Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Watu ishirini wamefariki leo karibu na mji wa Bangkok nchini Thailand baada ya moto kujitokeza ndani ya basi lililokuwa linabeba wafanyakazi wahamiaji. Polisi wa Thailand imesema watu 27 walinusurika katika ajali hiyo na uchunguzi umeanza ili kujua kilichosababisha moto huo kulipuka. Watu wawili wameuawa na wengine wengi wamejeruhiwa katika shambulio la kujitoa muhanga lililoendeshwa leo katika mkoa wa Kunar mashariki ya Afghanistan. Ofisa wa serikali ya Afghanistan wamefahamisha kwamba moja kati ya waliouawa ni mbunge wa mkoa huo aitwa Isha Wali Hemat. Mkoa wa Kunar ulio karibu na mpaka na Pakistan unatambulika kama ngome ya wapiganaji wa kundi la Taliban na Islamic State ambao wanaipiga vita serikali ya Afghanistan. Jeshi la Marekani limesema leo wanajeshi wanaoshiriki kwenye muungano wa majeshi yanayoongozwa na Marekani huko Siria waliuawa usiku wa Alhamis, wengine watano wamejeruhiwa katika shambulio la bomu lililotegwa ardhini. Msemaji wa jeshi la Marekani, Kanali Ryan Dillon, hajatoa taarifa yoyote kuhusu watu waliofanya shambulizi hilo Licha ya taarifa kusema kuwa wanawajua wahusika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imewaitisha leo baadhi ya mabalozi wa nchi zilizofukuza wanadiplomasia wa Russia ili kuwaelezea upinzani wa Russia dhidi ya hatua hiyo na kuwafahamisha hatua za kujibiza zilizochukuliwa na Russia. Hayo ni baada ya Russia kutangaza jana kwamba itawafukuza wafanyakazi sitini wa ubalozi wa Marekani kama jibu baada ya Marekani kuwafukuza maafisa sitini wa Russia ikiwashutumu kwamba wanaendesha shughuli za ujasusi kwenye ardhi ya Marekani. Rasia imetangaza pia kwamba itafunga ofisi za ubalozi mdogo wa Marekani katika mji wa St Petersburg. Marekani kupitia naibu waziri wake wa masuala ya diplomasia imelaani vikali hatua hiyo ya Rasia. Mgogoro huo wa kidiplomasia kati ya Rasia na Marekani na mataifa ya Ulaya umezuka baada ya Uingereza kuituhumu Rasia kwamba ilifanya jaribio la kumuua jasusi wake wa zamani na binti wake waishio huko Uingereza katika mji wa Salisbury kwa kuwapa sumu. Hilo lilitokea tarehe nne mwezi huu wa Machi. Watu wasiopungua kumi na saba wamefariki na wengine thelathini na sita wamejeruhiwa katika ajali ya basi iliyotokea Alhamis usiku katika mkoa wa Igdir mashariki mwa Uturuki. Gazeti la serikali la Anadolu limefahamisha kwamba basi hilo lililopata ajali kwenye barabara kuu ya mkoa wa Igdir lilikuwa limebeba wahamiaji kutoka Afghanistan, Pakistan na Iran waliokuwa Uturuki kinyume cha sheria kupitia kwenye mpaka kati ya Iran na Uturuki. Basi hilo lilikuwa na uwezo wa kubeba abiria kumi na nne lakini lilikuwa limebeba zaidi ya watu hamsini, limeeleza gazeti moja la Anadolu. Ajali ya barabarani zimekuwa zikitokea mara kwa mara huko Uturuki. Watu zaidi ya elfu tatu walifariki dunia mwaka uliopita wa elfu mbili kumi na saba katika ajali za barabarani. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres aliwambia mkutano wa Umoja wa Mataifa jana kwamba Marekani inaelekea kutekeleza malengo yake kulingana na makubaliano ya kihafidhina ya, ya kuhifadhi mazingira ya mjini Paris licha ya kuwa Rais Trump alisaini hati ya kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza katika habari za dunia undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, tutaangalia mgogoro ambao umeingia baina ya Rusia na mataifa ya Ulaya ikijumuisha Marekani na katika sehemu ya pili e, tutaangalia vile vile suala ambalo linaikabili ya nchi ama visiwa vya Komoro e, katika masuala ya kidiplomasia na nchi ya Ufaransa, na tutaungana na mwenzetu Abdu Shakur Abud ambaye yuko visiwani humo hivi sasa. Ni anayekukaribisha katika kwa undani hii leo. Jina langu ni Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani hii leo moja kwa moja tunaanza kuangalia hivi sasa, e, mgogoro ambao upo baina ya Russia dhidi ya mataifa ya Ulaya na Marekani, e, suala ambalo limetokana na Russia kupewa shutuma za kuhusika katika tukio la kupewa sumu kwa jasusi ambaye yupo nchini Uingereza. Katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda, uh, halikadhalika na vilevile tunaye Daktari Patrick Ngula. Eh, moja kwa moja tukianza kuliangalia hili swala, labda tukianza na Profesa David Monda, tunaona kwamba tayari eh, swala la wanadiplomasia kufukuzwa katika hizi nchi mbalimbali, mbali na Russia vilevile kujibu mapigo, eh, tayari lipo. Je, huu ni uh, ishara ya kuelekea wapi hivi sasa hasa katika masuala haya ya kidiplomasia? Eh, kama tunavyojua, Russia iko katika mrengo mwingine kabisa na mataifa mengi ambayo yapo ya Magharibi yakijumuisha na Marekani uh, inaonyesha bayana ya kwamba Urusi na Marekani uh, zitakuwa na patashika kubwa ya kidiplomasia siku za kwenda mbele tusahau ya kwamba mataifa ya Umoja wa Ulaya uh, mataifa karibu ishirini pia ziliwafukuza wanadiplomasia wa Urusi. Kwa hivyo jambo hili kwa maoni ya Urusi ni kama Ulaya na Marekani zote zinakaa pamoja kujaribu kuikandamiza uh, Urusi, na Urusi naona hii ni hali ya udhalimu. Upande wa Marekani na washirika wake ni kwamba wanajaribu kubana Urusi na kuweza ku, kufuatilia uh, na na, na, na vielekezo vyao wana hapa. Marekani kuna shutuma ya kwamba mare Urusi ilikuwa ikifanya udukuzi kwenye uchaguzi uliopita, na hii hali ya uh, kufukuzwa kwa wanadiplomasia pia inachangia kuweza kuongeza uhasama kati ya Urusi na Marekani. Profesa, ama Dr. Patrick Nigula, tunafahamu kwamba uh, Russia imekuwa katika masuala mengi ambayo ikiweka mkono, unaona kabisa kuna mataifa mengine yanakuwa kama upande mwingine. Kwa mfano nchi ya, ya Syria hivi sasa uh, watu ama mataifa mengi ya magharibi wanaona kwamba rais wa nchi hiyo uh, Assad ana wajibu E, wa kufanya kuhakikisha kwamba amani ya kudumu inapatikana nchini Syria, lakini wakati huo huo inaaminika kabisa na inaonekana kabisa Russia yupo nyuma yake na amekuwa akimuunga mkono na kufanya mambo yasiwe tulivu katika nchi ya Syria, lakini hili likiwa linatokea, maanake mpaka sasa wale wanadiplomasia wa Russia mia moja na hamsini tayari wamesha uh, fukuzwa uh, kutoka katika nchi za Magharibi sasa je tuendelee kuona kwamba kuna mambo mengi ambayo yatahusisha na ikiwezekana pengine kwa namna moja ama nyingine, uh, mwendelezo wa vita baridi na pengine vikwazo vikali kabisa, uh, kwa Russia, japokuwa yenyewe imeshakana kuhusika na tukio la uh, kupewa sumu kwa huyu jasusi Uingereza. uh, kwanza tumeanze kwa kusema kwamba tume- tumeona Uh, kukua kwa uhusiano wa karibu zaidi kati ya taifa kubwa la Uingereza na nchi za jumuiya za Ulaya EU, ambao ulikuwa umeteremka kidogo, na kukua kwa uhusiano huo kunaweza kukaleta kama ulivyogusia tu, ndugu mtangazaji, kuwekwa kwa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya taifa ya Russia kwa sababu uh, Profesa David Munda vilevile amezungumzia kwamba taifa la Russia limekuwa likiweka mikono katika mambo mengi sana katika nchi nyingi duniani. Kwa hiyo tuone tu kwamba uh, tutaona ya kwamba mataifa ya Ulaya sasa hivi yameungana kwa pamoja kutokana na uamuzi uliotolewa uh, na Waziri Mkuu wa Uingereza wa kurudisha nyumbani uh, baadhi ya maofisa wa kidiplomasia wa taifa la, la Russia. Profesa David Monda, ni nani hapa sasa atapoteza ama iko katika nafasi ya kupoteza mambo mengi kwa hili swala jinsi linavyoendelea? Maanake tunafahamu pia Russia amekuwa kwa namna moja ama nyingine, amekuwa akizipatia nchi za Ulaya nishati. Tusisahau eh, ya kwamba uh, jambo hili huenda likawa jambo kubwa zaidi. Uh, ni kama fahali wawili hapa, umoja wa Ulaya na Marekani kwa upande mmoja na Urusi pia upa, kwa upande mwingine uh, ni kama wanazozana, kuna patashika inayoendelea kwenda mbele. Inaonekana wazi ya kwamba Urusi haitaki kuonekana ya kwamba ni nchi dhaifu, tusao ya kwamba enzi za vita za baridi Urusi au muungano wa Kisovieti ilikuwa inakaa ana kwa ana na Marekani. Kwa hivyo kwa miaka mingi baada ya kudorora kwa umoja huo wa Sovieti, Urusi imeonekana ni kwamba ina, inafikiria kwamba Ulaya, umoja wa Ulaya na Marekani ni kwamba wanaidharau. Kwa hivyo wanadiplomasia pengine wengine wakifurushwa Marekani pia tu sao ya kwamba Urusi itajibu. Uh, pia kwa upande wa nishati ni, ni, ni bayana ya kwamba Urusi uh, ni, inategemewa sana na mataifa za Ulaya, hususan uh, Ujerumani, Ufaransa na mataifa mengi ya ya Ulaya kwa kwa, kwa maneno uh, sehemu ya nishati na pia kwa maneno ya ujasusi, maanake kuna ule mwamko wa kisiasa au changamoto nyingi sana za kigaidi na Urusi inasaidia Ulaya sana na Marekani kwa maneno ya ujasusi. Kwa hivyo, kwenda mbele, ni kama sokomoko hii ya kidiplomasia huenda ikawa ikawa, ikawa, ikawa ni mbaya zaidi, lakini nafikiria itafika wakati ya kwamba Marekani na Umoja wa Ulaya na pia Urusi pengine zitasitisha uh, mfurukano huu, manake kuna sehemu nyingi ambapo wanashirikiana ambazo ni nyingi zaidi kuliko tofauti walizo nazo. Uh, Dr. Patrick Nigula, ukiangalia hili tukio ambalo limeshatokea la huyu jasusi kupewa sumu, uh, ndilo limesababisha haya yote haya. Lakini je, tukiangalia uzito wa tukio hili linaweza kweli, ama ni sahihi kwa hali hii jinsi ilivyo hivi sasa uzito wake ni mkubwa wa kufanya haya yote ambayo yanatokea kutokea uh, kwa nchi hizi za magharibi kurudisha nyumbani uh, wanadiplomasia wa Russia? Uh, kama ulivyoongea uko sawa kabisa. Uh, cha kuongezea ni kwamba tutaona uh, ushirikiano wa karibu zaidi katika hizi nchi za mataifa ya Ulaya. Uh, kwa mfano NATO ime vile vile itaongezeka kwa kuwa na nguvu zaidi pamoja na jumuia ya kibiashara ya nchi za Ulaya kwa kushirikiana kwa karibu kutokana, kwamba tukumbuke ya kwamba taifa la Uingereza lilikuwa limejitoa lime katika jumuia ya mataifa ya Ulaya. Kwa hiyo kutaongezeka kwa nguvu kati ya hizo nchi na itakuwa ni kikwazo kikubwa sana kwa taifa la Urusi kujaribu kufanya biashara na mataifa ya nchi za Ulaya lakini kwa kuangalia Profesa Monda ni kwamba ni jambo ambalo pengine watu walikuwa wakisubiriana siku nyingi tu. Kulikuwa kuna hali hii ya kutoelewana, lakini sababu hasa ya kufanya e, matukio kama haya ilikuwa pengine haipo. Wewe unaonaje hili? E, matokeo haya yalionekana bayana ya kwamba zitaendelea kuzuka, e, tusahau ya kwamba kuna mfurukano kati ya uh, uh, Bwana Robert Mueller na pia taifa la Urusi. Eh, ametoa mashtaka kwa Warusi kumi na tatu na pia taasisi tatu za Urusi kwa ule udukuzi uliofanyika kwenye uchaguzi uliopita, ulio na changamoto hii pia ya kidiplomasia, inaongezea uh, moto uh, mtafaruko kati ya Marekani na, na na Urusi. Pia tusisahau ya kwamba kule Mashariki ya Kati, Marekani na Umoja wa Ulaya pia kuna patashika shika nao na taifa la Urusi. Upande wa Urusi imeshikilia Syria na bwana Assad, inamsaidia sana, na upande wa, wa Saudi, upande wa Umoja wa Ulaya na Marekani wanajaribu kumtoa bwana Asad. Kwa hivyo pia, eh, sehemu nyingi duniani ni kama kuna mvutano kati ya Urusi na Marekani na Umoja wa Mataifa. Na jambo la kumalizia ni kwamba maneno haya ya kijasusi, huwezi kujua kina chake ni nini. Maanake tusisahau Vladimir Putin kwa miaka mingi alikuwa mjasusi mkuu kwenye lile shirika la KGB, kwa hivyo kuna vitu vingi ambavyo vinaendelea ambavyo hatujui. Maanake pia Marekani huwa inafanya udukuzi, pia inafanya ujususi kila kukicha kule Urusi, kwa hivyo Urusi pia nayo ikilipiza, maneno haya yakijitokeza. Wakati mwingine kuna vitu ambavyo uh, sisi kama raia hatuvijui, lakini kuna vitu vingi vya kijasusi ambavyo vinaendelea na mara kwa mara huwa vinajitokeza na kulipuka kwenye hizi kashfa, kama inavyoendelea wakati huu kati ya wanadiplomasia. Russia imetangaza kufanya majaribio eh, ya makombora yake hii leo. Je, Dkt. Patrick Nigula, hili lina ishara ya kutoa pengine ujumbe kwa haya mataifa kwa namna yoyote ile? Uh, mimi tunaona ni kwamba hilo litakuwa ni moja ya kichocheo au niseme tu kwamba kuwapa fursa mataifa ya Ulaya pamoja na taifa ma ya Marekani kurudi katika meza na kujadili masuala ya ulinzi na usalama kwa karibu zaidi na kuongeza mshikamano dhidi ya kuweza kulinda hizi mataifa ya Ulaya pamoja na Marekani dhidi ya taifa la Urusi. Asanteni uh, sana basi, mi niwashukuru sana kwa kuwa nasi hii leo uh, Profesa David Monda vilevile vile Dr Patrick Nagula. Eh, tukiangalia hili suala ambalo hivi sasa limeshika kwelikweli vichwa vya habari vya vyombo vya habari mbalimbali mbali duniani juu ya kile ambacho Russia imekuwa ikikifanya, na Russia imekuwa ikiwajibika kwa namna moja ama nyingine katika masuala mbalimbali mbali ya kidunia hasa yale ya kidiplomasia. Kwa hiyo tutaendelea kuliangalia hili swala kuona namna gani linazidi kuendelea na kuleta hathari yoyote ile katika mustakabali wa dunia. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia vilevile vile uhusiano wa kidiplomasia baina ya visiwa vya Komoro na nchi ya Ufaransa, ambapo kwa mujibu wa mwanahabari wetu Abdu Shakur Abud ambaye yuko hivi sasa visiwani humo ni kwamba waziri wa mambo ya nchi za nje alimwita balozi wa Ufaransa kuelezea uamuzi wa Ufaransa kuzuia kutoa a, pasi za kusafiria ama vibali vya kuingia a, nchini Ufaransa kwa a, vya kidiplomasia a, kwa wale maafisa wa Komoro. Abdul Shakur Abud upo katika laini hivi sasa, hebu tufahamishe undani wa hili swala liko vipi hasa? Kwa hakika utata umetokea, asante Idi. Utata umetokea wiki nzima sasa, na utata huu unatokea kufuatia hali ya kule kisiwa cha Mayot, ambapo kwa wiki ya saba sasa, migomo imekuwa imeendelea, kisiwa kimefungika kabisa, na inaonekana ni kwamba Ufaransa imechukua ushauri kutoka Mayot kwamba baadhi ya watu wanapewa paspoti za kidiplomasia kwenda kisiwani kule kwa sababu ya matibabu na kadhalika. Ni fununu, lakini imeshtusha Ukomoro kwamba Ufaransa ikachukua uamuzi wa kuzuia kutoa vibali vyote vya kidiplomasia na maafisa wa serikali kuelekea Ufaransa. Kwa hivyo hii leo kama alivyosema, alimwita balozi wa Ufaransa hapa Moroni na kuanza kuzungumza naye juu ya matatizo hayo. Kuhani imeleta zogo kubwa kabisa katika uhusiano kati ya Komoro na Ufaransa. Lakini hili swala limeanza vipi, Abdu Shakur? Maanake siku za nyuma uh, kulikuwa na taarifa kwamba pasi za kusafiria za visio vya Komoro zimekuwa zikinunuliwa kama njugu na baadhi ya watu ambao si wa Komoro, wamekuwa wakizichukua paspoti hizo kwa ajili ya kuwanufaisha wao katika masuala yao ya kibiashara na safari nyingine. Hili swala liko vipi sasa? Hapo kuna tofauti mbili, hili li suala la paspoti, uh, viza vibali vya kuingia Ufaransa kuhusiana na wanadiplomasia na maafisa wa serikali imetokana na zozo la Mayot. Lakini swala la kuuza paspoti za Komoro, kiasi cha paspoti elfu arobaini na nane zimeuziwa wageni, hii ilianza toka mwaka elfu mbili na tisa chini ya utawala wa Ahmed Abdallah Sambi. Hapo mwaka elfu mbili na tisa bunge walipitisha sheria kwamba wamepitisha um, um, sheria kwamba watakubaliana na Kuwait na, na Umoja wa Falme za Kiarabu kuuza paspoti kwa wale mabedui. Mabedui katika nchi ya Kuwait na Emirati hawana visa, hawana paspoti rasmi, hawatambuliki kama raia. Kwa hivyo waliambiwa kwamba watapewa paspoti, lakini Komoro itakuwa ikilipwa karibu dola elfu nne mia tano kwa kila mbedini mmoja na lengo ni kwamba fedha zitapatikana kwa ajili ya maendeleo ya Komoro. Kwa hivyo ikaja ikajulikana mradi wa kuuza paspoti kwa ajili ya uchumi na maendeleo ya Komoro, lakini miaka kumi baadaye hakuna maendeleo ya kiuchumi na kadhalika kutokea, na hivi sasa uchunguzi unafanyika mjini Paris, Ubelgiji na hapa Komoro, uchunguzi umefanyika imemalizika mwezi wa Desemba na shirika la habari la Reuters ndio imeweza kufufua habari hizi zote. Wamegundua kwamba Komoro imepoteza au kuna dola bilioni milioni mia moja zimepotea katika kuuza pasipoti hizo. Kwa hivyo uchunguzi unaendelea, serikali ya Azali imezuia uuzaji wa pasipoti hizo. Sasa tukirejea katika suala hili la vibali uh, vya kidiplomasia ambavyo vimezuiliwa na Ufaransa, sasa baada ya mkutano huo wa balozi na, na serikali ya visio hivi vya Komoro, ni nini hasa ambacho kimeshaamuliwa? Uh, kilichoamuliwa inaonekana kwamba hawakukubaliana, maanake hawaku- wamezungumza muda mfupi tu na waandishi wa habari, tulikuwepo pale wakasema, suala hilo la viza linajadiliwa, liko katika kamati maalum kati ya Ufaransa na Komoro, kitu ambacho waziri wa mambo ya nje wa Komoro Amin, I mean Saif, amesema kwamba ni kwamba Komoro imeomba balozi wa Ufaransa asichukue ushauri kutoka Mayot. Asirudishe Komoro nyuma katika hali ya ukoloni. Komoro ni taifa huru, inabidi waangaliwe kama taifa huru. Lakini uamuzi uliochukuliwa ni kwamba majadiliano yatakuwa yanaendelea, kwa wakati huu wa maafisa wa Komoro watapewa viza kulingana na mahitaji maalum ya kwenda Ufaransa. Kwa hivyo, hiyo ni mojawapo waliochukuliwa, lakini zaidi, Saif, waziri wa mambo ya nje, anakutana kesho na vyama vya upinzani na za serikali na mashirika ya kiraia kuweza kupanga mkakati kuanzisha vuguvugu jipya la kuhamasisha watu kwamba wasikubali kwamba Ufaransa inaleta hali hii ya kutoa amri bila ya kushauriana na serikali, na hasa swala la wakimbizi ambao wanachukuliwa kwamba Komoro haichukui ni wakimbizi wahamiaji walioko kule Mayot ambao wanateswa hivi sasa. Imefika hali ya kuteswa, imefika hali watu wanapigwa, na Komoro imezuia meli zote ambazo wale wahamiaji walikuwa wakirudi na ndege, imekataa Ufaransa ilete hapa. Maanake kila alikuwa akikamatwa, anatiwa katika meli au ndege, wanarudishwa visiwani Nzwani au Ngazija. Komoro imezuia meli hizo. Kwa hivyo haya yote yametokea hii leo, lakini bado majadiliano yanaonekana yako tete, hayajaweza kutanzuliwa. Kwa sababu tatizo la Mayoti kule ni kwamba wale wakazi wa Mayote wanaojulikana kama Maore wanataka wakazi wa Ngazija na Nzwani nga walioko kule waondolewe kwa sababu wanasema usalama umezidi kuwa mbaya na nafasi za ajira zimechukuliwa. Kwa hivyo hali ya chuki imeanza, na suala hilo wamesema wamelijadili vile vile hii leo, na kwa ule mgogoro ambao umekuwa kwa miaka mingi sana wa uh, visiwani humo hasa juu ya Mayotte kwamba kuna watu wanaona bora wakaendelea kubaki kwa upande wa Ufaransa eh, na wengine kubaki upande mwingine. Je, hili nalo kwa namna moja ama nyingine pengine limechangia uh, hii hali iliyopo hivi sasa? Abdushakur Shakur, kwa hakika hiyo imechangia kwa ukubwa sana, kwa sababu kisiwa cha Mayot na bahari ya Hindi iko sawa kabisa na yale yanayotokea katika bahari ya Mediterranean. Wa waafrika wanaovuka bahari kwenda kutafuta maisha ya Ulaya, hivi sasa kutokea Komoro, katika kisiwa cha Anzwani, inasemekana wa Afrika, mbali na Wangazija na Wanzwani, watu kutoka bara la Afrika, wa Rwanda, wa Afrika Magharibi, wamefika pale, wanachukua boti zile za hatari. Kuna wengi wamekufa katika eneo la bahari ya Hindi kuelekea Mayotte, kwa sababu ifahamike kwamba Mayotte iko chini ya himaya ya Ufaransa inatumika pasipoti ya Kifaransa, inatumika euro. Kwa hivyo watu wanakwenda kule kutafuta kazi, ajira ziko zaidi, maisha ya kule iko kiwango cha Ulaya, na wengine vilevile wanakwenda kule kutafuta njia kupata hati za kuweza kukimbia kutoka kule kwenda Ulaya. Kwa hivyo hali hii imechangia kwa ukubwa sana, uh, hii ya kihistoria kwamba Mayoti imebaki kuwa ni eneo la Ufaransa, imesababisha watu wanakwenda kutafuta maisha bora na uchumi kule kisiwani, lakini kisiwani Maore. watu wamekasirika na zaidi zaidi, wanaungwa mkono na Marie Le Pen, yule wa chama cha Ufaransa kinachopinga wahamiaji kule Ufaransa. Kwa hivyo ni suala ambalo watu wanahisi kwamba kuna watu nyuma kutoka ule Ufaransa wanatumia pesa kufanya campaign ya chuki, wakiwaambia Maore, mna haki, mlitaka kuwa, kuwa uhuru. Wawache wale hawataki kuwa uhuru. Mlitaka kuwa Wafaransa, wale wanataka kuwa uhuru, wawache wabaki huko. Wanakuja kunini kutafuta huku. kwa hivyo ni ugomvi ambao umekuwa ugomvi sugu ambao utaweza kuleta hali ngumu sana ya mwelewano kati wa Maore na Ngazija. Ifahamike kwamba watu wa visiwa hivi vyote wana uhusiano wa aina moja au nyingine, wamekuwa wa wakiishi pamoja kwa muda mrefu sana, miaka yote ya ukoloni mpaka hii leo. Kwa maana hiyo, Abdushakuru, inaonekana kwamba katika uh, visiwa hivyo kuna baadhi ya wananchi ambao wanaona jambo hili ni la heri kwao kutokana tu na ule mvutano ambao umekuwa kwa miaka mingi. Uh, kuna baadhi wanahisi, lakini hivi sasa naona imekuwa kama uchungu ku, wale wa Maore kabisa wanahisi kwamba hii ni swala zuri kabisa maanake, kumbuka kwamba mwaka elfu mbili na tisa palipigwa tena kura ya maoni kule Maore kuweza kuwauliza ikiwa anataka kuwa, maanake mpaka elfu mbili na tisa walikuwa kama ni sehemu tu ya Ufaransa, lakini elfu mbili na tisa wakapiga kura kuamua ikiwa anataka kuwa jimbo la nje au jimbo la ng'ambo, ambazo ziko nchi nyingi. Utakuta kwamba Reunion huku Maraja, huku in, uh, bahari ya Hindi, utakuta kule Guadeloupe katika karibu, bado ziko chini ya utawala. Kwa hivyo ni moja kati ya majimbo ambayo yanafata sheria na kanuni za Ufaransa. Kwa hivyo watu wengi wanafurahi kwa sababu kule anapata faida na hali ya uchumi sawa na wale wanaoishi kule Ufaransa. Abdul Shakur, tukimalizia kiujumla, hivi sasa hali ikoje hapo? Hapa huku Ngazija hali iko shwari kabisa huku Ngazija hali inaendelea kama kawaida, lakini wasiwasi mkubwa, inaonekana kwamba katika siku zinaokuja, nafikiri kutakuwa na maandamano na kadhalika, kushinikiza Ufaransa kwamba izuie hali hii. Waziri wa mambo ya nje wa Komoro ameomba vilevile vile, Umoja wa Mataifa uingilie kati. Amesema hata shirika la wahamiaji na shirika la wakimbizi liletwe hapa hivi sasa kuweza kuingilia suala hili, maanake limechukua sura ya kimataifa. Lakini kwa ujumla hali iko shwari huku Ngazija. Nzuani watu wana wasiwasi ndugu zao walio huko kule wanachukuliwa na kamatwa, wanapigwa na kadhalika na raia, kwa sababu imekuwa hali nzito sana. Abdu Shakur Abud, shukran sana kwa kuwa nasi uh, kutoka visiwani Komoro. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya uh, hii leo ya uh, uh, kwa undani, ni kuambie kwamba usikose kuwa nasi Jumatatu katika kipindi kingine cha kwa undani, Jumatatu hadi Ijumaa. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na wiki njema na Pasaka njema.