Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Hii ni voa Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani Washington DC. Karibu sana. Ikiwa Ijumaa, matumai yangu ni kwamba juma lako limekuwa sawa kabisa na unaendelea kushughulika popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau. Mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Karibu tuende pamoja ndani ya dakika 30 za VOA Express alasiri hii ya leo. Basi tutakupatia habari mbalimbali zinazoendelea katika eneo la Afrika Mashariki, hali kadhalika katika eneo linalo kuhusu wewe msikilizaji na mtazamaji unayetuangalia hivi sasa. Harrison, kuna lile suala ambalo limekuwa likizungumziwa si Afrika peke yake, hata uh, katika bara la Ulaya. Ni kuhusiana na kadhia ya ngono, lakini leo katika kipindi au makala ya jicho letu, tutaangalia iwapo mtoto wako anafanyiwa kadhia ya ngono na mwanafamilia, ndugu wa karibu, ni hatua gani utachukua? Kwa kweli lazima ni mripoti kwa sababu gani? Watoto wanauma, unakuta ndugu yako anakuja anamwalibu mtoto. Kinachotusababisha unakuta, unamwamini huyu ni baba wake mdogo, au huyu mjomba wake, wezi kufanya hicho kitu. Basi hilo ni mojawapo ya masuala ambayo tutaangalia kwa kina ndani ya V Express leo, ikiwa ni siku ya 16 as mwezi nao ni watatu mwaka wa 2018. Haya, moja kwa moja basi tuanzie kule Mombasa. mm -hmm. Sio Mombasa unasema tum... hmm? <laughs> tunaanzia Nairobi. Haya <laughs> huko nchini Kenya kama tunavyofahamu, hivi sasa ni kipindi cha msimu wa mvua na eneo la Afrika Mashariki kwa ujumla, mvua zinaendelea na mafuriko ya hapa na pale mekuwa yakitokea A, jijini Dar es Salaam kule Rwanda na kadhalika, lakini hivi sasa tunazungumzia katika jiji la Nairobi huko nchini Kenya, ambapo mvua zimenyesha na zimesababisha mafuriko ya hapa na pale. Lakini nini kinachoendelea baada ya mafuriko hayo kutokea? Madhara gani yametokea? Sina mengi ya kukueleza lakini katika laini ya simu tunaye mwenzetu Kennedy Wandera, ana taarifa zaidi kuhusiana na tukio hilo lililotokea huko katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Nam. Mkamiti, ni hali ambayo uh, imeleta wasiwasi sana hapa nchini Kenya. Maanake tunavyozungumza sasa, inakadiriwa kwamba zaidi ya watu kumi na sita kote nchini wameweza kupoteza maisha yao kutokana na mvua inayonyea kote nchini na maeneo mengi ambayo pia yameathirika kutokana na mvua nyingi. Hii ni hapa Nairobi, hii ili jiji la Nairobi ambako uh, kumekuwa na maji katikati mwa jiji wakati mvua inaponyea. Uh, katikati mwa jiji kuna furika zaidi, kwa hivyo watu wana, wana, ina, inabidi watu watumie uh, zile rukwama au mikokoteni kuweza kusafirisha watu kutoka maeneo fulani na inakuwa biashara tena, lakini pia nieleze katika kaunti ambazo zinapakana na Nairobi kama vile Machakos uh, kuna watu wanne ambao waliweza kupoteza maisha yao baada ya uh, uh, Uh, baada ba ya kuwepo mvua nyingi katika eneo hilo hususan katika hii, uh, hili daraja la Joska Kamulu uh, uh, na kufunga barabara ya Mombasa, Nairobi uh, hapo jana mpaka sasa, sasa tunavyozungumza uh, angalau barabara hiyo imeweza kufunguliwa, lakini jana ule usafiri wa uh, kutoka Mombasa hadi Nairobi uliweza kusitishwa, lakini tuliweza kupata sauti ya uh, da, uh, huyu mkurugenzi uh, mkurugenzi mkuu wa shirika la halmashauri uh, ya mazingira hapa nchini NEMA, anaitwa Geoffrey Wahungu, akieleza kwamba kutokana na ile athari ya mifuko ya plastiki na vile uh, i i i i ile mifuko ya plastiki pamoja na mikebe mingine ya plastiki inayotupwa katika maeneo tofaut, tofauti tofauti ndio huenda imesababisha hii uh -huh. hebu tumsikize alivyoeleza Geoffrey Hongo So This is is is is is not not not a a a Nairobi Nairobi challenge. As we we speak, 21 counties have been affected by flooding. So it it it uh, because Nairobi, there is something we are not doing well, but I think it is a pointer. Na huyo ni Janet nimoni uh, Kunradi, ambaye ni waziri Uh, waziri katika hii kaunti ya Nairobi, hili jimbo la Nairobi, akieleza kwamba si Nairobi pekee ambayo imeathirika kutokana na mvua hii; ni maeneo mengi katika nchi ya Kenya, na hivyo basi wanajitahidi kuhakikisha kwamba wanaweka uwezo ule wa kuweza kufanikisha uh, kudhibiti hali hii ambayo, uh, huyu hao watabi, idara ya utabiri wa hali ya hewa uh, imeeleza kwamba mvua itaendelea uh, kupokelewa jijini Nairobi na maeneo mengine nchini Kenya, lakini hebu tumsikilize huyu uh, huyu mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya usalama. Naam, huyo ni Jofre Wahungu akieleza kwamba pana, pana umuhimu wa kushirikiana na kaunti na majimbo tofauti tofauti hapa nchini kuhakikisha kwamba uh, hii athari ya mifuko ya plastiki pamoja na mikebe inayotupwa ovyo ovyo na watu wakati wanaposafiri, uh, lazima pawe na mkakati wa kuhakikisha kwamba uh, mifuko hiyo na mikebe hiyo inayotupwa kivoloya kiv, uh, uh, inadhibitiwa ina maanake ndio inavunja ina, ina, ina, ina sana au ina, ina, ina, inadhibiti kupita kupita kwa maji katika mitaro tofauti tofauti hapa jijini Nairobi na kufanikisha uh, kuwepo kwa mafuriko jijini Nairobi. Asanti sana Kennedy Wandera. Uh, tunatumai kwamba hali hiyo Uh, pindi inapoendelea utaendelea kutujulisha mambo yalivyoendelea, lakini nimetazama pia kwenye mitandao ya kijamii nikaona kwamba kuna wengine wanasema kwamba ni wakati wao wa biashara, hasa wauza miavuli na wale ambao wanasukuma mikokoteni. Wanasema sasa ndio biashara imeenda juu sana maanake wanavusha watu na wengine kuuza miavuli. Asante sana Kennedy Wandera na unajua Harrison uh, matukio <laughs> kama haya yanapotokea, mm -hmm. unapozungumzia wale wanaouza miamvuli na mm -hmm. kadhalika, ndo wanasema mm -hmm. kufa yeah. kufana nah. Maanake tukio linatokea mm -hmm. ndio miamvuli inanunuliwa kwa wingi sana, mm -hmm. na ndipo wakati wanapojipatia uh, fedha nyingi kadri kutokana ni msimu. wow. Eh, mambo ka... ya dunia ndio hayo. mm -hmm. Lakini pole kwa wale ambao wameathiriwa na mvua hizo kubwa zinazoonyesha Nairobi. Nam, basi na hivi sasa moja kwa moja kule Komoro, kisiwani Komoro ko mm -hmm. tunafahamu kwamba kuna mgomo ambao unaendelea hivi sasa. Ili kuweza kupata taarifa hiyo kwa kina, tujiunge na mwenzetu Abdu Shakur Abodi ambaye amekuwa akifuatilia tukio hili kwa karibu zaidi. Na mkamiti na kamao, asante. Bila shaka kwa hakika waziri huyo wa majimbo ya ng'ambo ya Ufaransa ambapo sehemu nyingi ni visiwa Annick Girardin alikuwa kisiwani Mayotte katika muda wa wiki nzima katika juhudi za kutafuta suluhisho kwa mgomo huo uliositisha kazi zote isipokuwa za dharura katika kisiwa hicho cha wakazi laki mbili na kuwepo maandamano ya kila siku pamoja na wakazi kuweka vizuizi katika njia muhimu zote za kisiwa hicho, pale wakazi wakiendelea kulalamika dhidi ya ukosefu wa usalama. Wanasema kuna mauaji na wizi wa kutumia nguvu, kutokana na kwamba wanasema wahamiaji wako wengi kutoka visiwa vya Komoro na hata mataifa ya Afrika na wengine wanasema hata kutoka nchi za mashariki ya kati. Katika maandamano ya hii leo, mwandamanaji anayejitaja kama Marian anasema hali ya maisha ni magumu sana katika kisiwa hicho. Hatuwezi kuingia katika hospitali zetu, tunalazimika kuelekea kisiwa cha Reunion au kwingineko kwa sababu wahamiaji wamejaa huko hatuwezi kuwapeleka watoto wetu katika shule za umma kwani darasa moja lina wastani wa wanafunzi arobaini. Kisiwa cha Mayotte ambayo kwa Komoro anajulikana kama Maore iliamua kubaki chini ya Ufaransa baada ya visiwa vingine vitatu vya Komoro kunyakua uhuru kutoka Ufaransa mwaka 1975, na kutambuliwa na Umoja Mataifa na Umoja wa Afrika na jumuiya nyingine za kimataifa kuwa Komoro ni visiwa nne. Na mwaka 2009 wa Maore wakapiga kura kubaki kama jimbo la Ufaransa, hivyo wana haki sawa na wananchi wa Umoja wa Ulaya. Hali hiyo imesababisha kuwepo na wimbi kubwa la wahamiaji kutoka Komoro na sasa inasemekana kutoka nchi nyingine za Afrika sawa na vile tunavyoshuhudia Waafrika wakivuka bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya kutafuta maisha, lakini uhamiaji kuelekea Mayota haijaripotiwa sana kama inavyoripotiwa huko nchi za Ulaya. Watu wanakimbilia Mayote ili kuweza kujaribu kupata vibali vya kuweza kuishi au kuelekea Ulaya, kwani raia wa Mayote kama alivyosema hapo mwanzoni ni raia wa Umoja Ulaya. Ufaransa imepeleka maafisa zaidi wa usalama wiki hii ili kuimarisha ukaguzi na doria kulinda usalama, ambapo wahamiaji wasio na vibali wameanza kukamatwa tangu hiyo jana. Lakini wakazi wa kisiwa hicho wanataka Ufaransa kuwaondoa wahamiaji na kuondolewa sheria inayoruhusu mtoto anayezaliwa kisiwani humo anakuwa moja kwa moja raia wa Ufaransa, na hivyo raia wa umoja wa Ulaya. Au wengine wanakwenda huko kuwaoa wale wa Maore na hapo kuweza kupata vibali kuweza kuwa wa Faransa na hivyo kuweza kwenda kupata uhamiaji katika nchi za Ulaya. Asante sana Abdu Shakur Abudi kwa ripoti hiyo. Uh, Harrison, basi hivi sasa tujiandae kukusomea habari za dunia kutoka hapa chumba chetu cha habari, studio namba 15 za VOA Express. Rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe amefahamisha kwa mara ya kwanza tangu achie madaraka mwaka jana kwamba kulazimishwa na chama chake cha ZANU-PF kuondoka madarakani ilikuwa ni mapinduzi ya kijeshi, jambo ambalo anasema linabidi kubadilishwa. Katika mahojiano na redio pamoja na televisheni ya afrika kusini, SABC, akiwa ofisini mwake mjini Harare, Mugabe mwenye umri wa miaka 94 amesema kitendo kilichofanywa na jeshi la Zimbabwe na huyo naibu wake wa zamani Emerson Mnangagwa kuchukua madaraka ni mapinduzi ya kijeshi jambo, japokuwa baadhi ya watu wamekataa kuielezea hatua wa hiyo. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Fred Matiang'i anasema baada ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkubwa, na jinsi polisi walivyokabiliana na waandamanaji na kutuhumiwa kusababisha vifo wakati wa maandamano baada ya uchaguzi, na kwamba serikali imetambua kwamba kunahitajika kufanyika mageuzi muhimu ya utawala, mahakama na usalama. Akizungumza katika kikao kilichoandaliwa na taasisi ya African Society hapa Washington na kujadili changamoto za usalama na utawala, Daktari Matiani anasema kipaumbele cha juu hivi sasa kwa upande wa serikali ni kupambana na ulaji rushwa, na mmojawapo ya vyombo muhimu kufanikisha lengo hilo ni kuimarisha idara ya usalama na sheria. Maelfu ya wanawake na wanaume leo siku ya alhamis kumradhi. Maelfu ya wanawake na wanaume uh, leo Ijumaa wametoroka kutoka kitongoji cha Gouta Mashariki kutoka huko Damascus, mji mkuu wa Siria, huku wakibeba mali zao kwa mikono, baiskeli na magari, wakati mapigano yakiendelea. Waasi wameshikilia wilaya hiyo ya Gouta Mashariki tangu mwaka 2012 lakini sasa wanajeshi wa serikali wamechukua udhibiti wa sehemu kubwa baada ya kufanya mashambulizi ya kombora na roketi za angani na Russia imesema kuwa itawekea Marekani zaidi kwenye orodha yake ya watu wasiokubaliwa nchini humo, yakiwa majibu ya kuwekewa raia wake vikwazo vipya na Marekani kwa madai kuwa waliingilia kati ya uchaguzi wa Marekani wa mwaka uliopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Russia la Ria Novosti, naibu waziri wa mambo ya kigeni wa taifa hilo Sergei Ryabkov mapema leo amesema kuwa Russia inajiandaa kuweka vikwazo vipya dhidi ya kundi jipya la wamarekani Marekani, pamoja na hatua zaidi ambazo hazikutajwa. Ryabkov amelaumu Marekani kwa kusababisha kitisho kwa uthabiti wa kimataifa, lakini ameongeza kusema kuwa Mosco itaendelea kudumisha mazungumzo na Washington. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kwa wale wanaosikiliza mambo safi, kwa wale wanaotutazama kwa njia ya Facebook, najua kwamba popote ulipo, basi nafasi yako ni nzuri, ukasema tu kitu neno, na sisi tutapata nafasi labda ya kusema ulivyosema, lakini tutashukuru sana kushiriki nasi VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mkamiti, hivi sasa nakupeleka kule Mombasa nchini Kenya ambapo no. awali ulikuwa ukitaka kwenda, hatimaye tumefika Mombasa basi <laughs> kuna nini Mombasa? Mombasa kuna suala hili ambalo hivi sasa limebuka lime tena, wizara ya kilimo Kenya imeamua kurudisha ile programu ya kutoa maziwa kwa maziwa ya bure kwa wanafunzi, kwa wanafunzi wa shule za chekechea. Sijui nirudi tena chekechea, wakati wetu, unajua tulipata maziwa. Elimu haina mwisho. Ehe, sasa wakati wizara hiyo imeridhia ime kutoa kurudisha programu hii, magavana wanasema kwamba hawana fedha za kuendeleza programu hii. Ili kuweza kujua kwa kina kuhusiana na ripoti hii, moja kwa moja tunajiunga na mwandishi wetu ah, Libert Adede akiwa huko Mombasa. Libert, karibu tueleze yanayojiri kwa sasa. Asante sana, miaka ya themanini na mapema tisini wanafunzi nchini Kenya, akiwemo huyo Harrison, walifaidika, nikiwemo mmoja wao. Tulinufaika na maziwa yaliyokuwa wakitolewa shuleni, lakini mpango huo ambao ulikuwa unatekelezwa chini ya utawala wa rais mstaafu Daniel Moi ulikomeshwa, ulififia na ikafika mahali ukapotea kabisa. Sasa magavana kumi kutoka kaunti kumi nchini Kenya, katika miaka kama miwili mitatu iliyopita, walivyochukua hatamu zao walirudisha tena mpango huo hapo wakilenga watoto walio katika shule za chekechea, mpango huu ukiwa ni wa kusaidia watoto kutoka maeneo kame zaidi na mashambani kuweza kufika shuleni; pili, kuweza kuhakikisha wanakabiliana na utapiamlo; na tatu, kuhakikisha kwamba watoto wanabakia shuleni. Lakini mpango huo umefika mahali sasa pia unaonekana, unaonekana kufifia, na ndipo wizara ya kilimo inasisitiza na kuwataka magavana wote katika kaunti zote arobaini na saba kutekeleza suala hilo na ili kuweza kufaidisha wakulima. Lakini magavana wanalia, wanasema kwamba mpango um, huo japo ni mzuri, wanaunga mkono, lakini uko ghali sana. Tumsikize hapa na, naibu gavana wa kaunti ya Kisii akiwa anawakilisha maafisa ama magavana kutoka kaunti zote arobaini na saba nchini Kenya. Kanadamu, tisho, ba, ni, ni tunapongeza kaunti ambazo zimechukua hatua ya kutekeleza mpango huu, lakini inakuwa ni vigumu kutekeleza kutokana na kiwango kikubwa cha pesa kinachohitajika. kina kina tunaomba mashirika, makampuni, zile zinatengeza maziwa kufikiria jinsi ya kupunguza ada ya, ya, ya kutengeza maziwa haya, ama serikali kujaribu kuondosha ushuru unaotozwa vifaa vya kutengeza maziwa. Na hapo bwana eh, gavana huyo naibu gavana Joash Mangi Okak alikuwa uh, anasisitiza umuhimu wa kuweza kufanikisha mradi huu. Lakini kwa upande wake waziri wa masuala ya kilimo nchini Kenya bwana, uh, uh, Bwana Mwangi Kiunjuri ambaye yuko amekuwa Mombasa kwa sababu ya mjadala huo amesema kwamba atawasilisha malilio yao katika bunge eh, la kitaifa ili kuweza kupitisha kuondosha ushuru huo, na pia huima, kusisitiza mgao wa fedha za kutosha kufanikisha magavana kutekeleza hilo, huku akiwataka akisema kwamba hii itasaidia wakulima na pia magavana kutengeza kubuni ajira na kuendeleza taifa la Kenya. Utamsikia anasemaje hapa. Anasema kwamba kama mpango huu utatekelezwa kikamilifu nchini Kenya, basi Kenya tutajilinda sisi wenyewe, tutakabiliana na utapia mlo, tutapunguza kiwango cha pesa ambacho tunatumia kukabiliana na utapia mlo katika shule hizi, na pia tutaweza kuimarisha, tutatoa ajira kwa vijana, na suala hili itakuwa ni faida kubwa sana kwa wakulima wa maziwa nchini Kenya. Sasa ni mpango ambao ni mkutano wa tatu unaendelea uh, hapa Mombasa kujaribu kuona kama mpango huo unaweza rudishwa utekelezwe kote nchini. Harrison Uh, Liberty, kuna swala ibuka. Wakati sisi tulipokuwa tumepata maziwa wakati tukiwa katika shule za chekechea, wakati ule idadi ya Wakenya ilikuwa ndogo sana. Sasa idadi imeongezeka, na sijui kama kuna maziwa ya kutosha ama ukulima utakaoweza kukabiliana na mahitaji ya maziwa kwa wanafunzi kama ilivyopendekezwa. unafikiriaje hapa na hilo ni swala linajadiliwa kwa sasa, akisema kwamba kiwango cha maziwa kinachotolewa nchini Kenya kimepungua, na sababu ni kutokana na ukame na ukosefu wa chakula na vijana kukimbilia kazi za ofisini na kusahau ukulima. Sasa ndipo kupitia mpango huo wanasema kwamba vijana watahimizwa kupanda hata nyasi tu, maanake ukipanda nyasi utauzia wale wakulima mm -hmm. Na wale wakulima pia waongeze idadi ya mifugo, yani ng'ombe mm -hmm. Na pia waanze kufikiria kutumia maziwa kama vile maziwa ya ngamia ambao wanasema Kumba, na ya, na afya, ya na rutuba nyingi sana ndani ya mwili. So, ni maziwa, maziwa kutosha kwa watumizi, nchini Kenya. Asanti sana Liberty ya Dede. Kwangu ninge labda ningetaka hayo maziwa ya angamia nasikia yana afya zaidi kuliko maziwa mengine <laughs> <adende. laughs> moja kwa moja, moja kwa moja, nchini Rwanda Mm -hmm. Tunampata jamaa anaitwa Alfa Riragira anasema yes. Hebu tupate ndani ya VOA Express. Mambo mazito haya haya haya. Msikilizaji endelea kusikiliza VOA Express na burudani ya muziki hivi sasa shakizani mtakuwa msimamizi Kambi, yes, yes, a... tunasikia vitu hivyo mambo ya yes, yanavyochunwa kutoka kule Rwanda, nakuambia Afrika imeamka sana kimuziki, ha? Iliamka tangu zamani, lakini sasa kuna mwamko kabisa ambao unasikia kwamba ni wa kimataifa. Wanavyocheza na kupangilia miziki inaridhisha mno. Ndani ya VOA Express ndivyo mambo yalivyo kutoka hapa Washington DC. Bila shaka wewe mtazamaji unayetuangalia hivi sasa, na wewe unaetusikiliza popote pale kupitia redio zetu shirika, umeburudika na kibao cha yes kutoka kwake Alfa. Basi baada ya burudani hii, tunarudi katika makala ya jicho letu na VOA Express hii leo. Basi mwenzetu Lucy Patrick akiwa kulembea nchini Tanzania anaangazia suala zima la unyanyasaji au mateso ya ngono wanayoyapata watoto ndani ya familia. Ni mwachie mwenyewe aweze kuelezea kwa kina kile ambacho amekusudia kukupasha wewe, mtazamaji na msikilizaji, katika VOA Express hivi sasa na kualika msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lusi Patrick na siku ya leo jicho limejaribu kuangazia swala zima la ukatili wa kingono kwa watoto na watu wa karibu kabisa kwenye familia. Endapo mtoto amefanyiwa kitendo hiki cha kikatili na mtu wa karibu kabisa na yeye, ni hatua gani ambayo anaweza kuichukua, au ndo vile watu wanakaa kimya kwa ajili ya kufuta aibu karibu. Kwa kweli lazima nimlipoti kwa sababu gani watoto wanauma, na watoto tunapata kwa shida ngumu sana. Hata uleaji unakuta ndugu yako anakuja anamwalibu mtoto. Kinachotusababisha, unakuta unamwamini huyu ni babake mdogo au huyu mjomba wake, awezi kufanya hicho kitu. Unasema tu aya, mwanangu leo utalala na ba mdogo huyu hapa, au leo utalala na mjomba. Unaona, na unajua umeshajenga nini, ile hali ya kusema kwamba huyu mtoto awezi akafa akafanyiwa ubaya kwa sababu yule ni ni mdogo, na kufikiria kwamba, mm, iki, baba yake mdogo nakufikiria huyu baba kwamba anaweza akafanya, yani unakuwa mzito kweli kufikiria, unaona. Kwa kweli mimi kama mimi lazima nikamripoti, watoto huo wanauma. Ila kuna baadhi ya wazazi wanasema, sasa baba yake mdogo labda huyu ni mjomba wake tufanyeje? Ah, basi tunyamaze tuishe familia. Maana ukizidi kunyamaza inamaana hiyo hali inazidi kuendelea kwa familia hii kwa familia hili, ina maana na huyo mtu hawezi kujifunza kuacha. Kesho atakuja kwako, kesho kutwa anaenda kwa mdogo wako, siku nyingine anaenda tena kwa mtu mwingine, anafanya hivyo hivyo, hiyo tabia yake. Kwa hiyo katika familia ikatokea kitu kama hicho, lazima mkamripoti, na huyo mtu lazima achukuliwe hatua ili asiendelee Mkinyamaza kimya na ataendelea na ataendelea. Kwa mfano, akaja mkamkaribisha kama kawaida, karibu ba mdogo, basi leo utalala na, na mtoto si ndio? Utakuta anampokea ule mtoto analala vizuri, kumbe ameshamfanyia kile kitendo cha kibaya cha ulawiti. Unaona, akishamfanyia anamwambia usiseme, anamdanganya ukisema mamako anakufa au ukisema, yani anamdanganya kitu chochote, au utakufa mwenyewe. Kwa hiyo mtoto akisha mm, nikisema baba mama atakufa, nikisema mimi ntakufa kwa hiyo ananyamaza kimya. Kwa hiyo mpaka kuja kujua kwamba mm, mwanangu ameharibikiwa ni kazi. Na utashangaa familia zingine hujui kama, yani akishaogeshwa ya tu na binti wa kazi huko kesho shule hivyo hivyo hivyo hivyo kuja kugundua kwamba mtoto kaharibikiwa inakuwa ngumu. Mi nakuwa sina la ziada katika jicho letu kwa siku ya leo. Jina langu ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick, kutoka huko nchini Tanzania. Na bila ya kupoteza wakati, hivi sasa basi, kuna swali ambalo huwa mm -hmm. tunamuuliza msikilizaji kila siku, na siku ya jana tulikuuliza, je, kauli ya rais ni sheria? Kweli kabisa, naona kwamba kuna majibu ambayo ametufikia. Naona Richard Chaula tatizo unasema, katiba ya nchi. Kama katiba imeandikwa hivyo kuwa neno la, la rais ndio sheria, basi itakuwa hivyo, ila ninachojua ili serikali iwe bora, muhimili mkuu ifanye kazi ikiwa huru, pasipo mwingilio wa rais. Fredi Paulson anasema kama bunge imeijadili inaweza kubadilika kama sheria, lakini kama nchi ikiwa imetawaliwa na udiktekta, basi wabunge hawana lolote la kusema. Raia ndio hasa hawana la kusema, ni kupigwa tu. mm -hmm. Tunashukuru sana kwa baadhi ya maoni mengi ambayo umeyatuma kutokana na swali ambalo tuliuliza jana, lakini sasa tumkaribishe mwenzetu uh, Kenneth Bwire, karibu sana VOA Express. Yapi ya yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii? Ah, nashukuru sana Harrison na mkamiti, katika mitandao ya jamii tuanze na mtandao wenyewe kwamba Watanzania idadi yao kwenye mitandao imeongezeka kutoka asilimia mbili hadi asilimia hamsini katika kipindi cha miaka kumi, yani kutoka watu milioni tatu mwaka elfu mbili na nane hadi watu milioni ishirini na mbili mwaka elfu mbili kumi na nane Wanafanya nini huko, Mkamiti, unafikiria? kuna mengi ya kufanya. Kama wanasoma magazeti mm -hmm. Uh, wanawasiliana na ndugu jamaa na marafiki mm -hmm. wanatafuta marafiki, wanajifunza ah, na wengi wanatazama mm -hmm. kwenye Facebook sasa. <laughs> Kulingana na meneja wa mamlaka ya mawasiliano TCRA Anet Matindi, anasema kwamba wengi wana chati tu mm -hmm. wanajifurahisha na entertainment mm -hmm. lakini akawaambia tumieni mitandao kuunda hela, kuunda pesa, kuunda mkwanja kwa namna ah, gani? Tuachane na hayo mm -hmm. Watajijibu wenyewe. Uh -huh. Nchini Kenya naambiwa usafiri wa gari ni mgumu, sasa ni boti, yaani mashua, yaani mafuriko yameingia hadi ya katika nyumba za watu, tumeona picha. Zinahuzunisha na zinasikitisha. Elisha Moseti kasema matukio kama haya yalikuwepo hata kabla ya utawala wa gavana aliondoka, Evans Kidero. Sasa ni utawala wa Mike Sonko ambaye amejaribu kusafisha jiji, lakini sasa ni mafuriko, kwani zile takataka walikuwa wakitoa jijini walitumia kuziba maeneo ya kupita maji ya mvua. Siku moja tu na haya ndiyo maisha, je, siku tatu itakuwaje? Jibu wanalo wenyewe. mm -hmm. Jacqueline Angila, hii ni zaidi, waliziba drainage sahihi. ni kuumia kuumia kabisa. Kigoli anasema saa hizi mkokoteni wamepata kazi Tununue boti bana, mkokoteni na wao pia watakuja kuingia katika matatizo. Aha, na namaliza na Wandera, nasema si Wandera wa hapa huyu, anaitwa Wandera Bideru mm -hmm. Waliokuwa mamlakani miaka nenda miaka rudi na waliomo mamlakani kwa sasa katika jiji letu la Nairobi hawana ufahamu telezi wa kukabiliana na majanga epokika. Asante sana. Asante sana, Kenneth Kennbkennb so <laughs> asante sana kutoka hapa Washington DC. Jumaa ya leo hatuna la ziada, ila kusema kwamba tutakutakia wikendi njema, wewe ulio kwenye mafuriko huko Nairobi, labda njia itapatikana. Lakini kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Upande wa pili ni Aida Isa, mwongozi wa picha ni Jafar Mujasiri. Shukran kwa kutuangalia