Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam inayokaribisha. Hi, leo ni Sunday Shomari. Tutawaletea maswali na majibu na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Maelfu ya watu wanaendelea na maandamano yaliyopewa jina la March for Our Lives katika e, miji mbalimbali hapa Marekani na duniani kote e, kushinikiza mageuzi katika sheria zinazohusu umiliki wa bunduki. Pa maandamano yanayofanyika hapa jijini Washington ambayo yanatarajiwa kuhudhuriwa na takriban watu nusu milioni yamepangwa na shule ya upili ya Majori Stoneman Douglas mjini Parkland katika jimbo la Florida, ambako watu wapatao 17 wakiwemo wanafunzi 14 walipoteza maisha yao kufuatia shambulizi la bunduki kwenye shule hiyo mapema mwaka huu. Zaidi ya maandamano 800 yamepangwa kufanyika katika miji mbalimbali ya Marekani na katika sehemu zingine duniani kote sambamba na yale yanayofanyika hapa Washington. Wanaharakati na wasanii maarufu wanahudhuria maandamano hayo wakiwemo wanamuziki Jennifer Hanson, Ariana Grande, Demi Lovato na Miley Cyrus. Aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe leo ameishutumu Afrika Kusini kwa kile alichokiita kutoingilia kati wakati wa mzozo uliopelekea kuondolewa kwake mamlakani kama kiongozi wa Zimbabwe. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Mugabe amesema kwamba hakufurahishwa na hatua iliyochukuliwa na Afrika Kusini na akasema aliitaka Afrika Kusini kutuma wanajeshi wakati alipogubikwa na mzozo huo, lakini Afrika Kusini badala yake ilituma maafisa ya kufanya mazungumzo katika nchi ya Zimbabwe. Mugabe aliondolewa mamlakani kufuatia kuingilia kati kwa jeshi la nchi hiyo na kuchukuliwa mamlaka kwa rais wa sasa ambaye jina lake ni Emerson Mnangagwa, katika kile ambacho kilionekana kuwa ni hatua ya kumwondoa na kumzuia mkewe, mkewe Mugabe Grace Mugabe kuchukua mamlaka baada ya Mugabe kuondoka madarakani. Mahakama moja ya Sierra Leone imekubali ombi lililowasilishwa na mwanachama mmoja wa chama kinachotawala kutaka uchaguzi wa marudio wa urais uliopangwa kufanyika Jumanne wiki ijayo uhairishwe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ibrahim Sore Koroma aliwasilisha hoja hiyo mahakamani siku ya Alhamisi wiki hii na kusema kwamba alikuwa na ushahidi ulioonyesha kwamba kulikuwa na udanganyifu kwenye mchakato huo wa uchaguzi alitaka uchunguzi ufanywe kabla ya zoezi hilo la kupiga kura kuendelea. E, duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais ilifanyika tarehe saba mwezi huu. E, lakini hakuna aliyepata asilimia hamsini na tano ya kura zinazohitajika kikatiba ili kutangazwa mshindi. E, kiongozi wa upinzani Julius Maada Bio wa Sierra Leone Peoples Party anapambana na Samura Akamara wa chama kinachotawala cha All Peoples Congress. Rais wa sasa wa Sierra Leone hakugombea tena kwa sababu tayari amehudumu kwa kipindi cha miaka kumi kinachoruhusiwa na katiba. Kwingineko ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ametoa amri ya kuwapiga marufuku watu wa mapenzi ya jinsia moja kuhudumu katika jeshi katika nchi hii ya Marekani, isipokuwa wachache tu. Taarifa ya hivi punde inasema kwamba rais huyo amepiga marufuku watu ambao wanajihisi kwamba ni wa jinsia mbili tofauti. Na taarifa iliyotolewa kutoka Ikulu jana usiku ilieleza kwamba mawaziri wa ulinzi na usalama wa ndani wamefikia uamuzi wa huo kwamba wataendelea hawataendelea kuhudumu katika jeshi kwa watu walio na historia ya kujihisi kwamba ni wa jinsia tofauti na ile waliozaliwa nayo, pamoja na wale wanaohitaji kufanyiwa upasuaji au kupokea matibabu ya kudhibiti hali kama hiyo, na kwamba ni hatari kwa jeshi la Marekani. Mwaka jana, Trump aliahidi kupiga marufuku watu wanaojihisi kuwa wa jinsia mbadala ya kuhudumu kwenye jeshi ambacho ni kinyume cha sera ya rais aliyemtangulia Barack Obama. Hatua hiyo ya Trump ilishutumiwa mara moja na wanasiasa na makundi ya kutetea haki, huku msukumo huo wa Trump ukipingwa mara kadhaa mahakamani. <mulia> Maswali na majibu. Hamjambo wapenda skilizaji, karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika baada ya taarifa ya habari. Basi ni mimi Abdu Shakur Abud kwa mara nyingine tena kukuleteni makala au kipindi chenu maarufu mnachokipenda, mnapouliza maswali moto moto. Kushirikiana hapa basi ni Sandey Shomari, anaye barua mikononi. Naona kupitia Facebook watu wameandika kwa wingi. Basi Sande, hebu tueleze nani anatufungulia uwanja? Haya, asante sana Abdu Shakur Abud. Anayetufungulia uwanja hii leo ni wewe Lucas Alberto Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Unasema ungelipenda kupewa ufafanuzi juu ya mbinu ambazo zilitumiwa na wakoloni kueneza utamaduni wao barani Afrika, na pia ungependa kufahamishwa ni yapi hasa matokeo chanya yaliyoletwa na uchumi wa kikoloni barani Afrika, tukichukulia Tanzania kama mfano. Haya, Abdu Shakur, hapa naona unahitaji kutoa somo la historia juu ya ukoloni barani Afrika, au unasemaje? Asante. Ni kweli somo hilo ni la kihistoria, kwa sababu kuna vitabu chungu nzima vinavyoeleza historia hiyo ya ukoloni, na changamoto kuu inategemea nani alioandika kitabu hicho kwani ikiwa ni mzungu anaandika kutokana na mwelekeo na jinsi wanavyoona upande wao, na ikiwa ni mwafrika ni mwelekeo wao. Ndio maana kuna wito mkubwa unaosemekana kwamba waafrika wanabidi kuandika na kusoma zaidi, ili waweze kujiandikia historia yao wenyewe na yale yanayotendeka kwao wenyewe. Kufuatana na wanahistoria na vitabu vya historia, kuna njia mbalimbali ambao wakoloni walitumia kuweza kuingia na kuchukua nchi za Kiafrika. Wanasema kwamba Ukoloni ulianza wakati wa biashara ya utumwa pale Waafrika Afrika walikuwa wakichukuliwa kwenda kufanya kazi katika mabara ya Amerika, Asia na Arabuni. Katika kitabu cha Mzee Jomo Kenyatta, Facing Mount Kenya, amezungumzia kwamba wakoloni walikuja na Biblia wakatuambia, funga macho, ukiangalia Mlima Kenya, Ukifumbua macho ukakuta ardhi zimechukuliwa. Ni kusema kwamba wakoloni walikuja kwa njia ya mamisionari kuja kusomesha dini, na baadaye wakabaki kuleta ustaarabu mwingine kabisa, kuacha ustaarabu wetu, na hivyo wakaweza kukaa. Lakini njia kuu inatokana na mkutano wa Berlin, pale mataifa matano makuu: Ufaransa, Uingereza, Ureno, Ubelgiji, Ujerumani walipokaa chini Berlin mwaka 1884 na kuligawa bara la Afrika kati yao katika upande wa kutawala. Kwa hivyo njia nyingine ni mbinu hiyo ya mkutano wa Berlin, lakini vilevile vile kulikuwa na mbinu ya biashara. Utakumbuka kina Vasco de Gama, kuna Columbus na wengine wote wasafiri waliokuja Afrika kwenda kutafuta biashara Asia na kutafuta vitu vingine, wakakuta ardhi imejaa, wakaingia na kupeleka habari kwa wakuu wa falme, wakaletewa msaada ya kijeshi kuchukua ardhi walikuwa vilevile vile na mbinu nyingine kupambana kati ya makabila mbalimbali, kuwapiganisha, halafu kuchukua mamlaka. Kwa hivyo ukoloni umekuwa kwa njia mbalimbali tu, anaweza mbali, kuwa inategemea ni wepi walioingia. Wareno wameingia kivyao, Uingereza wameingia vingine, na ufaransa vingine. Sasa ukiuliza faida za kiuchumi, utakuta baadhi ya wachambuzi wanasema ni mashamba makubwa yaliyoanzishwa ya biashara na wakoloni, ujenzi wa reli kusafirisha bidhaa, ujenzi wa miundombinu tukisema shule, barabara, umeme na maji. Lakini vilevile vile, utakuta kwamba usafiri wa meli na ndege umesaidia katika ukoloni na kuanzisha Afrika lakini inafahamika vitu hivyo vyote kwa sehemu kubwa ilikuwa ni kufaidisha watawala wa kikoloni wenyewe, na wazao walifaidika kidogo. Kwa hivyo inategemea, mara nyingine tena, unaiangalia kwa namna gani, mandhari gani, kwamba ukoloni umeleta faida gani. Utakuta kwamba ukoloni umevuruga utawala wa kijadi wa Kiafrika, utawala ambao ulikuwepo hapo zamani. Palikuwa nchi mbalimbali ambazo zilikuwa zikiendesha biashara. Kulikuwa kwa mfano na vyuo vikuu vya Afrika. Ukiangalia chuo kikuu cha kwanza duniani kilianza huko Moroko, kulikuwa na chuo kikuu cha Timbaktu kabla wakoloni kuja. Kwa hivyo Afrika tayari ilikuwa naendele, inaendelea mbele. Kulikuwa na viwanda mbalimbali vya nguo na kadhalika kabla ya wa wazungu kuja, na hizo zote zilikuja zikaharibiwa na ukoloni, nchi zikagawika bila kujali kabila wala mipaka. Asante sana. Tukiendelea na maswali na majibu, zamu ni yako Jafari Kulaga. Unasema wewe unajulikana kama kijana mpole huko Morogoro, Tanzania. Unauliza je, Wayahudi waathiriwa mauaji ya Holocaust walipata fidia yote kutoka serikali ya Ujerumani? Haya, mimi nadhani wamelipwa katika nchi nyingi za Ulaya kama sijakosea, lakini nakuachia wewe Abdul Shakur Abud. Na Jafari pia anauliza, je, uko na kizazi cha Hitler aliyesababisha mauaji haya ya wa Wayahudi? wapo mpaka sasa haya, kuna kazi hapa nam, swala zuri kabisa, na inabidi kusitiza hapa kwamba jamii ya Wayahudi ni moja kati ya jamii kote duniani ambayo imeungana na kutetea maslahi yao kuliko jamii nyingine yoyote na tunaweza kusema ni jamii ambayo ilishuhudia mauaji makubwa ya halaiki ya Holocaust iliyoweza kulipwa fidia. Maanake utumwa, watu wamejaribu, hakuna fidia imelipwa. Mauaji mengine ya halaiki yalitokea Ulaya, hakuna fidia, lakini Wayahudi walilipwa. Katika ukurasa wa tovuti unaojulikana kama Jewish Virtual Library kuna orodheshwa fidia zilizotolewa na nchi gani na zipi na muda uliomalizika na zile ambapo muda bado haujamalizika. Ukipeleka ombi lako, unaweza kulipwa fidia kulingana na ukurasa huo. Basi kuna Ujerumani, Austria, Bulgaria, Croatia, Jamhuri ya Czech, Denmark Estonia, Ufaransa, Hungary, Ugiriki na takriban nchi zote za Ulaya ambapo wametoa fidia kwa wahanga wa Holocaust. Marekani vilevile kuna fuko maalum kwa ajili ya watu walioathiriwa na hiyo hali ya Holocaust, ambapo jamii iliangamizwa kabisa na utawala wa Hitler. Sasa ukija upande wa ukoo wa Hitler, kama tunavyofahamu, ni mzaliwa wa Austria ambako familia yake inatoka. Kufuatana na ukurasa wa Wikipedia, takriban jamii zake wote wamefariki, lakini mwaka elfu mbili mwandishi wa jarida la The New Yorker, Timothy Rayback aligundua mabinamu watatu wakuu wa Hitler huko Long Island karibu na New York, na kuna wanaoishi huko Salzburg, Austria alikozaliwa lakini familia yake yote hawataki kamwe kutambuliwa, wakisema kwamba sio rahisi kuhisi ukiwa unajulikana wewe jamaa ya mtu ambaye anachukiwa zaidi duniani, yani Hitler. Kwa hivyo wengi hawataki kujulikana mahali alipo na idadi haijulikani hivi sasa. Kipindi cha maswali na majibu kinapiga hodi huko Sumbawanga, Tanzania. Kwako kwa wewe Donald Luganga unauliza hivi, ni kweli moyo wa mnyama ikiwa ni pamoja na figo vinaweza fanya kazi kwa mnyama mwingine baada ya kufa mhusika. Mm, mimi nadhani si mnyama tu, lakini hasa tuzungumzie binadamu. M, labda viungo vya vi binadamu iliyefariki vinaweza kumfaa mtu aliye hai. Ni kweli kabisa, Sande. Kwa miongo kadhaa sasa, inafahamika viungo vya mtu mmoja vinaweza kusaidia mtu mwingine, kwa sharti kwamba viungo vinachukuliwa saa chache tu baada ya mtu kufariki, na ikiwa muna kundi sawa la damu, yani group blood na vipimo vingine vya mwili. Ndio maana hapa Marekani unapochukua leseni ya kuendesha gari unaulizwa ungelipenda kutoa sadaka mwili wako endapo utafariki katika ajali, yani kwa ajili ya taaluma, kwa ajili ya kusoma, na vilevile vile mwili wako viungo vinachukuliwa kusaidia wengine. Na kutokana na teknolojia hivi sasa mikono na miguu au sehemu nyingine za mwili zinaweza kubadilishwa kupewa mtu mwingine, na hakuna shida. Jambo moja ni kwamba unapewa dawa, ambapo inajulikana kama ukipewa kiungo cha mtu mwingine, kuna ile hali inaitwa reject, kukataa. Mwili wako unakataa kupokea kiungo kile unachopewa, na hivyo basi wanakupa dawa maalum kuweza kukabiliana na hali hiyo. Kwa hivyo, hiyo ndo njia mojawapo ipo ya kwamba sio wanyama pekee, lakini hata binadamu wanaweza kubadilishana viungo. Na hapa pia inabidi kusitiza kwamba mtu anaweza kubadilisha au akampa mtu mwenzake kiungo chake hata akiwa yuhai. Tunajua watu wanatoa figo, wanatoa chukua figo moja, anampa mwenzake na kadhalika. Hiyo inafanyika bila kwamba mtu amekufa au ameumia katika ajali na kadhalika. Asante sana. Tukiendelea na maswali na majibu kutoka hapa Washington DC, hivi sasa anavuta swali lako Gerard Mengi Mwaselela, unauliza ni kwa nini Afrika ina viongozi wanaopenda madaraka tofauti na Ulaya na kwingineko. Hmm, si dhani ni Afrika pekee Shakur. Kuna kanda nyingi za dunia ambako viongozi wanakaa madarakani muda mrefu, lakini nikuachie wewe Abdu Shakur kuelezea hili swala zaidi. Ni kweli kabisa. Watu wanadhani tu Afrika ndo wenye viongozi wenye uchu wa madaraka, lakini hebu tusisahau Fidel Castro, kiongozi alitawala kwa muda mrefu hapa katika nchi moja duniani. Na vilevile vile utakuta Vladimir Putin wa Russia, ambaye alitumia ujanja wa hali ya juu, ambapo hakuna kiongozi aliyetumia hadi hivi sasa, kwani baada ya mihula yake miwili ya rais aliondoka na kugombania kiti cha waziri mkuu huku akibadilishana na waziri mkuu wake aliyempa kuwa rais muhula mmoja. Ulipomalizika akarudi tena kuwa rais hadi hii leo. Utakuta Asia hasa mfano India, na familia ya Indira Gandhi inaendelea kugombania madaraka daima. Sasa ukiuliza suala la fedha, marais wanalipwa fedha nyingi, hasa Afrika, na kweli hawazitumii kwani wakiwa madarakani wanapata kila fidia ya rupurupu za serikali na ulinzi. Sasa fedha zao wanatumia katika vipi? Fedha zao wa viongozi wa Afrika zinapewa jamaa, ambapo wananunua biashara, wananunua nyumba, wanafanya biashara aina mbalimbali, ambapo pesa zile zinatumika, na hapo rais akiondoka madarakani, huweza akaingia katika biashara hizo ndogondogo au akaendelea na biashara kubwa akawa mwenyekiti kadhalika. Lakini ni nadra jambo hilo kutokea. Kwa hivyo, inaonekana kwamba kuna viongozi walioko madarakani kwa muda mrefu barani Afrika hawataki kuondoka kwa sababu kuna starehe zake, kuna faida zake. Wakishaingia madarakani, kuna faida ambapo wewe nje huwezi kutambua, na vile vile wengi wanabaki kwa maslahi ya washauri wake, kwa sababu mara nyingi unakuta viongozi wa Afrika kutokana na mfumo wa uhuru wamekuwa wakitumia vibaya madaraka au kutumia vibaya fedha. Kwa hivyo, hataki kuondoka madarakani asije akakamatwa, au akaibishwa kama nchi nyingine kadhaa zimeweza kutokea hali kama hiyo. Haya basi, na tukibaki hukoko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, navuta swali lako Baba Afsa. Ukiwa Kivu Kusini, unauliza nini chanzo cha mashariki ya kati kwa uwanja wa mazoezi ya vita, na je hali kama hiyo haiwezi kusababisha vita vya tatu vya dunia? Haya, shakuru. Wataalam wanasiasa na wachambuzi kwa muda mrefu wamekuwa wakitabiri kwamba huenda vita vingine vya dunia vikatokea huko, lakini sidhani kama hilo litaweza kuwepo. Lakini bila shaka una maelezo zaidi kuhusu hili. Sasa kwa hakika, ni vigumu kutabiri vita vya dunia vitatokea wapi, lakini hakuna anayeomba vita hivyo vitokee hii leo. Sasa ukiuliza, mashariki ya kati ni uwanja wa mapigano, ni kweli. Mashariki ya kati, mtu atafikiri ni mahala ambapo mataifa makuu yenye silaha wanafanya mazoezi yao. Lakini kwa hakika tangu kuundwa kwa taifa la Israel karibu zaidi ya miaka hamsini iliyopita ndipo uhasama ukazidi katika eneo hilo. Halafu vilevile vile, unakuta kwamba kuna ugomvi ambao unajitokeza hivi sasa kati ya Waarabu na Washia wa Iran yani Wayajemi, ambapo wanagombana daima kwa muda mrefu kutokana na misingi ya kidini na kikabila, hawaingiliani kabisa. Kwa hivyo kuna ugomvi huo ndo unaonekana kwamba kuna vita na ghasia huko Mashariki ya Kati, lakini ukiangalia zaidi, swala lote limetika katika swala la Israel, na pindi Israel na Palestina watakapotanzua matatizo yao, pengine eneo hilo litatulia kabisa. Unapozungumzia swala la vita vya dunia, ishara zinajitokeza kwa muda fulani, ambapo watu wanaanza kuwa hawafuatilii utawala uliopo madarakani na kuweza kupata ushawishi kutoka nje na hapo kusababisha mauaji. Kwa hivyo ni hayo tu, mi nafikiri, sande. Hebu kama kuna swala jingine, tuv tuendelee nam, muda unakwenda mbio kwelikweli hapa Washington DC. Haya basi, na hivyo bahati ni yako bawewe Joseph Tweve wa Mbeya, Tanzania, katibu mkuu wa kwanza wa umoja mataifa anaitwa nani na alitoka nchi gani? Kazi kwako, shukuru. Ni kweli. Kwa hivyo hili linaweza kulijibu kwa haraka sana. Katibu mkuu wa kwanza wa Umoja wa Mataifa alikuwa Tregev Lee, mzaliwa wa Norway, alifariki mwaka elfu tisa mia hamsini na mbili. Basi hadi hapo, mpendwa msikilizaji, ndio unafikia mwisho wa maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni matumaini yetu ulifaidika na matangazo yetu. Usikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. Nnam msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni mara nyingine tena ambapo nakamata position ya kukuletea kipindi cha viji mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. m mmoja katika kijiji cha Katanjuri, kaunti ya Embu, nchini Kenya, ambaye alikuwa ameenda nyumbani kwa mchumba wake ili kupeleka mahari aliwaacha watu vinywa wazi pale alipotoweka na mpaka sasa hajulikani aliko. Mtu huyu ambaye alitambulishwa kwa jina la Mbogo, yamkini alitoroka kwa sababu wazazi wa, wa msichana aliyetaka kumuoa waliongeza kiasi cha pesa na bidhaa za mahari kwa kiwango ambacho bwana huyo hangeweza kumudu. Walioshuhudia kisa hicho walisema kwamba mambo yalianza kwenda sege mnege pale wazazi wa, wa msichana walitoa orodha ndefu ya mali iliyohitajika kabla hawajamruhusu mtoto wake kuolewa na Mbogo, pamoja na ng'ombe nane. Msikilizaji, wazazi hao pia walitaka mbuzi 37, kuku 200, nguruwe 7, mayai ya bata pamoja na vifaranga vya kuku weusi no. zaidi ya hayo, Mbogo pia alitakiwa kutoa shilingi elfu arobaini za Kenya kugharamia chakula kilichokuwa kimepikwa kwenye hafla hiyo na akapigwa faini ya shilingi elfu kumi kwa kupotea njia alipokuwa akielekea nyumbani kwa wazazi wa msichana huyo. Mbogo alikuwa amewaambia waliokusanyika kwenye hafla hiyo kwamba alimpenda sana mchumba wake, hata ingawa hakuwa na mali nyingi iliyota kama tumeshikana mkono kwa mkono, twatembea twapanda ngazi za kanisani, tumevaa nguo za harusi, huko marafiki wakishangilia ndoto hii tukaapa mbele ya padiri, akauliza kama twapendana kwa ubaya na uzuri, kwa uzima na ugonjwa. Tukakubali ndiyo, twapendana. Tukaweka sahihi ya mapenzi, tukaweka sahihi ya ndoa, tukaweka sahihi ya kuka pamoja mpaka kufa kwetu. Oh, oh, ndoto hii haki ya Mungu minili lakini mapenzi hayo yalionekana kufikishwa kikomo na wazazi ambao walionekana kudhamini mali kuliko mtoto wao. Msikilizaji, Mbogo alipoona kuwa maji yamezidi unga na hakuwa na hela zilizohitajika, alijifanya kwamba alikuwa anaenda msalani, na ghafla dereva wa bodaboda ambaye alikuwa amemleta kwa polepole pole akagurumisha ya pikipiki yake na hao wakatoweka hadi tulipokuwa tukienda mitamboni, msikilizaji, e, chifu wa Kadanjuri, kaunti ya Embu, bado alikuwa anamtafuta Mbogoo. Na vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kwamba nyongeza ya mahari katika maeneo mengi nchini humo inachangia vijana wengi kuamua kukaa kama bachela maisha yao yote. Wengi ambao wanasema wanapendana kupita kiasi wamelazimika kuishi maisha yaitwayo come we stay Yaani njoo tuishi pamoja bila ya kwenda kwa wazazi wako kwa sababu ya gharama ya mahari na harusi. Na tukiachana na hayo ya watu watorokao kwa sababu ya kukosa hela za kulipia mahari, tuvuke mabonde na milima, msikilizaji, hadi nchini Australia. Maafisa wawili wa polisi waliokuwa wakipiga doria katika jimbo la Queensland nchini Australia, wiki hii, wamepigwa na butoa walipokumbana na chatu ambaye ukubwa wake haujawahi kuonekana katika nchi hiyo. Maajabu! Afisa wa kwanza alipoona nyoka huyo na jinsi alivyokuwa mkubwa, mara moja hiyo alimwambia mwenzake, mguu ni ponye, na wawili hao wakaanza kukimbia kwa kasi, lakini baadaye wakageuka na kuona kwamba nyoka huyo mkubwa hakuwa na shughuli nao, labda alikuwa amekula akashiba. Maafisa hao hatimaye walitumia nafasi hiyo kupiga picha za selfi na chatu huyo. Nam msikilizaji, kwa habari hizo kuhusu polisi wanaopiga selfi na nyoka mkubwa aina ya chatu naona muda wangu umekatika na unaniambia ning'atuke kutoka hapa studio. Makala haya kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi msikilizaji, kabla sijaondoka na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii, sauti nyororo umtoa sio tu nyoka lakini hata chatu pangoni. Kutoka meza ya viji mambo na kutakia Krismasi na mwaka mpya wenye baraka na mafanikio. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Nam msikilizaji, kipindi hicho kilienda hewani mara ya kwanza wakati wa Krismasi. Tuna matumaini kwamba kimekuwa cha kukuburudisha. Kabla ya kutamatisha matangazo ya leo, basi nakuleteeni habari za dunia. Maelfu ya watu wanaendelea na maandamano yaliyopewa jina la March for our Lives katika miji mbalimbali hapa mbali Marekani kushinikiza mageuzi katika sheria zinazohusu umiliki wa bunduki. Maandamano yanayofanyika hapa mjini Washington, ambayo yanatarajiwa kuhudhuriwa na takriban watu nusu milioni, yamepangwa na shule ya upili ya Majori Stoneman Douglas mjini Parkland kule jimbo la Florida ambako watu wapatao 17 wakiwemo wanafunzi kumi na wane walipoteza maisha yao kufuatia shambulizi la bunduki e kwenye shule hiyo mapema mwaka huu. Aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ameishutumu Afrika Kusini kwa kile alichokiita kutoingilia kati wakati wa mzozo uliopelekea kuondolewa kwake mamlakani kama kiongozi wa Zimbabwe. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Mugabe amesema hakufurahishwa na hatua iliyochukuliwa na Afrika Kusini na kusema kwamba alitarajia kwamba nchi hiyo ingetuma wanajeshi na kusitisha msukumo wa kutaka ondoke mamlakani. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa amri ya kuwapiga marufuku watu wanaojihisi kuwa wa jinsia tofauti kuhudumu katika jeshi isipokuwa wachache tu. Taarifa iliyotolewa na White House jana usiku ilieleza kwamba mawaziri wa ulinzi na usalama wa ndani wa Marekani walifikia uamuzi wa huo kwamba kuendelea kuhudumu katika jeshi kwa watu walio na historia kujihisi kwamba ni wa jinsia tofauti na ile waliozaliwa nayo, pamoja na wale wanaohitaji kufanyiwa upasuaji au kupokea matibabu ya kudhibiti hali kama hiyo ni hatari kwa jeshi la Marekani na mahakama moja ya Sierra Leone leo imekubali ombi la lililowasilishwa na mwanachama mmoja wa chama kinachotawala kutaka uchaguzi wa marudio wa uraisi uliopangwa kufanyika Jumanne wiki ijayo uahirishwe. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters eh, Ibrahim Sore Corona aliwasilisha ah, hoja hiyo mahakamani siku ya Alhamisi na kusema kwamba uchaguzi huo utakumbikwa utagubikwa na dosari iwapo uchunguzi hautafanyika. Kwa heri msikilizaji kwa sasa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.