Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ka saa ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Ijumaa Kuu ya Machi 30 mwaka wa 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuwa wananchi wa Beni wanaendelea kukumbwa na ghasia, huku wengine wakipoteza maisha na wengine wakitekwa. Je, wanasemaje? kuhusu barabara mbovu na kupanda kwa nauli za matatu na tuktuk -tuk. Maana fea zinapanda kila wakati, kila kukicha. Sa zingine sisi watu wa kawaida tunafanyia pesa kidogo, inamalizikia kwa fea. Sasa hayo mambo tuyaangazie, jamani. Sasa watu wa pikipiki haswa, ni fea yao ni mia tatu kutoka town kurudi kama kwetu, ni Magongo, mi naishi Magongo, kurudi Magongo ni mia tatu haswa sasa mtu wa kawaida kama mimi, sijui nitatoa wapi hiyo mia tatu ndo nifike juu. Wao wanaweza penya, ukiingia uki ukipanda pikipiki unapenya unafika kwenyu, lakini watu wa matatu hivyo hivyo wanapenya, lakini hawawezi fika haraka. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Marekani imetangaza Alhamisi kwamba Rusia haina haki ya majibu ya kulipiza kisasi ya kuwafukuza wanadiplomasia wa Marekani. Baadaye siku hiyo, Marekani ilisema hatua hiyo ya Rusia inaendelea kudumaza uhusiano kati yao na Marekani. Kuondolewa kwa maafisa wa ujasusi wasiotangazwa wa Rusia na Marekani na zaidi ya darazeni mbili ya nchi washirika, pamoja na NATO mapema wiki hii, ilikuwa ndiyo hatua sahihi ya kujibu shambulizi la kemikali la Rusia kwenye ardhi ya Uingereza. Majibu ya Russia hayakutarajiwa na Marekani itapambana nao na taarifa hiyo ilieleza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Heather Nauert pia alikosoa hatua za Moscow zilizotangazwa mapema siku hiyo na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Sergei Lavrov, siku moja baada ya kusema ni mpango mzuri kwa wafanyakazi wa Marekani na Korea. Rais Donald Trump ametishia kuzuia mazungumzo yaliyofanywa upya ya mpango wa biashara kati ya Washington na Seoul. Trump aliwambia mkusanyiko wa watu kwenye mkutano uliofanyika Ohio kwamba anaweza akaahirisha kutekeleza makubaliano mpaka pale baada ya mazungumzo ya kuacha nyuklia na Korea Kaskazini yakamilike. Alisema mpango huu wa kibiashara na Korea Kusini ni wenye nguvu kubwa, na kusema nataka kuhakikisha kila mtu anafanyiwa mambo kwa haki. Trump hakufafanua juu ya mkakati wake wa kuzuia mkataba huo wa kibiashara au ni aina gani ya makubaliano anayotarajia kutoka Korea Kusini, wakati akijiandaa kwa mkutano usiotarajiwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mwezi Mei. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Alhamisi kuwa atasitisha mpango wa kutolipia ushuru kwa nguo zinazoagizwa kutoka nchini Rwanda chini ya mpango wa AGOA kwa sababu taifa hilo limeweka vikwazo kwa baadhi ya bidhaa za nguo na viatu kutoka Marekani. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika barua aliyoipeleka kwenye bunge la Marekani, Trump amesema mpango unaoiruhusu Rwanda kutolipa ushuru kwa nguo utamalizika katika muda wa siku 60 na ikiwa hakuna hatua za kurekebisha hali hiyo zitakazochukuliwa na Rwanda. Programu ya AGOA inazipa nchi za kusini mwa Afrika fursa ya kutolipia ushuru kwa bidhaa za Marekani kwa masharti kuwa vigezo fulani wanakidhi ikiwemo kuondoa vikwazo kwa biashara na uwekezaji wa Marekani, miongoni mwa mambo mengine. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo inafuatia malalamiko kuhusu nguo za mitumba kutoka Marekani mwaka jana, ambapo Tanzania, Rwanda na Uganda walipanga kuzipiga marufuku kwa madai kuwa zinaumiza viwanda vya ndani. Lakini Marekani inaendelea kutoa faida za AGOA kwa Tanzania na Uganda kwa sababu nchi hizo mbili zimechukua hatua kuelekea katika kuondoa ushuru kwa nguo za mitumba na ina nia ya dhati kutozipiga marufuku bidhaa hizo. Ofisi ya mwakilishi wa biashara wa Marekani imesema katika taarifa yake, naipongeza Tanzania na Uganda kwa kuchukua hatua za kurekebisha hali hiyo na kushughulikia wasiwasi wa Marekani. Naibu mwakilishi wa biashara wa Marekani CJ Mahoney amesema katika taarifa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema haogopi kuzungumza analotaka, na alikuwa na maneno ya kumkaribisha mshauri mpya wa usalama wa kitaifa wa Marekani baada ya kushikana mikono na John Bolton na kumsindikiza kwenye ngazi za Pentagon, Mattis hakupoteza muda kutoa maneno yake. Nimesikia wewe ndiyo shetani mwenyewe aliyerudi na nimetaka kukutana nawe, Mattis alimwambia Bolton ambaye alicheka tu wakati wakitembea pamoja katika ofisi za Pentagon. Mkutano huo ulikuwa ukisubiriwa kwa hamu, ni wa kwanza kati ya watu hawa wawili, siku ya Jumanne. Mattis aliwaambia waandishi wa habari kwamba hajawahi kukutana na Bolton, lakini hakuona kama kutakuwa na shida yoyote katika kushirikiana naye kufanya kazi. Utawala wa Rais Donald Trump umefuta mpango wa enzi ya utawala wa Rais Obama wa kuwalinda wanawake wajawazito ambao wameamriwa kuondoka nchini wakiwa kwenye vituo vya kizuizi vya uhamiaji. Wanawake hao sasa hatima yao itaamuliwa na maafisa wa wahamiaji kutegemea na suala la kila mtu binafsi. Utaratibu wa idara ya uhamiaji au ICE ulikuwa ni kuwaachia huru wanawake waliokamatwa wakiishi kinyume cha sheria kwa dhamana kama ni wajawazito, lakini rais Donald Trump ameamuru idara hiyo kuendelea kuwashikilia wahamiaji hao wasio na vibali kwa sababu wakisema wengi wanaachiwa na hawaonekani tena mahakamani kwenye kesi zao. Sera hiyo mpya ilipelekwa na maafisa wa wahamiaji na idara ya ushuru kwenye bunge la Marekani siku ya Alhamisi na baadaye kutangazwa katika mkutano wa kwenye simu na waandishi wa habari. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni rais wa sasa wa Botswana atastaafu Jumamosi hii baada ya kumaliza muda wake madarakani, takriban mwaka mmoja kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Hatua yake imetajwa kuwa ya kushangaza katika bara la Afrika ambapo viongozi hawataki kuondoka madarakani hata baada ya kumaliza muda wao. Mwandishi wa VOA Anita Powell ameandaa taarifa ifuatayo akiwa mjini Johannesburg na inasomwa hapa na Kenneth Bwire. Rais wa Botswana Ian Khama aliamsha mjadala hivi karibuni baada ya kuwataka viongozi katika bara la Afrika ambao wamekuwa madarakani kwa muda mrefu kuachia madaraka. Sasa ametangaza kwamba ataondoka madarakani Jumamosi wiki hii na kumpisha makamu wake kuitawala nchi hiyo ya kusini mwa Afrika yenye utajiri mkubwa wa madini ya almasi. Botswana ilibadilisha katiba yake mwaka 1997 na kuweka muda wa miaka miwili kwa utawala wa rais. Rais Kemutile Masire aliyefanikisha mabadiliko hayo ya katiba aliondoka madarakani mwaka mmoja kabla ya kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu uliofuatia, na tangu wakati huo uchaguzi mkuu umekuwa ukiandaliwa kila baada ya miaka mitano. Msemaji wa rais Jeff Ramsey amesema kwamba Hama anaondoka madarakani na kuliacha taifa lenye amani na msingi thabiti wa maendeleo of, uh, kati we ya mengi ambayo rais Kama amefanya ni kutokomeza umaskini. Tuna mpango maalum wa kukabiliana na umaskini kama, na tumepiga hatua kubwa kufanikisha hilo. Lakini wakosoaji wa rais Hama wanasema kwamba amekuwa dikteta aliyesaini maamuzi na sera za nchi bila ya kutafuta ushauri wa bunge amekandamiza upinzani na kuzuia serikali kufanya matangazo na vyombo binafsi vya habari vinavyoikosoa serikali. Ndulamo Anthony Morina ni mchambuzi wa siasa za Botswana. Kumekuwepo that tabia za udikteta or lakini or or haziwezi or kufikia kiwango cha viongozi wengine or katika baadhi ya mataifa ya Afrika ambao hawana nia yoyote ya kuheshimu demokrasia. Hama ni mwana wa kwanza aliyekuwa rais wa kwanza wa taifa la Botswana baada ya uhuru, Serese Hama. Wakosoaji wake Hama wamekuwa wakimshutumu wakidai kwamba anajaribu kuunda utawala wa kifamilia. Mwaka 2014 Hama alikabiliwa na tetesi kali alipojaribu kumwingiza ndugu yake mdogo katika siasa za uongozi wa taifa hilo kwa kumteua kuwa makamu wake wa rais. Mchambuzi Nicol Bysworth amesema kwamba mwisho wa utawala wake Hama unatoa muda wa miezi kumi na nane kwa makamu wake Mogwesi Masisi kujiimarisha kisiasa kwa uchaguzi mkuu. Kitakachofanyika ni kwamba president president makamu raisi atachukua nafasi ya rais, lakini uwezo wake wa kuwania urais lazima utanguliwa na kongamano maalum la, malum, la chama chake katika uchaguzi. Lakini iwapo Ian kama atamwandaa ndugu yake vyema kwa uchaguzi huo, basi inawezekana kwamba ndugu yake anaweza akamrithi. Huu pia ndiyo mtazamo wa Morina anayesisitiza kwamba vyama vya kisiasa nchini Botswana vimeshindwa kukikabili chama kinachotawala cha Botswana Democratic Party, BDP. So nadhani wanasiasa wa upinzani wanahitaji kujiimarisha zaidi katika siasa za Botswana ili wawe katika nafasi nzuri ya kukabiliana na chama tawala cha BDP. Kwa sasa hawana nguvu kufanya hivyo. Hivi majuzi Hama alizuru nchi nzima ya Botswana katika ziara ya kuwaga raia anapoondoka madarakani na kuwapa raia zawadi nyingi, ikiwa ni pamoja na ng'ombe 143 na, na kuku katika mojawapo ya hotuba zake. Hama ambaye kabla ya kuingia katika siasa alikuwa rubani na ambaye hadi sasa hana mke alisema kwamba hakutaka kuwa rais na kwamba baada ya kuondoka madarakani anapanga kuwa mkulima. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Alhamisi kwamba anapanga ukarabati barabara kuu za Marekani na madaraja na kuzibadili na kutokuwa chanzo cha kukasirishwa na kuwa chanzo cha majivuno ya kudumu katika taifa hili. Kiongozi huyo wa Marekani alikuwa akiongea katika jimbo la Ohio. Amesema Wamarekani wanaiangalia Washington inatumia matrilioni ya dola kujenga nchi za kigeni, wakati wakiruhusu miundombinu ya nchi ya nchini kwao ikianguka na kufikia hali ya kutoweza kufanyiwa ukarabati. Trump alikuwa akisukuma pendekezo lake la matumizi ya dola bilioni mia mbili fedha za serikali kuu katika kipindi cha muongo mmoja ujao ili kuchochea walau dola trilioni moja na nusu katika matumizi kwa ajili ya ujenzi mpya, programu ambayo hadi hivi sasa imepata uungaji mkono mdogo katika bunge. Huu ni wakati wa kuijenga nchi yetu, kuwahudumia watu wetu, kuwapigania wafanyakazi wetu wa Marekani, Trump aliongeza. Televisheni ya Rusia ya RT inatarajia kufunga matangazo yake mjini Washington DC eneo walilokuwa kufanya kazi kwa kiasi kikubwa. Mtandao huo unaungwa mkono na Kremlin utafanya matangazo yake ya mwisho katika eneo la Washington siku ya Jumamosi, wakati stesheni mbili za eneo hilo ambazo zinarusha matangazo yao zitakapofungwa. Mtandao wa MHZ ulioko Fairfax, Virginia, unarusha matangazo ya RT na televisheni kadhaa za nje kupitia WNVC na WNVT zilizoko Virginia, lakini zinasema zimeamua kufunga usambazaji baada ya waendesha wa vituo hivyo kuuza leseni zao mwaka jana na kuwaacha MHZ bila eneo la kurushia matangazo nyumbani. Hatua hiyo ilikuja baada ya wawakilishi wa mtandao wa MHZ kufanya mazungumzo na mawakili wa wizara ya sheria kama kampuni hiyo ijiandikishe kama wafanyabiashara wa kigeni kwa sababu ya taarifa za habari zinazodhaminiwa na serikali ya nje ambazo zinapitia kwao. Marafiki, familia na viongozi wa jamii walikutana huko Sacramento, California kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu ya Stephen Clark, kijana mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ambaye kupigwa kwake risasi na polisi siku kumi na moja zilizopita kulipelekea maandamano na wito wa mabadiliko katika jeshi la polisi. Ibada hiyo ilihudhuriwa na watu wanaokadiriwa kufikia mia tano na kulikuwa na huzuni kubwa tangu mwanzoni mwa ibada hiyo. Kaka wa marehemu Stevante Clark alikimbilia mbele ya kanisa baada ya sala na kujitupa juu ya jeneza akilikumbatia huku waimbaji wakicheza. Mchungaji Alshapton, ambaye alitoa hotuba kwenye ibada hiyo alijaribu kumtuliza. Wiki hii msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alisema suala hilo lilikuwa la eneo hilo pekee na si la kitaifa. alipoulizwa na mwandishi wa habari hili si swala dogo, alisema Al Sharpton, vijana weusi wamekuwa wakiwawa nchi nzima, na tuko hapa kusema kwamba tutaungana na Stephen Clark na viongozi wa familia hii. Hili ni swala la haki Hili ni suala la kuungana na watu na kusimama kwa ujasiri. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA maandamano ya hivi karibuni ya March for our Lives hapa mjini Washington pamoja na kwenye maeneo kadhaa ya nchi yamezua mjadala mkali kuhusu sheria za umiliki wa bunduki hapa Marekani. Wiki hii katika kipindi cha VOA Plugged In kimeangalia baadhi ya sauti za wanafunzi walioshiriki kwenye maandamano na nini cha kutarajia kuhusu hilo hapa nchini, kama anavyoeleza Elizabeth Chernef wa VOA. Naye Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Huku wakiongozwa na wahanga wa shambulizi la bunduki kwenye shule ya Parkland, Florida, waandalizi wanasema kuwa takriban watu elfu mia nane walishiriki kwenye maandamano hapa Washington DC. Wanaharakati wa kila tabaka na kila umri walijitokeza pia kwenye maandamano sawa na hayo kote Marekani. Miongoni mwao ni mwanafunzi wa shule ya upili Michael Solomon, ambaye alimwambia Greta Van Susteren wa VOA kuwa baadhi ya mapendekezo yanachohitaji ni kutekelezwa mara moja. Kuna watu wenye historia za uhalifu na wengine wanajulikana, I mean, kwa wadhulumu wenzao, huku wengine wakiwa na historia ya matatizo ya kiakili. Kama mtu yeyote anaamini kuwa watu wa aina hiyo wana haki ya kumiliki bunduki zenye uwezo wa kufanya uharibifu mkubwa, nafikiri ni suala ambayo ilikuwa wazi kabisa, hawatakiwi kuzimiliki. Hata hivyo mjadala kuhusu sheria za umiliki wa bunduki unazusha mawazo tofauti hata miongoni mwa vijana. Paolo Rosa, ambaye ni mwenyekiti wa kundi la Young Americans for Freedom, anasema kuwa mjadala huo sasa hauhusiani na suala la kufikiria mbali, ni la kikatiba. Marekebisho ya pili ya katiba ya Marekani yaliwekwa ili kujilinda dhidi ya serikali inayoweza kukandamiza. Nafikiri kuwa umiliki wa bunduki ni muhimu katika kujilinda kwa namna yoyote ile. Wanafunzi wengi kutoka shule ya upili ya Marjory Stoneman Douglas wameguza hisia za taifa lote. Hata hivyo, wanaopinga mjadala huo wanahitajika kusikika pia. To this tuna sauti na pia mbinu za kutatua swala hili at, na linahitaji kusikilizwa na kuzungumzwa, kwa sababu sio wazo zuri kujaribu kutatua tatizo kwa kuongozwa na hisia, watunga sheria wanasema kuzungumzia suala la bunduki au ghasia ni hatua tu za kwanza kuelekea kutafuta suluhisho. Meya be change... wa mji wa Baltimore, Catherine Pugh, anasema kukaa kimya kuhusu ghasia kwenye jamii zetu lazima kuondolewe, ili kubadili mtazamo wa vijana na sisi pia, sio tu kwenye ndani ya nyumba zetu, kwenye mashule, makanisani au kwenye jamii mbalimbali mbali. Mjadala unahitajika kote. Harrison kama au VOA Washington DC. Na sasa tukielekea huko nchini DRC, ni kwamba raia wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, Mashariki mwa Kongo wameshangazwa kwanza kushuhudia kwa mara nyingine tena mauaji ya raia kwa kutumia mapanga na wengine kutekwa, hasa wanawake na watoto. Idadi ya waliouliwa hadi jana imefikia watu kumi na tatu, na watu wengine zaidi ya ishirini wakiwa hawajulikani walipo, wakiwemo watoto watano. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, anatupasha zaidi. Hapa tuko katika kata la Buhili, kata Paida, mjini Beni. Watu wameuliwa kwa mara nyingine kwa mapanga, kwa saha za jioni. watu hao japokuwa wana silaha na kuvaa nguo za jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wengine wakivaa nguo za kiraia wakiwa na silaha. Wakati wa mauaji wanatumia visu pamoja na mapanga. Baba huyu ambaye anakataa kutaja jina lake amenusurika kifo akiwa anadondoka baada ya kunusurika kifo, anasema kilichowapata, tukihifadhi jina lake. bwana ingia mshamuri wa watoto tosa vetu wanabeba nyinyi mlikuwa kukabati wanabeba Yote. Wengi akina mama wa mbilikimu walazimika kukimbia na mizigo, na kamba kichwani, wakiwa na uso wa huzuni. Hayo yanajiri wakati ambapo Umoja wa Mataifa umewapa kwa mara nyingine mwaka mmoja askari wake hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili wasaidiane na jeshi la Kongo kutokomeza makundi ya waasi hadi mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kusaidia kumaliza waasi. Ila jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC likipambana na waasi hao tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu hadi leo. Mauaji ya Beni imepelekea watu zaidi ya elfu moja mia tatu kupoteza maisha, wakiuliwa kwa mapanga pamoja na visu na wengine kwa risasi. Lakini mauaji hayo yakishindwa kukoma, baadhi ya raia wakilazimika kukimbilia nchi jirani ya Uganda, wengine Ituri, Butembo na Goma, wakiuliwa na watu wanaodhaniwa kuwa na ADF, lakini wakiwa hadi sasa hawajawahi kujitangaza. Oser Malivika, sauti ya Amerika, VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tunakwenda huko nchini Kenya, ambako tunaangalia ubovu wa barabara nchini humo ulivyosababisha hasara kubwa kutokana na ukosefu wa usalama katika sehemu nyingi na kinachoshuhudiwa wakati huu ni msongamano wa magari na kuwacha wananchi wengi wakiteta. Yote haya tutayasikia katika vioe mitaani kwa wenyeji wa Mombasa huko Kenya, kama anavyotuelezea mwandishi wetu Josephat Kioko. Kwa majina ni Steve Stevdo, linalofahamika sana ni Chebo. Mimi kwa upande wangu sana nimeangaika sana na hii jamu ya Mombasa. Hizi kontena tunavyo tunavyosisi, mizigo inayotoka kwenye kiwanda chetu kinatoka kwenye poti ya Mombasa, zinaingia viwandani vingine vinaenda Nairobi, vingine unaenda Kampala. Hata wengi wa madereva wetu ambao tuko nao hapa mitaani tunaoishi nao pia wamekuwa wakiazirika, sababu hata manyumbani wamekuwa wawezi rudi manyumbani sababu ya jamu. Unaona, wakitoka bandarini wao ni moja kwa moja washapigiwa simu na wakubwa wao wapeleke mzigo unahitajika. Sasa inakuwa ni nadra sana wao pia kukaa na familia zao. Jamani serikali e, tuko na wageni ambao ni wakongo hapa, tuko na watanzania tuko wengi sana, kabila mingi hapa mjini kwetu Mombasa. Unaona, sasa serikali, jamani, tafadhali hebu tia mguu na mkono kabisa na kichwa zaidi. Tupate kusaidika serikali. Mimi naitwa Mohamed Abdalla Faki ama Modi Mula. Najulikana kama Modi Mula kwa sana. Mimi ni dereva matatu, ndio reli mpya yaje lakini sio watu matatu, twaumia zaidi na hatuoni suluhisho, kabla serikali haijaingiza mkono wake na miguu yake. Wao ndio kila kitu, ndio waweza tusuluhisha. Sisi tukapata mambo yakawa mazuri na barabara yetu. Lakini bila hiyo hatuoni hatuoni kabisa. Hiyo barabara zimeharibika vibaya sana, tuliziona juzi. Kuna rafiki yangu amesafiri juzi, leo ndo naambea uko junction, nantoka juzi Mombasa, leo ndo yuko junction, nauenda Kampala. Hebu niambie, three days uko kwenye jamu, asimama, kazi inaenda vipi? Pande huu tukitoka kazi, makazi tunapata magari haziendi fea ni hali ya juu mia kutoka town kurudi kwetu tunalipishwa mia sa zingine hauna hiyo mia inabidi ukaze mwendo uanze kutembea kutoka town mpaka kurudi makwetu tunateseka sisi barabarani sana aki. tuangalia haya mambo aki itakuwaje maana fea zinapanda kila wakati kila kukicha sa zingine sisi watu wa kawaida tunafanyia pesa kidogo inamalizikia kwa fea sasa hayo mambo tuyaangazie, jamani. sasa, watu wa pikipiki haswa, ni fea yao ni mia tatu kutoka town kurudi. kama kwetu ni Magongo. Mi naishi Magongo, kurudi Magongo ni mia tatu haswa. Sasa mtu wa kawaida kama mimi, sijui nitatoa wapi hiyo mia tatu ndo nifike. Juao wanaweza penya saa moja usiku ndo unafika nyumbani, watoto wako wapo wanakungoja, hakuna vile unaweza penya ukuja haraka haraka. Jamu umetofeti sana. Kama tuna kazi au tunajaza magari pale tunapata mankuli yetu yako na nyumbani, lakini sahii tunaweza keti karibia masaa matatu, uwezi jaza gari hata moja, nabaki naenda nyumbani, auna hata shilingi. Labda mwenzako mekwambia anafunga saa mbili akulete gari uende, kama trip tatu upate chako unapata nakuja gari inakuja saa tano saa sita inakuwa uwezi tena kuingia kazi, kufanya kazi. So jam metuathiri pakubwa sana, yani sana sana sana. Serikali tunaomba tusaidie kuhusu upande huu wa mapato yetu ya matatu na jamu hii ilozidi. Ilo nyi mko barabarani kila siku, mwasikia sababu ni nini hasa? Tunasikia sababu ni barabara mbovu, sababu ni barabara ni mbovu, that's why magari hazitembei. Kwanza jomvu huko unasikia barabara imeharibika vibaya. Sasa kuna gari inaweza tembea mbio? Unaona, gari no, lazima itembee pole polepole. So lazima ziwe, barabara ni mbaya, watutengezee barabara tuaomba. E, mimi kama abiria sijui, ni udogo wa mabarabara zetu na ubovu wa mabarabara zetu na magari yamekuwa mengi sana. Ingekuwa serikali ingeweza ikatujali barabara, zingepanuliwa magari yapate nafasi ya kutosha, ndiposa hii jamu ipate kuisha. Tutaishi na jamu mpaka mwaka lini? Serikali iko wapi jamani? E, wananchi tunaangaika, nikiangazia wananchi wenzangu, nikiwa mmoja wao mimi kwanza naadhirika sana kishughuli, zangu azitembei vinavyostahili, na maisha yalivyo saizi, ni mpaka binadamu ujipeleke mbio sana na uongeze kasi kwa mwendo tuupate makuli yako ya kila siku. Hasa mimi kama mkaaji wa hapa eneo hili la Changamwe, nayefanya shughuli yangu, naadhirika sana sababu, wakati ule nikitoka nakimbia mahali kama mjini, nikafanya mawili matatu, nirejee kazini kwangu, inakuwa ni nadra sana kufika, na siku inaisha niko bado niko nje, hasa hiyo inanieka njaa, inafanya familia yangu inakaa hali ambayo si mzuri. Hasa serikali ingeangalia hali hii ingekuwa ni mzuri, ipanue barabara barabara, sehemu ambazo zina mashimo mashimo zizibwe, sababu hizo ndio chanzo za jamu. Magari madogo hayawezi pita mashimo, hasa wakati ule wanasubiriana maroli yanapopita na magari yanapopita, ndio jamu inazidi kuwa kubwa. Sisi wengine tunaumia wananchi. Serikali, hebu tuangalie hapo tafadhali. Tunaililia sana serikali, na kwa miaka mingi tunalilia sana serikali, mko wapi? Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Marekani imetangaza jana Alhamisi kwamba Rusia haina haki ya majibu ya kulipiza kisasi ya kuwafukuza wa diplomasia wa Marekani, siku moja baada ya kusema ni mpango mzuri kwa wafanyakazi wa Marekani na Korea. Rais Donald Trump ametishia kuzuia mazungumzo yaliyofanywa upya ya mpango wa biashara kati ya Washington na Seoul na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Eb Solomon, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.