moja kwa moja kutoka hapa washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani hujambo msikilizaji popote ulipo jina langu ni bmj muridhi na mimi ni patrick nduimana ninawakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu tarehe 26 mwezi machi mwaka 2018 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu pamoja na 107.5 fm nairobi kenya na 94.9 FM Bujumbura Burundi. Kadhalika, matangazo yetu yanapatikana kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli asema serikali yake itagharamia ujenzi wa viwanda vya kutengeneza dawa. Tungekuwa na viwanda vyetu hapa, hizi bilioni mia tano zingekuwa zinarudi kwa Watanzania. Tungekuwa na viwanda vyetu, hizi fedha tunazozitenga, zinapitishwa na waheshimiwa wabunge kwa ajili ya kununulia madawa, bilioni 269 zingebaki hapa. Na katika habari nyingine, wakili mzaliwa wa Kenya aliyezua utata baada ya kupelekwa uhamishoni na serikali, Miguna Miguna amerejea mjini Nairobi leo alasiri na kuzuiliwa kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Ni kwa nini? Ameambiwa kwamba apeane pasipoti ndio ipige stop, alafu apewe visa. Asipopeana hapo, sawa siwezi sema vile itafanyika. Eh, anajua sheria, atafuata sheria. Ni baadhi tu ya taarifa tulizo nazo katika matangazo yetu ya leo. Aendelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 kwa matangazo ya sasa, lakini kabla hatujasikiliza yaliojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Nchi nyingi za Umoja wa Ulaya zimejiunga na Marekani kwa kuwafukuza hii leo wanadiplomasia kadhaa wa Rasia, ikiwa ni juhudi zilizoratibiwa pamoja ili kujibu kisa cha kupewa sumu hapo Mechi nne huko Uingereza jasusi wa zamani wa Rasia, ambacho Uingereza naishtumu Rasia kuhusika nacho. Hatua ya kuratibu kufukuza wanadiplomasia kwa pamoja haijawahi kutokea tangu kumalizika kwa vita vya itikadi na mara moja imelaaniwa na Kremlin ambayo imeonya itajibu kwa namna hiyo hiyo ya kuwafukuza wanadiplomasia kutoka nchi hizo za Ulaya. Kabla ya hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya, Rais Trump aliamuru mapema hii leo wafanyakazi sitini wa ubalozi wa Russia waondoke Marekani mnamo wiki moja. Ofisa mkuu wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk alitangaza leo akiwa mjini Brussels kwamba nchi kumi na nne wanachama wa umoja wana wa Ulaya zimechukua uamuzi wa kuwafukuza wanadiplomasia wa Rasia wanaofanyia kazi kwenye ubalozi wa Rasia katika nchi hizo na kuongeza kwamba hatua zaidi zitachukuliwa siku za usoni. Wakili mmoja wa Ethiopia amesema kuwa wapinzani wakuu wa kisiasa kumi na moja wamezuiliwa na polisi, miongoni mwao wakiwa waliachiliwa wiki kadhaa zilizopita kutoka jela. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa la AFP, miongoni mwa watu hao waliokamatwa Jumapili ni mwanahabari Eskenda Niga pamoja na mwanasiasa wa upinzani Andualem Araje, walioachiliwa awali kutokana na amri ya waziri mkuu mwezi uliopita, ameongeza wakili Ameha Mekonen. Wengine waliokamatwa ni wateja wa Ameha Defekadu Hailu na Mahlet Fantahum kutoka kundi blogi la wanablogi la zoni ya tisa na ambalo wanachama wake walikuwa wameshtakiwa awali na serikali, lakini mashtaka hayo yakaondolewa mwezi uliopita. Watu hao walifumaniwa na polisi wakati wakisherekea kuachiliwa kwa wenzao, huku wakikamatwa kutokana na tuhuma za kukusanyika kinyume cha sheria. Mnaendelea kuifuata idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwatangazia kutoka mjini Washington. Wizara ya masuala ya dharura ya Russia imetangaza hii leo kwamba watu 64 walifariki kutokana na ajali ya moto iliyotokea jana Jumapili katika jengo la maduka katika mji wa Kemerovo jimboni Siberia. Moto ulianza Jumapili katika jengo la ghorofa 4 la winter cherry, na wazima moto walifanikiwa kuzima moto kabisa hii leo asubuhi. Maafisa wa wizara ya masuala ya dharura wanasema watu wengi walijeruhiwa na wengine ambao idadi yao haijajulikana, haijulikani walipo. Wengi miongoni mwa waathiriwa ni watoto, na sababu ya ajali hiyo haijajulikana bado. Unaendelea kupokea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Popote unapotusikiliza, msikilizaji, tunakushukuru kwa kuendelea kuwa nasi. Katika habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo, ni kutoka nchini Tanzania ambako rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli amesema kwamba serikali yake itagharamia ujenzi wa viwanda vya kutengeneza dawa ili kuokoa fedha za umma na fedha hizo kutumiwa katika miradi mingine. Kupata mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu wa Tanzania Dina Chahali. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Magufuli amesisitiza ujenzi wa viwanda vya dawa nchini humo ili kupunguza kiasi kikubwa cha fedha za dawa zinazotumika kwa ajili ya kuagiza dawa, vitendanishi na vifaa tiba nje ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa bohari kuu ya dawa yenye jukumu la kununua, kuhifadhi na kusambaza dawa nchini, kati ya shilingi bilioni 460 zinazotolewa na serikali na wafadhili kwa ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi, viwanda vya ndani vinaambulia asilimia 6 tu sawa na shilingi bilioni 28 pekee. Rais Magufuli ameitaka wizara ya afya nchini kukutana na wafanyabiashara wazalendo ili wawezeshwe kuanzisha viwanda vya dawa. Rais Magufuli ametoa maagizo hayo jijini Dar es Salaam wakati wa uzinduzi wa magari mapya 181 ya usambazaji wa dawa na vifaa tiba yaliyotolewa msaada kwa bohari kuu ya dawa MSD na Global Fund. Asilimia sita tu ya madawa yananunuliwa Tanzania. Asilimia 94 ya madawa yote yananunuliwa nje ya nchi. Hii ndiyo siku zote nimekuwa nikizungumza, ni changamoto kwa wafanyabiashara, ni changamoto kwa wawekezaji. Nilikuwa naonyeshwa baadhi ya madawa na vifaa mbalimbali ambavyo vinanunuliwa. Nimeonyeshwa vifaa vya wakinamama, nimekuta ni pamba lakini nilipoliangalia boksi, zimeagizwa kutoka China. Hii ndiyo challenge kwa. Tungekuwa na viwanda vyetu hapa, hizi bilioni 500 zingekuwa zinarudi kwa Watanzania. Tungekuwa na viwanda vyetu, hizi fedha tunazozitenga zinapitishwa na waheshimiwa wabunge kwa ajili ya kununulia madawa bilioni 269, zingebaki hapa. Mkurugenzi mkuu wa bohari ya dawa MSD Laurian mwanakunu amesema wamefanya mageuzi makubwa kiutendaji, ya kiutendaji ndani ya bohari kuu ya dawa yaliyowezesha kufanikisha usambazaji wa dawa nchini kote, na ndiyo chimbuko la kupewa msaada huo wa magari 181 kupitia Global Fund wenye thamani ya jumla ya shilingi bilioni 20.7, ambao unahusisha magari aina ya Toyota Land Cruiser yapatayo 14 na marori 77 review upitiaji wa utendaji wake baada ya kupitia ile ndo yka, tuka, tuka, tukaona kwamba taasisi hii ina upungufu mkubwa sana sana wa magari ya kusafirisha. Wizara ya Afya nchini imesema serikali imekuwa ikitekeleza mikakati mbalimbali lenye lengo la kuhakikisha mwananchi hakosi dawa anapokwenda kupata huduma na kuainisha hatua hizo kuwa ni pamoja na kuzindua mwongozo wa matibabu kwa watoa huduma sambamba na kuhakikisha fedha za dawa zinapelekwa moja kwa moja kwenye ngazi ya vituo na sio kwenda kwenye halmashauri. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Shukran sana Dina Chahali, ukiwa hapo Dar es Salaam. Msikilizaji, unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ambayo pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya www voa swahilicom. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na Redio Citizen kule nchini Kenya na vilevile VOA 107.5 FM katika jiji la Nairobi, na Coconut 100.9 FM kisiwani Zanzibar. Kule Kisumu pia unaweza kutupata kupitia 98.1 FM na vilevile 93.7 FM kule Erpa, Bujumbura, Burundi. Naendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Raia wa Misri leo wamepiga kura, ikiwa siku ya kwanza kati ya siku tatu zilizopangwa za upigaji kura, huku ikionekana kama ushindi unaelekea kwa rais aliyeko madarakani Abdel Fattah El Sisi. Tayari baadhi ya wafuasi wake wameanza kusherekea, huku baadhi ya wa wapinzani wakilalamika uchaguzi huo na baadhi wakionekana kutojali kuhusu zoezi hilo. Edward Yerania anaripotia VOA kutoka Cairo. Naye Harrison Kamau anaisoma ripoti yake. Wafuasi wa rais Abdel Fattah Al Sisi mapema leo wamefanya mkutano wa dharura kwenye uwanja wa Tahrir huku zoezi la uchaguzi likiendelea kote kwenye majimbo 14 nchini humo. Ulinzi umeimarishwa kwenye majengo ya serikali pamoja na maeneo mengine muhimu, wakati maafisa wa usalama wakiwa wamevalia sare rasmi, huku ndege za helikopta zikizunguka angani. Televisheni imeonyesha rais Sisi akisalimia maafisa wa kusimamia uchaguzi wakati akipiga kura kwenye eneo la Heliopolis mjini Cairo. Televisheni ya Aljazira inayounga mkono kundi la Muslim Brotherhood na ambalo lilipigwa marufuku nchini Misri imeripoti kuwa viongozi wa kundi hilo wameomba wafuasi wao kususia zoezi hilo. Vyama kadhaa vya kisiasa pia katika siku za karibuni viliomba wafuasi wake kususia uchaguzi huo. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Ghad Mousa Mustafa ambaye pia ndiye mgombea pekee anayepinga Rais sisi kwenye uchaguzi huo ameambia wafuasi wake kuwa kwake hajali ni nani atakayeibuka mshindi. Katika habari zingine za dunia, rais wa zamani wa Afrika ya Kusini anatarajiwa kufika mbele ya mahakama Aprili tarehe 6 ili kukabiliana na mashtaka ya ulaji rushwa katika kashfa ya biashara ya silaha yenye thamani ya dola bilioni mbili na nusu iliyotokea alipokuwa makamo wa rais. Mamlaka ya ya kitaifa ya waendesha mashtaka ilieleza kwamba itaomba kumfungulia Zuma mashtaka 16, ikiwa ni pamoja na ubadhirifu, rushwa na kujaribu kuhalalisha fedha zilizopatikana kinyume cha sheria. Wakili wa bwana Zuma Michael Helle amethibitisha kwamba wamepokea ombi la kuwataka kufika mahakamani, lakini hakusema jinsi mteja wake atakavyojibu ombi hilo. Masoko ya hisa duniani yamefungua kwa viwango vya juu hii leo, ingawa yamebaki katika hali ya wasiwasi kutokana na hofu ya kutokea vita vya biashara kati ya mataifa mawili makuu ya uchumi duniani, Marekani na China kufuatia tangazo la wiki iliyopita la Rais Donald Trump la kuongeza ushuru mkubwa kwa chuma cha pua na aluminium inayoagizwa kutoka China. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya masuala ya mambo ya nje wa China, Hua Jun Yink, ametangaza leo kwamba China iko tayari kukutana kwa mazungumzo na viongozi wa Marekani ili kusuluhisha mvutano huo wa kibiashara uliozuka baada ya kutangazwa kwa ushuru huo. Mshauri wa biashara wa White House Peter Navarro amekiambia kituo cha CNBC kwamba waziri wa Marekani wa fedha Stephen Mnuchin na mwakilishi wa biashara Robert Lighthizer wanazungumza hivi sasa na viongozi wa China juu ya masuala ya biashara yanayo, yanayozinufaisha nchi hizo mbili. Marekani imekuwa ikishtumu China kwenda kinyume na taratibu za ubadilishanaji biashara kati ya nchi hizo mbili. Na iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kupokea matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Wakili na mwanaharakati mzaliwa wa Kenya Miguna Miguna, ambaye alilazimishwa kwenda uhamishoni nchini Canada mwezi Februari mwaka huu amewasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi alasiri ya leo, huku kukiwa na taarifa kwamba huenda asiruhusiwe na serikali ya Kenya kuingia nchini. Muda mfupi uliopita, mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amezungumza na msemaji wa wizara ya usalama wa ndani Mwenda Njoka, na kwanza akamuuliza ni kwa nini serikali imeamua kumuzuilia wakili huyo kwenye uwanja wa ndege. Uh, Miguna Miguna alisafiri kutumia uh, pasipoti ya Kanada. Alipofika uwanja wa ndege akaambia, apeane pasipoti ndiyo apatiwe apatiwe visa ya passport. ni, ni kisheria. uki, uki, uki, kwa sababu hakuwa na paspoti nyingine akataa kupeana passport kisheria. Ukisafiri kwa kutumia document fulani uki, mahali ukifika mahali ya kuingilia lazima upeane ile document uliingilia nayo mm-hmm, ndi ipigwe stamp alafu upewe visa ya kuingia. Aliambiwa atapewa visa ambayo ni ya hali tu ya bure, atakataa kupeana. Sasa bila kufanya hivyo, hawezi akakubaliwa Andi amejizuilia si amezuiliwa, na iwapo hataweza kusalimisha, nini kitatukia? Sasa itabidi arudi mahali alitoka kwa sababu kwenye kisheria kama ukiingia, najua sh tunafuata sheria ambazo ni zaidi hata ni sheria pia za usafiri duniani. Hakuna mahali utaingia tu halafu uingie kiholela bila kupeana passport ambayo umetumia ipigwe stamp halafu uingie, kwa sababu hiyo ni, ni sheria inatumika kila mahali, na agizo la mahakama linaeleza kwamba anafaa kuingia na vieti vya kusafiri vya, uh, vya Canada Ajua, hilo litatokea tu iwapo hamjampa vyeti vya kuingia. Sasa agizo agizo, ndio sababu tuasema apeane hicho cheti ndio apewe. Ajua, mahakama haikusema kwamba aingie bila, bila visa kwa sababu anatumia passport ya Canada. Haikusema hivyo. Visa ni kitu ambacho kila mtu anahitaji kupewa. Aliambiwa apeane passport ndio apewe visa atatataa. Sasa hiyo sio kitu ambacho mahakama ili- ilishughulikia. Mahakama ilisema asafiri na hiyo passport aje halafu afanye mambo mengine. Sasa msafiri atafika akiambiwa apeane passport ndio apewe visa amekataa. Na, na kuna ripoti kwamba serikali hususan idara ya uhamiaji inaeleza kwamba awezi kusalimisha vyeti vyake vya Canada na inaripotiwa kwamba huenda sasa, uh, mkavikamata pia iwapo ataingia, yeah, basi hata kuwa na vyeti vyote vinavyoonyesha kwamba ameingia Kenya. Yeah, nindio. No, nasinakuambia kwamba hivyo. <laughs> Nimekuambia hiyo ndio ukweli. Mambo mengine mbayo unasema si ya ukweli. Nimekuambia kwamba alifika hapo kwa akaambiwa apeane cheti ambacho alitumia kusafiri ndio kipigwe alafu apewe visa akaambia, hata visa hata kama ku apply tutampatia visa ya Kenya, aingie aende shughuli zake. Alafu e, kwa kwa, kwa mujibu wa sheria ambayo inatumika katika usafiri ameambiwa yani, kwamba apeane passport ndio apigwe stamp, alafu apewe visa. Asipopeana sasa, siwezi sema vile itafanyika. Yeye anajua sheria, atafuata sheria. Ni msemaji wa wizara ya usalama wa ndani wa Kenya Mwenda Njoka akizungumza na Sauti Amerika muda mfupi uliopita kutoka Nairobi. Naam, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukitoka huko Nairobi, tunasafiri moja kwa moja mpaka kule DRC ambako tunaarifiwa kwamba vijana wa kundi la Lucha wameandamana nje ya ofisi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa Munusco katika nchi hiyo wakitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limshinikize rais wa nchi hiyo uh, uh, Joseph Kabila kuondoka madarakani na vilevile kuongeza nguvu zaidi kwa kikosi hicho cha Munusco. Huyu hapa mwandishi wetu wa Goma, Osteo Malivika. Hapa tuko kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa hapa katika mji wa Goma ambako vijana wa Lucha wamelazimika kukimbilia ndani ya ofisi za Umoja wa Mataifa hapa dakika chache baada ya kushambuliwa na polisi. Monusco! Monusco! Manis... vijana hao wamekuwa wakisema kwamba kilichowaleta hapa kwenye jengo la Umoja wa Mataifa ni kusukuma Baraza la Umoja wa Mataifa ambalo litafanya kikao hapo kesho, kusukuma serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba Rais Joseph Kabila ajiuzulu, kama alivyotuambia Gisle Muhiwa, mmoja wa vijana wa Lucha hapa kwenye mlango wa Umoja wa Mataifa. Sisi kama Lucha tulikuja kuandamana leo kwa sababu uh, kuko kose sekurite ambaye itafanya mkutano kesho na katika mkutano huyo itakuwa New York, ni vizuri conseil de securite iweze sasa kufanya kazi yayo na kuweza kumushurutisha uh, atoke kwenye madaraka ya kwanza. Kabila atoke kwanza, kisha tutafanya uchaguzi uzuri Kabila akisha toka kwenye madaraka na vilevile vile, kusukuma kikosi cha Umoja wa Mataifa kifanye zaidi hasa sana kuyasaka makundi ya wapiganaji, na mwisho ni kupenda tuambie Monisco iweze kufanya mambo yote ili hiyo, uh, vikundi, uh, vikundi vya wapiganaji viweze kuisha katika nchi yetu, kwa sababu tumeona watu wengi wamekufa na mambo mengi imekuwa mabaya katika nchi yetu kufatana na vikundi hivyo. Tunakubali hiyo vitu Rais Kabila aondoki, kwa sababu hapa kwetu kuna government mbaya sana sirtu. Sisi watembeza pikipiki ndio tuna maneno, tunateseka sana na government yetu, wanatunyanyasa sana kupitisha kiasi. Inaomba tu election ifanyike, Kabila aweze kuondoka. Ni lazima uchaguzi uwe, kwa sababu muhula ambao waliweza kupatia President Joseph Kabila iliweza kumalizika na hapa. Sasa hivi nimesikia kwa Monisco nayo muhula yao vilevile vile imeisha, na kazi ambayo waliweza kuitiwa ndani ya DRC hawakuweza kuitumika kama ilivyo. Ifahamike kwamba siku zilizopita wizara ihusikayo na haki za binadamu Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilisema kwamba itaruhusu maandamano na haitawashambulia kwa mara nyingine, lakini leo bahati mbaya wameshambuliwa. Hussein Malivika, sauti ya Amerika, Goma. rucha, resiste, rucha, resiste, rucha. Hii Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze na mashindano ya basketball ya vyuo vikuu hapa Marekani. Sasa yameingia katika hatua ya nusu fainali, maarufu kama Final Four. Timu ya Loyola Chicago bado inaendelea kustaajabisha mashabiki na sasa watakumbana na Michigan, huku Kansas Jayhawks ikifanikiwa kuitoa timu ngumu ya Duke na sasa watavaana na Villanova iliyoingia nusu fainali baada ya kuifunga Texas Tech. Michezo ya Final 4 itafanyika Jumamosi ijayo katika mji wa San Antonio, Texas. Mashindano haya msikilizaji, yanakuwa na mshindo mkubwa kwa wakati kama huu, kwa sababu ndiyo mashindano ambayo baadaye hutoa wachezaji wanaojiunga katika ligi kuu ya NBA. Kwa upande wa wanawake Louisville wameingia katika nusu fainali baada ya kuwatoa Oregon State hapo jana na sasa watapambana na Mississippi State ambao waliitoa UCLA katika robo fainali Jumapili. Mechi nyingine za robo fainali zinachezwa leo, mabingwa wa utetezi South Carolina wanapambana na Connecticut , timu ambayo imebeba ubingwa huo kwa miaka minne mfululizo tangu 2013 mpaka ilipovuliwa ubingwa mwaka jana. Katika robo fainali nyingine, Notre Dame wanakumbana na Oregon. Na sasa tuende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na huko mjini Dar es Salaam ambako timu ya taifa ya nchi hiyo inajiandaa kupambana na DRC. Mwandishi wetu George Njogopa ana maelezo zaidi. Wakati timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ikishuka tena dimbani hapo kesho katika mchezo wa kirafiki dhidi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, mashabiki ya soka wameonekana kuanza kupoteza imani kwa timu hiyo ambayo majuzi iliangukia pua kwa kukung'utwa mabao manne kwa moja na timu ya taifa ya Algeria wakati zilipokutana huko Algerias miaka kadhaa ya nyuma taifa stars iliwahi pia kufungwa na timu hiyo hiyo kwa jumla mabao saba kwa sifuri hivyo kipigo hicho cha juzi sio tu kwamba kimetonesha kidonda bali kimewafanya mashabiki wengi wa soka kuvunjika moyo na mwenendo wa timu hiyo sababu zipo nyingi kwa sababu wachezaji wengi tulionao taifa stars hawana fiziki hawajapitia wa kwenye akademi zozote ni wachezaji ambao wamejibua wao wenyewe hakuna kiongozi yoyote ambaye amewaibiwa tuache siasa tuweke pembeni taifa stars haijawahi kufika mbali katika michuano yoyote ile ya kimataifa mbali na ile ya mara ya mwisho, wakati ilipotinga katika fainali ya kombe la Afrika huko Nigeria mwaka 1980 mpaka wakati mwingine. Na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana Njogopa, lakini timu yenyewe ya DRC iliyosafiri kwenda Tanzania inasemekana imekumbwa na kashfa. Hebu tusikilize ripoti ya Kahozi Kosha. Kutoka Lubumbashi, miongoni mwa wachezaji 21 wa timu ya taifa ya Jeleupare ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliosafiri huko Tanzania, wachezaji wanne wametoroka na wanarudi Ulaya wakisema kuwa hawakupata huduma wowote na mshahara kutoka kwa serikali ya Rais Joseph Kabila. Akizungumza na Sauti Amerika, waziri wa michezo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyepinga kauli hiyo, na hiyo ni mchezo wa kirafiki wa mpango wa FIFA. Mara ya mwisho timu ya taifa ya leopara ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupambana na timu ya taifa ya Tanzania ilikuwa mjini Kinshasa. Timu ya taifa ya Tanzania ilipiga nyumbani timu ya DRC goli moja kwa sifuri. Tumalizie na ligi kuu ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, raundi ya playoff na inapamba moto. Jana mjini Kinshasa, timu ya Manyema Union kisha kutimuliwa kwenye kombe la shirikisho barani Afrika ilimaliza hasira yao dhidi ya timu ya Rangers ya Kinshasa kuibwaga goli tatu kwa sifuri. Drago ya Kinchasa ilipata cha mtema kuni mjini Lubumbashi ijana, ilipigwa mara tena na timu ya Dombosgo goli mbili kwa moja. Kulia machozi kutoka Lubumbashi ni kiripoti, kwa niaba ya sauti Amerika michezo, mimi ni kaozi kosha. Tumalizie basi na ripoti kutoka kwa mwandishi wetu wa Nairobi Denis Wanyonyi, ambaye anazungumza na waziri wa michezo katika jimbo la Nyandarua Muremi Mwangi juu ya juhudi zao katika kuongeza ufanisi kwenye michezo. Sisi tumeshirikiana tume sana na ofisi ya Athletics Kenya, especially ile ya kaunti na watu ambao tumekuwa tukiongea na wao, tumekuwa tukiongea na wanariadha yetu, tumekuwa tukiwapatia mafunzo manake hatutaki kusikia ati uh, mwanariadha kutoka Nyandarua amepatikana na hiyo uh, mambo ya doping. Kwa hivyo hiyo ni hi, hi, hi, hi, hi, hi, hi, jambo ambayo tumethiria maanani sana manake every time tuko na training, huwa uh, tunaongea kuhusu hayo mambo, especially wale ambao ni upcoming, wajue ya kwamba ni hatia hata kutumia hizo madawa. Basi asanteni wote, na kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza ha. Basi usikose kujiunga naye Mwamoyo Hamza hapo Jumatatu wiki kesho kwa mengi zaidi kutoka meza ya michezo na kwa, yo, kwa hayo Tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya washiriki wote wanaofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, produsa wetu hapa studio ni Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Patrick Nduimana, kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani. Tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Angola ni moja ya nchi yenye mabomu mengi ya kutegwa ardhini barani Afrika. Miongo kadhaa ya vita kupigania uhuru ikifuatiwa na robo karne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyomalizika mwaka 2002 vimeacha nchi hiyo katika hali mbaya, na huku ikiwa imejaa mabomu ya kutegwa ardhini. Wakati vita vibaya vya wenyewe kwa wenyewe, pande zote viliweka mabomu ya kutegwa ardhini kulinda vituo vya jeshi maeneo muhimu ya miundombinu na mapigano ya kijeshi na kudhibiti mizunguko ya watu. Jimbo la Beguela ni moja ya majimbo yaliyoathiriwa kwa kiasi kikubwa. Nusu ya watu wanaishi vijijini, ambako ndiko kuliko na mabaki mengi ya mabomu kutegwa ardhini. Hii ndiyo sababu kubwa kulikuwa hakuna maendeleo katika eneo hilo. Ukosefu wa ajira ni wa hali ya juu ambapo kiasi cha asilimia 94 ya watu wanaishi chini ya dola tano kwa siku na huku asilimia 67 wakiishi kwa chini ya dola mbili kwa siku. Halo Trust ni taasisi isiyo ya kiserikali na pia isiyo ya kidini ya misaada ya Uingereza na taasisi sani ya Marekani iliyo na wataalam wa kuondoa uchafu ulioachwa nyuma baada ya vita ilipata njia ya kushughulikia tatizo hili na mengine ni mradi wa wanawake mia moja wanaojaribu kuondoa mabomu ya ardhini nchini Angola, ikiwa wanapata msaada kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Inafundisha na kuajiri wanawake kuondoa mabomu hatari sana ya ardhini nchini humo. Hatimaye mradi huo unafanya kazi katika kutafuta maeneo salama kwa maendeleo ya watu wa vijijini, ambao unawasaidia watu walioathiriwa na mabomu huko Beguela, lakini mradi huo una faida kubwa zaidi kupita tu swala ya kuondoa mabomu ya kutegwa ardhini. Mradi huu unafundisha wanawake miradi mbalimbali, mbinu mbali, mpya za kuingiza fedha na kuwapa uwezo. Mradi huo unafundisha kuwa na usawa katika ajira, hasa katika maeneo ya nchi yaliyotawaliwa zaidi na ajira za wanaume. Nafasi zote za kazi ziko wazi kwa wanawake, kuanzia za chini kabisa za kutafuta mabomu ya ardhini mpaka wafanyakazi wa huduma za afya, ufundi usaidizi wa kompyuta, viongozi wa idara na meneja mradi mzima. Ikiwa wengi wanaoomba ajira wanaotoka kwenye wilaya za mji huo, mradi huo unawaruhusu kuchukua nafasi ya juu katika kutafuta maendeleo na uthabiti wa jumuiya zao katika maeneo yao, ambapo wanawake wa wana eneo hilo wana sauti juu ya operesheni za kuondoa mabomu hayo na wana nafasi ya kuamua juu ya maisha yao, familia zao, na jamii inayozunguka na nchi yao kwa jumla. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.