Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na ninakukaribisha katika wasaa mwingine tukikuletea kipindi cha kwa undani ambapo huangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia e, shauri la wakili wa upinzani Miguna Miguna ambaye kwa saa zaidi ya 24 alikuwa katika kizuizi katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi akitaka kuingia nchini humo, sakata ambalo eh, kwa habari ambazo zipo, mahakama kuu ya nchini humo imeeleza kwamba achiliwe ah, aingie nchini humo. Na katika sehemu ya pili tutaelekea nchini Tanzania na kuangalia shauri ambalo linaohusu viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, viongozi wa ngazi ya juu ambao wamewekwa ndani na kukataliwa dhamana. Hii leo ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya katika kwa undani hii leo, ambapo kufuatia uamuzi wa, wa serikali ya Kenya kuendelea kumzuia wakili wa upinzani Miguna Miguna kwa zaidi ya saa 24 katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi, mahakama kuu jijini humo iliamuru wakili huyo kuachiliwa mara moja, ambapo jaji Roslin Aburili wa mahakama hiyo sasa anataka wakili huyo kufika mbele ya mahakama hiyo kesho asubuhi. Mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera, yupo kwenye laini. Tueleze Kennedy Wandera, maanake mpaka tunaenda uh, katika matangazo yetu ya jioni tulikuwa bado hatujawa na taarifa kama Miguna Miguna ameruhusiwa kuingia ndani ya nchi ya Kenya na serikali ya Kenya kwa sababu kuna historia ya serikali ya Kenya kutofuata uh, maagizo ya mahakama. Tueleze nini hasa ambacho kinaendelea hivi sasa. Nam hivi eh, jinsi tunavyozungumza eh, sasa hivi bado ha, hajaachiliwa, hajaachiliwa huru kutoka uwanja uh, wa ndege wa Jomo Kenyatta. Na muda mfupi tu ambao umetamatika ni kwamba wale mawakili wake wameweza kufikisha Uh, ile amri ya mahakama iliyoeleza kwamba aweze kuachiliwa huru na kuweza kufika katika uh, mahakama hiyo hapo kesho asubuhi, lakini tutavyozungumza hajaachiliwa huru na hawa mawakili bado wako hapa. Sasa tunatarajia huenda serikali zikafuata agizo hili, lakini hauna ishara kwamba huenda agizo hili likafuatwa, uh, kwa kuangalia tu kwa kujumlisha moja jumlisha mbili ni sawa na tatu. Uh, toka pale uh, shauri hili ama agizo hili la mahakama lilipotolewa mpaka hivi sasa ni muda gani umeshapita, na pengine ni nini hasa ambacho kinaelezwa kwa idara ya uhamiaji ama serikali yenyewe ya, ya Kenya kwamba kwa nini haitekelezi e, amri hii ya Miguna Miguna kuingia ndani ya Kenya kama ilivyoelezwa na mahakama kuu kwamba aingie. Tunavyozungumza uh, idi ni kwamba sasa zimepita takriban saa tatu baada ya kutolewa agizo la mahakama na serikali haijazungumza chochote, haijaeleza chochote kwamba uh, tumepata tu, tumepata stakabadhi hii au amri hii kutoka kwenye mahakama na kueleza kile watakachokifanya. Lakini kuna baadhi ya maafisa wa serikali ambao kupitia tu mitandao ya kijamii na ti si, si, si, ni taasisi ni, ni, ni, ni, ni, ni husika hao wanaeleza kwamba uh, Miguna Miguna bado haja, hana vile vyeti vya ku ondoka kwenye kwenye kwenye uwanja wa ndege na hivyo basi, hata agizo hilo likiwa basi limetolewa na mahakama, hamna ithibati inayoonyesha kwamba sasa anaweza kuondoka katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Maanake hana vibali vya kuonyesha kwamba ameingia Kenya, na wanaeleza kwamba mpaka sasa hamna uh, chochote kinachoonyesha kwamba Miguna yuko Kenya kwa sababu akishiria uh, ni kwamba ni lazima aweze kukabidhi vile vitu vyake vya kuingia Kenya, na hivyo basi ataruhusiwa uh, kutoka kwenye milango ya uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Lakini ilivyo sasa bado iko hapa, na wanaeleza kwamba ni lazima apewe hivyo vyeti, lazima aweze kuvitia sahihi, uh, vyeti vinavyoonyesha kwamba ameingia Kenya, lakini mpaka sasa hajaweza kuonyesha uh, vyetu hivyo, na hivyo basi wataendelea kumzuilia. Hebu turejee kwanza uh, Kennedy Wandera, ile uh, amri ya mahakama ya mwanzo ambayo ilitaka serikali kumrejeshea uraia pamoja na pasi yake ya kusafiria Miguna Miguna. Na je, wakati anasafiri kuingia nchini Kenya, kwa mujibu wa masharti ama lile agizo la mahakama lilihitaji kwamba Miguna Miguna awe na hati maalum ya kuingia nchini Kenya kwa sababu yeye ameendelea kusisitiza kwamba yeye ni Mkenya, kwa hiyo hana sababu ya kufika hapo Jomo Kenyatta na kuomba kibali cha kuingia uh, Kenya, japokuwa kwamba ametumia pasipoti ya kusafiria ya Canada, Kanada hii. Nieleze kwa mama wakili wa huyu wakili Miguna na walifika mahakamani wakieleza kwamba vyeti vyake vya kuingia Kenya uh, ile paspoti yake serikali ya Kenya iliweza kuichukua, na mawakili wake wakaeleza kwamba kwa sababu ya ya ya hali hiyo kwamba hana vyeti vyovyote vya Kenya vinavyoweza kumwingiza Kenya, basi aruhusiwe kuingia Kenya kutumia vyeti vyake vya, vya, vya, vya Kanada. Kwa hivyo mahakama ikatoa agizo kwamba ataingia Kenya kutumia vyeti vyake iwapo si serikali itampa vyeti vya Kenya na iwapo serikali haitampa vyeti hivyo vya Kenya kuingia Kenya, ataingia na vyeti vya Canada. Hili ndilo lilokuwa agizo la mahakama. Lakini sasa hawa mawakili wake wanaeleza kwamba alipoingia, serikali inaeleza kwamba nishati aweze kutoa vile vyeti vyake, aikabidhi serikali na serikali pale ita, itaanza kuweka kuweka ule mhuri kuonyesha kwa kwamba ameingia, lakini Miguna anaeleza kwamba hii ni ngumu, kwa sababu serikali na, inaonekana kuwa na na, na, na ujenja fulani kwamba kuendika kwa vichukua hivi vieti vyake vya Canada na kuvipiga uh, kuweka mhuri kuonyesha kwa kwamba huyu ameingia Kenya na atakaa hapa kwa muda mfupi tu, na hivyo basi hayaturuhusiwa kujihusisha na maswala fulani, lakini uh, hii tume hii tume ya kuhakikisha au kupigania haki za kibinadamu pia ilipewa jukumu na mahakama kuendeleza na kufanikisha uh, kuingia kwake nchini Kenya, lakini, hai, mwamba, lakini haya yote yamegonga mwamba. Lakini sasa inasemekana kwamba serikali haina haiatilia hai, ha, hai maanani uh, hayo maagizo ya mahakama na hata ile agizo ambalo limetolewa hivi leo, serikali inaeleza kwamba bado haioni hai, hai, ani ya kuweza kulifuata kwa sababu ah, miguna miguna ameacha haja hajatii amri ya kuweza kusalimisha vyeti vyake vya Kanada. Na pia nieleze hapo awali kwamba aliweza aliweza ah, kupewa vyeti vya kutafuta uraia upya, lakini ameweza ameweza amevirarua uh, vyeti hivyo, hizo fomu ameweza kuvirarua na hivyo basi, inaonekana hali hiyo imeikasirisha serikali na kusema kwamba iwapo hataweza kutia uh, sahihi uh, hizo fomu basi hataweza kuruhusiwa kuondoka katika uwanja huo, lakini tunavyojua kisheria kwamba pia hawezi ondolewa nchini kwa sababu hana cheti chochote cha kuonyesha kwamba anaweza ingia ndege ya kuondoka manake, kulea na kutua nshati awe na vyeti vya humo nchini au visa ya humo nchini, lakini kwa sasa hana chochote. Hebu turejee kwenye hili uh, agizo la mahakama Kuu uh, ya jijini Nairobi, ambayo imetoka saa tatu zilizopita na kutolewa na jaji Roslin uh, Aburili. Ni nini hasa ambacho imeeleza? Je, imeitaka serikali ama idara ya maha ya idara ya uhamiaji kumwachia huru uh, kuingia ndani ya Kenya bila masharti yoyote, bila kutumia pasi yake ya Kanada? Ama ni nini hasa ambacho imeeleza? Amemtaka miguna miguna kwamba anabidi aonyeshe ya pasi yake ya kusafiria ya Kanada na aombe kibali cha kuingia nchini ili aruhusiwe? Ni nini hasa ambacho uh, imeeleza? Maanake hapa kunaona kuna maswala ya kiufundi hapa, uh, Kennedy Wandera Nam, kuna maswala matatu ambayo jaji uh, na nabrili ameweza kuyazungumzia. Kwanza ni kwamba Miguna Miguna anafaa kuachiliwa mara moja, pili anafaa kufikishwa mahakamani kesho asubuhi, na tatu, serikali ya Kenya haina uwezo wa kuweza kumwondoa nchini Kenya. Hayo ndio maswala matatu ambayo Jaji uh, jerosi na brili anaweza kuyazungumzia. Hajataja popote kwamba uh, anafaa kuingia na vyeti atakavyopewa na, na, na, na, na serikali. Maanake agizo la kwanza lilikuwa, agizo la kwanza la mahakama ilikuwa kwamba miguna miguna anafaa kuingia nchini Kenya kwa kutumia vyeti vya Canada wala hakuambiwa kwamba serikali inafaa kumpa vyeti vingine au fomu nyingine aweze kuweka sahihi. Lakini pia serikali imeeleza kwamba uh, kikawaida na kisheria ni kwamba mtu anapotoka nje, anapoingia Kenya kwanza anafaa kusalimisha vile vyeti alivyosafiria kuingia Kenya na hiyo wanakutiwa mhuri. Sasa hapa ndo kuna utata kwamba mgeni amekataa kuweka uh, kupatia serikali vile vyeti vyake eh, akisema kwamba yeye ni Mkenya, hana uwezo wa kuweza kufanya hivyo maanake eh, yeye tayari ni Mkenya. Lakini serikali inaeleza kwamba kawaida na kisheria mtu ni lazima aweze kufanya hivyo, na iwapo hatofanya hivyo, basi inakuwa vigumu kwake kuweza kuingizwa Kenya lakini wachambuzi wataalam wa, wa, wa masuala wa ya kisheria wanasema nini juu ya sakata hili maanake, linaonekana bado litaendelea kuwa tete. E, kutokana na hali hiyo miguu naye hayuko tayari kufanya yale ambayo yanaelezwa. Hali kadhalika serikali nayo inasema haiwezi kufanya vile ambavyo Miguna Miguna amekuwa akitaka uh, kifanyike. Na kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa, ni nani sasa anampatia huduma za kwa mfano chakula, eh, malazi, eh, hali ikoje kwa hapo uwanja wa ndege? Na uh, nimeweza kuzungumza na mawakili wake, wanaeleza kwamba a, alifungiwa katika chumba ambacho hawezi kuonekana na mtu yeyote, na pili kwamba kuanzia kwa asubuhi hajapata chakula chochote. Sasa a, a, hawa mawakili wake wametoroshwa katika ile terminal two, katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, kumaanisha kuma kwamba hajaonekana na mtu yeyote maanake huyu Nelson anaeleza kwamba alizungumza naye kwa simu, lakini mpaka sasa hawajapata nafasi ya kuweza kumwona, kwa hivyo hali yake ya kiafya ni hivyo, maanake hajapata chakula chochote, uh, wa na sasa hawezi kuthibitisha hali yake jinsi hivyo. Lakini swali la kwanza ulipouliza kwamba mawakili wanasemaje kuhusu hali hii, hatujapata mtizamo wa mawakili kutoka sehemu kutoka upande ule mwingine wa serikali, maanake hawa wa upinzani wanaeleza kwamba maagizo ya mahakama ni kwamba aweze kuachiliwa huru na aweze kufikishwa mbele ya mahakama hapo kesho lakini serikali inaonekana kutozingatia kutu, uh, hili sasa. Hatujui iwapo ataweza kuachiliwa huru, na iwapo ataachiliwa huru ataachiliwa huru baada ya kutia sahihi stakabari za uraia mpya ama ataachiliwa huru bila kufanya hivyo. Kwa hivyo tunasubiri kuona iwapo hili litaweza kufanikishwa, lakini mpaka sasa tunavyozungumza, iu kwamba uh, hajaachiliwa huru, na hatujajua uh, hali yake ya kiasi kia kia ilivyo, maanake hata mawakili wake wamezuiwa wa kuingia kule na wanahabari nao wameweza kudhibitiwa wasiweze kufanikiwa kuingia katika uwanja wa Jomo Kenyatta mpaka muda huu tunavyozungumza. Kennedy Wandera, wale washirika wake wa NASA maanake bado, eh, Miguna Miguna ameendelea kwamba kuapa ataendeleza lile vuguvugu ambalo lilielezwa kufanywa na muungano wa vyama vya upinzani NASA. Eh, je, kwa upande wa washirika wake wanazungumza nini mpaka hivi sasa? Jana tulimuona Raila Odinga na baadhi ya viongozi wengine hapo uwanjani mpaka sasa wale viongozi wengine wa NASA hawajaweza kujitokeza ku, ku, kuenda katika uwanja wa ndege au kusema lolote kando na kauli Odinga hapo jana, kando na na, na kuwepo kwake katika uwanja wa ndege hapo jana. Lakini hata kuwepo kwake hakuweza kufanikisha ku, kuachiliwa huru kwa Miguna Miguna. Lakini hao wengine hawajazungumza chochote eh? japo tu ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mawakili wake ambao wamekuwa wa, wa, wa wakishughulika kwenda mahakamani kutoka kule na kufika katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta, lakini hamna chochote, hamna chochote ambacho kimeweza kuzungumzwa na hawa wanasiasa ambao amekuwa wakifanya kazi nao kwa ukaribu uka, uka, uka mno, lakini wachambuzi wa, wa siasa wanaeleza kwamba Uh, kwa sababu Miguna Miguna anaingia Kenya kwa a, Kenya ikiwa katika mazingira tofauti baada ya kukutana rais Kenyatta na Raila Odinga. Huenda uh, hu, hu, kukutana huko basi kumebadilisha mazingira haya anayoyakuta huyu Miguna, Miguna na wanasiasa sasa, huenda wanajitenga, maanake yeye binafsi amesema kwamba hakubaliani na kauli ya Odinga kukutana rais Kenyatta uh, kuhu, na kuweza kusitisha ule uhasaba, maanake anaeleza kwamba yeye ataendelea na juhudi hizo, na hata jana aliweza kuuliza huyu Odinga amefika hapa na umeweza kumshutumu, iweje kwamba amefika hapa? Akasema kwamba eh, Odinga kuwasili hapa ni ishara kwamba mambo hayaendi jinsi yanavyostahili ya ya kwenda, na akaeleza kwamba nishati, hata hata kusema kumshutumu, manake mtu anafaa kushutumiwa, wapo uamuzi unaochukuliwa, si uamuzi unaoafiki chama au unaoafiki malengo yake okay. Asante ah, sana ah, Kennedy Wandera, kwa kutufahamisha hayo, na tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea moja kwa moja, tutaelekea nchini Tanzania ambako nako, eh, kuna mengi tu ya kuzungumza juu ya kukamatwa kwa viongozi wa juu wa chama kikuu cha upinzani cha Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambako katika sehemu hii mwenyekiti wa Chadema Freeman Boy na viongozi wengine watano wa chama hicho eh, leo walisomewa mashitaka manane katika mahakama ya Kisutu, ikiwemo kufanya maandamano yaliyosababisha kifo cha mwanafunzi wa chuo cha NIT Aquilina Aquilin na mashtaka mengine mengi tu. Na katika laini ya simu tunaye mwanahabari kutoka uh, Mlimani Media eh, ambaye ni Amini Mgeni. Amini Mgeni, hebu tueleze kwanza kile ambacho uh, kinaelezwa sababu ya kutotolewa uh, dhamana kwa viongozi hawa wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, na ni nini hasa ambacho kinaelezwa Naam, kama unavyojua viongozi hao walikuwa wame wanatakiwa kuripoti polisi, na walikuwa wanaendelea na utaratibu huo, na hata leo walipofika viongozi hao wakiwemo katibu mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema, mashinji uh, kwa chama hicho Freeman Mbowe, naibu katibu mkuu bara, naibu katibu mkuu Zanzibar, pamoja na viongozi wengine walikuwa wanatakiwa wa, wa kuripoti polisi na walikuwa walitoa dhamana waendelee na, na, na, na, na, na, na taratibu zao, lakini masharti ilikuwa ni kuripoti polisi. Kufika majira ya saa mbili kituo kikuu cha wa polisi wakaripoti kama kawaida, lakini taarifa zikawepo kwamba kuna baadhi ya viongozi hawakuwa na utaratibu wa kuripoti, kwa hiyo saa tano hivi wakapewa taarifa kwamba dhamana yao uh, imefutwa hivyo wakapandishwa uh, kizimbani. Baada ya kupandishwa kizimbani wakasomewa mashtaka manane, moja kubwa ikiwa ni kufanya maandamano yasio na kibali tarehe kumi na nane ikiwa ni siku moja kabla ya uchaguzi mdogo uliofanyika katika jimbo la Kinondoni. Kwa hiyo hayo ndio yakawa mashtaka na wakasema kwamba utaratibu mwingine unaendelea tarehe ishirini na tisa watafikishwa wata, wat, ili angalau kama wanaweza kupewa dhamana ama la. Kwa hiyo maamuzi kama watapewa dhamana ama la yatatolewa tarehe ishirini na tisa tena. Na uh, kile ambacho maanake inaonekana kwamba walikuwa wakienda okay, mahakamani na wanarejea wakiwa nje ya dhamana, imekuwaje ghafla tu ikawa kwamba dhamana ile imefutwa na basi wakae mahabusu mpaka hiyo tarehe ishirini na tisa ambazo zilitolewa ni kwamba kulikuwa kunaonekana kwamba baadhi ya viongozi wengine walikuwa hawaheshimu ile amri ya kwamba wanatakiwa waripoti polisi. Kwa hiyo wengine walikuwa hawaripoti, wengine wanaripoti. Kwa hiyo ule utaratibu wa jeshi la polisi wakaona kama wanapuuzwa, na na na ule utaratibu haufuati, kwa hiyo hivyo wakaamua moja kwa moja sasa wafunguliwe nawapelekwa mahakamani. Na maha na tatu, utaratibu wa kuripoti ilikuwa ni uchunguzi unaendelea. Kama unavyojua, jeshi la polisi linafanya uchunguzi, ukikamilika, ndipo wanafungua mashitaka. Kwa hiyo wakati wanaendelea hivyo, basi wakaamua wafungue mashtaka moja kwa moja, wakati taratibu nyingine zinaendelea. Kwa hiyo kwa mujibu wa taarifa ni kwamba walifutiwa dhamana. Uh, majira ya satano, za zam kwayo, uh, ya satano walipowa taarifa kwamba wamefutiwa dhamana na ndipo wakapandishwa kizimbani. Kwa hiyo ni baadhi ya viongozi wa chama hicho ambacho walikuwa hawaripoti kama ilivyotolewa amri kwamba waripoti kila wanapotarehe wanazopewa. Lakini pengine mahakama kwa nini haijafafanua chochote kwamba kwa nini uh, hawajashughulikiwa wale ambao walikuwa wanakaidi eh, ile maamri ama makubaliano ya dhamana na wote wakajumuishwa na kuwekwa ndani balo uh, mawakili opande, wa upande wa utetezi wamejaribu kuzungumza kwamba uh, kujumuisha kujumuisha hatua hiyo kuna wanyima haki baadhi ya viongozi ambao walikuwa wakiripoti kila mara, na wao walitaka wali, wali mahakama kujaribu kuangalia ni namna gani ambapo wanaweza wakatenda haki, na ndipo ambapo uh, ikaahirishwa kesi hiyo ili kujaribu kufuatilia taratibu zingine, na uh, tarehe ishirini tisa basi itasikilizwa tena na pande zote mbili zitasikilizwa na kuonekana kama watapata dhamana ama la. Je, mahakama imetaja majina ya hao ambao walikuwa wakikaidi hapo awali? Haijawekwa wazi kwa sababu walifikishwa ah, kwa ujumla, na upande wa utetezi ndio ambao walitakiwa utoe utone wakina nani ambao walikuwa hawafiki, nani walikuwa wanafiki, kwa sababu naikiasababu walivyopelekwa mahakamani, si kwa sababu walikuwa hawafiki. Walipelekwa mahakamani kwa sababu kwa ujumla yao kufunguliwa mashtaka hayo nane. Kwa hiyo, ah, mahakamani ma, alikwenda shtaka kwamba wengine walikuwa hawafiki, walikuwa ama, ama walikuwa wanafiki ndio walikuwa hawafiki ni polisi ambao ndio wa, wa, wa, walitoa sababu hiyo. Lakini mahakamani zilikwenda hizo sababu nane ambazo zilikuwa zimetolewa kwamba mojawapo kubwa kabisa ni kufanya maandamano pasi na kibali tarehe kumi na sita ambayo ilikuwa ni siku moja kabla ya uchaguzi, a ni mgine. Lakini tunafahamu maanake tumejaribu sana kumtafuta mwanasheria Uh, wa chama hicho cha demokrasia na maendeleo Chadema, Peter Kibatala, hatukufanikiwa. Hatukufanikiwa. Je, kwa vyombo vya habari vya hapo uh, Tanzania vimeongea naye na ni nini hasa ambacho anazungumza? Je, kwamba kwa mashtaka yaliyopo au kwa mazingira yaliyopo, walistahili hii leo kupewa dhamana na kuendelea kukaa nje wakati wakiwa wanaenda mahakamani kusikiliza mashtaka yao? Kuna kuna mwa mwanasheria ambaye alijitambulisha kwamba ni mwanasheria wa wa, wa wa viongozi hao ambapo alikuwa si Peter Kibatala ambaye alizungumza na vyombo vya habari nje ya mahakama, lakini pia nje ya ya kituo kikuu cha polisi na akasema kwamba anashangazwa na, na ni malalamiko yao kwamba kwa nini viongozi wao wamejumlishwa kwa pamoja na hatua zisingechukuliwa dhidi ya wale ambao hawa kuyo ni, ni jambo ambalo wameliacha kama swali ambalo wanaliachia pia mahakama ambapo itakuwa ni miongoni mwa hoja hapo tarehe ishirini na tisa ambapo ah, shtaka ah, hilo ah, kesi hiyo itasomwa tena ambapo pia uchunguzi, bado jeshi la polisi limeendelea na ah, uchunguzi pia i ah, ikikamilika ke basi kesi hiyo iweze kuendelea. Lakini wachambuzi wa masuala ya kisheria, wachambuzi wa masuala ya kisiasa eh, kuangalia historia ya wanasiasa mbalimbali ambao mba wamewahi kuwekwa ndani kwa mashtaka mbalimbali wanasemaje? Kuna ishara yoyote ya hiyo tarehe ishirini na tisa pengine kupewa dhamana na kuachiliwa uhuru, au ndiyo itakuwa ile kwamba nenda mahabusu, rudi mahakamani, kama kilichotokea kile kwa yule mbunge wa Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi. Wakili alizungumza, anadai kwamba haki ipo na hakuna uh, makosa yenyewe, ni makosa ambayo yanaweza yanampa uh, mtuhumiwa haki ya kupewa dhamana na ni haki yake. Kwa hiyo si kosa ambalo linaweza likamfanya wanyimwe uh, uh, dhamana, labda tu kama utasimamiwa msimamo wa kwamba walikuwa hawafuati taratibu. Lakini mahakama ni mhimili mwingine na jeshi la polisi ni mhimili mwingine, bila shaka mahakama itasimama katika kuangalia uh, mambo yanakwendaje, lakini kama unavyojua hili ni mvutano wa sheria baina ya mawakili wa upande wa jeshi la polisi lakini pia na mawakili wa upande wa watetezi wa watuhumiwa, lakini pia mahakama yenyewe itasoma katikati, sheria zinasemaje. Kwa hiyo wengi wamekuwa wakitazama hiyo tarehe ishirini na tisa, lakini ni wanasiasa wenye mvuto wake. Kwa hiyo ni kesi ambazo wakati fulani zinatazamwa kwa hisia za aina yake. Kwa hiyo bila shaka mahakama inafuata sheria, si hisia hizo bali itafuatwa kwa hiyo uh, tunajaribu kutazama nini kitatokea, lakini tatizo lenyewe uh, lilikuwa la kisiasa, kwa hiyo lina minajili ya kisiasa uh, kwa hiyo mahakama ndio sehemu ambayo inaweza ikatafsiri sheria vizuri. Asante sana Amini, mgeni kwa kutufahamisha hayo, eh, lakini kwa mujibu ya yale ambayo yalielezwa, oh, na mtandao wa gazeti la Mwananchi juu ya kile ambacho kinaendelewa ni kwamba washtakiwa hao walisomewa mashtaka yao, eh, na wakili wa serikali Faraja Nchimbi mbele ya hakimu mkazi eh, Wilbard Mashauri na kwamba wakili Nchimba amedai kuwa kosa la kwanza ni kufanya mkusanyiko ama maandamano yasiyo na uhalali. Kosa la pili ni kuendelea kufanya mkusanyiko usio halali, ambapo lina wakabili washtakiwa wote wakidaiwa kutenda kosa hilo Februari kumi na sita mwaka elfu mbili kumi na nane, barabara ya Kawao maeneo ya Kinondoni jijini Dar es Salaam. Eh, wakili Nchimbe amedai kosa jingine ni kuhamasisha chuki kwa wanajamii isiyo halali ambalo lina mkabili mwenyekiti wa chama hicho, uh, Freeman Boy. Pia kosa jingine lina mkabili Freeman Boy ambaye ni mwenyekiti wa CHADEMA ni uchochezi na kusababisha chuki katika jamii ambapo imedaiwa kwamba walitenda makosa hayo, eh, maeneo ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, lakini kwa wengine ambao wanakabiliwa nao ni mbu mbunge wa Iringa mjini Peter Msigu ambaye anadaiwa kwamba ametenda kosa hilo Februari 16 katika viwanja vya buibui e, Kinondoni. Basi tuendelee kuangalia suala hili hapo tarehe 29, tuone nini hasa ambacho mahakama itakachoamua juu ya viongozi hao wa ngazi ya juu wa Chama cha Demokrasia na maendeleo Chadema. Tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki cha leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho. Naam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riyami, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani nikikuaga kutoka Washington hadi wiki ijayo, na kuacha na kibao "Nitarejea" ambacho kimeimbwa na mwana muziki mashuhuri wa Tanzania Diamond Platinumz. ah,