hapa washington dc yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa washington na uh, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji wetu wa redio na wewe unayetusikiliza kupitia mtandao wa Facebook kwenye ukurasa wetu, katika dakika zingine 30, tuseme dakika 25 za kipindi hiki ambacho huchambua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida, ni kwa undani. Jina langu BMJ Muridhi. Naam, katika kwa undani hivi leo tunaangazia uh, kwanza kabisa uh, marais kutoka jumuiya ya Afrika kusaini mkataba wa kushirikiana kibiashara katika uh, nchi ya Rwanda uh, hafla ambayo au shughuli ambayo imefanyika hivi leo jijini Kigali nchini Rwanda kama nilivyoeleza, na katika sehemu ya pili, e, tutaangalia au tutaangazia ziara ya wiki mbili ya mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman hapa Marekani, ziara ambayo ilianza rasmi hapo jana Jumanne. E, kwanza tuanze kama nilivyokuarifu kule nchini Rwanda ambako marais wa jumuiya ya Afrika kutoka nchi mbalimbali katika e, bara hilo wamesaini mkataba wa kushirikiana kibiashara na kusema kwamba wamefanya hivyo ili kusiwe na vizuizi katika nchi wanachama. A, baada ya mazungumzo ya takriban miaka sita mkataba huo ulitiwa saini mjini Kigali na unatajwa na baadhi ya wachambuzi, wa ya wachambuzi wa maswala ya uchumi kama kwamba ni mkubwa zaidi na endapo utafanikiwa utakuwa ushirikiano mkubwa zaidi wa kiuchumi katika dunia nzima. Wachambuzi wengine, hata hivyo, wanasema kwamba huenda changamoto za kisiasa na vile vile masilahi mbali mbali ya kiuchumi katika kila nchi mwanachama vikalemeza kasi ya kutekelezwa kwa mkataba huo, lakini wale waliozungumza katika kikao cha leo, wakiwepo marais wa nchi mbali mbali wameeleza wana matumaini makubwa eh, kwamba mkataba huo utatekelezwa jinsi ambavyo umekusudiwa. Mkataba wa leo unatoa nafasi kwa nchi za Afrika kuunda soko moja eh, kwa biashara zake, kufanya usafiri kwa watu na bidhaa bila vizuizi na kuweka kue, kuweka huru au kuundwa kwa sarafu moja, na hayo ni mambo ambayo utasikia katika uh, katika matangazo haya katika kipindi hiki ambapo tutaweza kusikia ni nini ambacho wanaeleza kuhusiana na sarafu moja kwa mfano, ambayo haitafanyika mara moja, lakini uh, ni mambo ambayo yatatekelezwa taratibu uh, kufuatia uh, kutiwa saini kwa makubaliano hayo au mkataba huu wa leo. Pamoja na changamoto za kisiasa, nchi nyingi za bara la Afrika zinazungumza lugha tofauti, ikiwemo Kifaransa, vilevile Kiingereza na Kiarabu na Kiswahili, huku baadhi ya nchi zikiangaziwa kuwa imara kiuchumi, zingine pia zikiangaziwa kuwa ni dhaifu. Na hili ni moja ya maswala ambayo yamefanya mchakato huu uchukue muda mrefu tangu ulipoanza kuzungumziwa mwaka wa elfu mbili na uh, mbili uh, ambapo kama tulivyoeleza, imechukua miaka karibu sita hivi, mwaka wa elfu mbili na kumi uh, uh, na mbili sasa basi, kwenye laini ya simu produsa wangu anfahamisha tuko na Silvanus Karemera. Huyu ni mwandishi wetu ambaye amekuwa akifuatilia haya kwa kina zaidi. Uh, yuko kule Kigali, Rwanda. Silvanas Karemera, karibu kwa undani na tuende moja kwa moja utufahamishe, nini ambacho hatujajua. Tumekuwa na taarifa hizi kuhusu kutiwa saini, ni nini ambacho wamezungumzia hapo wakati wakitia saini mkataba huu? Asante Bwana bmj Mrizi. Asante msikilizaji wa Boa. Ama kwa undani, kwa, kwa ujumla ni kwamba kilichozungumzwa hapa, marais wote baada ya kutia saini wamefurahia e, hatua hii, a, kwa sababu ni hatua ambayo wanasema kwamba ndoto za mkataba huu zimekuwepo tangu takribani miaka hamsini iliyopita ambapo uh, waanzilishi wa umoja wa kilichokuwa kinaitwa Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika, baadaye ukawa ni Umoja wa Nchi za Kiafrika, walikuwa na ndoto za kusababisha kwamba sasa siku moja, eh, bara la Afrika liweze kujihisi ni bara ambalo ni huru na lina mafungamano ya hapa na pale, pamoja na ukuaji usiotetereka wa kiuchumi. Kwa hivyo, uh, wengi wanahisi kwamba kufikiwa kwa mkataba huu kwa kweli ni hatua, m, uh, hatua kubwa sana ambayo ni ya kihistoria uh, kwa sababu inawajumuisha wakazi uh, bilioni moja nukta mbili wa bara la Afrika pamoja na pato jumla la trilioni uh, takriban laki tatu na ushee. Kwa hivyo wakasema kwamba hii ni hatua kwa kweli ambayo ni ya kupongeza na wakasema kwamba Changamoto ambazo zilizopo zisiwashtue watu lakini watazame kwamba sasa hatua ambayo imekuwa ni ndoto za muda mrefu, basi angalau kwa leo uh, kimsingi zitakuwa sasa zinaelekea kufikiwa, ambapo Afrika haitakuwa na zile changamoto ambazo zimezoea umaskini, ukiritimba hapa na pale katika kuendesha mambo uh, watu kushinda kutoka mpaka kutoka nchi moja kwenda nyingine, na wakawa wanatoa mifano kwa kweli kwamba kitu kinajulikana kama intra-Africa trade ama biashara baina ya nchi moja na nyingine katika bara la Afrika Uh, kumekuwepo uh, upo katika asilimia kumi na tano wakati bara ya Afrika na, na nchi nyingine kwa kweli ni takriban sitini ya asilimia. Naam Karemera, hebu usiondoke, maanake nataka twende pamoja mpaka sehemu ya kwanza itakapokamilika. Uh, hutujuze baadhi ya mambo, lakini tumsikie alivyozungumza huyu Cyril Ramaphosa, huyu rais mpya wa Afrika Kusini, wakati akizungumza kabla ya kutiwa saini kwa mkataba huo. Tusikie Ramaphosa alisemaje. o so that we get out of our heads this colonial mentality of relying. Nama, hapo anazungumzia ile sarafu moja kwa nchi za bara la Afrika. Kama nilivyokuwa nimeeleza hapo mwanzo, ni moja ya masuala ambayo yamekuwa yakizungumziwa, lakini hayajaweza kufanikiwa. Hebu tujuze, tuko wapi katika kusaini hivi leo? Je, hili lilitajwa moja kwa moja? Uh, labda halikutajwa moja kwa moja, lakini kile ambacho kipo katika mkataba huu ni takriban sehemu tatu. Sehemu ya kwanza ni uh, kile kinachojulikana kama, kama, kama uh, uh, yale makubaliano ya kuweka soko huria, kwamba yani nchi za Kiafrika zi, zirahisisha mazingira ya kufanya biashara na kitu cha pili ni ule mpango ambao umeanzishwa wa nchi zote hukubali, ambazo zinafikia arobaini na nne kati ya nchi hamsini na tano za Kiafrika. Lakini sehemu ya mwisho ambayo ni kubwa zaidi na ambayo inaelekea hilo swali ambalo umeuliza, ni kwamba uh, ni free movement ama ule uhuru wa kutoka nchi moja kwenda nyingine mm -hmm. Uh, uhuru wa kumiliki tuseme kazi katika nchi nyingine, uhuru wa kumiliki kiwanja na kujenga, uhuru wa kujisikia kwamba raia wa nchi moja basi atakuwa na haki sawa na raia wa nchi nyingine mm -hmm. na kuelekea kuwa na sarafu moja katika bara zima la Afrika, na ni hatua ambayo kwa kweli Uh, pamoja na changamoto ambazo zimekuwa zikitajwa, uh, uh, waziri wa Tanzania anayehusika na masuala ya nchi za nje, Dr. Agasini Mahiga akasema kwamba pamoja na kwamba kumekuwepo na wasiwasi huo, lakini kitu kile kilichofanywa kweli ni hatua ya kupongeza na watu hawana, uh, hawana haja ya kuwa na wasiwasi kutokana na, na hizo changamoto. Labda tumsikilize ndo baadaye tuendelee. Uh, subiri kidogo, uh, subiri kidogo um... Uh, Karemera, uh, tutamsikiliza waziri Mahiga hapo baadaye kidogo, lakini kwanza tumsikie waziri wa viwanda wa Kenya Aden Mohamed hapa akieleza jinsi ambavyo ulimwengu atakuwa ukitizama bara la Afrika baada ya kutiwa saini kwa makubaliano haya, kwa maoni yao, kwa maoni ya waziri huyo, bila shaka akiwakilisha uh, nchi yake ama wizara ambayo iko chini ya rais Uhuru Kenyatta. Tumsikie Aden mohamed be anaeleza hapo, bila shaka wamesikia kwa lugha ya Kiingereza kwamba watu wa watakuwa wanaangalia bara la Afrika kama nchi moja moja, lakini wataangalia kama nchi ambazo zimeshikana pamoja, hususani katika katika biashara na tukizungumza kuhusu Kenya, tumezungumza kuhusu Ramaphosa, ulikuwa umemtaja waziri Mahiga. Kwanza kabisa, hebu tueleze katika nchi za Afrika Mashariki na Kati ni nani ambao wamewakilishwa hapo katika katika hafla hii katika utiaji saini huu? Katika nchi za Afrika Mashariki hizi, uh, nchi sita taza zinaunda Jumuiya ya Afrika Mashariki, kumekuwepo na rais wa Kenya, uh, mheshimiwa Uhuru, Uhuru Kenyatta. Uh, kwa upande wa Tanzania alikuwepo waziri mkuu uh, wa nchi hiyo Kasim Majaliwa, ambaye alikuwa amefuatana na waziri wa wa mambo ya nchi za nje ambaye tumemtaja punde na nchini Uganda kumekuwepo na ujumbe ambao uliongozwa, nikisema, uj ujumbe si mtu mmoja ulikuwa ni ujumbe wa watu kadhaa, na ambao uliongozwa na, uh, uh, na waziri Sam Kutesa ambaye ni waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uganda, pamoja na waziri mwingine kutoka nchi ya Sudani Kusini. Lakini nchi ambayo haikuwakilishwa na mtu hata mmoja ni in nchi ya Burundi. Kwa hivyo kwa hivyo ki kitu cha nchi ya Burundi kimekuwa wazi siku zote na kwa hivyo hiyo haikuweza kuwepo katika a-katika mkataba huu na wala haikusimamiwa katika kusaini usa, usa, mkataba huu. Na hizo nchi ambazo nimezitaja zote zimesaini, zimesaini. Uganda imesaini kwa niaba kute, waziri Kutesa amesaini kwa niaba ya nchi yake. Mheshimiwa uh, uh, Uhuru Kenyatta amesaini kwa niaba ya nchi yake, na hizo nchi ambazo nimezitaja zimesaini. Kwa hivyo nchi zote zilikuwa zimekuwa na uwakilishi katika ngazi ya mawaziri na, na, na, na, na, manaibu, na ma, manaibu raisi pamoja na na na mawaziri wakuu isipokuwa e, hiyo nchi ya Bunda ambayo nimeitaja katika maelezo asante. Karemera, na usiondoke umemzungumzia Agustin Mahiga. Huyu ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania ambaye amemwakilisha rais John Pombe Magufuli katika uh, utiaji saini huo hapo katika mji wa Kigali na swali ambalo limekuwa likiulizwa, nimekuwa nikiangalia kwenye mitandao eh, tangu tulipokuwa kwenye mkutano wa umoja wa Afrika na hata kabla ya hapo, ni kwamba ni kwa nini imechukua miaka mingi ama muda mrefu jinsi hiyo kwa viongozi hao kuja pamoja na kukubaliana kuhusiana na suala hili muhimu. Sasa Mahiga labda aeleze kama kulikuwa na kutoaminiana kati ya nchi tofauti, au ni mikakati ambayo haikuwa imejadiliwa vilivyo e, katika mabunge ya nchi hizo. Hebu tumsikie waziri Mahiga akieleza. Huko nyuma tulikuwa tunapiga nadharia kwamba lazima Afrika tuwe pamoja, tuvuke ngazi ya uhuru wa kisiasa, tuende kwenye uhuru wa kiuchumi, lakini katika kufanya hivyo ni lazima tueleweshane, tuelimishane, tuhamasishane, ili kuweza kujua faida za kuwa pamoja. Alichokuwa anasema rais mstaafu Obasanjo ni kwamba bado kuna dhana kwamba nchi moja moja na uhuru wa nchi moja moja ni muhimu. Kwa Kiingereza wanasema sovereignty, lakini hiyo sovereignty ina mipaka yake na in, in, ina kikomo chake katika kuleta manufaa kwa nchi. Sasa lazima tujiridhishe kwanza, kama viongozi tuelimishane, tuhamasishane na hatimaye, kama raia, kwamba sawa, uko katika nchi hii ndani ya mipaka hii, lakini maendeleo yako na ustawi wako utakuwa na kikomo kama hushirikiane na wenzako. Nam ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Augustin Mahiga akizungumza mapema leo katika mji wa Kigali nchini Rwanda. Karemera, kabla ujaondoka, hebu tujuze, baada ya hawa maraisi na viongozi wa serikali kutia saini mkataba huu, sasa ni nini ambacho kinazungumzwa hapo? Washaondoka au imekuwa vipi? Naam, kumekuwepo na, kum na marahisi zaidi ya ishirini na watano na tunavyozungumza sasa hivi tayari maraisi kitu kama kumi na watatu hivyo washapana ndege na kurejea makwao, lakini kubwa zaidi Uh, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AUC ambaye ni Bwana Musa Faki Mahamat amesema kwamba kumekuwepo na hii kasumba ya kusaini mikataba na isitekelezwe. Na kipya katika mkataba huu kuna kitu kinaitwa index, ama hii ni ni ni, ni, ni, ni, ni, ni namna ambavyo wataweka ambavyo nchi zitakuwa zikifanyiwa assessment ama tathmini kuona kwamba zimefikia kiwangani katika utekelezwaji wa mkataba wenyewe. Na akasema kwamba kabla ya mwaka huu kumalizika watakuwa wameanza kutekeleza angalau zile hatua za mwanzo mwanzo za utekelezwaji wa mkataba huu. Lakini kwa hapa, kwa faida ya msikilizaji, ni kwamba nchi arobaini na nne zimesaini mkataba huu, lakini miongoni mwa hizo nchi arobaini na nne nchi ishirini na saba kati ya nchi hizo arobaini na nne zimeridhia mkataba ambao sehemu zake zinaruhusu zina wananchi kutoka sehemu moja kwenda nyingine, zinaruhusu wananchi kumiliki uh, mali katika nchi ya pili, zinaruhusu wananchi kujenga na kupata kazi na ajira katika nchi ya pili. Uh, kwa hivyo ni hatua ambayo kwa kweli imesifiwa ime na imefurahiwa na, na, na watu wengi, kwa sababu nchi ishirini na saba kati ya nchi hamsini na tano basi ni tayari nusu, zaidi ya nusu ya, ya nchi za Kiafrika na wakasema kwamba endapo kweli nchi hizo zitatekeleza mkataba huo basi uh, yumkini ile ndoto ya siku zote kwamba Afrika ijitosheleze iji na iwe huru kabisa labda ikafikiwa. Nam Karemera, uh, sekunde chache tu tueleze sasa kuhakikisha kwamba mkataba huu umetekelezwa. Umejaribu kueleza hapo, lakini wameeleza kwa jinsi jinsi ambavyo sasa mtu anaweza kusema kwa sasa Mkenya anaweza kuingia Uganda na kununua shamba, hayo yataanza kutekelezwa wakati upi katika ile uh, ule uh, waraka walio uliotiwa saini umeeleza kinaga ubaga ni lini ambapo mikakati itaanza? A, bado, bado wamesema kwamba kila mwaka watakuwa wakifanya tathmini na hawajaweka bayana ni labda miaka mitano, kumi, ishirini, ishirini na tano lakini kimsingi kumekuwa kukitolewa mifano kwamba kwa mfano katika hizi nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kumekuwepo na na, na, na, na, na, na wigo uliopanuliwa kwamba uh, kwa mfano nchi kama Rwanda na Kenya kumekuwa na mkataba ulioanza elfu mbili na saba ambapo uh, raia wa Kenya anaweza katoka kule nchini Kenya na kuja hapa Rwanda na kumiliki ardhi na kuweza kupata hata ajira na nini na nio na na, na, na, na, kumekuwepo na watu wengi wakifanya hivyo, wengine kutoka hapa mpaka kule Kenya na nini. Kwa hivyo kaisi kwamba, uh, zile regional blocks ama yale zile jumuiya za, za, za kikanda za kiuchumi za kikanda kama zimefanya zimefanikiwa kwa, kwa, kwa kiasi fulani zimefanikiwa, mm -hmm, basi inawezekana hata huu wakati mpana mpa, mpa, mpa, au bara zima la Afrika, basi ukafanikiwa kwa hajaweka labda miaka mingapi lakini wamesema kwamba kila mwaka watafanya tathmini kupitia hiyo mpango wa index ambao nimeutaja katika maelezo. Ni kushukuru sana Servanes Karemera mwandishi wetu akiwa uh, kule Kigali katika e, nchi ya Rwanda hivi. Eh, siku mbili zilizopita nilizungumza na mmoja wa wadau muhimu ambaye huyu alikuwa ni naibu mwenyekiti wa, uh, wa tume ya Umoja wa Afrika David mwenja na akaeleza wazi wazi kwamba hii ni hatua ambayo imesubiriwa kwa muda mrefu sana miaka mingi, na kwamba ni hatua ambayo bila shaka inatumaini kwamba wengi wanatumaini kwamba itakuwa na manufaa makubwa katika ushirikiano katika nchi za bara la Afrika. Tukirejea msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba tunazungumzia ziara ya wiki mbili ya mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia, Muhammad bin Salman, hapa Marekani ambayo ilianza hapo jana Jumanne. Na hapa studio niko na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Kuanza eh, tuanze kwa kuelewa umuhimu wa ziara hii ya mwana wa mfalme huyu ambaye ni mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kuingia hapa Marekani. Abdu Shakur, uh, manake nini na umuhimu wake hususan katika uh, uh, kisiasa kwa hakika ni muhimu kabisa, kwa sababu kama tunavyojua, tangu Trump kuchukua madaraka ziara yake ya kwanza huko mashariki ya kati ilikuwa ni Saudi Arabia. Kwa hivyo ni uhusiano wa karibu kabisa. Saudi Arabia na utawala wa Trump una uhusiano mkubwa ukilinganisha na utawala uliotangulia wa Trump, kwani Trump moja kwa moja ameisaidia Saudi Arabia kwa mambo mengi na hasa anaiunga mkono Saudi Arabia kutokana na kitisho cha Iran. Kwa hivyo, ni muhimu kabisa kuimarisha uhusiano huo. Na swala jingine ni kwamba ziara inafanyika muda mchache kabla ya Rais Trump, kwa mara nyingine, unajua kila baada ya miezi sita inabidi aidhinishe mkataba wa kimataifa kati ya nchi sita tajiri duniani na Iran juu ya silaha za nyuklia. Muda utakuwa mwezi Mei na Trump ametishia kwamba ataweza kuondoa Marekani. Kwa hivyo ziara hiyo inafanyika kwa wakati huu. Na katika mahojiano na kituo cha CBS katika kipindi cha 60 Minutes, mwana mwanamfalme huyo anayefahamika kwama MBS alisema kwamba ikiwa Iran itatengeneza silaha za nyuklia Saudi Arabia nayo itafanya silaha zake za nyuklia na sasa Shakur, jana uh, huyu mwana wa mfalme amekutana na rais Donald Trump, ni nini muhimu kilichozungumziwa? Bila shaka umeeleza umeeleza hapo baadhi ya mambo, maswala nyeti yanayohusiana na husu nchi hizi mbili lakini kuna lile swala la ule uhasama ambao umekuwepo kati ya Marekani na Iran hususan kwa sababu ya udhibiti wa Iran au katika kuingilia maswala ya mashariki ya kati. Kwa hakika swala la Iran lilichukua nafasi ya juu kama alivyosema wamezungumzia suala hilo la Iran kwa sababu Iran, mbali na suala la nyuklia, Iran inasaidia nchi nyingi za mashariki ya kati, ikianza Yemen inasaidia Wahudhi, ikienda Siria inasaidia utawala wa Asad, kwa sababu ugomvi uliopo hapa ni kati ya Saudi Arabia ambao wanafata madhehebu ya Kisuni na Iran madhehebu ya Kishia. Kwa hivyo Iran inasaidia Washia kule Mashariki ya Kati, wakati Saudi Arabia inasaidia Wasuni. Kwa hivyo ugomvi umejikita katika swala hilo. Uh, na kitisho kilichopo hapa ambapo Trump hataki, anaona kwamba Saudi Arabia ina Iran inasaidia nchi ambazo ziko hasama na zile tawala au tawala ambazo zinaungwa mkono na, na nchi za Magharibi. Kwa hivyo e, swala la Syria wanataka asada aondoke, swala la Iraq ambapo wale waislamu wa kishia wamekuwa wakisaidiwa na Hezbollah kutoka Lebanon. Kwa hivyo inakuja swala la Hamas upande wa Palestina na swala la Israel. Israel haitaki Iran na Israel inapinga kabisa makubaliano hayo ya kimataifa, haitaki Iran kuwa na silaha za nyuklia kwa hivyo Suala so, hilo limezungumziwa kati ya Rais Trump na mwanamfalme wa Saudi Arabia na vita vya Yemen ambavyo vimeendelea kwa miaka mitatu hivi sasa, kuna mazungumzo ya siri, na nilipokuwa napekua habari hivi punde ni kwamba Teheran hapo jana imetoa taarifa, kiongozi wa Kiislamu amesema kwamba wamepunguza vitisho ambavyo Saudi Arabia na nchi za Magharibi zinakuwa nazo. Kwa hivyo, baada ya kushindwa kwa Islamic State ambapo Islamic State wamekuwa wakipigana na Iran kwa pande moja na nchi za Magharibi. Kwa hivyo imekuwa muhimu, maswala hayo yamezungumziwa, lakini kama ulivyouliza swala kubwa kabisa mm -hmm. ni swala la biashara ya silaha na ndege na vifaa vya kijeshi. Imesemekana pale jana katika mazungumzo yao, karibu dola bilioni mia nane ya vifaa. Kuna ndege za helikopta zimeuziwa, kuna ndege za abiria kuna ndege za kubeba wanajeshi na mashambulio na vifaru kadhalika. Kwa hivyo Trump alitangaza hayo, na mwana mfalme akasema kwamba wameweza kutekeleza mipango yao ya miaka kumi katika kipindi cha mwaka mmoja. Kwa hivyo anasema nusu ya mipango yao, asilimia hamsini, imeweza kutekelezwa katika kipindi hichi. Kwa hivyo hayo ndio mambo ambayo wamezungumza zaidi katika mazungumzo yao ya jana. Nashukuru pia. Kuna taarifa ambayo imetolewa na Ayatola Khamenei, huyu ni kiongozi eh, wa mwadhamu wa mapinduzi wa Kiislamu. Nimekuwa nikisoma pale kwenye eh, jarida hili la Pars Today eh, kutoka upande huo wa pashe, lakini muhimu sana ni kwamba amekuwa akiangazia pia Uh, ziara hii ya mwana wa mfalme hapa ameiangazia sana na hapa anaeleza kwamba uh, hafahamu ni kwa nini nchi zingine zinasema kwamba Irani inaingilia uh, maswala ya siasa za nchi ambazo zinaizunguka, lakini uh, akaeleza kwamba yeye uh, hatajibu swali hilo. Wale wanauliza ni kwa nini wanaingilia maswala ya eneo hilo, hilo ni eneo lao. Ni kwa nini mvutano huu unakuwa upo? Ni mvutano ambapo, unajua, ni ushawishi ambapo kila mtu anataka ushawishi wake, kama alivyoeleza hapo mwanzoni kwamba ugomvi hasa umezidi zaidi kutokana na hili swala la Sunni na Shia, na takumbuka kwamba Jumatatu ilikuwa mwaka mpya wa Iran. Kwa hivyo Wajemi wa, wa, wa na hivyo ndio maana taarifa hiyo imetokea, na ugomvi huu umekuwa wa muda mrefu, na hasa itarudi nyuma pale kutokana baada ya mapinduzi ya Iran yalipotokea. Halafu kuna wale wanamgambo wa Iran walikwenda kushambulia mji wa Maka na ugomvi ukaanza kujitokeza kati ya Saudi Arabia na Iran katika mwaka 1979 na, na hapo ndipo ugomvi ukawa umeendelea zaidi mpaka hii leo. Tuko na sekunde kama thelathini zimebaki. Shakuru, wewe kama mwandishi wa habari wa muda mrefu, lazima unajua uhusiano uliopo kati ya nchi hizi uh, Iran, Saudi Arabia na nchi za bara la Afrika wakati wanapokuja hapa katika ziara kama hiyo. Uh, je, kuna jinsi ambavyo uh, labda ya kuna, uh, wanaweza kuangaziwa kutoka bara la Afrika jinsi ambavyo uh, wamekuwa wakiendesha shughuli zao? Kwa hakika nchi za Kiafrika wanaangalia maslahi tu, ambao wanajua kwamba kati ya Marekani na nchi za Kiarabu maslahi yao hayagusi nchi za Kiafrika, kwa hivyo hawafuatilii sana swala hili. Nashukuru sana Abdushakur Abud mwenzangu hapa kwa tathmini hiyo kuhusu ziara ya mwana mfalme ambaye ako hapa katika nchi ya Marekani, Muhammad bin Salman kutoka Saudi Arabia, na jinsi ambavyo ziara hiyo au a a ziara yake hiyo Uh, athari au uh, vile vile uh, faida iliyonayo katika eneo la uh, uh, mashariki ya kati. Msikilizaji, ndio mwisho huo wa kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington. uh, jina langu ni BMJ Muridhi na mwelekezi hapa studio amekuwa ni Saida Hamdun, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud. tutaonana tena panapo majaliwa. hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya It's