Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akikutangazia kutoka mjini Washington. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amefunguliwa mashtaka ya ufisadi yanayohusisha mkataba wa biashara ya silaha wenye thamani ya dola bilioni 2.5 ulioafikiwa na serikali hapo mwaka wa 1999 wakati Zuma akiwa makamo wa rais Zuma ambaye chama chake cha, cha Africa National Congress ANC kilimlazimisha kujiuzulu mlamo mwezi uliopita, anaripotiwa kwamba amekuwa akikwepa mashtaka hayo kwa muda wa mwongo mmoja. Mwendesha mashtaka mkuu wa Afrika Kusini Shaun Abrahams amenukuliwa katika mkutano wa waandishi wa habari akisema, baada ya kuzingatia suala hilo, mtizamo wake ni kwamba uwezekano wa mashtaka hayo yanayomkabili Zuma kufaulu ni mkubwa. Waendesha mashtaka wa serikali wamearifu kwamba rais huyo wa zamani atafunguliwa mashtaka 16 ya rushwa, ya rushwa yanayohusiana na kashfa 783. Hata hivyo Jacob Zuma anapinga madai hayo dhidi yake. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR linaeleza kwamba wakimbizi zaidi ya elfu nne wameingia nchini Uganda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha siku tatu wakikimbia vita vya kikabila na dhuluma za ngono. Msemaji wa UNHCR Barbara Baloch ameambia Sauti ya Amerika kwamba asilimia 77 asilimia ya wakimbizi wanaoingia Uganda ni wanawake na watoto, na kwamba kuwasili kwao inafikisha idadi ya wakimbizi kutoka Congo kuwa elfu hamsini na saba katika kipindi cha mwaka mmoja. UNHCR ameeleza kwamba wakimbizi wanaowasili wana hofu, njaa kiu ni wagonjwa, na wana uchovu mwingi mwilini kutokana na mwendo mrefu wanaotembea na vita vinavyoendelea kuongezeka nchini mwao. Wakimbizi hao wanatoka mikoa ya Ituri na mikoa iliyo kaskazini mwa Kivu na wanatumia usafiri wa boti kuingia Uganda kupitia Ziwa Albert. Watu wenye silaha wanaripotiwa kushambulia vijiji, kuiba, kuchoma nyumba na kuwaua watu na kuwaua watu pamoja na kuwateka nyara wanaume na vijana huku ripoti zikiarifu kwamba mapigano hayo ni ya ulipizaji kisasi kadi ya makabila mawili hasimu Walenda na, Walendu na Wahema. Mnaendelea kuifuata idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na huko mjini Nairobi mnatufuata vizuri kupitia 107.5 FM na huko Bujumbura Burundi mnatusikiliza kupitia 97.9 FM idadi ya vifo kutokana na machafuko baada ya uchaguzi wa Kenya ni zaidi ya watu mia moja kulingana na ripoti mpya iliyotolewa na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Kundi hilo pamoja na makundi mengine ya haki za binadamu yanadai kwamba idadi kubwa ya vifo hivyo ilisababishwa na polisi, na familia za waathiriwa hao wanataka haki itendeke, lakini hakuna anayesikiliza kilio chao. Mamlaka yaliyoundwa kuchunguza mauaji hayo IPOA ilipokea kesi sitini na tatu kati ya mwezi Agosti na Oktoba mwaka jana, na kwamba inaendelea kuchunguza visa hivyo na kesi na kesi mbili zimefikishwa kwa mkuu wa mashtaka wa serikali ili kesi zifunguliwe mahakamani. Msemaji wa IPOA Denis Okech ameambia Sauti ya Amerika kwamba kesi hizo mbili ni za mtoto mwenye umri wa miezi tisa aliyeuawa na polisi mjini Kisumu na mtoto mwenye umri wa miaka tisa aliyepigwa risasi katika mtaa wa Mathare akicheza kwenye veranda ya nyumba, lakini hawajabainisha maafisa husika. Na hayo akiarifiwa, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Fred Matiang'i anasema baada ya uchaguzi uliokuwa na ushindani mkubwa na jinsi polisi ilivyokabiliana na waandamaji na kutuhumiwa kusababisha vifo wakati wa maandamano baada ya uchaguzi na serikali imetambua kwamba kuna hoja ya kufanya mageuzi muhimu ya utawala, mahakama na usalama. Akizungumza katika kikao kilichoandaliwa na taasisi ya African Society hapa Washington na kujadili changamoto za usalama na utawala, Dkt Matiangi anasema kipaumbele cha juu hivi sasa ya serikali ni kupambana na ulaji rushwa na mojawapo ya vyombo muhimu hufanikisha lengo hilo. Hizo tu ndizo zilikuwa habari za dunia, zikiletwa kwenu na mimi Patrick Nduimana. Punde tu mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi chake cha Kwa Undani. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Leo ikiwa Ijumaa, ikiwa ni kipindi cha kwa undani cha mwisho kabisa kwa juma hili, leo tunaangalia maafa yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa nchi za Afrika Mashariki, na katika sehemu ya pili tutaangalia e, utafiti na ripoti iliyofanywa kwa mwaka huu wa 2018 inayotoa orodha ya nchi zenye furaha ulimwenguni. Ninayokaribisha katika kipindi hiki cha kwa undani. Jina langu ni Id Ligongo na ninakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa kipindi. Naam, nikukaribisha basi katika kipindi cha Kwa Undani hii leo. Tunaanza kwa kuangalia maafa yaliyosababishwa na mvua kubwa kabisa zinazoendelea kunyesha katika nchi mbalimbali za ukanda wa Afrika, hali kadhalika nchi za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Utabiri wa hali ya hewa kutoka idara ambazo zinasimamia shughuli ya kuangalia mwenendo wa hali ya hewa katika nchi za Tanzania, Kenya, Rwanda hata Burundi zilitabiri kuwepo kwa mvua kali katika msimu huu wa mvua na kutahadharisha wananchi mbalimbali, hasa wale wanaoishi katika maeneo hatarishi kuwa makini na kujiandaa na kukabiliana na mvua kubwa iliyokuwa ikitazamiwa kunyesha. Maafa mbalimbali yameripotiwa katika miji mikubwa katika mataifa hayo, e, mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa mfano jiji la Nairobi nchini Kenya, kuna maafa ambayo yameripotiwa, halikadhalika Kigali nchini Rwanda, nako kuna maafa yaliyotokea ambayo yanaendana na kufanyika ama kunyesha kwa mvua hizo, halikadhalika na mji wa Bujumbura nchini Burundi. Sasa katika kuundani hii leo tutaungana na wanahabari wetu e, walioko katika majiji hayo ili kupata kujua maafa yaliyopo mpaka hivi sasa, na moja kwa moja katika, a, Rwanda, e, kwa moja tukianza katika mji mkuu wa Kigali nchini Rwanda kwa mwandishi wetu Silvanus Kar Karimera, ambapo katika jiji hilo la Kigali tulipata taarifa kwamba kuna maafa yametokea na vifo vya watu vimetokea kutokana na mvua kali zinazonyesha katika nchi hiyo. Sasa hebu tufahamishe kwa upande wa hapo Kigali, uh, Silvanus Karimera, maafa gani hasa ambayo yametokea? Asante, Bwana Idi, ni kwamba kama ulivyodokeza katika utangulizi, ni kwamba kumekuwepo na mvua zinaendelea kupiga hata sasa hivi tunavyozungumza, zinaendelea kupiga na kumekuwepo na kujaa kwa mitaro na kusababisha udongo mwingi na hata baadhi ya nyumba kuezuliwa. Kwa mfano, eneo la mashariki, takriban kilomita arobaini kutoka Kigali, siku tatu zilizopita, ziliezuliwa nyumba takribani kumi na sita hivi, lakini tukio kubwa radi Ilipiga watu kumi na watano wakafariki dunia papo hapo, na mwingine wa kumi na sita akafariki dunia alipokuwa akielekea hospitali, baada ya mvua kunyesha na radi ikawapiga watu waliokuwa wakisali wa kanisa la Kisabato. Ni mkasa ambao ulitokea um, katikati mwa nchi, eneo la magharibi mwa nchi ukielekea magharibi. Kwa hiyo mamlaka ya taifa kuhusu hali ya hewa inasema kwamba wakati huu kutaendelea kunyesha mvua za ambazo hazitabiriki, na mpaka imeshawaomba wananchi kuweza kuwa uh, kukaa chonjo kwa sababu sana sana kinachozungumziwa ni radi ambazo, kwa kweli, kila mvua zikinyesha, hukosi kusikia ma, mifugo imepigwa radi, uh, wananchi wa hapa na pale wamepigwa radi. Kwa hivyo maafa ambayo tunazungumzia sasa hivi yamekuwa ni maafa ambayo kidogo yanaelekea katika hasara inayosababishwa na radi na masuala ya mmomonyoko wa udongo. Kwa mfano, kuwezuliwa kwa mapaa ya nyumba yenyewe kidogo yamekuwepo, lakini hayajapewa uh, uzito mkubwa kama ambavyo vifo vinatokea katika mvua kama hizi lakini katika juhudi za masuala ya uokozi uh, serikali inafanya nini hasa kuhakikisha kwa kwamba vifo viendelei kutokea? na swala hilo la radi umegusia, na mvua kubwa na mmomonyoko halikadhalika, uliosababishwa na mvua, ni nini hasa serikali imekuwa ikifanya kuondoa maafa? Kumekuwepo na sera ya taifa ya kuweza kuwahamisha wananchi walio katika uh, maeneo yenye wasiwasi ambapo wananchi wamekuwa wakiondolewa pale na kujengewa nyumba za kisasa na kwa kweli familia ni, ni nyingi ambazo zimesaidiwa kutoka katika eneo hilo, lakini niseme tu kwamba changamoto kubwa iliyopo ni, ni, ni, ni eneo la nchi tabia nchi, na, na la nchi, ya nchi pamoja na maumbile la nchi ya Rwanda ambayo ni eneo lenye milima mikubwa na mirefu na ambayo ina mmonyeko wa udongo kiasi kwamba ambapo mpaka tunavyozungumza bado serikali haijafanikiwa uh, kuwaondoa watu wote walioko kwenye eneo la mabonde. Kwa hivyo zaidi kinachofanyika hata katika mkasa ambao nimeuzungumzia mwanzo ni kwamba serikali inajitahidi kuwapatia wananchi aseme, vyakula, vifaa vya marazi na kadhalika, lakini hilo halijaondoa ile changamoto ya kusema kwamba je, mpaka wakati gani hilo litakwisha. Lakini kimsingi ni kwamba serikali inaingia kati kila inapotokea mkasa kama huo, serikali inakuwa ina, ina, ina, ina karibu kuweza kuwasaidia wananchi, na vilevile imeendelea kutolewa hata kwenye runinga, kwenye redio kuweza kuwaomba wananchi kwamba wasiendelee kujenga makazi ya kiholela, hasa katika maeneo ya mabonde ambayo yana Naam, basi, huyo ni mwanahabari Silvanus Karimera e, kutoka jijini Kigali nchini Rwanda, akitupa undani wa yale ambayo yameshatokea tokea e, baada ya kunyesha mvua kubwa na kusababisha maafa, ambapo kama umesikia hivyo, kuna vifo vimetokea e, vilivyosababishwa na yale yaliyotokana otoka, yali na mvua hasa radikali inayopiga vifo kadhaa vilevile vimeripotiwa nchini Kenya kutokana na mvua kubwa kunyesha katika maeneo mbalimbali nchini humo, sambamba kabisa na miundombinu Wakenya leo hii wamekuwa wakikabiliana na mafuriko pamoja na kuomboleza vifo vilivyotokana na mvua kubwa zinazonyesha, na tukiungana na mwanahabari wetu Kennedy Wandera ambaye yupo e, katika jiji la Nairobi kutufahamisha kuhusu maafa hayo e, ambapo picha mbalimbali zilionekana katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii ikionyesha athari ambazo zimewakabili e, wakazi hasa wa jiji la Nairobi ambapo pia e, mea wa jiji hilo aliomba radhi kuwaeleza, e, kue, watu kwamba kwa namna moja manyingine, wanastahili kuwajibika ipasavyo ili kukabiliana na, na, na kile ambacho kimetokea. Sasa e, Kennedy Wandera, hebu tueleze na tufahamishe kuhusu maafa ambayo yameshatokea toka mvua kubwa zianze kunyesha nchini humo. Na watabiri wa hali ya hewa wameeleza kwamba Kenya itakuwa nchi mojawapo katika ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo itapokea kiwango cha kubwa zaidi cha mvua. Na hapa idara ya utabiri wa hali ya hewa imeeleza kwamba Kenya inaendelea kupata mvua nyingi zaidi ya milimita arobaini na nne na hukwenda juu, na hivyo basi kutoa onyo kwa watu kwamba iwapo, uh, wataendelea kufanya kazi zao za kawaida, ni lazima wachukue tahadhari. Na tunavyozungumza takwimu tulizonazo ni kwamba zaidi ya Takriban watu kumi na sita wameweza kupoteza maisha yao kutokana na athari hii maeneo tofauti tofauti ya mvua katika maeneo tofauti tofauti ya nchi, na uh, halmashauri inayosimamia uh, majanga humu nchini imeeleza Wakenya kwamba lazima wawe na tahadhari ya kutoweza kufika katika maeneo fulani ambayo yanaonekana kuwa na athari zaidi ya maafa ya mafuriko. Na pia nieleze kwamba jimbo la Nairobi ambalo ni, ni makao makuu ya serikali ya Kenya limekuwa mojawapo wa maeneo ambayo yameathirika sana, kwa sababu katikati mwa jiji kumekuwa na maji mengi ambayo yame yatapakaa katika barabara za humu nchini, za humu jijini na hivyo basi hata imemlazimu ime, gavana wa Nairobi kujitokeza kuwaomba msamaha wa Kenya, akieleza kwamba atahakikisha kwamba anayapa masuala ya barabara na mifumo yake ya miundombinu kipaumbele, kuhakikisha kwamba hapata kuwa na mafuriko yoyote. Na pia nieleze kwamba barabara kuu ya Nairobi Mombasa pia hapo jana iliweza kuathirika zaidi, manake barabara, eneo fulani daraja liliweza kusombwa kwa maji na hivyo basi gavana wa machi Machakos, kwa ushirikiano na gavana wa Nairobi ukaweza kueleza kwamba uh, wataweza kusitisha safari za kutoka Mombasa kuelekea Nairobi au uh, kutoka Nairobi kuelekea Mombasa hadi wakati ule ambapo uh, daraja hilo litaweza kutengenezwa. Na vile vile pia nieleze kwamba barabara ya Lang'ata katikati mwa jiji la Nairobi pia imeweza kuathirika zaidi na kulazimu watu kutotumia barabara hiyo kwenda nyu, kwenda, kuingia katikati mwa jiji la Nairobi. Miili mitatu iliyoweza ku Uh, patikana iki uh, ikiwa juu ya maji katika eneo la Joska, eneo uh, la Joska kuna uh, kuna daraja moja ambalo liliweza kusombwa ukingo wake, uliweza kusombwa. Uh, barabara hii inaitwa Jos Kakamulu uh, hilo ni daraja ambalo liliweza kusombwa kwa maji, kingo zake ziliweza kusombwa, na no watu watatu waliweza kupatikana wakielea, uh, juu ya maji, na vile vile pia kumekuwa na ripoti kwamba watu wanne waliweza kusombwa na maji katika mtu unaoitwa unaoitwan kule katika jimbo la Kitui, na vile vile shule nani katikati mwa jiji la Nairobi zimeweza masomo yameweza kusitishwa, ili pawepo na njia mkakati wa kuhakikisha kwamba shule hizo zinapata udhibiti dhidi ya mvua nyingi inayoendelea kunyea katikati mwa jiji. Asante sana uh, Kenneth Wandera, kama ulivyotupasha kwa kina kabisa kile ambacho e, kimeshatokea kama maafa e, kutokana na mvua kubwa zinazonyesha na kusababisha mafuriko hasa katika jiji la Nairobi ambapo gavana wake Mike Sonko ameomba radhi e, akiona kwamba yeye kama kiongozi wa Nairobi anapaswa kuwajibika ipasavyo kwa kile ambacho kinaendelea. Basi hayo si tu Nairobi wala a, a, Kigali ambako tayari tumeshawasikia wanahabari wetu wa huko wakitueleza kile ambacho kimetokea. Hali kadhalika nako katika mji wa Bujumbura nchini Burundi nako kunaelezwa e, kumetokea maafa hii leo siku ya Ijumaa, ambapo vilevile vile watu kadhaa wamepoteza maisha. Na ili kujua undani wa hili, tutaungana na mwanahabari wetu Haidala, Hakizimana, tufahamishe yepi hasa ambayo yametokea. Kubwa zaidi inaelezwa kwamba ni matukio mawili tofauti ambayo yamesababisha uh, vifo Haidallah Hakizamana, hebu hii leo tufahamishe kwamba tunasikia Ijumaa imekuwa si nzuri eh, kwa watu wa hapo Bujumbura na kwa hakika ni leo Ijumaa ni ijumaa ya majanga kabisa, kwa sababu ni majanga mawili ambayo yametokea. Mmoja e, ni mlima ambao umewaangukia watu waliokuwa wakifanya kazi ya kutengeneza mto wa Kasenyi, ni mto ambayo liwahi kufurika mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne na kusababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja na nyumba kadhaa kubomolewa. Sasa watu hao ambao walikuwa wakitengeneza mto huo na kuupa miambao mikubwa ili usiweze kufurika kwa mara ya tena leo, kutokana na mvua ambayo imenyesha, mlima umewaangukia na sita wamefariki dunia na watatu wa wamejeruhiwa wa, wa, wa, wa, na kupata majeruhi kwa sasa. Hilo ni janga limoja, ni, ni kaskazini mwa jiji la Bujumbura, karibu na sehemu ambako kuna jengwa ikulu ya rais, Eh, kwenye barabara inayoelekea katika mikoa ya kaskazini na katikati mwa nchi. Eh, janga lingine kuna, uh, nyumba ya ghorofa ambayo ilikuwa ikijengwa, nyumba ambayo ilikuwa na na, na level tatu imewaangukia wafanyakazi ambao walikuwa kwenye wa, wanajenga na walikuwa ni zaidi ya mia moja kwa mujibu wa wa, wa wa dura ambazo tumezipata eh, lakini hakuna idadi rasmi ya wale ambao wamejeruhiwa na wale ambao wamekufa. Lakini uh, mafundi wale wanaofanya kazi kwenye, uh, kwenye, kwenye ujenzi huu wamesema uh, ni watu tisa ambao tayari wamejulikana kwamba uh, wamekufa. Kwa hiyo ni na, hadi sasa kwenye jengo hilo shughuli za uokozi zinaendelea. Na, na, na, na sasa hatujajua idadi kamili ambayo inatangazwa na vyombo vya serikali baada ya jari hizo mbili kutokea uh, ni kama sehemu moja ni kaskazini mwa jiji la Bujumbura, upande mwingine hii ghorofa sio kutokana na mafuriko, pengine ni utaalamu mdogo. Hatujajua aliyekuwa uh, amepewa kandarasi ya kujenga nyumba hiyo yuko wapi, na hakujafanyika uh, uh, uh, uchunguzi waseme kwamba pengine ilikuwa ni uh, wafundi au wa, wa, wa, wale wataalam wanaojenga ambao walitumia simenti ndogo, na hivyo nyumba hiyo kuweza moka eh, sio athari kubwa ya mafuriko, lakini eh, huu mlima, wengi wanasema kwamba pengine ni maji ya mvua zilizonyesha hivi majuzi ambazo zimesababisha eh, mlima huu ambao ulikuwa eh, karibu na mto huo ambao mto ulikuwa ukipewa kina kikubwa ili usifurike, eh, ndio umewaangukia kutokana na mvua ambazo zilikuwa zikinyesha mnamo siku zilizopita. Naam, Haidallah Kizimana, asante sana, na kama ulivyotueleza, bado juhudi za uokozi ya zinaendelea katika jengo ambalo limeanguka na pengine tutaendelea kupata taarifa za kina zaidi juu ya maafa ambayo yamesababishwa na jengo hilo kudondoka katika mji wa Bujumbura eh, huko nchini Burundi na kwa tukiangalia ama tukiendelea na kipindi hiki na tukiangalia yale zaidi ambayo yamesababishwa kama maafa kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha katika ukanda wa Afrika ya Mashariki. Na hivi sasa, taarifa zinaeleza mvua kubwa e, zilinyesha jana usiku e, nchini Tanzania, usiku wa kuamkia leo hii ambapo mvua hizo zimesababisha kadhia kwa hasa kwa wakazi wa jiji la Dar es Salaam na maeneo mengine ya nchi mwanahabari wetu kutoka uh, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Idi Wesu yeye ana taarifa e, za kina zaidi kutupatia kwa undani ya yale ambayo ya yameshatokea na hali ikoje kuhusiana na mvua inayoonyesha nchini humo. Idi Wesu, ni kwamba hadi sasa bado hakuja kuwa na madhara makubwa ambayo yametokana na mvua hizo ambazo zinaendelea kunyesha kunyesha katika maeneo mbalimbali hapa Tanzania, lakini jini Dar es Salaam leo lile eneo korofi la Jangwani, kama kawaida yake, mara baada ya mvua uh, kunyesha usiku wa jana, kulija maji tena, na maji yakawa yanavuka juu ya barabara na hivyo kusitisha huduma za yale mabasi ya mwendo kasi ambayo ya eh, yanatumia barabara hiyo. Kwa hivyo watu ambao walikuwa asubuhi wakitumia barabara ya Morogoro eh, kuingia katikati ya jiji la Dar es Salaam iliwabidi eh, kutafuta njia nyingine ama kusubiri kwa muda eh, kwa ajili ya, ya, ya kusubiri maji yapite. Kwa hivyo hilo ndio eneo ambalo limekuwa korofi kwa eh, mara zote hapa Dar es Salaam, navyotokea shida ya mvua, basi eneo hili ndo huwa linajaa maji na kusitisha kuzuia eh, baadhi ya shughuli ambazo zinakuwa zinafanyika kila siku, lakini kwa ujumla hakuna madhara makubwa ambayo mpaka sasa yameripotiwa. Lakini kuna kutokana na mvua hizo pia, katika moja ya eneo huko mkoa wa Mara katika pembeni mwa hifadhi ya taifa ya Serengeti, kuna basi moja la la abiria ambalo linafanya safari zake kutoka Musoma uh, kwenda Arusha lilianguka katikati ya mto E, unajulikana kama mto wa viboko katika hifadhi ya Serengeti, lakini e, kwa bahati nzuri ni kwamba hakuna e, ripoti yoyote ya vifo ama watu kuumia, kwa na kwamba watu walitoka katika baadhi hilo na kuokolewa wote e, na hadi sasa e, wako salama kabisa. Hayo ndio makubwa ambayo yameweza kutokea katika hizi mvua ambazo zinanyesha kwa hapa uh, Tanzania. Asante sana Idi uh, Wesu na kwa hapa basi tunakamilisha sehemu ya kwanza uh, ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao, e, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo tutaangalia ripoti ile ya dunia inayoonyesha nchi za watu walio na furaha. Nam, ripoti ya mataifa yenye furaha imetoka kwa mwaka huu 2018 ambayo ripoti hiyo huonyesha orodha ya mataifa ambayo wananchi wake wana furaha kwa kuangalia nchi 156. Lakini kwa mwaka huu ripoti hiyo inayotolewa vilevile vile, mwaka huu pia iliangalia furaha za wahamiaji wanaoishi katika nchi ambapo, kwa hili e, suala hili nchi 117 ziliangaliwa. Uangalizi mkubwa wa ripoti ya mwaka huu kwa kuongezea kutoka katika orodha yake ya kawaida ni mabadiliko ya furaha duniani kote na kwa wahamiaji waliomo katika nchi ama baina ya nchi. Orodha yote kiujumla ya mwaka huu inaonekana kwamba matokeo kadhaa ya utafiti wa Gallup World ya mwaka 2015 mpaka mwaka 2017, ambapo mabadiliko kadhaa yameonekana kutokea. Kwa mwaka huu kumetokea mabadiliko ya nchi kinara iliyo na furaha zaidi ambayo ni nchi ya Finland eh, lakini nafasi kuu kumi za mwanzo bado zinashikiliwa na mataifa uh, yale yale ambayo yamekuwa yakiwa katika uh, orodha hiyo kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita, licha ya kwamba nafasi za nchi hizo zimebadilika, pengine kutoka nafasi moja kuna nafasi nyingine, lakini bado zimeendelea kubaki katika zile nafasi kumi za mwanzo. Nchi zote za juu zinagundulika kuwa na vigezo vyote ambavyo huangaliwa na ripoti kama hii, ambayo kwa kweli huwa inaangalia kuridhisha na kufanya watu wake kuwa na furaha ambayo, so, maswala hayo ni kipato cha mtu anachokipata e, kwa kuendesha maisha, kiwe cha kutegemea kazi ama biashara, umri wa mtu kuishi, maana kuna baadhi ya nchi wananchi wake wana nafasi ya kuishi kwa miaka zaidi kuliko nchi nyingine hali za, hali za kijamii vilevile zilizopo katika nchi e, ikiwa ni maswala ya burudani ama maswala ya usalama na kuwa na hali ya kufanya mambo ya kijamii bila kuwa na hofu ni moja kati ya maswala ambayo yanaangaliwa. Uhuru vilevile vile ni jambo lingine ambalo huangaliwa katika uh, ripoti hii e, uhuru wa kufanya maswala ya kibinafsi ama ya kitaasisi kita. Na swala la mwisho ambalo limekuwa likiangaziwa ni swala la uaminifu na ukarimu ulio uliopo katika nchi sasa uchambuzi uliofanyika unaonyesha mabadiliko kadhaa kwa kipindi cha mwaka wa elfu mbili na nane na elfu mbili na kumi na kumi na mpaka mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ambapo nchi ya Togo imeonekana kupanda kwa zaidi, e, kuliko nchi yoyote ile kwa kupanda nafasi kumi na saba ukilinganisha na miaka iliyopita huku nchi ya Venezuela ikishuka kuliko nchi yoyote e, kwa kuangalia nafasi iliyokuwa nayo katika ripoti ya miaka ya nyuma ikiangaliwa orodha hiyo kama nilivyokueleza, Finland ndiyo nchi ambayo wananchi wake wana furaha kuliko nchi yoyote ile ulimwenguni. Lakini kwa, kuli, kwa kuangalia orodha hiyo hiyo kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki e, nchi ya Kenya inaonekana kuwa ni kinara ambayo yenyewe imeshika nafasi ya 124 ikifuatiwa na nchi ya Uganda yenye nafasi ya 135 kidunia. Rwanda yenyewe ina nafasi ya 111, 151, e, Tanzania yenyewe ikiwa e, nafasi ya mia moja hamsini na tatu duniani, huku Burundi ikiwa e, katika nafasi ya mwisho kidunia na hata kwa Afrika Mashariki ikiwa katika nafasi ya mia moja hamsini na sita. Kwa upande inchi, kwa upande wa nchi ambazo zipo uh, tayari kukab, kukubali wahamiaji kwa mujibu wa ripoti hiyo ni uh, nchi tano ambazo ni uh, nchi tatu za mwanzo ambazo ni Iceland, New Zealand, Rwanda Vilevile eh, vile nchi ya Canada na Sierra Leon. Na katika orodha hii kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ni Rwanda pekee ambayo ndio imeingia katika orodha ikionyesha kwamba wananchi wake wako tayari kukubali wageni wageni, lakini nchi tano ambazo zinaelezwa kwamba zenyewe hazikaribishi eh, wageni kabisa wananchi wake hawapendelei wageni ni Misri, Iraq, Belarus, Ugiriki na nchi ya Poland, ambapo katika orodha hii hakuna hata nchi moja ya Afrika ya eh, kusini mwa jangwa la Sahara. Iliyoingia katika uh, nafasi hii ama nchi yote ile ya Afrika ya Mashariki. Japan ndiyo nchi ambayo inaelezwa kwamba wananchi wake e, wanaishi kwa umri ama kwa miaka mingi zaidi kwa miaka sabini na minne ambapo mpaka mwaka elfu mbili kumi na tano ikifuatiwa na nchi ya Iceland na Italia, ambapo hakuna nchi ya Afrika iliyo katika orodha eh, ambayo inaonyesha kwamba kuridhisha watu wake kuishi kwa wastani wa umri mkubwa zaidi, eh, zaidi ya miaka sitini kwa mujibu wa ripoti hiyo. Sasa kutokana na hili, uh, na kutokana na mapokezi ya ripoti hii sehemu mbalimbali duniani, hasa katika nchi za Afrika Mashariki, ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Tanzania ilitoa taarifa ya ufafanuzi leo hii kuhusiana na ripoti hii ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Hoistem ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mawasiliano wa Umoja wa Mataifa Tanzania, inaeleza kwamba ripoti ya dunia inayoangazia furaha iliyotolewa Machi 14 mwaka huu na taasisi ya Sustainable Network Solutions kwa ajili ya Umoja wa Mataifa. Eh, wakati ripoti hiyo inayoangazia ustawi huo wamesema kwamba haionyeshi msimamo wowote wa, wa Umoja wa Mataifa na imetahadharisha watu kunukuu ripoti hii kwa kudai kwamba imetolewa na Umoja wa Mataifa, licha ya kwamba Umoja wa Mataifa ilifadhili uh, ripoti hii ambayo kwa hivi sasa katika mitandao mengi tu ya kijamii, wananchi mbalimbali wamekuwa wakitaniana juu ya ripoti ambayo inaendelea. Basi ni hayo tu katika kipindi cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na kila la heri katika wikendi yako inayokuja.