Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni vo Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa ni Alhamisi tarehe 22 mwezi wa tatu mwaka wa 2018, ambapo kwa kweli tumechangamka. Mimi na mwenzangu langu jina Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo tunaadhimisha siku ya maji duniani Machi 22, ambayo ni fursa ya kumulika juu ya umuhimu wa maji safi na kuchukua hatua za kukabiliana na matatizo yanayo kuhusiana na suala zima la maji vilevile, tutaingia nchini Kenya ambapo sakata la hospitali ya Kenyatta lingali linaendelea kuhusu na upasuaji ama makosa ya shughuli za upasuaji, mambo pia ambayo yanamguzia waziri wa afya, lakini tutajijuza zaidi nini kinachojiri kwenye sekta hiyo ya afya. Hali kadhalika tutashuka kule jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambapo kuna taarifa kwamba viongozi wa chama cha upinzani cha CHADEMA wanashikilia na jeshi la polisi nchini humo na wengine bado wanaendelea kusakwa. Basi hayo, bila kusahau teknolojia, mambo ya maisha, mapishi mapishi na mengine mengi pamoja na yanayovuma mitandaoni, yote ni ndani ya VOA Express jiji kuu la DC. Haswa baada ya kusema mapishi mapishi, unafahamu, sasa umenifanya nianze kujisikia njaa. Mm -hmm. Unafahamu maembe ya nazi yanavyotengenezwa eh? ha, ha, sifahamu, sina habari kabisa. Basi kachonjo Tunahitaji kama maembe tuseme kilo moja na nazi mbili zilizokomaa, iliki kiasi cha kama nusu kijiko, na chumvi pinch moja, sukari nusu kikombe ama kikombe kasorobo. Haya, ushasikia jinsi vi, viungo vinavyohitajika. Aha, basi hayo yote utayapata tu, usiondoke, endelea kuwa nasi ndani ya VOA Express Washington DC, lakini sasa moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo tunaungana naye George Njogopa. Karibu sana John Njogopa, hebu tueleze yapi kwenye ulingo wa siasa, nini mambo ya kukamatwa kwa viongozi wa upinzani wa CHADEMA katika taifa hilo? Viongozi waandamizi wa chama hiki ambao wengine ni wabunge, leo walifikwa katika kituo kikuu cha polisi kuitika wito waliotolewa na jeshi hilo, ikiwataka kuripoti hapo kutokana na kile ambacho polisi wanasema kuendesha uchunguzi na mahojiano kutokana na maandamano aliodaiwa kufanywa na Chadema wakati wa uchaguzi mdogo katika eneo la Kinondoni na kusababisha mwanafunzi moja wa kupiga risasi na kupoteza maisha asio katika gari. Hebu George, George, George, kidogo tu kabla hata tujaendelea sana, hebu tueleze, mm -hmm. ni kukamatwa, walikamatwa ama waliamrishwa kujifikisha mbele ya vituo vya polisi ku, uh, kuhojiwa? Naam, ni kweli kwamba hawa watu walitolewa tamko na polisi na walipaswa kuwasili katika kituo hicho cha polisi mm -hmm na hawakukamatwa kwa maana kwamba kuvamiwa katika maeneo yao. Kwa hivyo, walijitokeza viongozi wote wa chama hicho ngazi ya juu kuitikia wito wa kufika katika kituo cha polisi, na walipofika hapo wakaingia ndani na kisha kuhojiwa kwa masaa kadhaa. Baada ya hapo, katibu mkuu wa chama hicho Dkt. Vincent Mashinji alielezea kutoridhishwa kwake na namna jeshi la na polisi linavyoendelea kuandama viongozi wa upinzani kwa sababu mara zote wanaitwa pasipo maelezo ya kutosha, kama alivyosema. Kitu kimoja ambacho nataka niwakumbushe watanzania wenzangu kwamba Tanzania tuna kitu kinachoitwa kwa Kiingereza police force, hatuna police service, yaani tuna jeshi la polisi ambalo kazi yake ni kusukuma Sio jeshi la polisi ambalo kazi yake ni kutoa huduma kwa wananchi. Na baada ya taarifa hiyo uh, uh, njogopa, je, kipi ambacho kimekuwa kikizungumziwa zaidi na upinzani hususan uh, katibu huyu wa Chadema Vincent Mashinji? Mashinji amesema kwa sababu mara zote wanaita na kuna maelezo wanayopata watafanya hivyo, lakini ni kukumbusha kwamba mkamiti, kwamba baada ya kufika katika eneo hilo Uh, viongozi wakuu waliruhusiwa kuondoka akiwemo mwenyekiti wao ambaye pia ni kiongozi wa shughuli za bunge kwa upande wa upinzani, Freeman Mbowe na katibu mkuu wa chama hicho kwa upande wa Zanzibar Salumu Mwalimu pamoja na katibu huyu Mashinji wameruhusiwa kuondoka. Na Mashinji anasema kwamba kwa sababu polisi wanawataka mara zote wa waasili wa katika kituo hicho hawatasita kufanya hivi, lakini walilaumu pia mwenendo unaofanya na polisi kuwasumbua mara zote viongozi wa upinzani. hata kitu chochote cha maana kinachofanyika, tunaondoka hapa ikiwa ni wiki nzima ambapo kama wao walikuwa na jambo lolote la msingi kufanya ndani ya wiki nzima wangelikuwa na uamuzi. Tuna mawasiliano nao, wangeliweza kutuambia kwamba labda leo hatujafikia hatua hii, mje siku fulani. Kwa hiyo inaonekana tu ni kwamba usumbufu, kwani kufanyiana usumbufu sasa. Basi tutaendelea kuripoti kulingana na fursa itakavyojitokeza. Pia sisi ni binadamu, mili yetu ina damu Hatuwezi kukagaranti leo au kesho kwamba nani atakuwa mzima na atakuweko siku zote atafika. Kwa hiyo kikubwa kabisa ni kwamba wale wanaoweza kupatikana kwa wakati, kama kuna kesi, basi wafikishwe kwenye mahakama, wasomewe shtaka lao. Ukishasomewa shtaka letu, tutajua nini kinaendelea mbele. Ah, tunakushukuru sana John Jogopa, kutoka Dar es Salaam. Asante kwa taarifa hiyo. kuna lolote la ziada, labda kwa sekunde kadhaa? Naam, dakika chache, ni kwamba uh, wakati huo viongozi wameondoka, lakini kuna viongozi wengine wawili, ni wabunge wa chama hiki John Heche pamoja na John Mnyika, mbunge machari wa hapa Dar es Salaam, wanaendelea kushikiliwa na jeshi la polisi mpaka pale taarifa nyingine zitakazotolewa na jeshi hilo, na wakati huo jeshi hilo linawahitaji uh, uh, pia wabunge wengine wawili wa chama hicho ikiwemo mamili ambayo ripoti zinasema iko nje ya nchi kwa matibabu. Shukrani sana George Njogopa, kwa taarifa hiyo, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu ya baadaye. Harrison, hivi sasa tunaelekea mpaka huko Nairobi nchini Kenya, ambapo utafahamu kwamba katika uh, wiki kadhaa zilizopita kulikuwa kuna sakata lile linalohusu uh, uh, huduma ya afya ambapo uh, madaktari walimfanyia upasuaji mgonjwa ambaye akuhusika kufanyiwa upasuaji huo. Hivi sasa tunavyozungumza, kuna sakata jipya ambayo linahusiana pia na masuala ya afya. Baadhi ya wabunge wana, wanataka uh, waziri wa afya nchini humo ajiuzulu kutokana na kwamba hakuweza au bado hajapata uh, suluhisho muafaka kuhusiana na matukio yanayotokea katika huduma ya afya. Hivi tunavyozungumza, inasemekana na kuna upasuaji mwingine tena ulifanyika ambao ulikuwa na utata. Eh, basi taarifa zaidi tunaye mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera yupo katika line ili aweze kutuelezea hayo yanayojiri katika ardhi ya Nairobi hivi sasa katika suala la afya. nam mkamiti na, na harizon, kweli ni ni sakata baada ya sakata, lakini kabla nieleze sakata hiyo nieleze kwamba waziri wa afya huyu sisi Mkariuki leo wameponea chupu chupu kwa sababu kuna mswada kutokuwa na imani naye ulikuwa umewasilishwa na wabunge na kutiwa saini na baadhi ya wabunge mia moja sabini wa, kutoka pande zote za serikali na upinzani, wakieleza kwamba waziri huyu anatumia madaraka yake vibaya kusimamisha, alitumia madaraka yake vibaya kumsimamisha afisa mkuu mtendaji Lili Koros wakati hospitali hiyo ilipokumbwa na na sakata ya kufanya upasuaji kwa mtu ambaye hakustahili, na vilevile vile kuwa na shutuma nyingine kuwa waziri huyu hana heshima g waliochaguliwa na hivyo wabunge kueleza kwamba uh, si kiongozi ambaye anafaa kuwa katika usimamizi wa wizara ya afya. Na nieleze ni kwamba huu mswada ni wa pili uliowasilishwa uh, na mbunge wa Mandera Kaskazini Bashir Abdulahi uh, baada ya wabunge hawa hawakuzima ule wa kwanza wa kumwondoa waziri huyu na wa kwanza ulikuwa umewasilishwa na baadhi ya wabunge wa bonde la Ufa wakitaka kwamba waziri huyu aweze kuondolewa kwa sababu alitoa mmoja wao katika uh, usimamizi wa hospitali ya Kenyatta. Hebu tumsikilize huyu kiongozi wa upande wa serikali bungeni, Aden Duale alivyosisitiza kutokana na kuondolewa kwa mswada huu. Huyu ni Aden Ndwale akisisitiza kwamba ameondoa wabunge walioleta ule mswada wameuondoa kwa sababu kuna, kuna kuna mikakati ambayo serikali itaweza kushughulikia uh, kufanikia kuhakikisha kwamba masuala ambayo wameaibua yataweza kuzungumziwa na serikali na katika kiwango cha baraza la mawaziri. Lakini vile vile huyu uh, Aden Ndwale anasisitiza kwamba mswada huo haukuwa na uzito wowote, na hivyo basi pia haungetoa kipaumbele kuweza kujadiliwa katika uh, bunge. We have internal mechanism in in in resolving matters between our our members members in the the legislature and anaeleza kwamba zipo mbinu mkakati ambazo serikali inafaa uh, kuangazia hata katika wakati, uh, upande wa baraza la mawaziri, na vilevile katika wa, wale wabunge wanafaa kuja pamoja na kuketi pamoja kuweza kuangazia swala hilo, wala si swala ambalo linafaa kuletwa mbele ya bunge. Na vilevile pia nieleze kwamba haya yanajiri yanajiria baada ya kuzuka taarifa kuwa mgonjwa mwingine katika hospitali hii ya Kenyatta alifanyiwa upasuaji tata. mm-hmm ni mwanamke alijitambulisha kuwa Susan, akizungumza na runinga moja humu nchini, anaeleza kuwa madaktari wa upasuaji katika hospitali ya Kenyatta walikata utumbo wake, hali inayomdhoofisha kiafya na sasa bodi simamizi ya Kenyatta imeanza kufanya uchunguzi kubaini kisa hicho na kutaka Wakenya waweze kuwa vumilivu wakati wanapoendeleza uchunguzi huo. Asante sana Kennedy Wandera kwa taarifa hiyo kutoka hospitali kuu ya Kenyatta na vilevile -vile kuhusu waziri wa afya Sisili Kariuki nchini Kenya. Tutaendelea kuwasiliana nawe pindi mambo yanavyoendelea kuchipuka, lakini sasa tupate habari zingine za ulimwengu <tune> Maafisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanajaribu kuanzisha mfumo wa upigaji kura kwa njia ya elektroniki kwenye uchaguzi mkuu, baada ya uchaguzi wa 2011 uliogubikwa na visa vya udanganyifu katika sabu ya kura na kusababisha mtafaruku wa kisiasa kwa muda wa miaka miwili. DRC inatarajiwa kuandaa uchaguzi mkuu tarehe 23 mwezi Desemba mwaka huo. Uchaguzi huo ulitarajiwa kuandaliwa hapo mwaka wa 2016, lakini rais Joseph Kabila alikataa kuondoka madarakani wakati mhula wake ulipomalizika. Kamanda wa polisi wa Austin katika jimbo la Texas hapa Marekani, Brian Manly, amesema kwamba mshukiwa wa mashambulizi ya mabomu aliacha video yenye urefu wa dakika 25 iliyorekodiwa kwenye simu yake kabla ya kujiua wakati polisi wakijaribu kumkamata. Kando na mshukiwa huyo aliyejulikana kwa jina la Mark Conditt kueleza jinsi mabomu sita aliyoyatumia yalivyoundwa, mkuu wa polisi Mandi hakutoa taarifa zaidi kuhusu mshukiwa kukiri kwamba alitekeleza misururu ya mabomu katika mji huo wa Austin. Na viongozi wa bunge la Marekani wanasema wanatumaini kuanza kupigia kura hivi leo juu ya mswada wa sheria juu ya matumizi ya serikali yenye dhamani ya karibu trilioni moja na milioni mia tatu dola za Marekani. Wabunge wana hadi usiku wa manane hivi leo ili kuepuka ustawishaji wa shughuli za serikali kwa mara ya tatu mwaka huu. Kuna matumaini makubwa kuwa msawada huo utapitishwa na hivyo kuiruhusu serikali yake Donald Trump kuendelea na shughuli zake hadi mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kutangaza kanuni za biashara dhidi ya China kwa kile amekitaja kama wiki ya haki miliki ya Marekani, hatua ambayo huenda ikafufua vita vya kibiashara kati ya Marekani na China. Hatua hizo za kibiashara zitahusu kuongezeka kwa ushuru wa mabilioni ya dola kwa bidhaa kutoka China na zinatangazwa kufuatia tetesi za Marekani kwamba China iliiba utaalamu wake wa kiteknolojia na kuutumia katika viwanda vyake. unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voaswahili.com Nam Harrison ndani ya dakika hizi 30 za VOE Express. Aa, leo hii basi tulikuwa tuna furaha kabisa, ambapo ni siku ya maji duniani. Kauli mbiu ya mwaka huu katika siku hii ni mazingira kwa ajili ya maji. Kama unavyofahamu, basi bila maji maisha hayawezekani Harrison, kamwe hayawezekani. Na unajua tunapoadhimisha siku hii ya maji duniani, ni kwamba zaidi ya watu bilioni 1.8 ulimwenguni hawapati maji safi. Aidha wanatumia maji ambayo tayari yametumika ama maji yaliyochanganyana na uchafu yakiwemo kinyesi. Ni jambo la kuhuzunisha sana huko ha, so, haswa ambapo uh, kuna mikakati inayoandaliwa kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini idadi hiyo uh, iweze kupungua mm -hmm. na watu kuweza kupata maji safi kweli kabisa. Tunatumai kwamba Uh, azimio hilo litafikiwa, na watu karibu wote kupata maji safi. Lakini kumbuka kwamba hivi majuzi kuna sakata ambayo imetokea katika nyanja za teknolojia na kimitandao kuhusu kampuni moja maarufu ya kule Uingereza, kampuni ya Cambridge Analytica ambayo inadaiwa ilishughulika ama ilihusika kwenye uchaguzi wa Kenya, wa Sri Lanka, Marekani, Uingereza na sasa imetumia, kuna madai kwamba walitumia taarifa za watu zaidi ya milioni hamsini ndani ya Facebook. Sasa leo, uh -huh, mwenye Facebook kama mkurugenzi mkuu wa Facebook uh, Max Zuckerberg amezungumza uh, na uh -huh, kujua zaidi alivyosema uh -huh, basi tuungane naye BMJ Muridi tusikie sasa, nao upande wa Facebook wanasema nini kuhusiana na kutumika kwa mtandao wao na kampuni ya Cambridge Analytica asante sana wenzangu harrison kamau na mkamiti kibayasi hapo studio nambari 15 taarifa kutoka meza ya teknolojia na biashara ni nyingi kweli kweli lakini ile ambayo inatanda kweli kweli hususan hasa kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu afisa mtendaji wa kampuni ya facebook mark zuckerberg kuomba msamaha kwa wateja wanaotumia mtandao wa kijamii wa facebook kufuatia ufichuzi kwamba kampuni iitwayo cambridge analytica ambayo tulizungumzia hapo jana iliyogubikwa na mzozo udanganyifu wa kimitandao ilitumia data kutoka kwa mtandao huo wa kijamii kwa njia iliyokiuka sheria. Zuckerberg alianza kwa kuandika ujumbe mrefu kwenye ukurasa wake wa Facebook na kusema kwamba mnamo mwaka wa 2013 mtafiti mmoja kutoka chuo cha Cambridge kule Uingereza, Alexander Cogan, alitengeneza ap au programu ya kompyuta iliyoweza kupata habari za binafsi za watu wapatao elfu mia tatu ulipoanza kwani, app hiyo baadaye ilitumiwa na kampuni hiyo ya Cambridge Analytica inayotumia utafiti wa kimitandao kwa nia ya kuongeza ushawishi na pia kuwashawishi watu kutenda jambo fulani, kwa mfano kumpigia kura mwanasiasa fulani. Kufuatia ufichuzi uliofanywa na kituo cha televishen cha Uingereza cha Channel 4 na kuonyesha kwamba Cambridge Analytica ilitumia mbinu ambazo hazikubaliki katika utekelezaji wa kazi zake, basi Facebook imeshutumiwa vikali, hususan kwa kuruhusu kampuni hiyo kupata data ya takriban watu milioni 50 bila wao kujua. Mzozo huo umeibua utata mkubwa, hususan hapa Marekani. Ushindi wa Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka 2016 umetajwa kama uliochangiwa pakubwa na kampuni hiyo. Sasa Zuckerberg amekiambia kituo cha television cha CNN kwamba amesikitishwa mno na taarifa hizo na kwamba iwapo atahitajika, yuko tayari kutoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge kuhusiana na suala hilo. Facebook ni mmoja ya makampuni yenye umaarufu mkubwa zaidi duniani ikiwa na wateja wapatao bilioni mbili 2 na kumfanya Zuckerberg kuwa mmoja wa watu wach wenye umaarufu mkubwa mno ulimwenguni. Ni hayo tu kutoka kwangu, msikilizaji. Jina langu BMJ Murithi, nawarejesha kwa wenzangu Mkamiti Kibayasi na Harrison Kamau. Asante sana BMJ Muridhi kwa taarifa murwa hiyo ya masuala ya teknolojia. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Leo siku ya Alhamis, msikilizaji, muda wote tunaanza, tunakuletea yale mambo ya zamani zilipendwa, ambapo mpaka hivi sasa bado zinavuma. Hatuwezi kusahau mambo ya zamani, throwback Thursday. Tunakumbuka tuna nyakati za kuipigania uhuru wa Afrika Kusini, ambapo watu wa Soweto. Huyu jamaa Sipho Mabusa alisema jive Soweto. Ndani ya VOA Express pata vitu Jive Soweto, Soweto eh, na jaibu. Kuona hapa Harison ulikuwa ukirukaruka vibaya mno, unakumbuka mambo ya miaka ya themanini themani, ambapo mambo yalikuwa calm kabisa, mambo yalikuwa tulivu, hakukuwa na mitandao ya kijamii, tulikuwa tunatafutana kwa miguu, kwa miguu, saifo mabosa. <laughs> Jive Soweto ndani ya mm -hmm, VOA Express. Basi hivi sasa, a, tukiwa ndio tunaelekea ukingoni mwa kipindi hiki, ni vyema tukaangalia maswala ya mapishi. Mapishi Harison, unafahamu kwamba uh, kila siku katika swala la mapishi unajifunza jambo moja au jingine, na leo hii basi tukae tumsikilize uh, mpishi ambaye anaelezea kuhusu mapishi haya ya maembe anazi. Ushawahi kula maembea nazi? Kamwe kamwe, kwa kweli kabisa sijakula sija hata lakini, right. najua labda Salma mm -hmm. alitembea ali na kupata vizuri mambo yanavyoandaliwa, haswa aliweza kuzungumza na huyu mpishi wa maembe ya nazi kutoka huko Mombasa. Hebu tumsikilize basi. Leo tunatayarisha maembe ya kupika ya nazi. Maembe yenyewe ni haya maembe madogo madogo haya kienyeji. Tunahitaji kama maembe tuseme kilo moja na nazi mbili zilizokomaa, iliki kiasi cha kama nusu kijiko, na chumvi pinch moja, sukari nusu kikombe ama kikombe kasorobo. Kwanza kuyaosha, kwanza maembe yenyewe na kuyakatakata vipande vitatu tuseme, embe moja utakatwa, upande huu nusu, upande huu nusu, na ile koko katikati utabakisha na hayashambuliwi maembe hayo, yanakatwa hivyo hivyo na maganda. Ule upande wa maganda unaanza kupanga kwenye sufuria, ili kuzuia maembe yale yasishike ama yasiungue. Alafu tutaweka maji kiasi cha vikombe viwili vya maji plain Alafu tutatia kwenye sufuria ile, tutabandika kwa jiko, tutawashia moto mdogo mdogo, yatokote polepole. Maembe yakiendelea kutokota, tutarudi tukune ile nazi yetu mpaka umalize. Ukishamaliza maliza kukuna hizo nazi mbili, utatuja tuizito kikombe kimoja, alafu tuijepesi vikombe vitatu. Utaponda zile iliki zako kiasi cha kama nusu kijiko, nyunyiza kwenye yale maembe yako na ile chumvi kiasi cha pinchi moja, kisha utatia ile matusa, yaani lile tuijepee. Utaendeleza kutokosa, yakifika tuseme kama nusu ya yale maji uliotia, ndipo utakapotia sukari kiasi cha nusu kikombe ama kikombe kimoja kasirobo, alafu utamimina pale juu ya sukari, iendelee kutokota na ale maji ya pili ya nazi. Yakishakauka ale maji ya matusa, ubakishe kiasi kidogo cha ile nazi na ile sukari, itakuwa kama sirap. Halafu lile tuiji zito lile kikombe kimoja utatokosa kando kwenye sufuria ndogo, alafu utaipua ale maembe, utaeweka yapoe, na lile tui pia utalieka vile vile. Maembe haya ni matamu kuliwa kwa uji ama kwa chai ya rangi au tuseme strong tea. mkamiti mm -hmm. Na nilivyo sasa hivi navyojihisi nikiwa hapa ndaniya tunasikia, shasikia hayo maembe ya nazi yanaweza pia ya mm -hmm. ukayala uka kwa kuandaa strong tea, nakuambia kabisa. Kina Salma kule uh, upande wa pwani ya Kenya mm -hmm. wanaelewa haya mambo. Labda siku moja tukifika huko, hata tupeleka maeneo na tupate <laughs> mambo mengi ya mapishi tunayoyasikia. Lakini pia unaweza ukatumia uka ukasikiliza, uh, na kufuata hatua kwa hatua mm -hmm. jinsi alivyosema ukaandaa maembea ukiwa bado huko hapa Washington DC. Sawa sawa, nafikiri tutajaribu. Lakini hata hivyo, kuna swali ambalo kwa kawaida sisi huuliza, uh, mwewe msikilizaji, huwa tunakuuliza na tuliuliza, mkataba wa soko huria Afrika utawanufaisha watu wa kawaida? Yani baada ya mkutano uliomalizika Kigali, Rwanda hapo jana. mm -hmm. Je, wanasemaje? Moja kwa moja, Silas K Emuntonja anasema mie ni Silas toka jijini Nairobi, Kenya. Kwa kweli, mkataba huu ukitekelezwa, na pia suala la usalama lipewe kipaumbele, kwani ni changamoto pia. Eh, Islam Shirazi anasema hamna kitu hapo, huo mswada hautawanufaisha watu wa kawaida kwa sababu hizo biashara zinalengwa kwa wenye uwezo. Jose Dedeo Muyaga anasema hautawanufaisha watu wa kawaida wala nchi maskini kama Tanzania ambazo hazina viwanda na hatimaye. Hapa Falizi Chande anasema soko huria lipo darasani tu, uhalisia kunaga soko huria kos, lazima uwepo anayetawala soko awe uh, ni mtu fulani ama kampuni fulani. Ni baadhi tu ya majibu yenu mengi ambayo naona kabisa mumeajibu kutokana na swali hilo. Lakini sasa tuelekee kwa upande mwingine, tumpate mwenzetu Kenneth Bwire, karibu sana. Hebu tudokezee yapi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Unatumia, una Facebook? Kila mtu anatumia Facebook. Ah, si kila mtu, babu yangu hatumii. Mimi natumia, basi kwangu, natumia VOA Express, tunatumia Facebook. <laughs> Sasa watu wengi zaidi ya milioni 50 kote duniani wanatumia mtandao wa Facebook. mm -hmm. na mtandao huu umejipata matatani baada ya ile ripoti kwamba kuna kampuni ambayo ilishirikiana nayo ambao, harso unajua kampuni gani? Uh, hivyo, mm -hmm. Nilikuwa nasubiri, <laughs> Kiingereza utamke vizuri. Sasa imekuwa katika, ku, katika zile kashfa. Watu wanauliza mbona ilikuwaje kampuni nyingine ikapata taarifa kutuhusu kutoka Facebook, mm -hmm. na kufanya kampeni za kisiasa kwa ufaidi walio wachache. Jana mumiliki wa kampuni hii, mwanzilishi na mmiliki Mark Zuckerberg. <laughs> hivyo, hilo jina lingine gumu sana akajitoa, akasema, see Se, jameni nakubali kufanya makosa na nimechukua hatua kadhaa ambazo nitazitumia ili kuweza kuhakiki kwamba zile taarifa zenu, wewe na mimi na mkamiti kwenye Facebook zipo salama. Moja, mm -hmm, kuchunguza mitandao yote ambayo inashirikiana na uga wa Facebook mm -hmm, kufanyia uchunguzi kazi za programu za kimtandao zinazotiliwa shaka na kupiga marufuku mwanzilishi wa programu yoyote ambaye hata itoa ushirikiano katika uchunguzi ambao sasa unaendelea. Yeye ni mwenye nyumba yende no. Mwenye ardhi kuna wapangaji kwenye mtandao wa Facebook ambaye ameutumia yeye mwenyewe kuandika ujumbe huu. Wamemwambia nini? Steven Otora amesema, nimekerwa sana na tendo lenu. Nimewamini na nikawapa biashara kwa kupanua idadi yangu ya marafiki ili munufaike zaidi, lakini mumenisaliti kwa kuweka hadharani taarifa kunihusu. Nafikiria kuondoka. mm -hmm. Keith Bana anasema kwa sababu hii mnaua biashara na mnapoteza imani yetu kabisa. Namaliza na David Kirkpatrick, ni vyema umeandika na tumekusoma. Anamjibu nani? Mark Zuckerberg. Aha lakini jitokeze hadharani na uzungumze na waandishi wa habari ujibu maswali yanayokusubiri kwa niaba yetu. Kwa kweli ni swala ngumu, ni gumu sana. Unashangaa kama labda ukiondoka Facebook utakwenda wapi, unajua wanayo mtandao <laughs> ambao kwa watu wameuzoea, itakuwa pale kuna changamoto kidogo, lakini ndivyo mambo yanavyoendelea kwe, kwenye mitandao ya kijamii. Asanti sana Kenes Bwire. Langu jina Harrison Kamau naitwa mkamiti kibayasi. Upande wa pili ni Aida Isa ambaye alikuwa akiongoza matangazo haya vilevile. Msimamizi wa matangazo ni Abdu Robod. Shukran kwa kusikiliza VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC.