Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kukaribisha msikilizaji wetu popote pale ambapo unatusikiliza kupitia radio na Facebook live stream, ikiwa ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo habari kubwa hapa Marekani ni kuhusu sakata la kufutwa kazi kwa Rex Tillerson ambaye alikuwa ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani kabla ya saa kadhaa zilizopita. Hii leo ninayekaribisha mimi ni Idi Ligongo. Rex Tillerson alirejea hapa Marekani jana usiku akiwa kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani akitokea barani Afrika. Siri ya kile kilichotokea leo hii ilikuwa ni ya Rais Donald Trump pamoja na ikulu na pengine yeye mwenyewe, hasa ikizingatiwa kwamba safari yake ya barani afrika ilikatishwa hapo jana. Machi kumi na mbili, shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba waziri huyo wa zamani wa marekani atakatisha ziara yake ya barani Afrika iliyompeleka nchi za Ethiopia, Jibuti, Kenya, Nigeria na Chad. Kwa mujibu wa msemaji wake Steve Goldstein, aliwaambia wanahabari katika taarifa ikieleza kwamba kutokana na ratiba za waziri wa mambo ya nje atarejea Marekani mapema siku moja kabla ya kilele cha ziara yake baada ya kuhitimisha mikutano yake nchini Chad na Nigeria. Ziara yake hiyo ya Afrika ilikumbana na masuala mengi muhimu ya sera za mambo ya nje za Marekani, kubwa ikiwa ni tangazo la mkutano baina ya rais Donald Trump wa Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un. Ziara yake hiyo ya Afrika pia ilidaiwa kusababisha ugonjwa kwa mwanadiplomasia huyo mkubwa kabisa wa hapa Marekani wa zamani wa taifa hili ambapo ilibidi kukatisha baadhi ya matukio yaliyopangwa kufanyika nchini Kenya siku ya Jumamosi. Lakini swali kubwa lililopo mpaka sasa ni nini hasa kilichosababisha kufutwa kazi kwa Rex Tillerson, na kulingana na hili kwa undani hii leo ninaye Profes David Monda na Dr Patrick Nigula kuzungumza haya maswala. Wakati jina la Rex Tillerson linatangazwa kushika wadhifa huu, waziri wa zamani wa ulinzi, waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Marekani Kondoleza Rice na mshauri wa usalama wa taifa wa zamani Stephen Hadley wote walipongeza wakisema, Rex Tillerson atatumia uzoefu wake wa kuongoza kampuni kubwa ya mafuta ya Exxon kwa namna inavyofanya kazi na serikali mbalimbali duniani pamoja na viongozi wake katika kazi yake ya kulinda na kupeleka mbele maslahi ya taifa la Marekani. Lakini lile lililokuwa likileta wasiwasi kutoka kwa wanaharakati ni uhusiano wa karibu na rais wa Rusia Vladimir Putin na kampuni ya Exxon kuingia mikataba na viongozi madikteta wa nchi za nje na historia ya kushawishi kupinga harakati za mabadiliko ya tabia nchi licha ya kampuni hiyo kwa kus kwa sasa kusema inakubaliana na harakati za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Wakati wa mkutano wa bunge wa kumpitisha wadhifa huo Rex Tillerson mwezi Januari hapo mwaka jana, maseneta walimuuliza maswali lukuki kuhusiana na uhusiano wake na Rusia na msimamo wake kuhusu masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, jambo wa ambalo Wademokrat walisema kwamba majibu yake hayakuwa ya kuridhisha. Sasa tukianza na Profesa Monda, Unadhani ni nini hasa kilichosababisha uh, Rex Tillerson kufutwa kazi, licha ya kwamba Rais Donald Trump leo hii, kabla hajaondoka hapa Washington kwenda California, alisema kwamba yeye na Rex wamekuwa wakielewana, lakini pia wamekuwa wakitofautiana katika baadhi ya masuala. Akatolea mfano suala la mpango wa Iran, ambapo amesema yeye anadhani haufai, lakini tillerson aliona unafaa. Licha ya hili, ni nini hasa eh, unaona lina muundo wa Tilson maana haya masuala yalibarikiwa eh, kwa maoni yangu ndugu, ni kwamba kuna vitu viwili vinafanyika hapa. Kwa muda mrefu, imebainika wazi ya kwamba hali ya afya ya bwana Tillerson haikuwa sawa. Ni kama kazi hii ilikuwa nzito sana kwake. Uh, pia tusisahau ya kwamba yeye alikuwa mkurugenzi kwenye lile kampuni la mafuta la Exxon Mobil kwa hivyo pia kwake kufanya kazi hii mpya ni kama alikuwa anajifunza pia kwa kazi. Jambo la tatu ni kwamba kuna fununu ya kwamba alikuwa amemdharau bwana Trump. Bwana Tillerson amenukuliwa akisema kwamba uh, bwana Trump sio mwerevu sana, yaani yeye ni mpumbavu kwa njia kiasi, haelewi kazi zake. Na unajua dukuduku duku kama hizi mara kwa mara huwa zinamfika bwana Trump, naye lazima ilibidi ampige kalamu. Profesa Nigula, kwako wewe una, una, unaona ni nini hasa ambacho kimesababisha uh, Rex Tillerson kuondolewa katika hii uwadhifa huu? Uh, na ukiangalia wakati anateuliwa alimpa sifa lukuki, alimzungumza kama ni mtu ambaye anaweza akafanya kazi ikafanyika. Uh, kwanza tu niseme tu bila kurudia yale yaliyosemwa na mwenzangu aliyepita bwana David Munda, ni kwamba kulikuwepo na tofauti zao zinahusiana na mambo ya uongozi. Uh, ukiangalia bwana Rex Tillerson yeye ni mzoefu wa muda mrefu kuongoza uh, shirika kubwa sana duniani ambalo linashirikiana na mata, mata, mataifa mengi duniani katika masuala ya uh, energy au mafuta uh, utaona kwamba kulikuwa kuna tofauti za kutokuelewana, kwa sababu bwana Tillerson ukimwangalia kwa karibu zaidi, ana masuala ya juu sana ya ufahamu kuhusiana na mataifa duniani. Vilevile vile ana uelewa wa karibu zaidi katika masuala ya tamaduni, mila na desturi za mataifa mbalimbali duniani. Kwa hiyo ukiangalia kwa karibu, unaona kwamba sababu zilizomwondoa katika Uh, nafasi hii ya uongozi kama waziri wa mambo za nje, kama mlivyogusia hapo mwanzo, ni rais ambaye yuko madarakani, so sasa hivi yeye ndiye anajifunza kazi ya ku- ya kuweza kuelewa mahusiano kati ya taifa hili la Marekani na mataifa uh, mengi duniani. Naam, asante sana, na hivi sasa tunavyozungumza uh... E, Rex Tillerson ambaye ameondolewa katika wadhifa huo wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani anazungumza na wanahabari, na pengine baadaye tutakuletea taarifa kile ambacho amezungumza baada ya kukamilisha anachozungumza mbele ya wanahabari na akiwa katika ukumbi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, hapa Washington DC. Lakini sasa tukiendelea na kuangalia swala hili kwa undani kabisa, tunaona kwamba Rex Tillerson amehudumu katika wadhifa huo wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwa mwaka mmoja na miezi kadhaa, na kumfanya kuwa waziri wa mambo ya nje aliyehudumu kwa kipindi kifupi kuliko waziri wowote yule wa wote mambo ya nje, ambapo baadhi ya wa wataalam wanasema pia huduma yake haikuwa ya kutukuka, licha ya bwana prof dr uh, uh, Nigula kuzungumza kwamba E, amekuwa ni mwerevu wa masuala mengi sana ya, ya nchi mbalimbali mbali na tamaduni za nje. Mwanazuoni kutoka idara ya sera za mambo ya nje marika, ya Marekani katika chuo kikuu cha Massachusetts Amherst, uh, Paul Musgrave amesema kwamba yeye alipo Uh, alipoongea na mtandao wa Vox alisema kwamba Rex Tillerson anaweza kuwa ama anakaribia kuwa katika nafasi ya chini kabisa ya orodha ya mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani. Si tu baada ya vita kuu ya pili ya dunia lakini pia katika historia ya mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani. Sasa, Dr. Patrick Ngula, tukianza na wewe, Rais Trump, eh, ameweka wazi kwamba kuna baadhi ya mambo E, hayakuwa wanakubaliana lakini hapa unaona wachambuzi wa masuala wanasema hakuwa akifanya kazi yake vyema, licha ya kuwa mwanazuoni, alionekana kuwa katika mrengo e, wa Rais Trump katika mambo mengi. Sasa sasa, ni nini hasa ambacho kimefanywa na Rex Tillerson na kinaweza kumpatia sifa ama kinaweza kukosolewa moja kwa moja ndani ya kipindi hiko cha mwaka mmoja alichohudumu kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani? Uh, swali nzuri. Mimi tu niseme tu ni kwamba ukiangalia uh, uzoefu wake katika masuala ya mataifa ya nje uh, wa, uh, waziri huyo ambaye ameondolewa madarakani ameanza kufanya shughuli hizi kwa kipindi kirefu sana toka mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano alivyomaliza tu shule kutoka katika University of Texas. Kwa hiyo anaelewa karibu zaidi uh, jinsi gani tamaduni, mila na desturi za mataifa kadhaa Uh, ya nje duniani yanavyotakiwa kutendewa haki katika masuala ya kibiashara pamoja na siasa, kwa sababu ukiangalia kwa karibu utaona kwamba kampuni ya Exxon Mobile ni kampuni kubwa sana ambayo iko katika masuala ya utafutaji wa mafuta pamoja na na energy. Kwa hiyo yeye kama kiongozi mkuu wa shirika hilo, sidhani kama unaweza ukaona kwamba ana uzoefu mdogo kama alivyozungumziwa na uh, mwandishi ambaye ameandika taarifa uliosoma kipindi kifupi kilichopita, kwamba ukiangalia yeye kama binafsi kama kiongozi, nadhani kwamba lazima tumpatie sifa ambazo anazo katika uzoefu wa muda mrefu katika kushughulikia masuala ya nje na mashirika makubwa kama Exxon Mobil. Profesa uh, pr Monda, kwako wewe hili swali unalionaje? Uh, mimi kwa maoni yangu ni kwamba bwana bwana Tillerson uh, alitofautiana sana Uh, na bwana Trump uh, kwa mwenendo wa utekelezaji wa kazi. Bwana Tillerson naye uh, ni mtu ambaye amekomaa, amekuwa mkurugenzi mkuu, anataka kufanya vitu um, kwa mswada, kwa mwenendo wa kufuatiliana, lakini bwana Trump kila wakati yuko huku na haka na hapa, yuko Twitter, mara yuko huku na haka, anapenda kukurukakara kwenye utekelezaji wake wa kazi na pia uh, upande wa bwana Tillerson, tuti sahau ya kwamba haya majadiliano yaliyokuwa akifanyika kuhusu uh, Korea Kaskazini, hakuwa ameelezwa, ni kama alipigwa na bumbuazi alipokutana na rais Uhuru Kenyatta kule Kenya. Manake hizi habari alikuwa na anapata fununu hizi za majid, majadiliano kati ya Marekani na Korea Kaskazini kwenye mitandao kwa hivyo pia jambo hili nafikiria huwa li, huenda likazua balaa kwake, manake imekuwaje rais na uh, uh, uh, wachanganuzi wengi hapo hapo Washington hawajamweleza yeye, na yeye ana nyadhifa kuu uh, kwenye serikali hapa Marekani. Kwa hivyo utekelezaji wake wa kazi na kwake kusambaratika kwa uhusiano wake na na Trump kwa mwaka huu mzima nafikiria umedhofisha utekelezaji au utendaji wake uh, wa kazi kwenye nyata hii aliyonayo, lakini kuna mambo ambayo uh, ni vyema kabisa kuiangalia kuhusu uh, Rex Tillerson ambaye, eh, watu wanadai kwamba alisababisha kuleta kukosolewaji inaelezwa katika wizara ya mambo ya nje kumewahi kuelezwa kwamba ufanisi ulishuka, ambapo ilionekana wafanyakazi wa muda mrefu wizarani hapo e, walionekana kutotaka kufanya naye kwa karibu kazi. E, kwa mujibu wa mtandao wa Vox, e, wakati wa uongozi wa Rex Tillerson katika wizara ya mambo ya nje, asilimia 60 ya wafanyakazi wa ngazi za juu wizarani hapo waliacha kazi na maombi mapya ya kazi kujiunga na wizara hiyo yalipungua kwa nusu e, ya, ya, ya maombi yaliyokuwa yakifika wizarani kabla yake hajafika wizarani hapo, na hii ni kwa mujibu wa hesabu ya mwezi Novemba ya taasisi ya American Foreign Services Association. Je, kutokana na hili sasa, Rais Trump pamoja na yote ambayo umeyazungumza, pengine alikuwa anafanya mambo bila kumshirikisha moja uh, kwa moja kwa hali inavyoonekana. Maanake hata hatufahamu kwamba je, ziara hii ya Afrika imekatishwa kwa sababu ndipo alipopata kujua kwamba ataondolewa. Uh, kazini ama ni, ni, ni hali ambayo imepangwa uh, Professor... Kwa maoni yangu, ndugu, ni kwamba uh, utendaji kazi wa um, afisi hii ya Bwana Trump umedhofishwa sana, manake wakurugenzi wengi uh, hawajaapishwa na, na bunge Uh, tusahau kwa mfano um, mkuu au msimamizi um, mkuu wa maslahi ya Marekani Afrika, uh, hajapishwa bado, na pia kuna viti vingi uh, kwenye nyadhifa uh, za utendaji kazi na uhusiano wa Marekani na mataifa ya kigeni ambayo hayajajazwa. Pia kumekuwa na kule kudhofishwa kwa kwa ile uh, hali ya utendaji kazi kwenye idara uh, ya kusimamia maslahi ya Marekani na mataifa mengine. Watu wengi wamejiuzulu, hawataki kujiendeleza na kazi hii, maanake msimamo wa Bwana Trump mara nyingi haujawahusisha yeye, anatoa maamuzi kivyake. Kwa hivyo nafikiria kuna vitu vingi ambayo vimechangia uh, kudhoofisha utekelezaji uh, kazi kwenye um, uh, uh, serikali hii ya Bwana Trump uh, ikiwemo kutoapishwa kwa wafanyikazi wengi na pia kule ile motisha kudorora kwa wasimamizi wengi au wafanyikazi wengi kwenye idara ya utekelezaji maslahi ya Marekani mataifa ya kigeni. Hili uh, Daktari Patrick Nigula unalionaje? Je, kuna uh, hali ambayo kwa namna moja ma nyingine, eh, Rais Donald Trump anapaswa pengine kuona kwamba amefanya jambo ambalo linastahiki kwa kumfuta kazi? Maanake ukiangalia uh, hizi eh, takwimu ambazo zinaonyesha hali ya ufanisi ndani ya wizara Uh, ilivyokuwa imeshuka. Uh, kwanza tu turudi nyuma, swali ni nzuri. Tukirudi nyuma tu tukiangalia uh, hali ya utendaji na uendeshaji wa ofisi ya ikulu ya Marekani yenyewe, hauko katika hali ambayo imefikia kiwango cha baadhi ya marais waliokuwepo um, katika uongozi katika vipindi vilivyopita. Kwa hiyo tunaona kwamba kama mzungumzaji aliyepita alivyoongea ni kwamba udhaifu wa katika hali ya uongozi na utawala katika uongozi wa rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi hauko katika hali ya kuridhisha. Kwa hiyo tunaona magawanyiko na, na baadhi ya viongozi wakuu wa wizara mbalimbali na idara mbalimbali kuto kujaribu kufanya kazi na rais aliyekuwepo madarakani ni ni kutokana na udhaifu wa uongozi na utawala ambao upo sasa hivi madarakani. Naam, na katika uh, kipindi ambacho Rex Tellerson amekuwa ni waziri wa mambo ya nje, tunaona kwamba kuna mambo mengi ya kidunia ambayo yanagusa uh, moja kwa moja sera uh, za mambo ya nje ya nchi ya Marekani, kwa mfano uh, Korea kufanya majaribio mfululizo ya makombora eh, hali kadhalika eh, namna Russia ambayo imekuwa ikifanya mambo yake hata tukio la eh, hivi karibuni la kupatia sumu eh, wale maafisa kadhaa katika ardhi ya Uingereza eh, swala vilevile la Saudi Arabia kuhitilafiana na nchi ya Qatar, mambo ambayo Marekani ilijikuta iko katika uh, anga la katikati, huku mshirika wa Marekani, Saudi Arabia, ikisema kwamba haifanyi kazi na Qatar, wakati huo huo Marekani ikiwa kwa namna moja a nyingine inafanya kazi na Qatar. Na nakumbuka Marekani iliona kwamba ni vyema nchi hizi zikakaa chini na kuzungumza, lakini tukiangalia kile ambacho uh, dondoo ambazo amezizungumzia Uh, Rex Tillerson muda mfupi tu eh, uliopita wakati anazungumza na wanahabari, yeye eh, amezungumza kwamba alipata kufahamu uh, swala hili na alizungumza na Rais Donald Trump eh, yesimu, ya, eh, waka, kwa njia ya simu mara baada ya kufukuzwa kwake kazi, na vilevile ameahidi kwamba ataondoka katika wizara eh, ya mambo ya nje ya Marekani mwishoni mwa mwezi, lakini kikubwa zaidi amekizungumza ni juu ya swala la, la uh, ushirika ama uh, namna China uh, inaweza kushirikiana na Marekani na kuona kwamba hiyo ndiyo changamoto pengine kubwa ambayo uh, anaiona uh, sasa. Kwa haya maneno tu ambayo machache kwa dondoo hizi ambazo taarifa tutazidi kukuletea uh, sijui nyinyi kama uh, wakazi wa Marekani, nyinyi kama watu ambao mnaona uh, siasa za Marekani, sera za mambo ya nje, hii inaashiria nini? Ah, mimi tu niseme tu ni kwamba ah, katika taifa kubwa kama hili la Marekani tuna tunaangalia au kushuhudia ah, baadhi ya ah, udhaifu wa uongozi na utawala uliokuwepo madarakani, kuweka watu katika nyadhifa muhimu ambazo, ah, zinahitaji zina uzoefu wa hali ya juu kwa hiyo toka tulivyoangalia mwanzo wa uongozi huu tuna, tumeona matukio kadhaa ambayo yakiwa ya yakitokea katika kipindi kimoja au kipindi kingine au yakifuatana kwa karibu, ni kutokana na kutokuwepo na uzoefu wa baadhi ya viongozi ambao wanashikilia ngazi za juu. Kwa hiyo hii itaathiri sana, nimalizie tu kwa kusema kwamba itaathiri sana sera za mambo za nje za Marekani, kwa hiyo kama taifa kubwa hapa duniani, uh, lazima baadhi ya wanasiasa kwa mfano Senate na House wakae chini na kuangalia ni jinsi gani wanaweza kuitatua tatizo hili, labda tukija, na asante sana Profesa Daktari Nigula, tukija kwa profes uh, David Monda. Eh, sasa tumwangalie Mike Pompeo ambaye alikuwa ni mkurugenzi eh, wa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, ambaye ameteuliwa eh, kushika wadhifa huo na ataanza kuhudumu tu mara baada ya kupitishwa ah, na bunge eh, Mike Pompeo tutegemee nini? Tutarajie nini? Eh, kwa maoni yangu eh, bwana mwenyekiti, eh, bwana Mike eh, Pompeo lazima tutarajie ya kwamba atakuwa na msimamo mkali dhidi, eh, ya Korea Kaskazini. Uh, tu sawa ya kwamba yeye alikuwa mbunge kwenye lile vuguvugu lililoitwa chama cha chai au Tea Party. Uh, na hawa ni, ni, ni, ni wajumba ambao wanawania uh, wana au wanasisitiza msimamo mkali msimamo wa mrengo wa kulia pia amesimamia idara ya CIA kwa muda mrefu, kwa hivyo anajua, uh, habari nyingi za ujasusi kuhusu serikali ya Korea Kaskazini. Inaonekana bayana ya kwamba pengine, uh, serikali ya Marekani imeona ya kwamba vile vikwazo vilivyokuwa vimewekwa Korea Kaskazini vinafua dafu, na pia jambo la kumalizia ni kusema ya kwamba uh, Marekani ikiweza kuimarisha uhusiano wake na Korea Kaskazini itakuwa ni chapo kubwa kwa Uchina, maanake Uchina imekuwa ni taifa ambayo imekuwa na uhusiano wa karibu sana na Korea Kaskazini. Uchina inaogopa ya kwamba Korea Kaskazini ikija karibu sana na Marekani, basi huenda Korea ikaunganishwa liwe taifa moja, na Korea iliyounganishwa basi iwe rafiki wa karibu wa Marekani na pia itakuwa taifa ambayo inasimama uh, pamoja na Marekani kupinga Uchina. Kwa hivyo kuna vitu ambavyo vinaendelea pia kule Asia ambavyo uh, bwana Trump atakuwa akiyasisitiza kwenye mazungumzo haya. Naam, uh, tukimalizia uh, na Dr Patrick Nigula. Uh, Mike Pompeo, kwako unamwonaje katika wadhifa huo ambao una changamoto nyingi kwelikweli? Na tunamwona Rex Tillerson akieleza kwamba swala la uh, Korea Kaskazini bado ni changamoto na kuna haja ya kuangalia uh, uhusiano baina ya Uchina na Marekani. Uh, mimi tu niseme tu kwa haraka haraka ni kwamba aliyechaguliwa kuwa waziri wa mambo ya nje ya Marekani uh, sidhani kama Uh, ana uwezo au uwezo wa muda mrefu katika uh, kujadili masuala makubwa na muhimu sana ya sera za mambo ya nje ya Marekani. Uh, mimi naona tu chaguzi huu, tusubiri, ni mapema kusema, lakini uh, sidhani kama anaweza kukamilisha mazungumzo au kufanya mazungumzo ambayo yanawezesha kuletea taifa lote la Marekani faida ya katika hali ya usalama katika Uh, bahari ya Pacific kama alivyozungumzia mwenzangu alivyopita, swala la Iran, swala la uh, Syria na masuala kadhaa katika bara la Afrika. Kwa hiyo mimi si dhani kwamba huyu anaingia madarakani anaweza kukamilisha mambo yote katika kipindi cha miaka minne, miaka kama miwili iliyobaki. Kwa hiyo tumpe muda na muda unaweza ukazungumza mafanikio yake yatakuwa yapi. Asanteni uh, sana uh, Dr. Patrick Negula na Profesa David Monda kwa kushiriki nasi na leo, tulikuwa tukiangalia eh, habari ambayo imeshtusha watu wengi hapa Marekani asubuhi ya leo uh, ya kufutwa kazi kwa uh, Waziri wa Mambo ya Nje Rex Tillerson eh, ambapo vilevile Rais Donald Trump ametaja jina Eh, la huyo mwakilishi wa zamani kutoka jimbo la Kansas Mike Pompeo kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, itategemea kama atapitishwa na bunge. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Naam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha kwa undani nikikuaga hadi wiki ijayo, kutoka Washington na kuacha na Mr. Bado na kibao pararira Bado. Uh, uh, uh, uh, uh, uh. Mr. Bado.