Swahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Kenneth Bwire. Leo ni Jumatatu Machi 19, mwaka 2018. Tunasikika katika 107.5 na FM Nairobi Kenya; 98.1 Ikwete FM Kisumu Kenya; 94.9 VOFM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu hivi sasa, wawakilishi wa, wa nchi za Afrika wanakutana huko Rwanda kujadili mkataba juu ya biashara huria. Je, mchambuzi anasemaje juu ya hilo? Afrika tumepaki nyuma sana, na tukiendelea kupaki nyuma tutakuwa na shida. Sasa sisi lazima tujiulize, ni lazima tuende, tuwe tunakuwa soko kwa nchi zingine, au sisi tujitegemee? Na katika habari nyingine ni kwamba wapinzani wa serikali ya Burundi wanalaani hatua ya Rais Nkurunziza wa nchi hiyo kuitisha kura ya maoni wakisema inakwamisha juhudi za kutafuta amani. Ripoti zote hizi unazipata hapa VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo yetu ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wa VOAswahili.com. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa kwako na Kenneth Bwire. Maafisa wa polisi wenye vyeti vya shahada na wenye ulemavu wameanza kujiuzulu katika jeshi la polisi la Kenya baada ya jopo la kuajiri polisi nchini humo kupunguza mishahara yao wiki jana. Gazeti la Daily Nation la Kenya linaripoti kwamba baadhi ya maafisa wa polisi wa Kenya wamepunguziwa malipo yao ya mwezi Machi na Februari kwa kiasi cha shilingi elfu ishirini na sita za Kenya, takriban dola 254 za Marekani. Punguzo la mishahara linaripotiwa kuwahusisha maafisa wa polisi wenye vyeti vya shahada katika masomo na wale waliopata ulemavu wakiwa kazini licha kuepo ya kuwepo amri ya mahaka mahakama kusimamisha hatua hiyo. Maafisa wa polisi ambao wameathirika na hatua wa hiyo wamefanya kikao na kukubaliana kurejea mahakamani wakitaka hatua ya kupunguzwa mishahara kufutiliwa mbali. Hatua ya kupunguzwa mishahara inatokana na amri ya aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani, Jackson Malweo, aliyetaka maafisa wote kulipwa viwango sawa vya vi mishahara hata baada ya kupata vyeti vya vi shahada katika masomo, kwa muda wa miaka miwili ndipo waongezewe mishahara na cheo kazini. Rais wa Uganda Yoweri Museveni atahudhuria mkutano wa viongozi wa bara la Afrika kuhusu ushirikiano wa kibiashara. Taarifa kutoka Kigali nchini Rwanda zinaarifu kwamba walinzi wake Rais Mseveni tayari wameondoka nchini humo na kurejea Uganda siku moja tu kabla ya mkutano kuanza. Rais Mseveni alikuwa amethibitisha kwamba atahudhuria mkutano huo wa Jumatatu, Jumatano wiki hii, na hakuna sababu zimetolewa kuhusu hatua yake ya kusitisha safari yake nchini Rwanda. Mkutano huo wa Kigali ulipangwa wakati wa kikao cha viongozi wa bara la Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia, mnamo mwezi Januari mwaka huu, ambao Mseveni amekuwa wa mbele kutaka ufanyike kwa msingi kwamba viongozi wa bara la Afrika wanastahili kushirikiana ili kuondoa vizuizi vya kibiashara, kuweka ushirikiano katika usafiri wa ndege na kurahihisha usafiri wa watu bila paspoti. Taarifa za Rais Museveni kutohudhuria mkutano huo zinajiri siku chache tu baada ya Rwanda kuishutumu Uganda kwa ukandamizaji wa raia wake wanaoishi nchini Uganda. Waziri wa Mambo ya Nje wa Rwanda, Louis Mushiwabo, katika kikao na waandishi wa habari mjini Kigali mnamo wiki jana, alidai kwamba Uganda imekuwa ikichukua hatua ambazo zinakiuka uhusiano wa kidiplomasia dhidi ya raia wake na kutaka mazungumzo ya kweli kufanyika. Zaidi ya watu elfu moja wameandamana katika mji wa Rio de Janeiro nchini Brazil wakipinga mauaji ya wakili mwenye asili ya kiafrika ambaye pia alikuwa mtetezi wa haki za kibinadamu nchini humo, Marielle Franco. Waandamanaji walisikika wakisema sauti, wakisema kwa sauti kubwa kwamba sauti zao hazitazimwa na kwamba hakuna mtu yeyote atakayefanikiwa kuwazuia kuelezea dhuluma wanazozipata hasa watu wanaoishi katika vitongoji duni, wanaosema Marele alikuwa anaakilisha. Franco na dereva wake waliuawa kwa kupigwa risasi mnamo usiku wa Jumatano wiki jana, wakiwa safarini kutoka kwa mkutano kuhusu juhudi za kuwasaidia wanawake weusi wenye asili ya Kiafrika. Rais wa Brazil Michel Temer ameamuru wanajeshi kuchukua nafasi ya polisi na kusimamia usalama katika mji wa Rio baada ya kuongezeka kwa matukio ya kuuawa kwa watetezi wa haki za kibinadamu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wawakilishi wa nchi mbalimbali za bara la Afrika wanakutana mjini Kigali, Rwanda, siku mbili kabla ya mkutano wa viongozi wa nchi na serikali kujadili na kutia saini mkataba kuhusu biashara huria katika bara hilo mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na aliyekuwa naibu mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Erastus Mwencha na akaanza kwanza kumuuliza umuhimu wa hatua hiyo inayopania kuiga muungano wa umoja wa Ulaya. Ukiangalia katika kontinenti zingine, biashara ambayo inafanyika katikati ya uh, nchi hizo ambazo zinahusiana katika kontinenti ni kubwa sana. Ukiangalia kama Europe inakuwa kama sitini kwa mia na Amerika iko uh, ukiangalia soko huru hapo hiyo uh, nafta na zinginezo. Naam, na kwa mtu msikilizaji wa kawaida ambaye yashasikia haya yakitajwa, soko huru katika bara mm. la Afrika ambao ni mkakati mm. ulioanza uh, kwa mara ya kwanza ulizungumziwa mwaka wa elfu mbili kumi na mbili hebu e, tueleze hmm, mtu wa kawaida ataelewaje? Maanake nini hasa kuwa na soko huru? Kuwa ni soko huru ni maanayake ni kuwa bidhaa ni e, ambazo zinatoka katika nchi za Afrika azitoe usuru wote, zikitoka kama tuseme Kenya kuelekea Uganda au zikitoka Ghana kuelekea Nigeria au zikitoka South Africa kwenda Malawi na kadhalika. Yaani ndio kusema ndio sasa kuzalisha Afrika iwe na viwanda vyake ili tuweze kupatirisha ili zile vitatu na atuma nje, na ilitarajiwa kwamba katika mkutano uliofanyika mwezi Januari kule Addis Ababa, mkutano wa Umoja wa Afrika, hili ili, ili, likuwa moja wa maswala ambayo yalipewa kipaumbele eh pale, na kuna wale waliotarajia kwamba eh, ingetiwa saini wakati huo na viongozi eh, swali ni ni kwa nini inachukua muda mrefu eh, ili kupitishwa kama azimio rasmi. Inachukua muda maanake ni lazima wananchi wote wajumuishwe katika uh, mazungumzo ambayo yanaleta uh, mtindo um, um, huu mpya. Na sasa katika nchi ambazo zimeendelea sana kiuchumi, nchi mbili chini ya jangwa la Sahara, Nigeria na Afrika Kusini, zimekuwa zikiunga mkono Uh, mpango huu au programu hii, ni nchi zipi katika Afrika ya Mashariki na Kati ambazo zimepewa uh, suala hili kipaumbele? Unajua, nchi nyingi zimepewa suala uh, hili kipao sana cha mbele, na tunajua zingine kama hiyo ametoacha Nigeria uh, kutodia sahihi kwao, na ni ya kwamba wanataka wafanya biashara nao wahusishwe katika haya mambo, na nadhani ni mtu mchache tu wote watashiriki nam. Na ni vigezo vingine vipi ambavyo hutiiliwa maanani wakati serikali zinapoamua kama zitatia saini makubaliano kama haya au la? Kwa sababu kunazo nchi ambazo zinasema zenyewe zinaweza kujitegemea kiuchumi, kwa hivyo zinaona nchi zingine zile dogo kama zinakuja tu kujifaidi. Ni nini ambacho pia zile nchi kubwa zinaweza kusema zitafaidika kutokana na mpango kama huu? Ni watu kutofahamu na afrika tumepaa kinyuma sana na tukiendelea kupaa kinyuma tutakuwa na shida ni erastus mwencha aliyekuwa naibu mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi nchini kenya Naedelea kusikiliza idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Urusi Viladimir Putin ameibuka mshindi kuliongoza taifa hilo kwa mhula mwingine ujao wa miaka 6 baada ya kujipatia ushindi mkubwa. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Ushindi huu ulitarajiwa katika upigaji kura uliomalizika siku ya Jumapili. Akizungumza katika mkutano wa kutangaza matokeo, amesema ushindi wake unatokana na hatua kubwa ya mafanikio aliyoafikia katika uongozi wake. Putin ameongeza kuwa hii ni thibitisho ya kukubalika kwa sera zake na kwamba hana mpango wowote wa kufanya marekebisho ya katiba na kusisitiza umoja na mshikamano. Naona imani na matumaini kutoka kwa watu wetu nitakaofanya nao kazi kwa bidii kwa moyo wa kuwajibika na kuwezesha kuleta mafanikio makubwa, amesema Putin. Nashukuru sana kwamba tuna mamilioni ya watu wenye nia na nguvu kubwa, mafanikio yatasubiri, yameongeza Putin. Amewashinda wagombea wengine saba na ataendelea kuitawala Russia hadi mwaka wa 2024 wakati atakapokuwa na umri wa miaka 71. Ushindi wa Putin utamwezesha kuitawala Rasia kwa muda wa miaka sita zaidi na kumfanya kiongozi wa pili aliyewahi kuitawala Rasia kwa muda mrefu baada ya aliyekuwa dikteta Joseph Stalin. Rais wa Marekani Donald Trump ameanzisha upya mashambulizi yake kwenye mtandao wa Twitter dhidi ya uchunguzi wa shirika la upelelezi la Marekani FBI akidai kwamba uchunguzi huo una nia mbaya ya kumwandama bila sababu yoyote. Trump amefufua mashambulizi yake dhidi ya jopo maalum la upelelezi linaloongozwa na Robert Mueller baada ya hatua ya kufutwa kazi siku ya Ijumaa naibu mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Andrew McCabe siku chache tu kabla ya kufikisha umri wa kustaafu na kuweza kupata mafao yake. Hata hivyo, maseneta wa Republican ambacho ni chama chake rais Trump wamemwonya rais huyo dhidi ya kujaribu kuuzima uchunguzi huo wakisema ni muhimu kumwacha mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller afanye kazi yake. Seneta wa Republican Trey Godi amesema inaonekana kuwa kauli za karibuni za Trump zinalenga kumti, kumtimua Mueller. Seneta mwingine wa Republican Lindsey Graham amesema ni muhimu sana kwa Mueller kuachiwa aendelee na uchunguzi wake bila kuingiliwa kati na kuwa Republican wengi wanayaunga mkono maoni yake. Wanajeshi wanaoungwa mkono na serikali ya Uturuki wamechukua udhibiti wa eneo la Afrin ambalo lilikuwa linadhibitiwa na wapiganaji wa Kikurdi wanaoungwa mkono na serikali ya Siria baada ya mashambulizi makali ya miezi miwili. Wapiganaji wa Kikurdi wanapinga kutawaliwa kwa eneo hilo na wanajeshi wa Uturuki wakidai kwamba mapigano hayo ni ya kikabila na kuwapa kuendeleza mapigano ili kutoa ardhi wanayoita ni ya ukoo wao. Uturuki inasema kwamba inapambana na wapiganaji wa YPG na kwa sababu ni wa kundi la kigaidi la PKK ambalo ni hatari kwa usalama wa Uturuki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Tanzania ambapo Rais wa Tanzania John Magufuli amekutana na kundi la wafanyabiashara na wenye viwanda na kusema kwamba serikali yake itaendelea kushirikiana kwa karibu na sekta binafsi ili kukamilisha ndo ndoto yake ya kufanya Tanzania ya viwanda. Ripoti zaidi anayo mwandishi wetu George njogopa kutoka jijini Dar es Salaam. Rais Magufuli ambaye amekutana kwa mara ya kwanza na wafanyabiashara hao tangu kuanza kwa mwaka huu amesema yu tayari kufungwa milango kwa wawekezaji na kusisitiza kwamba anatambua wa mchango wao katika ujenzi wa taifa. Rais Magufuli ambaye mara kadhaa amekuwa akisisitiza kwamba yeye ni kiongozi wa watu wanyonge amesema dhana ya kuwa na taifa la viwanda na lenye kufuata uchumi wa kati haiwezi kufikia iwapo kundi hilo lilofanya biashara litaachwa bila kushirikishwa. "Lakini nataka kuwambia kwa dhati kabisa, mbele ya moyo wangu, serikali yangu haichukii wafanyabiashara, inawapenda wafanyabiashara, na inapenda kushirikiana na wafanyabiashara, lakini katika biashara taifa lolote likiwa linaenda vizuri lazima lipigwe vita. Rais Magufuli aliingia madarakani akiwa na wimbo wa kuunda taifa la viwanda. Tayari ameanzisha utekelezaji wa miradi mikubwa ya kimaendeleo, ikiwemo ujenzi wa reli ya kisasa itoka ya Dar es Salaam kuelekea Dodoma na baadaye katika nchi jirani kama Rwanda. Hivi karibuni pia alizindua ujenzi wa barabara ya mzunguko, yaani flyover, kwa lengo la kukabiliana na msongamano wa magari katika jiji la Dar es Salaam. Hata hivyo baadhi ya wachambuzi wanaona kwamba hatua zinazochukuliwa na rais Magufuli ni za kupigiwa mfano, lakini wanatahadharisha juu ya kile wanachosema umakini katika kusimamia sheria za nchi. Akizungumza kwenye mkutano huo uliofanyika ikulu Dar es Salaam, waziri mkuu Kasim Majaliwa alitambua mchango biashara, lakini, wa wafanyabiashara lakini akawakosoa baadhi yao, hasa wale wanaokwepa kodi. Watanzania wote pamoja na wafanyabiashara tunakiri kabisa kwamba kodi ndio inayotuletea maendeleo lakini tunayo msingi wa ukusanyaji wa kodi, lakini hapa katikati kumejitokeza wachache kuharibu kutekeleza misingi na kuleta kero inayofanya wafanyabiashara wengi wadhani kwamba serikali ndio imeagiza hivyo. Nataka nitumie nafasi hii kuwaambia wafanyabiashara wetu ambao ni wajumbe wa baraza hili la biashara la taifa kwamba serikali na malengo mazuri imetoa maelekezo sahihi ya namna ya kukusanya kodi bila ya budi, na sisi tunatambua wafanyabiashara wote mko tayari kulipa kodi kama ambavyo biashara ilivyo, na wala sio kwa namna nyingine. Baadhi wa ya wafanyabiashara wamesisitiza haja ya kupanulia uwigo wa kibiashara hasa wakati ambako taifa linahubiri ujenzi wa viwanda. Kwa upande wake, mwanasiasa wa zamani ambaye kwa sasa amestaafu siasa na kugeukia biashara Chrisant Mzindakaya amesema kwamba Sekta ya nyama au sekta ya ng'ombe ni, ni sisi ndio wa, wa pili Afrika Mashariki, lakini kuja kwenye sekta ya nyama, mheshimiwa, hatujafanya juhudi za kutosha za kufundisha watu wetu. Bado watu wetu kienda kununua nyama, unasema nataka steki, nataka nyama mchanganyiko, lakini nyama ng'ombe ana nyama items thelathini na moja. Tanzania imedhamiria kuwa taifa la kipato cha kati ifikapo mwaka 2025 na inayoarifu kutoka Dar es Salam ni Joj Njogopa. Wapinzani wa serikali ya Burundi wanalaani hatua ya rais Nkurunziza wa Burundi ya kuitisha kura ya maoni juu ya katiba mpya tarehe 17 Mei, wakisema hatua hiyo inakwamisha juhudi zote za kutafuta amani nchini humo zinazosimamiwa na kanda ya Afrika Mashariki. Akizungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana, msemaji wa muungano wa vyama vya upinzani vilivyo uhamishoni, Pancras Simpaye amesema wafuasi wao watasusia kura hiyo ya maoni, ambayo upande wao inalenga kumpa nafasi rais Nkurunziza kubaki madarakani mpaka wakati atakapotaka mwenyewe kuondoka. Uh, kwa kweli eh, tumeshangana. Ni sikitiko kubwa sana kwa kuwa tulikuwa tumetegemea kwamba Nkurunziza amesikia wito wa baraza la maraisi wa East African Community, na wito huyo alikuwa ameomba kuachana na referendum ili azidi kuregea kwenye meza ya majadiliano Arusha. E, kuitisha referendum hiyo ni kusema kwamba Nkurunziza amechukua uamuzi wa kusimamisha ghafla majadiliano hayo ambayo alikuwa Arusha kusema kwamba Nkurunziza amechukua uamuzi wa kufuta mkataba wa amani wa Arusha. Asaredi itakuwa na msimamo upi? Sababu Nkurunziza anasema wapinzani pia wanaruhusiwa kupiga kampeni ya a ya kuchagua au la? Uh, rasimu hiyo ya katiba hiyo, ni hiyo ni upuuzi mtupu. Huwezi kuita wapinzani wakati mawafukuza, huwezi kuita wapinzani wakati wanawawa kila siku, huwezi kuita wapinzani wakati wananchi takriban asilimia tano wako hamishoni shida yake ni kuwa rais hadi siku atapoaga dunia. Na wafuasi wenu, mtawaambia wakapigie kura hiyo au wakaipinge? Hakuna haja ku, kuomba wafuasi wapige kura, ni kura ambayo inataka kurudisha Burundi kwenye vita za sisi kwa sisi, hiyo hatuwezi kuiunga mkono. Huyo ni Pancras Impai, msemaji wa muungano wa wapinzani waishio uhamishoni akizungumza na Sauti ya Amerika Metino. Nam, ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na la liga kule nchini Spain, ambako baada ya matukio ya mwishoni mwa wiki Barcelona wamejiweka pointi 11 mbele huku zikiwa zimebaki mechi 9 tu katika msimu. Lionel Messi alifunga bao moja na kusaidia katika la pili, wakati timu yake inajipatia ushindi wa mbili bila dhidi ya Atletico Bilbao. Matumaini ya Atletico Madrid yalizidi kupungua baada ya kuchapwa mbili moja na Villarreal, wakati Real Madrid wanabaki nafasi ya tatu kwa mbali licha ya ushindi wa sita tatu dhidi ya Girona, huku Cristiano Ronaldo akipachika mabao manne. Wiki hii pia tunafahamu nani wanaingia fainali ya FA Cup mjini Uingereza baada ya mechi za nusu fainali kupangika mwishoni mwa wiki. Kulingana na ratiba ya nusu fainali, Chelsea watapambana na Southampton Jumatano, wakati Man United watakipiga na Tottenham Alhamisi kuamua nani wanakutana katika fainali. Hapa Marekani, macho yote yapo katika mashindano ya basketball ya vyuo vikuu ya NCAA. Baada ya mechi za mwishoni mwa wiki, timu 16 zimepatikana kuingia katika raundi ya 16 inayojulikana kama Sweet 16 kwa upande wa wanaume, huku ukiwa na mishangao baada ya baadhi ya timu kubwa kama vile Xavier kutolewa katika mashindano hayo. Mashindano haya yanafuatiliwa kwa makini sana hapa kwa sababu ndiyo yanayotoa wachezaji ambao baadaye wanaingia katika ligi za NBA na WNBA kwa upande wa wanawake. na sasa twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na huko nchini Kenya, ambako Gor Mahia wamejikuta nje ya michuano ya Afrika. Mwandishi wetu Denis Wanyonyi amezungumza na baadhi ya mashabiki wa timu hiyo. wale wachezaji ambao wako pale hawajaicheza katika mataifa mengine na hawajaishiriki tournament kama hizo, so unapata ni vigumu sana wao kuenda kucheza tournament kama hizo, hasa wakiwa na timu kama vile za Tunisia, Misri na Afrika Kusini. hata zile timu za Congo zinatolewa, kwa maana ya preparation na pia ile experience, hazina experience, hazina, hazina exposure. Ndio hisia mseto ya baadhi ya wapenzi wa soka nchini Kenya baada ya wawakilishi wa Kenya katika kombe la klabu bingwa barani Afrika, klabu ya Gurmaya kubandiliwa nje ya kipoto hicho kwa kunyuka goli moja kwa bila na klabu ya Esperance ya Tunisia kwenye mkondo wa kwanza nyumbani, katika ugo wa Kenyatta mjini Machakos, vijana wa Kogalo waliandikisha sare tasa sufuri bin sufuri, na hivyo walihitaji ushindi ama sare yote ile ya magoli ili kutinga awamu nyingine ya kipute hicho. Na kuhitimisha ni kwamba kikosi cha wanariadha kilichoshiriki mbio za nyika jijini Algiers, Algeria, kimerejea nchini kileo leo salama salimini. Kikosi hicho chini ya ukufunzi wake John Kimeto kilimaliza katika nafasi ya kwanza barani Afrika, kwani vijana hao wa nyumbani walidhihirisha ubabe wao kwa, kwa Zo, jumla ya nishani sita huku tatu zikiwa ni za dhahabu. Asante sana Dennis na sasa tuende kwa mwandishi wetu Georgi Njogopa ambaye naye pia ana habari za kutolewa kwa Simba Sports Club katika michuano ya Afrika. Yanga bado wamo Wakati Simba iking'olewa meno na Warabu kwa kuondolewa katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika, watani wao Yanga wanaendelea kupiga dua, wakiomba wasiangukie mikononi mwa Warabu wengine wakati watakapoanza kutupa karata yao katika michuano hiyo ya kombe la shirikisho, baada ya kutimuliwa katika kombe la klabu bingwa barani Afrika kwa jumla mabao mawili kwa moja na Town Rollers ya Botswana. Ratiba ya michuano hiyo inayotolewa hapo kesho kutwa Jumatano ndiyo itakayoamua hatima ya Yanga kama itatupwa tena katika mikono ya Waarabu au la. Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa wa Yanga kutumbukia katika mkondo huo kutokana na eneo hilo la Waarabu kuwa na timu nyingi zinazoshiriki kombe la shirikisho. Asanteni wote, basi kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwomoyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Kenneth Bwire atakusomea muktasari wa habari. Maafisa wa polisi wenye vyeti vya shahada na wenye ulemavu wameanza kujiuzulu katika jeshi la polisi la Kenya baada ya jopo la kuajiri polisi nchini humo kupunguza mishahara yao wiki jana. Rais wa Uganda Yoweri Museveni hatahudhuria mkutano wa viongozi wa bara la Afrika kuhusu ushi, ushirikiano wa kibiashara. Zaidi ya watu elfu moja wameandamana katika mji wa Rio de Janeiro nchini Brazil wakipinga mauaji ya wakili mwenye asili ya kiafrika ambaye pia alikuwa mtetezi wa haki za kibinadamu nchini humo Marielle Franco. Rais wa Marekani Donald Trump ameanzisha upya mashambulizi yake kwenye mtandao wa Twitter dhidi ya uchunguzi wa shirika la upelelezi la Marekani, FBI, akidai kwamba uchunguzi huo una nia mbaya ya kumwandama bila sababu yoyote. Wanajeshi wanaomuunga mkono serikali ya Uturuki wamechukua udhibiti wa eneo la Afrin nchini Siria. Muktasar wa habari ndio natukamilishia matangazo yetu kwa sasa ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukamilika matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwongozi wa matangazo upande wa pili ni Aida Isa, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa mjini Washington DC. Tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Hakuna jambo lililo na maana kwa bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kama umeme ulio wa bei nafuu na upatikanaji wa uhakika. Hakuna jambo itakalofanikiwa bila hilo, alisema mratibu wa USAID Mark Green katika mkutano wa nne wa mwaka wa taasisi ya Powering Africa Summit, ikiwa ni nyenzo muhimu katika pengine changamoto muhimu ya wakati wetu poteza makazi kwa familia na jamii duniani, kwa sababu umeme na mtandao unasaidia kuunganisha watu pamoja, waliopoteza makazi yao kuwa pamoja na familia na marafiki, kujiweka sawa kabla ya kupata makao mapya. Hata hivyo, Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara, mamilioni ya watu waliopoteza makazi yao wanaishi kwa muda mrefu katika kambi bila umeme. Hapo ndipo swala la Power Africa linapoingia. Mwezi Januari, USAID ilitangaza ushirikiano mpya kati ya Power Africa na Mastercard kwa lengo la kusaidia kuwaunganisha mamilioni ya Waafrika wasiokuwa na makazi kwa kutumia nyenzo za kidigitali na kuwaunganisha kwa kutumia mitandao na internet. Kupitia Power Africa tumesaidia kuunganisha zaidi ya washirika ishirini kuanzia Mastercard mpaka Mercy Corps mpaka Energy Peace Partners. Kwa pamoja tunafanya kazi kuwapatia umeme na kuunganisha katika kambi tano tofauti za wakimbizi, tatu zikiwa nchini Uganda na mbili nchini Kenya, ameeleza mratibu huyo wa USAID Mark Green. Power Africa inafanya kazi, alisema balozi Green, kusaidia watu wapatao milioni 58 kupata umeme, wakitumia nguvu za masoko na taratibu za kibiashara. imeungana na wa washirika wa zaidi ya sekta 140 binafsi wakitumia mamlaka ambayo yanachukua nafasi iliyo sawa ya serikali kusaidia kufanikisha miradi inayofikia dola bilioni 14.5. Huo ni upande wa sekta binafsi, na kwa upande wa serikali USAID inatoa msaada wa kiufundi na uhakika wa mikopo kufanikisha uwekezaji. MCC, Millennium Challenge Corporation, inasaidia kuimarisha mageuzi katika sekta yani ya nishati. Wizara ya mambo ya nje inafanya kazi kusaidia utawala wa sekta ya nishati, wakati shirika la uwekezaji nje ya nchi inawekeza katika miundombinu ya nishati kwenye bara zima. Mark Green ameeleza huu ndio uwe wakati wa Afrika. Bara la Afrika linajivunia uwezo mkubwa, ardhi yake, rasilimali yake na mashamba, lakini la muhimu zaidi ni uvumilivu na furaha iliyopo kwa watu wake wengi, kama Rais Trump alivyosema mwaka jana kwenye mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Ikija kwa masuala ya Afrika, mwanga unaong'aa unaonekana. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.