Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Patrick Nduimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 30 za mwezi Machi mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM huko Nairobi, Kenya, 94.9 Bujumbura la Burundi, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22, twawakaribisha. Basi leo ikiwa ni Jumaa ni Jumaa maalum, Jumaa ya Pasaka ama Jumaa Kuu, na tutakuletea kipindi cha live talk leo tukizungumzia kuhusu sikukuu hii muhimu aa, muhimu sana duniani na inavyoendelea kusherehekewa kote katika maeneo mbalimbali hivi mbali. Ndivyo baadhi ya wasikilizaji wetu wanavyosema. Na kwenye habari nyingine, hayo yakiendelea, waandamanaji sita wa Palestina wameuawa kwa kupigwa risasi mapema leo na askari wa Israeli na wengine zaidi ya mia tano kujeruhiwa wakati wa maandamano yaliyofanyika karibu na mpaka kati ya Palestina na Israeli. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia tukisomewa na mwenzangu Patrick Nduimana, kisha baadaye tutajitosa kwenye maswala ya Pasaka katika Live Talk. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imewaitisha leo baadhi ya mabalozi wa nchi zilizofukuza wanadiplomasia wa Rusia ili kuwaelezea upinzani wa Rusia dhidi ya hatua hiyo na kufahamisha hatua za kujibiza zilizochukuliwa na Rusia. Hayo ni baada ya Rusia kutangaza jana kwamba itawafukuza wafanyakazi sitini wa ubalozi wa Marekani kwa jibu baada ya Marekani kuwafukuza maafisa sitini wa Rusia ikiwashtumu kwamba wanaendesha shughuli za ujasusi kwenye ardhi ya Marekani. Rusia ametangaza pia kwamba itafunga ofisi za ubalozi mdogo wa Marekani katika mji wa St Petersburg. Marekani kupitia naibu waziri wake wa masuala ya diplomasia imelani vikali hatua hiyo ya Rusia. Mgogoro huo wa kidiplomasia kati ya Rusia na Marekani na mataifa ya Ulaya umezuka baada ya Uingereza kuituhumu Rusia kwamba ilifanya jaribio la kumuua wa jasusi wake wa zamani na binti wake waishia Uingereza katika mji wa Salisbury kwa kuwapa sumu. Hilo ilitokea tarehe 4 za mwezi huu wa Machi. Jeshi la Marekani limesema leo wanajeshi wanaoshiriki kwenye muungano wa majeshi yanayoongozwa na Marekani huko Siria waliuawa usiku wa Alhamisi, wengine watano wakajeruhiwa katika shambulio la bomu lililotegwa barabarani. Msemaji wa jeshi la Marekani Colonel Ryan Dillion hajatoa taarifa yoyote kuhusu watu waliofanya shambulio hilo licha ya taarifa kusema kuwa wanawajua wahusika. Mnaendelea kuifuata idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikiwatangazia kutoka mjini Washington. Watu wawili wameuawa, wengine wengi wakajeruhiwa katika shambulio la kujitoa muhanga lililoendeshwa leo katika mkoa wa Kunar wa mashariki ya Afghanistan. Ofisa wa serikali ya Afghanistan wamefahamisha kwamba mmoja kati waliouawa ni mbunge wa mkoa huo aitwaye Shah Wali Hemat. Mkoa wa Kunar ulio karibu na mpaka wa Pakistan unatambulika kama ngome ya wapiganaji wa Taliban na Islamic State ambao wanaipiga vita serikali ya Afghanistan. Waandamanaji sita wa Palestina wameuawa kwa kupigwa risasi na askari wa Israel na wengine zaidi ya mia tano wamejeruhiwa wakati wa maandamano yaliyofanyika karibu na mpaka kati ya Palestina na Israel, kulingana na wizara ya afya ya Palestina. Ghasia zilizuka leo asubuhi Wakati askari wa Israel waliokuwa kwenye mpaka na kufyatua gesi ya machozi ili kuwatawanya mamia ya Wapalestina waliokuwa wanaelekea kwenye uzio wa, wa mpaka wakirusha mawe na kuchoma matairi ya magari. Wizara ya Afya ya Palestina imeeleza kwamba polisi wa Israel walitumia risasi za moto, rungu za chuma na gesi ya kutoa machozi kukabiliana na waandamanaji hao. Ripoti zinaeleza kwamba maandamano ya leo ndiyo mabaya zaidi. Katika ukingo wa Gaza, Wapalestina wameandamana wame, Wapalestina wameanza maandamano ya wiki sita hadi tarehe 15 mwezi Mei kwenye ukingo wa Gaza ili kusisitisha haki ya wakimbizi wa Kipalestina na vizazi vyao ya kurejea Palestina. Watu wasiopungua 17 walifariki, wengine 36 wakajeruhiwa katika ajali ya basi iliyotokea Alhamisi usiku katika mkoa wa Igdir mashariki mwa Uturuki, gazeti la serikali la Anadulu limefahamisha kwamba basi hilo lililopata ajali kwenye barabara kuu ya mkoa wa Igdir lilikuwa linabeba wahamiaji kutoka Afghanistan, Pakistan na Irani walioingia Uturuki kinyume cha sheria kupitia kwenye mpaka kati ya Irani na Uturuki. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 14 lakini lilikuwa limebeba zaidi ya watu hamsini, limeeleza gazeti hilo la Anadolu. Ajali za barabarani zimekuwa zikitokea mara kwa mara huko Uturuki. Watu zaidi ya elfu tatu walifariki dunia mwaka uliopita elfu mbili na saba wa elfu mbili na kumi na saba katika ajali za barabarani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres aliwaambia mkutano wa Umoja wa Mataifa jana kwamba Marekani inaelekea kutekeleza malengo yake kulingana na makubaliano ya kuhifadhi mazingira ya mjini Paris licha ya kuwa rais Donald Trump alisaini hati ya kuiondoa Marekani kwenye makubaliano hayo mwaka wa 2015. Wakati wa utawala wa rais Barack Obama, Marekani ilijiunga na mataifa mengine 200 duniani kwa kusaini mkataba huo wa mjini Paris ambao unadhamiria kupunguza kiwango cha carbon dioxide gesi nyingine chafu na kuongezeka kwa joto. Trump alisema mkataba huo ni mbaya na haufai kwa taifa la Marekani. Pamoja na Trump kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo wa Paris, itaendelea kuheshimisha aliyoafikiwa katika mkataba huo hadi mwaka wa 2020. Na, na watu 20 wamefariki leo karibu na mji wa Bangkok nchini Thailand baada ya moto kujitokeza ndani ya basi lililokuwa linabeba wafanyakazi wahamiaji. Polisi ya Thailand imesema watu 27 walinusurika katika ajali hiyo, na uchunguzi umeanza ili kujua kilichosababisha moto huo kulipuka. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na kama ilivyo ada yetu, siku ya Ijumaa tunakuwa na kipindi cha Live Talk, leo kikiwa maalum kutokana na kuwa ni Ijumaa ya Pasaka au Ijumaa Kuu au Ijumaa Njema. Siku hii ni muhimu kwa mamilioni ya Wakristo na Wayahudi kote ulimwenguni. Kwa Wayahudi, usiku wa leo unadhihirisha mwanzo wa kipindi cha siku nane za kusherekea ukombozi kutoka mikononi mwa Wamisri. Siku hii ndio kwa upande wa Kristo Yesu alikufa na kuzikwa, na kisha baada ya siku tatu akafufuka na kutoka kaburini kulingana na imani ya Kikristo. Miongoni mwa waumini wameendelea kushikilia tamaduni za sikukuu hii licha ya kubadilika kwa nyakati, kutokana na maswala kama vile teknolojia, maisha ya kisasa, uchumi, siasa za ulimwengu, hali ya kisiasa, miongoni mwa mengine mengi. Basi kujiunga nasi kwenye live hivi leo, tunao wageni wetu ambapo tuna askofu Jim Maina kutoka kanisa la Cornerstone mjini Nairobi, Kenya. Mchungaji Lucy Painter kutoka kanisa la Glorious Power Church huko upande wa, wa, wa Chelmsford, Massachusetts na vilevile tunaye askofu uh, Fredrick Simon Bwaja kutoka kanisa la Evangelical Commission Pentecost huko Tanzania, na vilevile tunao wasikilizaji wetu ambao uh, pia tutawakaribisha kutoa maoni yao na kuchangia kuhusu uh, vile sikukuu hii ya uh, Good Friday ama Ijumaa Kuu inavyoendelea katika maeneo mbalimbali. Vilevile tukukaribisha kujiunga nasi kupitia mtandao wetu wa Facebook na pia kupitia njia ya simu na vilevile mtandao wetu wa www.voaswahili.com kwenye laini ya simu. Sasa hivi tunaye mchungaji Lucy Painter kutoka upande wa Massachusetts hapa Marekani. Karibu sana kwenye live talk. Hebu tueleze, wewe ukiwa mchungaji ambaye yuko hapa Marekani, tofauti ya sikukuu hii ya Ijumaa kuu hapa Marekani na nchini Kenya ambapo ninauhakika kwamba umesha uh, sherehekea ukiwa nchini Kenya. Tofauti ni nini? Umesherehekea vipi hapa Marekani? Asante uh, sana msikilizaji wangu, uh, kuna tofauti kubwa kwa sababu kule Kenya kutoka siku ya leo hadi siku ya uh, Monday. Uh, watu hawafanyi kazi ni sikukuu, watoto hawaendi shule, lakini huku Amerika, watu wako wako bizi sana. Unapata ya kwamba hata siku ya leo watoto bado wameenda shule uh, na biashara ni kama kawaida, lakini vilevile vile kuna makanisa ambao wanafanya ibada ya Pasaka, ya njia ya msalaba, hata kama sio kwa wingi kama vile Kenya. Inakuwa ni sherehe kubwa sana, kwa sababu tuko na Wakristo wengi kuliko vile uh, hapa Amerika. Tuko na Wakristo na tuko na na dini tofauti tofauti, ambazo wengine huwa hawasherehekei Pasaka. Wewe uh, mchungaji Lucy Painter, wewe ukiwa kiongozi wa Glorious Power Church, wewe Mm. Watu wengi wanakusikiliza kutoka maeneo ya Afrika Mashariki na kati, waeleze mm. wewe kwa upande wako na kanisa lako, umesherehekea vipi sikukuu hii, na unajua Aa. hapa Marekani bado ni mchana, usiku haujafika mm. lakini kule usiku umeingia. Yeah, leo bado ni mchana uh, tuko na mkutano wa maombi ambao tutakuwa nao jioni mm. uh, siku ya leo tukikumbuka gharama ambayo Yesu alilipa pale msalabani, na kwa hivyo kama kanisa ni siku ya muhimu sana kwa sababu vile Yesu alienda msalabani, hiyo ndio ilikuwa kusudi lake la kutoka binguni kuja ili akaweze kubeba dhambi zetu, mm -hmm. tukaweze kukombolewa, kwa hivyo ni ya muhimu sana kwa hivyo tuko na mkutano wa maombi jioni ya leo ambao tutakuwa nao kuanzia hapo saa moja mpaka saa tatu jioni, tunaposema asante kwa sababu ya sadaka Yesu alitoa pale msalabani. mm -hmm. Kaa, endelea kukaa kwenye laini ya simu, usiondoke. Tutazungumza mengine mengi kwa kina kuhusu sikukuu hii ya Pasaka, lakini kwanza tuko naye kwenye laini mchungaji Jim Maina wa kanisa la Cornerstone Church, uh, huko Nairobi. uh, mchungaji Maina, uh, unakaribishwa kwenye Live Talk hii. hey, uh, nawatakia Pasaka njema na katika jina la Yesu tunashukuru, asante uh, Labda umesikia uh, alivyozungumza mchungaji Luci Pinta. Sijui wewe upande wa huko Nairobi yeah, Kenya uh, vipi? uh, inaonekana mmeanza kusherekea Pasaka. Mambo yanaendeleaje huko uh, Nairobi, Kenya? Nashukuru. Kenya tu wazima, nchi nzima iko katika ile amudi ya Pasaka. Watu wanafanya mambo mengi, familia uh, watu wanakutana, wanasafiri, wana kwenda kwa vijiji Makanisa kuna mikutano kama sasa, paalimiko kuna revival, na zote tunafanya haya tukikumbuka maana na kusudi ya Pasaka, ambao ni wakati mwana wa Mungu Kristo Yesu alikufa msalabani kwa ajili ya dhambi zetu. Na kwa kweli, kama vile mchungaji amesema, kulingana na vile kanisa mtu anahudhuria, watu wengi wamekuwa katika ile kutembea, ile wanaita njia ya msalaba lakini makanisa ya Kipentekosta wengi wao wako na mikutano kama conferences za revival, na yote inaashiria kuleta ile ufahamu ndani ya nyoyo za watu kwamba kuna mmoja alikufa msalabani kwa ajili yao, na jina lake ni Kristo Yesu. Na kupitia hiyo sadaka ulimwengu ukaokolewa, wale wanamwamini na kuweka tumaini lao ndani yake wameokolewa na Mm -hmm. Kwa kweli familia na kanisa tunaendelea vyema. Asante ah, usiondoke pia kwenye laini ya simu, Askofu Jim Maina kutoka Cornerstone, kanisa la Cornerstone huko Nairobi, kenya. Narudi kwako Lucy Painter, Mchungaji Lucy Painter kutoka hapa Marekani. Wewe sasa wakati huu ukiwa mtu mzima ama ukiwa miaka yako imeenda ikilinganishwa na wakati ulipokuwa mdogo, ni tofauti gani unaona katika sherehe hizi za uh, za Pasaka? Mambo yapi yamebadilika? Uh, nilikuwa ninafikiria hilo jambo kwa sababu ya watoto ambao uh, tuko nao sasa. Uh, kuna tamaduni ambazo hufanywa uh, zingine hazi, hazilingani na maana ya Pasaka. Uh, kama huko Amerika wakati huu kuna mambo ya Easter, Easter eggs, Easter bunnies na watoto wanafunzwa ya kwamba wakati wa Easter kuna hiyo sungura ambayo inaficha mayai mm -hmm. Na ni siku ya kutafuta yale mayai na, so ukiangalia wale watoto una, unaona ya kwamba kuna kitu kimekosa. Wale watoto wanaweza kosa kujua maana ya Pasaka ni nini, kwa sababu ya haya mambo ambayo imewekwa kwa niaba ya biashara. Kwa sababu hii yote ni kwa sababu ya biashara, watu waweze kuuza bidhaa zao. Na tukiangalia wakati tulikuwa, mi nilikuwa mtoto mdogo, nilijua maana ya Pasaka kwa sababu tulienda sandi school tukafanya hata michezo ya kuigiza ya huo wakati wa Yesu akisurubiwa, mmoja wetu ni pita hiyo mambo yote, na kwa hivyo tukaweza kuelewa maana ya Pasaka. Kwa hivyo wakati ni tofauti, na ni vizuri kwa wale ambao wananisikiza na wako katika nchi kama hii ambayo iko na tamaduni zao, ni vizuri tuwafunze watoto wetu maana haswa ya pasaka ni nini. Um, kwenye laini ya simu tunaye George Amiani, natumaini kutoka Tarbo nchini Kenya. George Amiani, karibu sana kwenye VOA Live Talk, hebu changia na utueleze mambo vipi huko Tarbo nchini Kenya? Okay, asante sana kwa majina, ni Patrick Amiani sio George Amiani, asante kwa kurekebisha, ni wakakamegasawasawa <laughs> yes, asa, Okay, asa, asante asante kunipatia hii nafasi mm -hmm. Uh, huku uh, kila mtu alienda njia ya msalaba, hasa hata mimi ni debu langu ni Katoliki. Kwa hivyo hata mi nashangaa kule Amerika, watu wanasema wanaenda kazini, wengine wanaenda biashara, lakini ni vizuri, ni vizuri. Kwe hivyo sasa, labda nina swali moja mm -hmm. uh, ni kwa nini nchi zingine tukisoma kama Philippines unapata unapata kile kitendo kinafanyika haswa, na hata mtu anatundikwa kwa, kwa msalaba. Mi nafikiri kidogo labda mmoja wa wale prist wanaweza kufafanua mm -hmm. Alafu jambo lingine mm -hmm. uh, kuna mara kumi na ni kumi na nne mm -hmm. Sijui ni kwa nini lazima iwe ni mara kumi na nne, watu wanaswali kwa njia ya msalaba wanaenda mara kumi na nne ni kwa nini haswa lazima iwe ni mara kumi na nne? Asante, asante sana, Amiani kutoka nchini Kenya huko Tarbo. Lakini kwanza kabisa, labda swali hili umelisikia vizuri Askofu Maina Jim. Uh, Maina kutoka Nairobi anauliza mbona kila wakati wa Pasaka katika maeneo mbalimbali mbali ya ulimwengu, na akatoa mfano wa Ufilipino, kuna watu ambao wanatundikwa wanawekwa wana, wana... Wanawekwa kwenye msalaba. Kwenye msalaba. Na... kama alivyo alivyowekwa kwenye msalaba sasa uh-huh. uh, wako yes. Suala hili unaliona vipi? Ni sawa kwa wanadamu kuwekwa kwenye msalaba kama Yesu alivyowekwa au vipi, unalionaje? Nashukuru shukuru. Ah, kile ambacho nafikilia, mambo yote watu hufanya hufanya kwa sababu wanapenda Mungu, lakini vile wanadhihirisha ule upendo wakati mwingine tunakuwa na changamoto ya ufahamu. Uh, mchungaji ambaye aliongea pale mbele yangu aliongea kwamba vile tunaangalia Pasaka imeenda mm -hmm. ikibadilika, na kile kitu ambacho naona kinapotea katika yetu <coughs> ni ile inaweza ita kiroho ya Pasaka au the spirituality of Passover. Watu wengi wamekataa, uh, kuchukua nafasi au pengine hawajafunzwa kuelewa kwamba hili jambo lina What, kile tunaweza sema uh, sehemu moja ni kitu physical au ni kitu kinaonekana kwamba Kristo alikuja na alikufa msalabani, lakini hili jambo pia lina uh, pati ya kiroho. Na hiyo kiroho ndio kabisa tunafaa kuchangia, kwa maana wakati Kristo alikuja, kwa maana Pasaka historia yake ni Kristo aliyekufa juu ya msalaba na akafufuka siku ya tatu ili tuokolewe mm-hmm. Alikuja na kusudi ya kiroho, na hii kusudi ilikuwa uokovu wa wanadamu na nadhania kile kinahitajika sana ni turengere mm -hmm. kiroho ambayo ina inalingana na hii mambo ya Pasaka. Kwa hivyo Askofu, Askofu, unavyomaanisha unavyomaanisha, pole kwa kukatiza, unavyomaanisha ni kwamba hawa wanaotundikwa kwenye msalaba sana sana wanafuata mambo ya kimwili, na labda maana kabisa ya kiroho hawaelewi ilikuwa ni nini kabisa hiyo ndio inamaanisha kwamba na, kwa na sio hao tu wako Filipi ni katika hata sisi, wakati mwingine tutafanya mambo ambayo uh, kwa kweli tunaona kama inalingana na hii mambo ya Pasaka na hata wakati wa Krismasi kuna mambo hii, lakini tunasahau au, au tuna, uh, tupatii umuhimu ambao unafaa katika kiroho cha jambo lolote ambalo tunafanya na pia kuelewa uh, vile benefits au Uh, the, uh, kusudi ya Kristo Yesu kufanya kile alifanya kama alikufa ya kwanza alikufa tuokolewe, mm -hmm. Ya pili alikufa kwa msalaba ili laana ambazo Adamu alikuwa ameletea wanadamu zivunjike na pia tukombolewe. Kwa hivyo tunapofanya mambo mengine, na yote ni mazuri, lazima kabisa tuweke uh, uh, focus yetu katika kusudi ya kiroho, kwa nini Kristo alifanya vile alifanya. Naam, asante sana Askofu Maina, e, salia kwenye line e, tumpokee msikilizaji e, kutoka huko Bungoma anaitwa Labana Kitete e, msikilizaji Labana Kitete, sijui upande wenu uh, mnasherekea vipi Pasaka na wala una ujumbe upi wa kutoa e, katika siku hii uh, uh, uh. Asante uh, sana. Mimi ni lapa ni kitete wa kutoka Sango Malakizi, mm -hmm. Bungoma, kaunti ya Bungoma langu asubuhi ya leo niliona ka, makanisa kama ya Roma Katoliki watu wakifurika barabara wakipepa msalaba polepole polepole polepole pole, wamemaliza ipata hii hiikaitu kama saa kumi na moja mm -hmm. Lakini kwa makanisa ya Protestanti na pamoja na Kipentekosti na, ni kama wajatilia maanani mambo ya Pasaka kwa sababu wengi wamekuwa, ilikuwa siku ya soko leo, Malatisi, watu walikuwa biashara inaendelea sawa sawasawa, watu hawaendi makanisani. Ni wa, wenye wanaonekana makanisani Waprotestanti walikuwa wachache sana, kwa hivyo inaonekana Protestant hawana imani sana na mambo ya msalaba ama nini Sijajua vizuri mimi mwenyewe, ni Mpentekosti. uh -huh. Na wakati nilikuwa Kipentekosti mwanzo mwaka wa kama thamanini na moja, huko hatukukuwa tunasherehekea uh -huh. Lakini saa hii wameanja kwenda polepole, ni kama kuhika tu sasa. uh -huh. Ule pasta ambao umeongea na yeye anaweza kutwambiako sisi Kipentekosti kwa nini hatuko na maanani sana kama wa Roman Katholic. Uh, asante okay, sana uh, Laban, Laban, kutoka uko Bungoma. Sasa Lucy mchungaji, um, Lucy, kwanza umesikia swali nzuri huyu jamaa ameuliza hapa. Kuna wakatoliki ameona kwa njia ya msalaba leo wakibeba msalaba, na akaona wengine wakienda sokoni, lakini wote wa Kristo. Je, kuna tofauti hapa? Kuna wale hawana imani zaidi ya wengine, au unaonaje wewe? Na hasa amegusia, um, kwamba Pentekoste wa hawakusherehekea, sijui kwamba ni ukweli au <laughs> <laughs> um, Uh, kila kila dini ama kila waumini wana vile wana wana practice, ama ile ile tamaduni ambayo wana wanafanya kulingana na vile wanaelewa maandiko, na siwezi sema ni vibaya watu kufanya njia ya msalaba wa Katoliki vile wanaifanya uh, lakini hata kama wapentekosto hawafanyi njia ya msalaba, ni vizuri wawe na ile kuelewa katika hiyo njia ya msalaba, kila kila hatua ambayo Yesu alipitia, maana yake na umuhimu wake katika maisha yetu, kwa sababu uh, wakati wa Pasaka, wakati Yesu alienda hiyo njia ya msalaba ili aende akawekwe pale msalabani, ilikuwa ni ishara. Mm-hmm. Ama ni kutimiza unabii kama vile kulivyokuwa hapo awali, wakati watu walikuwa wanaishi katika wakati wa sheria. Mtu angekuwa na makosa ya mwaka mzima, lakini wakati wa Pasaka kulikuwa na ile sadaka ya kondoo ambayo inatolewa ili ibebe dhambi zako. So wakati hii mambo ilikuwa inafanyiwa ni kila mwaka, kila mwaka watu walikuwa wanatoa ile dhabihu, lakini wakati Yesu alikuja akapitia ile njia, akawa yeye ndiye kondoo ambaye amebeba dhambi zetu. Sasa hatuko chini ya sheria tena, lakini sasa tuko chini ya neema, kwa sababu ile sadaka Yesu alitoa ni, ya, ni once and for all. mm-hmm. Imetosha. Asanti sana nisema, ni imani ambayo hatuna mm-hmm. ni vile tu vile tuna practice ni tofauti na vile wengine wana practice. Okay, endelea kukaa kwenye laini ya simu, kwanza tumkaribishe msikilizaji wetu Isaac Mutahi. Isaac tueleze, uko sehemu gani na uchangie kwenye live talk? Mimi okay, naitwa Bwana Isaac Mutai, niko mm-hmm. maeneo ya Wasingishu County, Kenya. Kwa hivyo mchango wangu kwa leo ni vile mesema mambo ya Pasaka, nafikiri imekuwa mzuri. Mimi ni mshiriki wa uh, Anglican Church of Kenya. Kwa hivyo tumesherekea vizuri, tumekuwa kanisani, uh, tumeomba. Uh, labda tu kitu ambacho nimeangalia Uh, kumekuwa na kikundi cha watu wengine ambapo walikuwa wanaanza uh, kwa mambo yao ya vileo wakisema wanasherehekea Pasaka. Kwa hivyo ningependa hawa wachambuzi watueleze sijui uh, mambo ya vileo kalikali kama inahusiana na mambo ya Pasaka vilevile ama wanapotea. Asante sana, tutarudi kwa swali hilo, hakika watakujibu, lakini kidogo tuelekee nchini Burundi tusikie Burundi nao pia wamesherekea vipi, hebu tupate kusikia, nikiangalia namna waumini wa, wa madhehebu mbalimbali ya Kikristo walipokuwa katika maombi ya Jumapili ya sikukuu ya, ya yani Jumapili ya Matawi, ilikuwa ni siku kadhaa zilizopita kulikuwa na shamra shamra watu, ukiona kwamba wanajiandaa kuweza kusherehekea sikukuu ya Pasaka bila wasiwasi wowote, kwa sababu hapa uh, upande wa makanisa au upande wa imani hakuna um, tatizo hata moja. Watu wako huru, kuna makanisa mengi, kuna misikiti inafunguliwa na watu wanajiandaa. E, sioni tofauti kati ya mwaka uliopita, mbali tu na hizi changamoto za kiuchumi. Unajua kwamba e, pengine mtu aliyesherekea mwaka jana akiwa na pesa ya kutosha kwa sasa ina, inaweza kuwa hawezi kusherekea kutokana pengine na matatizo ya la kifedha lakini Eh, kuhusiana na ile ya kwenda kuomba, kuhusiana na ile ya sikukuu ya ile siku ya Jumapili ya matawi, watu walikuwa wengi kabisa karama kanisa, na vyombo vya habari vya za ja madhehebu hizo zilikuwa wakitangaza bila tatizo lolote, na kwa sasa mi naona kwamba kwa, kwa mtazamo wangu nikiwa nimeangalia e, yale ambayo yamepita mnamo siku hizi za kujiandaa kwa Pasaka, kama zile funga za Pasaka watu walikuwa wakisherekea, kama e, vikao vya dini watu walikuwa wakihudhuria, naona kwamba itakuwa bila mushkeli yoyote, watu watasherekea bila matatizo, kwa sababu upande wa kanisa ama upande wa ibada hapa Bujumbura e, idadi kubwa ni Wakristo na watashirikia na kama kawaida, wanawaalika hata na wale ndugu zao ambao hawachangii miwani ambao ni Waislamu. Asanti sana Haidala Kizimana ukiwa hapo Bujumbura, Burundi. Ndugu, nafikiri nafikiri inatosha, sikusumbui tena kukuita live, manake hii inakupata very clear <laughs> ni baadhi ya maoni na mambo yalivyokuwa huko nchini Burundi, kama akizungumza mwenzetu BMJ Muridhi na Haida la Akizimana wakiwa kule Burundi. Lakini tunaendelea na live talk, tukiangalia masuala ya Pasaka tukiwa na wageni wetu hapa, uh, ndani ya studio tuna Askofu Jim Maina kutoka kanisa la Cornerstone mjini Nairobi, tuna vile vile Mchungaji Lucy Painter kutoka Massachusetts hapa upande wa Marekani na tunaendelea pia kumtafuta Bishop kasisi Frederick Simon Bwaja kutoka Tanzania, kutoka na Tanzania. Pindi tutakapompata tutapata kujua Tanzania ilivyo, lakini navyo tazama ni kwamba tunaelekea kumaliza ama kutamatisha sehemu ya kwanza ya live talk kwa njia ya redio, na usiondoke, manake katika sehemu ya pili tutaingia kwenye www.voaswahili.com kutoka hapa Washington DC, tutakapokuwa tukiangalia kwa kina zaidi kuhusu sherehe hizi za Pasaka, tofauti iliyoko na iliyokuwa na mambo yamechukuliwa vipi katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Jina langu Harrison Kamau na hapa studio tunashirikiana naye uh, Patrick Nduimana, Nikitumai kwamba utaendelea kubaki pale. Tukutane kwenye www.voaswahili.com kutoka hapa Washington DC. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea kuangalia maswala ya sikukuu ya Pasaka, ikiwa leo ni Jumaa Kuu, tukiwa na wageni wetu kwenye studio, tunaye askofu Bishop Maina kutoka Nairobi, Kenya, ambaye anazungumza nasi kutoka Nairobi, mchungaji Lucy Painter kutoka Massachusetts, na kuna wageni wengine ambao tunaendelea kuwatafuta. Lakini sasa hivi inaelezwa kuna msikilizaji ambaye yuko kwenye laini ya simu eh. Tunamwomba ajitambulishe na uh, kama na swali ya ulize. Asante sana kwangu, kwa majina mingi ni Ochieng George, lakini kwa sasa hivi niko katika ukanda wa pwani hapa Mombasani, na mimi nikizungumzia sherehe hiyo ya Pasaka, ikizingatiwa kwamba huu ni sherehe ambayo umenipata nikiwa katika ukanda wa pwani katika shughuli zangu za kikazi. Kwa kweli, watu wanasherekea kwa njia tofauti. Funga kazi, wanasherekea hii wakikumbuka vile Yesu alivyoteswa msalabani, na kulingana nami, naona watu wanaisherekea, lakini hawa hawafanyi vile inavyotakikana kama kutembelea wale ambao hawajiwezi. Lakini licha haya yote, pande hii niliyomo watu wanasherehekea kwa njia iliyo nzuri zaidi. Asante sana, ni uchie mjoji. Asanti, asanti George kwa Mombasa kwa sasa, lakini narudi kwa wachungaji wetu. Sijui nianze na askofu naona, na tuanze na askofu Maina, ah, kuna swali liliulizwa na msikilizaji wetu Isaac Mtai kutoka mm -hmm. Wasingishu. Akasema kwamba ye kwake anaona kuna watu ambao wanasherekea kwa vileo tu, akasema kuna uhusiano wa Pasaka na vileo, anaona sherehe labda ni mbadala, lakini mbona inaunganishwa na Pasaka? Tueleze kidogo, tufafanulie hapo askofu. nashukuru. uh... Kwa kweli watu wamechukua sherehe ambazo ni za Kikristo na kuzitumia kwa njia ambavyo pengine haifai, na kile ningetaka kusema ni mambo matatu kuhusu hii, uh, sherehe ya Pasova au Pasaka. Lazima tujaribu kuweka tofauti kati ya siku yenyewe ambao kwa watu wengi ni siku ambayo ni ya kupumzika na burudani na tuendi kazi kama hapa Afrika lakini pia lazima tuelewe kusudi ambayo ilifanya Kristo afanye yale alifanya, na kuna kuanga na njia tatu za kusherehekea. Hata kama ni Pasaka au Krismasi au sherehe yote ya Kikristo, unaweza tumia sherehe za kiulimwengu, na hapo ndipo watu wanaenda kwa vileo, wengine wanafanya mambo mengine. Pia unaweza kusherehekea kindini. Kindini ni pahali unafanya mambo bila kuwa na ufunuo ya kwa nini unafanya vile unafanya. Hiyo ni ndini. Ndini ni kufanya mambo na mengine, haina ubaya, ni mazuri, lakini ukauliziwa ueleze kwa nini umefanya vile umefanya, auwezi kupatiana sababu ya kibiblia. Na ya mwisho kabisa ni kiroho, bali unaufunua kwamba kama Kristo alikufa kama vile mchungaji amesema pale, alikufa kama mwanakondoo hii ni jambo lilifanyika katika gano la kale. Kulikuwa na mwanakondoo alichinjwa ili dhambi za wanaisraeli zifunikwe kwa mwaka mmoja, lakini Kristo Yesu akafanya wakati Mungu aliona wa kwamba hizo sadaka za wanyama hazitoshi kuondoa dhambi, akamtoa mwanawe wa pekee Kristo Yesu kama mwanakondoo. Kwa hivyo ni vizuri sana tunaposherekea tukubarishe a, tusiangalie tu na mtazamo wa kiulimwengu kama kwenda kwa vileo na mambo mengi na burudani lakini sijue kwamba kile kitaleta tofauti na mabadiliko ni wakati tutatazama Pasaka kupitia macho ya Biblia, na pia tusiiache tu kama sherehe, tujiulize sisi wenyewe, mm -hmm, hii sherehe inahusianaje na maisha yangu, mm -hmm, na uhusiano wangu na Mungu? Na hiyo ni ile tunaita kusherehekea ukiwa na ufunuo wa kiroho. Hii itatusaidia sana, na ndio tutaona kibadilisha vile tunasaidia. Kama kuna msikilizaji um, um, mmoja amesema, watu wengi wanakula na wakumbuki wale hawana kitu kwa maana tunaichukua tu ile siku na tuna enjoy, lakini tunasahau kwamba kulikuwa na kusudi, na ile ya muhimu sana sana ni kujiuliza huyu Yesu ambaye alisulubiwa, mimi na yeye tuna uhusiano gani? Asante sana askofu, lakini mimi binafsi tuna uhusiano gani? Asante sana sana askofu sko... asante, asante, asante. kwa maana ni kweli eh, maana ya pasaka kuna kusherekea pia kuna kuomba, lakini na kuwasaidia wale ambao wako katika matatizo eh, hasa wanyonge eh. Nashukuru sana saa, bak, eh, na, nasi kwenye line, na eh, mpokee tu msikilizaji sali bun zari kutoka Tanzania, tunakukaribisha salibun zari. Naam, asante sana e, kwa majina mi kweli naitwa sali Bunzari, huwa anapatikana maeneo ya Kahama hapa mkoani Shinyanga nchini Tanzania. mm -hmm. e, ni kweli tunaangalia Ijumaa Kuu na kuangalia nini maana ya Pasaka. e, kwa maeneo kama ya kwetu huku tutaangalia mpaka mengine unaambatanisha kwamba wezekana labda ni mabadiliko ya tabia nchi. Ake unapokuja kuangalia unakuja kuona badiliko kubwa ya kwamba, mfano kama sisi huku, kuna matamasha mbalimbali kwa sasa hivi, ambayo tunategemea kwamba eze jumapili hapo kutakuwa na mkusanyiko ya watu wengi, lakini sasa unaangalia sasa kwamba je, mikusanyiko hii inalenga umuhimu gani kwa utambuzi wa Pasaka? Sasa hapo ndio unapata swali la kujiuliza kwamba matamasha mengine yanachukulia kama jina Pasaka, lakini hayana mlengo mkubwa wa kuangalia kwamba, je, nini maana ya Pasaka? Maana wengi wanajua, lakini kwamba u-ufahamu wa Pasaka kwamba ni ni ni, ni mwana wa Mungu ambaye alitumwa kwa ajili ya kuja sisi kutukomboa, na ndiyo maana maandiko matakatifu ya yakasema ya, ya yakasema wazi kwamba <coughs> Kwa maana jinsi hiyo Mungu aliupenda ulimwengu akamtoa mwanaye pekee, ili kila mtu amwaminiaye asipotee, bali atakuwa na uzima wa milele. Sasa hapo unapokuja kuangalia sasa, kwa mpande wa Mkristo ndiyo anaye chukua nafasi kubwa kwa utambuzi huo. Lakini sasa kwa upande wa wa pili wa sasa kuangalia matamasha ambayo yanachukua kama burudani, ndiyo ambayo na, yanaonyesha kama vile kupoteza umu, umuhimu wa Pasaka kwa mimi, ni ndio nilikuwa nahitaji kwamba kama matamasha kama haya yalikuwa yanapaswa sasa kwamba kuwepo na wahubiri ambao wanatoa neno na kuja kuchukua, sasa umuhimu wa nini, maana ya Pasaka hapo ndio, ukawa sasa na Sawa na kuweza kuwa kuna mwendelezo mzuri wa kuweza kutambua Pasaka. Asante uh, sana uh, Salibon Zahari uh, kutoka huko Tanzania. mm -hmm. uh, tunakushukuru uh, mchungaji Lucy, naja kwako nikuulize. Wewe umeshuhudia hasa hapa Marekani na pia katika maeneo mengi duniani kwamba teknolojia imebadili mambo sana, watu sio wengi utaona siku hizi wakibeba Bibilia ile yenyewe ya kitabu, unaona wako kwenye simu ama iPad, na vile vile teknolojia imebadilisha mambo mengi ambayo labda imani ya kwanza imepotea. changamoto mm -hmm. hii unashughulikaje, ama wewe kwa kanisa lako, ama katika maeneo miongoni mwa waumini wako, mnashughulikaje na masuala ya kueleza hasa watoto kwamba njia ni hii na teknolojia inatuelekeza kwingine mm. Uh, vile huwa tunafanya ni kufunza neno, kwa sababu neno la Mungu ndiyo ukweli na haijalishi kuna ukweli mara ngapi utakaoletwa na teknolojia ama na watu ama filosofia. Ukweli wa neno la Mungu utasimama milele. Kwa hivyo uh, kama watoto wa, wa kwetu kanisani huwa tuna darasa za kuwafunza neno la Mungu na huwa tunawaambia vizuri, uh, tunawafunza hili neno na mtaambiwa mambo mengine, kama mkienda shuleni, kuna mambo mengine mtaambiwa, uh, marafiki wenyu watakuja na waambie mambo mengine, lakini ya kupima hayo mambo yote ni hili neno la Mungu. Kwa hivyo tunawaweka katika msingi wa neno la Bwana kama wakati huu wa Pasaka tunawafunza maana ya Pasaka ni nini. Hata wakiuliza yale mambo ya mayai na wauliza, kuna mahali tukisoma ile e, darasa ya Pasaka na, na wakati Yesu alisurubiwa, wakati Yesu alifufuka, wakati Yesu alienda pale msalabani, kuna mahali katika Bibilia tumeona ya kwamba kumeandikwa na wa, watoto wakatafuta mayai? So tunawapa neno la Mungu ambalo ndio ukweli, ili waweze hata wao kusimama na hilo neno yale mengine wataweza kustahimili na kujua ukweli ni upi, kwa sababu tuko katika uh, wakati ambao uh, watoto tusipochunga tuwafunze neno na tuwaambie ukweli, wana walimu wengi sana. Teknolojia itawafunza uh, watu ambao hawaamini ya kwamba hata Mungu yuko, watawafunza. Kwa hivyo ni vizuri tuendelee kuweka watoto wetu katika ule msingi wa kweli, na ni msingi wa neno la Mungu. Asante, tunamshukuru mchungaji Lusi ya kidogo. Naona tusikie wasikilizaji wetu wanasema nini, na watasema jina na mambo yako vipi na eneo walilopo. Kwa majina naitwa Apolo Msalaba, niko mkoa wa Ruka, wilaya ya Nkasi, nchini Tanzania. Kwangu mimi Pasaka kwa siku ya leo nasherehekea vizuri, na nadhani tumejumuika ndugu jamaa na marafiki wa pamoja, tunafurahia na nadhani kwangu kwa mimi kama mimi Pasaka nadhani ni, ni ni ni hatua ya kuamini kwamba Bwana Yesu Kristo alikufa msalabani kwa ajili kwa ajili kwa ajili kwa kwa ya dhambi zetu sisi. Kwa hiyo hiyo, kwa kweli mifunzo kubwa na ni mambo mengi kwa kweli, na tunaamini kwamba sherehe hii inaendelea kufanyika vizuri. Tunasherehekea ndugu na jamaa na, na marafiki tunafurahia kwa kweli, ni jambo la kupendeza. Ndugu ndugu jamaa na marafiki pia pamoja nao tujumuike katika hii sherehe. Ya kwanza ni kwa mke wangu mpendwa na Grace na wanangu wapendwa Grace na Johnson Paulo koo, nasema siku njema, wafurahio salama, washerekee salama na Mungu awabariki sana. Okay, kwa jina naitwa Kaili Matendera, naita kutoka Kalemie DRC, mkoa wa Tanganyika. Nashukuru Mungu sana kuona tumefika siku kuu ya Pasaka, ingawa matatizo mengi tumefikia katika mkoa wetu, mavita kuuana sisi kwa sisi, ila naona Mungu amesaidia kunakuwa hewa nzuri kidogo. Kumbe naomba wale wote ambao wameshika silaha kusudi kuuana, ingekuwa vizuri wote wafufuke wa pamoja na Yesu katika Pasaka ya mwaka huu, na pia nawatakia watangazaji wote wa zeho, zeho, hey. Sakanjema ya amani. Asanti sana, asanti sana Bwana Kahiri Matembera kutoka huko DRC. Nam, hivyo ndivyo uh, wasikilizaji wetu kutoka mm -hmm. maeneo tofauti maziwa makuu na huko ma afrika mashariki, wanaelezea namna wanavyosherekea Pasaka. E, Askofu Maina, uh, turudie kwako kidogo. O, kuna baadhi ya wasikilizaji ukiwasikia wanavyozungumza ni kwamba pasaka ime kama vile imepoteza ime njia ambayo watu walikuwa wanaijua, uh, inasherekewa vipi na maana yake ni, ni nini hasa? Kama msikilizaji huyu Salibon Zari kutoka Tanzania amesema kumeandaliwa tamasha, mikusanyiko, lakini wengi hawaelewi maana ya Pasaka. E, sijui unakubaliana na msikilizaji huyu, na kwa kuwaeleza watu ambao wanatufuata, Pasaka hasa maana yake nini na namna inavyosherekewa hivi ni sahihi au watu wamechukua njia nyingine? Nashukuru, shukuru uh, sherehe zenyewe na watu kusherekea haina makosa kutilia umuhimu ni kusudi na sababu ambayo ilifanya Mungu amtume mwanaye wa pekee Kristo Yesu, na kujiuliza vile hili jambo ambalo lilifanyika miaka kama elfu mbili imepita, linaweza kubadilisha maisha yetu, familia zetu, nchi zetu na ulimwengu kwa ujumla. Na ili Pasaka ikuwe na umuhimu na maana, lazima tuipatie mitazamo miwili. Pasaka ina mambo mawili ndani yake. Ina kifo cha Kristo ambacho kilikuwa ha, kwa kimombo substitutionary death. Alikufa kwa sababu yetu, yeye yeah, akuwa na dhambi zake, dhambi zangu na zako na za ulimwengu mzima. Alitwikwa na Mungu Baba akafanyika mwanakondoo ambaye alibeba dhambi zetu. Ya pili ni kwamba Yesu alipokufa alifufuka. Lazima tujiulize maana ya kufufuka kwake. Paulo anasema katika kitabu cha Filipi kwamba angetaka kumjua Kristo na nguvu ambazo zilimfufua. Nikiangalia mambo ya kifo cha Kristo, ilikuwa kuripia dhambi. Kama vile mchungaji alisema, ni kwamba Mungu ni Mungu wa haki na ana uhusiano na dhambi, na kwa maana utakatifu wa mwanadamu aungetoshelesha ile kipimo cha Mungu cha utakatifu ambacho alitaka, alitoa mwanawe pekee ambaye hakuwa na dhambi ili akafanyike dhambi na dhambi zangu na dhambi zako, alafu achukue mara petu msarabani akafe kwa ajili yetu. Kwa hivyo kila mmoja ambaye anatusikiza anafaa kujiuliza, huyu Yesu alikufa, mimi na yeye tuna uhusiano nao? Kufufuka kwa Kristo Yesu inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba Mungu Baba alikubali, alikubali ile sadaka Kristo alilipa. Kwa hivyo wale wanamwamini, hatufai tena kuwa na uhukumu, hatufai kuuliza kama Mungu anatupenda, kwa maana kufufuka kwa Kristo ilikuwa ishara kwamba Mungu Baba ambaye ndiye hakimu kwa dunia mzima, alikubali ile sadaka ilitolewa. Alafu baada ya kukujua mambo ya kufufuka kwa Kristo lazima sasa tuishi ile maisha inalingana na hii investment ambayo Mungu alifanya kupitia mwanao kwa kupitia kupendana, aa, kukuwa watu ambao wanafikiria mazuri kwa watu wengine na kujaribu kufanya ulimwengu ukawe vile Mungu alikusudia ukawe. Kwa hivyo sherehe zenyewe hazina shida, watu wanaweza kukutana na familia wa kule pamoja, lazima mwisho ya hayo yote tujiulize, Kristo anamaanisha nini kwangu mimi binafsi na hii itatusaidia kwa maana, kama vile watu wengi ambao wanachangia wanaona kwamba sa, Pasaka inaendelea kupoteza umuhimu wake wa kiroho, na watu wanaichukulia kama ni siku ya kuenda kutembea na kufanya. Lakini ili tubarikiwe kabisa na kuwe na tofauti, na hata Mungu akiwa mbinguni afurahie kwamba alituma mwanaye wa pekee, lazima turudishe kiroho ndani ya Pasaka. Nashukuru sana asante sana naona pia kuna wasikilizaji wetu wengi wanaendelea kuandika ujumbe kupitia njia ya Facebook. Napotazama hapa, namwona huyu Saenda Mabula Magesha uh, kutoka kule Shinyanga, anasema sikukuu ya Pasaka tunapoikopokea vyema sana, ni sikukuu ambayo Uh, alifufuka Bwana Yesu Kristo, na raia wanatakiwa kuisherehekea kwa amani na utulivu bila vurugu yoyote. Zaidi naomba uh, ikiwezekana muni tafute, lakini yeye hajatoa nambari ya simu ingawaji anasema apigiwe simu kwenye mtandao wa Facebook. William Kiria kutoka kule Dodoma unasema anafurahi sana kwa vile mnavyozungumzia kuhusu sikukuu ya Pasaka na hapa Shinyanga tuna, Dodoma tunaendelea kufurahia sikukuu hii. Vasco Mwakiusa, uh, anasema yuko kule Mbeya Tanzania, anasema binafsi nasherehekea sikukuu ya Pasaka kwa kufanya matendo yaliyomema kwa wenzangu na waliopungukiwa labda na baraka kama mimi nilivyobarikiwa na shukuru sana. Ni maoni mengi sana yanayoendelea kutanda uh, kwenye Facebook na wengine, endeleni kututafuta kwenye Kom, kipindi ni live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, tunapozungumzia kuhusu Pasaka. Jina langu likiwa Harrison Kamau, nikishirikiana na mwenzangu Nduimana, uh, Patrick Patrick, tunarudi kwako kwa mgeni wetu Mchungaji Lucy, uh, Lucy Painter, Lucy Painter, uh, wakati wa shughuli zako za kawaida, wakati wa shughuli zako za kueneza neno, ni changamoto ipi unaokutana nayo hasa katika jamii ya hapa kwa mfano hapa ughaibuni, ambapo kuna watu wenye imani tofauti wengi sana, na kuna mambo mengi maswala ambayo unaweza ukakumbana nayo yakawa changamoto ya kuweza kueneza imani yako? Mm, uh, changamoto moja ambayo nimekumbana nayo ni vile, uh, katika Afrika tuna ule, uh, tuna ule ule uh, tuna ile nafasi ya ku shiriki neno. Mnaweza ingia kwa basi, mtu ambaye umekaa pamoja naye uanze kumwambia habari za Yesu, uanze kumuhubiria uh, injili njema. Lakini huku ni vigumu sana uanze kuambia watu tu umekutana nao hujawa, hujawajua uanze kuwahubiria kama vile uh, Afrika ama Kenya tulikuwa tunafanya. Kwa hivyo, hiyo ni changamoto moja ya kwamba ni lazima tutafute jinsi ya kufikia watu na neno la Mungu, ni jinsi ya kuwafikia na, na katika ile hali unawafikia kwamba hautawakwaza ama hautapata hauta shida yeyote. Kwa hivyo unakuta ya kwamba kuna ile changamoto ya kutafuta namna ya kufikia hawa watu, namna ya kupeana neno, namna ya ku ya kuwaambia Uh, juu ya imani yako hiyo. Imekuwa ni changamoto, lakini kwa uwezo wa Bwana, Bwana ameendelea kutusaidia kwamba baada ya kujuana na mtu uh, naweza kumwambia bila kuogopa ya kwamba mimi ni Mkristo. Mimi ni, na sio tu Mkristo wa kusema, lakini mimi ni Mkristo ambaye anafanya kulingana na vile anasema. Eh, labda niongeze swali lingine kwa Mchungaji Lucy. eh, eh, sijui mimi nimeweza kushuhudia muda mfupi ambao niko hapa Marekani nikijielekeza kanisani, unakuta mm, kanisani wanaoshiriki ni watu wazima tu, yani wazee, akina mama mm, lakini unakuta mm, kuna idadi ndogo sana ya vijana. Sijui hili umeliona mm, na kwa nini vijana hasa unaona kama vile utafikiri hawana tena imani tena na mambo ya, ya dini uh... Hilo ni jam, swala ambalo linatatiza sana, uh, kwa sababu kuna wakati mmoja nili kuhudhuria kanisa nilikuwa nimealikwa pale um, uh, state ya siato kanisa la wazungu tu hivi lakini, kufika pale nikakuta tu ni wale wa mama wazee uh, wa, uh, wazee, wazee wazee, hata walikuwa wanasema, sasa sijui tutakuwa tukisoma Jumapili moja alafu Jumapili hiyo ingine tunakosa kuja kwa sababu sasa hata tumechoka, mm -hmm. Na katika hiyo hali nikawauliza, shida ilienda wapi? Ilikujia il, il, il wapi? kwa nini hatuna vijana ambao wapi anaweza endeleza makanisa kwa sababu, hata ukiangalia wakati tunaoishi kuna makanisa mengi yaliyojengwa kitambo, saa hii ni kuuzwa, inauzwa, inabadilishwa, inakuwa ni biashara ama inanunuliwa, ina, inajengwa manyumba, kwa sababu the young generation hawako kwa kanisa. Lakini uh, nikifikiria hili jambo, naona ni vile tu neno la Bwana linasema ya kwamba mfunze mtoto akiwa mdogo, na wakati atakuwa mkubwa hata toka katika ile njia. Kwa hivyo kuna miaka iliyo hapo awali walikosa kufunza wale watoto wadogo, alafu tena tukienda katika ile hali ya kuabudu uh, ile njia ambayo tunaabudu nayo ni ile tu ya kitambo, tunakosa ku incorporate the young generation. Kwa kwa hiyo inafika mahali ya kwamba kanisa inakuwa sio sio kitu ya kufurahisha ama ya kuvutia wale, wale vijana kwa sababu wameona vitu vingine huko huko nje, kwa hivyo ni vizuri kama kanisa tunajaribu kuleta uh, programs ama kufikia wale watoto kwa njia yani, kwa katika ile hali yao, tunafika to their level, tuweze kuwafikia ili wakaweze hata wao kuwa na uhusiano na Mungu kwa katika kibinafsi, ili ya kwamba hata kwenda kanisa ama kwenda kushiriki katika kanisa haitakuwa ni ile kusurutishwa. Unakuta kwamba mtoto alienda kanisani, lakini alipofikisha miaka kumi na sita hawezi tena kwa sababu hiyo miaka ya awali alikuwa anaenda kwa sababu ni lazima, alifosiwa na wazazi. Wakati ameanza sasa kujitawala, haendi tena kanisani. Kwa hivyo hilo ni swala ambalo tunafaa kuliangalia na kuliombea na kuweka mikakati ambayo tutaweza tumia ili turudishe watoto kanisani. A, Askofu Maina, umesikia uh... Mchungaji Lusi anavyosema, lakini sana na mtazamo labda wa changamoto nyingi ambazo ziko katika mataifa haya ya ng'ambo huko nchini Kenya na mataifa ya Afrika. Katika shughuli zako za kila siku na kuendesha Injili, wewe changamoto ni zipi unakumbana nazo, na pia hilo swala la vijana? Ya, ziko changamoto lakini. Uh, Kenya na sana sana Afrika ile nimeshuhudia mwenyewe vijana wameanza kuja kanisa hata sasa watu wamebadilisha msemo, wamesema, makanisa mengi imejaa watoto, kwa maana vijana wanakuja. Kuna mambo ambayo nitaongezea. Mchungaji Nshe ameongea kabisa na amechangia kwa ukamilifu ile inafanya vijana wakatae kuna makanisani, lakini tu nitaongezea mambo mawili ingine ambayo ni nimeona katika kazi yangu kama mimi. Kanisa langu limejaa vijana na ukienda makanisa mengi Kenya kuna vijana ni pia vijana wanataka something real, hawataki mambo ambayo haionekani kuwa kwa ukweli. Kitu mmoja ninge sema inahitajika tena kanisani kama tutavua tutavuta vijana ni nguvu za Mungu, kwa maana vijana wanakuanga watu riri, ni aidha kuna jambo au hakuna. Hawezi kuwaweka katika jambo ambalo waliende pahali. Kwa hivyo sisi ambao tumepewa ile jukumu ya kuhubili lazima tuamini tena kwamba nguvu za Mungu zinahitajika kanisani, kwa maana Kristo ambaye tunachangia alikufa alifufuliwa na nguvu za Mungu, na Biblia inasema kwamba katika kitabu cha Waibrania kumi na tatu mstari wa nane kwamba yule Yesu ni yule jana na milele hajabadilika. Vijana wakiona nguvu za Mungu hawataenda kwa mambo za Iluminati hawataenda kwa uchawi na vileo, kwa maana nguvu za Mungu zinatosheresha kuliko jambo lingine. Kitu kingine cha muhimu sana, ili tulete vijana kanisani, ni kama vile mchungaji mchungajirisi amesema, tukaweke structures ambazo zinakubalisha vijana kusikia kwamba kanisa inawahitaji. Sometimes tunafanya mambo inaonyesha kwamba hatuna haja. Ukiangalia, sometimes vijana wanataka mziki ambayo ina, ina, ina nguvu na furaha na sioni kama Mungu atakwazwa vijana wakiruka na washerehekee katika kanisa. Kwa hivyo lazima kanisa likubalike au likubarishe dynamism; kila kitu duniani kinabadilika, provided atuondoi uteua na tuondoi kuogopa Mungu na neno la Mungu. Iwe ni kanisa ambao tunaweza kuita kwa kimombo transgenerational. Tunaposhughulikia wale ambao ni wazee, pia tusisahau watoto na vijana, na hii pia jambo tuipeleke katika manyumba yetu. Wakati watoto wetu wakuwa wachanga, wazazi, tuna jukumu ya kuonyesha umuhimu wa Mungu na kanisa. Kwa hivyo, inakuwa ngumu sana kubadilisha kijana akiwa university, kwa maana dunia imemngojea na inataka kumtoa kanisani. mm -hmm. Na pia nikimalizia, mm -hmm. maombi ni mzuri. Tuendelee kuombea vijana wetu na kuwapenda na tusiwahukumu, kwa maana Mungu anapenda vijana na angetaka waokoke na wabadilike. Nashukuru sana, asante sana. Hebu tumsikilize msikilizaji wetu mmoja kabla ya kukaribia kutamatisha. Kwa jina naitwa Philip Jenaanikenshambi, nipo maeneo ya Nshamba Mreba, Kagera, Tanzania. Sikukuu ya Pasaka kusema ukweli, binafsi ya, sipashereke yake hivyo, kwa sababu ni juzikaa tutu hapa tumepata msiba mdogo wetu wa Wattu, andi, kuhu, lakini, Aya, sana, ni, kwa hiyo naungana na Watanzania wenzangu na Wakristo wote duniani kiokea sikuku hii lakini kuna majonzi kusema ukweli. bu mtangazaji: haya poleni sana bwana Philbert Kinsiambi, poleni kwa wako na familia yako asanteni sana kakangu. majina ni sami nyongesa wamasebu majina ambayo yako kwa mtandao ni yale mawili ya la kwanza moja alafu la mwisho sami wamasebu. niko kwale hapa. Eh, katika pwani ya Kenya Pasaka yenyewe nimeisherehekea vizuri, kwa maana kuna kwenda kanisani na kufanya shughuli zote ambazo zinadhihirisha kwamba Yesu alifikwa na akasulubiwa siku hii. Asante, ningetaka kuwatakia heri na fanaka wafatao. Kwanza kuna yule mkurugenzi wa shule yetu, mimi ni mwalimu, kwa hivyo anaitwa Pascas Dume vile vile ningependa kumsalimia babangu akiwa kule magharibi mwa Kenya. Anaitwa e, Jamin wa Wamasebu, na ndugu zangu ambao watakuwa wananisikiza katika Voice of America. Haya, shukrani sana. Unaona kwamba sherehe zimenoganoga, karibu ndiyo sherehe zinanoganoga hasa huko Afrika, na tunakaribia tu kutamatisha Live Talk ya leo. E, turudie tu kwa wageni wetu leo, tuanze na Mchungaji Lucy Eh, mchungaji Lusi, tu kwa kumalizia, sijui eh, leo katika kusherehekea sikukuu hii ya Pasaka Mm-hmm. Sijui una ujumbe upi kwa Wakristo uh, wakiwa wa kanisa lako au Wakristo tu kwa ujumla. Ule uh, ujumbe ninaweza uh, sema ni kwamba tusisahau maana ya Pasaka. Tusisahau kusudi ya Yesu kufa msalabani ilikuwa ni nini? Alibeba dhambi zetu na wakati ali, aliwekwa pale msalabani akiwa amebeba dhambi zetu, akalia akasema, eloi eloi lama sabakidhani. Huo ndo ule wakati tunasikia akisema Mungu wangu, Mungu wangu, umeniacha kwa nini? ali- aliachwa kwa hizo dakika kwa mm -hmm. sababu ya zile alikuwa amebeba dhambi zetu nama. Mungu kwa sababu ni mtakatifu hangemwangalia na akalipa gharama ili nasi tukaishi katika utakatifu, sio kwa sababu ya ile kazi tunajifanyia, sio juhudi zetu, sio kujitahidi kwetu, lakini tulilipiwa deni, na kwa sababu tulilipiwa deni, wacha tusibebe dhambi, tusibebe mizigo ya dhambi tena, asante. Tukumbuke maana mm -hmm. ya hii sikukuu. Asante, asante muda. Naona mchungaji, naona muda umeyoyoma kabisa. kwa mm. sekunde chache kabisa, Askofu Mai nasema jambo moja, alafu tumalize kipindi Nashukuru sana pia, ningesema kama vile Yesu alifufuliwa, ni kumaanisha kuna tumaini. Wasikilizaji wote dunia mzima ambao nasikiza, usikose tumaini. Do not, don't give up. Mungu anaweza kuleta uhai kwa mambo ambayo inakaa kama imefika mwisho, kama vile Yesu alifufuka. Kama ni jamii yako, biashara, uchumi, usirushe mikono endelea kutazama huyu Mungu alipufua Yesu mm -hmm. kutoka kwa wafu ana mpango mzuri wa kubariki maisha yako. Nashukuru kwa fursa ambayo mmenipa Voice of America na waishia masaka mzuri. Bwana wabariki. Karibu sana. Ka sana karibu na, sound sana. Sound. sana Askofu Maina kutoka kule Nairobi, Jim Maina Cornerstone kanisa la Cornerstone, Nairobi, Kenya, Lucy Painter, Glorious House of Praise, North Chelmsford, kule Massachusetts. Na sasa hapa studio jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu, na mimi ni Patrick Nduimana. Watakie tu watu wa kule nyumbani mm -hmm. wote sikukuu njema ya Pasaka. Kwa heri kutoka Washington DC.