Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki mimi ni Hadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Machi 23, mwaka 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti. Umoja wa Mataifa unasema mashambulizi ya anga ya Saudi Arabia nchini Yemen yamesababisha vifo vya raia wengi na majeruhi kadhaa na katika ripoti nyingine, rais wa zamani wa Libya anadaiwa kudhamini kampeni ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy katika uchaguzi wa mwaka 2007. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amemteua mshauri wa taifa wa usalama ikiwa ni mabadiliko ya hivi karibuni ya wafanyakazi wa ngazi ya juu katika kipindi cha miezi kumi na nne tangu aingie madarakani. Katika ukurasa wake wa Twitter jana jioni, Trump amemtangaza luteni jenerali wa jeshi HR McMaster kwamba nafasi yake itachukuliwa na John Bolton ambaye ni balozi wa zamani wa Marekani kwenye Umoja Mataifa. Na hivi sasa ni mchambuzi kwenye kituo cha televisheni cha Fox News. Afisa White House amesema Trump na McMaster wamekubaliana kuwa afisa huyo wa zamani wa jeshi atajiuzuru wadhifa wake na kustaafu. McMaster amesema katika taarifa yake, baada ya miaka thelathini na minne ya kulihudumia taifa, ninaomba kustaafu kutoka katika jeshi la Marekani wakati wa kipindi cha majira ya joto mwaka huu ambapo baadaye nitaondoka katika huduma kwa umma. Rais wa Marekani Donald Trump alisaini waraka wa rais jana Alhamisi, pamoja na kutafakari hatua za kuweka kodi kwa bidhaa karibu elfu moja na mia tatu zinazoingizwa kutoka China zenye thamani ya dola bilioni 60. Hatua hiyo itadhibiti China kuwekeza katika teknolojia ya Marekani na kupelekea uwezekano wa kuwepo vita vya kibiashara na Beijing. Uamuzi huo wa kuchukua hatua ni matokeo ya uchunguzi uliofanywa na uwakilishi wa biashara wa Marekani kuchunguza kama hatua za kibiashara za China zinahujumu Marekani katika teknolojia na haki za kibiashara au maendeleo. Baada ya uchunguzi wa miezi saba, taasisi ya USTR iligundua sera hizo zilikuwa kinyume cha sheria. Na Nigeria inahitaji kuboresha uwekezaji katika miundombinu ya kijamii ili kuinua raia wake waondoke katika umasikini na kuwa na vipato vikubwa bilioni mmoja. Mwanzilishi wa kampuni ya Microsoft Bill Gates ameliambia shirika la habari la Reuters jana Alhamisi. Hadija Riyami anayesoma ripoti kamili. Gates katika mahojiano amesema kwamba taasisi yake ya Bill and Melinda Gates imetoa dola bilioni 1.6 hadi hivi sasa nchini Nigeria kufadhili miradi ya majaribio ambayo inalenga huduma za afya, kilimo na kujumuisha sekta ya fedha na kuwa mwekezaji mkubwa barani Afrika, lakini serikali inahitaji kuboresha matumizi hicho ndiyo kinaisukuma nchi kuweza kujitegemea, amesema baada ya mazungumzo kwenye bodi ya ushauri wa sera za uchumi ya Nigeria mjini Abuja. Gates ameliambia baraza la uchumi la Nigeria kwamba kupuuza uwekezaji katika mitaji ya binadamu huenda kukaizuia Nigeria kuweza kukua. Nigeria inatarajiwa kwa nchi ya tatu yenye watu wengi zaidi duniani ifikapo mwaka 2050 ikiwa na takriban watu milioni 400 imeibuka katika hali mbaya ya kudorora kwa uchumi katika kipindi cha robo karne mwaka jana na kuanzisha programu ya mageuzi ili kujenga tena sekta ya fedha. Gates anasema taasisi yake inasukuma kutolewa kwa chanjo dhidi ya ugonjwa wa polio ambao umepiga eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria na nchini Chad. Nigeria imekuwa na kesi moja katika kipindi cha miaka miwili iliyopita naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Polisi wa zamani wa Minneapolis, Minnesota aliyeshtakiwa kwa kumpiga risasi mwanamke mmoja raia wa Australia aliyekuwa hana silaha ameachiwa huru kutoka jela. Mohamed Nur Marekani mwenye asili ya Somalia alitoa dhamana ya dola laki nne siku ya Jumatano. Anashtakiwa kwa kuua bila kukusudia katika mauaji ya Justin Ruriski Damond mwenye umri wa miaka 40 mwezi Julai baada ya kupiga simu ya nambari 911 kuripoti uwezekano wa unyanyasaji wa kingono nje ya nyumba yake. Masharti ya dhamana ya Nur ni pamoja na kutokuwa na mawasiliano na mshirika wake wa zamani Matthew Hardy. Nur pia lazima akabidhi pasipoti yake na harusiwi kumiliki silaha. Upigaji risasi huo ulipelekea hasira kali kwa wananchi wa Australia na Marekani. Mwathirika mwalimu wa yoga alikuwa na umri wa miaka 40 ambaye alikuwa aulewe ndani ya mwezi mmoja. Rais wa Marekani Donald Trump ameonyesha nia ya kutoa ushahidi mbele ya mwendesha mashitaka maalum anayechunguza uingiliaji kati wa Rusia katika uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka 2016 na mambo mengine. Ningependa, Trump alijibu, alipohojiwa na waandishi wa habari kutaka kujua kama ana nia ya kuhojiwa na wachunguzi. Rais alitoa jibu hilo wakati akiondoka katika chumba cha kidiplomasia cha White House mara tu baada ya kusaini nyaraka ya kuelekeza utawala wake kuchukua hatua za kibiashara dhidi ya China. Majibu ya Trump yalikuja baada ya taarifa kwamba mmoja wa mawakili wake John Daud kuthibitisha kwamba anajitoa <tune> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni swala la rais wa zamani wa Libya, hayati Muammar Gaddafi, kwa alidhamini kampeni ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kwenye uchaguzi wa rais wa mwaka 2007. Suala hili linazidi kuleta msukosuko kwenye sekta nzima ya siasa nchini Ufaransa. Nicolas Sarkozy, ambaye anafuatiliwa na vyombo vya sheria juu ya kashfa hiyo, anakanusha madai hayo kwamba alitumia pesa za Libya katika kampeni yake. Ripoti ya mwandishi wa VOA Lisa Bryant kutoka Paris inasumuliwa na Patrick Nduwimana. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amekana katukatu tuhuma dhidi yake, akisema hazina msingi na kwamba madai hayo kuwa Libya ilidhamini kampeni yake ya mwaka wa elfu mbili na saba yamemuharibia sana maisha yake, kulingana na maelezo ya Sarkozy kwa majaji, maelezo ambayo yalichapishwa Alhamisi kwenye gazeti la Lufigaro. Nicolas Sarkozy mwenye umri wa miaka 63 anafanyiwa uchunguzi wa kisheria kuhusu madai kwamba alipokea mamilioni ya dola za Marekani kutoka kwa kiongozi wa zamani wa Libya Mohamar Kadafi, pesa alizotumia katika kampeni yake yaliyompelekea kupata ushindi kwenye uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na saba. Iwapo madai hayo yatadhihirika ni ukweli, basi yatazusha mjadala kuhusu ushindi wa Sarkozy dhidi ya aliyekuwa mpinzani wake wakati huo Bisegolene Royal, ambaye aliwakilisha chama cha kisosialisti kwenye uchaguzi huo wa elfu mbili na saba. Mkurugenzi uh, uh, wa zamani wa kampeni ya Sarkozy, Eric Menuchi, ameiambia redio moja ya Ufaransa kwamba madai ya Libya kufadhili kampeni ya Sarkozy yakithibitishwa yatasababisha athari kubwa kwa nchi ya ufaransa bara la ulaya pia na ulimwengu mzima wananchi wa ufaransa wametoa hisia tofauti kuhusu swala hilo na wengi wamevisifu vyombo vya sheria vya ufaransa kwamba viko huru sababu vimeonyesha kwamba hakuna aliye juu ya sheria mchambuzi wa masuala ya siasa philippe moro de farge amesema uchunguzi huo utaleta mabadiliko makubwa upande wa siasa ya ufaransa Sarkozi ni rais wa zamani wa Ufaransa. Na nchini Ufaransa, rais kwa kawaida huwa hafuatiliwi na sheria anapokuwa madarakani, lakini hivi sasa anaweza kuhukumiwa kama mtu yoyote wa kawaida. Wakati wa uongozi wa Sarkozi, Ufaransa ilikuwa kwenye safa ya mbele kwa kushiriki kwenye mashambulizi ya ndege za kijeshi za Umoja wa Kujihami wa NETO, mashambulizi ambayo ilichangia kuuangusha utawala wa Kadhafi mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mwaka huo huo mwanaye Gadafi Saifu Islam alikuwa wa kwanza kutangaza kwamba Libya ilidhamini kampeni ya Nicolas Sarkozy. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Zaidi ya waasi elfu moja na mia tano wa Siria na familia zao wanaondoka katika mji ulioshambuliwa wa Damascus, kitongoji cha mashariki cha Ghouta, wakati jeshi likizidi kukaribia kuteka mji mkuu mzima. Darizeni ya mabasi meupe yaliingia katika mji wa Harasta yakiwa njiani kwenda katika mji wa Idlib ambao bado uko mikononi mwa waasi. Maafisa wa waasi wanasema wanatarajia kuondoa watu huko, na shughuli hiyo itaendelea kwa siku kadhaa, na wataacha sehemu mbili tu za mashariki mwa Ghouta chini ya udhibiti wa waasi mpango huo wa kuokoa watu ulisimamiwa na Russia na kushughulikiwa kati ya waasi wa Syria na serikali. Pia inajumuisha kubadilishana wafungwa na ni sawa na makubaliano mengine ambayo wapiganaji wa upinzani na familia zao wakiondoka katika maeneo yaliyoshambuliwa kwa amani. Afisa wa polisi ambaye alishambuliwa na kemikali ya sumu wakati akijaribu kumsaidia mpelelezi wa zamani wa Russia na mtoto wake ametolewa hospitali. Hakuna maneno ya kueleza jinsi ninavyosikia kwa sasa, afisa polisi Nick Bailey alieleza katika taarifa yake. Ni kama ndoto, mimi ni mtu wa kawaida na maisha ya kawaida kabisa, aliyekuwa amelengwa kwenye simu hiyo. Mpelelezi wa zamani wa Rusia Sergey Skripal na mtoto wake Yulia bado hawajitambui na wapo katika hali mahututi. Baili ndiye alikwenda kuwasaidia wakati alipokuta wamezirai kwenye viti nje karibu na eneo la maduka Machi nne. Waziri wa zamani wa maji na nishati wa Kamerun amekamatwa nchini Nigeria na kusafirishwa kurejeshwa nyumbani jana Alhamisi, chanzo cha polisi na vyombo vya habari vya ndani vimeeleza hii ikiwa ni juhudi za kuwakamata watu wa ngazi ya juu waliohusishwa na rushwa. Basile Atangana Kouna aliondolewa katika wadhifa wa uwaziri wakati wa mabadiliko ya baraza la mawaziri Machi mbili yaliyofanywa na Rais Paul Biya. Aliamriwa mwezi uliopita asiondoke nchini humo. Atangana Kouna yuko nchini Kamerun alikamatwa nchini Nigeria na kurejeshwa Kamerun, aliwasili jana jioni, chanzo cha polisi kimeeleza, lakini kimeliomba shirika la habari la Reuters kutomtaja jina kwa vile hajaidhinishwa kuongea na vyombo vya habari. Vision 4 ni kituo binafsi cha televisheni ambacho kinasadikiwa ni mshirika wa Bia, kimeripoti kwamba waziri wa zamani aliwasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa katika mji mkuu Yaounde jioni akisindikizwa na polisi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ethiopia imeomba msaada wa dola bilioni 1.6 za dharura pamoja na misaada ya kudumu kwa ajili ya watu milioni 7.88 wanaokabiliwa na ukame, mafuriko na ghasia. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Geneva, ambako maafisa wa umoja huo waliwasilisha mpango wa msaada huo. Harison Kamau anaisoma ripoti yake. Ethiopia inajikwamua kutoka miaka mitatu ya kiangazi mfululizo, ikiwa katika hali mbaya. Miongoni mwa walioathiriwa ni wafugaji milioni 2.4, na ambao wamepoteza asilimia 80 ya mifugo wao. Mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa kwenye eneo hilo Ahuna Eziakonwa Onochi ameambia VOA kuwa wafugaji hao wanategemea nyama na maziwa kulisha familia zao. Mwaka huu tunatarajia kuwa takribani watoto milioni 3.5 watakabiliwa na utapia mlo wa kadri, huku wengine zaidi ya elfu mia tatu wakikabiliwa na utapia mlo mbaya zaidi. Eziakona Onochi anaonya kuwa watoto walioathiriwa vibaya na utapia mlo huenda wakafa iwapo hawatapokea msaada maalum wa chakula. Unless we're able to catch them early. Muda ni muhimu sana. Iwapo hatutadhibiti hali sasa hivi, mwishowe tutapata watoto zaidi wakiangamia kutokana na utapia mlo. Hicho ndicho tunajitahidi sana kuzuia mwaka huu, ndiyo maana tunaomba misaada sasa hivi kwa kuwa hali hiyo inaweza kuzuilika. Kulingana na Umoja wa Mataifa, watu wengine milioni 1.7 wanakabiliwa na majanga kutokana na ukame pamoja na kukoseshwa makazi kutokana na ghasia kwenye eneo la Oromia na Somali itabidi wahamishwe kwenye maeneo yenye maji kwa mifugo wao, au watafute njia mbadala za kujikimu kimaisha, pamoja na kukabiliana na hali hiyo kwa njia ya dharura. Eziakonwa Onochi anasema kuwa Ethiopia inapanga kuweka mikakati ya kuweza kukabiliana na majanga hata kabla hayajatokea. Kwa mfano, serikali pamoja na mashirika ya kibinadamu wanatathmini kuchimba visima kwenye maeneo kame. Hatua hiyo itahakikisha kuna maji ya kutosha kwa watu wote na mifugo wao wakati wa kiangazi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0 Tano, tano. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, Umoja wa Mataifa unasema mashambulizi ya anga ya Saudi Arabia ni ya kulaumiwa kwa vifo vya raia wengi na majeruhi nchini Yemen. Mwandishi wetu Lisa Schlein aripoti kutoka Geneva, ambako ripoti ya katibu mkuu na kamishina wa haki za binadam imezungumzia hali ilivyo mbaya nchini Yemen. Ripoti hiyo imewasilishwa kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Yemen inaingia mwaka wa nne wa vita, mzozo ambao Umoja wa Mataifa unasema unazidi kuwa mbaya sana na mwisho wake hauonekani. Mwisho wa mwezi Mach mwaka elfu mbili kumi na tano, Saudi Arabia ilianza kuwapiga mabomu waasi wa Kihudhi na kuingia kuiunga mkono serikali tangu wakati huo ofisi ya Umoja Mataifa ya haki za binadamu imethibitisha vifo vya raia 6100 zaidi ya robo kati ya hao ni watoto, na majeruhi ni 9700. Naibu kamishna wa Umoja Mataifa Kate Gilmore, ambaye aliwasilisha ripoti hiyo kwa baraza anasema idadi ya vifo huenda ikawa kubwa zaidi. Sababu kuu ya vifo vya raia ni mashambulizi ya anga yaliyofanywa na ushirika unaongoza na Saudi Arabia. Mashambulizi haya yanahusika in kwa zaidi ya asilimia 61 ya maafa yote kwa raia. Upigaji holela wa mabomu na ufyatuaji risasi kwenye maeneo yenye raia wengi wa hudhi wanawajibika kwa kiwango hicho kilichobaki. Gilmor anasema mashambulizi ya drone yaliyofanywa na Marekani na mashambulizi mengine ya makundi yenye mahusiano na Alqaida na Islamic State bado yameendelea katika maeneo mengi ya kusini mwa Yemen. Umoja wa Mataifa umelaani ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia kuzuia njia za usafiri nchini Yemen kwenye bandari na viwanja vya ndege Unasema masharti mengi kwa uingizaji bidhaa na misaada ya kibinadamu inafanya hali ambayo tayari si nzuri kwa mamilioni ya raia wanaotaabika kuwa mbaya zaidi. Umoja wa Mataifa unasema wayemen milioni 22 wanahitaji misaada ya kibinadamu na milioni 8 wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi na kadiria kwa zaidi ya watu milioni 2 wamekoseshwa makazi ndani ya nchi. Watetezi wa haki za binadamu wanaelezea jambo moja zuri ambalo lina maendeleo. Wanakaribisha uteuzi wa kundi la wataalam kuchunguza manyanyaso na ukiukaji uliotendwa na pande zote nchini Yemen na ikiwezekana kuwataja watenda maovu wa uhalifu huo. Wataalam hao wameteuliwa na baraza la haki za binadamu. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wee! Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii, ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Leo katika makala ya VOA Mitaani, mwandishi wetu Salma Muhammed amezungumza na vijana na kuwauliza ni kipi wanachofahamu kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, maarufu wa kimombo kama global warming, na walikuwa na mengi ya kusema, yakiwemo jinsi vipi hali hii ina na mapendekezo yao kuhusu cha kufanywa ili kurekebisha hali hiyo. Ni kupanda kwa hali joto duniani, kupanda kwa hali joto duniani ambao meletwa amba na viwanda industries, ambazo za release smoke, nini poisons na smoke na lead materials. Sasa hiyo lead materials hizo za destroy ozone layer. Ozone layer ni ile ambayo iko kule juu. Sasa rays za sun zikija, huwa za trap hapa hapa ndani na zisitoka nje, na hali joto yazidi sabu back sasa hii ikiingia yabakia huko duniani. Sasa ndio ile joto ya rahisi hali ya hewa sahii mpanda kusema ukweli. Alafu <laughs> kiangalia maeneo tunaoishi, pia tuaishi industrial area hapa majengo, kama watu wanavyojua viwanda vipo vingi, ushaona? Sasa hiyo inachangia katika kukuza joto katika mitaa yetu hatuwezi toka mchana nini, tunakaa indoors tu, vibarua tukienda jua kali. Ushaona, inatuaffect hali yetu ya kawaida ya maisha. Jua limekuwa kali sana, labda watu waongeze kumesha miti nini, watu wana mabustani katika nyumba zao. Ushaona, kidogo itapunguza ile kasi yake. Ujadili wamesha jadili, lakini kuimplement ndio tatizo. Ushaona wana? watu wanajadili huko viongozi, tuja akataa twaona wanashughulika Lakini sasa kuimplement, sasa ndo balaa hapo, ndo hiyo ndo the biggest changamoto. Jua kwa kali, temperature inapanda, iko karibu tati tati wanu. Kama nkienda kama klas hivi, jua sangine kali sasa, nkitembea sana na sweat pia ya ya affect nini, bodi yangu saingine aazaniwasmel yani vibaya nini. E, imenifanya mimi niwe inactive. Ni kuwa kiasi sababu, sitoki nje, sio kama kitambo. Yani natoka nda kucheza sai kidogo yani, waka ndani walala, sababu kitoka nje wapigwa na jua jua tena tena toka shona, alafu vumbi pia limejaa, so respiratory problem kama hivi vilua huku Kiswahilini bana, vilua vindindi fresh waweke forum, yani hizi yani waite kama mitaani hivyo inge kama majengo leo kesho ganjoni utafora waite vijana ni wanakijiji waja waongelee umuhimu wake na jinsi ya kutatua tatizo hili. Ozone layer inapokosa nguvu ya kuti ule mwanga wa jua uh, inasababishwa na pollution ya, wa, ya industries za Kenya inasababisha hiyo kinga kati ya kin kinga ile ambayo inasababisha jua inatushukia na kwenye pesi kwa hivyo, jua hali ya joto inaongezeka katika Ice. Ice ile ya baharini ile ambayo iko Antarktika na Antarktika, kwa mfano hasa, pia wingi wa maji umeanza, ha, yaani level ya bahari imeanza kuongezeka kila kuchao. Ule mwanga ambao unatufikia una wakati uko katika hali yako ya kazi katika kutafuta wateja ukiwa kule nje ni mwingi mno, hata macho saa zingine yameanza yana yana hata kudhurika kwa sababu ya hiyo hali ya hewa. Kwa mfano kama umbu mbu wanapenda sehemu kuna joto. Wale wadudu wana, wana affect mife, mimea kama vile nyanya na kadhalika. Kwa mfano kama juzijuzi, juzi kumekuwa na shida na kuku wamekufa kwa sababu ya hali ya joto vifaranga wale wamekuja, hali ya joto imekuwa jingi. Kwale kaunti kulikuwa na shida na hali ya joto, joto ilikuwa jingi sana. E, maize plantation hatukuweza kuvuna magunia yaliyo sahihi kwa sababu joto imekuwa jingi so so it affects even the crops. So if the crops crops if are affected, then hiyo kama mimi kama mtu ambaye wa mtu kawaida, ile gharama ya chakula inapanda juu na supply ile ambayo vile vitu vinavyohitaji you know nomy skini uh, skin yangu ni oil at least, uh, kwa sababu mi mara nyingi niko field, ningependa a little bit of sunlight. Ikiwa nyingi sana, inabidi najificha kwa majengo <laughs> vile vile, nbidi natafuta zile su ile mafuta ya kuzuia sur kusumbua skini yangu, can can even cause cancer hizi joto limezidi sana mpaka hata wote wameshindia mafrijini tu, kunywa maji. Nachukua muda mwingi sana kunywa maji ukitembea hapa na pale. E, mi mwenyewe ni biashara saa hii, alianga amenitatiza sana sababu huzunguka ofisi mbali mbali. Ukiangalia vile jua limekuwa kali, ukifika mwenyewe umesweti utembea mahali padogo, lakini ukifika mwili mzima watu liwa jasho, watakushangaa mwanzo, huyu anatoka wapi huyu? Sababu wale watu ambao wako pale wanatembea nais sana, hizi interest. Yani mama, haya makampuni ambao lilijengwa mjini ya mbao ya nini, yangetafutiwa akajengwa nje nje ya mji kidogo, halafu miti akapandwa kwa wingi uvutia mvua, joto likapungua. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amemteua mshauri wa taifa wa usalama, ikiwa ni mabadiliko ya karibuni ya wafanyakazi wa ngazi ya juu kipindi cha miezi kumi na nne tangu aingie madarakani. Katika ukurasa wake wa Twitter jana jioni, Trump amemtangaza luteni jenerali wa jeshi HR McMaster. Nafasi yake itachukuliwa na John Bolton ambaye ni balozi wa zamani wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa na hivi sasa ni mchambuzi kwenye kituo cha televisheni cha Fox News. Rais wa Marekani Donald Trump alisaini waraka wa rais jana Alhamisi pamoja na kutafakari hatua za kuweka kodi kwa karibu bidhaa elfu moja na mia tatu zinazoingizwa kutoka China zenye thamani ya dola bilioni 60. Hatua hiyo itadhibiti China kuwekeza katika teknolojia ya Marekani na kupelekea uwezekano wa kuwepo vita vya kibiashara na Beijing. Polisi wa zamani wa Minneapolis, Minnesota aliyeshtakiwa kwa kumpiga risasi mwanamke mmoja raia wa Australia aliyekuwa hana silaha ameachiwa huru kutoka jela. Muhamed Nur, marekani mwenye asili ya Somalia, alitoa dhamana ya dola laki nne siku ya Jumatano, na anashtakiwa kwa kuua bila kusudia katika mauaji ya Justin Rusisk Damond mwenye umri wa miaka 40. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo Mwelekezi wa matangazo haya eb Solomon, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari, tukisema kwaheri ninakuwatakia kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.