Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, ikiwa ni Machi 20 mwaka elfu mbili na kumi na nane. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu mabalozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wako Kigali, Rwanda, kujadili uanzishwaji wa soko huria barani humo. Je, mataifa yote yatakuwa katika soko hili? Tumezungumza hapo awali, inachukua muda sana kwa kujumuisha watu wote. Kwa hivyo, hiyo si hoja sana kusema kuna mmoja amepaki nje kwa muda mdogo. Na katika ripoti nyingine, wanachama wa Umoja wa Ulaya waungana na Uingereza kushutumu Russia kwa matumizi ya kemikali yenye sumu kwa mpelelezi wake wa zamani. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Wahisani wa kimataifa watakutana mwezi ujao mjini Jeneva, Uswis, kuzungumzia kuongezeka kwa, kwa janga la kibinadamu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na ukosefu wa fedha kwa watu wapatao milioni kumi na tatu walio na shida kubwa ya chakula. Mahitaji ya kibinadamu yaliyosababishwa na mizozo ya ndani yameongezeka mara mbili katika mwaka uliopita. Mkuu wa huduma za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Mark Lowcock aliwaambia wanachama wa Baraza la Usalama siku ya Jumatatu. Umoja wa Mataifa unatarajia kupata ahadi ya dola zipatazo bilioni 1.7 kwa mwaka huu ikiwa ni karibu mara nne kwa kiasi kilichoombwa kwa mwaka wa 2017 katika mkutano wa ahadi wa mwezi Aprili 13 Kutopata fedha za kutosha ni moja ya mambo yanayoturudisha nyuma juhudi zetu za misaada ya kibinadamu huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, aliongeza bwana Lowcock. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa mpango wake uliokuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu wa kupambana na matumizi ya madawa kupita kiasi siku ya Jumatatu. Katika hotuba yake kwenye mkutano huko Manchester, jimbo la new Hampshire, Trump aliahidi kuwepo na kizazi kisichotumia madawa, akisema kwa pamoja tutamaliza janga hili la ulevi wa madawa hapa Marekani moja kwa moja. Trump amesema hayo. Amesema ili kuweza kushinda inabidi kuwa mkali kwa wauza madawa. Kama tusipokuwa wakali kwa wauza madawa, tutapoteza muda wetu na ukali huo ni pamoja na adhabu ya kifo aliongeza, huku waliokuwa wakimsikiliza wakipiga makofi. Na Kanada itapeleka helikopta sita na wanajeshi 250 kujiunga na tume ya ulinzi wa amani ya Umoja wa Mataifa nchini Mali mwaka huu, maafisa wameeleza hayo siku ya Jumatatu na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kanada inapanga kupeleka helikopta mbili aina ya Chinook na nyingine nne za Griffon ambazo ni za mashambulizi ili kutoa msaada kwa jeshi na ulinzi dhidi ya mapambano na wanamgambo wa Kiislamu katika taifa la Afrika Magharibi ambalo limekumbwa na ghasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Waziri wa Ulinzi Harjit Sajjan amesema maelezo mengi bado yanahitaji kufanyiwa kazi na kuwaeleza wanahabari kuwa wanajeshi watapelekwa kwa kipindi cha miezi kumi na mbili. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema tume hiyo itaanza shughuli zake mwezi Agosti. Umoja wa Mataifa jana ulisema kwa watu 162 ambao walipelekwa nchini Mali wameuawa tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu na kuifanya kwenye operesheni ya ulinzi wa amani yenye mauaji makubwa. Mapema mwezi huu walinzi wanne wa amani wa Umoja wa Mataifa waliuawa na bomu la kutegwa kando ya barabara katikati ya Mali. Muda mfupi baada ya waziri mkuu wa Kanada kuingia madarakani mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tano, aliahidi kujihusisha zaidi na tume za ulinzi wa amani za Umoja wa Mataifa. Ottawa iliashiria kuwa itapeleka wanajeshi mia sita nchini Mali. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Licha ya ukosoaji unaoongezeka sana kutoka kwa rais, lakini White House inakataa kwamba Donald Trump ana nia ya kumfukuza mwendesha mashitaka maalum Robert Mueller ambaye anafanya uchunguzi wa uhalifu ikiwa kama kampeni ya Trump ilikuwa na mahusiano na Russia. Hakuna mazungumzo yoyote juu ya kumwondoa Bwana Mula, naibu msemaji wa Whitehouse Hogan Gidley aliwaambia waandishi wa habari kwenye Air Force One. Msemaji huyo alieleza bayana kusikitishwa kwa rais na uchunguzi huo wa uhalifu ikiwa kama kampeni ya Trump ilikuwa na mahusiano yasiyofaa na Rusia. Rais anaamini huku ni kuindana kwa hali ya juu kutafuta mchawi katika historia ya Marekani, Gidley alisema, akisisitiza taarifa iliyoandikwa kwenye ukurasa wa Twitter wa rais Trump awali siku hiyo. Katika ukurasa wa Twitter, rais Trump kwa mara ya kwanza mbele ya umma alishutumu uchunguzi wa mwendesha mashitaka Robert Mueller na kumshutumu mkurugenzi wa zamani wa FBI James Comey kwa upendeleo wa kisiasa. Saa kadhaa baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kushinda uchaguzi mwingine nchini humo, maafisa White House wanaeleza kuwa ushindi wake haushangazi na hawana mpango kwa rais Trump kumpigia simu na kumpongeza. Msemaji wa White House Hogan Gidley amesema kwamba White House itafanya kazi na Rusia pale tu itakapoweza, tutafanya kazi kufanikisha uhusiano na Russia, na tutaweka vikwazo pale Russia itakapopitisha itakapotishia usalama wetu, lakini tutaangalia zile sehemu ambazo tunaweza kufanya kazi pamoja, pale ambapo kuna umuhimu kwa malengo yetu. Gidi yaliyoongeza. Matokeo rasmi ya kura ya Jumatatu yalionyesha kwamba Putin alishinda kwa asilimia 77 ya kura. Uchaguzi haukuwa na ushindani wa kweli, kwa mujibu wa wachunguzi wa kimataifa huko Moscow, ikiwa ni pamoja na balozi John Peterson wa taasisi ya usalama na ushirikiano wa Ulaya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari basi iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Rwanda, ambako marais wa nchi za Afrika wameanza kuwasili mji mkuu Kigali kwa kikao cha dharura cha Umoja wa Afrika ambacho kitasimamia kutiwa saini mkataba wa kihistoria miongoni mwa nchi za Afrika kuhusu kuanzishwa kwa soko huria barani humo. Ni kikao kilichotanguliwa na kile cha mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa hayo. Kikao cha marais kitafanyika kesho Jumatano. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera anatupasha zaidi. Marais hao wameanza kuingia mjini Kigali tayari kwa kazi ambayo wanasema inabadili ukurasa wa hali ya kiuchumi wa wakazi wa bara la Afrika. Jumla marais ya marais 27 ndio wanatazamiwa kuhudhuria kikao hiki, pamoja na uwakilishi wengine wa nchi nyingine za Kiafrika. Hata hivyo Nigeria ambayo ina uchumi mkubwa barani Afrika imeshatangaza itasaini makubaliano haya ya Kigali kwa sababu bado inahitaji muda wa kuyatathmini. Waziri wa Mashirika ya Kigeni wa Rwanda, Bir Mushikiwabo amesema. Kwa upande mwingine, hatua hii ni ishara kwamba ile kauli ya Afrika tuitakayo sasa inaanza kuondoka kwenye maneno hadi kutekelezwa kivitendo. Afrika tuitakayo si ishara tu au alama tu, ila ni vitendo na tunaamini kwa wakati huu tutafika huko. Afrika ambayo itatumia viwanda vyake na rasilimali yake na nguvu kazi yake kuanzisha ubunifu wake na unaozingatia maslahi ya waafrika wenyewe. Kumekuwepo na malalamiko ya muda mrefu kuhusu mataifa ya kiafrika kushindwa kufanya biashara na uwekezaji miongoni mwao kama ambavyo yanafanya na mataifa mengine ya kigeni, lakini moja ya suluhu ya tatizo hilo ni kusainiwa kwa makubaliano haya toa nafasi kwa wawekezaji wa kiafrika kuwekeza kwenye nchi yoyote bila kipingamizi. Mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika, Musa Faki Mahamat, anasema makubaliano haya yataleta mapinduzi ya kiuchumi na maendeleo barani Afrika endapo mataifa yote yatatia ya saini mkataba huu. Makubaliano haya yatatoa ajira kwa watu zaidi ya bilioni moja nukta mbili na uwezo wa kiuchumi utafikia dola za Marekani bilioni elfu tatu lakini pia itainua kiwango cha biashara baina ya Waafrika kwa Waafrika wenyewe katika kiwango cha asilimia 52 ifikapo mwaka 2022 52 ifikapo mwaka 2022. Makubaliano haya yametanguliwa na vikao vya hapa na pale katika ngazi ya mawaziri, mabalozi na wataalamu wa kiuchumi, vyote vikilenga kuandaa mkataba wa pamoja utakaopitishwa na kusainiwa na marais hao. Miongoni mwa marais waliokwisha wasili nchini Rwanda ni pamoja na Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa, Mahamudu Yusufu wa Niger, pamoja na manaibu rais wa visiwa vya Ushelisheli na Ivory Coast, na waziri mkuu wa Swaziland Silvanos Kalemera. Sauti ya Amerika, Kigali. <muchos> Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Gari linalojiendesha lenyewe limegonga mtu mmoja na kusababisha kifo chake katika jimbo la Arizona siku ya Jumapili usiku, katika kile kinachoaminika kwamba ni ajali ya kwanza mbaya ikihusisha teknolojia hiyo mpya. Polisi wameeleza kwamba siku ya Jumatatu, gari inayojiendesha yenyewe ya kampuni ya Uber ilimgonga Elen Herzberg mwenye umri wa miaka 49 katika mji wa Phoenix, ambaye alikuwa akitembea kando ya alama ya kuvuka barabara. Mwanamke huyo baadaye alifariki hospitali. Uber imeeleza imesitisha programu yake hiyo ya magari hayo ya kujiendesha yenyewe kote nchini Marekani na Kanada baada ya ajali hiyo. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mabalozi wa Kiafrika wanaowakilisha nchi zao katika Umoja wa Afrika walikutana Kigali, Rwanda, kujadili mkataba kuhusu biashara huru kati ya nchi hizo barani humo. Mwenzangu BMJ Moridhi alipata fursa ya kuzungumza na aliyekuwa naibu mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, Erastus Mwencha, na kumuuliza je, mataifa mengine ya kia Kiafrika ambayo hayatajiunga katika mkataba huru wa wa biashara itakuwaje? Ni muda mchache tu wote watashiriki, na kwa vile tumezungumza hapa awali, inachukua muda sana kwa kujumuisha watu wote kwa hivyo hiyo si hoja sana kusema kuna mmoja amepaki nje kwa muda mdogo. Maanake nini? Kama ambaye nimetoka unajua, tulikuwa huko COMESA hapo awali, na hata wakati tulianzisha hiyo mwaka elfu mbili uh, COMESA iko na nchi tuseme kumi na tisa ishirini hivi ni nchi saba tu ziliingia, na hata sasa sio, so, nchi zote zimeingia, zimefikia nafikiri kama kumi na saba hivi. Kwa hivyo hiyo ni kawaida na ukiangalia katika kontinenti zingine, hivi majuzi iliona kama hii Uingereza uh, ilisema ina shuku kidogo, lakini wakati iliona itapoteza soko imeanza kulia sana kusema wanataka wabaki kwa soko. Kwa hivyo hiyo ni kawaida kwa mambo ya biashara, na umeona hata hapa Marekani, pahali unaishi. Uh, Marekani imeanza kusema hawataki soko huru, lakini mwisho utaona hawata toka kwa soko huru hiyo tu ni kawaida ya tuseme wanasiasa wenye, wenye, wana wenye wana biashara. Lakini kwa wingi, watu wengi wanapendelea kuwa na soko huru, maanake Afrika ukiangalia nchi zingine asiwezi kuwa na viwanda, maanake hata <coughs> ukiangalia uh, population yao ni ndogo sana. Kwa hivyo kuchumuisha Afrika yote una, inakuwa na watu tuseme bilioni moja na Uh, laki mia tatu, lakini sasa ukiangalia kuna nchi zingine ziko na population kama milioni tano hivi, hizo haziwezi kusharisha viwanda. Kwa hivyo hii ni kawaida na, na inahakika Afrika itasonga mbele. Naam, na mna, ni vigezo vingine vipi ambavyo hutiiliwa maanani wakati serikali zinapoamua kama zitatia saini makubaliano kama haya au la, kwa sababu kunazo nchi ambazo zinasema zenyewe zinaweza kujitegemea kiuchumi, kwa hivyo zinaona nchi zingine zile dogo kama zinakuja tu kujifaidi. Ni nini ambacho pia zile nchi kubwa zinaweza kusema zitafaidika kutokana na mpango kama huu? Nafikiria na, na kwa mi binafsi, jambo la kwanza ni kuelimisha wananchi na na viongozi kuwa na kuweka hiki katika kipao cha mbele na kuwa na mipango mbalimbali mbali ya kueleza wananchi ili waelewe, maanake kutokuwa na habari, kutokuwa na information ndiyo inaleta shuku, ndio inaleta hiyo wasiwasi. Hicho ndio cha uh kwanza. Ni cha pili ni uh, watu kutofahamu dunia inaelekea wapi. Sasa ukiangalia hizi kontinenti zingine uh, sasa zinaelekea hapo hapo tu. Na Afrika tumepaki nyuma sana, na tukiendelea kupaki nyuma tutakuwa na shida. Ni Erastus Mwencha aliyekuwa naibu mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wajadili masuala mazito jana Jumatatu na kwa nyuma ya Uingereza ambayo inadai kura Rusia hwaendele husika na shambulizi la kumpa sumu mpelelezi wa zamani, na pia wajadili vikwazo dhidi ya Iran na Korea Kaskazini. Mwandishi wa sauti ya Amerika Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris, naharijeriami anaisoma ripoti kamili. Mawaziri wa mambo ya nje katika taarifa yao wameunga mkono moja kwa moja dai la Uingereza kwa huenda, kwa kiasi kikubwa, Rasia ilihusika na matumizi ya kemikali yenye sumu kumshambulia mpelelezi wake wa zamani wa Rasia Sergei Skripal na mtoto wake wa kike Yulia. Waliokuwa na mashaka awali walipendekeza kwa Ulaya huenda asingeungana pamoja. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson alipendekeza kuwa juhudi za Moscow kuleta mgawanyiko zimeshindikana. Uh, recent... hakuna hata nchi moja iliyokuwepo mezani hapa Brussels ambayo haijaathiriwa katika miaka ya karibuni na aina fulani ya vitendo au uharibifu wa tabia ya Russia. Na ndiyo maana nadhani nguvu na utatuzi wa rafiki zetu wa Ulaya umejibanisha wazi hivi leo. Ingawaje hakuna mazungumzo hivi sasa kuhusu vikwazo vya Ulaya dhidi ya Russia, kuna uwezekano kuenda suala hilo likajadiliwa katika kikao cha EU baadaye wiki hii. Iran pia jana ilikuwa kwenye ajenda, wakati EU ikiangalia njia za kuokoa mkataba wa nyuklia na Iran ambao utawala wa Trump unatishia kujiondoa. Ufaransa inataka nchi wanachama wa umoja huo kufikiria vikwazo vipya dhidi ya Iran, hatua ambayo huenda ikaisaidia Washington kubakia katika mkataba huo. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Yves Le Drian, amesema EU ina azma ya kuona kuwa mkataba wa Iran unaheshimiwa, lakini umoja huo pia unahitaji kutafuta majibu mwafaka kwa kuenea kwa makombora ya masafa marefu ya Iran na jukumu lake katika Mashariki ya Kati ikiwemo Siria. Ledrian amesema kuongeza shinikizo kwa Korea Kaskazini kunaonyesha matokeo. Wakati mawaziri wa Ulaya amekutana na mwenzao wa Korea Kusini huko Brussels, EU inapanga kuendeleza masharti yake ya sasa ya kiuchumi kwa Pyongyang kabla ya mazungumzo ya mwezi Mei kati ya viongozi wa Korea Kaskazini na Marekani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka kutoka idhaa ya ya Kiswahili Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, serikali zinahitaji kutegemea zaidi usimamizi mzuri wa maji kuhakikisha kuwa dunia nzuri na kukidhi mahitaji ya ukuaji wa haraka wa idadi ya watu ulimwenguni. Huo ni moja ya ujumbe katika utafiti mpya wa taasisi ya Umoja wa Mataifa ya utamaduni na sayansi, UNESCO, katika uzinduzi wa mkutano wa dunia kuhusu maji unaofanyika Brazil. Utafiti unaelezea faida nyingi za miundombinu ya maji asilia kama vile misitu, bustani za mijini na, rati, na taratibu za kilimo endelevu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Ongezeko la idadi ya watu linabadilisha mfumo wa matumizi na maendeleo yanachukua ushuru wao katika usambazaji wa maji duniani mahitaji ya maji yanaongezeka kwa asilimia moja kwa mwaka, hata wakati mabadiliko ya tabia nchi, uchafuzi wa hali ya hewa na momonyoko wa ardhi unatishia ubora wake na kupatikana kwake. Lakini hadi hivi sasa, nchi nyingi zinategemea kwenye utamaduni, mifumo ya maji iliyotengenezwa kienyeji kama vile hifadhi, umwagiliaji na viwanda vinavyotoa huduma za maji. Ripoti mpya ya UNESCO imegundua kwamba uwekezaji mdogo sana umeelekezwa kwenye chaguo la udhibiti wa maji safi, licha ya kuwa na faida nyingi. Suluhisho la maji safi linaweza kufikia maamuzi kadhaa ya upatikanaji maji safi na kwa wakati huo huo kuimarisha matumizi ya maji, huku pia ikipunguza mafuriko au ukame, kuimarisha fursa za kupata maji na pia kuna faida mbalimbali nje ya sekta ya maji. Stefan Allen Brook ni mratibu wa programu inayotathmini maji duniani katika UNESCO, ambaye aliandika utafiti huu. Maamuzi ya kuchagua hifadhi ya maji safi yanaweza kuhifadhi hewa chafu, kubunia ajira, hususan kati ya mazingira ya vijijini. Pia yanaweza kusaidia kuongeza viumbe hai, ambao pia ni muhimu sana. Anasema lengo la UNESCO siyo kuachana na mifumo ya utamaduni wa maji katika mitaro, lakini badala yake kuweka uwiano sahihi kati ya mifumo inayotengenezwa kienyeji na ile inayotegemea zaidi mazingira asili. Baadhi ya sehemu zinaanza kufanya hivyo. New York City inaokoa mamilioni ya dola kila mwaka katika huduma ya maji na ukarabati kwa kulinda vyanzo vya maji asili. China inapanga kujenga juhudi za mfumo wa angani ambao unatengeneza upya maji kwa matumizi ya mijini. Baadhi ya jamii zinajenga ardhi feki ili kukabiliana na mafuriko na uchafuzi. Wengine kama jimbo la Rajasthan huko India limepitisha ardhi endelevu na mfumo wa maji ambao unaongeza mavuno na kupambana na ukuaji wa changamoto za ukame katika siku za baadaye. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Kampuni ya nishati mbadala Toto Aren imeeleza siku ya Jumatatu kwamba imefungua kampuni kubwa kuliko zote duniani ya nishati ya jua nchini Burkina Faso, ya kwanza anayotumia inaweza kusambaza nishati kwa machimbo ya madini barani Afrika ambayo yana mahitaji ya nishati yanayoongezeka. Total Eren na AEMP walianzisha Esakane Sola mwishoni mwa juma, ikiongeza megawati 15 za nguvu za nishati ya jua kwa shirika la IAM Gold na mgodi wa Esakame kwenye nishati ya ukubwa wa megaha 57 za nishati ya mafuta ya Toronto. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliapa Jumatatu kupanua operesheni za kijeshi za Ankara dhidi ya ngome za Wakurdi nchini Siria baada ya kuwatoa Wakurdi kutoka kwenye eneo lao huko Afrin. Erdogan alisema Majeshi ya Uturuki yatalenga mji wa Manbiji nchini Siria pamoja na Ain al Arab ambao pia wanajulikana kama Kobani na miji mingine kwenye mpaka wa Siria na Uturuki mashariki mwa mto Yufret. Mzozo huo ulioongezeka unaweza kupelekea mzozo na Marekani ambaye ni mshirika wa NATO. Wahisani wa kimataifa watakutana mwezi ujao huko Jeneva, Uswis kuzungumzia kuongezeka kwa, kwa janga la kibinadamu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ukosefu wa fedha kwa watu wapatao milioni 13 walio na shida kubwa ya chakula. Mahitaji ya kibinadamu yaliyosababishwa na mizozo ya ndani imeongezeka mara mbili katika mwaka uliopita. Mkuu wa huduma za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Mark Lowcock aliwaambia wanachama wa baraza la usalama siku ya Jumatatu. Umoja wa Mataifa unatarajia kupata hadi ya dola bilioni 1.7 kwa mwaka huu ikiwa ni karibu mara nne kwa kiasi kilichoombwa mwaka wa 2017. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa mpango wake wa uliokuwa ukisubiriwa kwa muda mrefu wa, wa kupambana na matumizi ya madawa kupita kiasi. Katika hotuba yake kwenye mkutano huko Manchester, new Hampshire, Trump aliahidi kuwepo na kizazi kisichotumia madawa, akisema kwa pamoja tutamaliza janga hili la ulevi wa madawa hapa Marekani moja kwa moja. Licha ya ukosoaji unaongezeka sana kutoka kwa rais, lakini White House inasema inakataa kwamba Donald Trump ana nia ya kumfukuza mwendesha mashtaka maalum Robert Muller ambaye anafanya uchunguzi wa uhalifu ikiwa kama kampeni ya Trump ilikuwa na mahusiano na Rusia. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari tukisema kwa heri na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis amesema kuwa haoni mabadiliko yoyote kwenye uwezo wa kijeshi wa Russia licha ya hotuba ya hivi karibuni kutoka kwa rais Vladimir Putin iliyosema kuwa Russia imeimarisha silaha za kisasa zenye uwezo wa kushambulia Marekani. Kama waziri wa ulinzi Mattis amesema kuwa jukumu lake ni kuhakikisha anachunguza kwa makini matamshi kama hayo na kwamba hakusikia lolote jipya kutoka kwa matamshi ya Putin. Ameongeza kusema kuwa silaha alizozungumzia Putin ni za miaka kadhaa iliyopita akisema kuwa haoni hilo likibadili uwezo wa kijeshi wa Rasia. Matis amesema kuwa matamshi hayo hayachochoi umuhimu wa kubadili msimamo wa Marekani. Ameongeza kusema kutohudhuria mazungumzo ya kimikakati kwa Rasia ni dhihirisho tosha kwamba Rasia haifanyi mambo kwa hiari yake. Akigeukia Siria, Matis amesema kuwa rais alitia saini makubaliano ya kusitisha mapigano na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini Holmes, Aleppo na gota ya Mashariki. Hata baada ya mkataba huo, mshirika wake yaani utawala wa Assad umeendelea kupiga mabomu na hasa kulenga mahospitali, ameongeza. Amesema haelewi iwapo anafanya hivyo kwa kutojua au ni kwa nia ya kutekeleza uhalifu. Waziri Mattis ameongeza kuwa ana habari kuwa gesi ya chlorine inatumika pamoja na mashambulizi ya bomu yanayoendelea nchini Syria. Ni kama mambo tuliyoyaona awali yanajirudia mjini Aleppo kwa mfano, na hapo awali mjini Homs. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Nikki Haley alishirikiana na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufikia sitisho la mapigano, lakini mshirika wa Rasia mara moja akakiuka, amesema Mattis akiongeza kuwa wanaendelea kutegemea mbinu za kidiplomasia bila kukata tamaa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.