za gharama, zina gharama kubwa na, ya na na mawasiliano yenyewe ni shida pia kupatikana na, na wanasema kwamba wametumia vifaa wako na vifaa vya kisasa kabisa na vya pesa nyingi, wametumia pesa nyingi sana katika kuhakikisha kwamba kuna mawasiliano, lakini licha ya hayo bado ni changamoto na ni vigumu sana kuwasiliana na watu katika nchi jirani au hata visiwa uh, jirani. Hebu tusikie akisimulia huyu mwandishi wetu wa Mombasa, uh, Josphat Kioko. Visiwa vya Komoro vinapatikana katika eneo la bahari Hindi. Kwa jumla kuna visiwa vinne, makao makuu ni Moroni. Waweza kataja kama visiwa vya Komoro ama ukipenda Ngazija. Hili ni taifa ndogo. Kwa mujibu wa ripoti ya mwaka 2016 kuna watu zaidi ya milioni moja. Utawala wake unaongozwa na rais. Wenyeji wa Ngazija, kama mataifa mengine yanayostawi, wanakumbwa na changamoto kuu ya mawasiliano. Kila mtu anahitaji teknolojia ya mawasiliano ili kujiendeleza katika utandawazi, na sasa hapa ni kuangazia changamoto zinazokabili wenyeji wa visiwa vya Komoro. Douglas Muli ni Mkenya anayefanya kazi huko Comoros, na hapa anaeleza VOA. Wakati unaongea na simu unatumia pesa mingi sana. Kredit ya chini shilingi mia moja huko ni shilingi mia tano ya huko, ambayo ni shilingi mia moja ya Kenya. Ukiweka kredit, ni mpaka huende kwa mwenye duka akusambazie, na pia hutaona message. Balansi ndio utapata mahali pale. Kutoka hapo ukipiga simu inje, unayo shilingi mia hauwezi tumia tena kupiga nje. Kutokana na msaada wa nchi ambazo zinazingira visiwa vya Komoro kama vile Msumbiji na Madagaskar na hata Zanzibar, wahandisi wanazuru kusaidia katika maswala ya mawasiliano na teknolojia. Wanapata mainjinias kutoka Madagaskar, wako na teknoloji a elektroniks zote, na sehemu zingine katika visiwa hizo zinaowazunguka, sehemu ile Msumbiji pia wanatoka wengine, wanatoka Zanzibar. Inakuwa watu wengi ni wa kutoka nje. Kutokana na utumiaji wa mitandao ya kijamii katika nchi nyingi, wenyeji wa Komoro pia wanahitaji ufanisi huo, na hapa Douglas Muli anieleza tena vile ilivyowalazimu kutembea hata karibu na makao ya rais ili kupata huduma za mtandao. Hata wakati mwingine WhatsApp huwezi kupata, saa zingine tunapata shida pia ya network ya kule, inabidi tunaenda kwa raisi pale kwa ukuta wa raisi, twende tukachukue ile wifi ya pale tuweze ku download vitu vya kwetu ambao tunataka. <laughs> Kwa hivyo kuna kuwa na changamoto nyingi sana. Mnaenda karibu na makao ya rais? Mm -hmm. Upande wa security huko si mbaya sana. Hata huko tukienda kule kwa rais, tukifika pale kwa ukuta, tukachukue ile wifi ya pale, tuna mapolisi wako pale, lakini hawana shida na sisi. Tunakaa mpaka saa tano usiku, saa sita, na hakuna mtu anatuuliza mwafanya nini hapa. Hayo ni visiwa vya Komoro, matatizo sambamba na nchi zingine za Afrika. Yaani hayo tu. Mimi ni Josephat Kioko, VOA. Asante sana Josphat Kioko ukiwa hapo Mombasa Mkamiti. Sasa tuangalie maswala ya kero haswa so, ambapo katika kero langu wahudumu wa tuk tuktuk mjini Mombasa wanalalamikia barabara mbaya eneo hilo pamoja na vituo duni vya kubeba abiria. Wahudumu hao wanadai kuwa kila mwezi wao hulipa takriban shilingi elfu moja na mia mbili sawa na dola 12 kwa serikali ya jimbo lakini bado hali ni mbaya kwa upande wa barabara. Hebu basi tuwasikilize wakieleza kero hilo kutoka Mombasa. Mimi ni dereva wa tuktuk, kero rangu hapa ni stage. Tunatoa manispaa tunalipa kila kitu, lakini barabara ni mbaya, hawataki kututengenezea. Sasa tunaomba serikali tusaidie, watutengenezee barabara. Barabara ni mbaya, milima, tuktuku zetu zinaharibika, sakamsova vitu nyingi, yani kastom wanalalamika, wamevunjika migongo, mambo mengi ha. Tukiuliza wanatuambia tutatengeneza, tutatengeneza, wanaleta maram wakaweka hapa, baadaye sk wakalenda wapi? Hiyo e, ndio kero kubwa. Hey, mimi ni dereva watukutuku hapa Likoni, hii steji yetu ni mbovu na manispa tuwakata elfu moja mia mbili kwa mwezi. Kila siku hapa spindo tuwabadilisha migongo, hata inauma saa hii, saa hii hata ukinuguza hapa sisikii vizuri. Sasa tuwataka kabro tuwekewe hapa na serikali ya kaunti gari ni mbovu, yani kila siku gereji, miguu bearing inamaliza spindo, vitu nyingi hapa kwa gari. Halafu si wenyewe tuwaumia hapa steji, fumbi sana sana, wakati wa fumbi fumbi ua ikinyesha, matope hapa hapa, kupita wanakuja, wakujua wanajua, lakini ni ile tunawambia, wanasema wanatengeneza, ile siku watatengeneza ndo hatujui sasa. Tunaomba msaidie hapo barabara hivi, lazima ikuwe mbaya kukinyesha na kama hakuna mvua Kumbi, lakini haya watatengeneza tu. Kama watatengeneza shida na hii kazi na unaona nayo pesa na maskari wote wako, lakini mvua tu ndio imesumbua sana kwa hii barabara. Nawaambia warekebishe hasaba hivi juu, kuna mali maponde maponde, iko mafuriko inapita juu kukinyesha, mpaka makustoma hawawezi ingia kwa matukutuku kama hapo chini hapo, eh, na uchafu mwingi umejaa tu hapo mambo hilo wametengeneza sasa, huku ametusahau mazee. Hata kwa nyumba yani, kuna kombreni kadhaa sababu ya barabara. Kwani huko na mpango ingine? Mbona kazi hufanyi vizuri kwa nyumba? Naambia mazee, barabara ndo mbovu na elewi sababu ajui. Haya ndio mambo ya madereva hao wa tuktuku wakilalamikia barabara mbovu zinasababisha wao kazi kwao pia kwa ngumu, na utakumbuka kwamba hili uh, usafiri wa tuktuk mm -hmm. ni usafiri maarufu sana katika eneo la Afrika Mashariki. Mkamiti, naona muda umekimbia sana, na bado hata hatujawaeleza wasikilizaji ni nini ambacho kinaendelea kutamba, hususan kwenye mitandao ya kijamii kama tunavyoona kutoka hapa studio 15 haswa. So, uh, kinachozungumziwa kwenye mtandao wa Facebook uh, ni suala lile la mwanafunzi Abdul Nondo ambapo, uh, ikumbukwe kwamba Machi 6 huu uh, mitandao ya kijamii iliandika kwamba kijana huyo ametekwa na watu wasiojulikana. Sasa basi, uh, jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es salam kwa kushirikiana na polisi mkoani Iringa limebaini na kujiridhisha mwanafunzi huyo aliyekuwa akisoma katika chuo kikuu cha Dar es salam hakutekwa, bali alijiteka mwenyewe. Sasa polisi imesema watachukua hatua za kisheria, kwa kuwa mwanafunzi huyo amedanganya jamii na kusababisha taharuki kwenye mita basi Modesta Tili yeye anasema ah, ili jambo inabidi liangaliwe kwa makini, ni kwa nini ameamua kufanya hivyo. Firderus anasema hapa kuna mchanganyiko wa mambo mengi, siasa na mambo ya kijamii. Ni hayo tu yaliyozungumziwa, lakini kuna, kuna ujumbe mwingi ambao umeelezwa kuhusiana na tukio hili. Asante sana msikilizaji, bila shaka unajua kwamba taarifa kuhusu Tillerson nayo imeanza kutanda, naona sasa imechukua position number one kwenye Instagram. Twitter na Facebook. Muda umekimbia, tumemaliza matangazo yetu. Tutakuletea mengi zaidi kutoka hapa VOA Express. Jina langu ni BMJ Murithi, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwongozaji wa matangazo haya ni Aida Isa. Shukran kwa kutusikiliza.