Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa siku ya Jumatano tarehe 21 na mwezi naoni watatu mwaka wa 2018. Langujina Harizon Kamau. Kenes Bwire la kwangu, unajua Afrika mashariki mvua inanyesha hapa, nini inanyesha, Harrison hapa ni theluji, wanasema snowfall inaanguka kuanguka, umeionaje lakini ah, unaona mahali ikiwaje ah. <laughs> Amna kaa ujazoea mambo haya <laughs> sidani kaa utapita. Unajua, ukiyapeleka haya Afrika mashariki watasema barafu inaanguka. Sasa barafu huwezi pita ndani yake, so najua, lakini lakini wanasema hiyo ndio alama ya mataifa ya ngambo, kwa hivyo unapoiona theluji ikianguka, basi ni dhihirisho tosha kwamba uko katika maeneo ya mbali azini mwa dunia. Lakini tuachane na hayo, tuangalie VOA express kuna nini leo, kuanzia kule nchini Rwanda ambapo mkutano umemalizika, mkutano wa viongozi wa AU na vilevile, tutaelekea wapi? Tutaingia nchini Kenya pia, kuna jamaa wanapokonywa mishahara wakati wengine wanasema tuongezewe mishahara. Sasa kuna baadhi ya polisi nao vilevile wanapunguziwa kibaba. Kennedy Wandera atatuarifu, yupo kwenye laini ya simu, sio? Namna vile tutaangalia vile ajira inapokuwa adimu, basi vipi kujitumwa na kuweza kujipatia ajira kwenye kwa kitengo cha ja kama huna kazi. Lakini kama alivyotaja mwenzangu kuhusu mishahara ya polisi nchini Kenya, vilevile Wakenya wamezungumzia swala hilo kwenye baraza, na hivi ndivyo baadhi yao wanavyosema. Mimi naipinga hiyo ya kupunguzwa mshahara kwa sababu wao ndo wako na kazi ngumu ya kulinda hii nchi na kwenye wanaishi pia. Ukiangalia sana sana, sana, kwenye wanaishi si kuzuri, utapata nyumba zao nyingi ni za udongo. Kidokezo tu lakini, tutaangalia hilo kwa kina, lakini moja kwa moja tuelekee huko nchini Rwanda katika um, mji wa Kigali ambapo kumekuwa na mkutano ambao umekamilika kwa kutiwa saini uh, kwa wakubwa ama viongozi kutoka baadhi ya mataifa ya Umoja wa Afrika. Tunaye eh, Silvanus Karmera kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye VU Express. Hebu tueleze hali ilikuwaje na mkutano umesema nini, nini kimeidhinishwa, nini kimetiwa saini? Karibu Karmera. Naam, asante ni kwamba makubaliano yamekuwa yakisukuliwa na niseme tu kwamba haya ni makubaliano ya kihistoria kabisa, kwa sababu uh, ni makubaliano ni mkataba ambao una sehemu tatu, ambao ni kwanza, sehemu ya kwanza ni kwamba ni mkataba ambao uh, unahusu uh, soko huria katika nchi zote hamsini na tano za, za bara la Afrika ambapo sasa bila uh, vipingamizi, ule, ule ukiritimba hapa na pale Uh, na mazingira yasiyoridhisha ya kufanya biashara na, na maendeleo ya kiuchumi katika bara ya Afrika. uh, kwa mujibu wa mkataba huu, huenda sasa leo ikawa ni mwanzo wa ukurasa mpya na kuweza kuondoa vizingiti, si hivyo? Hilo ni moja lakini pili, kuna sehemu uh, ya makubaliano haya ni kwamba yana ziomba zi, zi, nchi zote kuweza kuweka uhuru wa pamoja, wa pamoja wa kuweza wananchi kutembea kutoka sehemu moja kwenda nyingine, yani free movement of people and persons. Kwa hivyo kwa, kwa mujibu, wa, wa mkataba huu ambao umesainiwa na nchi ishirini na saba ni kwamba nchi zote hizo ishirini na saba kati ya nchi hamsini na tano zimeridhia mkataba huo, kwamba sasa mtu atakuwa na uhuru wa kutoka nchi moja kwenda nyingine, na katika nchi hiyo akawa na idhini ya kuweza ku kuishi katika nchi hiyo, na kupata kazi katika nchi hiyo, na kununua shamba katika nchi hiyo, na ikiwezekana kuishi kabisa katika nchi hiyo. Kwa hivyo, sehemu hiyo ya mkataba imeidhinishwa na nchi ishirini na saba. Uh, niseme tu kwamba ni mkataba ambao umetiwa saini na wakuu wa serikali pamoja na marais wapatao 27 katika bara la Afrika ambao walikuwa hapa na nchi nyingine ambazo zinakaribia nchi 44 zimetia uh, saini uh, katika kiwango cha mawaziri wakuu pamoja na manaibu rais. Kwa hivyo niseme kwamba uh, watu wote walikuwa hapa na ambao bado wanaendelea kuwa hapa kwa nasema kwamba ni mapinduzi ya kiuchumi na maendeleo zima ya bara la Afrika. Karemera unapozungumzia nchi 27 Tunajua bara la Afrika lina nchi 55, baada ya Sudani Kusini kujiongezea. Je, nchi za Afrika mashariki zote zimehudhuria? Naam, shariki zimehudhuria katika viwango. Kwa mfano, nchi kama Kenya imewakilishwa na rais wake, uh, Rais Uhuru Kenyatta. Uh, nchi kama kama Tanzania imewakilishwa na waziri wake mkuu, Bwana Kassim Majaliwa na nchi ya Uganda imewakilishwa na naibu naibu wake rais bwana sam Kutesa. Nchi nyingine kwa mfano kama Burundi yenyewe haijawakilishwa na mtu yeyote, yani hakuna hakuna kulikuwa mjumbe yeyote wa Burundi. Na nchi ya Sudani imewakilishwa na viongozi katika ngazi ya uwaziri. Kwa hivyo niseme tu kwamba nchi za Afrika mashariki zilikuwepo, kwa kweli kimsingi, nchi ya Burundi ambayo nimeitaja na niseme tu kwamba nchi kama Uganda ni nchi ambayo kweli imesaini mkataba huo ambao nimesema kwamba una sehemu una, una tatu, yani zile kwamba uhuru waku-wa ku, wa kuondesha mambo kibiashara, yani tuseme uhuru wa kuvuka mpaka kwenda nchi kutoka nchi moja kwenda nyingine, na nakuwa na, na idhini ya kuweza kununua shamba na kuishi katika nchi hiyo. Kwa hivyo niseme tu kwamba hizo nchi zote zilikuwepo, na kama ulivyodokeza ni kwamba hii watu labda waelewe ni kwamba kitu ambacho kinajulikana kama free, uh, free trade area yani soko huria la nchi zote za Kiafrika, sehemu hiyo imesainiwa na mataifa arobaini na manne. Kwa hivyo watu walioko hapa wanapongeza kwamba wakuwe ni mkataba ambao wamebadili ukurasa wa hali ya mambo katika bara ya Afrika na kwamba yumkini uh, baada, baada ya kusainiwa mkataba huu basi tukaona bad katika suala zima la kufanya biashara katika nchi hizi za Kiafrika. Nam, asante sana uh, Karemera. Na sijui kama kidogo, kwa sekunde mbili, wametaja kama labda kuna uwezekano wa siku moja Afrika kuwa na sarafu moja au kutumia sarafu moja. Sasa hiyo ni sehemu ya hiyo protocol ambayo imesainiwa na nchi 27 kwa sababu sasa kinachokwenda kufanyika sasa hivi ni mabunge ya nchi hizo kuweza kufanya ratification ama kuweza kupitisha yani mkataba um, wenyewe ili kwamba katika viwango vya hatua moja, kutoka hatua moja kwenda nyingine, basi siku uh, moja katika nchi, katika mwaka ambao hawakutaja, tuone kwamba Afrika sasa inakuwa kama sehemu nyingine, kama kwa mfano Ulaya, katika umoja mm -hmm. wa Ulaya ambapo mtu anatoka nchi moja kwenda nyingine pasipokuwa na vijiti vyovyote. Asante sana. Unajua, Harrison, wakati mkataba mm -hmm. kama hii inapotiwa saini na leta afueni na biashara njema, kwa sababu wengine wanachomeleana vifaranga, wengine wanafukuza wakimbizi. Tutarajie kwamba huu utakuwa ni mwanzo mpya wa maswala ambayo ya ushirikiano wa Afrika Mashariki. Tuendo wapi Harrison? Tuelekee moja kwa moja sasa. Asante sana uh, Silvana Scaramero kutoka Kigali, Rwanda. Sasa tuelekee Nairobi, ambapo uh, tunaungana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tueleze, vuta ni kuvute inahusiana na mishahara ya polisi nchini Kenya. Hebu tueleze kwa kina nini kinachoendelea. Naharizo na kenesi, ni ni suala ambalo limeibuka wiki hii kwamba maafisa wa polisi hii eh, huduma kwa huduma, tume ya huduma kwa polisi imekuwa inafanyia kwamba sasa ianze kupunguza mishahara ya baadhi ya maafisa wa polisi, hususan wale ambao wamefuguzu katika vyuo vikuu pamoja na wale ambao walipata ah, wali, ah, wali, ah, wali ama waliathirika kutokana na, na, na, na, na shughuli walizokuwa wakifanya na kupata uh, kupata mapungufu fulani ya kimwili lakini hizo tetesi zikawa zinaeleza kwamba huenda bahi imechangia baadhi ya maafisa zaidi elfu mbili kuweza kutuma barua za kujiuzulu kutoka jeshi la polisi hapa nchini Kenya. Lakini leo wabunge wameweza kujadili suala so hili, wakisema kwamba pana nia ya madhubuti ya kuweza kuhakikisha kwamba maafisa wa polisi wanalipwa fedha nyingi, licha ya kuwepo kwa harakati hizo za tume ya huduma kwa taifa kwa polisi kupunguza mishahara yao. Hebu tumsikilize huyu mbunge walio wachache katika huyu kiongozi wa walio wachache katika bunge la taifa John Mbadi alivyoeleza. Wana, wanapunguza mishahara yao lakini, vilevile huyu mbunge wa Nyali ambaye Mohamed Ali amesistiza kwamba maafisa wa polisi waweze kupewa posho kubwa zaidi ya kuweza kuwafanikisha katika kazi zao, na si, si kuwaangalia tu kama watu ambao hana uwezo wa kuweza kufanya mambo fulani, lakini lazima waweze kupewa mazingira bora ambayo wanaweza kufanyia kazi. Hebu tumsikilize alivyoeleza. <laughs> Dunia nzima imewekeza katika usalama wa taifa, lakini hapa nchini Kenya sisi tumewekeza katika uhalifu wa kujitakia, kwa sababu hatufuatilii utaratibu na kanuni zinazohitajika kuhakikisha ya kwamba usalama wa taifa unapatikana. Polisi ni mwananchi wa Kenya na raia wa kawaida kama Mkenya mwingine, na wanahitaji kuangaliwa vilivyo ili waweze kutulinda sisi wa Kenya. Maafisa wa polisi wanalipwa vibaya mno. Maafisa wa polisi hata askari gongo wanalipwa zaidi ya afisa wa polisi, na ndio maana unaona nchi hii haisongi mbele kwa sababu hatuwekezi katika usalama wa taifa. Harison, uh, Kennedy, Kennedy, Kennedy, uh, labda Muhamed Ali anasistiza kwamba ni sharti kwa kuwepo usawazishaji wa mishahara bora kwa maafisa hawa wa polisi, kwa sababu wajawapo hili halitofanywa basi, huenda mm -hmm, viongozi wako katika serikali, huenda wanalipa pesa nyingi kuliko maafisa wa polisi mm -hmm labda <laughs> Kennedy, nilikuwa naulizia kwa m-kwa haraka tu, najua kwamba kuna viwango ambao watumishi wa umma wanastahili kulipwa. Je, polisi nayo inapata bajeti yake kuwalipa maafisa wake? Kwa haraka tu, na hiyo bajeti ipo, lakini sasa Uh, wamekuwa wakilalamika kisirisiri kwamba nao wanapata malipo duni, lakini serikali hutoa pesa kwa tume kwa uh, kwa, kwa hili jeshi la polisi ambalo no. linafaa mm -hmm. kuwapa mishahara kutokana na juhudi zao za kuweza kuimarisha sekta mm -hmm. ya usalama nchini Kenya, lakini wengine wamekuwa wakilalamika kisirisiri kwamba huenda mm -hmm. uh, pesa hizi zinaingia katika mikono ya watu fulani na kukosa kuwafikia. Asanti sana Kennedy Wandera, sasa hebu tupate habari nyingine kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Waziri wa habari wa Nigeria amesema kwamba wapiganaji wa Boko Haram wamewachilia huru wasichana 91 kati ya 110 waliotekwa nyara kaskazini mashariki mwa mji wa Dapchi mwezi uliopita. Lai Mohamed ameambia waandishi wa habari kwamba wasichana hao waliachwa katika barabara tofauti nchini humo saa tisa za usiku. Ofisi ya rais wa Nigeria imesema kwamba wasichana hao wamerejea katika mji wa Dapchi na kwamba wanasajiliwa na serikali, akiongezea kwamba hakuna kikombozi ambacho kimetolewa kwa wanamgambo hao. Walioshuhudia tukio hilo wanasema kwamba magari tisa ya Boko Haramu yamewarudisha wasichana hao kabla ya kuondoka. Marais 27 wa bara la Afrika wametia saini makubaliano ya kuanzisha soko huru barani Afrika, swala ambalo wote wamepongeza kama hatua ya mwanzo kabisa ya kuleta mapinduzi ya kujikwamua kwa bara hilo kiuchumi. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, amesema kwamba ufanisi wa makubaliano hayo utategemea utekelezaji wa mikataba ya umoja wa kanda ambazo zimekuwepo kwenye bara hilo kwa miaka mingi sasa. Hata hivyo, makubaliano hayo hayajatiwa sahini na Nigeria, ambayo ni taifa kubwa la kiuchumi kwa sasa barani Afrika, ikiwa haiku sahini kwa kile ilichokitaja kama kupewa muda wa kutathmini suala hilo. Mwanafunzi aliyekuwa amejihami kwa bunduki Jumanne amewapiga risasi na kuwajeruhi wenzake wawili katika shule ya sekondari ya Holloway katika jimbo la Maryland hapa Marekani, kabla ya kupigwa risasi na kuuawa. Maafisa wanasema kwamba mwanafunzi huyo aliwahi kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanafunzi mwenzake aliyekuwa na mlenga, japo maafisa wanasema kwamba bado wanafanya uchunguzi, huku mwanafunzi wa kike akiambia Sauti ya Amerika kwamba amekuwa akipokea vitisho kutoka kwa kijana huyo. Wazazi wanataka serikali kuchukua hatua za haraka ili kuwalinda wanafunzi shuleni na kuelezea kwamba hana imani kwamba wanafunzi wapo salama. Na jeshi la Israeli limekiri kushambulia na kuharibu kinu cha kuzalisha nishati ya nyuklia cha Siria kwa kutumia mashambulizi ya angani mnamo mwaka elfu mbili na saba. Israeli imetoa video iliyorekodiwa wakati wa mashambulizi hayo katika jimbo la Deir al Zur na kufichua kwamba kinu hicho kilikuwa karibu kuanza kazi kabla ya kushambuliwa. Syria imekana kwamba ilikuwa inajenga kinu cha silaha hizo katika eneo hilo. za VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, moja kwa moja kutoka makao makuu ya sauti ya Amerika. Kama unasikiza peke yako, ni uchoyo mkubwa sana. Ongeza sauti ya redio ama ya simu, ama bisha kwa jirani, umwambie mambo mazuri yamo humu ndani, tusikilize pamoja. VOA Express kweli kama alivyosema mwenzangu uh, Kenneth Bwire na kama tulivyosikia hapo awali tukiwa naye Kennedy Wandera kutoka Nairobi ni kwamba swala kuu ni kuhusu mishahara na hali duni ya polisi nchini Kenya. Na basi wa Kenya kupitia mwenzetu Amina Chombo wamezungumza barazani wakitoa maoni yao kuhusiana na hali ya mishahara na maisha ya polisi. Hebu tuwasikie kwenye baraza. Kulingana na wale maofisa wa polisi waliopunguziwa hiyo mishahara, ikiwa wakati yu, ya wako kazini, mambo ya ufisadi unafanyika, hongo linaendelea kutoka kwa wale watu wakuu mpaka wale wa chini. Huwezi fanyiwa kitu mpaka utoe, bila kutoa basi hakuna kitu kitakunyookea kita naona. Kwa hivyo maofisa, mi naweza sema kwamba kutakuwa na kuzidi kwa uhalifu sababu yeye yeah, akiacha kazi itakuwa hakuna pato lolote analolipata. Kwa hivyo itabidi sasa atakuwa anafanya njia yoyote iwezekanayo apate kile ambacho kitakuwa kinahitajika katika maisha yake. Mimi naipinga hiyo ya kupunguzwa mshahara, kwa sababu wao ndo wako na kazi ngumu ya kulinda hii nchi na kwenye wanaishi pia. Ukiangalia sana sana, sana kwenye wanaishi si kuzuri, utapata nyumba zao nyingi ni za udongo, zingine zimebomoka, zime sasa hiyo italeta hatari, kwa sababu venye apunguzwa mshahara, kwa wananchi kama sisi tutaumia, maanake hongo itazidi, itaongezeka, watakuwa wanachuka maongo sana. alafu wao wenye wataacha kazi pia, Kenya yetu itakuwa pahali pabaya maanake ao ndio wanalinda usalama wetu, na wakiacha kazi tutalindwa na kina nani? Ningeambia serikali hata inge, ingefaa waongeze mshahara kwa msara kwa polisi yenye sio mambo poa kwa vilinga, kwa, kwa sababu saa hii maisha maisha imepanda juu, na hiyo itasababisha corruption kubwa sana kwa o idara. Kwa hivyo mimi nilikuwa naonolea wangetafuta mbinu nyingine ingine, lakini sio mambo ya kukata msara saa hii vile maisha imekuwa juu mbinu ambayo wataweza tumia ni kwamba wangejaribu tu njia yoyote ambayo itaweza kuwa mzuri kuliko kupunguza misara yao, kwa sababu serikali iko na mkono mrefu. Hakuna mbinu zote ambayo atazafanya, na kukata mshahara is not the solution. Haya, umesikia? Kukata mshahara is not sijui amesema kama <laughs> hujui Kiingereza sema wakumze Kiingereza bwana, acha i Kiingereza cha kutafuna tafuna maneno so, sawa so, sawa. Lakini kwanza hebu tuelekee kwenye mziki. Sijui kwa nini siku hizi inavutiwa sana na miziki ya huko Afrika, Afrika ya Kusini, lakini mm -hmm. hapo Zimbabwe, Swaziland, Namibia na kuelekea hivyo lakini, sasa hivi kuna, kuna uh -huh. demu moja, kuna, kuna nini? mwanadada <laughs> <Ndionini? laughs> moja <laughs> jina lake ni Amara ameangusha kibao, anauliza Achilles, kwani mimi unafikiri mimi, unafikiri mimi ni ATM yako kwamba unatumia mwili wako au urembo wako kunitisha kwamba ukachukua pesa? Ebu fikiria basi, Amara ndani ya <tinyaya> Naona kweli yeah. Unapenda huo mziki, rudi rudi <laughs> karibia mike bwana maikibana amesema you seduce me with your body. Uh -huh. because you want to get my money na Achilles. Kama, is... kama hiyo ndio silaha saitumie basi Haifai ikatumika hi hivo mbora, mbora mapenzi ya, kawa, rilu, wanasema ya kweli kabisa ndani ya VOE Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo tunatazama tukwa umbali maswala ya teknolojia. Inazungumzia nini? Inasema kama ongezeko la gharama ya kuzalisha chakula kwa ajili ya mifugo limechangia katika matumizi makubwa ya ardhi ambayo ingetumika kuzalisha chakula cha binadam. Kwa sababu hii wakulima nchini Uganda wanashauriwa kutumia wadudu kama chakula cha mifugo na baadhi yao wameguza uh, mitindo mpango huo mpya uh, wa kibiashara kama wewe ulivyo uh, tu, uh, tuletea Kenneth Bwire. Hebu tusikie mambo ya teknolojia haya. Chuo Kikuu cha Makerere kinatoa mafunzo kwa wakulima wanaotaka kujifunza juu ya jinsi wanaweza kuwakuza wadudu kwa minajili ya kualisha mifugo. Joan na Chiemba, mwalimu wa wakulima hao anasema kwamba ufugaji huo ni rahisi na idadi ya wakulima wanaojitokeza kwa mafunzo hayo inaendelea kuongezeka. Ametoa mafunzo hayo kwa muda wa miaka mitano kwa wakulima kote sehemu zote za Uganda. Wanaomaliza masomo hayo wanaanzisha kampuni zao The Lengo la mradi huu ni kupata chakula mbadala au kubadilisha chakula kinachotokana na samaki, kwa sababu chakula cha samaki kina protini zaidi na hicho ndicho tunataka kuzalisha. Chakula kutokana na mahindi kitasalia vile vile kwa sababu kinawapatia nguvu mifugo kwa upande wa madini ya calcium na carbohydrates. Inzi mmoja wa aina ya black soldier anaweza kutaga kati ya mayai 500 hadi 1500. Baada ya siku nne au tano mayai yanaangua vipu vilivyo vya kiwango kikubwa cha protini. Takriban nzi wote huwa hawatagi mayai kwenye sakafu isiyo na chochote. Hutaga mayai mahali wanajua mayai yao yataangua vipi na kupata chakula. Hiyo ndiyo sababu unatengeneza sehemu ambayo inaweka maboksi katika chakula kilichooza ili kuwavutia nzi kutega mayai. Vipu waliokauka au walio hai wanaweza kulishwa mifugo tofauti kama kuku, nguruwe na samaki. Daktari Emma Nalwima ni mmoja waliohitimu kufuga wadudu katika chuo kikuu cha Makerere. Huwalisha samaki wake vipu na minyoo ya ardhini, na anasema kwamba hii imemsaidia kupunguza gharama ya kualisha mifugo kwa asilimia 60. Shabaha yetu ni kupata samaki anafikisha uzito wa kilo moja katika muda wa miezi sita, lakini la kushangaza ni kwamba tunapowalisha mifugo wadudu hawa na vipu wanapata uzito wa kilo moja katika muda wa miezi sita. Tumepunguza gharama ya kualisha mifugo kwa kiasi kikubwa, na mifugo wanapata uzito unaohitajika mapema sana kando na kuwa mbinu mbadala nafuu ya kualisha mifugo na kuwapa viwango vya protini vinavyohitajika, ripoti ya Umoja wa Mataifa inapendekeza kwamba uzalishaji wa wadudu unaweza kuwanufaisha sana watu kutoka jamii maskini katika jamii Bwire, hebu nieleze teknolojia hiyo. Ni teknolojia ambayo kwa kabisa si ya kawaida. Nini hasa unapoeleza una kwani, mifugo wanakula wana, wana, wadudu? Mifugo si wana, wanatumia majani wana... Uliaicheza ile mchezo ya kushika wadudu yaani grasshoppers kule, alafu unakuja nao nyumbani unawaweka mahali, wanakuwa ni kama umewafuga wewe? Uh, sijafanya hivyo lakini nimeona umekosa mambo mazuri. Sasa pale unapofuga hawa wadudu, wanakuja wanazaa mayai, wanataga Konrad, wanataga mayai uhum. Sasa yale mayai yanapoangua vipu, yani magot, yani zile vipu ndio unachukua unawapa no mifugo, e, kama kuku na nguruwe. Nguru wanakula inakuwa wana protini nyingi kwa mwili, wananenepa kwa haraka. Ndio oh, hiyo sasimilize teknolojia ya chuo kikuu cha Makerere, vipu magoti na inaonekana kwamba pale pia kuna nafasi ya ajira ah, ambayo inatokea katika shughuli hiyo. Nakujua mambo yako na, <laughs> na ajira kama huna kazi mm -hmm. Basi kama huna kazi hivi tusikie, kama utajituma labda, kupata ku... ajira ya kutengeneza vipu mm -mm. Labda kuna mambo mengine mengi <laughs> tupate kama huna kazi. Jina langu ni Afrah Mansur. Nimeona tangazo kumetolewa makaratasi, hasa watu wanapeana, na pia watu wanatumiana katika mninio message, ndo nikaenda nikaapply keki na nishamaliza, na imenisaidia kwa miezi miwili. Sasa niko nyumbani as a housewife, hiyo imenisaidia sasa. Nimekuwa niko housewife na huku na bake, nimke nyumbani na na biashara yangu ya kuoka keki. Nimefaidika sana, siku dhania kama nitakuja kuwa nafanya nafanya keki. Nilijiona tu nitakuwa na niko nyumbani, nalea lakini, na niko nyumbani basi lakini, sasa nafanya keki na huku nafanya kazi zangu za nyumbani, na imeniendeleza imenisaidia sana kazi hii. Nashukuru kupitia mradi huu nimeweza kupata elimu na kujiajiri mimi mwenyewe kupitia biashara hii, inanikidhia mahitaji yangu kwa sababu driving ilikuwa cheap na hizi kina forklift hizi, na mimi mwenyewe pia nipendelea kuwa na driving pia kwa sababu vijana wengi wanapako na driving. lisoma one month na two weeks, nikaenda kwa exam, alhamdulillah nashukuru makyakuwa wazazi pia kipato si kizuri, alhamdulillah alhamdulillahi. Saa hii pia kuna mtu huwa saa ingine huachukua gari, huwa akodisha gari, ataka nimpeleke mahali fulani, anipa kibarua. Kama vile huwa saa ingine kazi wapotea pale, naweza chukua tuktuk pia nkaingia nao barabarani, mmenipa kama ajira kama vile. Sometimes huwa naweza kaa miezi miwili pale, kazi inapungua huwa kazi ya fanicha, sasa naingia barabarani, napeleka tuktuk mwenyewe. Kama mimi kijana, nawambia vijana wenzangu tusikubali kuajiriwa ndo tukajaribu weza, bahatika ukapata na ukakosa, lakini tusivunjike morali. Naambia vijana wenzangu tusivunjike morali. Sasa nilikaa nyumbani, nilikuwa tu najua kusongasonga lines hivyo hivyo, watu wanakuja nikiwasonga hiyo kidogo kidogo, mpaka nikaja nikashauriwa, nikawa registered, nika active kama miezi mitatu hivi na nikachukuliwa nikapelekwa college ya salun nikafanya salon. Ile allowance ile kidogo hiyo hiyo nachukua kama ni mia, na sef napanga kama ni chakula ambacho kitanichukulia hapa mpaka siku fulani, ile kidogo itakuwa imebaki hivyo, naanza kucheza nikajiunga na hivi vyama vya silk. Ni hamsini ni mia, hivyo hivyo polepole, huku tena nikisonga, najiekea kile kidogo kidogo, nitakuwa nimepata. Mpaka mwaka jana nikafungua mlango wangu wa salun, sahii mwenyewe naendelea al mambo ya kujituma mengi, salon, mara unaweza ukawa dreva, unaweza ukawa na usipojituma, usipojituma hali itakuwa ni tete kidogo, usipojituma mm -hmm. <laughs> <laughs> Lakini kama kawaida yetu, kuna swali ambalo huwa tunauliza, na wakati huu tumeuliza, je, malalamiko ya mwanamuziki Diamond Platinumz dhidi ya Waziri Shonza Uh, mwisho wake unaona ni nini? Watu wana maoni mengi sana, tuchambue kidogo. Felix Muhaiki anasema tusiongee kwa kumung'unya maneno tu, wasanii wetu wanapigana wenyewe, e, serikali haiwashiki mkono. Leo hawakuwa wakubwa, wanaitangaza serikali kwa juhudi zao wenyewe, leo wanakuja kuzifungia nyimbo zao. Leo dunia imekuwa kama kijiji, watu tunatazama nyimbo za majuu. Je, na zenyewe mtazifungia? Basi Rafael Richi anasema, waziri anafungia nyimbo, mfano ile inayoimbwa na msanii akisema bongo bahati mbaya, yeye akaifungia. Swali langu, kwenye katiba yake aliyoapa kuna kipengele kinachosema kuwa bongo ni jina la nchi? Au yeye ametafsiri vipi aliposikia neno bongo bahati mbaya? Karibu Ulaya. Mambo mengine hayahitaji PhD. Kinyozi mstaafu, Sidi ya Fugulu, tokea Kagezi, Kibondo, Kigoma. Ipo haja ya wasanii wetu kuachana na mambo ya wazungu na kuimba nyimbo zinazoendana na maadili ya Kitanzania na kuachana na mila za kigeni ambazo hapa nchini hazikubaliki. Basi ni baadhi ya majibu mliotoa kutokana na swali letu kutokana na kufungiwa kwa baadhi ya nyimbo huko nchini Tanzania. Lakini kuna swala ambalo Bwire limetia fora sana kwenye mitandao ya kijamii kote ulimwenguni, na linahusiana na kampuni ya kimitandao ya Cambridge Analytica ambaye mambo yameendelea kuibuka kwamba kampuni hii ilitumika katika uchaguzi nchini Kenya, uchaguzi uliomalizika mwaka uliopita. Vilevile inasemekana iliingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana na vilevile vile imetajwa vile kwamba Sri Lanka iliingilia shughuli za Sri Lanka na Uingereza katika shughuli za Brexit. Na sasa la kushangaza ni kwamba kampuni hii iliingilia uh, taarifa za watu zaidi ya milioni hamsini ndani ya Facebook. Sasa wasiwasi umetanda, watu wanauliza, je, kumbe mambo ya Facebook yanaweza yakaelekezwa pasipo na kampuni hii? Kumekuwa na lawama, hali ya vuta ni kuvute, kote ulimwenguni. Huko nchini Kenya baadhi ya viongozi wamesema, uh, hatua ichukuliwe kwa kuwa kampuni hii imefichuka kwamba iliingilia shughuli za uchaguzi na lakini tayari imechapa tu... hasara ya dola bilioni <laughs> 50, katika siku mbili kwa sababu ya taarifa hizo kuchipuka. Ni mambo dola ya Cambridge Analytica, ni ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Naona muda na unatupa kisogo, langu jina Harrison Kamau, mimi ni Kenneth Bwire nikikutakia jioni njema popote ulipo. Kesho wakati saa na wakati kama huu tuonane. Kwaheri.