Limegonga saa nane kamili hapa Washington. Hujambo msikilizaji popote ulipo, na kukaribisha kwa kipindi cha kwa undani, lakini kabla ya hapo na kusomea habari za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi. Marekani imetangaza hii leo kwamba itawekea vikwazo raia kumi na watatu wa Russia waliojihusisha na vitendo vya kuingilia kati uchaguzi uliofanyika Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita kwa kutumia mashambulizi ya mitandao. Waziri wa fedha Steven Mnuchin amesema vikwazo hivyo ni katika mpango mzima wa kukabiliana na mashambulizi hayo mabaya kutoka Russia kwa kutumia mitandao. Raia wa Rusia 13 walitajwa katika ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller, ambaye alipewa jukumu la kuendesha uchunguzi kuhusu uingiliaji kati wa Russia kwenye uchaguzi huo wa Marekani uliompa ushindi Rais Donald Trump dhidi ya mpinzani wake wa chama cha Democratic Hillary Clinton. Rais wa Cameron Paul Biya ameongoza mkutano wa baraza la mawaziri kwa mara ya kwanza tangu mwaka wa 2015, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa ya kusitishwa kwa mkutano huo wa baraza la mawaziri au kuitishwa mkutano huo ilisomwa kwenye televisheni ya taifa na waziri mkuu Filemoni Yang bila kueleza ni maswala yapi yatakayozungumziwa katika kikao hicho. Katika taarifa hiyo, waziri mkuu amesema wa rais Biya amewataka mawaziri kuongeza juhudi za kufanya kazi na kusema kwamba kuna mengi yanayohitaji kufanywa katika kipindi cha miezi kumi na miwili ijayo. Mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini Kenya imesababisha mafuriko makubwa katika sehemu mbali mbali nchini humo. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba barabara kuu kutoka Nairobi kwenda mji wa pili kwa ukubwa Mombasa imeharibiwa vibaya kufuatia mafuriko hayo na kukatiza shughuli za usafiri. Ajali kadhaa zimeripotiwa katika maeneo mbalimbali nchini kote, huku baadhi ya magari yakifagiliwa na mvua hiyo. Idara ya utabiri wa hali ya hewa imesema kwamba mvua hiyo itaendelea kunyesha kwa siku kadhaa. Uh, katika wiki hii unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM na vilevile 94.9 FM kule Burundi. Waziri wa mambo ya nje wa na msemaji wa serikali ya Rwanda, Louis Mshikawabo E, wiki hii amesema kwamba Kigali ina mashaka kuhusu kuendelea kuzalilishwa kwa raia wa Rwanda walio katika nchi ya Uganda, licha ya marais wa nchi hizo mbili kukutana kujadili kuhusu suala hilo. Amesema jambo kama hilo linapokea, linapot, linapotokea kwenye nchi husika wanajaribu kukutana kutafuta suluhu. Rais Paul Kagame wa Rwanda alikutana na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni huko nchini Ethiopia, pembeni mwa mkutano wa Umoja wa Afrika na kuzungumzia suala hilo na maafisa wa usalama. Nchini Guine, wanashutumiwa kwa mauaji ya wa waandamanaji mjini Conakry wanaopinga utawala wa rais Alpha Conde na mauaji ya kiholela ambayo yanaendelea ya katika nchi hiyo. Vijana wawili wenye umri wa miaka ishirini na miwili na ishirini na sita wanaripotiwa kuuawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa polisi msemaji wa chama kikuu cha upinzani nchini Guine Alfa Bubakar Ba ameambia shirika la habari la Guine Martin com kwamba kijana mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ameuawa kwa kupigwa risasi kichwani wakati wa maandamano hayo, ya watu waliojitokeza kumwokoa na kupata kwamba walikuwa na wakati mgumu kufikia, kumfikia kutokana na matamshi ya Kamanda Wandira Ngeda Mari. Ni hayo tu ambayo tulikuwa nayo kwa katika habari za sasa hivi. Muda mfupi ujao utajiunga naye Idi Ligongo akikuletea kipindi cha kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa, kwa heri Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na kukaribisha msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ukituangalia vilevile popote pale ulipo. Leo tunaangalia changamoto wanazopitia wafanyabiashara wadogo wadogo nchini Tanzania na katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, hii leo tutaangalia kauli ambayo imezua utata ya mkuu wa polisi aliyestaafishwa nchini Uganda, Jenerali Kale Kayihura. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Tanzania, ambapo tunaangalia e, changamoto wanazo kabiliana nazo wafanyabiashara wadogo wadogo wanaofanya shughuli zao katika maeneo yasiyo rasmi. Tukio la leo ambalo limetokea mkoani Morogoro nchini Tanzania limezua mjadala na kutufanya hii leo tuangalie swala hili kwa undani zaidi. Mwanamke mmoja aliyejitambulisha kwa jina la Avintishi leo amejitoa kimasomaso na kumweleza Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuhusu kero wanayopata wafanyabiashara ndogo ndogo ikiwamo kunyang'anywa bidhaa zao. Mama huyo alimwambia Rais Magufuli hii leo Machi 15 katika uzinduzi wa kiwanda cha sigara cha Philip Morris mjini Morogoro kwamba wafanya biashara wamekuwa wakinyang'anywa bidhaa zao na wale wa askari, uh, wa jiji na kuchukua na kuwatoza fedha kama fidia ya makosa ambayo wanayafanya kwa kufanya biashara katika maeneo mbalimbali. Baada ya kueleza hayo, rais alimuita mkurugenzi wa halmashauri ya Morogoro bwana John Magarula, ambaye alitakiwa ali, ali kujibu eh, shutuma ambazo zimetolewa zime ah, na mama huyo eh, juu ya kile ambacho amekiona, kwa namna moja ama nyingine hakikumfurahisha rais John Pombe Magufuli, kwa sababu amewahi kutoa maagizo kama hayo. Na mwanamama huyo katika kuelezea kero zake, aliyejitambulisha kwa jina la Avintishi, ndiyo haya ambayo aliyazungumza. Nam basi, ni mama Avintishi huyo, ambaye alikuwa akitoa dukuduku lake mbele ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, na ni wafanyabiashara wengi tu ambao hukabiliwa na changamoto kama hiyo. Juni 27 ni siku ya kimataifa ya biashara ndogondogo na zile za wastani. Siku hii imeundwa kutokana na umuhimu wa biashara ndogondogo, ambayo imeadhimishwa kwa mara ya kwanza hapo mwaka jana, mwaka wa 2017 baada ya kupitishwa na azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa ikilenga kuhimiza umuhimu wa sekta ya biashara ndogondogo na zile za wastani katika kutimiza maendeleo endelevu. Biashara hizi hutoa fursa za ajira kwa watu wengi katika nchi zilizoendelea, hasa hasa watu wenye kipato cha chini, na ni mgongo wa uchumi katika mataifa mengi kote ulimwenguni, huku zikitoa mchango muhimu katika nchi zinazoendelea. Biashara hizi zinatajiwa kuwa ni muhimu katika ajira na fursa za kujipatia kipato na ni mwarubaini katika kukabiliana na umaskini na kuchangia maendeleo hasa lengo namba nane la maendeleo endelevu yani SDGs. Kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa, biashara ndogo ndogo na za wastani rasmi na zisizo rasmi zinajumuisha asilimia 90 ya biashara zote za wastani za watu ambao wamejiajiri, ambao, ambao inaelezwa kwamba asilimia yake ni kati ya sitini na sabini ya jamii, huku zikichangia asilimia 50 katika pato la ndani la nchi, yani GDP. Lakini kutokana na umuhimu wake ulivyo hali, halisi si kama takwimu hizo zinavyoonyesha, kwa mazingira wanayokabiliana nayo wafanya biashara wengi wadogo wadogo. Kwa upande wa nchini Tanzania, wakinamama wengi na vijana walio chini ya umri wa miaka 35 ndio kundi kubwa ambalo limekuwa likifanya a, biashara hizi e, na ambapo changamoto wamekuwa wakikabiliana nazo zimekuwa ni nyingi, kama hapa wafanya biashara hawa wakinamama wanavyoeleza changamoto mbalimbali unazokabiliana mbali nazo, ukiachilia hizi za wanamgambo wa maskari wa majiji. Mimi hapa naitwa Chiku Musa Makuruja. Kusema kweli, mimi najituma sana kutokana na biashara zangu hizi. Mimi na familia yangu upande wa babaangu na mamaangu wananitegemea ni mimi. Nilizaa watoto wawili, bahati mbaya wamefariki. Mmoja ndio amefariki mwaka jana ghafla tu, bila, kuma, bila matatizo nina yoyote. Kwa maana hivyo nikabidi sasa nijitume mwenyewe kufanya biashara ya kufanya kuuza matunda na haya matunda niuza, kwa kweli, Mwenyezi Mungu ananijalia siku, napata siku hela na ah, aka, ni na zangu zote zimefanya nini? Zimeshaondoka. Kwa maana hivi nishapata nini? Athara, unaona? Baadaye tena mtu mwingine anaanza kaja akaniambia dada samani, saidia change bwana. Tena kisha niomba samani na mimi pia nina change. Anakuja na shilingi 5000 nampa change. Siku nyingine tena. Nikikuja kuangalia nyumbani zile hela, nikifanya hivi. Karatasi tupu, hamna kitu. Kwa maana hivi ni ni asara. Kwa maana hivi bwana kusema kweli, hii chemsha bongo ni ile pata hii. Sisi wafanyabiashara tunapata hasara sana. Mimi naitwa Marieta Francis. Nakaa Manzesi uishi kwangu, naishi masikani yangu ya kuKibaha kwa Matiasi. Napata changamoto za kufanya biashara na familia na watoto watano nimeachiwa na wadogo zangu wamekufa, mi mwenyewe na wawili, lakini namshukuru Mungu. Biashara ya changamoto yangu ya kuuza biashara, nimeacha kazi kwa wahindi toka niache na miaka mitatu, lakini nashukuru, nafanya biashara ya kuuza maji. Changamoto yangu nimeshaipata, naona ishapata faida kubwa sana Wandugu wangu walivyokufa, nikaona sitaki kuajiriwa, nikaona nijiajiri mwenyewe, nikaanza kuanza maji. Toka nianze maji hivi sasa ina miaka mitatu, lakini namshukuru Mungu nimejenga, nime- nimejenga na nawalea watoto wa marehemu vizuri, naishi kwenye mazingira mazuri, namshukuru Mungu. Na hii biashara ina matatizo yake, ya kwanza mtu anaweza kukukopa maji, baadaye kukulipa hataki. Lazima muhangaishane mpaka mpigane, msukumane. Kwa hiyo naomba wafanyabiashara wenzangu tuwe na moyo wa uvumilivu kwa biashara. Lakini licha ya kutokuwepo na takwimu rasmi, lakini changamoto kubwa inayoelezwa kuwakabili wafanyabiashara hao ni mgambo ama askari wa jiji wanaotekeleza kile wanachodai sheria za jiji kwa kukamata biashara ziwe za kuharibika au hata zile zisizoharibika. Matukio hawa, zao, ya wafanyabiashara hawa kunyang'anywa biashara zao yamekuwa ni ya kawaida kwa miaka mingi na ni jambo la kila siku. Nilitaka kujua ni je, sheria inasemaje na hili nilimuuliza meya wa jiji la Dar es Salaam Isaya Mwita, kutokana na kwamba Dar es Salaam ndilo jiji nchini Tanzania linaloshutumiwa kuwa na vitendo vingi vya unyanyasaji kwa wafanyabiashara wadogo wadogo kama local government uh, kuna zile by-laws ambazo uh, tumejiwekea. Tumesema kwamba halmashauri hii wachuuzi wake wadogo wadogo wataishi katika wilaya hii kwa mtindo huu. Mfano kwamba labda Temeke wamesema kwamba hawa wafanyabiashara wadogo wadogo watakuwa na sehemu maalum ambapo kimsingi wataweza wata kufanya ku, biashara yao, lakini pia kuna watu wanaitwa mgambo wa, wa, wa halmashauri. Kila halmashauri na mgambo wake. Mgambo hawa wapo kwa ajili ya kufanya ile enforcement ya ile by law, mlionayo kulazimisha ili sheria iweze kutekelezwa. Sasa swali lako linataka kwamba, uh, sheria ikoje na lakini haya mambo yakoje na hii tabia ambayo inazidi kukua, ni kweli kwamba uh, kwa sababu za, za ambazo kimsingi uh, zimekuwa zina, zina tafakuri ya, ya, ya tofauti tofauti. Uh, kuna watu ambao ni viongozi askari uh, wetu wamekuwa wakimplementi uh, bailo zetu vibaya kwamba anamkuta mtu anachukua mali zake anampora na anatakiwa yule mtu akishampora anapeleka vile vitu pale wilayani afu baadaye apigwe fain. Uh, hili jambo uh, limekuwa si, si si si zuri sana. Sheria inataka kwamba uh, atakapokamatwa kwanza aambiwe kosa lake, lakini hata baada kwanza kabla ya kukamatwa, kuna onyo kwamba anaweza kuambiwa hapa hamtakiwi kuwepo. Halmashauri inaweza kutangaza ikasema hapa hamtakiwi kuwepo hapa, jamani, hamtakiwi. Sasa wakikaidi, ndio pale wanapokuwa wanakamatwa, wana wanapelekwa kwenye halmashauri. Wakifika kule wanaambiwa labda faini shilingi ishirini ama thelathini watamalizwa, watapewa mali zao, wataondoka. Hizo halmashauri zimekuwa zikifanyika, lakini sasa siku za hivi karibuni, Mheshimiwa Rais ametoa maelekezo kwamba hawa wafanya biashara wasibuguziwe. Kama utakuwa na kumbukumbu nzuri Rais Magufuli wa Tanzania akimsikiliza hii leo mama Avintishi alipokuwa akitoa dukuduku lake, ameendelea kusisitiza ujumbe wa wafanyabiashara hawa kutosumbuliwa na mgambo ama askari wa jiji. Na leo akiwa katika mkoa wa Morogoro alitoa maagizo haya: muwaacha akinamama hawa waanze kufanya kazi zao kama kawaida. Muwaache wakina mama wafanye kazi zao, ninyi mzingatie usafi. Kama atakuwa amebeba bidhaa zake zikiwa kwenye ndoo, kipindupindu waweza akawa na, ndio maana huyu mpaka leo hajapa na kipindupindu. Tusitumie sababu za ugonjwa kuwapa shida watu hawa, watoto wa maskini ambao unaweza kukuta huyu mama na watoto labda anasomesha, ni lazima tujiweke katika maisha yao. Kama tatizo ni meza, ulitakiwa uchukue fedha unazozikusanya kwenye halmashauri, katengeneze meza pale, hata kama ya vyoo, walete akina mama wauzie pale nam. Nikamuuliza tena uh, meya wa jiji la Dar es Salaam Isaya Mwita, eh, maoni yake juu ya kauli hii ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, na je kauli ya rais Magufuli sasa ni sheria za hivi karibuni, mheshimiwa rais ametoa maelekezo kwamba hawa wafanyabiashara biashara wasibuguziwe na hata leo amerudia jambo hile alipokuwa uh, Morogoro, amesema ame, um, ame na unajua, rais akisema ile inakuwa ni ni ni, ni, ni decree. Ndio nadhani ni, ni ni ni kwenye kwenye kwenye kwenye ni, ni, ni sheria kabisa ambayo kimsingi kwenye uh, ita, ita kwenye nchi ita na, na ameelekeza kwamba watu hao wa wasibuguziwe na vitu kama hivyo. Sasa mimi niseme tu na nirudia kusema kwamba hizi uh, changamoto ambazo tunazipata uh, kwamba sisi kama viongozi ambao tunasimamia majiji haya tunajikuta uh, hawa watendaji wetu wa chini wanafanya mambo ambayo kimsingi sio uh, na kuwaumiza watu wetu ambao kimsingi ni ni maskini kimsingi hilo uh, jambo si sawa sana kwa sababu kila tunapokwenda ku enforce hiyo hiyo by law ni lazima tu tumekubaliana hata wale kwenye management kwenye hizi halmashauri kabla wajafanya hilo lazima wao wamekubaliana sasa kwa Dar es Salaam tulikuwa tumepewa maelekezo pale nyuma na mheshimiwa rais kwamba tuwaache tusiwabuguzi hawa wafanya biashara kuanzia mwezi wa saba mwaka jana. Rais alisema kwamba hawa waache, na ukija leo Kariakoo, hawa watu wanaweza kufanya biashara zao. Lakini haya matukio ambayo wafanyabiashara uh, ndogo ndogo wamekuwa wakilalamika kwamba kuna baadhi ya uh, hawa maaskari wa mgambo huchukua mali zao na kuamrishwa kwenda kulipa faini, na pindi wanapolipa faini bado wanakuwa hawapati zile bidhaa zao. Hili jambo kama mea kweli limewahi kufika mezani kwako na kweli limekuwa likitokea, niseme kwamba siku za pale nyuma palikuwa na changamoto ya namna hiyo, lakini nikubaliane ni kwamba uh, pale nyuma ilikuwa hivyo. Uh, watu mgambo wasiokuwa mwaminifu wa, wa halmashauri zetu walikuwa wakifanya hivyo. Wanaweza kumkuta mama anauza karanga, wakachukua karanga zake wakazipeleka kule na zikaoza, ama namna yoyote, eh, kukawa na, na madhara. Lakini mi nachofahamu mwaka jana mwezi wa saba Uh, Mheshimiwa Rais alitoa maelekezo kwamba wale wafanyabiashara wote wasibughudhiwe na, tunavyoongea leo, hivyo hao wafanyabiashara wamekuwa wakifanya kazi zao vizuri katika jiji letu la Dar es Salaam sasa labda tu sasa mimi nifanye utafiti mdogo kwa kuongea na mkurugenzi wangu kama ilo jambo sasa liko hivyo, na mimi kama mimi inajua kwamba sasa wafanyabiashara hao wako huru na wanaendelea kufanya biashara zao katika mji wetu <tutu> asla. Nairudia kusema kwamba kwa kwa miji kama vile Morogoro, hii ni miji midogo ambayo inakua, na ukiangalia haraka haraka, uh, madhara ya, ya wao kufanya hivyo haionekani sana, kwa sababu ya ule uchache wao ama wingi wa, wa, wa watu pale katika mji huo sasa, lakini ukiangalia miji mikubwa kama Mwanza, sasa hivi rais alishatoa maelekezo. Okay, ukija maeneo ya Dar es Salaam rais alishasema kwamba watu hawa waachwe wafanya kazi zao. Hata kama pia sisi kuna wafanyabiashara ambao wana, wana, wana, wana, wana maduka wana vitu vingine, wanaathirika mia kwa mia, lakini nadhani rais aliangalia kwamba watu hawa ni masikini, waachwe na jambo hilo. Unaliulizia ni, ni kweli kabisa, miji midogo hii inaokuwa imekuwa kweli ikiwa iki, iki, na tabia hizo. Unajua tabia huwa uh, uh, uh, uh, inajengeka uh, na mazoea haya atokana na siku ya siku, unakuta mtu amezoea namna hiyo, wanajua kwamba wakiwakamata wanawakota elfu mbili elfu tatu kutoka kwa mba, mata, wana, wana F2, F3, wa wale watu, tukubaliane kwamba hilo jambo limekuwepo, lakini kwa Dar es Salaam kwa sasa kama sikosei, inakaribia sasa miezi saba, nane, hili jambo lishakoma na tuna-, tuna, tuna tunaona tunakwenda vizuri. Naam, basi ni mea wa jiji la Dar es Salaam Isaya Mwita akizungumza nasi juu ya kero ambazo zimekuwa zikiwakabili wafanya biashara ndogo ndogo katika nchi ya Tanzania, na hapa tunakumbilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea sehemu ya pili, tutaangalia e, kauli ambayo imezua gumzo kwelikweli ya jenerali aliyestaafishwa alikuwa akiongoza jeshi la polisi nchini Uganda, jenerali Kale Kayihura, na nitakuwa na mwenzangu Kenneth Bwire apili na katika sehemu hii tunaangalia mabadiliko yaliyofanywa na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ya kumwondoa yule kamanda ambaye amekuwa akiongoza jeshi la polisi nchini Uganda, Jenerali Kale Kayihura, ambapo hii leo katika makabidhiano ya ofisi hiyo ametoa kauli akisema kwamba anaomba radhi kwa yale yote ambayo aliyafanya ambayo hayakuwa mema wakati wa uongozi wake. Ni naye mwenzangu hapa, Kennesi Bwire. Kennesi Bwire, moja kwa moja labda tueleze kwanza, hii kauli inaonekana imeshtua watu wengi. Na je, kwa nini inaonekana imeshtua watu wengi na, ina, ina, ina maana kwamba kuna matukio ambayo Jenerali uh, Kale Kaihura moja kwa moja aliyafanya eh, wakati wa uongozi wake wa jeshi la polisi. Kawaida kweli, katika mazingira ya Afrika waliokuwa viongozi huwa hawaombi msamaha. Mara nyingi wanabaki kutulia, hata kama wamefanya makosa, yaani ile kujiangalia wao wenyewe kwamba jina lao litateremuka kwa chini zaidi, inabidi wanyamaze. Lakini kwa Kaihura kusema kwamba najuta naomba msamaha nilipokosa katika huduma yangu ya miaka kumi na miwili. Basi na mimi pia sikutarajia, na juta zaidi, imekuja kushtuka kushtukiza unavyosema Kaihura. Kwa kweli, miaka kumi na miwili ambayo amekuwa katika uongozi wa polisi tangu mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na tano kuna mazuri amefanya, mgala muwe hakimpe kweli, lakini kuna yale ambayo kidogo ameyafanya ambayo hakutaka kuzungumzia ambayo ameelekea yeye kufukuzwa madarakani. Kwa mtazamo wangu, Mseveni hakutaka kumwondoa Kaihura kwa kweli, kwa maana ni mwezi wa tatu tu mwaka jana ambapo ameweza kumpa nafasi nyingine ya kuhudumu, kuendelea kuhudumu katika nafasi hiyo, lakini ghafla akamfuta kazi. Mwanzo Kaihura amekuwa katika si uhusiano mzuri na viongozi wa upinzani kila mtu anafahamu hii dunia, kwamba Besije kwa mfano amekuwa akifungiwa nyumbani kila mara chini ya ulinzi mkali wa polisi. Kila mtu anafahamu kwamba wafuasi wake wamekuwa wakichapwa viboko, wakichapwa gesi ya kutoa machozi, wakichapwa risasi. Lililoingia dosari zaidi ni ule uvamizi wa ufalme wa Rwenzururu Ruenzuru, kule Kasese, mpaka mfalme hayupo. Kwa hivyo, yapo yale ambayo Kaihura ameyafanya mazuri, lakini machache ama yale kidogo ambayo yanasemekana ni kidogo yamekuja kufunika mazuri yote kiasi kwamba rais Mseveni mwenyewe akamwambia, eh, kikosi cha polisi kimeingiwa na wadudu ambao ni hatari ambao wamevamia yale mazuri yote. Sasa kenesibure uh, hii radhi ambayo ameiomba hii leo jenerali uh, kale kajihura ni ile katika hali ya uh, uafrika kwamba unapotaka kuondoka katika sehemu fulani, unapoaga, kuna ile hali ya kusema kwamba kama kuna mtu nimemkosea, basi naomba radhi, ama ni kweli moja kwa moja pengine inagusa baadhi ya matukio hayo ambayo umeyataja, ambayo kwa namna moja ama nyingine, uh, jeshi la polisi la nchini Uganda linaweza likanyoshwa kidole kidogo kwa kweli, mtu anaweza kuomba radhi kwamba mnisamehe, lakini anapoomba msamaha wakati ambapo wachambuzi wanazungumzia kwamba msamaha huu unatolewa wakati yeye anaonekana yupo katika matatizo, basi ile radhi anayoomba kweli inaangaziwa zaidi. Baada ya kutimuliwa ofisini, viongozi ambao walikuwa wamewapa madaraka wameshushwa madaraka yale mazungumzo kwamba aliyekuwa naibu wake wakati mmoja msemaji wa polisi Andrew Felix Kawesi aliyepigwa risasi, ile gumzo limefufuka kwamba, je, alikuwa na uhusiano wowote? Uchunguzi haukuendelea, uchunguzi haukufanyika. Hayo yanazungumziwa, yapo pembeni. Wale viongozi waliokuwa karibu naye sana, wengine wapo katika mahakama ya kijeshi kama Nixon Agasirwe, wanaandamwa na makosa Ule ulinzi wake nyumbani umeondolewa, kwa hivyo jamaa anajiona kwa namna moja ama nyingine, na yeye yupo katika yale mazingira ambayo si salama kwake, na huenda, labda, wengine wanasema, kulingana na wale wanaozungumza, kwamba huenda akakamatwa kulingana na makosa ambayo ameafanya, na haya makosa hata viongozi wa upinzani wamekuwa wakisema akamatwe. Tayari kuna kundi kutoka nchini Rwanda la wakimbizi ambao wamekwenda katika mahakama ya ICC wakitaka mashtaka dhidi ya Kaihura yafunguliwe. Kuna kesa ambazo zilikuwa zinamwandama kiasi kwamba mahakama ndani ya Uganda zimekuwa zikimuhitaji afike mahakamani, lakini akasema hataenda na kweli hakwenda. Kwa hivyo anaandamwa na makosa mengi ambayo yapo katika ndani ya mahakama za Uganda na ikifika kiasi kupelekwa mahakama ya ICC, basi inabidi kama ni mtu mungwana awaeleze, bana e, nilikuwa madarakani, nimefanya kazi yangu kwa namna moja ama nyingine, kweli nimekosa munisamehe. Sasa hii radhi yake imepokelewa vipi? Maanake watu kama Kizza Besigye ambao wamekuwa ni uh, wahanga eh, wa, wa, wa Kaihura kwa kipindi kirefu eh, si kwamba moja kwa moja inawezekana kwa kwamba Kaihura ndo alikuwa akiamrisha kifanyike lakini jeshi lake ndio lilikuwa linasimamia si tu kumfungia aa, nyumbani kwake kutotoka nje au hata kipindi ambapo alikuwa akifanya mikutano mbalimbali mbali, ya ya ya kisiasa eh, umezungumzia swala la Rwenzu Ruru. Je, kuna mapokezi yoyote kauli hii? Hata kabla ya kuomba msamaha, Kiza Besije alijitokeza akasema Kaihura amekuwa akifanya makosa na kunidhulumu kila wakati, lakini hayo yote alikuwa anafanya kwa niaba ya mtu ambaye ni kiongozi wa taifa, Yoweri Mseveni. Besije kwake, akiashiria kwamba ndio amefanya makosa, amemdhulumu kila jambo, lakini kwake anaona si tatizo. Hata Besije amesema kwamba huenda Kaihura akawa mzuri, wanaokuja baada yake huenda wakawa wabaya zaidi. Kwa mfano, brigedia Sabiti Mzee, ambaye anaingia kama naibu wa mkuu wa polisi, ni yeye aliongoza kikosi kilichovamia bunge, wa bunge wakapigwa viboko. Kwa hivyo, Besija alitoa ile mifano akasema, kwenda huenda kaihura akaondoka, lakini anayokuja akawa mazito ni, eh, eh, eh, akiashiria kwamba huenda hajachukulia uzito na Kaihura. Lakini Lukwago, ambaye mara nyingi hata amekamatwa na kuweka kwenye ile nyumba ya kubeba mbwa wa polisi yeye kasema, Kaihura abebe mzigo wake, hawezi kumsamehe. Kwa hivyo kuna wale wanaosema kwamba wamemsamehe, kuna wale ambao wanasema hapana, abebe mzigo wake. Kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, Kaihura anaelekea wapi? Kaihura ni jenerali mkuu katika jeshi la Uganda, wazungu wanasema five star general, wako wanne pekee. Kwa hivyo ana madaraka makubwa sana hata kumliko mkuu wa polisi Ndipo akamatwe, lazima Rais Yoweri Museveni amteue jenerali aliye katika nafasi ya juu kumliko. Nafasi ya juu, six star general haipo, ni five star. Kwa hivyo, atamtuma jenerali mwenzake ampigie saluti na amwombe kwamba we bana ye, tumekuja kukukamata. Kwa hivyo, ana madaraka makubwa, hata kama amevuliwa ile kofia ya kuwa mkuu wa polisi. Asante sana Kennesi Bwire kwa haya yote kutufahamisha eh, yale ambayo yanaendelea nchini Uganda mara baada ya aliyekuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini humo Jenerali Kale Kayihura kuweka bayana kwamba anaomba radhi kwa yale yote ambayo kwa namna moja ama nyingine anaweza kuonekana kwamba hayakuwa sahihi wakati alipokuwa akiongoza, uh, jeshi la polisi nchini Uganda. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya mwenzangu Kennesi Bwire, shukrani kwa wote ambao umekuwa mkitusikiliza na kutuzama kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Tukutane tena siku nyingine katika kipindi cha kwa undani.