Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa tarehe 27 Machi mwaka wa 2018, tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana <muchas> Katika matangazo yetu leo, tunakuharifu kuwa mahakama ya juu ya Kenya yaitaka serikali kumwachilia wakili Miguna Miguna karika... anayeshikiwa katika uwanja wa ndege. Amezuliwa katika kituo cha ndani terminal, terminal two, na amekuwa akizuliwa hapo kutoka jana usiku alipokataa kuabiri ndege iliyokuwa inaenda Dubai na katika habari za dunia tunakuarifu kuwa aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma atakiwa kufika mahakamani Aprili 6, kujibu tuhuma za rushwa. Hivyo ni vidokezo vya yale tuliyokuandalia hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametakiwa kufika mahakamani tarehe sita mwezi Aprili ili kujibu mashtaka ya ufisadi. Mashtaka yanamkabili Zuma yanahusiana na sakata ya ununuzi wa silaha katika miaka ya tisaini na yaliyowahi kutupiliwa mbali miaka kumi iliyopita kabla ya mwanasiasa huyo kushinda uchaguzi wa urais mwaka wa elfu mbili na tisa. Wanasiasa wa upinzani wa Afrika Kusini wanasema kwamba ni lazima raia wa taifa hilo wapate haki pamoja na majibu kuhusu sakata hiyo akisisitiza kwamba hakuna aliye juu ya sheria. Mawakili wa Zuma wamesema kwamba watakata rufaa kupinga hatua ya kufufuliwa tena kwa mashtaka hayo dhidi ya mteja wao. Shutuma za ufisadi zilipelekea Jacob Zuma kuondolewa madarakani kwa lazima na chama chake mwezi uliopita, huku akisisitiza kutokuwa na hatia. Wapiga kura nchini Sierra Leone watasubiri hadi siku ya Jumamosi kwa ajili ya uchaguzi wa duru ya pili ya kura za urais. Tume ya uchaguzi nchini humo ilitangaza kwamba uchaguzi huo wa marudio ungefanyika leo, lakini mahakama ya kilele ikausogeza hadi siku nne zaidi. Samura Kamara wa chama tawala anakabiliana na Julius Mbambio kumrithi Rais Ernest Bai Koroma anayeondoka baada ya kuhudumu kwa mihula yake miwili. Shirika lenye makao yake ya hapa Marekani la Human Rights Watch limekemea vikali hatua ya Uturuki ya kuzuilia watu wanaoandika kwenye mitandao ya kijamii wakikosoa operesheni ya kijeshi inayoiongoza Rusia huko Siria dhidi ya wapiganaji wa Kikurdi. Ripoti hiyo imesema kuwa msako huo ni kinyume na haki ya watu ya kujieleza, huku Ankara ikiendelea kukumbwa na shinikizo la kimataifa kutokana na rekodi yake kuhusu haki za kibinadam Kulingana na takwimu kutoka wizara ya mambo ya ndani ya Uturuki, Human Rights Watch limesema kuwa watu 648 wamezuiliwa kati ya Januari 20 na Februari 26 mwaka huu kutokana na, na kutuma ujumbe unaokosoa serikali kupitia mitandao ya kijamii au kuunga mkono waandamanaji wanaopinga hatua hiyo. Human Rights Watch pia limeongeza kuwa wizara hiyo imethibitisha kuwa watu zaidi wameendelea kukamatwa mwezi huu. Shirika la NATO limetangaza mapema leo kuwa litawafukuza wanadiplomasia saba kutoka Rusia pamoja na kuwanyima wengine watatu haki za ushirikiano, ikiwa sehemu ya hatua za kimataifa dhidi ya utumizi wa sumu dhidi ya jasusi wa zamani wa Rusia akiwa na binti yake wakati wakiwa Uingereza. Katibu mkuu wa NATO Jenerali Jens Stoltenberg ameongeza kusema kuwa hatua hiyo ni ujumbe tosha kwa Rusia kuwa kuna matokeo ya kila unachotenda na kwamba mwenendo wake haukubaliki kamwe. Stoltenberg amesema pia kuwa baraza lake pia limepunguza wajumbe wa Rusia hadi kumi kutoka kwa jumla ya ishirini. Hatua hiyo imefuatia ile ya Marekani pamoja na zaidi ya mataifa mengine ishirini baada ya kupewa sumu kwa Sergei Skripal akiwa na binti yake Yulia waliopatikana wakiwa mezirai ndani ya nyumba yao kwenye mji wa Salisbury, Uingereza. Marekani na Uingereza pamoja na mataifa ya magharibi yamelaumu rasia ya kutokana na tukio hilo. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa tugeukie taarifa za waandishi wetu, ambapo tunaanzia nchini Kenya, ambapo kufuatia uamuzi wa serikali ya Kenya kuendelea kumzuilia wakili wa upinzani Miguna Miguna zaidi ya saa ishirini na nne katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi, mahakama kuu jijini humo imeamuru wakili huyo kuachiliwa huru mara moja. Jaji Roslin Aburili wa mahakama hiyo anamtaka wakili huyo kufika mbele ya mahakama hiyo kesho asubuhi. Serikali ya Kenya ilitaka kumfurusha kumfurushia Dubai wakili huyo matata kutumia ndege ya shirika la ndege la Emirates jana usiku bila mafanikio. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Kuwasili kwa Miguna Miguna katika uwanja wa ndege kulipokelewa na kizaazaa cha aina yake, na licha ya kufikiri angefululiza moja kwa moja hadi nchi aliyozaliwa Miguna Miguna alitakiwa kusalimisha pasipoti yake ya Kanada ili kupewa visa vya kuingia Kenya, hiki, hiki kikiwa kizuizi cha kwanza dhidi yake. Idara ya uhamiaji ikisisitiza kuwa hatoruhusiwa kuondoka uwanja wa ndege bila kujaza fomu za kupokea uraia wa Kenya. Miguna Miguna akipuuza agizo hilo na kutaka kuingia Kenya kwa kutumia kitambulisho chake cha taifa kinachoonyesha kuwa yeye ni raia wa Kenya. This is my Idara ya uhamiaji ya Kenya inasisitiza kwamba Miguna Miguna alipoteza uraia wake mwaka wa 88 alipochukua uraia wa Kanada, kwa sababu wakati huo katiba ya Kenya haikuruhusu uraia pacha, na alipotuma ombi la kupokea uraia wa Kenya mwaka wa 87, wakati alipofurushwa chuo kikuu cha Nairobi, serikali ilidinda kupokea maombi hayo. Nelson Havi, wakili wake, akipuuza kauli hiyo ya serikali ya Kenya na hata ikiwa aliabiri ndege kutoka Ulaya katika akitumia paspoti ya ya Canada, yeye ako na ruhusa ya kuingia Kenya kama Mkenya, kwa sababu ye ni mzaliwa wa Kenya. Hawezi kutupilia mbali uraia wake. Hata baada ya Raila Odinga na mawakili wake kuwasili uwanja wa ndege hapo jana kushinikiza serikali kumwachilia huru, shinikizo hilo pia liligonga ukuta, huku maafisa wa idara ya uhamiaji wakikata kauli ya kumrudisha alikotoka kupitia Dubai kwenye ndege ya shirika la Emirates ak 722, jaribio hili pia likigonga mwamba. Na baada ya idara ya uhamiaji kwa ushirikiano na vitengo vya usalama nchini Kenya kushindwa kumfurusha kwa awamu ya pili, baada ya kukataa kuwasilisha kibali chake cha kusafiria cha Kanada aliendelea kuzuiliwa katika uwanja huo wa ndege, huku mawakili wake wakitakiwa kutofika aliko. Bado amezuliwa katika kituo cha ndani terminal, terminal two, na amekuwa akizuiliwa hapo kutoka jana usiku alipokataa kuabiri ndege iliyokuwa inaenda Dubai. E, ako ako kwa hali ya afya nzuri, lakini hajapata haja nafasi ya kusika wala kula hadi sasa. Tukienda hewani baada ya agizo la mahakama kuu kutolewa ili achiliwe huru na kufika mbele ya mahakama hiyo kesho asubuhi, haijabainika wazi iwapo serikali ya Kenya itatii agizo hilo. Miguna Miguna ambaye alijitangaza kuwa kiongozi wa vuguvugu la National Resistance Movement, kabla ya kulazimishwa kwenda uhamishoni, alikamatwa na kuzuiliwa na polisi kwa takriban siku tano kwa kushiriki hafla ya kumulisha kiapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Msikilizaji, ungana nami Meri Mgawe kukuletea kipindi cha afya kila Jumatano saa moja na nusu usiku Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni Afrika ya Kati kwa habari zenye uchambuzi wa kitabibu. Usikose kutusikiliza VOA nam na hii unaoisikiliza ni sauti America ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vilevile unatusikiliza kupitia 94.7 nchini Burundi, 107.5 jijini Nairobi nchini Kenya, Radio Citizen ya Kenya, Redio Kaya pwani mwa Kenya, Iquette FM magharibi mwa Kenya, Raga FM katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwanamke aliyepigania haki za elimu kwa wote hapa Marekani katika miaka ya 1950 ameaga dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 76. Linda Brown ambaye wakati akiwa msichana mdogo aliwasilisha kesi iliyoondoa ubaguzi wa watu weusi kwenye haki za kupata elimu atakumbukwa na wengi kwa kubadilisha elimu hapa Marekani. Meri Mgawe anayeripoti kamili. Brown alikuwa mwenye umri wa miaka tisa wakati baba yake kasisi Oliver Brown aliposhitaki bodi ya shule ya Topeka jimboni Kansas, ili kuruhusiwa kumpeleka binti yake kwenye shule hiyo yenye wazungu pekee iliyokuwa karibu na nyumbani kwake. Kesi hiyo ilifungua mlango kwa kesi nyingine nyingi na kupelekea taasisi ya kitaifa inayopigania haki za watu wa rangi naacp kushinikiza mabadiliko kwenye mfumo wa elimu. Kesi zote ziliunganishwa pamoja na kuwasilishwa mbele ya mahakama ya juu ya Marekani ikijumuisha kama kesi ya Brown dhidi ya bodi ya elimu ya mji wa Topeka mwaka 1954. Jaji wa mahakama hiyo Earl Warren alitoa uamuzi wa dhidi ya ubaguzi wa rangi kwenye taasisi za elimu hapa Marekani. idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, DC. Tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia, waziri wa biashara wa Marekani Wilbur Ross amesema kwamba swali kuhusu uraia wa mtu litaulizwa wakati wa zoezi la kitaifa la kuhesabu watu lijalo. Sensa ya kitaifa ya kuhesabu watu hufanyika kila baada ya miaka kumi hapa Marekani na itakayofuata itafanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini. Siku ya mwisho ya kutayarisha maswali yatakaulizwa ya itakuwa Jumamosi wiki hii. Kupitia taarifa, Ross amesema kuwa ameamua kuongeza swali kuhusu uraia baada ya idara ya sheria ya Marekani kusema kwamba ni muhimu kupata data hiyo ili kutekeleza sheria za kulinda haki za wapiga kura kutoka makundi yenye uchache wa watu. Ross amesema swali kuhusu uraia liliulizwa mara ya mwisho katika sensa ya mwaka wa 1950 na maafisa wa Israel wamesema kuwa idadi ya Wayahudi na Waarabu kwenye eneo linalojulikana kuwa takatifu imekaribia kuwa sawa, hatua ambayo wengi wanaamini itapelekea demokrasia pamoja na hatua za amani kati ya Waisraeli na Wapalestina. Takwimu za idadi ya watu kwenye eneo hilo lililo kati ya bahari ya Mediterranean, ya Mediterranean na mto Jordan ziliangaziwa kwenye taarifa iliyotolewa na bunge hapo jana na zinaendelea kuangaliwa kwa kina na maafisa kutoka pande zote mbili ili kutathmini adhari zake za kisiasa. Wakati Israeli ikielekea mwaka wa sabini tangu ilipojitangazia uhuru wake Mei 14, uhusiano wake na Palestina ungali mbali kusuluhishwa. Viongozi wengi wa kiyahudi wamekuwa wakipinga suluhisho la kuwa na mataifa mawili likiwemo la Kiarabu, huku wengi wakipinga pia uwezekano wa kuunganisha maeneo ya Wapalestina. Turejelee taarifa kutoka kwa waandishi wetu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha azimio la 24 sehemu ya 9 ya kuongeza muda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, MONUSCO, mwaka mmoja hadi Machi mwaka elfu mbili kumi na tisa, na kutilia mkazo kulinda raia maandalizi ya uchaguzi na kuhakikisha kwamba haki za kibiniadamu zinalindwa. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo aliye mjini New York kwenye mkutano huo na kuanza kumuuliza iwapo maamuzi hayo yamewaridhisha maafisa wa DRC walio kwenye mkutano huo. Kwa mujibu wa balozi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, inyasi gata, kwenye umoja wa mataifa, hivi punde ni kwamba serikali ya Congo haijaridhishwa na azimio hili jipya la umoja wa mataifa kuona kwamba. Amesema umoja wa mataifa umetilia mkazo zaidi suala la uchaguzi na mkataba wa kisiasa, huku akiacha Uh, kando ama kutupo umuhimu zaidi ukingo wa raia na ustawi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo makundi ya wapiganaji bado yapo huko mashariki, wakiwemo wapiganaji wa ADF na FDLR, ambao wanaendelea kusalia huko na makundi mengine ya wapiganaji maimai. Kwa hiyo amesema kwamba Umoja wa Mataifa haujafanya vyema kabisa katika azimio hili na katika kazi yake kwa ujumla nchini Kongo katika maazimio yake, ni vigezo vipi vya msingi ambavyo vimetiliwa sana ndipo wakaamua kwamba wanajeshi hawa wanastahili kusalia ndani ya Kongo. Uh, kwa mujibu wa mabalozi wa Ufaransa na Uingereza ni kwamba kumekuwa na wasiwasi wasi kwamba huenda uchaguzi uh, ukawa kwenye mazingira magumu zaidi, kwa hiyo ni lazima wanajeshi wote elfu kumi na sita waendelee kusalia Kongo hadi uchaguzi utakapoitishwa, wakati ambapo Kongo ilikuwa ikiomba wanajeshi hao waanze kuondolewa kwa mipangilio e, ifikapo mwishoni mwa, mwa, mwa mwaka huu tunao. Kwa hiyo ni tofauti kubwa kabisa ambayo iliweza kuonekana kwenye azimio hili jipya. Machafuko, kuondoka kwa raia nchini Kongo kuelekea nchi jirani kama wakimbizi, pamoja na maandamano ni mas, mambo tu ambayo yamekuwa akigubika nchi ya Kongo. Je, wakati hawa wanajeshi wanaambiwa wasalie nchini Kongo, kuna masharti yoyote serikali na raia wa Kongo wanapewa? Azimio la Umoja wa Mataifa linaomba serikali ya Kongo na Umoja wa Mataifa kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya kuhakikisha kwamba uh, kila kitu kinaendelea katika hali nzuri na kuboresha uh, hasa zaidi uh, hali ya kiutu haki ya binadamu na vilevile vile, uh, masuala mengine ya kidemokrasia ambayo yanatakiwa kufanywa kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba ni pendekezo kwa kazi ifanyike kwa pamoja baina ya umoja wa mataifa na serikali ya Kongo. Ni mwandishi wetu Salehi Mwanamilongo Milongo akizungumza kutoka new York. Mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mboe na viongozi wengine watano wa chama hicho leo wamesomewa mashtaka katika mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na wakili wa Chadema Peter Kibatala na kwanza akamuuliza wateja wake wamesomewa mashtaka juu ya kosa gani. Kwa ujumla hati ya mashtaka ina mashtaka nane. Mashtaka manne yanawahusu washtakiwa wote sita ambao ni viongozi wa nafasi mbalimbali za kupitia chama cha Chadema na mashtaka manne yanamkabili ya, ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe peke yake. Kwa jumla ni mashtaka nane katika hiyo hati ya mashtaka, yote yanahusiana na kile ambacho kinadaiwa na, eh, kina na upande wa serikali, upande wa mashtaka kwamba ni kauli na matendo ambayo yalitolewa ya, ya, ya na hao viongozi sita, eh, katika eneo la Kinondoni eh, mara baada ya mkutano wa kampeni. E, wakati wa utakumbuka e, kipindi hiki kuwa kuna uchaguzi mdogo wa jimbo la Kinondoni, kwa hiyo serikali kupitia ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wanadai kwamba kuna maneno yalitamkwa ambayo mengine ni ya uchochezi, mengine yanagombanisha serikali na wananchi wake, mengine yanakusudia kuhamisha watu watende makosa. Mashtaka waliosomewa wateja wako kwa upande wako ni mashtaka rafiki na je, yamefuata demokrasia? Je, mashtaka hayo yamo katika sheria zilizotungwa na Bunge la Tanzania? Ni yes, yapo. Sasa iwapo mashtaka hayo kwa maana ya kwamba sheria ambazo zimeunga zimeunda mashtaka hayo ni sheria ambazo sisi tunaona kwamba zinaoana na haki za katiba za watu kujieleza, jibu lake ni hapana, na hatua zinachukuliwa zime na zimeendea kuchukuliwa katika mahakama mbalimbali kuchallenge uwepo wa hizo sheria, lakini eh, kwa kadi mambo yalivyo ni kweli kwamba hayo yote ambao wanayasema yamo yameainishwa katika sheria. Sasa swala ni kwamba je, sheria hizo ni sheria rafiki na mahitaji ya katiba? Sasa jibu lake ukiniuliza mimi kama wakili nitakuambia kwa mtazamo wangu ni hapana. Na mpaka Sateo, hivi tunavyozungumza, wateja wako wamefanikiwa kupata dhamana hii leo au ni kitu gani ambacho kinaendelea baada ya hapo? Mahakama kuu mahakama ya kimu ma Kisutu imeahirisha baada ya kusikika hoja, hoja za pande zote mbili, kwa maana hoja za serikali ambazo zilitolewa kupinga dhamana wakidai kwamba washtakiwa waki kwa maana wateja wetu wakitoa dhamana wataendelea kutenda makosa ya kuongea, e, hayo maneno pengine na kuwahimiza wananchi wafanye makosa, na sisi tukisema kwamba e, hayo ni madhanio tu ya serikali na ambayo hayana uthibitisho wowote, na kwamba haki ya katiba ni haki ya msingi. Serikali kama wanaona washtakiwa wamefanya makosa, basi waendeshe kesi ili mahakama iweze kuwatia hatiani. <tosangewir> ni Peter Kibatala, wakili wa chama cha upinzani cha CHADEMA akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji tuuye radi kwa hitilafu ya sauti katika mawasiliano kati ya Kibatala na Mkamiti Kibayasi katika VOA Express saa kumi na nusu Afrika Mashariki sawa na saa tisa unusu Afrika ya Kati. Kijana kutoka Rwanda anaeleza jinsi anakidhi maisha nchini Kenya. nauza half cake, nauza asubuhi saa kumi na moja mpaka saa tatu saa nne natoka nyumbani natengeneza ingine half cake na kawa, usikose kumsikiliza. Naam kabisa, yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka saa tatu uh, jioni ama saa tatu saa za Afrika Mashariki na vilevile saa mbili saa za Afrika ya Kati. Tutaungana naye Id Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani, leo hii suala kuu likiwa ni kuhusu kiongozi wa upinzani Miguna Miguna uh, na, kutoka, na kukatazwa kuingia nchini Kenya mara baada ya kutoka nchini Canada alipofurushwa na serikali vilevile Idi Ligongo atazungumzia kuhusu swala la kushtakiwa kwa baadhi ya viongozi wa upinzani wa Chadema nchini Tanzania. Ni ndani ya Kwa Undani, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko Mombasa nchini Kenya kuangazia matumizi ya mihadharati hasa dawa aina ya heroin ambayo ni janga linaloendelea kuangamiza maisha ya jamii wanawake na wanaume, japo idadi ya wanaume ni kubwa kuliko wanawake. Madhara ya matumizi ya mihadharati kwa wanawake kiafya na hata hadhi ni ya kutatanisha. Leo hii basi mwandishi wetu wa Mombasa amezungumza na wanawake ambao wamerudi kwa jamii kuhamasisha umma kuhusu mihadharati baada ya wao kujinasua kutokana na matumizi ya mihadharati. ambao walijipata katika utumizi wa mihadarati uliochangia wao kuachana na maisha yao ya kawaida. Wawili hao walijipata katika uraibu huo kupitia wendani wao. Lilian anaeleza kuwa kwa miaka ishirini alitumia madawa ya kulevya wakati huo akianza akiwa na umri wa miaka kumi na minne. Rafiki aliyemwamini ndiye sababu ya yeye kujipata katika janga hilo, akaniambia hii bangu kivutu nasikia vizuri, unajisikia tu uko sawa. Akaanza hmm, kuvuta naye hivyo hivyo, lakini nikaa namwona, alikuwa nasoma, kaa aendi shule, kaa mimi pia sasa, naye nikaanza kuacha shule nafuata zile njia zake. Akaanza kuvuta unga na chali yake, sasa mimi sikujua kama hiyo ni unga, chali yake anavuta, akaanza kuvuta naye, poshikwa na Rosi, anifuata mi tuvute naye, maisha ya urahibu kwake alimkosesha hadhi na hata kushindwa kulea mwanawe aliyejifungua akiwa maskani. Jina Lilian halikutambulika wakati huo, jamii ikimwita maunga kwa vile alikuwa. Kuna mtu mwenye ananipenda, watu walikuwa anachukulia mi vibaya, na nilikuwa anachukulia vibaya sana, sababu mteja ni mtu ambaye anadamu ya kongoni. Mtu ambaye si mteja anaiba pale, we mteja ukipita na hapo na uja afanya, waambua ni wee umefanya na uja afanya, ndo unauliwa sasa, kwa sababu mateja ni watu ambao wanachukiwa. Baada ya kupitia hayo yote, kwa sasa Lilian anafanya kazi ya pia educator katika kituo cha kurekebisha waathiriwa mihadarati cha Tinswatch patia mawaidha ili mpaka anakubali, na kama kweli akiniangalia, pia mimi nakiangalia wenye wanakunywa dawa wamerikava, mtu ana maisha mengine sahizi, kama vile yeye yuko anakubali. Na mleta rifaa hapa Tinswatch anawekwa kwenye system, anapelekwa kombani, anaenda anaanza kunywa ile dawa. Akipelekwa tu akianza kunywa dawa, siku ya kwanza, siku ya pili, anajipeleka mwenyewe kwa sababu ni kitu enye ameona imemfaa. Simulizi ya Lilian inasahabiana na ile ya Bi Fatuma Shuga, ambaye rafiki wa karibu alimtumbukiza katika janga hilo. Je, Fatuma alikuwa na ufahamu kuhusu uraibu huu? Vipi rafiki aliyemwamini alimtia baalani? Kila asubuhi mombasi gari kumbe amenunua ule unga ananna kwenye sigara hiyo anipa. Sasa mi nkuwa sijui kama ni dawa za kulevya, basi mi nikaendelea hivyo na sigara, kaja nkenda nyumbani. Nyumbani kakakapili kaza likakata ule huo unga akanipa, akavuta tumbo likakata, yaani mimi nimejigeza kwenye mambo haya. Basi mimi tayari nikawa ndo hivyo kidogo kidogo, mpaka kazoea, wakati huo akiwa na mwanawe Bi Fatuma hakumtambua mwanawe huyo, biashara ikimshinda, huku kila shilingi aliyotia mkononi ikinunua e, madawa hayo yaliyomfanya kushindwa hata kuishi nyumbani na familia na kuhamia maskani. Ni swala ambalo linamuuma kwa sasa. Akiwa miongoni mwa waliojinasua na kutumia dawa aina ya methadone ili kujiepusha na uraibu huo wa heroin, amejitolea kuzungumzia vijana wengine kuhusu madhara ya madawa hayo, kazi ambao wanafanya pa mkwenda viwanjani kuwamasisha wale ambao bado wanatumia miadarati, kuamasisha mambo hatari ya miadarati au afu tunatutumia wapelekea mabomba hizi shindano za kujibwenga ili wasiambukizani maradhi, okay. Na kuwambia hatari ya kujidunga kunaleta maradhi hepatitis. Wawili hao wana ushauri huu kwa wazazi na wadau katika kukabiliana na uraibu huo, wazazi wachunga watoto wao wakihakike, akimwona mtoto amenukia, akijua huyu amebalea naza anaenda na wanaume, amulike sana na no, ukianza bangi inapitia kutokea kwa wanaume mwisho, ule chalata sema wacha nikavute unga, ndefanya hivi siku ya kwanza abebe, aja avute naye nice. siku ya tatu ule mwanaume ameshika kasi anaroso mwanamke ameshika kasi ana roso na kijinasuu ataona maisha mazuri. Kuanzishwa kwa dawa ya methadoni nchini Kenya ambayo taifa jirani la Tanzania walitangulia tangu mwaka 2016 ni afueni kubwa kwa watumizi wa dawa aina heroin. Sasa tupate muktasari wa habari. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametakiwa kufika mahakamani tarehe sita mwezi Aprili ili kujibu mashtaka ya ufisadi. Mashtaka yanamkabili Zuma yanahusiana nasakata, na sakata ya ununuzi wa silaha katika miaka ya tisaini, na aliyowahi kutupiliwa mbali miaka kumi iliyopita. Wapiga kura nchini Sierra Leone watasubiri hadi siku ya Jumamosi kwa ajili ya uchaguzi wa duru ya pili ya kura za urais. Tume ya uchaguzi nchini humo imetangaza kwamba uchaguzi huo wa marudio ungefanyika leo, lakini mahakama ya juu ikausogeza hadi siku nne zaidi. Shirika lenye makao yake hapa Marekani la Human Rights Watch limekemea vikali hatua ya Uturuki ya kuzuilia watu wanaoandika kwenye mitandao ya kijamii wakikosoa operesheni ya kijeshi inayoiongoza Siria dhidi ya wapiganaji wa, wa Kikurdi. Shirika la NATO limetangaza mapema leo kuwa litawafukuza wanadiplomasia saba kutoka Rasia pamoja na kuwanyima wengine watatu haki za ushirikiano, ikiwa sehemu ya hatua ya kimataifa dhidi ya utumizi wa sumu dhidi ya jasusi wa zamani wa Rasia. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mugawe, na mwelekezi wa matangazo Aida Isa. Mimi ni Kenneth Bwire na mwenzangu Harrison Kamau. Tunawashukuru sana kwa muda wenu kusikiliza sauti Amerika. Alamsiki.