Saa nane kamili hapa Washington DC, sawa na saa mbili usiku majira ya Afrika ya Kati na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine kuzifuata habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Raia wa Misri wamepiga kura hii leo katika siku ya kwanza ya uchaguzi wa rais ambapo rais aliye madarakani Abdel Fatah El Sisi anatarajiwa kushinda kwa urahisi na hivyo kuendelea kuiongoza Misri kwa muhula mwingine wa miaka minne. Wafuasi wa LCC wameonekana wakisherekea kwenye uwanja wa Tahrir, huku wafuasi wa upinzani wakipiga fujo kwamba uchaguzi umegubikwa na udanganyifu, huku baadhi ya raia wakionekana kutoshawishiwa na uchaguzi huo utakaofanyika katika muda wa siku tatu, na matokeo yanatarajiwa kutangazwa April tarehe 2. Usalama ulikuwa umeimarishwa huku vikosi vya polisi na jeshi vikiyalinda majengo ya serikali. Rais Abdel Fattah el Sisi alichukua madaraka mwaka wa 2013 baada ya kumwondoa kiongozi wa Kiislamu Mohamed Morsi katika mapinduzi ya kijeshi. Mwaka wa 2014, aliandaa uchaguzi na kushinda kwa asilimia 97. Kiongozi aliyeondolewa wa jimbo la Catalonia linalotaka kujitenga na Hispania, Carlos Pigedmor aliwasili Jumatatu hii kwenye mahakama moja ya Ujerumani baada ya kukamatwa kufuatia hati ya kimataifa iliyotolewa na serikali ya Hispania kutaka akamatwe. Mawakili wa Ujerumani wa Pigedmor wamesema uamuzi wa mahakama Hispania, au la, Pijedmo, wa kumrejesha Hispania au la bwana Pigedmor utachukua siku Puigdemont alizuiliwa Jumapili usiku katika jela la polisi baada ya kukamatwa na polisi ya Ujerumani akitaka kuvuka mpaka kuelekea Denmark. Puigdemont na wanaharakati wengine 13 wa Catalonia wanakabiliwa na mashtaka ya uasi na uhalifu mwengine baada ya kutangaza mwaka jana kwamba Katalonia ni taifa huru lililojitenga na Hispania. Mnaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikiwatangazia kutoka mjini Washington. Nchi nyingi za umoja wa Ulaya zimejiunga na Marekani kwa kuwafukuza hii leo wanadiplomasia kadhaa wa Rasia, ikiwa ni juhudi zilizoratibiwa pamoja ili kujibu kisa cha kupewa sumu hapo Mechi 4 huko Uingereza jasusi wa zamani wa Rasia, ambacho Uingereza anaishtumu Rasia kuhusika nacho. Hatua ya kuratibu kufukuza wanadiplomasia kwa pamoja haijawahi kutokea tangu kumalizika kwa vita vya itikadi na mara moja imelaaniwa na Kremlin, ambayo imeonya itajibu kwa namna hiyo hiyo kwa kuwafukuza wanadiplomasia wa nchi hizo za Ulaya. Kabla ya hatua hiyo ya umoja wa Ulaya, Rais Trump aliamuru mapema hii leo wafanyakazi sitini wa ubalozi wa Rusia waondoke marekani mnamo wiki moja akiwatuhumu kwamba ni majasusi. Ofisa mkuu wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk alitangaza leo akiwa mjini Brussels kwamba nchi kumi na nne za Umoja wa Ulaya zimechukua uamuzi wa kuwafukuza wanadiplomasia wa Urusi wanaofanyia kazi kwenye ubalozi wa Urusi katika nchi hizo na kuongeza kwamba hatua zaidi zitachukuliwa siku za usoni. Masoko ya hisa duniani yamefungua kwa viwango vya juu leo, ingawa yamebaki katika hali ya wasiwasi kutokana na hofu ya kutokea vita vya biashara kati ya mataifa mawili makuu ya uchumi duniani, Marekani na China, kufuatia tangazo la wiki iliyopita la rais Donald Trump la kuongeza ushuru mkubwa kwa chuma cha pua na aluminium inayoagizwa kutoka China. Hata hivyo, msemaji wa wizara ya masuala ya mambo ya nje wa China, Huwa Chun Ying, ametangaza leo kwamba China iko tayari kukutana kwa mazungumzo na viongozi wa Marekani ili kusuluhisha mvutano huo wa kibiashara uliozuka baada ya kutangazwa kwa ushuru huo. Mshauri wa biashara wa White House Peter Navarro amekiambia kituo cha CNBC kwamba waziri wa Marekani wa fedha Steven Mnuchin na mwakilishi wa biashara Robert Lighthizer wanazungumza hivi sasa na viongozi wa China juu ya masuala ya biashara yanayozinufaisha nchi hizo mbili. Hizo tu ndizo zilikuwa habari za dunia. Msomaji alikuwa ni Patrick Nduimana. Punde mnaendelea na Idi Ligongo katika kipindi chake cha Kwa Undani. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kukaribisha msikilizaji, popote pale ulipo unapotusikiliza, ikiwa ni wakati mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Sasa leo katika kwa undani tutaangalia ujumbe wa Pasaka ambao umetolewa na Baraza la Maskofu wa Kanisa la Kinjili la Kilutheri nchini Tanzania, KKKT na katika sehemu ya pili tutaangalia hatua ya Marekani ya kuwafukuza wanadiplomasia wa Rusia, shauri hili ambalo vilevile limeungwa mkono na nchi za Umoja wa Ulaya. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo nam. Karibu katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika kipindi hiki tunaangalia e, baraza la e, maaskofu wa kanisa Katoliki wa kanisa la Kinjili na Kilutheri e, nchini Tanzania KKKT ambalo lilitoa ujumbe ambao wenyewe imesema ni ujumbe wa Pasaka kwa ajili ya taifa uh, la Tanzania. Ujumbe huo ukiwa umepewa uh, kichwa kinachosema taifa letu, amani yetu. Sasa katika waraka huo ambao umezungumzia masuala mbalimbali, likiwemo mojawapo ni swala ambalo limekuwa likizungumzwa hivi sana, sana, nchini Tanzania kwamba sasa hivi kumekuwa na hali e, su nzuri ya kiuchumi nchini Tanzania. Halikadhalika swala lingine ambalo limekuwa likiashiria ni swala ambalo wanaharakati wan wanasiasa na vyombo vya habari wakieleza kwamba kuna ishara za kuwepo kwa kuminywa kwa demokrasia nchini Tanzania sambamba kabisa na ule uhuru wa kujieleza vilevile wa vile maswala ya wanasiasa ambayo serikali ya Tanzania imeelezwa kwamba imekuwa ikifanya hila kuhakikisha kwamba vyama vya upinzani havina nafasi ya kutekeleza siasa zao. Sasa tukianza kuangalia swala ambalo mojawapo limeelezwa e, na waraka huu ni swala la maswala ya kiuchumi, ambapo yenyewe imezungumzia kwamba e, swala moja la sekta binafsi na shirika ya dini kwamba ni wadau wa maendeleo wa serikali, kwa hiyo na si washindani wa serikali e, ya Tanzania katika kuchangia maendeleo ya taifa, ambao wamegusia suala la mazingira yasiyo rafiki kuhusu wadau hao a, kwamba ni kikwazo kisicholeta mshikamano kati ya serikali na sekta binafsi na mashirika ya dini. Ni mambo mengi tu ambayo yamezungumzwa e, katika waraka huu. Katika laini ya simu ni naye mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiuchumi kutoka nchini Tanzania, Daktari Godfrey Mnubi. Labda Daktari Mnubi, moja kwa moja tukianza kuliangalia swala hili ambalo nimegusia e, swala ambalo pia wamezungumzia mfumo wa ukusanyaji e, kodi ikiambatanisha juu ya kipengele cha masuala ya uchumi e, ambapo kwa hivi sasa Suala la kodi limekuwa ni linaleta utata hapo Tanzania, e, baadhi ya wafanyabiashara wakilalamika kwamba, e, kodi ambayo imekuwa ikikusanywa ni ya juu, halikadhalika kumekuwa na hatua ya kali za makusudi kabisa ambazo zimekuwa si rafiki kwa wafanyabiashara wengi e, katika suala la ulipaji kodi, jambo ambalo tunaona kwamba uh, wiki iliyopita mamlaka mapato nchini Tanzania ilitoa taarifa kwamba itafanya mazungumzo na wafanyabiashara ambao kwa namna moja ama nyingine wameona kwamba kuna hali ambayo si e, rafiki ya ukusanyaji wa kodi. Lakini vilevile katika swala hili kuna swala la ambalo waraka huu umegusia ni kuongezeka kwa vijana wasio na ajira e, kwamba lazima jitihada za makusudi zifanyike ili kuhakikisha kwamba hali hii inaondoka ondo, ina E, hali ya kukosekana kwa ajira ili kuendana na dhana ya uchumi wa viwanda ambayo imekuwa ikipigwa debe na serikali ya Tanzania ya awamu hii. Sasa, Dr Godfrey Mnubi, kwa mazingira ambayo yapo, ukiangalia waraka huu, je, yanaakisi kile ambacho kimeelezwa e, amba, kime na hili baraza la maaskofu wa kanisa la Kiinjili la Kilutheri nchini Tanzania KKT ambalo kwa namna moja ama nyingine hawakuandika moja kwa moja, lakini wameelezea katika namna kabisa ya kuashiria kwamba ndiyo hali jinsi ilivyo hapo nchini Tanzania. Dr. Godfrey Mnobi. Dr. Godfrey Mnobi, kama upo kwenye nam naona, uh, mawasiliano ya simu si uh, uh, mazuri kidogo, lakini kile ambacho kingine kimegusiwa katika waraka huu ni maswala mengine ambayo tutagusia baadaye. Naona hapa uh, Dr. Godfrey Mnubi amereja sasa. Dr. Godfrey Mnubi, tumeona kwamba swala la kiuchumi ambalo linazungumzwa sana hapo nchini Tanzania eh, bado limekuwa ni tata, mpaka tunaona wale viongozi wa dini na waraka huu utakuwa ni wapili E, ule wa kwanza uliotolewa na baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki. Sasa hivi baraza la maaskofu wa kanisa la Kilutheri wamezungumzia swala hili la uchumi. Sasa kile ambacho wamekieleza ndani ya masuala mengi ya kiuchumi, je, ni hali ambayo inaakisi eh, hali halisi iliyopo hivi sasa nchini Tanzania? Nashukuru sana idhaa ya Kiswahili Sauti ya Amerika. Kwa ufupi, labda lazima tutambue kwamba nchi yetu kwa sasa inapitia mabadiliko ya aina mbalimbali yenye lengo la kujenga uchumi imara wa viwanda, vile vile kuboresha maisha ya Watanzania. Sasa maono ya rais ya kujenga uchumi imara na wakiwanda hayaji kama gharika. Maendeleo ni hatua kwa hatua na lazima tuwe na ule mechikia wa dhamila. Kwa hiyo mfumo wa mazoea wa baadhi ya watendaji kukwepa majukumu yao ya kulipa kodi au kuhakisha kodi inalipwa, you know, pesa za rushorushwa hizi, ufisadi, utakatishaji wa fedha, zote zilikuwa na mzunguko na zinasambaa katika hali halisi ya, ya maisha ya wananchi koo lazima kweli. Na hii mifumo ya pesa ambayo sahizi iko iko madhubuti, lazima ni kweli mzunguko wa pesa utaisha, na hali halisi ya, ya maisha yatakuwa ngumu. Ni kweli maisha yamekuwa na changamoto katika mtazamo na uhalisia wa jamii. Ni kweli serikali inakusanya kodi kwa kasi kwa maendeleo chanya ya watu. Ni kweli matumizi stahiki ya rasilimali zetu zinaonekana, lakini cha msingi kinachotakiwa ni elimu hamasishi yenye kukuza uelewa wa kinachofanyika na jukumu la kila mtu kujua na umuhimu wa kulipa kodi alipe anjali na hilo shirika letu, na umeongelea la mapato raa, lazima litende kazi kwa weledi na uzalendo. Kwa hiyo kodi isiwe adhabu au msalaba kwa mwananchi, ko lazima lijue kwamba, yaani unadili na wananchi, unawashughulikia kwa hiyo, uzalendo uwepo na weledi uwepo, kwamba kulipa kodi isiwe adhabu. Lakini vile vile lazima tuelewe na kutambua jukumu la msingi la kila mtu kujituma na kufanya kazi kwa bidii. Hii ndiyo njia pekee ya kuboresha maisha lakini ukiangalia hapa kuna masuala ambayo yamekuwa yakizungumzwa, uh, sana na wanaharakati mbalimbali wachambuzi wa masuala ya kiuchumi, e, na ndilo ambalo uh, waraka huu wa baraza la maaskofu Uh, limeeleza kabisa bayana kwamba ndicho ambacho wanakiona kuna hali ya kutaka eh, kutekelezwa na kurekebishwa baadhi ya mambo, ili hiyo hali ambayo umegusia hapo iendane uh, sambamba kabisa. Lakini kwa kile ambacho wanakizungumza hapa maaskofu uh, mabaraza, baraza hili la maaskofu wa Kanisa la Kinjili la Kilutheri nchini Tanzania ni ndicho ambacho kinaakisiwa katika jamii. Nashukuru, naamini kabisa ni maaskofu wetu wanailo jukumu la kiroho, lakini vilevile huwezi ukatenganisha majukumu ya kimwili ambayo wameona vema kuyagusia. Kama walivyosema, wamegusia masuala mengi ya kiuchumi, usalama, katiba, a elimu, kitu gani. Lakini naamini ni wajibu wa kanisa kama taasisi ya kidini, pamoja na kutoa maono ya kimungu, ni kuliombea taifa, ambao haraka huwa wamegusia pa hilo kitu. Lakini vilevile naamini si kitu cha ajabu kama kanisa kuishauri serikali na kutoa maono yake kwa kama kanisa kama taasisi ambayo iko ndani ya Tanzania imeona ni muhimu, na serikali inafikiri ni njia moja au nyingine, kuishauri kwamba vitu gani unafikiria serikali iboreshe, vitu gani vya kiusalama unafikiria serikali, unaweza ukaishauri vitu gani vya kijamii, vitu gani vya kiuchumi. Kwao naona ni wajibu vile vile wa kanisa kuishauri serikali na kutoa maoni yake. Kwa hiyo ni kweli inaweza kaa na uhalisia, uhalisia wa hali halisi, watu unayonaje? kwamba changamoto ya maisha na serikali unavyoshauri itaangalia vitu gani kija ifanyie kazi vitu gani itaifanyia kwa wama. lakini kama anivyosema maendeleo hayaji kama galika, kwamba leo tu hali halisi ya maisha kwao, nchi yetu inapitia kwenye mabadiliko mbalimbali. Hayo mabadiliko kuna changamoto nyingi katika kuhakikisha hayo mabadiliko ile kuanzia ngazi ya juu ya maendeleo inashuka mpaka kwa mtu wa chini. Kwao naamini kwamba ni waraka mzuri na ni waraka ambao unashauri serikali. Sasa serikali itaamua kitu gani cha kufanyia kazi kwa muda huu na kwa wakati mwafaka. Naam uh, tumsikie basi uh, kiongozi wa eh, kanisa la kinjili la kilutheri nchini Tanzania, Dr Fredrick Show, ambaye yeye aliweka bayana nia uh, yao na namna ambavyo walipata eh, waraka huu na kutoa kwa jamii ya Watanzania. Sisi maskofu wa KAT tungependa tu kusema kwamba basi ni uh, Dr Frederick Shaw ambaye yeye ni anaongoza kanisa hilo la kiinjili la kilutheri nchini Tanzania KKKT. E, ambaye yeye alisema kwamba akijumuisha uh, pia yale ambayo yamezungumzwa katika waraka huu ambao, e, swala ambalo lingine Dr Mnubi limegusiwa ni hofu ambayo imeelezwa kuwepo ndani ya nchi ya Tanzania, hasa e, ya masuala ya utekaji watu ku watu kupotea E, mashambulizi ya silaha dhidi ya viongozi wa kisiasa, hili tuliliona hadharani kabisa lilifanyika a, kwa napi na uye, mauaji yenye mwelekeo wa kiitikadi E, mauaji ambayo pengine tukasema tuka kwamba yalitokea li, li toka Kibiti. Hali kadhalika kuna viongozi wa upinzani ambao tayari wameshapoteza maisha. Wananchi wasiokuwa na hatia hivi juzi tu tuliona yule mwanafunzi Akwilina akiuawa. E, moja kati ya mambo ambayo yamezungumzwa ndani ya e, waraka huu japokuwa hayajagusa moja kwa moja matukio haya, lakini ameashiria vilevile e, kuwepo swala hili, wamezungumza swala la uhuru e, wa watu kujieleza, kukusanya na kupata habari. Eh, vilevile kubanwa kwa eh, uhuru wa bunge, mahakama na tume ya uchaguzi. Eh, swala hili pia limelalamikiwa sana na wanasiasa mbalimbali mbali na wanaharakati katika uchaguzi ambao umefanyika siku za karibuni kuanzia ule wa serikali za mitaa na ule uchaguzi mdogo wa majimbo mbalimbali mbali mbali hapo Tanzania. Sasa, je, kile ambacho kipo uh, ni ukweli halisi wa haya mambo ambayo yamejumuishwa katika waraka huu Dr. Mnubi? Ha, na, na shukuru labda, niongelee suala la ulinzi na usalama, ambayo naamini hii suala ni tatizi ambayo linahitaji taarifa za kiintelijensia za kujua uhalisia na hali halisi kabla ya kulisemea. Ni kweli kumekuwa sintofahamu kuhusu hali ya usalama, kumekuwa matukio ya kupotea watu, kutekwa, kuwawa, kuna matukio ya kupotea watu Kibiti wakiwepo maafisa wa ulinzi na usalama, watu wenye itikadi mbalimbali za siasa, wanasiasa, wanahabari. Lakini hali hii inaamsha wito kwa vyombo zetu za ulinzi na usalama kuongeza juhudi za kutenda kazi kwa uweledi katika kutekeleza majukumu yao ya msingi na kuhakikisha ulinzi na usalama wa kila mtu unalindwa na kuheshimiwa. Usalama yoyote ko vilevile suala la msingi katika ulinzi na usalama, wananchi lazima wahusike. Hivyo basi wananchi wajitaidi kutoa taarifa ambazo zinaweza zikasaidia, ili vyombo zetu vya ulinzi na usalama vianzie wapi, ili kuweza kuwabaini watu ambao wanasababisha wana hayo wa matukio. Naam, asante sana lakini vilevile vile, uh, waraka huu umesisitiza kwamba vile vyombo ambavyo vinasimamia h uh, ulinzi uli na usalama kuwajibika, uh, ili kuondoa hii hali ya sintofahamu katika jamii, lakini katika hali ambayo nyingine uh, kiongozi wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania Kardinali Polycarp Pengo yeye alitoa ujumbe akikana kuhusika e, kutokana na ule waraka ambao ulitoka awali wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki ambao wenyewe ulikuwa ni waraka wa kwanza kabla ya huu waraka wa pili kutoka kwa Kanisa la Kiluteli nchini Tanzania na alikuwa na haya ya kusema. Katika wiki chache zilizopita watu wamekuja kwangu wakaniuliza, unaionaje ile barua ya maskofu kuhusu kwa rezma mwaka huu? Ninazungumzia hilo, na wala mtu asienda kakota kitu kingine. Ndio maana nataka kusema wazi kabisa, barua ile, ijapokuwa hata jina langu mnaliona limeandikwa pale kwamba nami niliwe moja kati ya waandishi au watamkaji wa. Mimi nimeipokea, baadhi yenu mmeshaipokea. Sioni namna gani mimi naweza kuwa mwandishi au mhubiri kwenu na ile barua ambayo tumetungwa labda na maskofu, naamini na baadhi ya maskofu, lakini mimi mwenyewe hata nilikuwa sijaiona, hata nilikuwa sijaambiwa kuna kitu cha namna hiyo kinakuja mpaka kilipokuja. Tuelewane vizuri, naposema hivi Sitaki kusema ile barua ni mbaya. Moja tu ni kwamba barua nzima imechanganya vitu vingi. Mwalimu angekuwepo angepiga kelele, msichanganye maskofu, msichanganye dini na siasa na siasa. Na hilo nawambia, sina hofu, mene mkamwambia mtu yeyote nimesema hivi. Najua labda hapa wengine wamekunja nyuso, kunjeni tu, lakini huo ni msimamo wangu. Ziko sehemu katika waraka huo zinazochanganya dini na siasa. Nahisi, kazi ya maskofu ni kazi yenu wanasiasa, siwezi kwanza nikaanza kuchambua na kukitisaiza serikali katika mambo yaliyoyaza, sikupewa mamlaka hayo. Na kwa nini niiwe padi na kupaka nikubali kubali kuwa askofu na huku kumbe wito wangu ni siasa? Takuwa na msaliti, hata yule aliyenipa wito huo. Lakini yale ya kwanza kusema serikali ya awamu ya tano inakandamiza uhuru, inafanya ni wewe Askofu uhuru wa kisiasa umejua wapi? Eh umeujuaje? Ume, ume na mambo ya ndani ya kisiasa kuya juu na bado huje kutamka, na nadhani tumeelewana. Naam, basi hayo ni mazungumzo ama ya kauli ya kiongozi wa kanisa Katoliki nchini Tanzania, Kardinali Pengo akitoa eh, maelezo ya kwake yanayokinzana kwa namna moja ama nyingine, eh, juu ya yale ambayo yanaendelea hasa kwa mabaraza ya maskofu nchini Tanzania kutoa waraka ambayo inaashiria hali ya kisiasa ya kiuchumi eh, hali kadhalika hali ya uhuru ambayo inapatikana nchini humo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Sehemu ya pili tutaungana eh, kujua kile ambacho kimetokea eh, katika nchi ya Marekani na jumuiya za Ulaya juu ya kufukuzwa kwa wanadiplomasia wa Rasia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo hii leo tunaangalia hatua ya Marekani kuwafukuza E, wanadiplomasia sitini wa Rusia jambo ambalo vilevile vile, e, baadhi ya nchi hasa za Umoja wa Ulaya nazo zimejiunga kufanya hatua kama hii ya Marekani ikiwa ni juhudi zilizoratibiwa kwa pamoja ili kujibu kisa cha kupewa sumu e, hapo Machi nne huko nchini Uingereza jasusi wa zamani wa Rusia ambacho Uingereza inaishutumu Rusia kuhusika nacho. Kwenye laini ya simu tunaye hapa Dr. Patrick Negula ili kuweza kuzungumza swala hili lakini daktari Patrick Nugula, hivi sasa tunaona kwamba Rusia tayari yenyewe imeshatoa tamko e, kupitia kwa balozi wake e, ambaye anahudumu hapa Marekani kwamba hilo litakuwa ni e, kosa kubwa kabisa kufanywa na Marekani. Ni Anatoli Antonov ambaye ndiye balozi wa Rusia. Je, hizi kauli za Rusia na hali halisi jinsi ilivyo na hivi sasa tunafahamu kabisa kwamba rais uh, Donald Trump yuko katikati uh, ya ile kashfa uh, ambayo inaendelea hivi sasa ya kuhusika na maswala ya kimapenzi na yule mcheza filamu wa filamu za uh, wakubwa ama ngono uh, hapa Marekani. Je, hili nalo linachukuliwa kama vile kufunika ili mambo mengine yapite? Maanake kuna habari ambazo ama wachambuzi wanasema kwamba inapotokea swala muhimu basi Rais Donald Trump huweka swala fulani ili kuweka mazingira eh, ya watu kusahau kile jambo ambalo limekuwa likizungumzwa. Lakini tunaona sasa hivi sasa, sasa nchi za Umoja wa Ulaya baadhi hizo ya nchi zimeunga mkono swala hili uh, kwanza tu niseme kwamba swala hili ni, ni kubwa. Ukiangalia uh, kwa karibu zaidi baadhi ya mataifa zaidi ya kumi na nane katika jumuiya ya, ya Ulaya mataifa makubwa yenye sauti kubwa duniani yameunga mkono kuondolewa uh, kwa baadhi ya uh, maafisa wa ubalozi wa Urusi ambao walikuwa wakiendeleza ende, shughuli ambazo zinafikiriwa uh, kuwa kwamba ni za kijasusi za uchunguzi katika mataifa haya yote duniani. Mimi naona tu swala la mwanadada ambalo limejitokeza halitaweza kuzuia uh, suala hili ambalo ni kubwa na lina you know, upana mrefu zaidi katika bara la Ulaya na hapa Marekani. Sasa tukiangalia swala hili la a, hawa wana a, a, a, wana wanadiplomasia sitini e, majibu ya Russia yatakuwa ya ni nini hasa? Maanake uongozi wa ra rais Donald Trump umekuwa pengine kwa namna moja a nyingine umekuwa ukishutumiwa pengine kutotoa a, msimamo wa makauli za moja kwa moja kuiwajibisha Russia. Hata juma lililopita tuliona kwamba rais Donald Trump akilaumiwa sana hapa Marekani kwa kumpongeza Uh, rais wa Russia Vladimir Putin kwa kushinda uchaguzi. Je, hili inakuwa vipi? Mimi tunaona tukiangalia katika baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani ambao wamemnukuu msemaji wa <coughs> rais wa Russia kwa kusema kwamba hatua hii imechukuliwa kama kulipiza kisasi, na mimi tu niseme tu ni kwamba sidhani kwamba baadhi ya mataifa haya makubwa duniani ambayo wamefanya maamuzi haya ya kuwaondoa baadhi ya maafisa wa ubalozi wa Urusi katika nchi kadhaa za Ulaya na hapa Marekani, mi naona tu wameonyesha mshikamano wa pamoja na na taifa hili la Marekani, ikiongozwa na viongozi wa juu wa serikali wameonyesha mshikamano wa karibu ili kuvunja mtandao ambao ulikuwa umetandaa katika bara la Ulaya na vilevile hapa Marekani. Sasa hatua hii ni kwamba vilevile ni kuonyesha kwamba ule mshikamano madhubuti E, dhidi ya Marekani na mataifa mengine ya Ulaya e, inazidi kuwapo na kuimarika zaidi. Maanake tunakumbuka e, kulikuwa kuna baadhi ya kauli ambazo zilikuwa zinaonyesha kutofautiana katika baadhi ya mambo hasa yale yanayozungumzwa na, na rais Donald Trump. Mimi naona tu inchi za Ulaya na, na taifa hili la Marekani wameweza kuonyesha mshikamano wa pamoja kwa sababu moja kuu ya kujaribu kuimarisha uhusiano wao wa kiuchumi na kibiashara ambao umetokea baadhi baada ya taifa la Uingereza kujiondoa katika jumuiya ya Ulaya. Kwa hiyo uamuzi huu tena unarudisha ule mshikamano ulikuwepo zamani na baadhi ya mataifa ya nchi za Ulaya pamoja na taifa la Marekani. Na tukiangalia kwamba ni nini hasa Russia unaweza wakafanya kama kujibu e, mapigo kwa hiki ambacho kimetokea? Si, si, si dhani kama uh, Russia wanaweza wakafanya uh, jambo lolote bali tu ni kutoa kauli kama tulivyoona iliyotolewa ili na msemaji mkuu wa Rais wa Russia kwamba hatua zilizotolewa zili, ni ni hatua za kulipiza kisasi, na ni vigumu sana kwa taifa la Russia kufanya jambo lolote, kwa sababu sidhani kama wanaungwa na mataifa mengi ulimwenguni kutokana na matendo wanayofanya dhidi ya mataifa mengine hapa duniani. Na kisiasa kwa upande wa Rais Donald Trump ni swala ambalo litaongeza pengine eh, uh, ile picha yake sasa hivi kuona kwamba ni mtu angalau madhubuti kabisa ambaye anaweza kuiwajibisha Russia mba, jambo ambalo mara nyingi watu wamekuwa wamesema pengine hawajibiki ipasavyo. Mimi naona tu uamuzi uh, huu wa serikali ya uh, Trump uh, utapokelewa vizuri na na wananchi wengi hapa Marekani kwa kuonyesha umakini, kwa sababu baadhi au sababu iliyotolewa ya kuondoa maafisa hawa ni kuhatarisha au kudhoofisha usalama wa taifa la Marekani, ambayo ni jambo muhimu sana katika hali katika hali ya kuendeleza uchumi wa biashara katika taifa hili. Uh, Dkt. Patrick Negula, shukran sana kwa kuwa nasi eh, katika kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo eh, ni kualike tena msikilizaji wetu hapo kesho katika muda mwingine kama leo e, ambapo tutakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha e, kipindi cha leo, jina langu ni Idi Ligongo, na usikose kuwa nasi hapo kesho katika Kwa Undani.