moja kwa moja kutoka hapa washington na hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni bmj muridhi na mimi ni patrick nduimana nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 14 mwezi mach mwaka 2018 ambapo pia tunasikika katika mitabendi za masafa mafupi 19,22 na vilevile vile kupitia VOA FM 107.5 nairebu na kenya na 94.7 FM huko Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo. Wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu nchini Kenya ambao wamekuwa wakiendelea na maandamano kutaka nyongeza za mishahara, marupurupu mengine Wanaendelea na maandamano hayo licha ya kuahidiwa kitita cha shilingi bilioni 6.8. Na katika habari nyingine, aliyekuwa rais wa zamani wa Kenya Daniel Arap Moi aendelea kupokea matibabu huko nchini Israel. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 tukikuletea mengi kutoka hapa na kabla hatujasikiliza yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Aliyekuwa rais wa Kenya Daniel Arap Moi anaendelea kupokea matibabu katika hospitali moja mjini Tel Aviv nchini Israel. Moi mwenye umri wa miaka 93 aliwasili nchini humo siku ya Jumapili ili kufanyiwa ukaguzi wa kimatibabu. Msemaji wake li njiru amenukuliwa na gazeti la Daily Nation akisema kuwa rais huyo wa zamani anaendelea kupata nafuu baada ya kupokea matibabu kwenye goti lake. Msemaji huyo amenukuliwa akisema kuwa rais huyo atarejea nchini Kenya hivi karibuni. Moi alistaafu kama rais mnamo mwaka elfu mbili na mbili. Baada ya kuiongoza Kenya kwa miaka 24 tangu mwaka 1978 kufuatia kifo cha rais wa kwanza wa taifa hilo, Jomo Kenyatta. Maelfu ya wanafunzi hapa Marekani wameondoka darasani asubuhi leo na kufanya maandamano kulalamika dhidi ya bunge kushindwa kuchukua hatua za kupambana na mashambulizi ya bunduki shuleni. Maandamano hayo ya leo yamefanyika kuwakumbuka watoto 14 na watu wazima watatu waliouawa katika shambulizi la bunduki katika shule ya Stoneman Douglas mwezi mmoja uliopita. Wanafunzi walitoka nje kwa dakika 17 kuomboleza vifo vya watu hao 17 waliouawa na kijana mwenye umri wa miaka 19 katika jimbo la Florida. Waandalizi wa maandamano wamesema kwamba karibu shule alfu tatu kote nchini zilishiriki na kulikuwepo na maandamano kutoka White House hadi bunge ambapo baadhi ya wa wabunge walitoka nje pia kuungana na wanafunzi hao. Katika baadhi ya mitaa wazazi walijiunga na wanafunzi katika maandamano wakiwa wamebeba mabango yenye ujumbe wa kutaka sheria kali kutungwa ili kusimamia umiliki wa bunduki nchini Marekani mnaendelea kuifuata idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikiwatangazia kutoka mjini washington dc wademokrat katika kamati ya bunge la marekani ya ujasusi wamesema kwamba watajaribu kuendelea na uchunguzi wa ushiriki wa Russia katika uchaguzi wa mwaka 2016 baada ya kamati ya chama cha Republican ya walio wengi kusema kwamba uchunguzi huo ulimalizika mwakilishi wa chama cha demokrat adam Schiff, alitoa ripoti yenye kurasa 22 ikiwa ni taarifa za kina na uchunguzi ambao wademokrati wanaamini inapaswa kuendelea pamoja na waafisa, pamoja na maafisa wa ikulu, maafisa wa kampeni na wanachama wa jumuiya ya ujasusi ambao wanapaswa kuhojiwa pia. Shif amesema kwamba wa Republican waliandika ripoti ya kamati ya uchunguzi wa mwaka mzima ukipotosha matukio na kuonyesha kwamba hakuna ushahidi kuhusu uhusiano wa Urusi na kampeni za rais Donald Trump. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ametangaza leo kwamba nchi yake imeondoka kwenye makubaliano yaliyounda mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC. Duterte ametoa taarifa hiyo baada ya mahakama hiyo kutangaza kwamba imeanzisha uchunguzi kuhusu mauaji dhidi ya binadamu yaliyoendeshwa na serikali ya Duterte katika harakati zake za kupambana na makundi yanayouza madawa ya kulevya. Taarifa kutoka ofisi ya rais Duterte imesema hatua ya kusitisha ushirikiano na ICC imechukuliwa sababu tuhuma za ICC hazina msingi na zinalenga kumchafua rais wa Ufilipino pamoja na serikali yake. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu Amnesty International limelaani hatua ya rais Duterte na kusema kwamba inalenga kuwakinga wafisa wa serikali waliohusika katika vitendo viovu vya vio ukiukwaji wa haki za binadamu na hivyo wasiwezi kufuatiliwa na sheria. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Punde tu mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa na mwenzangu Patrick Ndwimana hapa studio, basi tunaangalia habari ambayo imepewa uzito wa juu hivi leo kufuatia kile ambacho kimetajwa kuwa ni kujikokota kwa serikali ya Kenya kuingia makubaliano mapya ya mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na saba hadi 2021 kati yake na, na wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini kote. Wahadhiri hao kando na kukataa kuchukua shilingi bilioni 6.8 kutoka kwa serikali ili kusitisha mgomo huo wameshiriki maandamano tena jijini Nairobi hii leo na kusisitiza kwamba serikali ni sharti itambue masharti yao ili kupata mengi zaidi. Sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kazi, kazi, kazi. Wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma kote nchini wameshiriki maandamano kushinikiza serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuwasilisha mapendekezo yake ya mkataba mpya wa mwaka 2017-2021 huku vituo vya masomo ya juu vikisalia kuwa mahame. Tabia zako nyendo zako nyendo kuondoka kwako Lazima kueleza hali hiyo. Serikali ya Kenya, kupitia kamati ya wasimamizi wa vyuo vikuu vya umma, jana mbele ya kamati ya bunge kuhusu elimu, ilieleza kuwa imetoa shilingi bilioni 6.8 kwa wahadhiri kusitisha mgomo huo na kurejea kazini, lakini wahadhiri wanaeleza kuwa hawatambui kamati hiyo inayoongozwa na manaibu chansela. Jinsi anavyoeleza katibu mkuu wa UASU Konstantin Wesonga. you... nataka kuionya kamati hii ya wasimamizi wa vyuo vikuu Huna mamlaka ya kujadili mkataba kwa niaba yetu. Shilingi bilioni 6.8 za mkataba mnazozungumzia hatuzitambui. Huu ni mkataba wenu, hatuujui jinsi mulivyoafikia shilingi bilioni 6.8, hatujajadili na kuafikiana. Wahadhiri walieleza kamati ya bunge kuhusu elimu kuwa wanahitaji shilingi bilioni 38 za mkataba mpya wa mwaka 2017-21 kutekelezwa kwa awamu tatu, kauli ambayo serikali ya Kenya imeonekana kutoizungumzia peupe. Wazee msilale. Ernest Wayaya, katibu mtendaji wa muungano wa wafanyakazi katika vyuo vya umma kusu, anaeleza kuwa wahadhiri na wafanyakazi wengine katika vyuo vikuu vya umma wataendelea kupigania haki zao za kimsingi. Umasikini wetu umetufikisha mahali hapa leo. Umasikini sio jambo ambalo mtu yeyote ambaye ana akili timama anaweza kusherekea wala si jambo la kupigiwa upato. Kwa hivyo leo unapofika mahali hapa ni lazima uso wako ueleze barua ambayo unataka kupeleka kwenye wizara mama ya elimu. Ni lazima ukatae maisha ambayo unaishi leo, na kukataa maisha hayo lazima tuyaone katika uso wako na katika barua ambayo tutapeleka kuwasilisha. Wahadhiri hao wanaeleza kuwa upo umuhimu mkubwa wa kuharakisha mazungumzo na kupata maafikiano kuhusu mkataba mpya ili uweze kumulika katika bejeti ya serikali ya mwaka 2018-2019, la sivyo watambulia patupu. Tumepeana kitu tunaita proposal, na tunangoja kile kinaitwa counter proposal. Hakuna mtu anaonekana kama anatusikiza. Tukangoja tangu Januari, no, Disemba. Januari ikaenda, Februari ikaenda, na hakuna mtu anatuongelesha. Gomo ambao tuko nao hatuachi, kwa sababu tunagoma kwa sababu tulikubaliana na serikali tangu mwaka jana Mechi wakati tulia goma tulimaliza yule mgomo mwingine kwamba tutajadiliana na tuwe tumekamilisha 2017 2021, before the 1st of January 2018. Ken Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akikutangazia kutoka jijini Washington DC. Wawakilishi kutoka nchi za bara la Afrika wanahudhuria kongamano la nchi zilizo katika Jumuiya ya Madola kuhusu Afrika mjini London, linaloangazia masilahi mema ya nchi wanachama. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Wawakilishi hao wanajadiliana kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na kuimarisha usawa wa jinsia. Jumuiya ya nchi za madola ilianzia nchini Uingereza na wanachama wake wengi walikuwa wakoloni Uingereza. Inanuia kufufua upya ushirikiano wake na nchi wanachama wakati inajiondoa kutoka muungano wa bara la Ulaya, european Union. Nchi 19 kutoka barani Afrika ni wanachama wa jumuiya hiyo ya madola, muungano unaoleta pamoja theluthi tatu ya idadi ya watu wote duniani. Maria Fernandes de la Vega, rais wa muungano wa wanawake barani Afrika, amefungua kongamano la wawakilishi kutoka jumuiya ya Madola. Amesema kwamba muungano wa wanawake na vijana utasaidia kubadilisha sura ya Afrika na kukabiliana na pengo kubwa la kutokuwa na usawa. Maswala kama ukosefu wa usawa wa kijinsia maswala kama vile ukosefu wa usawa wa kijinsia yanajadiliwa na mashirika mengine kama vile Umoja wa Mataifa na Muungano wa Bara la Afrika. Au baada ya miaka minne, nchi ya Gambia imeruhusiwa tena kujiunga na jumuiya hiyo ya nchi za Madola baada ya kuandaa uchaguzi ulotajwa kwamba ulikuwa huru na wa haki na kumwezesha Adama Barrow kuchaguliwa kama rais. Katika habari za dunia zaidi, rais wa zamani wa Korea Kusini Lee Myung-bak alihojiwa na waendesha mashtaka mapema leo kuhusiana na kashfa kubwa ya rushwa, akijiunga na orodha ndefu viongozi wa zamani ambao wametajwa katika kashfa hiyo. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 76 anashutumiwa kupokea hongo ya zaidi ya dola milioni ya zaidi ya dola milioni kumi kutoka idara ya huduma za ujasusi, chombo kikuu cha ujasusi cha nchi, pamoja na kampuni ya Samsung kiwanda kikubwa cha vifaa vya umeme na biashara nyingine pamoja na watu. Rais huyo wa zamani anashutumiwa kula hongo ya zaidi ya dola milioni thelathini kutoka kiwanda cha vifaa vya magari cha Das. Kaka wa Li ni mshirika mkubwa wa Das, lakini waendesha mashtaka wanaamini Li ndiye anamiliki kiwanda hicho. Mamilioni ya watu kaskazini mashariki mwa Marekani wanakabiliwa na hali mbaya ya hewa wakati theluji ikiendelea kuanguka katika kimbunga cha pili kutokea mnamo wiki mbili zilizopita. Hali hiyo ya hewa imezusha matatizo ya usafiri wa ndege magari, na magari ya moshi. Kimbunga cha Nor'easter kilipiga maeneo ya kaskazini mashariki mwa Marekani na kuua watu wanane pamoja na kutatiza usambazaji wa nguvu za umeme kwa zaidi ya watu milioni mbili. Mnamo tarehe mbili mwezi huu kimbunga hicho kilipiga tena eneo hilo kwa mara ya pili siku tano baadaye, huku utabiri wa hali ya hewa ukionyesha kwamba kimbunga cha tatu kinatarajiwa wiki ijayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba umoja huo unahitaji karibu dola bilioni moja za kimarekani ili kuwahudumia wakimbizi takriban milioni 13 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanahitaji msaada wa dharura ambapo milioni 4.5 wamelazimika kukimbia makazi yao kufuatia mapigano katika sehemu mbalimbali mbali nchini kote. Mwandishi wa VOA Salehe Mwanamilongo amezungumza hivi punde na mwenzangu Patrick Nduimana kuhusu ziara hiyo ya Mark Lowcock huko Kongo na ameanza kwa kutoa maelezo yafuatayo. Mark Lowcock ambaye ni naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mratibu wa misaada ya kibinadamu uh, ya umoja huo wa Mataifa, OCHA, amefanya ziara ya siku tatu nchini Kongo ambayo iliweza kumpeleka kwenye mji wa Kalemi jimboni uh, Tanganyika huko kusini mashariki mwa, mwa Kongo ambapo aliweza kuzuru E, kambi ya wakimbizi wa ndani na hapo, wameelezea kuhusu hali ambayo wamesema kwamba ni ya uh, wasiwasi kabisa, na kushuhudia kwamba ni janga uh, kabisa la, la, la, la kibinadamu huko Kongo. Anapozungumzia janga uh, ni hasa anamaanisha nini? Au idadi ya wakimbizi wote ambao labda walitoroka kutokana na mapigano ni ni wangapi, wa ambao wako katika hali hiyo, anaitaja kwamba ni hali mbaya? Ha, amesema kwamba kwa jimbo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema kumekuwa na watu milioni nne ambao wamehitaji e, msaada wa kiutu ama wa kibinadamu wa haraka, na kusema kwamba kumekuwa na matokeo mengi ambayo kwa kweli yanaonyesha kwamba hali itaendelea kuwa mbaya ikiwa hakuto kuweko na msaada wa wa kibinadamu haraka iwezekanavyo, huku wakisema bajeti inaweza ikakadiria eh, kufikia dola bilioni moja ambayo inatakiwa ina kwa ajili ya kuweza kukidhi mahitaji ya uh, ya kiutu ama ya kibinadamu kwa wakimbizi na vilevile vile, eh, watu ambao wamerejea makwao kutokana na machafuko huko Kasai, uh, huko Tanganyika, jimbo la Katanga la zamani, na vilevile vile, huko kwenye uh, jimbo la Ituri na ameweza kusema <laughs> ya msaada ambao amelitoa kwa jamii ya kimataifa ama jumuia ya kimataifa ni tuseme, Umoja wa Mataifa na vilevile nchi e rafiki ambazo zimekuwa zimezoea kutoa na, uh, amesema mwaka uliopita mahitaji yalikuwa ya dola milioni mia nne, lakini ni asilimia arobaini pekee ya fedha uh, hizo ambazo ziliweza kutolewa. Kwa hiyo amesema hali inaweza kuharibika zaidi kwa sababu wakimbizi wengi mfano wa Kasai wa hawakulima a, ma, ma, mashamba yani kwa misimu miwili hivi hakukuwa na mavuno. Wapiga kura wa Sierra Leone watashiriki katika duru ya pili ya uchaguzi wa urais katika kipindi cha wiki mbili zijazo baada ya wagombea wote 16 kukosa kupata asilimia 55 za kura zilizopigwa ili kushinda kwenye duru ya kwanza. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Jason Patinkin ametuandalia ripoti kutoka Freetown inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Muhamed Faali Conte ametoa tangazo hilo kwa wanahabari jana usiku, wiki moja baada ya uchaguzi kufanyika. Exclusively between the all people's congress, presentation... kutakuwa na duru ya pili ya uchaguzi kati ya Dr Samura Matthew Wilson Kamara wa chama cha All Peoples Congress na Julius Mada Bio wa chama cha Sierra Leon Peoples Party. Kamara, ambaye alikuwa waziri, ndiye mgombea wa chama tawala cha APC. Wakati wa uchaguzi uliopita alipata asilimia 427 ya kura zilizopigwa akiwa nyuma kidogo ya Bio kutoka chama cha upinzani aliyepata ushindi wa asilimia 43.3 ya kura. Rais Ernest Bai Koroma wa APC lazima aondoke kikatiba baada ya kuhudumu kwa mihula miwili. Kamara alifanya kampeni zake kwa kuahidi kuendelea na ajenda ya maendeleo ya APC, lakini upinzani umelalamika kuhusu ufisadi uliofanywa na chama tawala pamoja na kutoweza kudhibiti vizuri majanga kama vile ugonjwa wa Ebola uliotokea mwaka wa 2014. Hii ni mara ya pili kwa mgombea wa upinzani Bio kuwania urais, na alishindwa na Koroma kwenye uchaguzi wa 2012 licha ya Bio kuongoza kwa asilimia ndogo kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Matumaini ya wafuasi wake yamedidimia kwa kuwa waliamini angeshinda katika duru ya kwanza. Mutaru Kamara ni mmoja wa watu wachache wa chama cha SLPP waliokusanyika kimya kimya nje ya nyumba ya Bio iliyoko nje ya mji wa Freetown. Sijafurahishwa na matokeo ya uchaguzi, oh, yeah, kwa kuwa tulitumai kupata ushindi mara moja. Kwenye makao makuu ya chama tawala cha APC katika mji mkuu, wafuasi walikuwa wanashangilia licha ya kubaki nyuma kidogo kwenye idadi ya kura. Wafuasi wa chama hicho waliovalia mavazi mekundu walishangilia wakati wakitazama televisheni. Mohamed Sise ambaye ni seremala alimpigia kura Kamara na bado angali ana matumaini makubwa. sijavunjika party moyo, kwa kuwa tuna jumla ya vyama 15, dhidi ya chama tawala. Kwa hivyo kama tumepata nafasi ya pili ni baraka iliyofichika kwetu, tuna uwezo wa kuwabwaga kwenye duru ya pili. Vyama vyote viwili APC na SLPP huenda vikahitajika kuungana na vyama vingine vidogo ili kushinda kwenye uchaguzi wa marudio, ingawa wadadisi wanasema kuwa APC kina kibarua kigumu kutokana na matamshi makali yaliyotolewa dhidi ya utawala wake. Katika makala ya afya hii leo, tunazungumza kuhusu tatizo la unene kupita kiasi. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, tatizo la unene kupita kiasi kwa binadamu limeongezeka zaidi kote duniani tangu mwaka 1975, na hii siyo tu shida ya watu wenye kipato cha juu katika nchi zilizoendelea kama vile Marekani, bali pia ni tatizo katika nchi maskini na zile za kipato cha kiwango cha kati. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Elizabeth Lee anaangazia sababu zinazopelekea ongezeko la watu wanene na jinsi ya kusuluhisha tatizo hilo na kuandaa taarifa ifuatayo inayosimuliwa hapa na Kenneth Bwire. Kathlin Malki mkazi wa jimbo la Los Angeles amekuwa akikabiliwa na tatizo la unene kwa muda wa miaka 55 sasa. Wazazi wangu walipata mtoto mvulana lakini alifariki baada ya kuzaliwa. Wakati huo mimi nilikuwa na umri wa miaka saba na ninadhani huo ndio wakati nilianza kunenepa. Mama yangu alifariki dunia ghafla, mimi nikiwa na umri wa miaka kumi na miwili, na hapo ndipo nilianza kunenepa bila kuwa na uwezo wa kujizuia. Hayupo peke yake. Idadi ya watu wanene inaendelea kuongezeka kote duniani, hasa katika maeneo ya mijini, ikiwemo katika nchi zinazoendelea vyakula vya haraka na kampuni of... zinazotengeneza vinywaji vyenye sukari kama soda zinaendelea kupanua biashara zake katika nchi zinazoendelea na kuchangia pakubwa katika kuwanenepesha watu, kwa sababu vitu hivi vinaongeza mafuta, sukari na chumvi katika miili ya watu, vitu ambavyo hawajakuwa wakivila. Hali ya maisha ya watu nayo yanabadilika katika nchi zinazoendelea. And make more money and have more sedentary lives. Jinsi They watu wanavyoishi maisha ya mjini, kuimarisha kipato chao cha pesa na kuishi maisha yenye utulivu, ndivyo wanavyonenepa na kuwa kama wenzao wa Marekani. Dina Solomon ni mshauri wa kimawazo, anasema kwamba kuna sababu nyingine inayochangia watu kuwa wanene. Kote duniani watu wanaishi maisha tofauti na yale ya uhalisia wa familia zao, hawana watu wa kuwasaidia kukabiliana na matatizo ya kusongwa na mawazo, na hivyo ili kumaliza msongamano wa mawazo wanakula sana. Japo chakula kisicho na mafuta kinaweza kusaidia katika kupunguza uzito mwilini, kupunguza uzito huo ni changamoto kubwa. Ili kuendelea kupunguza uzito, utafiti unaonyesha kwamba vyakula vya mboga vina umuhimu mkubwa sana. Badala ya kuangalia unachokula, Solomon anawasaidia watu kupunguza uzito wa mili yao kwa kuwapa ushauri wa fikra ili kubadilisha mitindo yao ya kula. Anawasaidia wateja wao kama Malki kuandika kila kitu wanachokula kabla ya kukula. Kwa hiyo uwezo wa kujua learn... na kuwa makinifu inasaidia katika kujua zaidi umuhimu wa chakula kwa mwili wako kabla ya kula chakula hicho, lakini ni lazima ujifunze na iwe sehemu ya maisha yako. Mtindo huu umemsaidia Malki ambaye amewezewa kudhibiti uzito wake kwa muda wa miaka mitatu sasa. Unapofanya hivi unajihisi kwamba umefanikiwa na una uwezo mkubwa wa kufanya hivyo mahala. Kuhakikisha kwamba una mwili wenye afya na uzito sahihi ni muhimu sana, sio tu kwa mwonekano mzuri, bali pia kwa kukusaidia kuepuka matatizo ya afya kama magonjwa ya moyo kisukari na hata baadhi ya aina ya saratani. Nam, kabla ya kutamatisha matangazo yetu jioni ya leo, Patrick Nduimana yuko nami hapa studio, atakusomea muktasari wa habari. Aliyekuwa rais wa Kenya, Daniel Arap Moi, anaendelea kupokea matibabu katika hospitali moja mjini Tel Aviv nchini Israel. Moi mwenye umri wa miaka 93 aliwasili nchini humo siku ya Jumapili ili kufanyiwa ukaguzi wa kimatibabu. Maelfu ya wanafunzi hapa Marekani wameondoka darasani asubuhi ya leo na kufanya maandamano kulalamika dhidi ya bunge kushindwa kuchukua hatua za kupambana na mashambulizi ya bunduki shuleni. Maandamano hayo ya leo yamefanyika kuwakumbuka watoto 14 na watu wazima watatu waliouawa katika shambulizi la bunduki katika shule ya Stoneman Douglas mwezi mmoja uliopita. na rais wa Filipino Rodrigo Duterte ametangaza leo kwamba nchi yake imeondoka kwenye makubaliano yaliyounda mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC. Duterte ametoa taarifa hiyo baada ya mahakama hiyo kutangaza kwamba imeanzisha uchunguzi kuhusu mauaji dhidi ya binadamu yaliyoendeshwa na serikali ya Duterte katika harakati zake za kupambana na makundi yanayouza madawa ya kulevya. Na kwa taarifa hiyo kuhusu Rais Duterte wa Ufilipino, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni siku ya Jumaatano. Basi kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu hivi leo, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Patrick Nduimana, kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, na tukikutakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inaeleza maoni ya serikali ya Amerika. Kukabiliana na Hezbollah ni kipaumbele cha juu kwa Marekani. Ndiyo maana mratibu wa Marekani wa kukabiliana na ugaidi Nathan Salen ametangaza tuzo kwa viongozi wawili waandamizi wa Hezbollah. Kwa mujibu wa programu ya wizara ya mambo ya nje Rewards for Justice, Marekani itatoa tuzo ya mpaka dola milioni saba kwa habari zitakazopelekea mahali walipo kukamatwa au kushtakiwa katika nchi yoyote ile kwa Talal Hamia. Hamia amehusishwa na mashambulizi kadhaa ya kigaidi, utekaji nyara, na kulenga kuwateka nyara raia wa Marekani. Hamia aliongoza kitengo cha kigaidi cha kimataifa cha Hezbollah kinachojulikana kama External Security Organization, ambacho kilihusika katika kupanga na kufanya mashambulizi ya kigaidi nje ya Lebnan. Mashambulizi haya yaliwalenga kwa kiasi kikubwa raia wa Marekani na Israel. Marekani pia inatoa tuzo ya mpaka dola milioni tano kwa habari ambazo zitapelekea mahali alipo kukamatwa au kushtakiwa katika nchi yoyote kwa Fuad Shukr. Shukr ni kamanda mwandamizi wa kijeshi katika jeshi la Hezbollah nchini Lebnan. Pia alikuwa mwanachama wa baraza la Jihad, idara ya juu ya kijeshi katika Hezbollah. Shukr anahusika kwa jukumu lake kuu kwenye, kwenye operesheni za kijeshi nchini Siria na alisaidia katika mpango na kufanya shambulizi la mwaka 1983 kwa kikosi cha jeshi la marini la Marekani huko Beirut, ambapo marini wapatao 241 waliuawa. Hizi ni tuzo za kwanza kutolewa kwa wanachama wa Hezbollah chini ya mpango wa Rewards for Justice katika kipindi cha mwongo mzima. Tangazo hili ni sehemu moja ya juhudi za kukabiliana na harakati za kigaidi za Hezbola, ameeleza balozi Sales. Mpaka Hezbola iache kutumia ugaidi na ghasia kufanikisha malengo yake, Marekani na washirika wetu kwa nguvu kabisa tutalenga miundo mbinu yao ya kigaidi na mitandao yao ya kifedha. Kama una habari yoyote kuhusu Talal Hamia au Fuad Shukru, tafadhali wasiliana na ubalozi wa karibu wa Marekani au balozi mdogo kwa barua pepe Info at rewardsforjustice.net. Unaweza pia kupiga simu nambari 188773927 unahakikishiwa usiri mkubwa na atakuhamishwa endapo italazimika kufanya hivyo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya, ya Amerika ilielezea <tune> maoni ya serikali ya Amerika.