Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Naam kabisa, kama ulivyosikia kitambulisho ni VOA Express moja kwa moja kutoka Washington DC, tarehe ikiwa ni kumi na tisa mwezi nao ni watatu, mwaka wa 2018. Karibu sana tunapokuletea mambo mbalimbali mbali kutoka mbali na karibu. Jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ Muridhi, nikiwa nimekamata position kama ilivyo kawaida, niko upande wa kushoto wa Harrison Kamau, ambapo tunatayarisha mambo mazito katika VOA Express. Hivi leo tutakuletea taarifa kuhusu Watanzania watatu ambao wamekamatwa wiki iliyopita kule mjini Mombasa nchini Kenya ambao leo wamefikishwa mahakamani. Ah, vile vile tutaangalia swala la mabadiliko ya hali ya kisiasa nchini Kenya ambapo kuna maoni mseto, wengine wakisema labda ni kama mwisho wa upinzani katika hali ya siasa, na wengine wakijaribu kubashiri maisha yatakuwaje katika ulingo wa siasa bila kuwa na upinzani ambao unapinga haswa serikali na mambo yanavyoendelea. Bila shaka, hayo na mengine mengi utayapata hapa katika VOA Express, ikiwa ni pamoja na taarifa kutoka kule Hollywood na vile vile biashara, na vile vile tutakuletea taarifa kutoka kule Tanzania ambako wafanyabiashara wamefanya kikao na rais John Pombe Magufuli. Hivi sasa tunavyozungumza, wanaendelea kufanya kikao. Hebu tusikie mmoja wa wafanya biashara hawa anasemaje. Kwa mi naomba, mheshimiwa, tutazame namna ya tuandae na kufu, kufundisha watu wetu katika sekta zinazohusu usindikaji wa mazao, vinginevyo tuko bado nyuma sana katika jambo hili. Nam ni mambo yanayoendelea hivi sasa hivi tunavyozungumza katika nchi ya Tanzania. Uh, uh, Harison kama unajua anaambiwa uh, Jogopa. George Jogopa, mwandishi wetu kule Dar es Salaam, yuko tayari kabisa, eh. Lakini msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kupata matangazo haya kwa kuingia kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com na vilevile vile kwenye ukurasa wetu wa Facebook. George Jogopa, Aa, nimetanguliza hapo kwamba wafanya biashara wanakutana na rais Magufuli. Wewe uko pale katika eneo au karibu na eneo la tukio, hebu tueleze ni nini kinaendelea? Um, ni kweli kwamba rais John Magufuli ndo hivi punde tu kamaliza kutoa hotuba yake wakati akiwakaribisha ikulu wa wafanyabiashara wa kada mbalimbali. Mkutano huu uliodumu kwa siku nzima umejadili masuala mbalimbali, lakini kikubwa, raisi amepokea dukuduku, maelezo pamoja na haya na yale, kutoka kwa wafanyabiashara wa sekta mbalimbali waliokuwa wakielezea changamoto na mikakati ambayo inapaswa kuchukuliwa wakati huu ambako serikali ya awamu ya tano inahubiri kile kinachoitwa kujenga taifa la viwanda. Kwa mfano, wamfa Mfanyabiashara mmoja mzee Zakaya, ambaye amebobea katika maswala ya kilimo na mifugo, alidokeza haya: sekta ya nyama au sekta ya ng'ombe ni, ni sisi ndio wa pili wa Afrika Mashariki wa, lakini kuja kwenye sekta ya nyama, Mheshimiwa, hatujafanya juhudi za kutosha za kufundisha watu wetu. Bado watu wetu ukienda kunua nyama unasema, nataka steki, nataka nyama mchanganyiko lakini nyama ng'ombe ana nyama item thelathini na moja na mi nilipoanza kiwanda nilikwenda kutafuta watu kutoka Zimbabwe. Kwa mi naomba mheshimiwa, tutazame namna ya kuandani na kufu, kufundisha watu wetu katika sekta zinazohusu usindikaji wa mazao vinginevyo, tuko bado nyuma sana katika jambo hili. Njogopa sasa, hawa wana, walikuwa wanazungumza hapo na swali ibuka ni eh, Rais Magufuli amekuwa uh, hivi juzi majuzi tu amenukuliwa vyombo vya habari pia akikaribisha wawekezaji kutoka nchi za nje ili kuja hapo, na kwamba pia watapewa uh, sehemu za kufanyia biashara zao uh, bila malipo. Lakini hawa ambao wamekutana na Rais hivi leo, walichaguliwa vipi? Ni wafanya kazi rejareja wa kawaida, ama ni wale au wafanyabiashara wakubwa wakubwa? BMJ, ni kwamba hawa ni wafanyabiashara wa kada zote, wakubwa, wa kati na, kusibabu, po, na hata wadogo, kwa sababu nimeweza kuwaona hata wafanyabiashara lakini wa, mashamba makubwa makubwa wamejitokeza. Hawa biashara ni wamekutana chini ya mwavuli uno, kama Baraza la Biashara la Taifa, ambayo rais kwa kawaida ndio mwenyekiti. Kwa hiyo wamekutana kujadiliana, kutoka sehemu mbalimbali hapa kote nchini. Kutakuta kwamba kila idara walikuwepo katika mkutano huu, hata kama mfano huyu wakala wa utalii ambaye alizungumza katika mkutano huu akitoa pongezi namna ulinzi ulivyoimarishwa na, na hivyo watalii kutoka nje wanavyozidi kumiminika kwa wingi. Hebu tu tumsikie kwa kipunde. Wafanyabiashara sisi tunaangaika kwenda Ujerumani, Uingereza, South Africa kwenye maonyesho kuuza. Juzi tu tumetoka ITB Berlin, wakatuambia umetoka wapi, Tanzania. Kitu cha kwanza wanakuambia ah, that's a very good country because you have a very good record. Na rekodi tulio nayo ni usalama, kwa sababu mtalii anachagua nchi kuja kwanza iwe ya usalama. Kwa hiyo tumewashukuru kwa kutokea usalama haswa kule Arusha, maana ilikuwa sisi ni barabarani tu kila siku Kaka, wageni wetu tulikuwa tumewahamisha barabara, tunawapitisha Ngaramtoni, tunakata shamba ya kahawa ili tushikamate ile barabara ya Makuyuni. nam jogopa, tuna sekunde chache tu. Hebu kwa kumalizia, tueleze baada ya mkutano huu, kuna maazimio yoyote? Ni nini ambacho kimekubaliwa? Maanake mkutano kuzungumza, lakini eh, kuna ma, kuna mambo ambayo wamekubaliwa ambayo labda tutaangalia katika eh, ah, siku za usoni. Naam, hasa ndio kikubwa zaidi ah, kwamba Rais amepokea mapendekezo, na katika kufunga kikao hiki, Rais Magufuli alisema serikali yake haiwabagui aa, <coughs> ya, aawatengi wafanya biashara, itaendelea kushirikiana nao, na anafungua milango kwenda kuwekeza katika maeneo mbalimbali. Amesema ah, mawaziri wake, watendaji wake serikalini, kuanzia sasa watakuwa macho mm -hmm, kushughulikia kero pamoja na mambo mengine anayokabiliwa kufanya biashara ile, kile kinachoitwa uh, Tanzania ya viwanda ila timia. Shukran sana, uh, mwenzetu George Jogopa ukiwa hapo Tanzania. Kwa kweli, baada ya ripoti hiyo nzuri kutoka kwake John Jogopa, sasa moja kwa moja turuke nchi jirani tuingie nchini Kenya, ambapo kwenye laini ya simu tuna mwenzetu Liberty ya dede. Liberty, karibu sana, tueleze kuna kisa hichi cha ukamataji na ni kuhusiana na dawa za kulevya. Hebu tueleze kwa kina nini kimejiri kuhusiana na swala hili la ukamataji wa raia wanaosemekana kutoka kule Taiwan na maafisa wa polisi katika mji wa Mombasa hapa Kenya wanaozuia raia watatu wa taifa la Tanzania kwa madai ama tuhuma za kutokana na ulanguzi wa dawa za kulevya. Watatu hao wamefikishwa katika mahakama ya Mombasa hivi leo kwa tuhuma hizo, kwa kuwa walipatikana na heroini kumi zenye thamani ya shilingi milioni thelathini. Hizo ni hela za Kenya. Watatu hao Husein Masud, Otani Hamis, na walikamatwa wakiwa katika hoteli moja hapa Mombasa na okay. Mahakama eh, mahakama imeelezewa, yani mahakama hiyo chini ya mahakimu mkaazi Janet Kasam imeelezewa kwamba eh, dawa hizo zilikuwa zimefichwa katika masanduku yani mabegi ya, ya wakiwa wanasafiria, na hiyo walipatikana wakiwa na dola elfu sita mia moja pesa za Marekani, pamoja na fedha zingine katika sarafu za mataifa ya Madagaskar, Tanzania na milki za Kiarabu, na fedha wa hizo ni kama zilitokana na biashara haramu ya hizo dawa za kumiza aina ya heroin na ni swala ambalo linaosikitisha eh, wakazi wa wenye pwani na pia maafisa wa polisi. Na hapa ni kamishna mkuu wa eneo la pwani Bwana Benard Leparmai ambaye alikuwa anazungumzia akiokumbusha Wakenya umuhimu wa kumwinda eh, kuhakikisha kwa kwamba biashara kama hivi hazinawiri katika eneo hili na kuwahusisha maafisa wa polisi. Amesema vipi kwa Kiingereza. hapa bwana Benard Leparmai anasema kwamba ningependa kuwashukuru umma kwa kuweza kushirikiana na maafisa wa polisi, kwa sababu dawa hizi za kulevya penge ngii lau zingepata nafasi basi vijana laki mbili wangekuwa wameharibiwa na wachache tuo wangenufaidi, na ningependa kuwashauri wale wote mashua baharini, ama katika mabasi ya usafiri, wakifikisha bidhaa ama mabegi na kila kitu ambacho anasafirisha pamoja na abiria kimedhibitishwa uh, kuwa nini. Na kila pwani hasa sana, ukiwa kuna mpaka huo na Bahari Hindi, imekuwa ikitumiwa kama kama sehemu kubwa sana ya kuendeleza biashara hii haramu, lakini ofisa wa polisi wanasema ushirikiano kati yao pamoja na umma utasaidia bm Liberty sijui wale wa Tanzania waliokamatwa na wamekamatiwa ndani ya ardhi ya Kenya, sijui kama kuna mtandao unaohusiana na Wakenya Kenya uliokuwa labda kiini hasa chao kuwa katika nchi ya Kenya, ama labda ni katika mikakati tu ya usafiri mojawapo ya sababu ambazo zimeletwa mahakamani. Pia wanashutumiwa ama wanatuhumiwa kwamba wako nchini bila idhini, lakini bwana, ukielewa so mataifa haya mawili ni jirani, mpaka tu katika eneo la Lungalunga ambao huwa ni watu wanavuka kwa sababu ya biashara na shughuli zingine, inakuwa ni ngumu sana kubainisha nani ni nani, anakuwa ni watu wameoana, watu wanaendelea maisha. Jamii za Tanzania ziko Kenya na Wakenya wako upande wa Kenya, wa Tanzania na pia baharini watu wameda tofauti uh -huh, na kwa nguvu kwa sababu eh, Kenya haina jeshi maalum kuweza kulinda kwa za bahari japo maafisa wa jeshi tu wako katika kuhakikisha kwamba mambo kama uhamia na himaya ya kulinda himaya. Naam, asante sana Liberty Adede kwa ripoti nzuri hiyo kutoka Mombasa. Na sasa tupate habari muhimu za dunia zilizotufikia hivi punde kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Rais wa Sudan Omar al Bashir anakutana na mwenyeji wake wa Misri Abed Fatah al Sisi katika hatua inayoelezwa kuwa ni kutaka kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Msemaji wa ikulu ya Misri Bassam Radi amesema kwamba mkutano huo ni wa kuendeleza mashauriano kati ya viongozi hao wawili ambao watajadili maswala yote yenye mahusiano yoyote na maslahi ya pamoja. Ongezeko la idadi ya watu, kubadilika kwa tabia ya matumizi ya chakula pamoja na maendeleo zimechangia upungufu wa maji duniani, na hivyo serikali zinalazimika kutegemea zaidi mikakati ya matumizi na uzalishaji wa kudumu wa maji ili kukimu mahitaji watu wanaoongezeka kwa kiasi kikubwa hapa duniani. Huo ni mmoja wapo ujumbe katika utafiti mpya uliofanywa na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusiana na utamaduni na sayansi, UNESCO, wakati wa mkutano wa dunia kuhusu maji unaoendelea Brazil. Mahitaji ya maji yanaongezeka kwa takriban asilimia moja kila mwaka, hata ikiwa mabadiliko ya hali ya hewa, uchafuzi wa mazingira na momonyoko unaendelea kuathiri ubora pamoja na upatikanaji wa bidhaa hiyo. Utafiti unaeleza kwamba licha ya hayo yote, mataifa yanayoendelea kutegemea mitindo ya kijadi na kitamaduni kupata maji kwa kutumia mifumo iliyobuniwa na badala badala yake kutafuta njia mbadala. Kwingineko ni kwamba rais wa Russia, Vladimir Putin anasema anatarajia kwamba makundi yote ya kisiasa yataacha mbali ugomvi kati yao na kuweka maslahi ya taifa mbele kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi ya nchi hiyo. Akizungumza katika mkutano wa kusherehekea ushindi wake kutokana na uchaguzi wa jana Jumapili, e, Putin aliwashukuru wafuasi wake na kusema kwamba Russia ita ina itakuwa na mustakabali mzuri ikiwa wananchi wake wataungana pamoja. Maafisa wamesema mapema leo kuwa Uingereza na Umoja wa Ulaya wamefikia makubaliano muhimu ya kipindi cha mpito kitakachodumu miaka miwili kuruhusu Uingereza kujiondoa hapo mwakani. Wapatanishi pia walifikia makubaliano muhimu kuhusu mpaka wa Ireland wiki chache baada ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May Hakuna waziri mkuu wa Uingereza atakayeweza kukubaliana na suala hilo. Mpatanishi mkuu mpata wa EU Michael Barnier pamoja na mwenzake wa Uingereza David Davis wamekutana Brussels baada ya timu zao kufanya mazungumzo ya kina mwishoni mwa juma na kukubaliana kuwa sehemu kubwa kuhusu mkataba wa kujitenga kwa Uingereza. Kabisa. Iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC yanayoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo pia tunasikika, tunavuma kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile ukiingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook utapata mengi ambayo yanaendelea kuvuma katika maeneo mbalimbali mbali. Sasa tuangalie hoja kwa hoja, ambapo anafahamishwa kwamba kule nchini Kenya, kama unajua kwamba baada ya mkutano uliofanyika mm -hmm. Ijumaa wiki kama wiki moja umepita kati no. ya Rais uhuru Kenyatta na mpinzani wake kisiasa, hasimu wake wa kisiasa mm, Raila Odinga, mm, mambo yamebadilika, e, watu wanazungumza. Hasa la muhimu sana hapa ni kwamba kuna wale wanaosema e, kwamba sasa Kenya haina upinzani. Kwa hivyo ni nani atamkosoa nani, mm, iwapo hakuna upinzani? Lakini tusikie e, kutoka kwa wasikilizaji au watu ambao wanafuatilia pia matangazo yetu, tusikie wanasema nini kuhusu suala hili katika hoja kwa hoja. Kutoka Mombasa: Mimi kwa maoni yangu naona ya kwamba hata ingawa eh, Raila ameenda kwa Jubilee, wakiendelea kushikana vizuri, wataweza pia kuungana vizuri na kuungana, muungano wa opposition ambao utakuwa ni thabiti, na pia wataweza pia kuikosoa eh, serikali inapoendelea kufanya kazi, wakiwa na muungano na Raila. Hata ingawa ni kichapo kikubwa, lakini naona upinzani ukishirikiana kwa pamoja kwa venye Raila alienda kwa kwa Jubilee itakuwa ni vizuri sana, Wakenya kushikana pamoja, kufanya kazi pamoja. Hata aa wengine wamebaki huko, wa wanasa wakuja waungane pamoja na serikali. Sisi sote tukue kitu moja, sisi wote ni wana Kenya na tunataka kujenga nchi yetu ya Kenya kulingana na vile Raila waliweza kuungana na, na Uhuru hawakuweza kuwahusisha, wanaposishe ni wale wengine wangefanya vizuri kuenda kushirikiana na kuongea kwanza ili wakaweze kujua huru. Apana, ama serikali ni muhimu sana hao wengine ukiona kama Raila amenjoeni serikali pia mm. Nyinyi hata bila kuitwa na mtu, lakini swali langu ni, ni je kwa nini eh, Raila aliweza kujipeleka yeye mwenyewe baada ya kuenda huko mm -hmm. Ilikuwa kuja aambia mm hao -hmm. wengine mm -hmm. wenye walipanga na rais wenye watafanya kazi pamoja mm -hmm. na wale wengine pia si ati aliwaacha nje bado wako pamoja, hakuna mmoja ambaye aliweza kuwasiliana naye wakati alipoenda kuungana nahuru na, na, na inaleta huko uh, ni kusaliti wananasa wale? hiyo sio kusaliti mm hiyo -hmm. ni Raila kutaka wanakenya kuwa pamoja na kujenga nchi yetu ya Kenya mm -hmm. sababu wanaona hii nchi inatengana, hawako pamoja mm -hmm. Sasa ilikuwa ni vizuri sana, hata watu walifurahia sana wananchi kuona Raila wameenda mm -hmm. wamesalimiana na Huru mm -hmm. kila mmoja alikuwa na faces ya kuona serikali sasa itafanya kazi na iko pamoja na hiyo jambo wangefanya kitambo, wakati ule eh, wananasa walikuwa wanaitisha. Sasa kama sisi kama, eh, sisi kama wananasa ama wale ambao ni wakina Musalia Mudabati Kalonzo Musyoka no, Wetangula naona ya kwamba wakiungana wataweza kuwa na, na, na, na mambo muhimu ya kukosoa serikali ile ambayo ni ya, ni ya Jubilee. NASA itaendelea kuwa dhabiti eh, serikali inahitaji Raila ili kuleta wakenya pamoja na kufanya kazi pamoja. Ndivyo hivyo basi mambo yalivyo hapo. Unasikia kama mimi sikujua kwamba Raila Odinga ameingia Jubilee au oh, ulijua hivyo ni kushirikiana. Oh, na, basi na, lakini nasikia hata mimi nimesikia kwenye sema tangu ingie Jubilee hajaingia, lakini nafikiri upinzani unashirikiana na chama tawala cha Jubilee. Ndivyo hivyo hali ilivyo katika Crossfire hapa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA Express. Muziki nimeambiwa na producer wetu pale Aida Isa kwamba leo tunakamata position kule South Africa, tunampata mwanamuziki huyu Lake Dube anasema different colors one people. people. Twende yeah. kazi Na, unajua mambo hayo BMJ yanarudisha nyuma kwa hoja kwa hoja hapa, wanasema different colors one people. Basi pale na different parties, lakini one people, bila shaka <laughs> ni mwanamuziki Rastafari Lucky Dube <laughs> huyo alifariki dunia mwaka elfu mbili na saba akiwa amehudumu katika fani ya muziki kwa miaka ishirini na miwili kule South Africa, na unakumbuka Kamau, ni kule Johannesburg ambako aliuawa kwa kupigwa risasi tarehe 18 mwezi Oktoba. Lakini nyimbo zake zinaendelea kudumu na zitadumu mikaka miaka na mikaka. Tusikie sasa kutoka Hollywood, hapa studio tuko na mwenzetu mkamiti kibayasi, una nini mkamiti? Shukran sana, BMJ Mridhi, ukishirikiana na, na Harrison Kamau ndani ya VOA Express, ni kwamba yule binti ambaye amekuwa akizungumzwa sana kwenye mitandao katika siku za hivi karibuni ni Selena Gomez. Hivi ninavyozungumza ni kwamba yupo Sydney nchini Australia, akiwa mwenye furaha sana, ameambatana na marafiki zake wachache. Na tupeleke taratibu Selena na... nani mm -hmm. huyu? <laughs> <Selena Gomez. laughs> Selena Gomez, huyu ni mwimbaji ah. Na hali kadhalika alikuwa akitoka kimapenzi zamani na kijana anaitwa Justin Bieber oh. Na mwishoni mwa mwaka jana, basi walijaribu kurudisha uhusiano wao uh, wa kimapenzi hapa na pale, wakionekana wanaenda kanisani na kutoka kwenye matamasha kadha wa kadha, lakini uhusiano wao mpaka hivi sasa bado hawajazungumziwa kama wamerudiana kikweli oh, au la. la kama mtakumbuka mama yake yes, Selena Gomez yeye akuwa na furaha kabisa kuona kwamba binti yake mm -hmm. anarudiana na Justin Bieber. Basi hebu tuiache hayo kwanza, nikupeleke Sydney aha, ambapo binti huyu yupo kwa hivi sasa, akiwa anakula bata, ana furaha yani yuko katika, ni kama mapumziko mafupi mm -hmm. Ni katika tamasha kubwa sana linalokwenda kwa jina la Hillsong Color 2018. Hili tamasha huwa linawashirikisha wanawake wa umri tofauti tofauti kutoka mataifa tofauti wenye backgrounds tofauti ambao wanakutana pamoja wanabadilishana mawazo. Ni katika kitu kile wanachokiita time out, muda wa kujuana na kubadilishana mawazo pamoja na ubunifu wa mawazo na kuelekezana masuala mbalimbali ya kimaisha. Na kama mtakumbuka huu ni mwezi wa International Women Month. mm -hmm. Ehe, tamasha kama hili lilifanyika mwaka jana hapa Marekani lakini hii ni kwa mara ya kwanza kufanyika Sydney na hali kadhalika litafanyika kule London. Basi mambo ni mengi, niingie katika upande wa pili niweze kukueleza kidogo tu kwamba ni mwishoni mwa wiki mm -hmm. ni kwamba Jay-Z na mumewe mm -hmm. Jay-Z na mkewe wote mmekaa, Jay-Z na mkewe Beyonce pamoja na mtoto wao mm, binti mkubwa Blue Ivy walihudhuria katika tamasha kubwa la mavazi ambalo pia linaendana na mnada wa mavazi. Mavazi waliovaa yalikuwa ni ya kifahari hasa na yenye gharama, wenye wanaita mavazi ya kifalme. Basi walionekana huko na binti yao alikuwa ndio gumzo la kila mtu, ambapo ah, vazi hilo lilikwenda kwa, kwa, kwa, kwa mnada wa bei kubwa kuanzia dola 1017 mpaka dola elfu ishirini. Nikueleze mengi naona muda pia unanikimbia. Hmm. Msikilizaji ukitaka kujua habari zaidi kuhusiana na masuala ya burudani basi usikose kuangalia kipindi cha Zulia Jekundu na VOI Swahili kutoka hapa Washington DC. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa hayo ambayo umetueleza, na watu wana hela kweli, kama unaweza kutumia pesa kiasi hicho kununua nguo moja tu. Tuelekee mara moja tu kwa biashara, na muona Kenes Bwire yuko tayari kabisa. Angusha mambo, Kenes Bwire. Karibu sana Bmj Harison Mkamiti, unajua mara nyingi tunapokwenda kwenye benki, unafungua akaunti, unafata pesa zako unaziweka pale. Unapotaka kuzitumia, unaenda una saini mambo pale, wanakupea pesa ama kadi no. Nchini China wanajaribu kukuja na mtandao fulani, teknolojia kwamba hauhitaji tena ile kadi wala kutoa pesa, hapana. Unapokwenda kwenye benki, sura yako inachukuliwa halafu popote unapokwenda kwenye supamaketi, maduka, hotelini, hauhitaji kadi ama pesa. Unafika mahali teknolojia imeunganishwa na kila jengo la serikali. Sura yako Harrison, unaiweka vivi, w wanajua sura yenye hela wajui. <laughs> Sura yako unaiweka kwenye mashine fulani, unaangalia pale <laughs> database yote inakuja, mambo ya benki, alafu ha, umetumia pesa ngapi, wanaingiza pale, wanakata hela zako. Vilevile vile, teknolojia hiyo inatumika sasa katika majengo ya serikali kwamba hauhitaji kufika pale utoe belt utoe nini wa kuchunguze mm -mm. Unapofika pale unapoangalia kwenye ukuta, jengo lote linaleta masuala yote kukuhusu wewe, BMJ: ulikuwa mwizi siku fulani, ulikuwa unafanya jambo wakati fulani ulikuwa mfanya biashara mkubwa mahala fulani. Halafu unajua Bwire, uh, unaeleza hayo, na wiki iliyopita unakumbuka, tulikuwa na story pia, mm -hmm. kuhusu polisi kule China, inaonekana China ndio inaongoza kwa mambo haya sasa. mm -hmm. hili la jengo, unapofika BMJ, mlango utafunguka wenyewe, utapita kwenye mashine wa, mashine zina kucheki. Na si hilo jengo pekee, mm -hmm. hata wana usalama na majasusi katika idara zote za serikali wanakuona popote, unapofanya unachofanya, wanakuona. Sasa ndiyo teknolojia ya Uchina inayofanyiwa majaribio sasa. Mi nafikiri pia watafika mahali ambapo, ukiingia kwa nyumba yako, unaona yote <laughs> yale ambayo watoto wameshindwa wakifanya, kama wamefanya mambo makosa, ah, makosa hapa. unaona pale tu kwenye mtandao ah, ama vipi? Ah, hapo, hapo. sidhani <laughs> kama itakubalika. Masuala ya teknolojia haya magumu, lakini pia yanaendelea kuimarisha hali ya usalama. Lakini Manake... kuna wale harson wanauliza kwamba je, vitu kutoka China hmm, vinaweza kutegemewa ama kuna wale wanasema... kutokana na nini? Ubora wa bidhaa, kuna wale ambao wanasema kwamba mtoto anayezaliwa na anakufa hiyo hiyo siku ni Mchina. Hayo ni mambo tu watu. <laughs> no, lakini kwa kweli kabisa, mambo ya teknolojia ndani ya hali ya biashara inavyoenda na teknolojia ulimwenguni, kweli umetu umetutupa siku za mbele, umetusongeza umetu mbele katika miaka ijayo. Lakini asanti sana Kennes Bwire, asante sana, sana Harison Kamau, Kennes Bwire, shukran sana. Sasa wasikilizaji, kabla hatujafunga matangazo haya, tuangalie yale tuliyouliza. Kuna swali tumeuliza kwenye mtandao wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook tukauliza hivi, je, wewe una maisha ya furaha katika nchi unayoishi? Basi naona kuna majibu mengi, lakini nitasoma machache, na hii inatokana na yale ile report kwa nayo ya watu ambao wana furaha zaidi mm-hmm. Jaden Msafi anasema sina kazi ya kuniingizia kipato, nina majukumu, uchumi mgumu, nimetumbuliwa, vyeti feki, bado nina ninapokaa pamebomolewa fidia, haikidhi unga umepanda bei, sukari ndio usiseme, pesa ya kupanda mwendo kasi sina, biashara zangu basi, mimi kabisa sina furaha. Huyu anasema nina furaha licha ya kwamba wababaishaji wamefanya ubabaishaji wao hadi tukawa hatutambuliki. Huyu ni eh, Hussein Rafii anasema, lakini Zanzibar Uh, furaha, full furaha bin raha licha ya kuwa atumo kwenye listi. Yani, anamaanisha kwamba kule wana furaha sana, lakini hawajaorodheshwa katika kisiwa cha Zanzibari. ncha mlala, mlala, mlala hasi anasema, ila wazungu walisha tudharau, sina aise. Hata hawa waandishi wa, wa media za mbele huko nao sijui wamechukua wazungu au wa ndio namna gani? Anasema kwamba furaha bado iko mbali kiasi nam ni mengi ambayo wanazungumzia kwenye mitandao ya kijamii pamoja na swali hili ambalo tumeuliza kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Muda umekimbia, endelea kututegeategea kupitia VOA swahili.com msikilizaji. Kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la Marekani, Washington, ulikuwa nami BMJ Muridhi pamoja nami Harison Kamau um, tukisema kwa heri na kukutakia jioni njema popote ulipo.