Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni sunday shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano alfajiri ikiwa ni machi 21 mwaka wa 2018 karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti ya, ya mwanasiasa mkongwe nchini kenya moses wetangula kuondolewa katika wadhifa wa uongozi na wapinzani katika senati Je, yeah, mtaalamu wa siasa anazungumziaje kuhusu siasa za upinzani nchini Kenya? Viongozi wa NASA yafaa waongee kwa sauti moja na waweze kuongea na wale wabunge au wale senators ambao wako chini yao. Na katika jukwaa la vijana hii leo tunazungumzia kuhusu mashambulizi ya bunduki katika shule mbalimbali mbali nchini Marekani na athari zake kwa vijana. Je, hali ikoje kwa vijana hao? Wengi wamefika mahali kwamba wanahofia maisha yao, wamechoka, na ndiyo maana. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Sandey Shomari. Wa Trump, Rais wa Marekani Donald Trump amempongeza Rais wa Russia Vladimir Putin kwa kuchaguliwa tena jana Jumanne, na viongozi hao wawili walikubaliana kufanya mazungumzo hivi karibuni. Huenda tukakutana katika siku si nyingi zijazo ili tuweze kuzungumzia masuala ya usambazaji silaha, Trump aliwaambia waandishi wa habari kabla ya mkutano wake na mwanamfalme Muhamad bin Salman wa Saudi Arabia. Trump alisema usambazaji silaha unashindwa kudhibitiwa, lakini Marekani haitaruhusu mtu yoyote kupata chochote hata kilicho karibu na sisi. Masuala mengine itakayozungumzia katika mkutano huu wa pande mbili ni pamoja na Ukraine, Siria na Korea Kaskazini, Trump aliongeza. Rais wa Marekani Donald Trump endekea kuwagomea baadhi ya majenerali wake wa juu wakati wa utawala wake ukitafuta namna ya kubishana juu ya kushughulikia na kushughulika na swala la Iran. Trump ana siku ya mwisho ya mwezi Mei kusaini upya mkataba wa Iran wa nyuklia na kuelezea jana Jumanne kwamba haogopi kuiondoa Marekani kwenye makubaliano hayo mpaka pale wahusika wengine watakapokuwa na nia ya kufanya mabadiliko makubwa. E, vitu vingi vibaya vinaendelea Iran, Rais Trump alisema alipotembelewa na mwanamfalme Muhammad bin Salman wa Saudi Arabia. Makubaliano hayo yanatakiwa kufanyika katika mwezi mmoja na utaona kitakachotokea alisema Trump. Trump amekuwa kwa muda mrefu mkosoaji wa makubaliano ya mkataba na Iran wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambao alilenga kuwazuia Tehran katika mpango wao wa kutengeneza silaha za nyuklia. Na miaka minne baada ya uchaguzi wa mwisho wa rais nchini Misri, rais aliyepo mamlakani Abdul Fatah Al Sisi anawania tena kuongoza katika kinyang'anyiro ambacho hakina ushindani mkubwa. Kwa wafuatiliaji wengi, inaonekana ni dhahiri kuwa Sisi ataibuka mshindi, lakini swali linaloulizwa ni kwamba ni idadi gani ya kura. Hadiariami anaisoma ripoti kamili. Rais Sisi kuwania uraisi tena kumekuja baada ya miaka minne ambayo ilikuwa na mafanikio kadhaa ikiwemo upanuzi wa mfereji wa Suez na ugunduzi wa gesi ya asili kwenye bahari ya Mediterranean. Lakini Misri chini ya uongozi wa Sisi pia iligubikwa na mashambulizi ya kigaidi dhidi ya makanisa na misikiti na vita dhidi ya waasi katika eneo la Sinai na kwenye mpaka wa Misri na Libya. Bado Misri inafanya vizuri kuliko mataifa mengine ya Kiarabu kama vile Siria, Libya na Yemen. Ukweli ni kwamba Sisi mara kwa mara anaelezea hayo. Sisi ambaye alimwondoa mamlakani rais wa chama cha kiislamu Mohamed Mursi, ambaye mwaka wake madarakani uliona kusambaa kwa mizozo, ambapo wafuasi wake walikuwa wakimuunga mkono. Baadhi ya watu wanataka wananchi wa Misri kususia uchaguzi mwana harakati wa kisiasa Khalid Daud amewaambia mkutano wa wanahabari hivi karibuni kwamba kundi la vyama vya upinzani ambalo yeye yumo na lina mahusiano na harakati za kidemokrasia za kiraia wameamua kutoshiriki uchaguzi ujao. Mwaka 2014 watu milioni 25 alipiga kura na sisi alishinda kwa kura milioni 23.6 mwaka huu. Hata hivyo baadhi ya wa wale waliopiga kura hawajui kama watashiriki wachambuzi, wanasema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Bomu lililotegwa kwenye kifurushi limelipuka kwenye kituo cha kukusanya mizigo cha FedEx karibu na San Antonio, Texas, na maafisa wanajaribu kuangalia kama linahusiana na milipuko ya hivi karibuni katika mji wa Austin. Mtu mmoja aliyejeruhiwa katika mlipuko wa Jumatatu usiku, na maafisa wa serikali kuu wako katika eneo la tukio. Kifurushi hicho kilikuwa kinaelekea Austin, ambako kumepigwa mabomu manne mpaka sasa mwezi huu wa tatu. Wawili wameuawa na wengine wanne wamejeruhiwa huko Austin. Afisa wa FBI Michelle Lee amesema itakuwa ni ujinga kama tusipokubali kwamba ina uhusiano na bomu ya nyuma li. Hakueleza mzigo huo ulikuwaje. Akizungumza White House siku ya Jumanne, Rais Trump amesema maafisa wa mji, jimbo na serikali kuu wanafanya kazi pamoja kuweza kutatua kesi hiyo. Mwanafunzi mmoja wa shule ya sekondari ya Great Mills alifyatua risasi huko shuleni siku ya Jumanne na kujeruhi wanafunzi wenzake wawili kabla ya kuuawa na mlinzi wa shule hiyo. Shambulizi la hivi karibuni lilianza mapema asubuhi wakati madarasa yataka kuanza katika shule hiyo iliyoko katika jimbo la Maryland, kiasi cha kilomita mia moja kusini mwa Washington DC. Mkuu wa polisi Timothy Cameron alimwelezea mpiga risasi huyo mwenye umri wa miaka kumi na saba, Austin Rollins na kusema risasi alizopiga zilimpiga mtoto wa kike wa miaka kumi na sita na kumjeruhi vibaya sana, na kijana mwingine wa kiume wa miaka kumi na nne. Wote wamelazwa hospitali. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambako kufuatia hatua ya spika wa bunge la seneti Kenneth Lusaka nchini humo kuhalalisha kuondolewa kwa Moses Wetangula kama kiongozi wa walio wachache katika bunge kufuatia maamuzi yaliyofikiwa na maseneta 19 wa muungano wa NASA, baadhi ya wachambuzi wa siasa nchini humo wanatupia jicho jinsi siasa za upinzani zinakoelekea. Bwana Wetangula alikuwa mmoja wa vinara wa NASA. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na Benford, mtaalamu wa siasa nchini Kenya, na kumuuliza je, hatua hii inatoa ishara gani kwa siasa za upinzani nchini humo, hasa muungano wa NASA. Na hili ni jambo ambalo linatilia dosari kubwa sana, linatilia doa muungano wa NASA kwa sababu viongozi wa NASA yafaa waongee kwa sauti moja na waweze kuongea na wale wa bunge au wale senators ambao wako chini yao, lakini kama viongozi wanaongea kwa sauti yingine na wabunge wanafanya yale ambayo yako tofauti sana na na yale ambayo wamekubaliana na viongozi wao, then tunaona ya kwamba kuna tofauti sana ya uongozi au kuna shida ya uongozi uh, katika muungano huu. Yeah. Uh, unapoangalia uh, yale yanayotamkwa na maseneta hawa wanaeleza kwamba hamna uongozi kabisa kutoka kwa seneta wet, uh, Wetangula. Je, unahisi kwamba maseneta hawa wamekatishwa tamaa na jinsi alivyokuwa akienenda huyu seneta Wetangula? Uh, kwa maoni yangu naona ya kwamba huu ni si ukweli haswa ya, ya kwamba ndio wame, wamekosa imani na uongozi wa Mheshimiwa Wetangula lakini huyu ni oh, amekuwa nao kwa miaka mitano iliyopita. Imekuwaje wakati huu ambapo Mheshimiwa uh, Raila Odinga anakutana na na Rais Uhuru Kenyatta, wanaongea, wanakubaliana then tumekuwa na hali ya te, te, tetesi katika uh, muungano wa NASA, na kutokana na kutokana uh, na mkutano wa bwana Raila na Rais Uhuru Kenyatta ndio tumeona sasa mambo kama haya yakitekelezea, mambo kama haya yakianza kuchukua mkondo fulani ambao Wakenya wengi hawakutarajia. Hali hii sasa inamweka wapi wawetangu e? Kama tumeona ya kwamba kiongozi wa NASA ambaye ni administrative secretary bwana Norman Magaya ameweza kuandikia barua spika wa Senate akisema ya kwamba anawasilisha, ana, ana ujumbe wa summit wa viongozi wa NASA ya kwamba mheshimiwa Wetangula aendelee kuwa uh, mwenye uh, kiongozi wa wachache katika Senate, lakini sioni uh, ya kwamba hiyo barua au huo waraka wa bwana uh, Norman Magaya utatiliwa maanani, kwa sababu viongozi tayari wa NASA, viongozi wa Senate, wabunge wa NASA kwenye Senate washachukua msimamo na huo msimamo, kwa maoni yangu, naona ya kwamba spika atautekeleza hii. Kama spika atatekeleza um, uh, uamuzi wa bunge katika senate, tayari naambiwa na ametekeleza, amekataa barua aliyotuma huyu Noman Magai, um, yeah. kama amekataa hiyo barua, then inamaanisha ya kwamba bwana Wetangu atabaki kuwa seneta wa kawaida, atakuwa tu kama seneta mwingine ya addition ya yeye kuwa kiongozi wa chama cha Ford Kenya. Ben Ford mtaalamu wa siasa nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. ya kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kampuni ya madini ya First Quantum nchini Zambia imeeleza Jumanne kwamba idara ya kodi nchini humo imempiga faini ya kwacha za Zambia 76.5 bilioni sawa na dola bilioni 8 kwa kutolipa kodi ya uigizaji bidhaa, ikiwa ni pigo kwa wachimbaji hawa wa Kanada ambao wanapata faida kubwa katika taifa hilo lilo kusini mwa Afrika. First Quantum inayomiliki migodi miwili ya shaba huko Zambia na ina thamani ya dola bilioni 11, ilikataa kwamba inadaiwa fedha hizo. Tathmini hiyo mpya ya kodi itakuwa hatari mpya kubwa kwa hiyo kampuni mchambuzi wa Jefferies Christopher la Al famina alisema katika ujumbe kwa wateja kuwa karibu nusu ya thamani ya First Quantum inakadiriwa ni asilimia thamanini katika wastani wa mapato yake kabla ya kodi kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane inayotokana na shaba inayopatikana nchini Zambia. Mwana mfalme wa saudi Arabia Muhammed bin Salman amekutana na rais wa Marekani Donald Trump kwa White House jana Jumanne, huku mivutano ikiwa juu kati ya Riyadh na Teheran. Iran hailitendei vizuri eneo hilo au dunia kwa ujumla, Trump alisema pembeni ya Prince Mohammed wakiwa ndani ya ofisi ya rais. Mambo mengi mabaya yametokea nchini Iran, akizungumzia kumalizwa wa kundi la ISIS huko Mashariki ya Kati. Rais Trump alitangaza kwamba majeshi ya Marekani yataondoka huko, baadhi ya maeneo ambayo tungetaka kuondoka kwa muda mrefu, akisema nchi nyingine zinaweza kushughulika huko. Mwanafalme naye alijibu, ndio maana tuko hapa hivi leo kuhakikisha kuwa tunashughulikia fursa zote na kufanikisha hilo na pia kuondoa vitisho vyote tunavyokabiliana navyo, Marekani, Saudi Arabia na dunia kwa ujumla. Wanadiplomasia wa Rusia walioamriwa kuondoka nchini Uingereza kutokana na shambulizi la kemikali ya sumu kwenye ardhi ya nchi hiyo wameondoka nchini humo Jumanne. Walisafirishwa kutoka ubalozi wa Rusia mpaka uwanja wa ndege wa Stansted kurudi nyumbani. Uingereza walitoa amri kwa wanadiplomasia hao ishirini na tatu kufukuzwa nchini mwao wiki iliyopita baada ya kushutumu Moscow kwa kumpa kemikali ya sumu mpelelezi wake wa zamani Sergei Skripal na mtoto wake Yulia huko katika mji wa Salisbury mapema mwezi huu. Maafisa wa Uingereza wanasema Skripal na mwanaye bado wako katika hali mahututi na polisi aliyewasaidia pia bado yuko hospitali, hali yake ikiendelea kuimarika. Rais Vladimir Putin alisema ni upuuzi mtupu kushutumu Russia kwa shambulizi hilo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Raia wa Korea Kusini wana matumaini ya kufikiwa amani baada ya rais wa Marekani Donald Trump kufanya uamuzi wa ghafla kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ili kutatua mzozo wa programu ya nyuklia katika peninsula ya Korea. Uamuzi wa rais wa Marekani ulishangaza wengi, hasa wanadis, wanasiasa na wanadiplomasia. Mwandishi wa VOA Brian Paden ametuletea taarifa ifuatayo kutoka Seul, na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Watu katika mitaa ya Seul wanaonekana kuwa na matumaini kuhusu mazungumzo ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Hakuna anayependa vita, sio Korea Kaskazini au nchi zinazoizunguka pia. Kwa hiyo ninafikiria kutakuwa na maendeleo ya amani. Zaidi ya asilimia sabini ya watu katika kura ya maoni Korea Kusini walipendelea kufanyika mkutano kati ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na mwenzake wa Korea Kusini Moon Jae-in mwezi Aprili na baadaye kufuatiwa na mkutano mwingine mwezi Mei kati ya Kim na rais wa Marekani Donald Trump. Mwaka huu Korea Kaskazini ilifungua mlango wa mazungumzo ya kutaka kusitishwa kabisa silaha za nyuklia kwa kuachana na majaribio ya makombora ya masafa marefu kwa nia ya kulenga Marekani na kwa kushiriki katika michezo ya Olimpiki huko Pyeongchang, Korea Kusini. Kiongozi wa Korea Kaskazini alimwambia mjumbe maalum wa Korea Kusini kwamba hivi karibuni atajihusisha na mazungumzo ya usitishwaji kabisa wa programu za silaha za nyuklia. Zaidi ya asilimia 60 ya watu kutoka Korea Kusini walishiriki katika kura ya maoni, walisita kwamba Kaskazini itakubaliana na mpango huo. Tuwezi kuamini kwa, kwa asilimia mia moja kile anachosema Korea Kaskazini kuhusu usitishwaji wa programu za nuklia kwa sababu ni wazuri kwa kudanganya. Kwa mara ya kwanza, rais Trump amepata kiwango cha juu cha kupendwa kuliko rais wa China Xi Jinping katika utafiti uliofanywa Korea Kusini, baada ya kukubali kukutana na Kim bila masharti, wakati akisisitiza kwamba vikwazo vitaendelea kuwepo hadi pale makubaliano yatakapoafikiwa. Sijui matokeo yake yatakuwaje, lakini nadhani hilo jaribio linaleta maana. Maandalizi ya mkutano wa kujadili maswala ya nyuklia yanafanyika licha ya kwamba Korea Kaskazini bado haijathibitisha ushiriki wake. Jambo muhimu ni jinsi gani Korea Kaskazini itakubali kuachana kabisa na programu zake za nyuklia ili kuondokana na vikwazo vinavyoongozwa na Marekani. na mzozo katika jimbo la Kasai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekosesha makazi zaidi ya watu milioni moja hali ni moja ya mambo yanayohusu mizozo ya kibinadam katika nchi hiyo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Anita Powell ambaye alisafiri na shirika la mpango wa chakula duniani na UNICEF kwenye maeneo kadhaa katika jimbo hilo la Kasai ambao limekumbwa na mzozo ametuletea ripoti ya wakazi ambao wanasema mzozo umebadili kabisa maisha yao. Hadiyaryami anaisoma ripoti kamili. Georgette, mikono yake inatetemeka, huku mama yake akiwa anamkabidhi kwa muuguzi kwenye kliniki moja iliyopo kando ya barabara katika mji wa Kananga. Ana utapia mlo mkubwa, anasema muuguzi, na uzito wake ni chini ya kilo saba, ikiwa ni uzito mdogo kwa mtoto wa miezi kumi na nne. Akiwa anapata faraja kidogo, ananyonya maziwa ya mama yake, ambapo hakuna maziwa yanayotoka. Suzan Lukaji mwenye umri wa miaka thelathini na mbili naye pia amekula chakula kidogo mno kwa vile familia yake ilikimbia kwenye makazi yao mwaka jana na kuacha mazao baada ya wanamgambo kupambana na majeshi ya serikali. Familia ililazimika kuishi kwa kutegemea kile ambacho watakipata kutoka msituni. Georgette ni mmoja wa waathirika wenye umri mdogo sana, ukichanganya na mzozo ambao eneo hilo la Kongo lenye ukubwa kama Ujerumani Wiki hii afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu ameonya kuwa takriban watu milioni 13 wana shida ya msaada nchini Kongo, ikiwemo watoto milioni mbili ambao tayari wamekumbwa na utapia mlo mbaya. Kwa mama yake Georgette kusema ni rahisi kuliko vitendo. Anasema walikimbilia msituni na huko aliugua, hakuweza kula, alikuwa kikohoa. Waliishi msituni kwa takriban miezi sita mwaka jana. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto na mashirika mengine ya misaada waliwatibu zaidi ya watoto elfu hamsini katika mkoa wenye ardhi yenye rutuba lakini maskini nchini Kongo. Mashirika ya Umoja Mataifa yameomba takriban dola bilioni moja nukta saba kwa ajili ya Congo. Nyingi ya fedha hizo kwa ajili ya mkoa huo, lakini wamepata kiasi kidogo tu cha fedha hizo kutoka kwa wafadhili. Oscar Butragueno ni mratibu wa dharura katika UNICEF kwa mkoa wa Kasai. Tunakadiria watoto wapatao laki moja na hamsini elfu wameathiriwa. Kwa hiyo ni swala zito, watu wengi bado wamekoseshwa makazi, hawawezi kurejea nyumbani kwao, hawawezi kwenda kupanda mazao, wana njaa, wanahitaji msaada na wana shida kubwa. Mkoa huo haujawahi kuwa na hali nzuri hata kabla ya mzozo. Maafisa wa misaada walikadiria kwamba zaidi ya nusu ya watoto katika eneo hilo la Kongo walikuwa na utapia mlo sugu. Mzozo ambao ulianza mwaka 2016 kati ya wanamgambo wenye silaha na jeshi la Kongo, kila upande ukimshutumu mwenzake kwa kutenda ukatili mbaya, umewakumba watu ambao tayari wako katika mazingira hatari. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana tunamulika ghasia za mashambulizi ya bunduki katika shule hapa nchini Marekani zinavyoathiri vijana na wazazi. Hatua gani wanataka zichukuliwe? Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkazi wa California Denis Masawe na kuanza kutaka kujua athari ya jambo hili kwa wazazi na vijana wenyewe. Kama mzazi, kawaida naleta hofu, naleta wasiwasi, kwa sababu hujui mtoto ume ameondoka asubuhi, anakwenda shule, lakini hujui kama anarudi salama au vipi. Kwa hiyo mzazi yoyote, hilo ni jambo ambalo litamsumbua lita. Sasa swala nzima tu ni kwamba wanaokuwa wanaimani imani, kwanza wanamwamini Mungu, wanamwomba Mungu kwamba mtoto ameondoka, Mungu mlinde. Kwa hiyo kuna wazazi ambao ndio njia wanayotumia zaidi, kumwomba Mungu, kumwamini Mungu, imani Uh, wengine uh, sijui wanatumia vipi maanake hata nashindwa kuona <laughs> duenu, inakuwa vipi kwamba utautumaini ni nini tena zaidi, lakini sana sana kuwaambia watoto kwamba bwana, ukitokea hali ile na kunafata taratibu zilizowekwa na shule katika kujilinda au kuondokana na ile hali na pia kufata sheria zilizowekwa kwamba ukisikia kuna mwanafunzi anatania tu. Eh, anatania tu kwamba nitafanya hivi, tapiga risasi au nitafanya chochote, yani hakikisha unafikisha habari unakotakiwa. Na pia uh, kwa ujumla ni kwamba hivi sasa kuna mengi ambayo yanazungumzwa, yanafanyika kwenye bunge la Marekani na pengine eh, kwenye uongozi na maeneo mengine, kujaribu kupunguza athari hii ya hasa silaha kuwepo mikononi mwa vijana, mikononi mwa vijana, hasa ukiangalia chini ya miaka ishirini na moja na Floyd anakumbuka. Na baada ya mashambulizi ya hivi karibuni wamepitisha sheria hiyo kwamba mpaka afikishe miaka 21, lakini mm -hmm, imepingwa na chama cha wamiliki bunduki hapa Marekani NRA. Sasa unafikiri, yeah, kwa nini pengine inakuwa ni shida sana katika sera hizi za umiliki eh, wa bunduki nchini Marekani? Ni kuna siasa sasa inacheza sehemu kubwa sana, NRA ambao ndio chama cha wanao wamiliki bunduki ni chama kikubwa, ni chama ambacho kimekuwepo kwa muda mrefu, ni chama ambacho kimekuwa kinachangia sana katika wale ambao wanawagombea sehemu mbalimbali nafasi mbalimbali mbali katika uongozi uh, so wana wana nguvu kiasi hicho kwamba kuna kuna watu ambao wamekuwa wakiwasaidia na hao, hivyo basi wakiingia ofisini, lazima wajali masilahi yao pia. Kuna vipengele ambavyo vipo vya kikatiba katika haki za Marekani. Uh, katika katiba nafikiri ile amendment ya pili ni kwamba ile Bill of Rights haki za za haki za, za Wamarekani ni kwamba ni haki ya mtu kuwa na, na silaha ni haki no. mtu kuwa na silaha na ni haki kabisa ya kikatiba na ukiangalia walioasisi wa uh, katiba hii ya Marekani changia kule nyumba walikuwa na sababu zao kwa nini waweke ile kwenye katiba na ni kwamba tu ilikuwa pia kuweza kujilinda na serikali ambayo ingeweza kama vile kuchukua una uwezo zaidi inavyotakiwa au kuto kufata taratibu. Kwa hiyo wananchi wanaweza mm. wakasimama pia naam. Kwa hiyo hiyo kwa wakati huo. Sasa of course kulikuwa na vipengele vingine zaidi ambavyo vilikuwa vinatumika kwa ajili ya ku- kuainisha kwamba ni haki ya kila raia kuwa na uwezo wa kuwa na bunduki kwa hiyo sasa, wale ambao ni wanachama wa wanao, wanaosimamia silaha NRA, wao wanasimamia katiba hiyo, wanasema ni haki ya Marekani. Mm. Lakini pia kuna katiba ambayo ni ya kumi na nne amendment ambayo nayo inasema kwamba kuna ni haki ya raia kulindwa. Of course hiyo amendment ya kumi na nne ilitokana na wakati wa ubaguzi na manyanyaso yalikuwa wanafanya wakati ule, lakini sasa katika kutengeneza katiba huwa mara nyingi wana, wana, wanafanya ma, mrejesho wanafanya wanaangalia wana, wana wanawarekebisha, mm. katika kurekebisha kuna kutanua, ile katiba inatanuliwa zaidi ili iweze kukidhi mahitaji mm. mengi katika kipengele kile. Kwa hiyo sasa ukiangalia pande zote mbili kinachokanganya hapa zaidi sasa ni siasa. Na pengine mwisho kabisa, kwa ujumla vijana ambao hivi sasa kama wanavyosema wengi wanaruhusiwa kumiliki, wengine wanasema kumiliki, pengine mjadala unaoendelea kwenye maeneo mbalimbali mbali mbali ya shule, ukizingatia maeneo ambayo vijana wapo wenyewe, nini hasa ambacho umekisikia eh, kikijadiliwa huko mashuleni? Vijana, unajua baada ya visa vilivyokuwa vimefuatana hapa Marekani sasa tangu tu Januari mpaka sasa hivi, visa vimekuwa vingi, mauaji yamekuwa mengi. Uh, na ukilinganisha na Australia kwa mfano, ilitokea mauaji wakati fulani, wakathibiti wakaweka masharti makali na mauaji hayakuwa yakutokea tena. Kwa hiyo watoto wamefika mahali watoto wamefika mahali wanasema wa imetosha. Kwa hiyo kuna maandamano yanafanyika mm. na wengi wanasema kwamba kwa kweli imetosha pia, lakini kunao wachache ambao nao wanafuata tu mkondo wa wazazi labda kwa sababu watoto mm. hao wengi wanapata wanasikiliza, wana, wana, wana wazazi wao wamesoma wapi pia, unaona mm. Lakini nadhani nadhani wengi wengi wamefika mahali kwamba wanahofia maisha yao, wamechoka, na ndio maana wanafanya migomo sasa hivi kama tulivyoona hapa Maryland, na DC ehe, eh, na hata huko California, pamoja na kwamba yani, ni kwamba imekuwa sasa kitaifa, mashule yanakuwa na kama dakika kumi na saba ikiashiria kwamba wale waliofariki kule Florida kumi na saba nam. Huyo alikuwa ni mkazi wa California. Denis Masawe akizungumza na Sauti ya Amerika. Na sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amempongeza rais wa Russia Vladimir Putin kwa kuchaguliwa tena jana Jumanne, na viongozi hao wa wawili walikubaliana kufanya mazungumzo hivi karibuni. Rais wa Marekani Donald Trump anaelekea kuwagomea baadhi ya majenerali wake wa juu wakati wa utawala wake ukitafuta namna ya kubishana juu ya kushughulika na swala la Iran. Bomu lilotewa kwenye kifurushi limelipuka kwenye kituo cha kusanya mizigo cha FedEx karibu na San Antonio, Texas, na maafisa wanajaribu kuangalia kama linahusiana na, na milipuko ya hivi karibuni katika mji wa Austin. Mwanafunzi mmoja wa shule ya sekondari ya Great Mills alifyatua risasi shuleni siku ya Jumanne na kujeruhi wanafunzi wenzake wawili kabla ya kuuawa na mlinzi wa shule hiyo na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo pamoja na mwelekezi wa matangazo haya asidi, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaheri ninakuwatakia Asubuhi njema kutoka Washington DC.