Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Vikosi vya usalama vya Kenya vimeanza operesheni katika msitu wa Boni baada ya kugundua kambi binafsi ambayo inatumika kama maficho ya wanamgambo wa, wa Alshabab. Maafisa wa usalama kutoka vikosi mbalimbali mbali wapo kwenye doria katika msitu huo ulioko kwenye pwani ya Kenya. Mwandishi wa shirika la televisheni la KTN anayefuatana na vikosi hivyo amesema maafisa wanafanya doria kwa miguu kuhakikisha kwamba wanawasaka wahalifu katika kila kona. Msitu wa Boni ni mkubwa na unaanzia katika kaunti ya Lamu hadi Kismayu nchini Somalia msitu huo umekuwa mahali salama kwa wanamgambo wa Al-Shabab kwa takriban miaka mitano hadi sita, na inasemekana wameunda zaidi ya makambi kumi ya maficho ndani ya msitu huo. Shirika la kutetea haki za binadam la Amnesty International linashutumu Saudi Arabia kwa kutumia nguvu hadharani kuipa sifa taasisi ambayo ilisema ilikumbwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadam. Mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman yupo safarini kwa wiki tatu, ziara iliyomfikisha Marekani ambapo ilianza Machi ishirini kwa mkutano na rais wa Marekani Donald Trump. Ziara yake ilibuniwa ili kuimarisha ushirikiano wa Marekani na Saudi Arabia na kuhakikisha uwekezaji wa Marekani kwa Saudi Arabia. Safari ya Prince Muhamed pia itajumuisha mikutano na viongozi wa biashara, taasisi za vyombo vya habari na wabunge, ambapo baadhi yao wamekuwa wakikosoa Saudi Arabia kuingilia kati vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Yemen, hususan ikielezea matatizo ya kibinadamu na vifo vya raia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in watafanya mkutano wa pamoja Aprili 27 Tarehe ya mkutano huo wa kihistoria ilipangwa Alhamis wakati wa mkutano kati ya wawakilishi kutoka mataifa hayo mawili kwenye kijiji cha Panjong kilichopo eneo lililoondolewa shughuli zote za kijeshi ambalo linatenganisha mahasimu hao wawili tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka wa 1950 hadi pale 1953. Viongozi wa Korea Kaskazini na Kusini wamekutana wa tengane mara mbili tangu watengane, mara ya kwanza ikiwa mwaka wa elfu mbili na mara ya pili ikiwa mwaka wa elfu mbili na saba Makubaliano ya mkutano wa pamoja wa Korea yalifanyiwa siku kadhaa tu baada ya Kim Jong kufanya ziara ya ghafla kwenda China, safari yake ya kwanza ya kimataifa tangu achukue madaraka mwaka wa elfu mbili na kumi na moja baada ya kifo cha baba yake Kim Jong Un wa pili. China imesema Kim alithibitisha nia yake ya dhati ya kusitisha silaha za nyuklia kwenye peninsula ya Korea na kuingia kwenye mazungumzo na Korea Kaskazini, kusini na Marekani wakati wa mazungumzo yake na Rais wa China Xi Jinping. Wawakilishi wa Korea kaskazini na kusini wanakutana tena Jumatano ijayo Aprili 4 kukamilisha taarifa za kina za mkutano wa Kim na Moon. Na kituo kimoja cha ukaguzi kaskazini mwa jangwa la Sahara nchini Somalia kiko mstari wa kujitetea dhidi ya kundi la Al-Shabab na ISIS kuweza kufikia bandari ya bosako, Bosaso, kiunga cha kiuchumi kwenye nchi hiyo iliyojitenga ya Puntland. Makundi hayo mawili ya wenye msimamo mkali wa Kiislamu yameweka kambi katika milima ya mashariki ya na magharibi mwa mji na kufanya mashambulizi ya mara kwa mara ikiwemo mashambulizi mawili kwenye kituo kimoja cha ukaguzi mwishoni wa mwaka jana. Katika saa za mchana, polisi wenye silaha wanapekua kila gari linaloingia na kutoka, wakitafuta silaha, vilipuzi na wanamgambo waliojificha. Wakati wa giza, wanaongozana na vifaru ili kujihami iwapo waasi hao watafanya shambulizi tena. Wakati wa usiku. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Ungana naye BMJ Muridhi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc hujambo msikilizaji popote ulipo kama ulivyosikia mimi ni bmj murithi nakuletea kwa undani hivi leo tukichambua na kukupa maelezo ya kina zaidi kwa baadhi ya habari ambazo tumekuwa nazo katika taarifa zetu kwanza kabisa tunaanza na taarifa kutoka huko tanzania ambayo inahusu tanzania na burundi Taarifa hiyo inatoka upande wa Burundi kuhusiana na wakimbizi na yale ambayo yameendelea katika siku mbili zilizopita, na vilevile vile katika sehemu ya pili nitakuleta mpaka hapa Marekani tuangazie yale ambayo yameendelea katika peninsula ya Korea katika siku mbili hivi zilizopita. Na tuanze na ukanda wa maziwa makuu kama nilivyoeleza, ambako Tanzania na Burundi zimesema kwamba takriban wakimbizi elfu sabini na mbili kati ya wale ambao waliomba hifadhi nchini Tanzania watakuwa wamerejeshwa kwa hiari nchini Burundi kabla ya mwaka wa 2018 kumalizika. Serikali ya Burundi na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zikiungana au zikiungwa mkono na shirika la wakimbizi la UNHCR zitashirikiana katika zoezi hilo, na kundi la kwanza kabisa la wakimbizi eh, linatarajiwa tarehe tano mwezi ujao, yaani mwezi wa Aprili. Na makubaliano hayo yalifikiwa katika mkutano wa pande hizo tatu uliomalizika jana usiku jijini Bujumbura. Ah, kabla ah, na hatujaangalia ah, suala hilo kwa kina zaidi. Hebu tupate taarifa ambayo imeletwa hapa hivi na mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Katika kikao hicho cha siku tatu washiriki pande tatu, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jamhuri ya Burundi na wajumbe wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR walikubaliana juu ya mkakati wa pamoja wa kurejesha kwa hiari wakimbizi wa Burundi walioomba hifadhi nchini Tanzania. Hadi mwishoni mwa mwaka huu, wanataraji kuwa wakimbizi 72,000 watakuwa wamerejeshwa kwa hiari, sawa na mkakati huo. Balozi wa Tanzania nchini Burundi Rajabu Hassan Gama aliongoza ujumbe wa serikali ya Muungano wa Tanzania katika kikao hicho. Tumeona sasa uh, tuongeze kasi na tumeamua kwamba uh, kuanzia mwezi ujao watakuwa wao wanarejeshwa, wanasaidiwa kurejea kwa hiari wakimbizi alfu mbili kila wiki, alfu nane kwa kila mwezi, na kufikia mwisho wa mwaka tunatarajia zaidi ya wakimbizi alfu sabini na mbili wa Burundi walio katika makambi watakuwa wamesaidiwa kurejea kwa hiari hata wale wana ambao wana mashaka na wao washawishike kujiunga na wenzao kurejea kwa hiari. Licha ya kufikia mwafaka huo, kumekuwa na mjadala mkubwa kuhusiana na idadi ya Warundi waliotoroka nchi tangu Burundi ilipoingia katika mgogoro wa kisiasa mwaka elfu mbili na kumi na tano serikali ya Burundi ikidai kuwa idadi ya wakimbizi inayotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi ni kubwa, ili wafanyakazi wa shirika hilo wasipoteze ajira zao. Terance Nairaja ni msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani wa Burundi. kuna mambo ambayo hayawelekani ambayo haya, haya, haya, ukweli nao wenyewe wa walivisema, walisema ukweli kama siku zijao watafanya orodha ingi Tewajue wangapi mba woku kule, hatuwezi kujua exactly. kuna kunapashwa kuwa orodha ya ukweli. Lakini mkuu wa mkoa wa Kigoma nchini Tanzania uliopokea idadi kubwa ya wakimbizi wa Burundi, Generali Mustafa Emmanuel Maganga: cha msingi ni kila upande kuwajibika ili wakimbizi hao warejeshwe. Watu wanasahau kwamba UNHCR ni chombo cha dunia. Kwa hiyo kama wana uchache kiasi fulani kuathiri athiri hili zoezi, tutajua. Lakini nasema UNHCR sio mtu, kwa hiyo kama kuna mtu kwa nia yake ovu atajaribu kuzuia huu e, mlolongo wa kuwarudisha hawa ndugu zetu kwa hiari, sisi tutakuwa tayari kumweleza kwamba anachokifanya sio sawasawa, na tunawakumbusha mara kwa mara kwamba wao ni waajiriwa tu, lakini wenye UNHCR kimsingi ni sisi, Burundi, Tanzania na nchi nyingine wanachama tayari wakimbizi 21,000 walirejeshwa kwa hiari mwaka jana kutoka katika kambi mbalimbali mbali nchini Tanzania. Warundi zaidi ya laki mbili wanaripotiwa kutoroka nchi tangu Aprili mwaka 2015 huku Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwa ndiyo nchi iliyopokea idadi kubwa ya wa wakimbizi hao, zaidi ya nusu ambao wanapewa hifadhi katika kambi nne nchini humo kambi ya Nduta, Mtabila, Nyarugusu na Mtendeli. Haidala Hakizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Nam barabara kabisa, kufuatia stori hiyo ambayo imetayarishwa na mwandishi wetu wa kule Burundi, Haidala Hakizimana. Basi kwenye laini ya simu tuko naye sasa. Hakizimana, hebu tueleze tumesikia kuhusu mkutano huo, lakini nini kingine kimesemwa kwa sababu hatukuweza kuangalia kwa undani zaidi katika taarifa yako hiyo? nam mridhi ni kufahamisha kwamba ili mkataba huo wa kuweza kuwarejesha hao wakimbizi elfu sabini eh, na mbili eh, kulikuwa na mjadala mkali, kwa sababu kuna mgongano mkali kati ya serikali ya Burundi na shirika hilo la Umoja Mataifa, eh, wakilituhumu kwamba upande mmoja linakokota kokota, eh, miguu linapokuja suala la kuweza kuwarejesha wakimbizi kwa hiari na upande mwingine inasema kwamba wao wana maslahi. Eh, wanapandisha idadi hiyo ya wakimbizi wa Burundi ili pengine wafanyakazi wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa waweze kusalia na, na kazi eh, lakini ni kufahamishe vile vile kwamba na hilo limefikia, wamefikia mkataba, wamesema kwamba eh, watafanya sensa mpya ya wakimbizi wa Burundi na wengineo ambao wanaishi eh, kari, eh, kando na, na, na, na, na, na nchi hii ya Burundi. Eh, utakumbuka kwamba wote wakimbizi hao ambao wanazungumziwa walianza kutoroka nchi tangu mwaka elfu mbili na kumi e, na nne pale elfu mbili na kumi na tano pale mgogoro wa Burundi ulipoanza, e, na muhula wa tatu wa rais wa, wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza, na sasa wanasema kwamba hapa amani imedumu, kuna usalama na kwamba hakuna haja eh, ya wakimbizi kusalia nje ya, eh, ya nchi. Lakini kile ambacho mpaka sasa ni kitandawili ni kujua kwamba je, eh, wakimbizi hao zaidi ya laki nne ambao wanaripotiwa katika mataifa mbalimbali na huku nusu yao wakiwa Tanzania, je, wataweza kuwashawishi wote waweze kurejea nchini? Eh, wengi mwa hao wakimbizi kuna wale ambao walikuwa ni wafuasi wa vyama vya kisiasa vya ja upinzani ambao walikuwa mstari wa mbele katika kupinga kile kinachofahamika kama muhula wa tatu wa rais, na sasa rais ambaye alipingwa ndiye anaongoza nchi mm -hmm. Na haijulikani kwamba, na wale watetezi wa haki za binadamu ambao walitoroka eh, wakiwemo pia na waandishi wa habari na wanasiasa wa upinzani, wataweza kurejea hapa nchini na kama, uh, inavyotakikana kama inavyoombwa mba serikali ya Bujumbura. Na maoni mbalimbali yametolewa haidala, ikiwa ni pamoja na baadhi ya watu wakisema kwamba haya yanatokea kwa sababu ya shinikizo shinikizo iliyotoka kwa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Atakumbukwa mwaka uliopita alitoa kauli eh, kuwaeleza wale wakimbizi ambao wako karibu na mpaka waende eh, nyumbani kwao eh, na kwamba sasa ni salama kurudi nyumbani. Je, eh, hilo linapokelewaje? Naam, kwa hakika kama walivyosema haya yote ya kurejesha wakimbizi ambao wanaomba hifadhi Tanzania yalianza pale rais wa jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza alipokutana na mwenzake wa Tanzania John Pombe Magufuli. E, na hapa maoni yanatofautiana. Wanasema wale ambao walikimbia utawala huu wa rais Pierre Nkurunziza, wale ambao walikuwa mstari wa mbele katika kumpinga asigombee muhula watatu wa raisi, sasa atagombea hata na muhula mwingine katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Sasa wanajiuliza je, wale ambao walikatiwa wali waliwekewa ile hati ya kimataifa ya kukamata wakituhumiwa makosa mbalimbali mbali, kama vile jaribio la mapinduzi, je, wataweza kurejea? Hilo ni swali gumu ambalo bado wa, wananchi wanajadili hapa, lakini kuna wengine wananchi wa kawaida ambao hawat, hawana hatia yoyote, waliona tu kuna vurugu wakaweza kukimbia. Hao ni idadi ndogo, wanaweza wakakimbia lakini ku, wanaweza wakarejea kumradi, lakini kusema wa, wale e, wakimbizi ambao walikuwa mfano wanasiasa ama wanaharakati wa upinzani ama wale watetezi wa haki za binadamu bado wanasema kwamba maoni ya wananchi hapa kwamba au hajafikia wakati wa kurejea hapa nchini kwa sababu kile ambacho kiliwafanya watoroke nchi, mm, hali ni ile ile, hakuna mabadiliko yoyote. Lakini wale ambao walitoroka kutokana na kwamba wameona ghasia, wameona vurugu, wameona mauaji, na sasa mauaji yamekoma kabisa, eh, ni kama vile eh, yamesitishwa, japokuwa kuna watu ambao wanatekwa na hawajulikani walipo lakini wale wananchi wa, wa kawaida wao wanasema wanaweza wakarejea. Na hao, kuna wale ambao wako tayari kurejea na tayari wanajiwa, wanajisajilisha kule nchini Tanzania katika makambi mbalimbali ya, ya pale Tanzania. Naam, kabla sija kuachilia Haidala, eh, tubadilishe kidogo, lakini tukisalia kwa maswala hayo hayo ya wakimbizi, kuna taarifa za hivi punde kutoka uh, upande wa Rwanda kwamba kuna baadhi ya wakimbizi ambao wamekamatwa. Ni nini unalolijua kuhusu sakata hii? Ni hao hao ambao ni thelathini na tatu ndio wamekamatwa na polisi, sawa na taarifa ambazo zimezitoa kutoka Rwanda, na mpaka sasa eh, wako katika mikono ya polisi, na hapa nchini hazijajulikana eh, hatima ya watu hao ambao walikuwa ni miongoni mwa wale viongozi wa wakimbizi hao ambao wametoka Kamanyola, ilikuwa mwezi uliopita mwezi wa pili, eh, mwanzoni kabisa. Asante uh, sana Haidala Kizimana akiwa hapo Bujumbura, Burundi. Karibu BMJ Mridhi. Nakushukuru na mimi na basi hapa studio tunaungana na mwenzangu Patrick Nduimana. Umesikia mengi mengi tu Patrick, kutoka kwa mwandishi wetu uh, Haidala Kizimana akiwa kule Bujumbura. Na asubuhi uh, ya leo wakati tunatayarisha matangazo haya ya kipindi hiki cha kwa undani E, tulijaribu kuwapata vilevile vile, e, wale ambao ni wakimbizi, baadhi ya wakimbizi ambao wanahusika moja kwa moja e, katika sakata hii tunaweza kuita sakata, manake imekuwa na mazuri na mabaya e, katika miaka mingi ambayo imepita. Ni lipi ambalo labda wakimbizi hao, kulingana na pitapita zako wakati ukitafuta habari hizi, wanaweza kuwa wanaeleza e, kuhusiana na Uh, kuambiwa kwamba wataondoka, lakini nasemekana ni kwa hiari. Je, wote kweli ni kwa hiari? Uh, sio wote kwamba wako tayari kurejea kwa hiari. Kuna wale ambao wanasitasita uh, wanasema kwamba uh, wakati haujawadia ili waweze kurejea nyumbani uh, na uh, sababu kuu wanayoitoa wanasema, wale wanasiasa uh, ambao uh, walishiriki kwenye ma ma maandamano ya kupinga muhula watatu wa rais Nkurunziza hapo mwaka elfu mbili na kumi na tano wengi wao bado wako uhamishoni. E, iwapo wale wanasiasa ambao wako uhamishoni hawajaweza kurejea nyumbani, e, hawa wakimbizi wangine ambao tunaweza kusema ni wakimbizi wadogo wadogo wako Tanzania, hiyo haiwapi motisha ya kuweza kurejea nyumbani. Lakini vilevile vile kuna wale ambao wako tayari kurejea kwa sababu nyingi, e, maisha magumu kambini, sababu a, chakula ni shida Uh, ili shirika la UNHCR limekuwa halipati tena msaada wa kutosha wa kuweza kuhudumia wakimbizi uh, hiyo ni mojawapo, pia na mazingira ya maisha uh, uh, uh, katika kambi kuna vitendo vingi vya uhalifu ambavyo vinafanyika hususan huko Tanzania uh, na hasa uhusiano kati ya wale wakimbizi na jirani zao ambao wako karibu na zile kambi, mara nyingi ni uhusiano wa utata, hata kufika kuhujumiana kuumizana. Naam, na mapema leo pia tulijaribu kumpata mwandishi wetu wa kule eh, eh. Uh, kule uh, Rwanda uh, Silvanes Karemera kwa sababu tuitaka kujua uwiano uliopo kati ya wakimbizi hawa ambao wanatoka upande wa mpaka wa uh, Tanzania na Burundi na vilevile vile wale ambao wako uh, katika nchi ya Rwanda. Sasa pale pana wakimbizi kutoka maeneo mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na wale waliovuka kutoka, uh, kutoka kuna wengine pia wamesemekana wametoka moja kwa moja mpaka kule uh, uh, Sudani ya Kusini. Je, kuonekana kwa wakimbizi wakirejea katika nchi ambayo labda bado iko na matata e, kuna ashiria nini kwa wale wakimbizi wengine katika eneo hilo wakitokea wengine pia wakiwa kule e, DRC? e, unajua mchakato wa kuomba wakimbizi warejee nyumbani kwa hiari e, zaidi unafanyika upande wa Tanzania upande wa Rwanda ni kufahamisha tu kwamba Rwanda ina wakimbizi warundi eh, takriban karibu elfu themanini <clears throat> e, hawa wengine ambao wamekuja hivi karibuni elfu mbili mia tano wanajiongeza kwa hao ambao walikutwa pale elfu themanini, na hao walitoka Congo ni hao ambao umesikia ametokea kasheshe leo e, na jana e, kwamba wamepinga kujiorodhesha kutokana na imani zao za kidini e, sasa kwa hiyo a, mimi nasema kwamba vile mfano Rwanda sababu nimekuweko e, kwa zaidi ya miaka miwili e, ukiona wakimbizi wa Rwanda hawajawa tayari kurejea nyumbani. Lakini ushawishi zaidi wa wakimbizi kurejea nyumbani ni upande wa Tanzania, na Tanzania inaeleweka, sababu Tanzania ndio na idadi kubwa ya wakimbizi e, karibu uh, takriban wakimbizi laki mbili na elfu tisini na mm -hmm. Kwa jumla ya wakimbizi zaidi ya laki nne ambao wako Burundi, wako Rwanda, Congo, Uganda na huko Tanzania. Kwa hiyo Tanzania ndio ina idadi kubwa. Asante sana Patrick Nduima na mwenzangu hapa studio kwa tathmini hiyo kuhusiana na hali ya wakimbizi katika eneo la maziwa makuu. Msikilizaji, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani nam unaendelea kutazama na kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kipindi ni Kwa Undani na tunaingia katika sehemu ya pili. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba sehemu hii tunaangalia yale yamejiri katika peninsula ya Korea kufuatia mkutano kati ya rais wa China Shi Jinping na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, maafisa wa Korea Kusini wametangaza hii leo kwamba Kim atakutana na rais wa Korea Kusini Mun Jae In tarehe ishirini na saba mwezi ujao. Sasa huu ni mkutano ambao ulitarajiwa kwamba huenda ungefanyika, lakini sasa uh, imethibitishwa kwamba ni tarehe ishirini na saba. Na kujua mengi zaidi, nimezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba akiwa uh, hapa Maryland. Kwanza nikamuuliza umuhimu wa mkutano huu. Umuhimu wa mkutano huo utakuwa mzuri sana kwa kupunguza mvuto wa kisiasa kati ya nchi hizi mbili wamekuwa wakiongea, na itapunguza pia mvuto kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Na huu ni mkutano unaojiri sio muda mrefu sana tangu uh, rais wa au kiongozi wa Korea Kaskazini kufanya ziara au kufanya safari ya ghafla ambayo ilikuwa imegubikwa na siri mpaka katika nchi ya China. Umuhimu wa mkutano huo Uchina ndio iko katikati ya uh, Marekani na Korea Kaskazini. Uchina inajiona kuwa ni rafiki ya nchi hizo mbili, kibiashara na Marekani. Marekani, uh, ndio mnunuzi mkubwa wa bidhaa za Uchina, na katika hali ya usalama, usalama wa Korea Kaskazini unaonekana kuwa ndio usalama wa Uchina. Kwa hivyo Uchina inaangalia na kuangazia eh, pande zote mbili, na inasaidia uongesha karibu waweze kuongea na kuelewana. Gazeti la New York Times, ambalo nalisoma na sasa hivi tunavyozungumza linaeleza uh, kwamba kihistoria huu utakuwa ni mkutano wa kwanza kwa viongozi hawa wawili uh, tangu waingie mamlakani uh, lakini swali ambalo linaibuka hapa ni kuhusiana na programu ya Korea Kaskazini ya nyuklia. Je, haya yanayoendelea sasa hivi yanaashiria chochote kuhusu labda uwezekano wa Korea Kaskazini kusitisha programu yake hiyo ya nuclear? Hebu niangazie kidogo. Huu ni mkutano kati ya huyu kiongozi na huyu kiongozi mpya, lakini mwaka wa elfu mbili na saba rais Roh Moo-hyun wa Korea Kusini alikutana na babake Kim, kim aliyeitwa Kim Jong-il, kwa hivyo upande wa kidiplomasia wamekuwa wakiongea aa. Mvuto upande wa kinuklia ni kuwa Korea Kusini iko na majeshi na zana, zana za hatari ambazo zimeletwa na Marekani na Marekani pia inailinda kwa ikitumia zana za nuklia. Korea Kaskazini nayo imejichukulia zana za nuklia, kwa hivyo mvuto si mzuri kwa usalama wa nchi zote mbili, sababu ni nchi ndogo na zikiwa na vita vya zana za nuklia uh, hakuna moja ya nchi hii itanusurika katika vita vya kinuklia. Kwa hivyo ni lazima wapunguze mvutano wa kisiasa. E, lakini hii ikiwa ni mara ya kwanza kwa mkutano kama huo niliyotaja, kati ya huyu Kim Jong Un na kiongozi wa wa Uchina eh, Xi Jinping eh, kuna wale wadadisi wanaosema kwamba kwanza kabisa huyu ni bwana ambaye hatoki katika nchi yake, hajafanya ziara ya nchi ambayo inajulikana tangu alipoingia mamlakani. Kwa hivyo u, ule msukumo ambao umekuwepo, uh, kwa siku za hivi karibuni, pamoja na Marekani kuongeza hata vikwazo ambavyo ilikuwa imewekea nchi hiyo, unadhani kwamba ndio unaopelekea uh, huyu kiongozi wa Korea Kaskazini ambaye si mambo mengi yake yanayojulikana kuanza kufanya ziara hizi na mikutano hii hapo unasema kweli, lakini duniani inafaa uelewe kuwa binadamu yeyote hufanya kazi pia huwa na kitu kinachoitwa bima. Kwa hivyo kwa Korea ku ku Kaskazini, Uchina ndiyo kama bima yake. Kwa hivyo, Uchina kama wameambia kuwa tunasimama na nyinyi bega kwa bega, basi Korea Kaskazini inaamini Uchina na ndiyo inaweza kupunguza bora iwe kwa Uchina imewaambia kuwa mkifanya hivi sisi tuko nyuma yenu, basi uh, ikiwa Uchina sasa ni kama kaka mkubwa wa Korea Kaskazini na em, Marekani inasimama nyuma ya Korea Kusini. Nam umetaja Marekani hapo, uh, tukimalizia Si muda mrefu uliopita uh, Rais Donald Trump alikubali kwamba atakutana na kiongozi huyo wa Korea Kaskazini, na akasema kwamba huenda mkutano huo ukafanyika kabla ya mwezi Mei, huo ni ka karibu miezi miwili tu kutoka sasa eh, kufikia mwisho wa mwezi Mei. Eh, je, unadhani yote haya yana mwelekeo wowote yana au yana umuhimu wowote katika mpangilio wa mikakati ya kufanya mkutano huo kati ya Korea na Marekani, kati ya Korea Kusini na Korea Kaskazini? Naona maendeleo kati ya Rais Donald Trump na rais, rais wa Korea Kaskazini mimi siamini kuwa huo mkutano utafanyika, maanake ni mara nyingi sasa rais Trump anasema atafanya hiki, na karibu mara ishirini au thelathini akisema atafanya hiki anageuza na kufanya hiki kingine. Kwa hiyo sifikiri hapa Korea Kaskazini inaamini kuwa rais Donald Trump atakuja kwenye huo mkutano. Lakini kukiwa na maendeleo ya kupunguza mvuto na kuleta usalama itakuwa ni jambo bora, na ikiwa Marekani itapunguza Uh, eh, kufungia Korea Kaskazini uh, njia za, mbinu za kibiashara itakuwa vizuri kwa usalama wa dunia, lakini kama Rais Trump ataenda kwenye kongoma, kongomano au mkutano, mimi siamini haswa, na nangojea pengine ikifanyika, tutarudi hapa hapa Sauti ya Marekani tuone vile ilifanyika. Haya ni maoni ya profesa Fulbert na Mwamba hayo kuhusu iwapo e, mkutano utafanyika kati ya Korea Kaskazini na Marekani. Lakini kabla hujaondoka, e, kuna suala ambalo hatukuguzia e, kuhusu e, zana za nyuklia. Imesemekana e, kwamba huenda huenda sasa tusione majaribio mengi ya yale makombora ya masafa marefu kutoka Korea Kaskazini kuelekezwa upande wa Japan. E, baada ya mikutano yote hii, nini kauli yako? Hapa ni ile sehemu ambayo nguvu hutumika kama diploma, eh, kidiplomasia. Ni kuwa kama Korea ya Kaskazini ilikuwa na mada ikitaka kuleta Marekani kwenye meza au Korea Kusini kwenye meza, inafanya majaribio ku ku-, ku, ku, ku kuleta vitisho. Maanake Uchina na Korea uh, wanafuatia kuwa uh, amani haipatikani ila kwa ncha ya upanga. Shukran sana Profesa kwa kuzungumza na Sauti Amerika asante sana. Na tukitoka kwa Profesa, naona muda umetupa kisogo, lakini nitaje kwamba rais wa Marekani Donald Trump mwenyewe amekaribisha mkutano huu utakaofanyika tarehe ishirini na saba kwa sababu yeye pia ana matumaini kwamba Korea Kaskazini itakutana na Marekani, yaani yeye na Kim Jong Un watakutana kabla ya mwisho wa mwezi Mei. Na iwapo mkutano huu utafanyika, a, hii itakuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa kiongozi wa Korea Kaskazini kukanyaga ardhi ya Korea Kusini akiwa mamlakani tangu vita vya pili vya dunia. Na kwa kauli hiyo basi, tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo, matangazo ambayo yamerushwa moja kwa moja kupitia uh, ukurasa wetu wa Facebook. Ni mshukuru uh, Jafar Mjasiri ambaye ameshughulikia maswala hayo ya teknolojia na vilevile msimamizi wa matangazo haya Meri Mgawe, na uh, produsa wetu hapa studio nambari 15 Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi, na kuaga hadi tukutane wakati mwingine.