Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Tunakukaribisha msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, jumuika nasi kwa takriban dakika 30 ambazo tunaangazia habari mbalimbali mbali zinazokugusa katika eneo ulilopo hivi sasa. Jina langu hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Harizon Kamau, tarehe ikiwa ni 29 na mwezi nao ni watatu mwaka wa 2018. Mambo kama mwenzangu alivyosema ni kuanzia hapa kuelekea hadi Afrika ya Kati na vilevile mashariki, tunaelekea Rwanda, Burundi, vilevile Tanzania, nchini Kenya, na tutaangalia maswala ya kama kauna kazi na vilevile vuma kwenye mitandao ya kijamii haswa. Na tukifika huko nchini Tanzania, pale muda utakapokuwepo, tutazungumza na waandishi wetu waliopo katika eneo. Kama inavyofahamika hivi sasa, viongozi wa chama cha upinzani cha Chadema wamepatiwa dhamana baada ya kukaa uh, kizuizini kwa takriban siku mbili. Vilevile vile tukielekea huko nchini Rwanda, kuna taarifa kwamba polisi imewakamata wakimbizi kadhaa. Taarifa hii. Tutazungumza kwa kina na mwenzetu hapa studio Patrick Nduimana. Kweli kabisa, Patrick Nduimana, karibu sana VOA Express. Hapa inaeleweka kwamba hawa wakimbizi ni kutoka Burundi na wakimbizi hawa, shida inayoonekana kubwa kabisa ni kuwakataza ama kuwashawishi wenzao wasitumie uh, mfumo wa kuchukuliwa vidole ama fingerprint kujiorodhesha kama wakimbizi wakati wakiwa nchini Rwanda. Sasa tatizo ni nini? E, hawa wakimbizi uh, Harrison ni kwamba wanasema kwamba imani yao ya kidini haiwaruhusu kutumia haya mambo ya fingerprint. Wanasema kwamba haya ni mambo ya shetani mm -hmm. E, na hii ndio ilikuwa kabisa chanzo cha serikali ya Kongo, ambapo walikuwa tangu mwaka jana huko Kamanyola e, kuanza kuwaomba waondoke, hata a, shirika la kimataifa inalohudumia wakimbizi wa UNHCR Eh, huko Kongo ikasema kwamba haiwezi kuwapa huduma iwapo watakubali kujirodhesha kwa kutumia mfumo mfumo huo wa wa wa fingerprint ambao ambao ni mfumo wa kisasa na na na na na unaruhusu kuwatambulisha wakimbizi wakimbizi wote ambao kwenye ardhi ya ya ya ya Kongo. Sasa walipoingia Rwanda Rwanda, unaona wanaendelea na imani imani kama hiyo hiyo, na sakata hili lianza tu jana eh, pale ofisa kutoka Wizara ya Rwanda, eh, o, o, Wizara ya Wakimbizi, na ile ya afya na wawakilishi wa UNHCR eh, kuwazuru wakimbizi hao takriban elfu mbili na mia tano ambao wanapiga kambi katika mkoa wa mashariki ya Rwanda. Na lengo la ziara hiyo ilikuwa ni kuwaomba wakimbizi hao kujiorodhesha kwa kutumia mfumo huo wa fingerprint mm -hmm. pia na kuwaomba wanao waweze kupata uh, chanjo. Sasa Patrick, kuna swali ambalo linaibuka hapa, inaonekana kwamba tayari hawa hawajaorodheshwa o, sasa sijui kama wakati huu ama kipindi hichi cha mpito wanapata huduma zozote kutoka kwa UNHCR ama shirika linalotoa huduma kwa... Walipofika mwanzoni mwa mwezi Machi walipewa huduma uh, lakini uh, UNHCR inavyosema, iwapo hatukubali kubali kujiorodhesha kwa mfumo huo mpya, ili wapate ile biometric ID, hawawezi kupata huduma yoyote, na hao wanaendelea kupinga mambo hayo na wakati walipokuwa Burundi ambapo wametokea wale ni Warundi sio, kuna tatizo la usajili wa stakabadhi nyingine za serikali ambao walikuwa nao kabla hata hawajakuwa wakimbizi. Yani kumekuwa na historia ya tatizo hili la kukataa ama kukaidi kujiandikisha kirasmi. Hawa walikuwa kila mara wanazozana, hata huko Burundi walizozana na serikali ya Burundi sababu uh, imani yao ya kidini. Kwanza dini lao serikali lilipinga sababu inasema kwamba linatoa mafunzo potovu, upotovu sababu uh, ni wakumbushe tu kwamba uh, kiongozi wa dhehebu hili ni mwanamama ambaye anadai kwamba yeye humeona Bikira Maria uh, kila tarehe kumi na mbili za mwezi Machi, na hivyo kushawishi watu kutofanya baadhi ya mambo kama mfano hivi uh, haya mambo ya kuwapa watoto chanjo hawakubaliani nayo, wanasema kwamba kuwapa watoto chanjo inaweza kuwaletea maradhi tofauti. Yaani ni hizi tu imani ambazo zilifanya wakimbizi hao tangu huko Burundi na kuelekea Congo wajikute matatani na hivi sasa Rwanda. Tunashukuru sana Patrick Nduimana kwa taarifa yako hiyo. Basi uh, moja kwa moja hivi sasa tunaelekea mjini Nairobi, Kenya, uh, kwake Kennedy Wandera. Kama tunavyofahamu, huko Kenya hivi sasa kikubwa mno kinachozungumziwa ni kuhusiana uh, kwa suala la kuondoka humo nchini bila ridhaa yake uh, kiongozi wa upinzani Miguna Miguna. Na taarifa zaidi sasa tunajiunga na mwandishi wetu Kennedy Wandera hebo. Basi tueleze yanayojiri hivi sasa kuhusiana na suala hili la Miguna Miguna na, mkamiti, uh, ni, ni, ni, ni ni kipindi ambacho wengi wamekuwa kikisubiri sana hapa nchini kwamba jaji George Odunga atatoa uamuzi wa kuweza kubaini <coughs> iwapo serikali ya Kenya ilikiuka maagizo ya mahakama na pia ku iwapo ilishindwa ili, ili, ili, ili kuwafiki uamuzi uliotolewa hapo awali wakuweza uh, kumrejesha miguu na miguu na humu nchini na kutomtoa nje. Lakini kando na uamuzi aliokuwa ameutoa hapo jana, jaji George Udunga kwamba serikali ya Kenya nishati iweze kufika mbele yake na leo, hawa wa hawa, hawa maafisa wakuu maafisa wakuu wa ngazi za, za juu sana serikalini akiwemo inspekta mkuu wa polisi na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i na vile vile uh, huyu katibu mkuu uh, wa idara ya uhamiaji kufika mbele yake. Hawakufika kikao cha kwanza mno asubuhi, na vile vile ilipofika sasa saa nane na nusu huyu jaji Odunga akatoa uamuzi na kusisitiza kwamba sasa hawa maafisa ambao wametakiwa uh, uh, wame, wame, kufika mbele ya mahakama hawajafika. Inaonekana kwamba wana nyadhifa kubwa katika serikali, na iwapo basi atatoa agizo la kwao kuweza kukamatwa, hawatoweza kuhakikisha wa, agizo hilo linafuatwa na vile vile kuwaeleza kwamba sasa watapigwa ile faini ya shilingi elfu mia mbili laki mbili kila mmoja, na kusisitiza kwamba kesi itaendelea kusikilizwa tarehe sita mwezi ujao, Aprili. Na vile vile kingine ambacho wameweza kukieleza ni kwamba hawa maafisa watatu wameweza kuvunja katiba ya nchi ile aya, kile kipengele cha kumi kinachotaka maafisa wa serikali kuweza kutii katiba ya nchi. Uh, Wandera sijui kama kando na viongozi hawa wa serikali kuchukuliwa hatua kivyao. Jaji amerudia tena kuhusiana na kesi ya Miguna Miguna ama ametoa amri mpya akisema bado ingawa alirudishwa ama ametolewa nje ya nchi inahitajika aletwe mahakamani nchini Kenya. Hajatoa uamuzi wowote mbadala na ule waliotoa wa jana kumhusu Miguna Miguna. Jana alipokuwa akitoa uamuzi alieleza kwa Miguna Miguna atasalia kuwa katika mikono ya mahakama na hapo ameelezwa kwamba tayari amesha furushwa nchini nchi ni akapelekwa kule Dubai, anasistiza kwamba uamuzi wake ule wa awali ni unasalia kuwa hivyo hivyo, na hivyo basi, iwapo zipo juhudi nyingine za kumrejesha Miguna Miguna yeye yeah, anasema kwamba ule uamuzi aliotoa hapo jana, yani ni ule ule utasalia kuwa hivyo na Wandera, wakati haya yakiendelea, uh, kiongozi mkuu wa upinzani uh, Raila Odinga amezungumza uh, jambo lolote na waandishi kuhusiana na sakata hili uh, la hivi sasa la miguna Miguna. Ha, hajazungumza chochote, lakini asubuhi asubuhi amekuwa, uh, mahakamani, kisha akaondoka, lakini baadaye saa nane, uh, saa chache zilizopita, chama chake kimetoa uh, kimetoa kauli Uh, huyu katibu mkuu wa chama chake ODM amesisitiza uh, huyu Edwin Sifuna ametoa kauli akasema, kwamba ni msimamo wa chama kwamba hawa maafisa hawa watatu waliotuhumiwa kumfurusha Miguna nje ya nchi wakamatwa na Wakenya, na hivyo basi kusisitiza kwamba serikali ya Jubili lazima ihakikishe kwamba inafuata maagizo ya ya maagizo ya mahakama na hatimaye, Wandera, unapotembea mitaani na kutangamana na watu, wanasema nini wananchi wa kawaida kuhusiana na hatua hiyo? nam kile kinachozungumzwa sasa ni uh, haya ikumbuke, kwamba hapo jana jaji George Odunga alikuwa ametoa matamshi makali mno, akisisitiza kwamba haifai uh, kwamba viongozi wa ngazi za juu serikalini wawe wanatakiwa kufika mbele ya mahakama, wanashindwa kufika mbele ya mahakama na wanatembea kwa madaha kwenye afisi zao. Akasistiza kwamba leo atakuja kutoa hukumu, lakini baadhi ya Wakenya wanasistiza kwamba sasa hukumu aliyoitoa ya mtu kutoa faini ya shilingi uh, laki mbili uh, ingekuwa ni mwananchi wa kawaida angekuwa amelimbikiziwa sana. Kwa hivyo wanahisi kwamba huenda, huenda kulikuwa na na, na, na mkono nyuma ya uamuzi huo, lakini uh, wengi wanashtushwa na, na kauli hiyo ya jaji <laughs> wanasema ni hela ndogo kwa viongozi hao ama vipi? Lakini asante sana <laughs> na wana, wanasema kwa maanake ame- amesema kwamba pesa ambazo wanafaa kutoa, wanafaa kutoa pesa kila moja atoe laki mbili kutoka kwa mshahara wake. Sasa mm -hmm. Wakenya wanaeleza kwamba hizi ni pesa ambazo mtu hata hahitaji kutoa kwa mshahara Ah, basi Wandera tutaendelea kutafuta ku, na kuangalia habari hizo kwa kina, labda utazipata zaidi kwenye matangazo yetu mengine. Asante sana, Kennedy. Asante. Na msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari muhimu za dunia kutoka chumba chetu cha habari <laughs> Vikosi vya usalama vya Kenya vimeanza operesheni katika misitu ya Boni baada ya kugundua kambi binafsi ambayo inatumika kama maficho ya wanamgambo wa Al-Shabab. Maafisa wa usalama kutoka vikosi mbali mbalimbali wapo kwenye doria katika msitu huo. Mwandishi wa shirika la televisheni la KTN anafuatana na vikosi hivyo anasema maafisa wanafanya doria kwa miguu kuhakikisha kwamba wanawasaka wahalifu kila kona. Msitu wa Boni ni mkubwa na unaanzia katika kaunti ya Lamu hadi Kismayu nchini Somalia. Msitu huo umekuwa maficho kwa wanamgambo wa Al-Shabab kwa takriban miaka mitano hadi sita na inasemekana wameunda zaidi ya kambi kumi za maficho ndani ya msitu huo. Mshindi wa tuzo ya Nobel Malala Yousafzai alirejea Alhamis kwenye nchi aliyozaliwa ya Pakistan ikiwa ni takriban miaka sita baada ya kufiatuliwa risasi na wanamgambo wa Kiislamu akiwa nyumbani kwao kwenye wilaya ya Swat akihamasisha elimu ya wanawake mwanaharakati huyo wa masuala ya elimu mwenye umri wa miaka 20 alikutana na waziri mkuu wa Pakistan, Shahidi Khan Abbas baada ya kufika Islamabad. Kesi ya watu 19 waliotuhumiwa kujaribu kupindua serikali ya Uganda ilichukua mrengo mpya Jumatano baada ya jaji aliyekuwa amejiondoa kwenye kesi hiyo kuamua kusikiliza tena. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor la Uganda, jaji Wilson Musene alisema ameamua kusikiliza kesi hiyo tena ili kuzuia matumizi mabaya ya fedha za serikali pamoja na kuhakikisha haki imetendeka kwa wahusika hao. Miongoni mwa washukiwa ni viongozi wa kidini wa Kiislamu ambao tayari wanatumikia kifungo cha maisha kutokana na makosa mengine pamoja na kukabiliwa na mashtaka ya jaribio la kupindua serikali miongoni mwao ni Amir Kinene, Shehe Murta Bakenya, ambao walifunguliwa mashtaka ya ugaidi pamoja na aliyekuwa kiongozi wa kundi la Tabligh Amir Muhammed Yunus Kamonga. Agosti mwaka uliopita, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un na rais wa Korea Kusini Moon Jae In watafanya mkutano wa pamoja April 27. Tarehe ya mkutano huo wa kihistoria ilipangwa Alhamis wakati wa mkutano kati ya wawakilishi kutoka mataifa hayo mawili kwenye kijiji cha Panmunjom kilichopo eneo lililoondolewa shughuli zote za kijeshi ambalo linatenganisha mahasimu hao wawili tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1950 hadi 1953. Viongozi wa Korea Kaskazini na Kusini wamekutana mara mbili tangu watengane. Mara ya kwanza ilikuwa mwaka elfu mbili na mara nyingine ilikuwa ni mwaka elfu mbili na saba. Endelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo vilevile vile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom, bila kusahau Facebook na Instagram. Nam, basi ndani ya VOA Express siku zote huwa tunazungumzia swala la ajira. Iwapo una ajira, basi nini unaweza kufanya? Manake kama unavyofahamu Harison, hivi sasa uh, kila mmoja amekuwa akilalamika suala la mm -hmm. ajira japokuwa elimu wanayo, lakini ajira hazipatikani. Hivyo basi wengi huamua kujiajiri wenyewe ili kuweza kujikimu na maisha kila siku na kusaidia familia zao. Leo hii basi katika, kama huna kazi, tuta sikiliza ajira ambapo wakielezea vijana hao ambao wameamua kujikita katika fani ya ushonaji. Mamangu alianga tayari tumebakisha wiki moja tufanye mtihani, na ikawa sina mtu ambao ni wakushughulikia kwa ma, kwa sababu mimi ni mlemavu. Sasa sikwa na njia nyingine ile tu kutafuta ile kazi ambayo naweza kushona viatu tu kufanya repair. 1996 ndio nilianza hiyo kazi kwa mtu ambaye alikuwa anashona akaweza kuniajiri ambapo alikuwa ananilipa 600 kwa mwezi. Nikafanya na yeye miaka miwili kwa ile 600 nikanunua tools na halafu nikafungua kazi ambapo nilikuwa tu nashonea kando kando ya barabara mpaka 2013 sasa ndio nikawa na mawazo, kwa sababu ya changamoto nilikuwa napata pale mahali nilikuwa nafungunia vitu. Mimi ni mlemavu, kumbebana na vitu ni kwa barabara, naenda naweka kwa nduka ya mtu, akitaka kufunga anaenda. Si nikaomba Mungu, nikamwambia Mungu anisaidie nisi, ni, ni, niweze kuwa mahali ambapo nitetengemea. So kutokana na ile pesa yangu kidogo nilikuwa nimepaya, nimechukua loan ya 30000 akondisha nyumba Alafu nikatembea kwa mafundi nikiwaambia wabandala ya kununua kwengine wakuja wanaweze kununua kwangu. Sasa nimekuwa ni na nyumba mbili ninalipa, niko na watoto wako shule mke wangu by then alikuwa tu fundi, lakini alikuwa anashonea kwa nyumba, tukaweza kujunga pamoja. Sasa ndio tukaanza kupanua mawazo, tukaanza kushona mifuko hii ya back to school. Nashona kwa wingi, lakini si wingi vile. Kuna serikali wakati mwingine inanunua mifuko ambao hii wanaita ndrangki, so wakaanza kunipatia kazi, mambo yangu ikafunguka. Sasa naenda nanajua na, na, na ni mifuko wanitapatia kama mfuka kama mia tatu, nashona nawapelekea, wananilipa. So tukaanza kushona uniforms, tukaanza kushona tracksuit pale pale ni pia nikaanzisha printing, naenda nina design ni nakuja na print. Sasa watu wote awa mashirika na watu wengine wanakuja kwangu sasa nawatengenezea. Na hapo mwanzo nilikuwa nasumbuliwa sana na watu wa kanzu. Siku moja nikaenda katembea mpaka katika hiyo ofisi ambayo iko Nairobi Westland, nikaenda wakaniandikia hiyo barua. Mimi silipi barua ya kanzu. Tukafanya bidii, nikapata pesa ambayo ni ya kununua gari kwa maana tulikuwa tumefundishwa kwamba mtu anaweza pata ngari in duty free. Pia, mana, ngari gari duty free hiyo pia nikambendea viti nayo kwa maana niliexporti gari kutoka Japani na gari sasa una drive mwenyewe. Mimi gari ni mimi nadrive mwenyewe kwa sababu sasa mimi niko na ulemamu wa mguu wa left. Sasa mguu wangu wa right iko sawa, mafuta iko hapo na brakes iko hapo mm -hmm. na akili yangu iko soba gari iko iko iko mm hata -hmm. iko. we ukiona unaona <laughs> iko sawa na ni gari mpya na nzuri ya like sarika Haya, umesikia maswala hayo ya kama una kazi, vijana wameamua kuingia katika fani ya ushonaji na wanaweza kujikimu na kuendesha maisha yao ya kila siku. Haya basi, wakati umefika. Unajua leo, Mkamiti, ni siku wanasema ya, aha, Alhamisi wanasema throwback Thursday, tunarudi nyuma zilizopendwa. Tunaangalia na sasa kidogo kidogo tunaelekea kwa yule mwanadada Yondo Sister, wimbo ni made ndani ya Sister Medi, miondoko ya sawasawa, sawa kabisa ndani ya VUG Express. Wimbo mm -hmm. Huo unakukumbusha nini, mkamili? Ah, unanikumbusha enzi hizo katika miondoko hiyo eh? <laughs> <laughs> ya Kilingala. Ya sawa. Mambo safi kabisa mm -hmm. Natumai kwamba popote ulipo pia, kuna mambo ambayo wimbo huo wake Yondo Sister Medi umekukumbusha. Lakini hebu tuendelee, tuangalie masuala mengine yanayoendelea tukienda katika mapishi mapishi, basi leo tuko kule Mombasa nchini Kenya, ambapo tutamsikia mwenzetu, mfanyakazi mwenzetu hapa VOA Paul Ndiho. Yuko safarini kule kikazi na ametembelea um, um, um, uh, maeneo kadhaa ya kula na uh-huh. anasema kwa matamshi yake amefurahishwa sana na vyakula vilivyoko huko Mombasa. Mombasa haswa, basi nisimalize uhondo mzima, hebu msikilizaji na wewe, pata fursa ya kumsikiliza Paul Ndiho akizungumza uh, na mwenzetu Josephat Kioko katika mapishi mapishi. Unajua, kila kila city iko na kitu yake. uh, Nairobi, kuna watu wengi, kuna watu uh, lakini hapa kuna watu wa wa coast, wanapenda chakula uh, ambao wanapikiwa uh, in different ways. uh, I think Mombasa, Mombasa stands out. uh, uh, uh, wanapika chakula yao mzuri sana chakula ilikuwa mzuri, ilikuwa, ilikuwa napikia uh, mzuri sana. Mi nilipenda chakula hiyo uh, sasa jana milikula drali, uh, nyama ya mbuzi nyama ya ng'ombe, na kuku uh, militaka sana nyama ya ng'ombe kwa maana ilikuwa uh, ilikuwa nachomeka mzuri sana Washington, mi nakula uh, ugali, sukuma wiki uh, lakini hapa milikuwa natafuta ugali na sukuma wiki mi bado ja uh, japata sasa zingine mi nitaweza kupata uh, ugali na sukuma wiki ama leta tonight kama mi nakwenda kula dina. Nairobi mi milikuwa nakula chapati uh, mingi sana, nyama ya mbuzi, nyama ya ng'ombe alafu na kuku sana sana sana. <laughs> Haya, sasa na, na Kampala wewe ni mwenyeji wa huko miaka mingi sasa, hebu linganisha. Oh, Kampala tunakula matoke bwana. hey, si tuko watu wa matoke, tunakula matoke yeah. unajua <laughs> <laughs> <Yeah, yeah. laughs> mimi niliona restaurant moja ambao wanapiga matoke, lakini uh, uh, tulienda kwa restaurant nyingine. Sasa maybe uh, kesho uh, nitajaribu kwenda kwa restaurant hiyo uh, ambao wanapiga matoke Washington minakula uh, kila chakula unataka wanaweza kupata uh, lakini kama mi nataka chakula uh, cha nyumbani mi nakwenda uh, fast moja wanajiita Swahili Village huko, uh, wanapata uh, nyama ya ng'ombe, nyama ya mbuzi, nyama choma, kachumbari, uh, sukuma wiki, kila kitu yote, hata chapati. Kila siku ambayo mi naenda huko mi nakula chapati na, na nyama ya mbuzi ama ch mbuzi choma Mzuri sana. Ma hmm, ndio anasema Mombasa stands out. Anasema anasema, <laughs> <laughs> kwa mwaka ametembea kwingi lakini Mombasa mambo ni poa kabisa, labda mazuri kuliko labda hata Washington. Ni <laughs> eh? Swali, sawa kabisa basi. Ah. Ame, kwa kweli amefanya mimi foya nikatamani kuwa katika mojawapo ya zile anazita restoranti pale Mombasa ambapo kuna standout lakini eh, ni ndivyo mambo <laughs> <inyotu. laughs> lakini kando na hayo basi, kuna swali tuliuliza swali tukauliza, je, serikali ya Kenya inaheshimu mahakama? Ninatumai kwamba hili ni kuhusiana na swala la Miguna Miguna. Hasana, majibu yamepatikana mengi, lakini baadhi ambayo tutaweza kukusomea hivi sasa ni kutoka kwa Mbaga Karim, anasema ni dhahiri kuwa serikali ya Kenya haiheshimu mamlaka ya mahakama na imekuwa ikikaidi maagizo ya mahakama kila mara. Ah, Steven Mwasa anasema hiyo ndiyo jibu. Swali ni mahakama ya Kenya inaheshimu serikali? Sasa kwake anauliza vingine, basi mahakama inaheshimu serikali, ndivyo anauliza huyu Steven Moura. mm -hmm. Isa Watabata anasema kitendo kilichodhihirishwa na serikali ya Kenya kwenye shauri la Miguna ni dhahiri kuwa serikali haiheshimu kabisa mahakama, huku naye Felix Wamalika kutoka Kawangware nchini Kenya akisema serikali haiheshimu mahakama kabisa, sijui wananchi wadogo tutakimbilia wapi kupata haki, tunadhulumiwa na serikali. Umoja wa Mataifa kwa kweli uingilie kati. Ni baadhi tu ya majibu tuliyopata kutoka kwenu na tunashukuru sana wakati mnapojibu swali letu na kutoa maelezo yenu, lakini sasa hivi namwona mwenzangu ameungana na mwenzetu wa, uh, Kenneth Bwire yuko nasi hapa studioni na kabisa, naona umejiandaa na baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mtandaoni. Najua na Harrison, Afrika Mashariki maswala makubwa, mambo makubwa yanapochipuka yote karibu yanakuwa anakaribiana ni kama yanaenda kufanana kama mm -hmm kuna kukamata huku, wengine wanakamata huku, mahakama huku, na mambo mengine kama ni wayani. Kama mambo, ni kama matukio yana undugu fulani, hata si undugu, ni kama wanaangalia Harrison anafanya nini, pia mi nafanya vile. Kwa nini? Sasa ya Miguna Miguna yakiwa mazito ya kutengeneza filamu mm-hmm. mambo kama hayo hayo yanatokea nchini DRC mm-hmm. kuna mwanasiasa anaitwa Moise Katumbi huyu, ametangaza kwamba anataka kuania kwa nafasi ya juu katika serikali ya DRC mm-hmm. na ametangazia wapi? nchini afrika kusini sasa yanayozungumziwa kwenye mitandao ni habari ya mpinzani huyo wa Kabila kufunguliwa kesi na mwendesha mashtaka Flori Kabange Numbi baada ya kutangaza kwamba mashtaka ambayo yatamwandama Moise Katumbi yanahusiana na kitambulisho cha udanganyifu kwa kudai kwamba ni raia wa Kongo, ili hali yeye ni raia wa Italia Allah. Sasa kisa hichi cha kumtangaza Katumbi kama raia wa kigeni kinakuja tu baada ya gazeti la upekuzi inaitwa Jeune Afrique, sijui kama inaitwa hivyo kwao Kifaransa hicho mm, mm, mm, mm. kuonyesha hata paspoti ya bwana Katumbi kwamba ni ya Italia. Sasa serikali inasema huu jamaa akikanyaga humu nchini pap, tuko na yeye, si raia wa hapa, anataka kuingilia siasa za hapa, tunamrudisha wapi? Italy. Italia. mm -hmm. Lakini raia wa Kongo wanasemaje? Kamitatu anasema nao wataanza kuyataja majina ya viongozi ambao wana uraia mwingine zaidi ya ule wa Kongo. Tunawajua vizuri, na miongoni mwao ni Joseph Kabila, wanasema. Naye rais Kabila katokea wapi sasa? hawasemi ni wapi tu, wanasema kwamba kutakuwa sasa na... wataanza kutaja. mm -hmm. mmoja baada ya mmoja. mm -hmm. Ilunga Leonard Ndai kutoka Oslo ameandika kutoka Norwe, anasema tumewaona na wengi wenye uraia zaidi ya mmoja nchini Kongo, mawaziri wengine waliaitumikia kama mawaziri wa zamani eh, alikuwa eh, kwa mfano Badibanga alikuwa na uraia wa Ubelgiji. Kwa nini Katumbi afunguliwe mashtaka? mambo magumu sana haya. Aha, Kristo Tishibambe anasema yeye mwendesha mashtaka ameelewa sana kumfungulia kesi Katumbi, sababu inajulikana tangu kitambo kwamba Katumbi hana hata robo ya uraia wa Kongo, na alikuwa rafiki wa Kabila kwa muda mrefu. Mbona sasa wanataka kumrudisha injini Italia? Namaliza na silivano bona anayesema, aibu kabisa. Vipi mwendesha mashtaka anaweza kumfuatilia mtu wa kutumia habari za uzushi ambazo zimeandikwa na magazeti tu ya upekuzi? Habari iliyochapishwa na Jena Afriki kwamba katumbi ana uraia wa Italia ni uongo mtupu. Huyu mwendesha mashtaka anamchafua kabisa picha kwa sababu amesikia ni mshindani mkubwa wa kabila. Mambo hayo umeyasikia, Mkamiti ume. Kiongozi mwingine sasa tena kutoka Afrika, imesemekana ametoka Itali, yule mwingine naye akatoka Canada. Kwa kweli ana uraia wa Canada, Miguna Miguna naye huyu sasa... wakuomba wa Canada, Zuma wakuomba lakini sasa itafika mahali labda viongozi wote watakuwa wako nje. Ukifika wakati huo tutajua, lakini kwa sasa ndio tunakamilisha VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. mimi ni mkamiti kibayasi langu jina Harrison Kamau. Nafurahi sana kuwa nanyi hadi hapo kesho sana wakati kama huu. Kwaherini.