Hii ni ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo popote ulipo, jina langu Harizon Kamau na mimi ni bmj Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili katika matangazo yetu ya leo, Juma, Machi 28 na mwaka 1218 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Unaweza pia ukatupata katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana Katika matangazo yetu hivi leo, baadhi ya viongozi wa chama cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, walalamikia mwingilio wa serikali kwenye shughuli zao za kisiasa. Huwezi ukasema unafanya kazi fulani kwa mwezi mzima bila ndani ya huo mwezi kuwa unatakiwa ufike mahakamani au polisi kwa ajili ya kuripoti. Na katika habari nyingine, mahakama kuu nchini Kenya yawapata na hatia maafisa wa ngazi za juu serikalini kutokana na sakata ya wakili matata Miguna Miguna na kuamuru wafike mbele ya jaji hapo kesho ili kuhukumiwa. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako BMJ Mridhi kutoka chumba chetu cha habari, ni kwamba benki ya Standard Chartered imesema kwamba dola milioni mia tano zilitolewa kwa akaunti yake kutoka kwa benki ya Angola katika sakata inayomkabili mwanawe wa kiume aliyekuwa rais wa Angola, Jose Eduardo dos Santos. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba afisa mwendesha mashtaka nchini Angola alisema Jumatatu wiki hii kwamba amewafungulia mashtaka ya wizi wa fedha Yose Filimeno dos Santos huyo mwanawe rais huyo wa zamani na Valta Filipe aliyekuwa gavana wa National Bank of Angola. Mwanawe Dos Santos ndiye mtu wa hadhi kubwa zaidi nchini kushtakiwa kwa kosa la ufisadi tangu rais wa sasa Yoao Lorenzo kuchukua wa kuchukua uongozi wa nchi hiyo kutoka kwa rais Dos Santos na kuahidi kupambana na ufisadi uliokithiri katika nchi hiyo. Wakili mzaliwa wa Kenya aliyekuwa amepelekwa uhamishoni nchini Kanada kwa lazima, miguna Miguna, muda mfupi uliopita, ameandika ujumbe mfupi kwa vyombo vya habari kuelezea kuridhika kwake na uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo wa kuwapata na hatia maafisa wa ngazi za juu za serikali ya kufuatia kutoruhusiwa kwake kuingia nchini. Jaji wa mahakama kuu nchini Kenya George Odunga leo jioni amewapata na hatia maafisa wa ngazi za juu serikalini na kuwataka wafike mahakamani yapo kesho saa nne unusu asubuhi ili kusomewa hukumu yao. Jaji Odunga aidha amewataka waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i na mkurugenzi wa idara ya uhamiaji Gordon Kialangwa na inspekta mkuu wa polisi pamoja na mkurugenzi wa idara ya ujasusi kumwasilisha wakili huyo ambaye ameendelea kushikiliwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta kwa siku tatu mfululizo. Mapema leo jaji huyo alishangaa ni kwa nini maagizo yaliyotolewa jana na mahakama hiyo kumhusu wakili huyo ambaye alikuwa akizuiliwa kwenye uwanja huo tangu alipowasili nchini humo siku ya Jumatatu ya kutimizwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeshutumu serikali ya Kenya kwa kuendelea kumshikilia wakili huyo na kusema kwamba maafisa husika wanakiuka haki zake za kibinadamu. Maafisa wa ujasusi wa sasa na wa zamani wa Marekani na Uingereza wamesema kwamba hatua ya pamoja ya nchi za Magharibi eh, kuwafukuza wanadiplomasia 115 wa Russia huenda isiwe na athari kubwa katika shughuli za kijasusi za Russia, kinyume na ilivyodhaniwa. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amesema kuhusu maafisa wa Marekani. Maafisa hao wanaonya pia kwamba hatua zitakazochukuliwa na Russia za kulipiza kisasi huenda zikaathiri shughuli za kijasusi za nchi za Magharibi ndani ya Rusia, kulingana na John Cyper aliyekuwa jasusi wa Marekani kwa muru wa miaka ishirini na minane. Kufukuzwa kwa maafisa wa Rusia kutoka nchi kadhaa za Magharibi hakuwezi kulemaza ujasusi wa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baadhi ya wanasiasa wa upinzani wamezungumzia hatua ya viongozi wakuu wa Chadema nchini Tanzania, akiwemo mwenyekiti Freeman Mbowe pamoja na katibu mkuu Dr Vincent Mashinji kupandishwa kizimbani katika mahakama ya kimu mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam jana na hatimaye kukosa dhamana ya kuwekwa rumande. Meri Mgawe anasimulia zaidi. Wengine walioshitakiwa ni pamoja na naibu katibu mkuu bara John Mnyika, naibu katibu mkuu Zanzibar Salumu Mwalimu pamoja na wanachama wengine, mbunge wa Iringa mjini Peter Msigwa na mbunge wa Tarima mjini Ester Matiko. Afisa habari wa CHADEMA Tumaini Makene ameiambia Sauti ya Amerika kuwa leo kikao cha kamati kuu cha dharura cha chama hicho kinafanyika jijini Dar es Salaam ili kujadili hatua hiyo ya kushtakiwa kwa viongozi wa juu wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema. Kiujumla kwa sababu kama tukio inakutana sasa hivi katika kikao cha dharura, na kimsingi itajikita ita, ita kwenye masuala hasa ambayo yametokana yametokea jana na mambo kasi, tunajaribu kuendelea kuya, kuyazungumza, lakini pia huwezi kuanza ku, ku, kuangalia kwa, kwa ujumla hali ya kisiasa ya ndani ya nchi kwa ujumla wake. Naye kiongozi wa chama cha ACT wa Zalendo Zito Kabwe ametaka kuwepo na mjadala wa kitaifa kuzungumzia alichosema kuwa ni uminyaji wa demokrasia na uhuru wa kujieleza na kutoa maoni hapa nchini. Watu wote taasisi zote ambazo zinaumizwa au zinaona kwamba hali hii si sawa zinapaswa kuja pamoja. Tumesha onyeshwa mfano na viongozi wa dini dini kubwa mbili kwa maana ya, ya madhehebu kwa maana ya Wakatoliki na Walutheri, tayari wamekuja na maoni yao kwamba hali hii tunavyoiona si sawa. E, tunataraji kwamba e, viongozi wa dini ya Kiislamu pia wataitafakari hali ya nchi jinsi, e, jinsi ilivyo na kuweza pia tuone maoni yao e, ni nini lakini pia vyama vya siasa e, asasi zisizo za kiserikali e, vyama vya wafanyakazi, vikundi vya wakulima vinapaswa pia kukaa chini na kutafakari hali ya nchi ilivyo na kutoka na maoni yao, wanaonaje hali ilivyo na... Zito Kabwe pia amezungumzia athari zinazowapata viongozi wa vyama vya upinzani hivi sasa, ambapo mara kadhaa wamejikuta mikononi mwa vyombo vya dola Unajikuta mtu huwezi ukasema unafanya kazi fulani kwa mwezi mzima bila, ndani ya huo mwezi au ndani ya wiki au ndani ya wiki mbili, kuwa unatakiwa ufike, eh, mahakamani au polisi kwa ajili ya kuripoti kulingana na mashtaka mbalimbali ambayo yameandaliwa eh, kule. Kwa hii nayo inazuia uhuru wa vyama vya siasa kuweza kufanya eh, shughuli zao. Jana, wakili wa serikali Faraja Nchimbi alitaja mashtaka ya pamoja ya viongozi hawa wa Chadema kuwa ni kufanya mkusanyiko usio halali, kuendelea na mkusanyiko usio halali baada ya kutolewa kwa tamko la kuondoka, tukio lililofanyika Februari 16 mwaka huu katika eneo ya barabara ya Kawawa, Kinondoni, jijini Dar es Salaam. Shtaka la tatu linamhusu Freeman Boe pekee ni la Februari 16 mwaka huu ambapo anadaiwa kuhutubia mkutano wa hadhara na kutoa matamko yenye kuhamasisha chuki isivyo halali ndani ya jamii. Shtaka la nne nalo na likielezea katika mkutano huo ambapo inadaiwa alitumia maneno yenye uchochezi yenye kuleta chuki, huku shtaka la tano na la sita kwake ni kutumia maneno yenye uchochezi wa uasi, wakati shtaka la saba likiwa ni kushawishi utekelezaji wa kosa la jini kupitia kwenye mkutano huo wa hadhara. Shtaka la nane kwenye kesi hiyo linamkabili mbunge wa Iringa Mjini, Pita Msigwa pekee, ambalo ni kushawishi utendaji wa kosa la jinai; alishawishi wakazi waliokuwa kwenye mkutano huo kutembea na silaha. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba matangazo yetu yote, pamoja na habari nyingine nyingi, waweza ukazipata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tuko kwenye VOA Swahili Facebook, bila kusahau Instagram, na yote hayo utayapata kutoka hapa Washington DC. naendelea kupokea matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Nchi zilizo katika muungano wa NATO zimeungana na nchi zingine 25 na kuwafukuza wanadiplomasia wa Rasia katika hatua ya hivi karibuni ya kimataifa ya kuijibu nchi hiyo kutokana na jaribio la kumpa sumu ya kudhuru neva aliyekuwa jasusi wa Rasia na binti yake huko Uingereza. Mwandishi wa Sauti Amerika Sinde Sein anatuarifu na Meri Mgawe anasimulia zaidi. Rasia imekana shutuma dhidi yake za kumpa sumu Sergei Scripo na binti yake Yulia, na kuahidi kulipiza kisasi. Katika muda wa wiki moja, Marekani inatetea uamuzi wake wa kuwaondoa wanadiplomasia sitini huku ikikosoa kwamba uamuzi huo pekee unatosha kukabiliana na vitendo vya Rasia. Mvutano unazidi kupamba moto baada ya tukio la kupewa sumu jasusi. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg anasema hali iliyopo sasa inatuma ujumbe wa wazi huko Russia kwamba kuna malipo na uwajibishwaji kwa tabia zake mbaya, hatari na zisizokubalika. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov ameishutumu Washington kwa kushinikiza nchi zingine kuungana pamoja kuchukua hatua juu ya tukio hilo la upewaji sumu. Ikulu ya Marekani ilisema jana kwamba inatoa shinikizo kwa Rusia kwa kuwashawishi na kufanya kazi pamoja na washirika wa, wa Marekani ili nao wachukue hatua. ni matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inaendelea na habari za dunia. Nchi ya Uzbekistan ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa kuhusu Afghanistan na kuzungumzia maswala ya amani baina ya serikali ya Afghanistan na Taliban katika juhudi za kusaidia kumalizika kwa vita vyenye zaidi ya miaka kumi na sita. Rais Shevaka, Shevakate Miziyeyev amewaambia wanadiplomasia waandamizi wa, wa ukanda pamoja na nchi wanachama wa NATO kwamba nchi yake ilikuwa tayari kuwa mwenyeji wa mazungumzo na kundi la Taliban. Mkutano wa Tashkente ulikuja ikiwa ni takriban mwezi mmoja baada ya mchakato wa mkutano wa Kabul ambao rais wa Afghanistan Ashraf Ghani alitoa nafasi ya mazungumzo ya amani yasiyo na masharti na Taliban na, kwa Taliban na Afghanistan na kuwapa kulitambua kundi hilo kama chama halali cha kisiasa kama alitakubali kuacha ghasia. Israeli na Iran, ambazo ni nchi zenye majeshi yenye nguvu katika mashariki ya kati, zinaendelea kuelekea katika makabiliano, jambo ambalo wataalam wanahofia linaweza kuzusha vita vya kieneo ambavyo vitaifanya nchi ya Marekani na Russia kuingilia kati. Wasiwasi upo hasa katika eneo la kaskazini mwa Israeli linapo ambalo linapakana na Siria, ambapo kwa pamoja Rusia na Iran zimekuwa zikifanya juhudi zake za kuilinda serikali ya Rais Bashar al Assad wa Siria. Mapigano yamekuwa yakitokea ya mara kwa mara katika mpaka wa Israeli na kusababisha wasiwasi katika taifa hilo la Kiyahudi. Na sasa tuelekea huko Afrika Mashariki ambapo kufuatia serikali ya Kenya kwa siku ya tatu mfululizo kukosa kumwachilia huru wakili wa upinzani Miguna Miguna anaendelea kuzuiliwa kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi licha ya mahakama Jumanne kuagiza hilo lifanyike. Sasa George, jaji George Odunga amesema kuwa waziri wa usalama wa ndani Fred Matiangi Inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet pamoja na katibu mkuu wa idara ya uhamiaji Gordon Kialangwa wana hatia ya kutofuata maagizo ya mahakama. Sasa watatu hao wanahitajika kujiwasilisha mbele ya mahakama kuhusu suala hilo kesho asubuhi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatupasha zaidi. Kwa siku ya tatu mfululizo Miguna Miguna anaendelea kuzuiliwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta tangu alipoingia Kenya kutoka Toronto, Canada. Kizuizi cha kuingia Nairobi kikiwa kushindwa kwake kusalimisha pasipoti yake ya Canada ili kupokea stakabadhi za uraia wa Kenya ambao serikali ya Kenya inaeleza aliupoteza mwaka wa kenda mia themanini na nane. Lakini darubini imerejea mahakamani ambako cheche za miale ya moto zimekuwa zikihanikiza serikali ya Kenya ikitakiwa na mahakama kumwachilia mara mmoja wakili huyo wa upinzani, agizo ambalo serikali imelikaidi. Na kufuatia agizo la jaji wa mahakama kuu Roselyn Aburili jana la kumtaka serikali kumfikisha miguu na miguu na mahakamani leo asubuhi kupuuzwa, jaji George Odunga na waonya maafisa wa ngazi za juu serikalini dhidi ya mazoea ya kuendelea kukaidi amri zake. Maafisa hawa wanatakiwa kufika mbele ya mahakama hii kesho saa nne asubuhi kupokezwa hukumu na kupata maagizo mengine na iwapo watakosekana, mahakama hii itatangaza adhabu ya kiwango cha hukumu. Jaji Odunga ameionya serikali dhidi ya jaribio la kupambana na nguvu za mahakama, akieleza kuwa afisa yeyote serikalini atakayekaidi maagizo ya mahakama atakabiliwa na msumeno wa sheria. Kando na kubaini iwapo maamuzi yake yameafikiwa, mahakama hii ni shati hakikishe kuwa amri zake zinafuatwa. Kesi mbele yangu sasa si ya watu husika, bali imefika kiwango ambacho nguvu za mahakama zinajaribiwa na heshima ya mahakama inachunguzwa. Mahakama haitakunja mbawa zake, huku washitakiwa wanatembea kwa madaha na kupuuza maagizo. Aidha, Jaji Odunga anaitaka serikali ya Kenya kumwachilia Miguna Miguna mara moja. Mlalamishi hataondolewa katika mikono ya mahakama hii kwa hali yoyote ile. Badala yake anafaa kuachiliwa uhuru bila masharti yoyote na kufika mbele ya mahakama hii kesho saa 4 asubuhi. Miguna Miguna ambaye alijitangaza kuwa kiongozi wa vuguvugu la National Resistance Movement, kabla ya kulazimishwa kwenda uhamishoni, alikamatwa na kuzuiliwa na polisi kwa takriban siku tano kwa kushiriki hafla ya kumlisha kiapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuelekee Afrika ya kati ambapo wananchi wa DRC na hasa wanaoishi eneo lenye migogoro ya muda mrefu la Kivu Kaskazini, Ituri na Tanganyika wanasema kuwa hawaoni umuhimu wa vikosi vya usalama vya Umoja wa Afrika yaani MONUSCO kubaki nchini humo kutokana na kwamba katiba na haki za kibinadamu zinaendelea kukiukwa licha ya uwepo wao. Austel Malivika ana taarifa zaidi. Wamesema hayo baadhi ya rahia tuliozungumza nao masaa machache baada ya baraza la Umoja wa Mataifa kuongeza mwaka mmoja kwa Monisco, ikiwa ni tume ya Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi mwaka wa 2019 mwezi Machi. Hapa rahia wa Beni wakishambuliwa kila mara na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF hapa mashariki mwa Kongo. watupige wanatucheka nini? Japokuwa Umoja wa Mataifa unasema kwamba ulikuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulinda raia pamoja na mali yake, wengi wakikimbilia nji jirani, wanashindwa kuelewa Umoja wa Mataifa. Wiki iliyopita, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leila Zerugi alitembelea ali maeneo haya ya mashariki mwa Kongo na kukutana naye gavana Jilian Paluku wa Kivu Kaskazini na kusema Sio Umoja wa Mataifa utakaoleta amani Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumekuja hapa kama msaada kwa serikali ya Kongo. Usalama wa kwanja ni kwa serikali ya Kongo, sio Umoja wa Mataifa. Swala hili lapelekea wananchi kujiuliza ni kwa nini Monisco kudanganya wazungu na inji nyingine kwamba wamekuwa wakilinda raia Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, japokuwa wananchi hao waendelea kuuliwa na kuteseka, japokuwa wengi wamekuwa karibu na kambi za Umoja wa Mataifa lakini wakiona ndio weusi wanaoingia katika misitu, wazungu wakiwa wanabaki kwenye ofisi. Ni kama maeneo ya Beni na Ituri ambako watu wanauliwa kila mara. Tunataka ba munisiku barudie kwa batone kazi abu ibanakia fanya huko. Katika mji wa Beni, watu kadhaa wameripotiwa kuuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ADF na wengine kubebwa pembeni mwa mji wa Beni. Usere Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam, na katika makala ya afya hivi leo, tuna kuarifu kuwa duniani kote mtu mmoja kati ya watatu wanakabiliwa na wa njaa inayotaja kama njaa iliyojificha. Unapotizama matumbo ya watu yanaweza kuwa yamejaa kabisa, lakini chakula wanachokula hakina virutubisho. Nchini Liberia kuna kiwanda kutoka mjini San Francisco kinachotengeneza chakula ambacho kimeanza kushirikiana na viongozi wa nchi hiyo ili kuboresha chakula kinachotumiwa na raia wengi wa Liberia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Michelle Quinn anaripoti katika taarifa inayosomwa hapa na Patrick Nduwimana. Inaitwa pawagari Gari inamaanisha ugali nchini Liberia. Ni ugali wa ngano mtamu sana unaopendwa na Waliberia. Thomas Bowman alifanya kazi kwenye migahawa mingi yenye sifa. Wakati huu yuko san Francisco, ameonekana akipika unga huo ujulikanao kama gari na kuufanya uwe ugali wenye ladha ambao una vitamin na proteini ya kutosha. Hiki so, uh, ni chakula and, uh, kinachotumiwa na waliberia kind of kila siku Tunachokifanya ni kuboresha namna kinavyopikwa. Ugali huu wa gari unazo gramu kumi na mbili kila unapotumiwa. Bowman anafanya kazi kwenye kiwanda cha chakula cha San Francisco ambacho kinatengeneza zaidi mayones, biskuti na vyakula vingine vya amana vinavyochangwa na viungo tofauti. Mwezi Januari ndipo kiwanda hicho kimeanza kuuza ugali uitwao pawa gari huko Liberia. Lengo la kiwanda hicho ni kupunguza utapiamlo kwa kuwawezesha raia kutumia chakula chenye ladha kilichoongezwa vitamin na protein. Wakati mwingine ni vigumu sana kusikia ladha halisi, sababu ugali au sukari inayotumiwa kaskazini mwa Liberia ni tofauti na ile ambayo tunatengeneza kwenye ofisi yetu. Queen Alileta kwenye ofisi yake ya mjini San Francisco viungo kutoka Liberia na kujaribu kuvitumia kwenye chakula, lakini kazi kubwa ya kupika ugali huo wa gari inafanywa na Waliberia nchini mwao wakitumia viungo vya nyumbani. Queen anaongea na jirani zake mjini Monrovia kuhusu ugali huo wa gari. Watoto wenyu watakapokula ugali wa gari ambao umeboreshwa watakuwa wakubwa sana na wenye nguvu na watakuwa na afya njema, na watapenda ugali huo, sababu una ladha nzuri. Tunapata pesa kwa kuruhusu viwanda vya nchini Liberia kupata haki miliki ya bidhaa hiyo ambayo inaweza kuuzwa hata huko Nigeria au Kenya, lakini lengo kuu ni kutoa mchango wetu kwa kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula na kupunguza utapia mlo, anasema Josh Tetrick, mwanzilishi wa mradi huo wa kuboresha unga wa gari. We want to end Um, and the potential tunataka kupunguza the kabisa on... utapia mlo duniani hivi tumeanza nchini Liberia na tunao uwezo wa kutekeleza mpango huo kiwanda hicho cha Josh Tetrick kijulikanacho kama Just kimeleta mjini Francisco teknolojia na ujuzi ambavyo vitasaidia kukabiliana na suala la uhaba wa chakula linalotatiza ulimwengu mzima tayari kiwanda hicho kimeanza kuuza nchini Liberia chakula kwa senti tano tu za Marekani Sasa tupate muktasari wa habari. Msomaji wako BMJ Muridhi. Benki kuu, benki ya Standard Chartered limesema kwamba dola milioni 500 zilizotolewa kwa akaunti yake kutoka benki kuu ya Angola katika sakata inayomkabili mwanawe wa kiume aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos zilifanywa hivyo kwa njia za hila. Wakili mzaliwa wa Kenya aliyepelekwa uhamishoni kwa lazima Miguna Miguna amesema kwamba ameridhishwa na uamuzi wa mahakama kuu nchini humo ambapo Jaji Odunga leo jioni amewapata na hatia maafisa wa ngazi za juu katika serikali ya nchi hiyo na kuwataka wafike mahakamani hapo kesho saa nne unusu asubuhi ili kusomewa hukumu yao. Maafisa wa ujasusi wa sasa na wa zamani wa Marekani na Uingereza wa wamesema kwamba hatua ya pamoja ya nchi za magharibi ya kuwafukuza wanadiplomasia mia moja na kumi na tano wa Rasia huenda isiwe na athari kubwa katika shughuli za kijasusi za Rusia. Nchi ya Uzbekistan ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa kuhusu Afghanistan na kuzungumzia maswala ya amani baina ya serikali ya Afghanistan na Taliban. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Meri Mgawe, produsa wetu Aida Isa. Jina langu Harrison Kamau, hapa studio nikiwa naye BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana usio na buha kutoka Washington DC. Fuatani tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea ya maoni ya serikali ya Amerika katika juhudi za kupunguza rasilimali ambazo zinachochea vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani Kusini. Wizara ya Biashara ya Marekani imeweka masharti kwa taasisi 15 za nchi ambazo zinahusishwa na mafuta ambapo mapato yake yamechangia katika mzozo unaoendelea Sudani Kusini. Hii ina maana kwamba mauzo yote ya nje na uhamishaji wa taasisi kwa bidhaa yoyote inayotokea Marekani hivi sasa kuna hitajika leseni ya uuzaji nje. Kwa mujibu ya Benki ya Dunia, mapato ya mafuta yanachangia karibu mauzo yote ya nje na kiasi cha asilimia 60 ya pato lake la taifa. Sudani Kusini ni nchi ambayo inategemea mafuta kwa kiasi kikubwa. Kwa hatua hii, Marekani ina matumaini kuongeza shinikizo kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka mitano na kupelekea mzozo wa kibinadamu Desemba mwaka 2013 chini ya miezi 18 baada ya kujitangazia uhuru kutoka Sudan, mapambano ya madaraka kati ya rais Salva Kiir na makamu rais Rik Machar yaliitumbukiza nchi katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kuendelea kwa mapigano hayo kumesababisha vifo vya maelfu ya watu na kupelekea uchumi kuharibika, ukiukaji wa haki za binadamu, njaa na utapia mlo. Theluthi moja ya idadi ya watu nchini imekoseshwa makazi. Kutokana na ghasia, karibu watu milioni mbili hawana makazi ndani ya nchi na zaidi ya milioni mbili wamekimbilia katika nchi jirani. Taasisi 15 hizo zinajumuisha wizara ya Sudani Kusini ya madini na petroli na kampuni ya taifa ya mafuta ya Nile Petroleum. Pia inajumuisha Dar Petroleum Operating Company, mgavi mafuta Nia Kek and Sons, Greater Pioneer Operating Company, Juba Petrotech Technical Services. Taasisi hizi zilizoorodheshwa ni chanzo cha mapato makubwa kwa serikali ya Sudani Kusini, ameeleza msemaji wa wizara ya mambo ya nje Heather Nauert. Na bahati mbaya, serikali ya Sudani Kusini na maafisa wa rushwa wanatumia mapato haya kununua silaha na kufadhili kinyume cha sheria makundi ya wanamgambo ambayo yanadumaza amani, usalama na uthabiti wa Sudani Kusini badala ya kuunga mkono ustawi na mahitaji ya dharura ya chakula kwa watu wa sudani kusini serikali ya sudani kusini inaweza kufanya vizuri zaidi amesema heather newhart ikiwa ni mfadhili wa misaada kwa sudani kusini marekani inajivunia kuheshimu thamani ya binadamu na kutoa msaada muhimu sana serikali ya sudani kusini lazima isivurugi ukarimu huo na ichukue hatua madhubuti na kuwapatia mahitaji makubwa watu wa Sudani Kusini. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika, ilieleza maoni ya serikali ya Marekani.