Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hizi ndizo habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Kenneth Bwire. Jeshi la Marekani limesema kwamba kiongozi wa ngazi ya juu katika jeshi la wapiganaji ama katika kundi la wapiganaji la Al Qaida ameuawa katika operesheni ya kijeshi iliyotekelezwa na jeshi la Marekani kwa ushirikiano na jeshi la Libya kusini magharibi mwa mji wa Ubari nchini Libya. Musa Abu Daud aliyekuwa akitoa mafunzo katika kundi la AQIM lenye uhusiano na wapiganaji wa Al Qaida katika eneo la Kiislamu la Maghreb nchini Libya ni miongoni mwa waliouawa katika shambulizi hilo. Kando na kutoa mafunzo, Daud amekuwa akitoa silaha kwa wapiganaji wa Kiislamu wa AQIM pamoja na msaada wa kifedha. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba kuna nafasi nzuri kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kufanya yaliyomema kwa watu wake kwa kuachana na utengenezaji wa silaha za nyuklia, na kuongezea kwamba yupo tayari kukutana na Kim Jong Un. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Rais Trump ameandika kuwa alipokea ujumbe kutoka kwa Rais wa China Xi Jinping ukimweleza kuwa mkutano wake kati yake na Kim Jong Un uliendelea vizuri na kwamba Kim anatarajiwa kukutana naye. Kauli hiyo inaashiria kuwa mkutano wa kihistoria unaopangwa kati yake na kiongozi huyo anayetengwa na nchi za bara Asia utaendelea. Ameendelea kusema kuwa kwa sasa shinikizo pamoja na vikwazo vya juu vilivyowekwa dhidi ya Korea Kaskazini sharti vitekelezwe kwa vyovyote vile. China ilitangaza kuwa Kim alizuru nchi hiyo na kukutana na rais na kwamba Kim alisema nchi yake iko tayari kuachana na mipango ya silaha za nyuklia katika rasi ya Korea. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesifu hatua ya Marekani na nchi za Magharibi kuwafukuza wanadiplomasia wa Rasia kufuatia tuhuma kwamba Rasia ilitumia sumu ya kuwa niva dhidi ya jasusi wa zamani wa Rasia anayeishi nchini Uingereza Sergey Skripal. mei amesema kwamba hatua hiyo ni nzuri sana, huku zaidi ya nchi ishirini zikiwa zimewafukuza wanadiplomasia wa Rusia wapatao sitini. Rusia hata hivyo, imetishia kwamba itachukua hatua za kulipiza kisasi ikitaka, ikikana tuhuma za kutumia sumu dhidi ya jasusi huyo wa zamani. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov amesema kwamba Moscow itaijibu Marekani kama njia ya kulipiza kisasi. Unasikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakili mpinzani wa Kenya Miguna Miguna ameendelea kuzuiliwa katika uwanja wa ndege, akikataliwa kuingia nchini humo, licha ya amri ya mahakama kwamba maafisa wa usalama wamruhusu kuingia na kufikisha mahakamani Wafuasi wa mwanasiasa huyo wamefanya maandamano na kufunga barabara ya kutoka mjini Kakamega kuelekea jijini Nairobi, magharibi mwa Kenya, huku wakichoma vitu barabarani, wakitaka Miguna Miguna kuachiliwa huru. Serikali imekaidi amri ya mahakama iliyotolewa jana Jumanne kutaka Miguna Miguna afikishwe mahakamani leo Jumatano. Mahakama sasa imeamuru maafisa watatu wa ngazi ya juu kufika mahakamani hapo kesho kwa uamuzi wa mahakama baada ya kukaidi amri ya mahakama. Watatu hao ni waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang, mkuu wa idara ya ujasusi George Kinothi na mkuu wa polisi Joseph Boynet. Na benki ya Standard Chartered imesema kwamba dola milioni mia tano zilizotolewa kwa akaunti ya benki hiyo kwenye Benki Kuu ya Angola katika sakata inayomkabili mwanawe wa kiume aliyekuwa rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba afisi ya mwendesha mashtaka nchini Angola imesema Jumatatu wiki hii kwamba imewafungulia mashtaka ya wizi wa fedha Jose Filomeno na dos Santos na Vilta Filipe. Nampisha mwenzangu, Idi Ligongo kuletea makala ya kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire. Kiswahili ya sauti ya Amerika popote pale ulipo ninakukaribisha e, katika mwasaa mwingine kabisa ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaendelea kuangalia mwendelezo e, wa sakata la wakili Miguna Umiguna ambaye amewekiwa e, kizuizi cha kuingia nchini Kenya. Vilevile, tutaangalia katika sehemu ya pili nafasi ya mwanamke katika kukabiliana na itikadi kali e, ambapo sehemu hii tutaungana na wenzetu walioko Mombasa nchini Kenya. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. namkaribu katika kwa undani hii leo, ambapo kwanza kabisa tunaanza kuangalia sakata la Miguna Miguna, ambapo kutokana na uamuzi wa serikali ya Kenya eh, kwa siku tatu mfululizo kushindwa eh, kumwachia uhuru wakili wa upinzani Miguna Miguna ambaye alikuwa anaendelea kushikiliwa katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta eh, jijini Nairobi eh, hata pale baada ya mahakama eh, kutoa kufanya maagizo ya kuachiwa kwake huru hapo jana, jaji George Odunga yeye amemtaka eh, Gordon Kihalangwa kudai kwamba wana mashtaka ama wana maswala ya kujibu eh, kufuatia kwa nini walishindwa kumwachia miguna miguna kuingia ndani ya nchi. Lakini kabla ya kuliangalia hili uh, swala kwa undani zaidi, tunaye mwenzetu mwanahabari uh, wetu wa Nairobi Kenya, Kenned Wandera. Kenned Wandera, kabla ya kuangalia swala hili la hawa uh, uh, wana wafanyakazi wa serikali wa ngazi za juu kabisa kutakiwa kujibu kwa nini serikali ya Kenya ilishindwa kumwachilia Miguna Miguna, hali ya Miguna Miguna hivi sasa ikoje? um hii uh, kweli uh, tumejaribu tu kuzungumza na mawakili wake kuweza kutuelezea kile kinachoendelea, lakini wanaeleza kwamba hawajamwona uh, Miguna Miguna, na hivyo basi itakuwa vigumu kwao kuweza kubaini hali yake ya kiafya. Lakini sasa vilevile, tunavyozungumza hawa mawakili wamekuwa katika uwanja wa Jomo Kenyatta hapa uh, kuweza kuleta kuhu zile stakabazi kunazoonyesha kwamba mahakama ametoa maagizo aatiliwe lakini hawa mawakili pamoja na wanahabari ambao wamekuwa hapa wamefurushwa. Katika uendo huu sasa, kwa maana hiyo Miguna Miguna hatia hati ya yake ya kuona uraia uh, wa, wa wa Kenya, yani kuona eh, sehemu mbalimbali mbali za Kenya, mpaka hivi sasa bado ipo sintofahamu sinto, sinto, naam, ipo katika, katika hali ya sintofahamu kwa sababu serikali inaeleza kwamba Uh, kwa mujibu wa sheria za nchi hajaingia Kenya, na kuwepo katika uwanja wa ndege ni, ni, ni bado ina, ina ishara kwamba ukiwa pale haimaanishi kwamba umeingia ume nchini Kenya. Utaingia nchini Kenya wakati umeruhusiwa kupitishwa, uh, na vile viti vyako vya kuingia Kenya. Lakini sasa inaeleza kwamba hajaingia nchini Kenya rasmi, na hivyo basi ataendelea kuwa pale mpaka wakati ule atakapohakikisha ataka ameweza kutia sahihi hivyo vya kuingia Kenya. Tunaona tayari mpaka hivi sasa makundi yale makubwa ya haki za binadamu kama Amnesty International limeonyesha kuingilia suala hili. Vipi makundi ya haki za binadamu ya hapo Kenya, ni nini hasa ambacho ina, yanafanya ama wanaharakati wa masuala ya haki za binadamu hii? Um, tume ya kutetea haki za binadamu. Kenya National Commission on Human Rights tayari imetoa kauli yake ikieleza kwamba kile kinachotukia ni kuvunja ni, ni, ni kuhujumu mkondo wa sheria na kusisitiza kwamba serikali ya Kenya inafaa kuhakikisha kwamba inapata maagizo ya mahakama, na iwapo haitopata maagizo hayo, basi hamna mtu yeyote ambaye atakuwa na jukumu la kuweza kupata maagizo ya, ya, ya, ya, ya, ya mahakama, na hiyo itakuwa ni njia mbovu zaidi kwa wananchi wake na vile vile jinsi ulivyoelezea Amnesty International, pia huyu mkurugenzi um, wake mirungu uh, aliweza wa kutoa kauli ujumbe kwa vyombo vya habari akisisitiza kwamba serikali ya Kenya inaonyesha mfano mbovu sana kuweza kukaidi maagizo ma ma ya mahakama hata baada ya kuelezwa mara kwa mara kwa mara kuweza kufuata maagizo hayo, na kusisitiza kwamba iwapo serikali itaendelea hivyo, basi itakuwa inaweka mkono ambao hautofuata ah, na mtu yeyote na itakuwa vigumu sana kwa Wakenya kuweza kufuata maagizo hayo na mpaka hivi sasa tunafahamu kwamba bado Miguna Miguna hajaachiwa ama ku, ku, ku, kuruhusiwa uh, kuingia nchi ya Kenya. Lakini tunafahamu jaji George Odunga ametaka waziri wa usalama wa ndani Fred Matiangi, inspekta eh, mkuu wa polisi Joseph Boynet na katibu mkuu wa idara ya uhamiaji Godon Kihalangwa eh, kuwa kujibu baadhi ya maswala ya hasa kubwa likiwa ni kwa nini Miguna Miguna hajaruhusiwa kuingia hapo. Je, mpaka hivi sasa ni nini ambacho kinazungumzwa hapo? Je, hawa uh, maafisa wa ngazi ya juu kabisa wa serikali ya Kenya wameshazungumza chochote juu ya uh, madai haya ya jaji George Odunga? Hamna mtu yeyote kutoka ngazi, katika ngazi kuu serikalini ambaye ameweza kuzungumzia haya maagizo yaliyotolewa upya na jaji Odunga na inaonekana sasa serikali imekumbatia ule mfumo wa kunyamazia kile kinachotoka mahakamani, kwa sababu hata baada wa ah, oh, oh, ya ule uamuzi uliotolewa hapo asubuhi, hamna mtu yeyetu katika ngazi kuu serikalini aliyoweza kuzungumzia, na mpaka sasa hamna yeyote ambaye ameweza kuzungumzia, lakinidunga jaji Odunga likiskiza kwamba hawa wanafaa kufika mbele yake na iwapo hawatafika basi ataendelea kutoa hukumu. Lakini pia nieleze kwamba ni, kwa ni ujumbe, yapo mengi ambayo jaji Udunga aliweza kuyasisitiza, akisema kwamba mchakato unaoendelea sasa wa kisheria si mchakato kati ya ma, uh, mahakama uh, na hawa hawa uh, mshtakiwa na wale wanaolalamika wa, mbele yake bali sasa mchakato huu umewekwa kando na ule unaofuatwa sasa ni ni ni ni shi, eh, hali ya serikali ya Kenya ku, kutotii maagizo ya mahakama. Na akasisitiza wazi wazi kwamba sasa, iwapo maafisa wa serikali wataendelea kukaidi kuka, maagizo ya mahakama, basi mkondo wa sheria utawafuata na kila mtu ataweza kupata ile kujukumika au kufanya kufuata kuajibikia haya yanayotukia, iwapo hata yafuata ya Ha, na mkondo wa sheria utaweza kumkabili vilivyo. Sasa tunataraji kwamba kesho hali itakuwa tofauti, lakini kutokana na agizo naja liliotolewa na bosho zaidi na Jaji dunga likia kwamba mjina ashati aachiliwe mara moja, na bado yuko katika mikononi uh, -mahaka ma -a, kika, a, mahakama na hatai kuondolewa vyote vile kutoka katika mikono ya mahakama, na iwapo hilo litatokia, basi mahakama itatoa maagizo zaidi, na kwa kile ambacho uh, kinaendelea hapo uh, Kenya Je, kuna taarifa zozote za masuala yale ya msingi ya Miguna Miguna anapataje? Je, pengine chakula eh, wa, ni, ni, chama, watu wa chama chake ndio wanahusika, ama hivi sasa, japokuwa serikali imesema yenyewe haina mtu ambaye inamshikilia kwa jina la Miguna Miguna. Je, sasa anapata mahitaji yake vipi na ni nini ambacho kinaelezwa? na jana ma, baadhi ya mawakili wake waliweza kufika pale aa, katika uwanja wa ndege kumwona huyu Miguna Miguna lakini hawakuruhusiwa. Wale waliruhusiwa ni mawakili wa Kanada ambao walifika katika uwanja wa ndege kuja kuangalia hali yake lakini sasa haibainiki anaendeleaje, lakini kuna ujumbe ambao ameutuma kupitia mitandao ya kijamii Miguna Miguna mwenyewe akisema kwamba amewekwa katika eneo ambalo ni bovu zaidi, lina uvundo na, na hivyo basi hamna maji ambayo anaweza kujisafisha uso haja- hajaenda kuoga uh, kipindi hicho chote tangu uh, aingia Kenya. Bado ana ile suti yake ambayo ilimrarukia iliraruka wakati alipokuwa analazimishwa kwenye ndege uh, ile ya shirika la ndege la m, na akisisitiza kwamba anapitia katika mateso, na mkono wake uh, umepata jeraha kutokana na kusukumwa kule, hivyo akisisitiza kwamba anapitia katika hali ambayo hairidhishi na kueleza kwamba amefurahia um, sana uamuzi uh, wa Jaji George Odunga, na hivyo basi anaamini ana kwamba mkondo um, wa sheria utafuata, sheria itafuata mkondo mp... wake. Lakini hatujajua iwapo amekula mpaka sasa, iwapo ameoga hatujafahamu, na hamna yeyote ambaye anaweza kulithibitisha hilo, maanake mawakili wake wamekuwa uh, wame, kipindi wame, hicho chote katika mahakama wakifuatilia kesi hii na sasa hatujajua iwapo hilo litaweza kubainika, na e, lakini tunachojua ni kwamba kutokana na hali jinsi walivyoelezea hawa mawakili wake, wanaeleza kwamba hajakula kuanzia wakati ule alipokamatwa na kuwekwa ndani katika uwanja wa ndege wa Juma Kenyata. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo juu ya sakata hili. Tutaendelea kulitupia jicho na masikio kufahamu ni nini hasa kinachoendelea. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza kipindi hiki, tukirejea tutajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa. nam basi karibu katika sehemu si ya pili ambapo tunaangalia nafasi ya mwanamke kukabiliana na, mwana kuka na itikadi kali za maswala ya ugaidi tunajiunga na wenzetu wa mombasa josephat kyoko na salma muhammed shukran sana washington katika awamu hii hii leo tutaangazia maswala ya ugaidi na jinsi vipi wanawake wanaweza kuhusishwa moja kwa moja au wajibu wao haswa katika swala hili la itikadi kali ni vipi wanawake wanaweza kuchangia hii leo kongamano la siku mbili liliweza kuzinduliwa rasmi uh, la kujadili na kutathmini swala hili la kuangazia mwanamke, uh, ni jinsi vipi anaweza kuhusishwa. Kongamano hilo ambalo limezinduliwa na balozi wa Finland hapa nchini Kenya ambaye ni Tarja Fernandez Fernandes, ambapo vilevile liliweza kuwashirikisha wabunge wanawake mashirika kutetea haki za kibinadamu, vilevile shirika kama lile la Center for Development and Peace Kenya, kujadili kwa kina zaidi kuhusu wajibu wa mwanamke katika kushughulikia swala la itikadi kali, na bila kusahau muungano wanawake wa wanawake Waislamu ni miongoni mwa wale wameshirikishwa katika kongamano hili kubwa ambalo limefanyika hapa nchini Kenya, na wanajiuliza wajibu wa mwanamke ni gani katika ukabili itikadi kali, na pia kuna swala la ugaidi. Na ikiwa ni kwa undani, tunakufahamisha mambo gani yamezungumziwa. Ni vizuri kwamba viongozi wa kitaifa, wakiwepo wabunge waliochaguliwa na wananchi mwaka uliopita, wameshirikishwa katika kongamano hili, kwenda kupeleka ujumbe uliojadiliwa hapa. Je, jinsia inafuatwa katika kushirikisha wanawake katika maswala ya ukabili, ugaidi na misimamo mikali? Ndiyo baadhi ya maswala ambayo wameibua na utakuwa unawasikia pale tukiendelea na katika kwa undani, kwa sababu VOA idhaa ya Kiswahili imezungumza na washiriki na wahusika wengine kuangazia suluhu wanazotafuta katika swala la ukabili ugaidi, na pia utasikia jinsi wanawake washukiwa wamekuwa wakiangaishwa na polisi itikadi kali. Ndiyo baadhi ya maswala ambayo yamezungumziwa katika mkutano huu mkubwa ulioanza leo hili likiweza kuonekana ikiwa ni jambo muhimu sana la kumhusisha mwanamke katika suala hili. Tumeona ya kwamba moja kwa moja mwanamke amehusishwa ima ni moja kwa moja, ama kwa njia za chini chini katika swala hili la itikadi. Kwa mfano kama vile uh, wanawake wa bunge, viongozi ambao wamekuwa katika hatua ambazo zinatumika katika kukabiliana na swala hili la kigaidi. Na ndio maana mbunge wa bunge hilo la kitaifa Bi Mishimboko kwanza tumefahamishwa kwamba yeye ni katibu miongoni mwa kundi la wanawake wa bunge katika bunge la kitaifa, na hapa wakazungumzia kwamba wakati kukabili makundi yanayobuni misimamo mikali ya kidini ama itikadi kali, wengi wanaume wanakuwa wanahusishwa. Bi Mishi Mboko amezungumza na VOA kuhusu zile hatua wao wanahitaji zitekelezwe ili kushirikisha wanawake zaidi. Katika vita hivi tumeona kuna haja kubwa sana ya kina mama kutoa mchango wao kidhati katika kupigana na janga hili la kupambana na mambo ya ugaidi na mambo ya kuingia katika makundi haramu, kwa sababu hivi sasa limekuwa ni janga kubwa sana. Tunaona ya kwamba hata watoto wa kike wanaweza kuwa recruited ama wanaweza kuingizwa katika katika makundi makundi makundi makundi haya ya ya haramu. Kuna makundi madogo madogo ya uhalifu ambayo ina watoto watoto wadogo wadogo wachanga sana kuanzia miaka kumi, miaka kumi na mbili, kumi na tano hadi kumi na nane. Na makundi haya ni makundi ambayo yamejiunga, makundi ambayo yanatumia madawa ya kulevya na ni makundi ambayo yamekuwa yakihatarisha usalama wa wananchi. Lakini je, sisi kama wazazi tumejiuliza kwa nini watoto wetu wadogo wameingia katika makundi haya. Na je, ni swala gani ama ni njia gani ambazo tunafanya kama wazazi kuhakikisha ya kwamba tumewaepusha watoto wetu, kwa sababu leo ni makundi ambayo yanaweza kuangaisha wananchi katika vile vitongoji ama maeneo, kesho yatakuwa ni makundi makubwa, na pia itakuwa ni rahisi sana kwa wale wanao recruit makundi ya Alshababu, makundi haya, ya, mambo ya extremism, itakuwa ni rahisi sana kupata vijana kama hawa. Kwa hivyo mimi nataka kusema, lazima tutafute suluhisho na suluhisho pengine halitakuwa ya kwamba pengine vijana hawa wakionekana wapigwe marisasi. Mimi naona suluhisho ni kwamba lazima wazazi tukae chini, lazima jamii ikae chini, lazima maofisa wa kiserikali wa usalama waweze kukaa chini na sisi na viongozi, tuangalie watoto hawa ambao hapo awali serikali ilikuwa imetoa amnesty, yani imetoa msamaha waweze kujitokeza, na ni sisi wazazi tukubali ya kwamba ikiwa mtoto unamwona ameanza kuwa na ishara mbaya, lazima sisi wazazi tukubali, kuna sehemu za kuwabadilisha mawazo watoto kama hawa. Kwa hivyo tunasema mambo ya counter extremism na mambo ya makundi haya haramu, kina mama lazima wahusishwe, kwa sababu sisi ndio tunabadili, tunakaa na watoto majumbani, tunawafundisha tabia, na ile impact yote ya mambo haya yanakuja kwa kina mama. Na ni sauti ya mbunge huyo wa eneo la Likoni ambaye pia vile vile ni kiongozi katika kamati ambayo inasimamia masala ya wanawake katika Bunge la Kitaifa, Bi Mishi Mboko. Hata hivyo, mambo ambayo yameweza kugusiwa muhimu sana katika kongamano hilo vilevile vile, ni kuweza kumhusisha mwanamke na maswala ya kujiendeleza kama vile maswala ya kibiashara, na kuna vile vile, vile maswala ya kujiajiri, kwa sababu imeonekana vilevile mwanamke anapokosa kazi ama anapokuwa hana kitu cha kumwendeleza, ndio vilevile inakuwa rahisi kwa yeye kujikuta katika maswala kama haya ya kujiingiza katika swala la itikadi kali. E, mwanamke ametumiwa kama vilevile imeweza kuangaliwa katika tafiti nyingi zilizofanyika kuwasajili wapya uh, makundi haya ya kigaidi ama vijana kujiingiza katika makundi haya ya kigaidi pale nyumbani. Nimeona kitu kingine muhimu sana hapa ambacho kinajiri tu katika kongamano hili. Wanawake washirika hapa wametoka nyanja zote, wametoka mashinani, wameungana na viongozi wa kitaifa, mashirika mbalimbali na yasiyo ya kiserikali. Wote hawa wanajadili uwezekano wa kupata suluhu, na hiyo ni suluhu ya kudumu mm. Hivi majuzi wajumbe kutoka Kenya wamesafiri nchi ya Norway, na ndio maana katika kongamano la wanawake leo kumekuwa na mwakilishi ameitwa kutoka nchi ya Norway. Bi Munira Khamis yeye alikuwa Norway na hivi ndivyo ameeleza VOA. Ni kweli juzi, wiki iliyopita tulikuwa mjini Kristiansand Norway na ilikuwa ni safari iliyofadhiliwa na shirika linaloitwa Strong Cities Network, shirika ambalo linajihusisha na masuala ya kuunganisha miji ama cities ambayo inapitia masuala ya violence extremism kama Mombasa, kama Syria, Kristiansand na naweza sema tulijifunza mambo mengi sana, maanake tuliona jinsi walivyokuwa wakifanya kazi na vitengo tofauti tofauti vya serikali kama eh, kitengo cha polisi, kitengo cha watoto, kitengo cha shule, kitengo cha jinsia gender and social services, na ukiangalia ile kazi walikuwa wanafanya, ni mikakati walikuwa wameweka wao kama serikali ya Christian Sand ya kudhibiti hilo swala la itikadi kali. Kitu ambacho sisi kama nchi ya Kenya tunaweza omba chenye tulinda kusoma Christian Sand ni jinsi kitengo cha polisi kinafanya kazi kwa karibu sana na jamii na vitengo vya civil societies. Ukija Kenya, unaona kitengo cha serikali ama kitengo cha security wanafanya kazi wao peke yao kuna matukio mengine ambayo hapa nchini Kenya vilevile yaliweza vile kutokea ya kuwahusisha wanawake moja kwa moja katika maswala haya ya itikadi kali. Kulikuwa na tukio la wanawake ambao waliweza kushukiwa kutaka kulipua kituo cha polisi hapa katika mji wa Mombasa. Maafisa wa polisi waliwafitulia risasi na wakaweza kufariki papo kwa hapo. Ni swala ambalo lilizua mtafaruku miongoni mwa jamii na watu wakahoji kwa nini washukiwa wale hawakupatiwa nafasi ya kujieleza. Iweje kwamba tu mshukiwa anauliwa tu kwa kuonekana? Na tunajua kwamba katika sheria ile ya Anti-Terrorism Act ya nchi ya Kenya, inazungumzia kwamba mshukiwa anatakiwa kushikwa, kupelekwa mahakamani, afanyie uchunguzi kabla ya kuchukuliwa hatua. Na ndio maana washiriki wa, wa kongamano hili wanasema suluhu kama hizi zinakuwa zinaangalia maswala yote, historia ya nyuma na mwelekeo wa kuanzia sasa na njia mwafaka zifuatwe bila kuumiza mtu bila kudhalilisha mtu na bila kupendelea upande wowote. Kuna visa vingi vimetajwa katika nchi zingine, unasikia mlipoaja ukitoa kutoa mu muhanga, Pakistan, Afghanistan, Siria, mara unasikia eh, washukiwa ni wanawake. Na kwa sababu Kenya imepiga hatua kubwa, makundi ya kijamii ya wanawake kuja pamoja kutafuta suluhu katika kongamano kama hili limefanyika hapa Kenya ya swala vilevile ambalo limeweza kujitokeza, wanazungumza jinsi vipi mwanamke anapokuwa pale nyumbani, iwapo yeye atakuwa si mlezi mzuri kwa watoto wake ama yeye atakuwa ndio chanzo uh, cha kukosa kushikilia familia yake kukaa pamoja, huenda basi matatizo kama haya vilevile vile ya ugaidi yakazidi kuendelea kutokana na kukosa malezi muhimu ya mzazi mmoja. Kuna utafiti pia unaoonyesha kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya dawa za kulevya, ugaidi na biashara haramu ya pembe za ndovu. E, tuchukue hilo la dawa za kulevya. Farida Rashid yeye amekuwa ni mwanaharakati miaka mingi sana hapa nchini Kenya, na akiwa ni mwanachama wa muungano wa wanawake wa Islamu Kenya, akiwa ni kiongozi wao, alinieleza kwamba dawa za kulevya zimechangia sana uhalifu kama huu. Kwa hakika, kama mama nasikitika sana uhalifu wote unatokezana kwa sababu ya kutukumia mahadharati na kuangalia kwa hakika, kwa undani zaidi, kosa dhuluma za kusikizwa hawa vijana wetu, na kuna watu na hakika, ambao wanawatumia hawa vijana. Katika uchunguzi wangu niliochunguza, wengine ni magraduate, leo hawana makazi. Pia kina mama wamewata majukumu yao, nisisemi kina mama ni wazazi wa mzazi, atakajue majukumu ya vijana wao. Unaweza kuona mzazi anaweza kupata kula miraa, ana pata starehe zake. Mama anaweza kujitia hina piko kwenda harusini, lakini kijana wake kumshughulikia ni shida sana. Na sisi tunasema tukiendelea hivi tutakosa vijana, kwa sababu wanakufa kwa umri mfupi, wanaingilia makazi ambayo si, si makazi yao, uchafu wa aina zote, kwa sababu si kwa mapenzi yao, ni kwa sababu ya unyonge walionao kwenye nafsi zao. Tushirikiane kwa hakika, hatuilemezi wala hatuongozi, hatunyoshi kidole kwa serikali, lakini tunasikitika kila siku mtu anaoliwa akiolela na kwa mtu asiojulikana ama mtu anachukuliwa kisha, na hawajulikani yupo wapi. Hili ni jambo la kusikitisha, na huku kongamano hilo ambalo litaweza kujiri kwa siku mbili likiendelea, basi dunia nzima vilevile vile iko katika mstari wa mbele kumpatia mwanamke jukumu hili katika kushughulikia swala la itikadi kali. Kuna ile kamati ambayo iko kule Umoja wa Mataifa, kamati ya wanawake ambayo hukutana mara kwa mara ili kuweza kuja na suluhisho na vile vile mambo mapya ambayo yanajiri katika nchi tofauti, na wanapokuja pale wanazungumzia vipi vita hivi vimefikia wapi, na wanaangalia mambo ambayo wataweza kuyatekeleza katika miaka inayokuja. Tunajua kwamba ni kamati ambayo inahusisha wanawake kote duniani. Kwa hivyo hatua kama hizi na kongamano kama hili ambalo linaendelea ni katika kumwezesha mwanamke aweze kujihusisha kikamilifu na Salma, hata ukiangalia kanda yetu ya Afrika Mashariki na kati, unakuta kuna mikutano tofauti ambayo imekuwa ikiandaliwa. Kwa mfano, wakuu wa usalama kutoka nchi ya Kenya, Burundi, Rwanda, Uganda, Tanzania wanapokutana mara kwa mara, inakuwa ni mwelekeo mzuri kutafuta sheria za kukabili mambo haya ya itikadi kali za kidini na nchi zingine zitambue nafasi ya mwanamke katika uongozi wa kisiasa. Ina maana kwamba sheria zikitungwa za kutafuta suluhu kama hii ya itikadi kali, mwafaka utaafikiwa kwa urahisi kwa kushirikisha jinsia zote mbili. Tunakamilisha kwa undani kutoka mjini Mombasa. Mimi ni Josephat Kioko, niko na mwenzangu Salma Mohamed, tukisema hadi wakati mwingine, na swali ndilo hili: je, wadhani mwanamke akipewa nafasi ya kukabili maswala kama vile ugaidi ulimwengu utakuwa unapunguza swala la ugaidi na uhalifu mwingine? Asante uh, sana Josephat Kioko na Salma Muhamed. Na swali hilo naamini na mjadala eh, utakuwa ukiendelea popote pale ambapo tunasikika eh, kupitia hiki kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Ido Ligongo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, nasema shukran kwa kuwa nasi na usikose kuwa nasi hapo kesho katika wasaa mwingine wa kipindi kama hiki cha Kwa Undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi.