Imetumia saa mbili kamili Afrika ya Kati, saa tatu kamili Afrika Mashariki. Natumai hujambo. Hizi ndizo habari za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi na mwenzake wa Sudan Omar Al-Bashir wamekubaliana kufufua ushirikiano mwema kati ya nchi hizo mbili jirani baada ya uhasama wa muda Viongozi hawa wawili wamekutana mjini Cairo, Misri, wiki mbili baada ya Sudan kumwondoa balozi wake mjini Cairo mnamo mwezi Januari. Uhusiano kati ya Misri na Sudan uliingia dosari mwaka jana baada ya rais Al Bashir kushtumu Misri kwa kile alichodai kuwa ni jaribio la maafisa wa ujasusi wa Misri kuwasaidia wapiganaji wanaopigana na wanajeshi wake katika eneo lenye mzozo na utajiri mkubwa wa mafuta wa la Darfur. Nchi hizo mbili pia zinazozania eneo lenye utajiri mkubwa wa madini linalokaliwa na Misri la Halayeb Triangle. Uhasama kati ya nchi hizo mbili pia unahusu misimamo mikali tofauti kuhusu mradi wa Ethiopia wa kujenga bwawa la kusindika umeme kwenye mto Nile unaopingwa vikali na Misri lakini kuungwa mkono na Sudan. Rais wa Marekani Donald Trump ameanzisha upya mashambulizi yake kwenye mtandao wa Twitter dhidi ya uchunguzi wa shirika la upelelezi la Marekani, FBI, akidai kwamba uchunguzi huo una nia mbaya ya kumwandama bila sababu yoyote. Trump amefufua mashambulizi yake dhidi ya jopo maalum la upelelezi, upelelezi linaloongozwa na Robert Mueller baada ya hatua ya kufutwa kazi siku ya Ijumaa naibu mkurugenzi mkuu wa shirika hilo Andrew McCabe siku chache tu kabla ya kufikisha umri wa kustaafu na kuweza kupata mafao yake. Hata hivyo, maseneta wa Republican ambacho ni chama chake rais Trump wamemwonya rais huyo, huyo dhidi ya kujaribu kuuzima uchunguzi huo, wakisema ni muhimu kumwacha mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller afanye kazi yake. Rais wa Uganda Yoweri Museveni hatahudhuria mkutano wa viongozi wa bara la Afrika kuhusu ushirikiano wa kibiashara. Taarifa kutoka mjini Kigali nchini Rwanda zinaarifu kwamba walinzi wake Rais Museveni tayari wameondoka nchini humo na kurejea Uganda siku moja tu kabla ya mkutano kuanza. Rais Museveni alikuwa amethibitisha kwamba hatahudhuria mkutano huo wa Jumatano wiki hii, na hakuna sababu zimetolewa kuhusu hatua yake ya kusitisha safari yake nchini Rwanda. Mkutano huo wa Kigali ulipangwa wakati wa kikao cha viongozi wa bara la Afrika mjini Adis Ababa, Ethiopia, mnamo mwezi Januari mwaka huu, ambao Mseveni amekuwa mbele kutaka kufanyike kwa msingi kwamba viongozi wa bara la Afrika wanastahili kushirikiana ili kuondoa vizuizi vya kibiashara, kuweka ushirikiano katika safari za ndege na kurahihisha usafiri wa watu bila pasipoti. Taarifa za Mseveni kutohudhuria mkutano huo zinajiri siku chache tu baada ya Rwanda kuishutumu Uganda kwa ukandamizaji wa raia wake wanaoishi nchini Uganda. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanajeshi wanaoungwa mkono na serikali ya Uturuki wamechukua udhibiti wa eneo la Afrin linalo lililokuwa linadhibitiwa na wapiganaji wa kikurdi wanaoungwa mkono na serikali ya Siria baada ya mashambulizi makali ya miezi miwili. Wapiganaji wa kikurdi wanapinga kutawaliwa kwa eneo hilo na wanajeshi wa Uturuki, wakidai kwamba mapigano hayo ni ya kikabila na kuwapa kuendeleza mapigano ili kutoa ardhi wanayoita ni ya ukoo wao. Uturuki inasema kwamba inapambana na wapiganaji wa YPG kwa sababu ni wa kundi la kigaidi la PKK ambalo ni hatari kwa usalama wa Uturuki. Na waendesha mashtaka nchini Korea Kusini wanataka idhini ya mahakama ili kumkamata aliyekuwa rais wa nchi hiyo Lee Myung Bak kuhusiana na madai ya ufisadi. Maafisa wanaamini kwamba iwapo kiongozi huyo wa zamani hata kamatwa ataharibu ushahidi uliopo dhidi yake katika kesi inayomkumba baada ya kumhoji bwana Lee kwa muda wa masaa kadhaa mnamo wiki jana, wasimamizi ma wa mashtaka wanataka afunguliwe mashtaka ya kuiba milioni dola kutoka serikali katika wakati akiwa madarakani. Hizo ndizo habari kuu za dunia. Harrison Kamau anakuletea makala ya kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Popote ulipo, karibu sana unapotusikilizia kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. nam leo kwa undani tunaanza na siasa za burundi ambapo rais pierre nkurunziza ametia saini amri ya kufanyika kwa kura ya maoni ya mei 17 kuhusu marekebisho ya katiba yatakayotoa nafasi kwake kuweza kutawala hadi mwaka wa 2034 kwa mujibu wa mtandao wa habari wa france 24 hilo limejiri siku chache tu baada ya baadhi ya wanachama kutoka chama chake kumpendekeza kama kiongozi wa chama hicho maisha Sheria hiyo ambayo ilitolewa Jumapili kwenye mitandao ya kijamii na balozi wa Burundi kwenye Umoja wa Mataifa huenda ikazusha hali ya taharuki, hasa baada ya uchaguzi wenye utata uliofanyika mwaka wa 2015 ambao Nkurunziza aliwania urais kwa muhula wa tatu. Vyama vya upinzani pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu wamesema kuwa hatua ya Nkurunziza ina lengo lake, ama lengo lake ni kubaki madarakani. Miongoni mwa mapendekezo kwenye katiba ni kuongeza muhula wa kuhudumu wa rais kutoka miaka mitano hadi saba. Muhula wa sasa wa miaka mitano wa Nkurunziza unamalizika mwaka wa elfu mbili na ishirini. Takriban watu elfu moja mia mbili wameuawa na zaidi ya wengine laki nne kutoroka nchini baada ya Nkurunziza kuamua kugombea urais kwa muhula wa tatu kinyume cha katiba. Mwezi Novemba mwaka uliopita majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC waliamuru uchunguzi ufanywe dhidi ya serikali kutokana na madai ya mauaji, ubakaji na mateso, muda mfupi tu baada ya taifa hilo kuwa la kwanza kujiondoa rasmi kutoka kwenye mkataba wa mahakama hiyo. Nkurunziza alichukua madaraka mwaka wa elfu mbili na tano, kufuatia kutiwa saini kwa mkataba wa Arusha ulionuia kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka kumi na mitatu na ambavyo viliua takriban watu elfu mia tatu Alishinda kwa mhula wa pili kwa urahisi baada ya upinzani kususia uchaguzi huo kufuatia hatua ya kura ya maoni iliyopendekezwa. Tunaye Chaveno Mgwengezo kutoka chama cha upinzani cha UPD cha Burundi na ambaye hivi sasa yuko Ubelgiji, na hapa anazungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana akielezea kuhusu maoni yake, kwanza kabisa kuhusiana na hatua ya Rais Nkurunziza. Katu katukatu alikuwa hana haki eh, kwa sababu katiba yetu iko wazi eh, kwa sababu mkataba wa Arusha uko wazi, kulingana na yale yeye alidai kwamba ana haki kwayo. Kwa hiyo hana haki hata kidogo. E, madhara ambayo tulikuwa tunashuhudia leo ni madhara ya yeye kuwa kuchukua uamuzi wa kuwa kiziwi kunako maswala ya muhula waliweza kukemea. Lakini unaposema kwamba uh, haruhusiwi kuitisha kura ya maoni ya kubadili katiba e, unasimamia upande gani? Ni, ni kikatiba ni kisheria uh, hakuna sehemu uh, katiba inamruhusu ina, ina kuitisha ra, rais kuitisha kura ya maoni. Nadhani kwamba kikubwa si yeye kuitisha kura ya maoni, ni nia yake ya kuweza kuwania hicho kipengele cha mihula mingi sana. Kuwa rais anaweza kaandaa kura ya maoni, kitu cha kawaida sana, lakini sisi ni lengo ambalo iko nalo le, yeye inalenga kumpa kibali pita huruziza ili awezi kuwania mihula mingine. Rais, kama rais ana uwezo wa kuweza kuitisha kura za maoni, na iwapo tu itadhihirika kwamba kura hiyo ya maoni inaweza kwenda sambamba na katiba ambayo iliyomo, kwa sababu nia yake ni mihula hiyo, ni kwenda kinyume kabisa na katiba ya taifa letu na mkataba wa Arusha, ambayo hivi vitu viwili hivi, sheria mbili, ndio uti wa mgongo wa taifa letu. Mnadhani kwamba raia wao, upande wao, walishirikishwa wanafahamu vyema umuhimu wa kubadili katiba taifa letu. Sisi kama unavyofahamu, labda asilimia tisini na tano ya watu ambao hawakuelekea shule. Ingekuwa kwamba watu waliwe, waliweza kuelekea shule na ika, ikawa kwamba eh, pana mpango mzuri ili kuweza kuwaelimisha dhidi ya hiyo mada, mimi nadhani kwamba na inaimani kwamba hawasingeweza hata, hata pamoja na hivyo, leo asilimia tisini ya Warundi hawako tayari kamwe kamwe kabisa kwa kuweza kutoa kibali kwa kumpapita Nguruziza eti awezi kuwania mihula na mihula na mihula wanatumiwa kulingana na umaskini wao, wametumiwa kulingana na elimu yao ndogo. Wanathibitisha kwamba katika ka, ka, ka, kampeni zao wanasema kwamba yule ambayo mtamsikia anatoa anatoafuzo e, kinyume na mafunzo yetu sisi, basi tutaatisha kwamba mmemfunza kamba mumlete katika uso wangu mimi na kama atakua basi atakuja ni mzima katika uso wangu, lakini siwaombi kwamba mumlete bado iko hai. Kwa hiyo nadhani kwamba ni dalili tu nyingi tu ambapo kwa kweli raia wa Burundi leo ni kama wako katika gereza kwa sababu ya mpango wa kuweza kuwania mihula yote mpaka rahisi itagungiza kutoweka. E, imradi tu yeye awepo, raia hawako katika fikra yake. Mnaposema kwamba raia hawafurahii au hawako tayari, na tunafahamu kwamba kueitishwa kwa zoezi la kujielekeza kwenye kura ya maoni ile tume huru ya uchaguzi imezungumza kwamba takriban milioni tano za warundi waliweza kujiorodhesha kwenda kushiriki nani kura ya maoni. Si unaona kwamba hilo halina uhakika hilo mna, ambalo mnazungumza nyee? Nadhani kwamba ni, ni, ni, ni mchezo wa kuigiza. Unafahamu mwenyewe kwamba Um, katika kura mbalimbali ziliweza kuwa e, zikatendeka katika nchi taifa letu, hiyo hiyo tume ya, ya chaguzi iliweza yes, hata wakati mwingine kutoa idadi ambazo zi, ziko zaidi ya idadi ambazo zi, zinatarajiwa. Kwa hiyo hata juzi hapo wamezungumza kwamba yaani, waraia wameeza kujiaikea ni zaidi ya asilimia mia na hamsini. Hii kabisa ni hali ya kutatanisha na ni wazi kwamba ana mchezo kwa sababu ya ushirikiano fika kabisa wa Pita Nguruziza na tume ile. Kwa hiyo hamna cha kushangaza kwamba ile tume inaweza ikatangaza habari kama hizo, na ili ikifahamu vyema kwamba Warundi wengi au wote kwa ujumla hawataki kabisa, hawana imani wala e, mategemeo kwamba e, e, e, Pita Nguruziza anaweza asivichagulishi katika mihula mingine ambayo itamefata. Kwa hiyo ni wazi kwamba eh, eh, hata kama ingebidi kwamba wapate wa, wa mia kwa mia, kulingana na presha ambayo raia wamo ndani leo, ni presha ya vifo. Mimi nadhani kwamba huyu mfano tu wa huyu kijana eh, eh, wa huyu kijana umetaka eh, kuzungumza hapa eh, ni, ni mfano tu hai kwamba alithubutu iye kusema no kwamba mimi kwa kweli ni, ni kinyume na imani yangu, na kama nitaenda kule nitakuwa kinyume na ki Biblia yangu hii. Kwa hiyo huyu kijana pamoja na kuwa ni muumini mkubwa wa, wa, wa Katolika, pamoja nakuwa, amba, komba, lewa, na kuwa alizungumzia katika lugha ambayo tulitegemea kwamba pita ataelewa kama yeye anajinasibu kwamba kwa kweli ni Mkristo, tulielewa kwamba ile lugha tule jamaa taua basi itakuwa nusra kwake na atamshika, lakini angalia leo emeuawa, Ameuawa uh, uh, uh, hali ya kuwa alikataa kabisa, akasema mimi lazima nitazungumzia kile ambacho kiko katika nafsi yangu. Mwenyezi Mungu ampoke katika ufalme wake na hii ni mfano mkubwa sana, ilikuwa anaomba kweli, wanasiasa na mashirika ya kiraia tuweze kurudi barabarani, kwa sababu hii kura naoni itakuwa sababu na chanzo cha raia tena wa Burundi kukimbia nchi taifa lao, itakuwa sababu na chanzo cha raia wa Burundi kuwawa, kwa sababu leo hata kuingia sokoni kama hauna kale kajikaratasi kale kwamba ushahidi kwamba hujiandikisha ni matatizo. Leo hauwezi kufanya msafara wote, leo hauwezi jamani, ha hawezi huwezi kufanya chochote kile isipokuwa kale kajikaratasi ka ushahidi kwamba ujiandikisha umeweza kukaonyesha. Kwa hiyo kwetu sisi ilikuwa inatosha kabisa watu waingie barabarani ah, eh, labda watu wa Burundi kule, hali ambayo tumeshaona sisi, tumeshashuhudia tumesha, ni mbaya, lakini hawa warundi ambao tuko nje tumefanikisha, Mwenyezi Mungu wanusuraaka, Mwenyezi Mungu kuweza ku, ku, ku, ku, ku, kuwa uh, uh, kuweza kuwa katika mataifa mawili inatosha, tuweze kuingia barabarani na kuweza kuonyesha na kutoa ushahidi hai kwamba kura hii ya maoni itatokea, ita, ita, ita kwa sababu ya wimbi lingine la wakimbizi, itatokea kwa sababu ya maafa mengine na eh, magereza. Sijui kama watapata nafasi watu, na moja kati ya mageuzi yanayolengwa na katiba mpya hiyo ambayo itapelekwa kwenye kura ya maoni kuna kuongeza mihula ya uongozi kwenye kiti cha urais, kuondoka kwenye miaka mitano na kwenda kwenye miaka saba. Mfano, ikipasishwa katiba hiyo mpya, na kesho kama wapinzani mkijaliwa uh, kuchukua hatamu za uongozi, je, mtatekeleza jambo hili la mihula uh, saba kuliko mihula mitano uh, uh, kuliko kule muhula wa miaka tano, kile kitu ambacho atakifanya yeye akafikiria kwamba amekifanya kwa, kwa masilahi yake na kuweza kuhakikisha kwa kwamba anakifanya yeye katika kuandaa e, kuwepo yeye kama raisi e, umri wake wote. Basi kwa wakati wowote Mwenyezi Mungu akileta nusura zake, sisi hatulei mikono bwana, tunatumika usiku na mchana, lakini na tu ndio hivyo. Lakini tunasema kwamba pindi tu atakuwa ameng'atuliwa madarakani, hatua zote sheria zote ambazo anaweza kubuni zitakuwa batili. Sheria ambazo zitatumia zitatumika, sisi, zitakuwa ni sheria za katiba ambayo leo ndio ime, e, ime, ime, leo ndio imeweza ilikuwa imeweza kurudisha uh, mfanikiano baina ya Warundi uh, ni uh, katiba ya Arusha ambayo iliweza ku, e, e, kuleta kuleta mategemeo katika Warundi. Ni hivi vyombo viwili ambavyo kwa kweli vimechukua muda mkubwa sana, vikafanya hata marais fulani ambao waliweza kushirikisha kwa karibu, weza kuchukua e, kuchukua majukumu yao mazima, hayati Mandela, hayati Jilishi Nyerere na wengine. Ni hali ambayo sisi tutaweza kujengea eko Eh, ili kuweza kuonyesha kwamba mambo yamerudia kuwa shwari, mambo yamerudia katika mkondo wake, na hizo sheria zote ambazo atakaza kuchukua yeye kwa batili na kinyume na sheria na kinyume na na, na, na, na matakwa ya raia, huwezi kuonyesha kwamba zimetoweka, halafu waweze kubuliwa hizo zo sheria ambazo zitaweza kutembeza nchi yetu katika miaka, mpaka siku tunasema kwamba hapa panahitajika na labda Eh, panaitajika hiki kile hapana, katika malengo ya mihula hapana, malengo ya kuweza kuleta maendeleo ya ufika katika nchi yetu. Basi, asanti sana. Huyo alikuwa ni Chavnou mgwengezo wa chama cha UPD cha upinzani nchini Burundi akizungumza na mwenzetu Patrick Nduwima na kuhusiana na hali ya pendekezo la kura ya maoni nchini Burundi kuhusiana na marekebisho ya katiba yatakawezesha mihula ya rais kubadilishwa kutoka miaka mitano hadi saba, na kukiwa na hofu kwamba labda huenda rais Pierre Nkurunziza akapata nafasi ya kuania tena sasa katika mfumo mpya wa ulioongezewa muda nchini Burundi. Tutaendelea kufuatilia maswala ya Burundi kwa kina zaidi, na hakika tutakuletea, na pindi pia tutakapopata wazo ama neno kutoka kwa upande wa serikali, kwa hakika tutakueleza. Unaendelea kusikiliza Kwa Undani, karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Kwa Undani. Karibu kwenye sehemu ya pili ambapo tunaangazia mkataba wa soko huru barani Afrika, yaani AFTA, ambapo ama ambao unatarajiwa kuinua biashara miongoni mwa mataifa ya Afrika, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na Tume ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Afrika. Tunapozungumza sasa hivi waakilishi wa mataifa mbalimbali mbali ya Afrika wanakutana mjini Kigali, Rwanda kujadili uh, namna ya mkataba huo ama kujadili kutia saini mkataba huo. Vilevile baadaye mawaziri kutoka mataifa a husika barani Afrika watakutana Kigali, na hatimaye marais watakutana ili kuangalia mapendekezo yaliyofanywa na mawaziri na ikiwezekana kutia mkataba huu uh, saini. Sasa hivi biashara kati ya mataifa ya Afrika inasimamia asilimia kumi na sita huku baada, baadhi ya wataalam wa kiuchumi wakilaumu ushuru wa juu unaotozwa baina ya mataifa ya Afrika. Jemi Alexander kutoka taasisi ya Umoja wa Mataifa ya sera za kibiashara na uchumi kwa ajili ya Afrika, UNICA, anasema kuwa iwapo ushuru utaondolewa au kupunguzwa kupitia mkataba huo, huenda basi biashara miongoni mwa mataifa ya Afrika ikaongezeka kwa asilimia 52. Ripoti inasema kuwa biashara ndogo ndogo au za viwango vya kadri zinazokosa nafasi ya kupenya kwenye masoko ya kieneo ni kutokana na ushuru mkubwa, na iwapo mkataba wa kuondoa basi ushuru huo utatiwa saini, huenda maendeleo makubwa yakapatikana kibiashara na kiuchumi. Basi kutokana na wazo hilo, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na aliyekuwa naibu mwenyekiti wa umoja wa Afrika Erastus Mwencha na kwanza kabisa akamuuliza umuhimu wa hatua hiyo. Inaonekana kuiga mfano wa umoja wa Ulaya. Itahusu mambo ya investment, itahusu mambo ya biashara ya Afrika, yaani soko huru. Hayo mawili ni mambo muhimu sana katika Afrika, maanake Afrika ukiangalia ndio ina biashara kwa Afrika kwa Afrika ndogo sana. Yaani, ukiangalia biashara ambayo inatoka Afrika na kuelekea Afrika iko asilimia kama kumi na tatu hizi kumi na nne, na ukiangalia katika kontinenti zingine biashara ambayo inafanyika katikati ya nchi hizo ambazo so zinahusiana katika kontinenti ni kubwa sana. Ukiangalia kama Europe inakuwa kama sitini kwa mia na Amerika iko, ukiangalia soko huru hapo, nafta na zinginezo. Hebu tueleze mm, mtu wa kawaida ataelewaje, maanake nini hasa kuwa na soko huru? Kuwa ni soko huru, ni maana yake ni kuwa kwa, ni bidhaa ambazo zinatoka katika nchi za Afrika azitoe usuru wote, zikitoka kama tuseme Kenya kuelekea Uganda, au sikitoka sikitoka Ghana kuelekea Nigeria, au sikitoka South Africa kwenda Malawi. Afrika iwe na viwanda vyake, ili tuweze kupatirisha, ili zile bidhaa tunatuma nje, kama mambo ya minerals, siwe kama tunaongeza Value. Manake sasa Afrika tunatuma tu raw materials nje na tunaagiza bidhaa ambazo zimetengenezwa katika nje ya kontinenti. Tunatupa kazi ya wafanyakazi wetu hawapati nafasi ya kazi manake, uh, tunatupa mali yetu nje. Katika mkutano uliofanyika mwezi Januari kule Adis Ababa, e, swali ni, ni kwa nini inachukua muda mrefu? Ni lazima wananchi wote wajumuishwe katika mazungumzo ambayo yanaleta mtindo huu mpya au miradi hiyo mpya, tuseme, kama chama cha wafanyakazi, chama cha wafanyabiashara, inachukua muda sana maanake uh, kuna dipartimenti sana nyingi zinahusika. Na sasa uh, katika nchi ambazo zimeendelea sana kiuchumi, nchi mbili eh, chini ya jangwa la Sahara, Nigeria na Afrika Kusini, zimekuwa zikiunga mkono uh, mpango huu au programu hii. Ni nchi zipi katika Afrika ya Mashariki na Kati ambazo zimepewa uh, suala hili kipaumbele? Najua nchi nyingi zimepewa suala uh, hili kipao sana cha mbele na tunajua zingine kama hiyo umetacha Nigeria. Nimeona katika uh, asa uh, uh, kwa internet na kadhalika hata habari kuhusu uh, kutotia sahihi kwao, na ni ya kwamba wanataka wafanya biashara nao wahusishwe katika haya mambo, na nadhani ni muda mchache tu wote watashiriki, na kwa vile tumezungumza hapa awali, inachukua muda sana kwa kujumuisha watu wote kwa hivyo hiyo si hoja sana kusema kuna mmoja amepaki nje kwa muda mdogo. Maanake nini? Kama ambayo nimetoka, unajua tulikuwa huko Komeza hapo awali, na hata wakati tulianzisha hiyo mwaka elfu mbili eh, Komeza iko na nchi tuseme kumi na tisa ishirini hivi, ni nchi saba tu ziliingia, na hata sasa sio so, nchi zote zimeingia so, zimefikia nafikiri kama kumi na saba hivi. Kwa hivyo hiyo ni kawaida na ukiangalia katika kontinenti zingine, hivi majuzi iliona kama hii Uingereza uh, ilisema ina shuku kidogo, lakini wakati iliona itapoteza soko imeanza kulia sana, sema wanataka wabaki kwa soko. Kwa hivyo hiyo ni kawaida kwa mambo ya biashara, na umeona hata hapa Marekani pahali unaishi, uh, Marekani imeanza kusema hawataki soko huru, lakini mwishowe utaona hawatatoka kwa soko huru. Hiyo tu ni kawaida ya tuseme wanasiasa wenye, wenye, wenye, wana wenye, wenye biashara lakini kwa wingi, watu wengi wanapendelea kuwa na soko huru. Maanake Afrika ukiangalia nchi zingine asiwezi kuwa na viwanda maanake <clears> hata <throat> ukiangalia uh, population yao ni ndogo sana, kwa hivyo kuchumuisha Afrika yote una, inakuwa na watu tuseme bilioni moja na uh, laki mia tatu, lakini sasa ukiangalia kuna nchi zingine ziko na population kama milioni tano hivi, hizo haziwezi kusharisha viwanda kwa hivyo, hii ni kawaida na, na inahakika Afrika itasonga mbele. Naam, na ni vigezo vingine vipi ambavyo hutiiliwa maanani wakati serikali zinapoamua kama zitatia saini makubaliano kama haya au la? Kwa sababu kunazo nchi ambazo zinasema zenyewe zinaweza kujitegemea kiuchumi, kwa hivyo zinaona nchi zingine zile dogo kama zinakuja tu kujifaidi. Ni nini ambacho pia zile nchi kubwa zinaweza kusema zitafaidika kutokana na mpango kama huu? Nafikiria na, na kwa mi binafsi, jambo la kwanza ni kuelimisha wananchi na, na viongozi kuwa na kuweka hiki katika kipao cha mbele na kuwa na mipango mbalimbali ya kueleza wananchi ili waelewe, maanake kutokuwa na habari, kutokuwa na information ndiyo inaleta shuku, ndiyo inaleta hiyo wasiwasi. Uh, hicho ndio cha kwanza. Ni cha pili ni uh, watu kutofahamu dunia inaelekea wapi. Sasa ukiangalia hii kontinenti zingine uh, sasa zinaelekea hapo hapo tu, na Afrika tumepaa kinyuma sana, na tukiendelea kupaa kinyuma tutakuwa na shida. Sasa sisi lazima tujiulize ni lazima tuende tuwe tunakuwa soko kwa nchi zingine, hao sisi tujitegemee. Kwa hivyo hayo sasa yatafuatia, watafua e, e, yatakucha. Lakini cha kwanza tuwe tunaelimisha wananchi ili waelewe umuhimu wake na maana yake. Shukran sana Bwana Mwenja kwa kuzungumza na Sauti Amerika, asante sana. Asante sana Bwana Mwencha, lakini kuna mambo ambayo unahitaji kuyajua zaidi kwa kina kuhusiana na mkataba huu maarufu kama the African Continental Free Trade Area ama Afta, ambao inasemekana kwamba iwapo utatiwa saini, basi utahusisha zaidi ya watu bilioni moja nukta mbili kutoka Afrika, huku mapato yakikadiriwa kupanda hadi bilioni trilioni dola trilioni mbili nukta tano kwenye mataifa hamsini na tano wanachama wa Umoja wa Afrika. Vilevile inategemewa kwamba mkataba huu utakapofanya kazi basi utakuwa ndio mkubwa zaidi wa kibiashara, ukifuatia ule wa biashara wa, wa ulimwengu yn yani World Trade Organization. Kwa hivyo ni biashara kubwa sana itakayohusisha uchumi unaoamka ama unaochipuka, uh, kulingana na wataalam wa kiuchumi wanavyosema sasa hivi, na ni vizuri tena kukumbuka kwamba ajira ndiyo tena lengo kubwa, ikisemekana kwamba iwapo ushuru baina ya mataifa utaondolewa au hata kupunguzwa kwa viwango ambavyo vinaweza, vinaweza kwa, kumudiwa na mataifa hayo, basi itakuwa ni rahisi sana kwa wafanyakazi kutoka taifa moja kuelekea nyingine, na pia shughuli za ubadilishanaji na uagizaji bidhaa miongoni mwa mataifa kutapanda. Kwa hivyo ikitarajiwa kwamba mataifa mengi yatanufaika na ajira na pia uchumi wa Afrika utakuwa kwa viwango vya juu. Sasa ni kama nchi moja kwa kuwa kutakuwa ni uchumi unaoshikanisha ama kushirikisha mataifa uh, ya Afrika. Vilevile, vile utafiti umesema kwamba kutokana na viwango vya ushuru ulioko baina ya mataifa ya Afrika ambao sasa hivi ni takriban asilimia sita nukta moja, wanasema ni ghali zaidi kuliko mataifa ya Afrika yanayopeleka ya bidhaa nje ya nchi. Kwa hivyo wanasema kwamba biashara miongoni mwa mataifa ama ndani ya bara la Afrika kama ilivyo sasa, kwa nukta sita asilimia nukta sita moja ni juu zaidi kuliko viwango vya kimataifa, na ndio maana sababu inatolewa kwa nini mataifa mengi ya Afrika yanatoa bidhaa kutoka kwao na kupeleka katika mataifa ya nje bila kuuzia mataifa jirani ya Afrika. Uh, tunapozungumza kwenye mkutano huo wa Kigali sasa hivi, kuna mataifa zaidi ya thelathini na matano ambayo yamethibitisha kuhudhuria mkutano huo, na wakisema kwamba wanatumai kwamba wingi wa mataifa yatakaohudhuria ni ishara tosha kwamba wakati umefika wa bara Afrika kuinuka na kutia saini mikataba ya kudumu ya kiuchumi itakaoinua hali na hadhi na uchumi wa Afrika na pia hali ya maisha, na ambao pia unasemekana kwamba utainua hadhi ya kontinenti ya mabara la Afrika na ku, kiwango cha kuwa na ushawishi mkubwa sana kwenye uh, mashirika ya kimataifa kama vile ya fedha ya, ya, ya, ya, ya ya kimataifa. Kwa hivyo swala hili la after ni swala ambalo linatazamwa kwa kina na litainua mtazamo na mikakati ya kufanya ya kutekeleza majukumu ya kiuchumi kutoka kwa Umoja wa Afrika. Basi kufikia hapo ndio tunatamatisha kwa undani siku ya leo. Asanti sana wote walioshiriki kwa undani, akiwekwa mwenzangu BMJ Muridhi, Patrick Nduimana pamoja na wengineo, Erastus Mwencha kutoka Nairobi na Chavenou Mgwengezo kutoka Brussels, Ubelgiji, vilevile mtayarishi Miri Mgawe na mwelekezi Saida Hamd kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana.