saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire serikali ya sudan inataka serikali ya marekani kuiondoa kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi duniani mwaka mmoja baada ya marekani kuiondolea nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi sudan iliwekewa vikwazo vya uchumi na serikali ya bill clinton mnamo mwaka 1997 baada ya kutuhumiwa kwa unyanyasaji wa haki za kibinadamu na kufadhili vita katika maeneo ya Darfur, Kordofan kusini na Blue Nile kwenye mpaka na Sudani kusini vilivyosababisha mauaji ya maelfu ya wa Wasudan. Sudani inadai kwamba imeweka mikakati ambayo imesaidia katika kuimarisha haki za kibinadamu na kumaliza vita nchini humo na hivyo kutaka kuondolewa kwenye orodha ya kufadhili ugaidi. Lakini Marekani inataka Sudan kuchukua hatua za kuleta amani katika nchi jirani na pembe ya Afrika kabla ya kujadili hatua ya kuiondoa kwenye orodha ya kufadhili ugaidi. Maafisa wa shirika la upelelezi wa jinai la Marekani, FBI, wamemkamata mwanaume mmoja kwa madai ya kutuma vifurushi vilivyozua wasiwasi katika maeneo kadhaa ya usalama na jeshi mjini Washington. Tankong mwenye umri wa miaka 43 alikamatwa Jumatatu nyumbani kwake katika mji wa Everett katika mji wa Washington, kaskazini magharibi mwa Marekani. FBI haijatoa taarifa kuhusu nia ya mwanamume huyo kutuma vifurushi hivyo, lakini imeeleza kwamba vilikuwa na vilipuzi vilivyo na uwezo wa uharibifu. Vifurushi hivyo vilitumwa baada ya mashambulizi ya mabomu katika mji wa Austin Texas, yaliyoua wa watu wawili na kuwajeruhi wengine wanne. Mshambuliaji wa mabomu ya Texas Mark Conditt alijiua alipofikiwa na polisi. Wanawake nchini Afghanistan wamefanya maandamano katika barabara za jimbo la Helmand wakitaka wanamgambo wa Taliban kuacha mapigano. Hii ni baada ya shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kuua watu kumi na wanne na kujeruhi wengine arobaini katika mji wa Lashkar Gah na kuwachochea vijana kufanya maandamano ya kupinga vita kuanzia siku ya Alhamisi wiki iliyopita. Wanawake sasa wameungana na wanaume katika maandamano hayo ya kutaka mazungumzo ya amani kati ya serikali na wanamgambo wa Taliban. Waandalizi wa maandamano hayo wanasema kwamba wanapanga kuandamana kwa hadi katika wilaya inayoshikiliwa na wanamgambo ya Taliban ya Msakwala na kupeleka kwao ujumbe wa amani. Kundi la Taliban linadhibiti sehemu kubwa ya jimbo la Helmand linalojulikana kwa kukuza bangi. Unasikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Wapiga kura nchini Sierra Leone watasubiri hadi siku ya Jumamosi kwa ajili ya uchaguzi wa duru ya pili ya kura za urais. Tume ya uchaguzi nchini humo ilitangaza kwamba uchaguzi huo wa marudio ungefanyika leo, lakini mahakama ya kilele ikausogeza kwa siku nne zaidi. Samura Kamara wa chama tawala anakabiliana na Julius Maada Bayo kumridhi Rais Ernest Bai Koroma anayeondoka baada ya kuhudumu mihula miwili. Aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametakiwa kufika mahakamani tarehe sita mwezi Aprili ili kujibu mashtaka ya ufisadi. Mashtaka yanayomkabili Zuma yanahusiana na, na sakata ya ununuzi wa silaha katika miaka ya tisaini na yaliyowahi kutupiliwa mbali miaka kumi iliyopita kabla ya mwanasiasa huyo kushinda uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na tisa. Wanasiasa wa upinzani wa Afrika Kusini wanasema kwamba ni lazima raia wa taifa hilo wapate haki pamoja na majibu kuhusu sakata hiyo wakisisitiza kwamba hakuna aliye juu ya sheria. Mawakili wa Zuma wamesema kwamba watakata rufaa kupinga hatua ya kufufuliwa tena kwa mashtaka hayo dhidi ya mteja wao. Shutuma za ufisadi zilipelekea Jacob Zuma kuondolewa madarakani kwa lazima na chama chake mwezi uliopita, huku akisisitiza kutokuwa na hatia. na maafisa wa Israeli wamesema kuwa idadi ya Wayahudi na Waarabu kwenye eneo linalojulikana kuwa takatifu imekaribia kuwa sawa, hatua ambayo wengi wanaamini itapelekea demokrasia pamoja na hatua ya amani kati ya Waisraeli na Wapalestina. Takwimu za idadi ya watu kwenye eneo hilo lililoko kati ya bahari ya Mediterania na mto Jordan liliangaziwa kwenye taarifa iliyotolewa na bunge hiyo jana. Hivyo ndivyo yalivyo hadi sasa. Mwenzangu Idi Lugongo anakuletea kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire Kiswahili so, ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ninakukaribisha katika wasaa mwingine, tukikuletea kipindi cha Kwa Undani, ambapo huangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia eh, shauri la wakili wa upinzani Miguna Miguna ambaye kwa saa zaidi ya 24 alikuwa katika kizuizi katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi akitaka kuingia nchini humo. Sakata ambalo eh, kwa habari ambazo zipo, mahakama kuu ya nchini humo imeeleza kwamba aachiliwe ili aingie nchini humo. Na katika sehemu ya pili tutaelekea nchini Tanzania na kuangalia shauri ambalo linaohusu viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, viongozi wa ngazi ya juu ambao wamewekwa ndani na kukataliwa dhamana. Hii leo ninayekaribisha mimi ni Idi Ligongo. Na moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya katika kwa undani hii leo ambapo kufuatia uamuzi wa, wa serikali ya Kenya kuendelea kumzuia wakili wa upinzani Miguna Miguna kwa zaidi ya saa 24 katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi, mahakama kuu jijini humo iliamuru wakili huyo kuachiliwa mara moja, ambapo jaji Roslin Aburili wa mahakama hiyo sasa anataka wakili huyo kufika mbele ya mahakama hiyo kesho asubuhi. Mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera yupo kwenye laini. Tueleze Kennedy Wandera, maanake mpaka tunaenda uh, katika matangazo yetu ya jioni, tulikuwa bado hatujawa na taarifa kama Miguna Miguna ameruhusiwa kuingia ndani ya nchi ya Kenya na serikali ya Kenya, kwa sababu kuna historia ya serikali ya Kenya kutofuata uh, maagizo ya mahakama. Tueleze nini hasa ambacho kinaendelea hivi na mkibi, jinsi, na sasa naam, hivi jinsi tunavyozungumza sasa hivi bado hajaachiliwa, hajaachiliwa huru kutoka uwanja uh, wa ndege wa Jomo Kenyatta, na muda mfupi tu ambao umetamatika ni kwamba wale mawakili wake wameweza kufikisha Uh, ile amri ya mahakama iliyoeleza kwamba aweze kuachiliwa huru na kuweza kufika katika uh, mahakama hiyo hapo kesho asubuhi, lakini tutavyozungumza hajaachiliwa huru na hawa mawakili bado wako hapa sasa. Tunatarajia huenda serikali zikafuata agizo hili, lakini Hamuna ishara kwamba huenda agizo hili likafuatwa kwa kuangalia uh, kwa tu kwa kujumlisha moja jumlisha mbili ni sawa na tatu. Uh, toka pale, uh, shauri hili ama agizo hili la mahakama lilipotolewa mpaka hivi sasa ni muda gani umeshapita, na pengine ni nini hasa ambacho kinaelezwa kwa idara ya uhamiaji ama serikali yenyewe ya, ya Kenya, kwamba kwa nini haitekelezi e, amri hii ya Miguna Miguna kuingia ndani ya Kenya kama ilivyoelezwa na mahakama kuu kwamba aingie. t-tunavyozungumza uh, idi ni kwamba sasa zimepita takriban saa tatu baada ya kutolewa agizo la mahakama na serikali haijazungumza chochote, haijaeleza chochote kwamba, ah, tumepata tu-tumepata stakabadhi hii au amri hii kutoka kwenye mahakama na kueleza kile watakachokifanya. Lakini kuna baadhi ya maafisa wa serikali ambao kupitia tu mitandao ya kijamii na sieti si, si, ni ni ni taasisi husika, hao wanaelezwa kwamba, ah, Miguna Miguna bado ha, hana vile vyeti vya kuweza ku ondoka kwenye uwanja wa ndege na hivyo basi, hata agizo hilo likiwa basi limetolewa lime, lime, lime na mahakama, hamna ithibati inayoonyesha kwamba sasa anaweza kuondoka katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, maanake hana vibali vya kuonyesha kwamba ameingia Kenya, na wanaeleza kwamba mpaka sasa hamna chochote kinachoonyesha kwamba Miguna iko Kenya kwa sababu akishiria ni kwamba ni lazima aweze kukabidhi zile vitu vyake vya kuingia Kenya, na hivyo basi ataruhusiwa kutoka kwenye milango ya uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, lakini ilivyo sasa bado iko hapa, na wanaeleza kwamba ni lazima wapewe hivyo vyeti, ni lazima waweze kuvitia sahihi, uh, vyeti vinavyoonyesha kwamba ameingia Kenya, lakini mpaka sasa hajaweza kuonyesha vyeti hivyo na hivyo basi wataendelea kumzuilia. Hebu turejee kwanza, uh, Kenned Wandera, ile uh, amri ya mahakama ya mwanzo ambayo ilitaka serikali kumrejeshea uraia pamoja na pasi yake ya kusafiria Miguna Miguna na je, wakati anasafiri kuingia nchini Kenya, kwa mujibu wa masharti ama lile agizo la mahakama, lilihitaji kwamba Miguna Miguna awe na hati maalum ya kuingia nchini Kenya? Kwa sababu yeye ameendelea kusisitiza kwamba yeye ni Mkenya, kwa hiyo hana sababu ya kufika hapo Jomo Kenyatta na kuomba kibali cha kuingia Kenya, japokuwa kwamba ametumia paspoti kusafiri ya kusafiria ya Canada hili nielezo kwamba mawakili wa huyu wakili Miguna walifika mahakamani wakieleza kwamba vyeti vyake vya kuingia Kenya, uh, ile paspoti yake serikali ya Kenya iliweza kuichukua, na mawakili wake wakaeleza kwamba kwa sababu ya ya ya hali hiyo kwamba hana vyeti vyovyote vya Kenya vinavyoweza kumwingiza Kenya, basi aruhusiwe kuingia Kenya kutumia vyeti vyake vya, vya, vya, <coughs> vya Kanada. Kwa hivyo mahakama ikatoa agizo kwamba ataingia Kenya kutumia vyeti vyake iwapo si serikali itampa vyeti vya Kenya na iwapo serikali haita mpa vyeti hivyo vya Kenya kuingia Kenya ataingia na vyeti vya Canada. Hili ndilo lilokuwa agizo la mahakama, lakini sasa hawa mawakili wake wanaeleza kwamba alipoingia, serikali inaeleza kwamba nishati aweze kutoa vile vyeti vyake aikabidhi serikali na serikali pale ita, itaanza kuweka kuweka ule muhuri kuonyesha kwamba ameingia, lakini Miguna anaeleza kwamba hii ni ngumu, kwa sababu serikali na, inaonekana kuwa na na, na, na ujenga fulani kwamba kuandika vichukua hivi vyeti vyake vya Canada na kuvipiga uh, kuweka muhuri kuonyesha kwamba huyu ameingia Kenya na atakaa hapa kwa muda mfupi tu, na hivyo basi hayataruhusiwa kujihusisha na maswala fulani, lakini uh, hii tume hii tume ya kuhakikisha au kupigania haki za kibinadamu pia ilipewa jukumu na mahakama kuendeleza na kufanikisha kuingia kwake nchini Kenya, lakini, hai, mwamba, lakini haya yote yamegonga mwamba. Lakini sasa inasemekana kwamba serikali haiyatilia hai, hai ha, hai maanani ah, hayo maagizo ya mahakama na hata ile agizo ambalo limetolewa hivi leo, serikali inaeleza kwamba bado haioni hai, hai, hai ani ya kuweza kulifuata kwa sababu aa, Miguna Miguna ameacha haja, haja, haja, haja, tii amri ya kuweza kusalimisha vyeti vyake vya Canada, na pia nieleze hapo awali kwamba aliweza aliweza kupewa vyeti vya kutafuta uraia upya, lakini ameweza ame- ameweza amevirarua uh, vyeti hivyo, hizo fomu ameweza kuvirarua, na hivyo basi, inaonekana hali hiyo imeikasirisha serikali na kusema kwamba iwapo hataweza kutia sahihi hizo fomu, basi hataweza kuruhusiwa kuondoka katika uwanja huo, lakini tunavyojua kisheria kwamba pia hawezi ondolewa nchini kwa sababu hana cheti chochote cha kuonyesha kwamba anaweza ingia ndege ya kuondoka, manake kulea anakotua nshati awe na vyeti vya humo nchini au visa ya humo nchini, lakini kwa sasa hana chochote. Turejee kwenye hili uh, agizo la mahakama kuu, uh, ya jijini Nairobi ambayo imetoka saa tatu zilizopita na kutolewa na jaji Roslyn uh, Aburili. Ni nini hasa ambacho imeeleza? Je, imeitaka serikali ama idara ya, maha, ya, idara ya uhamiaji kumwachia huru uh, kuingia ndani ya Kenya bila masharti yoyote, bila kutumia pasi yake ya Kanada? Ama ni nini hasa ambacho imeeleza ama imemtaka Miguna Miguna kwamba anabidi aonyeshe pasi yake ya kusafiria Kanada na aombe kibali cha ja kuingia nchini ili yaruhusiwe? Ni nini hasa ambacho uh, imeeleza maake, hapa kunaona kuna, kuna maswala like ya kiufundi hapa uh, Kenned Wandera. Nam, kuna maswala matatu ambayo jaji uh, Roseli Nabrili ameweza kuyazungumzia. Kwanza ni kwamba Miguna Miguna anafaa kuachiliwa mara moja, pili anafaa kufikishwa mahakamani kesho asubuhi, na tatu, serikali ya Kenya haina uwezo wa kuweza kumwondoa nchini Kenya. Hayo ndio masuala matatu ambayo jaji uh, jerosi linabreli ameweza kuyazungumzia. Hajataja popote kwamba uh, anafaa an, an, an, an, an, kuingia na vyeti atakavyopewa na serikali, maanake agizo la kwanza lilikuwa, agizo la kwanza la mahakama ilikuwa kwamba Miguna Miguna anafaa kuingia nchini Kenya kwa kutumia vyeti vya Canada wala hakuambiwa kwamba serikali inafaa kumpa vyeti vingine au fomu nyingine aweza kuweka sahihi. Lakini pia serikali imeeleza kwamba uh, kikawaida na kisheria ni kwamba mtu anapotoka nje, anapoingia Kenya kwanza anafaa kusalimisha zile dieta alivyosafirisha safiria kuingia Kenya na hiyo anakutiwa muhuri. Sasa hapa ndio kuna utata kwamba Miguna amekataa kuweka uh, kupatia serikali vile vieti vyake eh, akisema kwamba ye ni Mkenya hana uwezo wa kuweza kufanya hivyo, maanake yeye tayari ni Mkenya. Lakini serikali inaeleza kwamba kawaida na kisheria mtu ni lazima aweze kufanya hivyo na iwapo hatofanya hivyo, hato hivyo basi inakuwa vigumu kwake kuweza kuingizwa Kenya. Lakini wachambuzi wataalamu wa, wa, wa masuala ya kisheria wanasema nini juu ya sakata hili? Maanake linaonekana bado litaendelea kuwa tete eh, kutokana na hali hiyo miguu naye hayuko tayari kufanya yale ambayo yanaelezwa. Hali kadhalika serikali nayo na inasema haiwezi kufanya vile ambavyo Miguna Miguna amekuwa akitaka, uh, kifanyike. Na kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa, ni nani sasa anampatia huduma za kwa mfano chakula, eh, malazi? Eh, hali ikoje kwa hapo uwanja wa ndege? Naam, uh, nimeweza ni kuzungumza na mawakili wake, wanaeleza kwamba alifungiwa katika chumba ambacho hawezi kuonekana na mtu yeyote, na pili kwamba kuanzia kwa asubuhi hajapata chakula chochote. Sasa a, a, hawa mawakili wake wametoroshwa katika ile terminal two, katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Kuma, kumaanisha kwamba hajaonekana na mtu yoyote, maanake huyu Nelson anaeleza kwamba alizungumza naye kwa simu, lakini mpaka sasa hawaja hawajapata nafasi ya kuweza kumwona. Kwa hivyo hali yake ya kiafya ni hivyo, maanake hajapata chakula chochote na sasa hawezi kuthibitisha hali yake jinsi hivyo. Lakini swali la kwanza ulikuuliza kwamba mawakili wanasemaje kuhusu hadi hii. Uh, hatujapata mtizamo wa mwakili kutoka sehemu kutoka upande ule mwingine wa serikali. Maanake hawa wa, wa, wa upinzani wanaeleza kwamba maagizo ya mahakama ni kwamba aweze kuachiliwa huru na aweze kufikishwa mbele ya mahakama hapo kesho, lakini serikali inaonekana kutozingatia Uh, hili sasa hatujui iwapo ataweza kuachiliwa huru na iwapo ataachiliwa, ataachiliwa huru baada ya kusa kutia sahihi stakabadhi za uraia mpya ama ataachiliwa huru bila kufanya hivyo. Kwa hivyo tunasubiri kuona iwapo hili litaweza kufanikishwa, lakini mpaka sasa tunavyozungumza kwamba uh, hajaachiliwa huru na hatujajua uh, hali yake ya kiasi ilivyo, maanake hata mawakili wake wamezuiwa kuingia kule na wanahabari nao wameweza kudhibitiwa wasiweze kufanikiwa kuingia katika uwanja wa Jomo Kenyatta mpaka muda tunavyozungumza Kenedi Wandera wale washirika wake wa NASA manake bado e, Miguna Miguna ameendelea kwamba kuapa ataendeleza lile vuguvugu ambalo lilielezwa kufanywa na muungano wa vyama vya upinzani NASA. Je, kwa upande wa washirika wake wanazungumza nini mpaka hivi sasa? Jana tulimwona Raila Odinga na baadhi ya viongozi wengine hapo uwanjani Mpaka sasa wale viongozi wengine wa NASA hawajaweza kujitokeza kuenda katika uwanja wa ndege au kusema lolote, kando na kauli ya Odinga hapo jana, kando na na, na kuwepo kwake katika uwanja wa ndege hapo jana. Lakini hata kuwepo kwake hakuweza kufanikisha ku, kuachiliwa huru kwa Miguna Miguna. Lakini hawa wengine hawajazungumza chochote eh, japo tu ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mawakili wake ambao wamekuwa wa, wa wakishughulika kwenda mahakamani kutoka kule na kufika katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, lakini hamna chochote, hamna chochote ambacho kimeweza kuzungumzwa na hawa wanasiasa ambao amekuwa wakifanya kazi nao kwa ukaribu mno, lakini wachambuzi wa, wa, wa siasa wanaeleza kwamba Uh, kwa sababu Miguna Miguna anaingia Kenya kwa akiwa Kenya ikiwa katika mazingira tofauti baada ya kukutana Rais Kenyatta na Raila Odinga, huenda uh, hu, kukutana huko basi kumebadilisha mazingira haya anayoyakuta huyu Miguna Miguna na wanasiasa sasa, huenda wanajikenga. Maanake yeye binafsi amesema kwamba hakubaliani na kauli ya Odinga kukutana Rais Kenyatta na kuweza kusitisha uh, ule uhasama, maanake anaeleza kwamba yeye ataendelea na juhudi hizo na hata jana aliweza hizo kwamba huyu Odinga amefika hapa na umeweza kumshutumu iweje? Kwamba amefika hapa, akasema kwamba Odinga kuwasili hapa ni ishara kwamba mambo hayaendi jinsi yanavyostahili kwenda, na akaeleza kwamba nishati hata hata kama kumshutumu, manake mtu anafaa kushutumiwa chama au unaoafiki malengo. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo, na tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tukirejea moja kwa moja, tutaelekea nchini Tanzania ambako nako, eh, kuna mengi tu ya kuzungumza juu ya kukamatwa kwa viongozi wa juu wa chama kikuu cha upinzani cha Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambako katika sehemu hii mwenyekiti wa Chadema Freeman Boy na viongozi wengine watano wa chama hicho, eh, leo walisomewa mashitaka manane katika mahakama ya Kisutu, ikiwemo kufanya maandamano yaliyosababisha kifo cha mwanafunzi wa chuo cha NIT Akwilina Akwilin na mashtaka mengine mengi tu, na katika laini ya simu tunaye mwanahabari kutoka uh, Mlimani Media eh, ambaye ni Amini Mgeni. Amini Mgeni, hebu tueleze kwanza kile ambacho uh, kinaelezwa sababu ya kutotolewa uh, dhamana kwa viongozi hawa wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, na ni nini hasa ambacho kinaelezwa Naam, kama unavyojua viongozi hao walikuwa wame wanatakiwa kuripoti polisi na walikuwa wanaendelea na utaratibu huo, na hata leo walipofika viongozi hao wakiwemo katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema Mashinji, uh, kiti wa chama hicho Freeman Mbowe naibu katibu mkuu bara, naibu katibu mkuu Zanzibar, pamoja na viongozi wengine walikuwa wanatakiwa wa, wa kuripoti polisi, na walikuwa walipewa dhamana waendelee na, waendele na, na, na, na, na taratibu zao, lakini masharti ilikuwa ni kuripoti polisi. Ilipofika majira ya saa mbili, kituo kikuu cha wa polisi, wakaripoti kama kawaida, lakini taarifa zikiwepo kwamba kuna baadhi ya viongozi hawakuwa na utaratibu wa kuripoti. Kwa hiyo saa tano hivi wakapewa taarifa kwamba dhamana yao uh, imefutwa. Hivyo wakapandishwa uh, kizimbani. Baada ya kupandishwa kizimbani, wakasomewa mashtaka manane, moja kubwa ikiwa ni kufanya maandamano yasiyo na kibali tarehe kumi na nane ikiwa ni siku moja kabla uchaguzi mdogo uliofanyika katika jimbo la Kinondoni. Kwa hiyo hayo ndio yakawa mashtaka na wakasema kwamba utaratibu mwingine unaendelea tarehe ishirini na tisa wata, watafikishwa wata ili angalau kama wanaweza kutoa dhamana ama la. Kwa hiyo maamuzi kama watatoa dhamana ama la yatatolewa tarehe ishirini na tisa tena na uh, kile ambacho maanake inaonekana kwamba walikuwa wakienda okay, mahakamani na wanarejea wakiwa nje ya dhamana, imekuwaje ghafla tu ikawa kwamba dhamana ile imefutwa na basi wakae mahabusu mpaka hiyo tarehe ishirini na tisa ambazo zilitolewa ni kwamba kulikuwa kunaonekana kwamba baadhi ya viongozi wengine walikuwa hawaheshimu ile amri ya kwamba wanatakiwa waripoti polisi. Kwa hiyo wengine walikuwa hawaripoti, wengine wa wanaripoti. Kwa hiyo ule utaratibu wa jeshi la polisi wakaona kama unapuuzwa na na ule utaratibu haufuati, kwa hiyo hivyo wakaamua moja kwa moja sasa wawaawawa-wa-wafunguliwe na wapelekwe mahakamani, na utaratibu wa kuripoti ilikuwa ni uchunguzi unaendelea. Kama unavyojua jeshi la polisi linafanya uchunguzi, ukikamilika ndipo wanafungua mashitaka. Kwa hiyo wakati wanaendelea hivyo, basi wakaamua wafungue mashtaka moja kwa moja wakati taratibu nyingine zinaendelea. Kwa hiyo kwa mujibu wa uh, wa taarifa ni kwamba walifutiwa dhamana uh, majira saa tano walipopewa taarifa kwamba wamefutiwa dhamana, na ndipo wakapandishwa kizimbani. Kwa hiyo ni uh, baadhi ya viongozi wa chama hicho ambacho walikuwa hawaripoti kama ilivyotolewa amri kwamba waripoti kila wanatarehe wanazopewa, lakini pengine mahakama, kwa nini haijafafanua chochote kwamba kwa nini Uh, hawajashughulikiwa wale ambao walikuwa wanakaidi eh, ile maamri ama makubaliano ya dhamana, na wote wakajumuishwa na kuwekwa ndani. Hilo ndilo ambalo uh, mawakili wa upande uh, wa utetezi wamejaribu kuzungumza kwamba ku-kujumuisha kujumuisha hatua hiyo kuna wanyima haki baadhi ya viongozi ambao walikuwa wakiripoti kila mara, na wao walitaka wali, wali, mahakama kujaribu kuangalia ni namna gani ambapo wanaweza wakatenda haki na ndipo ambapo uh, itaahirishwa kesi hiyo, ili kujaribu kufuatilia taratibu zingine na uh, tarehe ishirini na tisa basi itasikilizwa tena na pande zote mbili zitasikilizwa na kuonekana kama watapata dhamana ama la. Je, mahakama imetaja majina ya hao ambao walikuwa wakikaidi hapo awali? Haijawekwa wazi kwa sababu walifikishwa kwa ujumla na upande wa utetezi ndio ambao ulitakiwa utoeni wakina nani ambao h walikuwa hawafiki. Nani hawa, walikuwa wanafiki? Kwa sababu sababu walivyopelekwa mahakamani si kwa sababu walikuwa hawafiki hawa, walipelekwa mahakamani kwa sababu kwa ujumla yao kufunguliwa mashtaka hayo nane. Kwa hiyo uh, mahakamani ma, ma, alikwenda shtaka kwamba wengine walikuwa hawafiki ama, ama am waliua hiyo walikuwa hawafiki ni polisi ambao ndio walitoa wa, wa, sababu hiyo, lakini mahakamani zilikwenda hizo sababu nane ambazo zilikuwa zimetolewa, kwamba mojawapo kubwa kabisa ni kufanya maandamano pasi na kibali tarehe kumi na sita ambayo ilikuwa ni siku moja kabla ya uchaguzi. ni mgine, lakini tunafahamu maanake, tumejaribu sana kumtafuta mwanasheria wa chama hicho cha demokrasia na maendeleo Chadema, Peter Kibatala, hatukufanikiwa, hatukufanikiwa. Je, kwa vyombo vya habari vya hapo Tanzania vimeongea naye na ni nini hasa ambacho anazungumza? Je, kwamba kwa mashtaka yaliyopo au kwa mazingira yaliyopo walistahili hii leo kupewa dhamana na kuendelea kukaa nje wakati wakiwa wanaenda mahakamani kusikiliza mashtaka yao? Kwa, kwa, kwa taarifa kuna, kuna, kuna mwanasheria ambaye alijitambulisha kwamba ni mwanasheria wa, wa, wa, wa viongozi hao ambapo alikuwa si Pita Kibatara, ambayo alizungumza na vyombo vya habari uh, nje ya mahakama, lakini pia nje ya ya kituo kikuu cha polisi, na akasema kwamba anashangazwa na, na ni malalamiko yao uh, kwamba kwa nini viongozi wao wamejumlishwa kwa pamoja na hatua zisingechukuliwa dhidi uh, ya wale ambao hawa kwa hiyo. Ni, ni jambo ambalo wameliacha kama swali ambalo wanaliachia pia mahakama ambapo itakuwa ni miongoni mwa hoja hapo tarehe ishirini na tisa ambapo uh, uh, shtaka hilo uh, kesi hiyo itasomwa tena ambapo pia uchunguzi bado jeshi la polisi limeendelea na uh, uchunguzi pia uh, ikikamilika, basi kesi hiyo iweze kuendelea, lakini wachambuzi wa masuala ya kisheria, wachambuzi wa masuala ya kisiasa eh, kuangalia historia ya wanasiasa mbalimbali ambao mba wamewahi kuwekwa ndani kwa mashtaka mbalimbali wanasemaje? Kuna ishara yoyote ya hiyo tarehe ishirini na tisa pengine kupewa dhamana na kuachiliwa uhuru, au ndio itakuwa ile kwamba nenda mahabusu, rudi mahakamani, kama kilichotokea kile kwa yule mbunge wa Mbeya mjini Joseph Mbilinyi? Wakili alizungumza, anadai kwamba haki ipo na hakuna uh, makosa yenyewe ni makosa ambayo yanaweza yanampa ya, ya, ya uh, mtuhumiwa Uh, haki ya kupewa dhamana na ni haki yake, kwa hiyo si kosa ambalo linaweza likamfanya wanyimwe uh, uh, dhamana, labda tu kama utasimamiwa msimamo wa, wa kwamba walikuwa hawafuati taratibu, lakini mahakama ni mhimili mwingine na jeshi la polisi ni mhimili mwingine. Bila shaka mahakama itasimama katika kuangalia uh, mambo yanakwendaje, lakini kama unavyojua hili ni mvutano wa sheria baina ya mawakili wa upande wa jeshi la polisi lakini pia na mawakili wa upande wa watetezi wa watuhumiwa, lakini pia mahakama yenyewe itasoma katikati sheria zinasemaje. Kwa hiyo wengi wamekuwa wakitazama hiyo tarehe ishirini na tisa, lakini eh, ni, ni wanasiasa wenye wenye wenye, wenye, wenye, wenye mvuto wake. Kwa hiyo uh, ni kesi ambazo wakati fulani zinatazamwa kwa, kwa, kwa hisia za aina yake. Kwa hiyo bila shaka uh, mahakama inafuata sheria, si hisia hizo bali haki itafuatwa. Kwa hiyo uh, tunajaribu kutazama nini kitatokea, lakini lenyewe uh, lilikuwa la kisiasa, kwa hiyo lina minajili ya kisiasa. Kwa hiyo uh, mahakama ndio sehemu ambayo ina, inaweza ikatafsiri sheria vizuri. Asante sana Amini mgeni kwa kutufahamisha hayo eh. Lakini kwa mujibu ya yale ambayo yalielezwa, oh, na mtandao wa gazeti la Mwananchi juu ya kile ambacho kinaendelewa ni kwamba washtakiwa hao walisomewa mashtaka yao, eh, na wakili wa serikali Faraja Nchimbi, mbele ya hakimu mkazi eh, Wilbard Mashauri eh, na kwamba wakili Nchimbi amedai kuwa kosa la kwanza ni kufanya mkusanyiko ama maandamano yasiyo na uhalali. E, kosa la pili ni kuendelea kufanya mkusanyiko usio halali ambapo lina wakabili washtakiwa wote wakidaiwa kutenda kosa hilo Februari kumi na sita mwaka elfu mbili kumi na nane barabara ya Kawao maeneo ya Kinondoni jijini Dar es Salaam. Eh, wakili Nchimba amedai kosa jingine ni kuhamasisha chuki kwa wanajamii isiyo halali ambalo lina mkabili mwenyekiti wa chama hicho, uh, Freeman Boy. Pia kosa jingine lina mkabili Freeman Boy ambaye ni mwenyekiti wa CHADEMA ni uchochezi na kusababisha chuki katika jamii, ambapo imedaiwa kwamba walitenda makosa hayo eh, maeneo ya Kinondoni jijini Dar es Salaam. Lakini kwa wengine ambao wanakabiliwa nao ni mbunge wa Iringa mjini Peter Msigu ambaye anadaiwa kwamba ametenda kosa hilo Februari 16 katika viwanja vya Buibui, e, Kinondoni. Basi tuendelee kuangalia swala hili hapo tarehe 29, tuone nini hasa ambacho mahakama itakachoamua juu ya viongozi hao wa ngazi ya juu wa Chama cha Demokrasia na maendeleo Chadema. Tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki cha leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho.