Moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kuwa mkuu wa msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Kennes Bwire nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 16 mwezi Machi mwaka 2018. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mia moja na saba nukta tano FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM Bujumbura Burundi kadhalika matangazo yetu yanapatikana kwenye masafa mafupi ya mita ben 19 na 22 karibuni <muchos> namna katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama unavyojua msikilizaji, desturi yetu ni kukuletea mjadala wa wiki yani live talk hii leo tukiangazia mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na kupelekea maafa na hasara kubwa. Ni nini tatizo hilo? tatizo haswa ni miundo mbinu ya Afrika Mashariki. Unakuta ujenzi, mtu anajenga barabara, aiza mkandarasi, unakuta barabara inajengwa, lakini ile mitaro unakuta haijengwi, mitaro ya, ya kupeleka maji, yani maji kutengenezewa njia ende sehemu nyingine na vilevile vile katika sehemu ya pili tutaangazia hatua ya mwanasiasa wa upinzani aliye uhamishoni nchini Afrika Kusini, Mois Katumbi, ya kuzindua chama chake cha kisiasa na kuelezea azima yake ya kuwani ya urais wa DRC. Hayo na mengine mengi utayapata kwenye matangazo yetu leo ya, ya takriban saa moja kutoka sasa hivi. Lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Kennes Bwire. Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, amefunguliwa mashtaka ya ufisadi yanayohusisha mkataba wa biashara ya silaha wenye thamani ya dola bilioni 2.5 ulioafikiwa na serikali hapo mwaka 1999 wakati Zuma akiwa makamu wa rais. Zuma ambaye chama chake cha African National Congress ANC kilimlazimisha kujiuzulu mnamo mwezi uliopita anaripotiwa kwamba amekuwa akihepa mashtaka hayo kwa muda wa mwongo mmoja. Mwendesha mashtaka mkuu wa afrika Kusini, Shaun Abrahams, amenukuliwa katika mkutano na waandishi wa habari akisema, baada ya kuzingatia swala hilo, mtizamo wake ni kwamba kuna uwezekano wa mashtaka hayo yanayomkabili Zuma kufaulu pakubwa. Mwendesha mashtaka wa serikali wamearifu kwamba rais huyo wa zamani atafunguliwa mashtaka kumi na sita ya rushwa yanayohusiana na kashfa 783 hata hivyo jacobo zuma anapinga madai hayo dhidi yake shirika la kushughulikia wakimbizi la umoja wa mataifa unhcr linaeleza kwamba wakimbizi zaidi ya elfu nne wameingia nchini Uganda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika kipindi cha siku tatu, wakikimbia vita vya kikabila na dhuluma za ngono. Msemaji wa UNHCR Barba Balok ameambia Sauti Amerika kwamba asilimia 77 ya wakimbizi wanaoingia Uganda ni wanawake na watoto, na kwamba kuwasili kwao inafikisha idadi ya wakimbizi kutoka Kongo kuwa 57 katika kipindi cha mwaka mmoja. UNHCR imeeleza kwamba wakimbizi wanaowasili wana hofu, njaa, kiu, wagonjwa na wana uchovu mwingi mwilini kutokana na mwendo mrefu wanaotembea na vita vinavyoendelea kuongezeka nchini mwao. Wakimbizi hao wanatoka mikoa ya Ituri na mikoa iliyo kaskazini mwa Kivu na wanatumia usafiri wa boti kuingia Uganda kupitia Ziwa Albert. Watu wenye silaha wanaripotiwa kushambulia vijiji, kuiba kuchoma nyumba na kuua watu pamoja na kuwateka nyara wanaume na vijana huku ripoti zikiharifu kwamba mapigano hayo ni ya ulipizaji kisasi kati ya makabila ya Walendu na Wahema. Idadi ya vifo kutokana na machafuko baada ya uchaguzi wa Kenya ni zaidi ya watu mia moja kulingana na ripoti mpya iliyotolewa na kundi la kutetea haki za kibinadamu la Human Rights Watch HRW. Kundi hilo pamoja na makundi mengine ya haki za kibinadamu yanadai kwamba idadi kubwa ya vifo hivyo ilisababishwa na polisi, na familia za waathiriwa hao wanataka haki ite, itendeke, lakini hakuna anayesikiliza kilio chao. Mamlaka iliyoundwa kuchunguza mauaji hayo ipoa kupokea kesi 63 ya mwezi Agosti na Oktoba mwaka jana, na kwamba inaendelea kuchunguza visa hivyo, na kesi mbili zimefikishwa kwa mkuu wa mashtaka wa serikali kesi kufunguliwa mahakamani msemaji wa ipo wa denis okage ameambia sauti amerika kwamba kesi hizo mbili ni za mtoto mwenye umri wa miezi tisa aliyeuawa na polisi mjini kisumu na mtoto mwenye umri wa miaka tisa aliyepigwa risasi katika mtaa wa madhare akicheza kwenye varanda ya nyumba lakini hawajabainisha maafisa husika unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idara ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani Washington DC. Marekani imewawekea vikwazo watu binafsi na taasisi kadhaa za Urusi kwa tuhuma za kuingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016 pamoja na mashambulizi ya mtandaoni. Vikwazo hivyo vimetolewa siku moja baada ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kusema kwamba nchi yake imechukua hatua ya kuwafukuza wanadiplomasia 23 kutoka Rusia kwa kuhusika na njama za kumpa sumu aliyekuwa jasusi wa Rasia anayeishi nchini Uingereza, madai ambayo serikali ya Rasia inakanusha. Rais wa Marekani Donald Trump hajaishitumu Rasia moja kwa moja, lakini ameungana na Ufaransa, Uingereza na Ujerumani katika kukashifu kitendo cha kumpa sumu jasusi huyo wa zamani. Serikali ya Rasia imetishia kulipiza kisasi dhidi ya Marekani na Uingereza baada ya kuwekewa vikwazo hivyo. Rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe amefahamishwa kwa mara ya kwanza tangu aachie madaraka mwaka jana kwamba kulazimishwa na chama chake cha Zanu PF kuondoka madarakani ilikuwa mapinduzi ya kijeshi, jambo ambalo anasema linabidi kubadilishwa. Katika mahojiano na redio na televisheni ya Afrika ya Kusini Sabik akiwa ofisini mwake mjini Harare, Mugabe mwenye umri wa miaka 99 amesema kitendo kilichofanywa na jeshi la Zimbabwe na hivyo ni aibu kwake, na pamoja na naibu wake wa zamani Emerson Mnangagwa kuchukua madaraka ni mapinduzi ya kijeshi ijapo kuwa baadhi ya watu wamekataa wamekata kuieleza hivyo. Mugabe akizungumza polepole na kwa uwazi kabisa, amesema aliondolewa bila heshima, akisema na nia ya kurejea madarakani. Hata hivyo, alikiri kuwa umri wake ni mkubwa. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Baada ya habari hizo zilizosomwa kwako na mwenzangu Kenneth Bwire, kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kawaida tunakuletea mjadala wa wiki yaani live Talk, matangazo ya moja kwa moja ambapo tunakushirikisha wewe katika mada tunayokuwa tumeichagua. Hivi leo tunaangazia mvua kubwa inayonyesha katika maeneo mbalimbali ya mbali Afrika mashariki na kati ambayo imeendelea kusababisha maafa na hasara kubwa kufuatia mafuriko ambayo pia yamekatiza mawasiliano ya barabara kadhaa. Na katika sehemu ya pili baada ya dakika za kwanza kama ishirini hivi tutavuka mipaka hadi kule Afrika ya Kusini. Tutamwangazia huyu mwanasiasa Moise Katumbi ambaye ametangaza kwamba ameunda chama chake na kwamba hivi karibuni atakuwa akiwania uraisi katika nchi ya DRC. Kwa hivyo endelea kuwa nasi. E, tukichambua yote haya katika kipindi hiki cha Live Talk hivi leo. Kukuendeshea mpango huu, jina langu ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana hapa na mwenzangu Kennes Bwire. Basi tuanze moja kwa moja kuhusiana na mvua hiyo ambayo nimeeleza imeendelea kunyesha. Pahali ulipo, baadhi ya wasikilizaji lazima e, wamesikia au wamesh, wameshuhudia ama wamekuwa kwenye E, hali hii ya mvua ambayo inanyesha katika maeneo mbalimbali mbali Afrika Mashariki na Kati, na imeendelea kusababisha maafa na hasara kubwa na vilevile vile kukatiza mawasiliano ya barabara kadhaa. Ripoti kutoka maeneo mbalimbali katika eneo hilo zinaeleza kwamba nguvu ya maji imekuwa kubwa kiasi kwamba a, baadhi ya watu magari na hata nyumba zimesombwa na leo, shirika la habari la, kunradhi, shirika la msalaba mwekundu, yani Red Cross imeripoti, eh, limeripoti kwamba watu watano waliokuwa kwenye lori wamesukumwa, wamesombwa na maji katika eneo la Kitui, takriban kilomita 180 na mashariki mwa jiji la Nairobi, huko nchini Kenya. Ni vizuri pia tutaje kwamba gavana wa jimbo la Nairobi, Mike Mbuvi Sonko, ameomba msamaha kwa wakazi kwa sababu ya hali mbaya ya miundo msingi, ambapo tumekuwa tukishuhudia kwenye vyombo vya habari na wengi ambao tumezungumza nao wakieleza kwamba ni moja ya matatizo makubwa ambayo yamepelekea barabara nyingi katika mji wa Nairobi na kwingineko kujaa maji na mafuriko hayo yakaleta athari kubwa, na siyo Nairobi tu bali kama nilivyosema pia miji mingine imeripoti yote hayo. Ili kusikia mengi zaidi, kwenye laini ya simu tuko na wachambuzi wa maswala kuhusu mazingira. Tuko naye Isaac Kalua, huyu ni mkuu au ni kiongozi mwenyekiti mwenye wa wakfu unaojulikana kama green Atatueleza yeye anasimamia nini, na vile vile tuko naye Mabula Magesha akiwa kule uh, Tanzania. Huyu Isaac Kalua yuko nchini Kenya. Isaac, karibu kwa live talk. Asante, nashukuru ndugu Mrehi kwa kunialika hapa. Labda tuanze tu kwa kutueleza wewe, unasimamia wakfu jina lake kamili. Sikutaka kulitaja nisije nikakosea, manake nimeona ni refu kwelikweli tufahamishe unasimamia nini, kisha tueleze hali ilivyo hapo ulipo. Naam, nasimamia wakfu wa Green Africa ama Green Africa Foundation, na pia ni mwenyekiti wa shirika linalosimamia sehemu um, um, tofauti za mianzo ya um, uh, um, maji ama vile Kenya Water Towers Agency katika nchi yetu ya Kenya. Sehemu ya Kenya, bila shaka mambo si mazuri sana lakini, zaidi kwa Kiafrika, tunashukuru Mungu. Bila shaka, manake kwetu, mbali na sehemu nyingine za ulimwengu, mvua ni baraka, manake tumetoka katika hali ya kiangazi. Hata mbali na hayo, tumekuwa bila shaka na mambo ambayo ni ya kuhuzunisha. Watu wamepoteza mifugo yao, watu wamepoteza maisha yao, nyumba yamebomoka. Kwa hivyo hali si hali, lakini ndo hivyo, tunamshukuru Mungu nani, na ni masuala nafikiri tutakuwa tukitaja, kujiuliza ni kipi ambacho hatujaweza kufanya ama ni kipi ambacho tunaweza tukafanya katika nchi zetu za Afrika Mashariki na za Afrika kwa ujumla ili tuweze kuondoa maafa kama haya. Na, nafahamishwa kwamba hapo Nairobi, kwa mara ya kwanza kwa siku nyingi, miezi mingi, mvua ambayo imenyesha pale imeleta athari kubwa lakini kabla hatujarejea kwako, tumkaribishe Mabula Magesha. Huyu yuko kule Tanzania. Karibu kwa Live Talk, Mabula na kwanza tueleze uko wapi na hali ikoje, eh, kimazingira? E, asante sana. Mimi kwa majina kabisa ni Sayenda Mabula Magesha, nikiwa hapa Mwakitolio namba sita, Shinyanga nchini Tanzania. Kwa hapa nilipo hali ya mvua, lakini sio mvua kubwa sana kila kwa maeneo mbalimbali hapa nchini Tanzania kuna mvua kubwa, kuna nyumba zimebomolewa zina, zina mfano pale maeneo ya Ushilombo pale maeneo ya Lamadi, pale pa Lamadi mkoani Simiyu, huko mvua na kwenyewe ndo inanyesha, nyumba zinabomolewa, lakini mafuriko kama haya ni tu nilikuwa naona tu maana hili tu ni kawaida ya mvua, mvua ndio inayosababisha mafuriko. Shukrani. Mabakwa ya mamlaka ya Sh hali ya hewa iwe inatoa tahadhari mapema kwa wananchi ili wajihadhari, maana wengi huwa wanaishi kwenye mabonde mabonde, ndio maji yanajaa, watu ndio wanaangamia na, na, na mabula mabula. Tutarejea kwako, twataka kwanza tuwakaribishe wageni wote, lakini kaa hapo kwenye laini ya simu, uh, Kenneth Bwire, eh, Kaluwa, ya simu Kenneth Bwire, wataka twende wapi? Kwanza turudi kwake Isaac Kalua, kwa sababu yeye anahusika na, na maswala ya mazingira alivyotueleza mvua inaponyesha akasema baraka, mbona inakuja mvua inakuwa si baraka tena, kiasi kwamba inaleta kilio? Je, katika harakati zako za kimezingira unayofanya hayana matunda? Hali ambayo Mwenyezi Mungu alituweka kwayo ni hali ambayo haingelikuwa na mambo kama haya ya kupoteza maisha ama mambo kuharibika jinsi yalivyo aliweka na minara ya maji. Mvua ikinyesha kutoka kule, inaingia kwenye mchanga maeneo ya nchi, na kutoka kwa upole mno kupitia kwenye mito tofauti, mito kubwa na zile ndogo, na kufikia katika hali ya binadamu na ya maisha kwa hali ya kawaida. Lakini binadamu sisi, kwa sababu ya mambo tofauti, mwanzo kuwa tumezidi kuzaana na kuwa watu wengi katika ulimwengu na kuanza kuvamia maeneo ambayo yangelikuwa ni minara ya maji, maeneo ambayo tungelitunza na kuacha miti iliyoko kule, nyasi na majani yaliyoko, ili maji yasije yakachapa mchanga na kuanza kutiririka ama kuteremka kwa hali ambayo ni ya mbio mno Hivyo basi katika ule ukataji wa, wa wa miti kutafuta mkaa kujaribu kuishi maeneo yasiyofaa mm -hmm. Kuvamia maeneo ambayo yako kando na mito ya ambayo inapitisha maji hayo, mambo yanaanza kuathiri maisha na hali ya mvua. Kwa hivyo lile tunaloona leo wingi ama mengi ya haya bali nakuwa na mambo ya mabadiliko ya, ya hali ya hewa ya climate change zaidi, pia ni ule uharibifu ambao sisi binadamu tumevamia maeneo ambayo, no, ambayo hatungepata kufanya vile no. Tumeharibu maji maji ya kinyesha, yanafika mahali ambapo hayawezi yakaenda kwa upole. Isaac, Isaac, tutarejea hapo pia tuzungumzie kuhusu huyu governor wa Nairobi ambaye ameomba msamaha kwa hali ya miundo msingi hapo jijini Nairobi na kuingineko, lakini tumkaribishe msikilizaji ambaye amepiga simu kushiriki eh, kwa live talk. Tupe jina lako, nimefahamishwa wewe ni Isaac Mutai, kama nimelitamka sawa eh. Tueleze uko wapi na changia eh, katika eh, live talk hivi leo. Ndiyo, nam umeipata vizuri. Mimi naitwa bwana Isaac Mutai, niko mahali ambapo inaitwa Lower Kipkaren huku Wasingishu County, Nairobi uh, Kenya. uh, nimepata kushiriki katika mjadala wa leo. Tumeona kwamba mambo ya mafuriko kweli imekuwa changamoto hapa Kenya. Hii inadhihirisha kwamba serikali haijakuwa na mipango mizuri kwa wananchi wake, kwa sababu tunaangalia Kenya, juzi tu tumekuwa tukilia kwa mambo ya ukame, tunasema nini nini, lakini saa hii tena imenyesha, ijakuwa siku tatu ama nne, lakini tunapata kwamba tumekuwa na shida nyingi, imefurika. Kunradhi Mutai, Mutai, sikumaanisha siku kukatiza, lakini kidogo, uh, tueleze pahali ulipo, maanake vyombo vya habari vimeangazia sana katika miji mikubwa kama Nairobi. hapo ulipo Uh, upande wa Uasin Gishu kukoje katika uh, kia, hali ya mazingira? Kuna mvua kule ama uh, mvua ziko katika miji mikubwa mikubwa tuliyoitaja? Mvua ni nyingi, mvua ni nyingi hapa Uasin Gishu, imenyesha karibu siku uh, nne zilizopita, na mvua imekuwa nyingi. Uzuri tu pande hii ni kwamba uh, maeneo sisi mabaya sana. Ina shida tu hapa ni kwa wakulima, wakulima mvua imewapata kabla wajijiandaa kwa hivyo wamekuwa na shughuli si hapa, wengine wajilima mashamba, kwa hivyo itakuwa ni tabu kidogo kwa wakulima. Hata ni, ni nyingi ni nyingi kabisa. Na, na, naendelea na kauli yako ambayo ulikuwa nayo, ulikuwa unasema kwamba serikali inahitaji ifanye bidii kuhakikisha kwamba hali kama hii inatatuliwa, kwa sababu hii si mara ya kwanza ambapo tunazungumzia hali ya mafuriko, hususan hapo nchini Kenya, si ni kweli? E, ni kweli ni kwamba serikali haija kuwa na mikakati vizuri sana kusaidia wananchi, kwa sababu Aa, tumepata kwamba kwanza, tukizungumzia kwa mfano jiji la Nairobi, ni kwamba siku nenda rudi, ni kwamba wakati mwingi tunapata pale, inanyesha mafuriko, inabeba watu na nini, na ile hali ni mambo ambayo yanaweza dhibidhiwa. Kwa hivyo tunaona ni kwamba utepetevu katika hali ya serikali, kwa sababu ni mambo ambayo najua Ah, na shida tena ambayo tuko nayo ni kwamba ah, wale ambao wanatabiri hali anga maeneo yetu wanatoa arafa ambayo ni fupi sana, labda wanaonya watu kwamba kutakuwa na mafuriko kama muda umeoma sana, labda wanapatia watu notisi ya karibu siku mbili tatu hivi. Kwa hivyo tungepata, tungefika wakati ambapo tunaangalia, tunapewa tahadhari mapema sana, tunaweza kuwa na tunasema kwamba wananchi wanaesaada kukuwa na vile wanaweza kujisaidia wasiadhirike na mafuriko haya. Asante ah, sana Isaac Mutahi, msikilizaji huyo kutoka upande wa Uasin Gishu nchini Kenya, akichangia Live Talk hivi leo. Mabula Mageshi na kuja kwako ukiwa nchini Tanzania, kama wakazi wa jiji na wakazi wa miji, je, mnapozungumza kati yenu nyinyi wenyewe munaona kama nyinyi ndio munachangia katika matatizo na matatizo, yanakuwa munachangia kivipi? Nini inaleta kwamba miji ndio inakuwa inaathirika zaidi mvua inaponyesha? Hmm, kuhusu swala la mvua kunyesha, sio kwamba sisi ndo tunaochangia. Kwa hiyo kinachosababisha tu ni mvua yenyewe, maana mvua si, yani, inakuja tu kama mvua yenyewe na wakati mwingine inasababisha mafuriko au upepo mkali, ndo tu sisi kama wananchi tunapata tunataabika na tunapata taabu kubwa sana. Asante sana, Mabula Magesha, ukiwa hapo Tanzania. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo ni vizuri pia tuwaeleze wasikilizaji kwamba tumejaribu kuwapata maafisa husika katika nchi karibu zote za Afrika mashariki na kati eh, kuweza kupata kauli yao kuhusiana na hasa jinsi ambavyo wanakabiliana na hali kama hii inapotokea na kujaribu kuzuia eh, kureje, kurejelea kwa hali kama hii katika siku za usoni. Laban kutoka Bungoma, karibu kwa LiveTalk. Asante uh, sana uh, mimi kwa majina ni Lapa ni Kikete kutoka Pango ya Malakisi Bungoma. Jana mvua ambayo ilinyesha jana hapa Bungoma ilikuwa mvua ambao kweli hatuwezi kusema tulaumu vyombo vya habari, kwa sababu vyombo vya habari zilikuwa zimeonya, lakini mvua ilinyesha mingi. Mifuko ya watu ilipepwa. Wa, watu walipoteza mifuko, barabara imeharibiwa uehibika. Sasa kitu ambao mimi ningeomba tu serikali iangalie kwamba wakati mvua inakucha na munaizi wawe tiari kuzunguka na kuangalia mahali ambapo miteremuko, mahali ambapo watu wanaumia una, kwa sababu mashamba ya watu imeloa, mbegu yote ambao watu walipanda imepotea sijui watu watafanya namna gani hapo. Tunaomba usaidizi kwa serikali ya kaunti pamoja na serikali kuu, wasaidie watu wapate mbegu tena, warudie mashamba. Ni hayo tu ambayo mi niliona jana. Ombi limesikika, sasa imefika wahusika. Na unajua BMJ wakati ambapo uh, Isaac alikuwa anaeleza kwamba binadamu tumekuwa wengi kiasi kwamba sisi ndio tuna haribu mazingira tunamoishi. Sasa ndio nikataka kujua kutoka kwa raia, sisi wenyewe, kuna zile dana kwamba tunaziba maeneo ambayo maji yanastahili kupita, tunajenga mahali ambapo maji yanastahili kupita na mengineo kama hayo. Hebu tuende wapi, BMJ? Nafikiri tusikilize baadhi ya wasikilizaji wanavyoeleza kuhusu hali hii ambayo kwa hakika imeendelea kutia wasiwasi eneo lote hilo la Afrika Mashariki. Sayenda Uh, kunradhi Saienda yes, Mabula uh, ambaye tayari tulishazungumza naye, lakini tusikie ambavyo anaeleza eh, pale alipo. Alipo mafuriko yakishaamua kwamba yafanyike, yafa mafuriko sehemu fulani, hayazuiriki. Kwa hiyo kinachotakiwa tu eh, kwa zile sehemu ambazo zinaathiriwa na mafuriko ziwe zinapewa taarifa, ili kwa wale ambao wako maeneo ya mabondeni, ili waondoke ili kunusuru maisha yao mfano nikichukulia mfano miaka ya nyuma hivi hapa nchini Tanzania pale jijini Dar es Salaam, kuna raia wengi sana wali- waliangamia, nyumba zilibomolewa, watu walipoteza mali zao kutokana na mafuriko ambayo yalitokea pande hizo. Robert Lusana naye pia msikilizaji kwenye line, ni kwamba zile system za maji yani zijengwe katika hali ambayo inaruhusu maji kutembea hata kama mvua imenyesha kubwa kiasi gani. Hatua nyingine ni sisi wananchi kwa kwa ujumla, yani licha ya kusubiria labda manispaa, sijui nini fanye nini, ni sisi wenyewe kuhusu usafi, maana tunatupa taka, alafu zinaenda kujib- zinaenda kuziba kwenye ile mitaro. Kwa hiyo mvua inaponyesha, ina maana yale maji hayawezi kutembea tena kwa sababu ya ule uchafu ambao tayari umeshaziba kwenye zile sistimu. Shukran sana Robert Lusana kwa maoni yako hayo, katika Live Talk hivi leo uh, ambapo tunazungumzia mvua kubwa ambazo zimesababisha mafuriko na vilevile vile hasara kubwa pamoja na maafa katika maeneo mbalimbali mbali, Afrika uh, mashariki na kati. Uh, tuko na msikilizaji ambaye angependa kuchangia. Tupe jina lako na karibu kwa Live Talk. Asante kwa kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kakamega Kaunti. Kwa kweli mvua imekuwa ni nyingi, hata hivi sasa vile naongea kuna mvua inanyesha, na tumeona watu wamelima mashamba ndio, lakini yameloa. Kile tu ningilitendekeza labda ni hili namna ya nitaro kuchingwa, labda na serikali ya kaunti na vitu vingine, maji yamekuwa mabaya sana kwa minuo, alafu imekuwa ni nyingi zaidi. Kwa hivyo nafikiria wale wanasikiliza serikali na serikali kuu, ile ya kaunti, niot mikakati alafu kabla ya mua kuonyesha atahadharisha mm -hmm. watu mapema. Asante, shukran sana. Miani huyo msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ninarudi kwako Isaac Kalua, ambao unasikia vile wasikilizaji wanavyoeleza wewe. Wakati nikipekua pekua, nimeona umekuwa ukifanya kazi hii ya mazingira kwa muda mrefu na hata uko na vyeo mbalimbali. Kwa hivyo unafahamu maswala ya mazingira hususan katika miji kama jiji la Nairobi. Tulizungumza kuhusu gavana wa jimbo hilo Mike Songo kuomba msamaha. Sasa nilikuwa naeleza hapo mwanzo kwamba hii, hii si mara ya kwanza kwa kupata mafuriko kama haya katika jiji hilo la Nairobi. Ni nini ambacho unadhani kinafanywa na gavana kama huu huyu badala ya kuomba tu msamaha, uh, kuonyesha wakazi kwamba yeye anamaanisha yale anayoyasema? Kwa, kwa sauti yake mwanzo nanyenyekea kabisa kumwomba Mwenyezi Mungu awaliwaze waliopoteza wenzi wao kuna pia marafiki ama watu ambao niliwapata sehemu tofauti katika jiji Nairobi, maeneo eneo ya Karen, ambapo walipoteza ndama wao kwa sababu mvua ilinyesha mno, ikaharibu miti ya stima na kupiga ndama ambao walikuwa wanapita. Leo umesikia watu sehemu tofauti katika Kenya kama eneo la Kitui ambako ndiko ninakotoka watu wengi wameaga wame dunia na pia madaraja mengi kupoteza, uh, kupotezwa na pia watu kufa na kupoteza mali yao, hata na magari. Ninachoomba msikilizaji wowote katika maeneo yete yetu ya Afrika ya Mashariki, mwanzo, kuna mashirika ambayo nchi zetu na serikali zetu zimeweka hela za kutosha, kama vile Kenya Meteorological ikipata wanakuwa na ile aliwone wanataja kwa mapema, wanataja kuwa mvua itakuwepo. Wana redio tofauti ambazo zipo na zinaangazia mambo haya, ni vile tu mwananchi kwa nyakati nyingi hapati nafasi ya kusikiza. Kuna redio ambazo zipo zinataja maeneo ya tarbo, maeneo ya Bungoma, <coughs> hali itakavyokuwa wiki hii na siku hizi watu pia wanazo simu za mkononi ambazo unaweza ukajua hali ya anga itakuwa vipi, siku tatu, wiki moja ijapo, ili watu wakajiandaa, kwa sababu nilivyochaja mbeleni maeneo yetu na sehemu ya mvua ndipo alipotaja. Ah, msikilizaji mmoja, ni kweli kwamba mvua itanyesha na hali ya anga inakuwa tofauti, lakini mengi sisi tunafanya turudi kwenye jiji. Na, naona muda unakimbia, hatuna muda wa kutosha, hatuna muda wa kutosha Isaac, naona tutamalizia hapa katika sehemu ya kwanza. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza Live Talk, wewe unayetusikiliza kwa njia ya redio, basi tutaingia katika sehemu ya pili, hususan wale watakaotusikiliza kwa njia ya mtandao ambapo tutaangazia maswala ya siasa katika DRC. Tuwashukuru wote walioshiriki ikiwa ni pamoja na Isaac Kalua, huyo kutoka Green Africa Foundation, na vilevile vile Mabula Magesha akiwa kule jijini e, Dar es Salaam katika nchi ya Tanzania. Tukiingia katika sehemu ya pili, e, kama alivyosema, tutakukaribisha kwa siasa za DRC. Kwa heri kwa sasa. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya Live Talk, mjadala wetu wa wiki ambapo eh, tunakushirikisha kushirikisha wewe katika mada ya leo eh, sehemu ya pili, kama nilivyoeleza tulipokuwa tukizungumzia mvua na mafuriko katika Afrika Mashariki na Kati. Sehemu ya pili tunageuza na tunaingia katika siasa za DRC na huku mzozo wa kisiasa ukiendelea katika nchi hiyo kuongezeka, na baadhi ya raia wa nchi hiyo wakiripotiwa kupoteza hata maisha yao katika maeneo mbalimbali, mwanasiasa na mfanyabiashara maarufu kutoka jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Congo, Moise Katumbi, amezindua chama chake wiki hii nchini Afrika Kusini na kutangaza azima yake ya kuwania urais huko DRC. Katumbi amekuwa akiishi uhamishoni baada ya kutofautiana na kutengana na aliyekuwa rafiki wake wa karibu Rais Joseph Kabila. Na Katumbi, ambaye amekuwa akishutumu Kabila kwa kile ambacho amekiita ni uongozi duni, amewahi kuwa gavana wa jimbo tajiri zaidi huko nchini DRC, jimbo la Katanga, na ni mwanasiasa ambaye ametajwa uh, na wachambuzi wa kisiasa kuwa ni kiongozi wa pekee wa upinzani katika Kongo ambaye ana ushawishi na ufuasi mkubwa uh, miongoni mwa raia wa Kongo, na baadhi wanasema kwamba iwapo wataweza kurejea nchini DRC na kuwania urais kama ambavyo amesema atafanya, basi huenda akapata uh, kumpa Rais Kabila ushindani mkali. Miaka miwili iliyopita Katumbi alitangaza kwamba atawania uraisi mwaka wa 2016 kabla ya uchaguzi huo kuhairishwa. Na Katumbi alihamia Afrika Kusini eh, kwa ajili ya kupata matibabu. Na mfanyabiashara huyo tajiri aligonga vichwa vya habari hapo mwaka huo wa 2016 alipofungwa jela kwa miaka mitatu na mahakama moja ya Congo eh, bila ya yeye kuwepo nchini, jaji wakati huo akisema kwamba alimpata na hatia ya kuuza nyumba na majengo kinyume cha sheria, na akampa kifungo hicho cha miaka mitatu na kuamuriwa pia alipe faini. Na kwenye laini ya simu kuweza kutueleza haya yote tunaye Kahozi Kosha. Kahozi Kosha, karibu kwenye Live Talk. E, shukrani, shukrani ndugu zangu. Tunaye pia Lubunga Biaombe, msemaji wa Rais Joseph Kabila tunaye pia Damian Kalwira na tunaye Amir Espor Amiar, karibu Amian. Nam, nianze naye Kahozi Kosha. Baada ya tangazo hili la sura mpya katika siasa za DRC ngazi ya juu ya urais, je, kambi ya wapinzani inasema nini na kambi ya serikali inasema nini? Hisia gani ambazo zinatoka katika kambi hizi mbili zinazohusisha raia? Kwanza nianze kukosea kwanza kukosea. Naam, namuendelea Kahozi e, na, na nianze kwanza kusema Moise Katumbi ambaye yupo uhamishoni e, alikusanya vyama vya siasa huko Afrika Kusini wiki wiki hii, na vyama hivyo kumi na nne vya upinzani vinamuunga mkono Katumbi. Mwenyewe hana na chama cha siasa ambapo ambapoame hii ilikuwa ni muungano wa vyama vya siasa a kuweza kutayarisha kampuni kampeni ya kuweza kuwania kiti cha urahisi. Ambao utakumbuka Katumbe alikuwa gavana wa jimbo tajiri la Katanga mnamo miaka nane ilizopita, na alikuwa rafiki wa rais Joseph Kabila. kujitangaza huko ulifanya kama ilivyosema hapa awali kumtuma eh, afungwe jela kwa sababu alishtakiwa alis, kuwa amenunua kinyume cha sheria nyumba ambayo ilikuwa ya kaka yake. E, katebe katoto toto nikirudia hapa kweli. E, hapa Kongo siasa siku hizi imeonekana kuwa watu wengi hata hapa Kinshasa na mahali penginepo, unaanza kufanya muungano kwa sababu kulingana na e, katiba ya nchi hi leo ni utata kabisa kufanya siasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inapaswa kuwa na wingi wa vyama vya siasa kwa kupata nafasi. Nafikiri Katumbi mwenyewe anapendelewa sana hapa Kongo kupitia timu yake ya kandanda ya TP Mazembe ambayo ameongoza hivi sasa ni takriban miaka ishirini. Hiyo ndio imemfanya Katumbi kujulikana kabisa Congo na kupendelewa na watu, na aliongoza vema jimbo la zamani la Katanga. Taswira gani ambao unajitokeza wakati ambapo anatangaza ama kuungwa mkono na hivi vyama vya upinzani kwamba ana uwezo wa kuweza kugombea kiti cha urais anachoshikilia Kabila? Eh, atu ana kwanza hivi anapendelewa na watu na inaonekana kuwa alipenda aligo vizuri. Kuna majimbo manne nimeundwa huko na kupendelewa kwake hasa zaidi ni kulingana na vile ameongoza timu ya TP Mazembe, ambaye timu kwanza ya kwanza bara la Afrika kwenda hodi kwenye kombe la dunia ya maklabu eh, na kwenda hodi kwenye fainali hiyo, ndio imemfanya Katumbi anajulikana sana na ni mfanya biashara mashuhuri eh, tangia kuzalika kwake ni mtu ambaye anapenda sana kufanya biashara, na hiyo ndio inaleta hofu kusema ikiwa yeye akipata nafasi eh, ya kuweza kugombania kiti cha urais Eh, kweli ni mfanyabiashara na eh, anaweza kufanya vizuri, ingawa upande wa serikali wanasema kama hana na uraia wa, wa Kongo kwa sababu mwenyewe Katume, mama yake ni mzaliwa wa nchi ya Zambia na baba yake ni mzaliwa wa uh, nchi ya Italia, na hiyo ndio itakuwa shida kubwa hapa kuweza kugombania kiti cha urais ikiwa kama eh, eh, serikali mm, itapata kwa makini uraia wake. Asante uh, Kaozi Kosha kwa tathmini hiyo uh, bila shaka wasikilizaji wanao uh, tusikiliza sasa hivi wamepata kujua uh, hali ilivyo kuhusiana na kauli hiyo aliyoitoa na jinsi ambavyo ananuia kushiriki katika uchaguzi wa DRC. Kwenye laini ya simu pia tuko naye uh, huyu uh, Damian Kalwira huyu ni mwanaharakati na vilevile vile, ni kiongozi wa kisiasa, na yuko anajiunga nasi moja kwa moja kutoka kule Ubelgiji. Karibu Kalwira, kwanza uh, anza kwa kueleza wasikilizaji uh, jina lako kamili na vile ambavyo uh, ni, uh, ni unasimamia nini, alafu eleza kauli zako kuhusiana na hali ilivyo katika uh, DRC. Asante sana kusauti ya Amerika, asante kuwanaotufata wote nchini Congo na popote Mwafrika. Ndiyo, mimi ni Emery Damien Kalwira. Mimi ni mwenyekiti wa muungano wa vyama wanasiasa na wanaharakati wanaopigania ili tukuwe na serikali ya mpito bila bwana Kabila, ama kwa kifransa ni Coalition des Congolais pour la transition sans Kabila, kwa ufupi CCT. Nam, basi toa kauli yako, maanake walikuwa wanazungumza. Najua kwamba tulikuwa hatuja kupata kwenye laini ya simu, lakini ameeleza uh, ka, katumbi Moise Katumbi kwamba angependa kurejea uh, DRC na kusimama kama katika uh, uchaguzi wa uraisi. Nini maoni yao yako kuhusiana na kauli hiyo aliyoitoa Katumbi wakati akizindua uh, chama chake kule Afrika Kusini? Ya kwanza kufatana na Bwana Katumbi, sisi tunahakikisha kwa wajibu wetu, kama Bwana Katumbi ameonyesha wazi wazi kama urafiki wake na Bwana Kabila hauyaisha, na anaonyesha kama anaendelea kuwa kabisa memba wa PPD, maana mpinzani wa kweli anayejiheshimia hawezi itika uchaguzi wa maana hii. Na ya pili, mnajua kama Bwana Katumbi alisha hukumiwa eh, na hiyo serikali ya bwana Kabila na mnajua kama mbele waitike kandidature ya mtu anayegombea kiti ya uraisi wanachunguza ku, kwanza kwanza kama huyu mtu hayawahi kuhukumiwa. Na mnajua kama miezi iliyopita bwana Katumbi ambaye alitumika na Kabila miaka nyingi alihukumiwa na sheria ya Kongo. Na kwa hiyo tunasema mambo anayofanya ni mambo ya kumpatia bwana Kabila nguvu maana uchaguzi ambayo wanasema ni uchaguzi ya uongo ambayo inataka PPRD na bwana Kabila wadumu madarakani na waendelee kutesa Wakongomani. Lakini Kaluira kwa... Kaluira wewe e, umeshiriki katika vipindi vingi hapa kuhusiana na siasa za DRC. Si mara nyingi unasema kwamba Joseph Kabila mwenyewe hayuko mamlakani kwa njia halali? Sasa huyu ni mwingine naye, unasema kwamba alifungwa. Mara nyingi umekuwa ukieleza kwamba mfumo wa kisiasa Uh, uh, unaoendelea katika DRC kwamba hautumiki uh, jinsi inavyofaa pamoja na mahakama hizo ambazo ni chini pia usimamizi wa Kabila. Sasa unakubali kwamba alifungwa kihalali. Maana yeye sisi bado hatuyawahi kukubali mambo yote ambayo ifanya Bwana Kabila, na hii uchaguzi ambayo Kabila na chama yake tawala wanataka kufanya ya uongo, ili wadumu madarakani, nayo ni ya uongo, na kuona Bwana Katumbi anasema kama yeye ni mgombei wa hiyo kiti inaonyesha kama yeye anamuunga Bwana Kabila mkono, mvurugu mvurugu anatia nchini kwetu. Unipatie miniti moja nikupatie nukta tatu ama ine ambayo inaonyesha kama hii uchaguzi yote ni ya uongo na kwamba mwenye mu, siasa wa kweli, mpinzani wa kweli hawezi itika kushiriki kwa hiyo uchaguzi. Ya kwanza inaomba mjue kama upinzani walitaka waizuie kugombea kiti ya urahisi Mwaka elfu mbili na, na kumi na moja iliyopita, wakarudisha uchaguzi wa raisi, ukarudia kwenye mu, mu, mzunguko moja, elekion antur elekion ansel tur. Inaonyesha kama mtaenda tu raundi moya basi, hakutakuwa raundi ya pili. Hakuna fasi ambayo inapatia mpinzani yoyote bahati ya kuweza kubeba hii kura ya usha-ya ya uchaguzi wa rais. Ya pili, sheria mpya ya uchaguzi inapig, inapiga lengo la kuwa kwanza PPRD njo iwe iweze kupata madaraka zote kupitia hii uchaguzi. Ya tatu, uongozi wa tume ya uchaguzi ha? inaongozewa na washauri binafsi wa bwana Kabila corne nanga na bwana katintima Bashengezi anayekuwa eh, mambre wa biro politiki ya PPRD. Ingine nukta wamemba eh, wa, wa kur konstitutionel ama mahakama wa katiba, wote ni washauri wa bwana Kabila na walimsaidia ili aweze kusalia madarakani ijapokuwa muhula yake yote ama manda zake zote ziishaisha na hiyo tume ya, ya katiba ndiyo inapasha kusema kama uchaguzi ni wa kweli ama ni wa bongo. Tutarudi kwako, tutarudi ta... kwako, una muda tu wa kuzungumza na, me, na me basi. Msikilizaji, nimefahamishwa na produsa wetu hapa, tumempata Ramadhani Salum ambaye ni msemaji ni ni direkta wa mawasiliano katika ofisi ya Joseph Kabila. Karibu Ramadhan na tueleze ni nini msimamo wa rais Kabila kuhusiana na kauli hiyo iliyotolewa na, na huyu kiongozi wa upinzani eh, Mois Katumbi akiwa kule Afrika ya Kusini. Nikizani Moisi Katumbi anayo mkongomani, kunao wakongomani wote na unako uchaguzi utakuwa, kama akawa na namna ya kuja kufanya kampanye kuja kuleta kandidatiri yake, ni mkongomani meila. Kwa hiyo kuja aishe kwanza, shida anayo na justisi ya Kongo na askari ya, na justisi ya Kongo. Na ni Mkongomani. Nam, lakini jinsi ambavyo inaelezwa na wachambuzi wanasema kwamba huyu ni mmoja wa watu ambayo wanaweza kumpa Joseph Kabila ushindani mkubwa. Kabila mwenyewe haijajulikana wazi kama iwapo uchaguzi utafanyika yeye atashiriki. Hebu tufafanulie hilo. Ame, uchaguzi utakuwa na watu wasiwe na wasiwasi. Kuna wakati wenye President Joseph Kabila ataambia watu vile wanaowaza me, uchaguzi utakuwa kunako mwisho wa mwaka huo. Watu wajiandali kwa uchaguzi, wasikimbie uchaguzi, tuchague rais wa sasa na tunamna ya kuandalia namna Kongo ende mbele me. neno zingine sizani kama ni ya muhimu kwa siku ya leo. Sasa Katumbi mwenyewe ataruhusiwa kurudi hapo nchini? Kurudi ya Katumbi aimwangalie bwana rais Joseph Kabila. Kurudi ya Katumbi inamwangalia Katumbi mwenyewe, na kunako matatizo kidogo kidogo anayo na anayo na, na justisi ya Congo. Akaisha matatizo yale, amerudi, ni Mwanakongo, haja akatie kandidatire yake na akachaguliwa, akachaguliwa meila. Uh, shida kidogo inayo ni shida yake na matatizo kidogo anayo na na askari ya Kongo, neno lingine sina la kusema. Je, swali ni kwamba akija ataruhusiwa kuingia nchini DRC? Katumbe akatazwe ak amewezi, kurudi hata kesho. Amerudi aje amefika, anaisha neno yake na askari, na anabaki anatumikia Kongo kama mwana Kongo wote hakuna mwenye ana shida ya Katumbi. Hakuna mwana kataza Katumbi akatae kataza ubie, si rahisi kabila. Ndiyo atakuwa justise ya kuambia kama Katumbi arudi Katumbi aje aje asambe E, akapata sheria ni mwana kongo na afanye kazi, kuna ao kongo na kongo aende mbele, kwa sababu umesema kwamba bado ana maswala hajamaliza na maafisa wa usalama ndani ya Kongo. Maanake anapowasili itabidi ajiasilishe kwa maafisa wa usalama ama akamatwe. Ha, yale ni neno inayostahili justis iangalie mtu wowote yeye peke anawaavoka wake anajua namna nchi inayokwenda. E, nikizani e, kutakuwa uchaguzi Katumbi akawa hakukuwa, kutakuwa uchaguzi mwisho wa mwaka na, na naomba kujua kwamba anapoingia nchini Kongo ataruhusiwa ama atakamatwa. Hakuna mwenye kukataza Katumbi ya rudi, Katumbi arudi, askari anaowaavoka wake ni wafuka wake ndio atajua neno anayo na kuangalia namna askari atasema yale. E, si neno ya politiki ni neno ya ya justice, na angalie na justice me, kunako rahisi kabila ana shida na Katumbi ba, bado serikali inamhitaji kujibu masuala fulani katika masuala ya sheria ya nchi hiyo ambayo huenda yasimpe uhuru. Nikizani saa aliyokwenda bwana mwaezi Katumbi alipatiwa ruhusa ya kwenda kutunzwa, na kama anaisha matunzo arudi Kongoni, aje akasambe na ajue yale yatakuwa. Kwani aleta iko pale, ni kwa mtu wote, sheria kwa mtu wote akapata. Sheria ni mwananchi, anafanya kazi ya Kongo, na kama akakuwa akachaguliwa vile, yeye peke anajua kama yeye ndio anaweza kuchaguliwa. Tuachie wananchi wana Kongo wajue nani watachagua kesho. Naam, Ramadhan, kuna wasikilizaji wengi hivi tunavyozungumza katika eneo hususan eneo hilo lote la Afrika Mashariki na Kati, ambao wanasikiliza kwa makini, hususan kwa sababu kumekuwa na habari za kutatanisha kuhusu huyu Raisi Joseph Kabila na uaniaji wake wa urais. Hebu tueleze kinaga ubaga, Rais Kabila katika uchaguzi ujao atashiriki kwenye uchaguzi huo? Kwa nini watu wako wako na wasiwasi? Wachunge dati inaokuja inabakia kama ni miezi tatu au miwili, watajua kama rais Kabila atajiandalia, rais Kabila atachagua nani. E, me neno ya kujua ya kwamba mwisho wa mwaka tunaweza tutachagua nani atakuwa atamkomboa bwana rais Kabila. Maandalizi yaliyopo na chama kinachotawala ni yapi katika uchaguzi huu unaokuja? Je, kuna mtu yeyote ambaye hata kama Kabila hata simama katika nafasi hiyo, anaweza kusimama, ama ni Kabila pekee? Kuna watu wengi kunako ng'ambo ya Kabila. Kwa nini watu wamesimamia tu juu Kabila? Wachunge, kunabakia miezi mbili mitatu, watajua mawazo inayo ng'ambo zetu, na kujua nani atakuwa mtu mwenyewe atakuja kumkomboa kabila, meneno lingine hakuna mee, watu wasikimbii uchaguzi. Mm-hmm. mwisho wa mwaka tutaenda kwa uchaguzi, wajita wajitajarishi, tutaenda kwa uchaguzi. Naam, utatujulisha kama utaondoka Bwana Ramadhani Salum, lakini tuko na huyu Eh, Damiane Kalwira ambaye yuko kule Ubelgiji. Labda kuna swali ambalo angependa kuuliza, kwa sababu huyu ni mmoja wa wadau katika siasa za DRC. Eh, eh, Damiane, kuna lolote ambalo ungependa labda ufafanuzi kutoka eh, kwa ah, Ramadan? Eh, mama, naweza kusema ni kusema kwamba ye peke yake anajua, mkiona chama chake PPD kinakubali sasa kwenda kuchaguzi, wanajua kama tayari uchaguzi hiyo ni kama hiyo mchezo wa kandanda ambayo mwanya ataweza aishajulikana. Na tunasema kama chama yabo PPRD imekuwa miaka kumi na saba wanaongoza nchi, Wakongomani wanateseka kwa namna zote na kwa hiyo mimi naweza muomba, unajua Bwana Kabila naye ananisikiliza, watoke madarakani, waache kufanya uchaguzi wa uongo, waache serikali ya mpito ianze, ili irudishe kimya, amani, maendeleo na usalama ya wa wakongomani wote, maana kina mwanzo kina mwisho, hakuna kitu ambacho kinaweza salia milele. Na bwana Kabila tunajua tayari aisha fanya muda yake yote, na katiba haimruhusu, basi. Na tumpe nafasi tumpe tumpe na nafasi ajibu ajibu a, anasema kwamba muondoke madarakani, utajibu vipi? Ramadhani, nikizani niko na mcheka ndugu namcheka sana, kwani politiki ya Kongo haifanyikani Ubeljiji, inafanyikana kunako Kongo. Na nikizani kama yote yanasema ni kwani watu wana mawazo mbalimbali. Kongo si magumu kama vile wanayosema, ndiyo Ramadhani. E, na, na, eto, na eto nikizani niko natafuta kujibu, nikizani ya kwamba E, si yeye ndio mwenyewe atachagua nani atamtoa? Kabila ni Wanakongo, twende kunako uchaguzi, atujue nani mwenyewe atachagua atachaguliwa. e, si yeye ubie, mimi tunayosema ya kwamba kabila atoke. e, mambo ajiendeke meila, watu wajue kama wanajua namna gani kabila alikuta hii nchi. Kabila analeta usalama, kabila analeta ukimya kunako ma, ma, mafasi nyingi na usalama unako na nikizani kama meme kukawa uchaguzi. Uh, si zani kama inaweza, inaweza kuganye ole me me tuachie wananchi wachague na tujue nani mwata hmm, mkubwa wa Kabila swate ng'ambo ya opposition swat ng'ambo zetu, ila najua kama tuko tajari kwa uchaguzi na tutaandalia tuta kuwa kuile nchi. Na ku, tunajua kama tukukakuwa uchaguzi aw, aw, hawatatushinda ikawa kabila haikuwa kabila tutaweza uchaguzi. Ramadhani, kumekuwa na shutuma kwamba Rais Kabila amekuwa kwa njia moja au nyingine amehusika katika watu kupoteza maisha yao, na nataka kusikia kauli kutoka sasa kwa ofisi ya rais, watu ambao wamekufa hapo DRC, eh, kuhusiana na masuala ya siasa. Kuna watu wako nje ya nchi ambao wamesema hawawezi kurejea pale, manako wanaogopa, wanahofia maisha yao. Hebu kwa sekunde kama 30 tu hivi itueleze ni nini msimamo wa serikali ya Kabila, hmm, wakati shutuma zinapotoka kwamba mauaji yanatekelezwa na maafisa wa serikali. Ndugu, nyingi ni neno ya uongo. Mkongomani wote anaweza akarudi Congo, hakuna shida, ila kuna shida kunako ng'ambo ya este, na wale wanaita watu wa adefe, kuna mashida ya wale wanaita waja-wamujahidini, wanaleta fujo. Ila mkongomani anako Amerika, anako Beljiji, anako Ufaransa, anako wapi, akarudi Kongo, atafanya kazi yake, atafanya atatetea e, siasa yake na akawa mtu wa kuwa Uh, kupata kesho kupita kunako uchaguzi atapita meale yote ni uongo utupu, na hakuna mtu mwenyewe anasema kiko hakuna amani na tuna shida ya kufunga watu yote ni uongo utupu. Amian Espo kuna uh, msimamizi wa masuala ya mawasiliano katika ikulu ya Rais Ramadan. Umemsikia vizuri sana. Kuna swali lolote kuelekeza kwake? Ndio, swali langu ni kwamba nimesikia nimeimejesia kwamba e, rais ambaye yuko madarakani kwa sasa, e, ameleta amani na usalama upo katika nchi na sasa, mimi mitaka kuuliza amani ipo hiyo ambayo ameiongea ame, ame yeye hiyo amani ambayo sisi tunayoifahamia kwa so, sababu katika maprovensi mbalimbali watu kila siku wanapoteza maisha yao, na watu wenye kushikilia silaha wasiojulikana wametokea wapi? Hapo ile kusema kwamba e, rais ameleta amani katika nchi ama katika e, sehemu fulani fulani za upande wa DRC, kwa kweli hapo mii sikubaliani nayo kwa sababu e, ni tatizo tu. E, Ramadhan, umemsikia Amian kwamba usalama unaomsifia Kabila, kuna maeneo hawajui neno usalama wala usingizi, katika maeneo kwaliko ADF, Maimai na makundi mengine. Unaweza ukamjibu? e, naweza nikamjibu ndugu anaifoa juu ya kwamba wakati rais Kabila alikamata uchaguzi wa lai nchi, kulikuwa vipande ngapi? watu walikuwa, kulikuwa mashida ngapi? kulikuwa fujo ngapi? Kulikuwa e, MLC alikuwa na ng'ambo zake, RCD, MLC, KML mbusa, yale yote yalikuwa, kila mtu anafanya vile napenda. Me kwa leo tukisema sherte, kuko fujo kidogo kidogo, kuko fujo ya wade ng'ambo na ng'ambo, me ile aiseme kama hakuna amani na usamani kunako Congo, yale yote yataisha na haiko kama vile kunako mbele. Umuulize Suja ameosema, eske anajua kama mtu anaweza akatoka Goma mpaka Butembo Beni, kunako gari haiko anafanikana watu e, e, ilifua watu wajue kama security ya ishi iko kwanza security ya mtu mwenyewe. Mtu mwenyewe anapasha, askari hawezi kuweka mtu kwa kila mlango ni wananchi wanaokuambia askari, fasi fulani kuna shida, kama wale watu wako na complicity na wale watu wengine. Yale si neno kama ya ya, ya, ya kabila u um, neno ya askari, watu wakaambia watu mm. kunako eh, watu wabaya, yale mashida yote ya Beni, Butembo Ituri inaweza ikaisha. Kwa vile mkaangalia kunako mambo ya Kasai, kuna watu walio saidia askari mpaka leo Kasai kunaweza kuwa hata nona ya kinya kunako manchi ingine na ile ifo ajuu ya kwamba Bwana Kabila alirudisha amani, kwani yale nchi alikuwa vile na yale nchi alikuwa na usalama vile ila, una salama uzuri ila kuna matatizo kidogo kidogo, ni ile haisemekane kama ile yote inaanile yale Bwana Kabila aliyofanya nam na. na Ramadhan naona muda umekimbia kweli kweli, kweli, lakini kuna suala ambalo nadhani ni muhimu pia tuliangazia kidogo kuhusu uh, viongozi wengi wa bara la Afrika ambao wanataka kuongeza muhula wao wa madaraka. Sio tu hapo DRC, umesikia kule Burundi, umesikia kule Uganda na kwingineko. Ni nini msimamo wa Joseph Kabila au ofisi hiyo ya, ya, ya rais hapo DRC kuhusiana na kujiongeza muda wa madaraka eh, katika bara la Afrika? Yale ni mawazo ya watu, kila mtu na mawazo yake. Ila ama watu wapasi kujua kama sisi tuko na majoriti kuna kwa assemblee, tungependa kubadilisha vitu kama tulikwisha kubadilisha. Ila inshallah tuangalie kwenye tunaenda, inabakia miezi tatu ine. Rais Kabila imtusi rahis wa Burundi, ni mafasi zingine tuangalie kwene tunaenda, neno unaweza kuambia watu waweke fedha waweke akili, wafanye maproje na tutaenda kunako uchaguzi mwisho wa mwaka tunao. Maanayake unamaanisha Joseph Kabila yeye hana msimamo. Mtu akitaka, viongozi katika nchi jirani wakitaka kuhudumu kama marahisi kwa miaka mia moja ni sawa, yeye haimshughulishi hiyo. Nikiseni e, kila nchi inajua vile inayofanya politiki yao hiyi. Mie nasema, nasema politiki ya Bwana Joseph Kabila tuchungi, kunako miezi tatu mbili tatu, tutajua nani atamkomboa ne ila watu washirudie nyuma, twende kwa uchaguzi e. Na Bwana Joseph Kabila yuko tajari kupeleka watu kwa uchaguzi na kuacha nchi kunako amani, ne ila watu wasiwe na woga. Nimejua kama wapolitisie wengi hawana fedha ya kufanya uchaguzi na ndio wale wako natafuta kutafuta kuleta fujo e, kufanya hivyo na hivyo. Tuende uchaguzi, tuangalie nani mm atachaguliwa -hmm. na nchi ya Kongo iende mbele na Wakongomani waishi vizuri na tuendelee kutafuta amani ya Kongo. Na Ramadhani, Wakongomani, unapoondoka Wakongomani wanaswali gumu ambalo labda ungewajibu tu kwa kifupi: Joseph Kabila atawania urais ndio amala? Nimekwisha ku alneno kunako e, wa radio mingi nimesema hivyo. Kuna basi miezi tatu ii mwezi wa sita, mwisho wa mwezi wa sita watu watatajua nani atakuwa atakuwa kandida na asio kandida, wasubiri watajua nani mwenyewe atamkombola rais Kabila na yale yote itajulikana me, ila kuna kitabu kinaita Biblia ya nchi. Shukrani sana. Unapenda tena Bwana Rais Kabila aseme hivi. Asante sana, Ramadhan Salumu, huyo m uh, kiongozi au afisa mkuu wa mawasiliano katika ofisi ya Joseph Kabila. Na kwa hayo msikilizaji, tunafika mwisho wa LiveTalk hivi leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kama nilivyosema, tuna washukuru wote walioshiriki katika uh, show ya leo. Uh, muda ndio huo umetupa kisogo. Tungependa kuzungumza mengi, lakini ndivyo hivyo. Mimi hapa ni BMJ Muridhi, mimi ni Kenneth Bwire, kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa Washington, tunawatakia weekend njema, tuonane tena siku ya Ijumaa uh, kwa kipindi kingine cha Live Talk