Ikitangaza kutoka hapa Washington DC, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Popote pale ulipo, ni na kukaribisha eh, katika mwasaa mwingine kabisa ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaendelea kuangalia mwendelezo e, wa sakata la wakili Miguna Umiguna ambaye amewekewa e, kizuizi cha kuingia nchini Kenya. Vilevile tutaangalia katika sehemu ya pili nafasi ya mwanamke katika kukabiliana na itikadi kali e, ambapo sehemu hii tutaungana na wenzetu walioko Mombasa nchini Kenya. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Namkaribu katika kwa undani hii leo, ambapo kwanza kabisa tunaanza kuangalia sakata la Miguna Miguna, ambapo kutokana na uamuzi wa serikali ya Kenya eh, kwa siku tatu mfululizo kushindwa eh, kumwachia mwachia uhuru wakili wa upinzani Miguna Miguna ambaye alikuwa anaendelea kushikiliwa katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, eh, jijini Nairobi, eh, hata pale baada ya mahakama kutoa kufanya maagizo ya kuachiwa kwake huru hapo jana, jaji George Odunga yeye amemtaka waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Fred Matiangi, inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet na katibu mkuu wa idara ya uhamiaji Gordon Kihalangwa kudai kwamba wana mashtaka ama wana masuala ya kujibu kufuatia kwa nini walishindwa kumwachia Miguna Miguna kuingia ndani ya nchi. Lakini kabla ya kuliangalia hili uh, swala kwa undani zaidi, tunaye mwenzetu uh, mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, kabla ya kuangalia swala hili la hawa uh, uh, wana wafanyakazi wa serikali wa ngazi za juu kabisa kutakiwa kujibu kwa nini serikali ya Kenya ilishindwa kumwachilia Miguna Miguna, hali ya Miguna Miguna hivi sasa ikoje? Ah, kweli tumejaribu ah, kuzungumza na mawakili wake kuweza kutuelezea kile kinachoendelea, lakini wanaeleza kwamba hawajamuona ah, Miguna Miguna, na hivyo basi itakuwa vigumu kwao kuweza kubaini hali yake ya kiafya kia lakini kia. Sasa vilevile, tunavyozungumza hawa mawakili wamekuwa katika uwanja wa Jomo Kenyatta hapa kuweza kuleta zile stakabadhi zinazoonyesha kwamba mahakama ametoa maagizo aakiliwe, lakini hawa mawakili pamoja na wanahabari ambao wamekuwa hapa wamefurushwa katika uwanja huu. Sasa kwa maana hiyo Miguna Miguna hatia hati ya yake ya kuona uraia uh, wa, wa wa Kenya, yani kuona, eh, sehemu mbalimbali mbali za Kenya, mpaka hivi sasa bado ipo sintofahamu. Naam, ipo katika katika hali ya sintofahamu kwa sababu serikali inaeleza kwamba kwa mujibu wa sheria za nchi hajaingia Kenya, na kuwepo katika uwanja wa ndege ni bado ina ishara kwamba ukiwa pale haimaanishi kwamba umeingia nchini Kenya. Utaingia nchini Kenya wakati umeruhusiwa kupitishwa na vile viti vyako vya kuingia Kenya, lakini sasa inaeleza kwamba hajaingia nchini Kenya rasmi, na hivyo basi ataendelea kuwa pale mpaka wakati ule atakapo atakapohakikisha ameweza kutia sahihi hivyo vya kuingia Kenya. Tunaona tayari mpaka hivi sasa makundi yale makubwa ya haki za binadam kama Amnesty International limeonyesha kuingilia suala hili. Vipi makundi ya haki za binadamu ya hapo Kenya, ni nini hasa ambacho yanafanya ina, ina ama wanaharakati wa masuala ya, iti, iti ya haki za binadamu hii tume ya kutetea haki za binadamu Kenya National Commission on Human Rights tayari imetoa kauli yake ikieleza kwamba kile kinachotukia ni ni kuvule kuhujumu mkondo wa sheria, na kusisitiza kwamba serikali ya Kenya inafaa kuhakikisha kwamba inapata maagizo ya mahakama, na iwapo haitopata maagizo hayo, basi hamna mtu yeyote ambaye atakuwa na jukumu la kuweza kupata maagizo ya, ya, ya, ya, ya mahakama, na hiyo itakuwa ni njia mbovu zaidi kwa wananchi wake na vilevile jinsi ulivyoelezea Amnesty International, pia huyu mkurugenzi wake uto um, uh, Mirungu aliweza kutoa kauli, ujumbe kwa vya habari, akisiza kwamba serikali ya Kenya inaonyesha mfano mbovu sana kuweza kukaidi maagizo ma ma ya mahakama hata baada ya kuelezwa mara kwa mara, mara kuweza kufuata maagizo hayo, na kusisitiza kwamba iwapo serikali itaendelea hivyo basi itakuwa ina, inaweka mkondo ambao hautofuata ah, na mtu yeyote na itakuwa vigumu sana kwa Wakenya kuweza kufuata maagizo hayo na mpaka hivi sasa tunafahamu kwamba bado Miguna Miguna hajaachiwa ama kuruhusiwa ku, ku, ku, ku, uh, kuingia nchi ya Kenya, lakini tunafahamu uh, jaji George Odunga ametaka waziri wa usalama wa ndani Fred Matiangi, inspekta uh, mkuu wa polisi Joseph Boynet na katibu mkuu wa idara ya uhamiaji Gordon Kihalangwa uh, kuwa kujibu baadhi ya maswala ya hasa kubwa likiwa ni kwa nini Miguna Miguna hajaruhusiwa kuingia hapo. Je, mpaka hivi sasa ni nini ambacho kinazungumzwa hapo? Je, hawa uh, maafisa wa ngazi ya juu kabisa wa serikali ya Kenya wameshazungumza chochote juu ya uh, madai haya ya Jaji George Odunga? Hamna mtu yeyote kutoka ngazi katika ngazi kuu ngazi ku serikalini ambaye ameweza kuzungumzia haya, uh, maagizo yaliyotolewa upya na Jaji George Odunga. Sabuhi, ngaliku, na inaonekana sasa serikali imekumbatia ule mfumo wa kunyamazia kile kinachotoka mahakamani, kwa sababu hata baada ya ule uamuzi uliotolewa hapo asubuhi, hamna mtu yeyote katika ngazi kuu serikalini aliyoweza kuzungumzia, na mpaka sasa hamna yeyote ambaye ameweza kuzungumzia. Lakini Odunga, Jaji Odunga dunga kwamba hawa wanafaa kufika mbele yake na iwapo watafika, basi ataendelea kutoa hukumu. Lakini pia nieleze kwamba ni ujumbe, yapo mengi ambayo jaji Udunga aliweza kuyasikiza akisema kwamba mchakato unaoendelea sasa wa kisheria si mchakato kati ya ma, uh, mahakama uh, na hawa hawa uh, mshtakiwa na wale wa, wa, wanaolalamika mbele yake, bali sasa mchakato huu umewekwa kando na ule unaofuatwa sasa ni ni, ni, ni eh, hali ya serikali ya Kenya kutetii maagizo ya mahakama. Na akasisitiza wazi wazi kwamba sasa, iwapo maafisa wa serikali wataendelea kukaidi kuka, maagizo ya mahakama, basi mkondo wa sheria utawafuata na kila mtu ataweza kupata ile kujukumika au kufanya kufuata kuajibikia haya yanayotukia iwapo hata yafuata na mkondo wa sheza utaweza kumkabili vilivyo sasa. Tunataraji kwamba kesho hali itakuwa tofauti, lakini kutokana na la agizo iliyotolewa na bosho zaidi uh, ma, na najjudunga likia kwamba mwegin nia shati aachiliwe mara moja, na bado yuko katika ma, mikononi ma, mahakama na hatai kuendelewa kutoka katika mikono ma, ya mahakama, na iwapo hilo litatokea, basi mahakama itatoa maagizo zaidi, na kwa kile ambacho uh, kinaendelea hapo uh, Kenya. Je, kuna taarifa zozote za, za masuala yale ya msingi ya Miguna Miguna anapataje? Je, pengine chakula eh, wa, ni, ni, chama, watu wa chama chake ndio wanahusika, ama hivi sasa, japokuwa serikali imesema yenyewe haina mtu ambaye inamshikilia kwa jina la Miguna Miguna. Je, sasa anapata mahitaji yake vipi na ni nini ambacho kinaelezwa? na jana baadhi ya mawakili wake waliweza kufika pale, uh, katika uwanja wa ndege kumwona huyu Miguna Miguna lakini hawakuruhusiwa. Wale waliruhusiwa ni mawakili wa Kanada ambao walifika katika uwanja wa ndege kuja kuangalia hali yake lakini sasa haibainiki anaendeleaje, lakini kuna ujumbe ambao ameutuma kupitia mitandao ya kijamii Miguna Miguna mwenyewe akisema kwamba amewekwa katika eneo ambalo ni bovu zaidi, lina uvundo na, na hivyo basi, hamna maji ambayo anaweza kujisafisha uso hajaenda haja kuoga. Uh, kipindi hicho chote uh, tangu aingie Kenya, bado ana ile suti yake ambayo ilimrarukia iliraruka wakati alipokuwa analazimishwa kwenye ndege uh, ile ya shirika la ndege la m, na akisisitiza kwamba anapitia katika mateso na mkono wake uh, umepata jeraha kutokana na kusukumwa kule, hivyo akisisitiza kwamba anapitia katika hali ambayo hairidhishi, na kueleza kwamba amefurahia um, sana uamuzi uh, wa Jaji Joji Odunga, na hivyo basi ana, anaamini kwamba mkondo um, wa sheria utafuata sheria itafuata mkondo uh, wake, lakini hatujajua iwapo amekuna mpaka sasa, iwapo ameoga hatujafahamu, na hamna yeyote ambaye anaweza kulithibitisha hilo, maanake mawakili wake wamekua uh, wame, kipindi wame, wame hicho chote katika mahakama yakufuatilia kesi hii iwapo, hino, na sasa hatujajua iwapo hilo litaweza kubainika na lakini tunachojua ni kwamba kutokana na hali, jinsi walivyoelezea hawa mawakili wake, wanaeleza kwamba hajakula kuanzia wakati ule alipokamatwa na kuwekwa ndani katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta. Asante ah, sana ah, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo juu ya sakata hili. Tutaendelea kulitupia jicho na masikio eh, kufahamu ni nini hasa kinachoendelea. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza kipindi hiki. Tukirejea tutajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa. nam basi karibu katika sehemu ya pili ambapo tunaangalia nafasi ya mwanamke kukabiliana na itikadi kali za maswala ya ugaidi tunajiunga na wenzetu wa mombasa josephat kyoko na salma muhammed shukran sana washington katika awamu hii hii leo tutaangazia maswala ya ugaidi na jinsi vipi wanawake wanaweza kuhusishwa moja kwa moja au wajibu wao haswa katika swala hili la itikadi kali ni vipi wanawake wanaweza kuchangia hii leo kongamano la siku mbili liliweza kuzinduliwa rasmi uh, la kujadili na kutathmini swala hili la kuangazia mwanamke, uh, ni jinsi vipi anaweza kuhusishwa. Kongamano hilo ambalo limezinduliwa na balozi wa Finland hapa nchini Kenya ambaye ni Tarja Fernandez, ambapo vilevile liliweza kuwashirikisha wabunge wanawake mashirika kutetea haki za kibinadamu vilevile, shirika kama lile la Center for Development and Peace Kenya, kujadili kwa kina zaidi kuhusu wajibu wa mwanamke katika kushughulikia swala la itikadi kali, na bila kusahau muungano wanawake wa wanawake waislamu ni miongoni mwa wale wameshirikishwa katika kongamano hili kubwa ambalo limefanyika hapa nchini Kenya, na wanajiuliza wajibu wa mwanamke ni gani katika ukabili itikadi kali na pia kuna swala la ugaidi, na ikiwa ni kwa undani, tunakufahamisha mambo gani yamezungumziwa. Ni vizuri kwamba viongozi wa kitaifa wakiwepo wabunge waliochaguliwa na wananchi mwaka uliopita wameshirikishwa katika kongamano hili kwenda kupeleka ujumbe uliojadiliwa hapa. Je, jinsia inafuatwa katika kushirikisha wanawake katika maswala ya ukabili ugaidi na misimamo mikali? Ndio baadhi ya maswala ambayo wameibua na utakuwa unawasikia pale tukiendelea na katika kwa undani, kwa sababu VOA idhaa ya Kiswahili imezungumza na washiriki na wahusika wengine kuangazia suluhu wanazotafuta katika swala la ukabili ugaidi na pia utasikia jinsi wanawake washukiwa wamekuwa wakiangaishwa na polisi. Itikadi kali ndiyo baadhi ya maswala ambayo yamezungumziwa katika mkutano huu mkubwa ulioanza leo hili likiweza kuonekana ikiwa ni jambo muhimu sana la kumhusisha mwanamke katika suala hili. Tumeona ya kwamba moja kwa moja mwanamke amehusishwa ima ni moja kwa moja, ama kwa njia za chini chini katika swala hili la itikadi. Kwa mfano kama vile uh, wanawake wa bunge, viongozi ambao wamekuwa katika hatua ambazo zinatumika katika kukabiliana na swala hili la kigaidi. Na ndio maana mbunge wa bunge hilo la kitaifa Bi Mishimboko kwanza tumefahamishwa kwamba yeye ni katibu miongoni mwa kundi la wanawake wa bunge katika bunge la kitaifa, na hapa wakazungumzia kwamba wakati kukabili makundi yanayobuni misimamo mikali ya kidini ama itikadi kali, wengi wanaume wanakuwa wanahusishwa. Biimishi Mboko amezungumza na VOA kuhusu zile hatua wao wanahitaji zitekelezwe ili kushirikisha wanawake zaidi katika vita hivi tumeona kuna haja kubwa sana ya kina mama kutoa mchango wao kidhati katika kupigana na janga hili la kupambana na mambo ya ugaidi na mambo ya kuingia katika makundi haramu, kwa sababu hivi sasa limekuwa ni janga kubwa sana. Tunaona ya kwamba hata watoto wa kike wanaweza kuwa recruited ama wanaweza kuingizwa katika makundi haya ya haramu. Kuna makundi madogo madogo ya uhalifu ambayo ina watoto wadogo wachanga sana kuanzia miaka kumi, miaka kumi na mbili, kumi na tano, hadi kumi na nane. Na makundi haya ni makundi ambayo yamejiunga, makundi ambayo yanatumia madawa ya kulevya na ni makundi ambayo yamekuwa yakihatarisha ya usalama wa wananchi. Lakini je, sisi kama wazazi tumejiuliza kwa nini watoto wetu wadogo wameingia katika makundi haya? Na je, ni swala gani ama njia gani ambazo tunafanya kama wazazi kuhakikisha ya kwamba tumewaepusha watoto wetu, kwa sababu leo ni makundi ambayo yanaweza kuhangaisha wananchi katika vile vitongoji ama maeneo, kesho yatakuwa ni makundi makubwa, na pia itakuwa ni rahisi sana kwa wale wanao recruit, makundi ya Alshabab, makundi haya mambo ya extremism, itakuwa ni rahisi sana kupata vijana kama hawa. Kwa hivyo mimi nataka kusema, lazima tutafute suluhisho, na suluhisho pengine halitakuwa ya kwamba pengine vijana hawa wakionekana wapigwe marisasi. Mimi naona suluhisho ni kwamba Lazima wazazi tukae chini, lazima jamii ikae chini, lazima maofisa wa kiserikali wa usalama waweze kukaa chini na sisi na viongozi, tuangalie watoto hawa ambao hapo awali serikali ilikuwa imetoa amnesty, yani imetoa msamaha waweze kujitokeza, na ni sisi wazazi tukubali ya kwamba ikiwa mtoto unamwona ameanza kuwa na ishara mbaya, lazima sisi wazazi tukubali kuna sehemu za kuwabadilisha mawazo watoto kama hawa. Kwa hivyo tunasema mambo ya counter extremism na mambo ya makundi haya haramu Kina mama lazima wahusishwe kwa sababu sisi ndio tunabadili, tunakaa na watoto majumbani, tunawafundisha tabia, na ile impact yote ya mambo haya yanakuja kwa kina mama. Naam, ni sauti ya mbunge huyo wa eneo la Likoni ambaye pia vile vile ni kiongozi katika kamati ambayo inasimamia masuala ya wanawake katika bunge la kitaifa, Bimishi Mboko. Hata hivyo mambo ambayo yameweza kugusiwa muhimu sana katika kongamano hilo vilevile vile, vile ni kuweza kumuhusisha mwanamke na maswala ya kujiendeleza kama vile maswala ya kibiashara, na kuna vilevilevile vile vile maswala ya kujiajiri, kwa sababu imeonekana vilevile mwanamke anapokosa kazi ama anapokuwa hana kitu cha kumwendeleza, ndio vilevile inakuwa rahisi kwa yeye kujikuta katika maswala kama haya ya kujiingiza katika swala la itikadi kali. E, mwanamke ametumiwa kama vilevile, vile imeweza kuangaliwa katika tafiti nyingi zilizofanyika kuwasajili wapya uh, makundi haya ya kigaidi ama vijana kujiingiza katika makundi haya ya kigaidi pale nyumbani. Nimeona kitu kingine muhimu sana hapa ambacho kinajiri tu katika kongamano hili. Wanawake washirika hapa wametoka nyanja zote, wametoka mashinani, wameungana na viongozi wa kitaifa, mashirika mbalimbali na yasiyo ya kiserikali. Wote hawa wanajadili uwezekano wa kupata suluhu, na hiyo ni suluhu ya kudumu mm. hivi majuzi wajumbe kutoka Kenya wamesafiri nchi ya Norway, na ndio maana katika kongamano la wanawake leo kumekuwa na mwakilishi ameitwa kutoka nchi ya Norway, Bi Munira Hamis. Yeye alikuwa Norway na hivi ndivyo ameeleza VOA. Ni kweli, juzi wiki iliyopita tulikuwa mjini Kristiansand, Norway, na ilikuwa ni safari iliyofadhiliwa na shirika linaloitwa Strong Cities Network, shirika ambalo linajihusisha na maswala ya kuunganisha miji ama cities ambayo inapitia maswala ya violence, extremism, kama Mombasa, kama na naweza sema tulijifunza mambo mengi sana, maanake tuliona jinsi walivyokuwa wakifanya kazi na vitengo tofauti tofauti vya serikali kama eh, kitengo cha polisi, kitengo cha watoto, kitengo cha shule, kitengo cha jinsia, gender and social services. Na ukiangalia ile kazi walikuwa wanafanya, ni mikakati walikuwa wameweka wao kama serikali ya Christiansand ya kudhibiti hili swala la itikadi kali, kitu ambacho sisi kama nchi ya Kenya tunaweza omba chenye tulienda kusoma Christians ni jinsi kitengo cha polisi kinafanya kazi kwa ukaribu sana na jamii na vitengo vya civil societies. Ukija Kenya, unaona kitengo cha serikali ama kitengo cha security wanafanya kazi wao peke yao kuna matukio mengine ambayo hapa nchini Kenya vilevile iliweza vile kutokea ya kuwahusisha wanawake moja kwa moja katika maswala haya ya itikadi kali. Kulikuwa na tukio la wanawake ambao waliweza kushukiwa kutaka kulipua kituo cha polisi hapa katika mji wa Mombasa. Maafisa wa polisi waliwafitulia risasi na wakaweza kufariki papo kwa hapo. Ni swala ambalo lilizua mtafaruku miongoni mwa jamii na watu wakahoji kwa nini washukiwa wale hawakupatiwa nafasi ya kujieleza. Iweje kwamba tu mshukiwa anauliwa tu kwa kuonekana? Na tunajua kwamba katika sheria ile ya anti-terrorism act ya nchi ya Kenya, inazungumzia kwamba mshukiwa anatakiwa kushikwa, kupelekwa mahakamani, afanyie uchunguzi kabla ya kuchukuliwa hatua. Na ndiyo maana washiriki wa, wa kongamano hili wanasema suluhu kama hizi zinakuwa zinaangalia maswala yote, historia ya nyuma na mwelekeo wa kuanzia sasa na njia mwafaka zifuatwe bila kuumiza mtu bila kudhalilisha mtu na bila kupendelea upande wowote. Kuna visa vingi vimetajwa katika nchi zingine, unasikia mlipoaji ukitoa mu muhanga Pakistan, Afghanistan, Siria, mara unasikia e, washukiwa ni wanawake. Na kwa sababu Kenya imepiga hatua kubwa, makundi ya kijamii ya wanawake kuja pamoja kutafuta suluhu katika kongamano kama hili limefanyika hapa Kenya swala vilevile ambalo limeweza kujitokeza, wanazungumza jinsi vipi mwanamke anapokuwa pale nyumbani, iwapo yeye atakuwa si mlezi mzuri kwa watoto wake, ama yeye atakuwa ndio chanzo uh, cha kukosa kushikilia familia yake kukaa pamoja, huenda basi matatizo kama haya vilevile vile ya ugaidi yakazidi kuendelea kutokana na kukosa malezi muhimu ya mzazi mmoja. Kuna utafiti pia unaoonyesha kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya dawa za kulevya, ugaidi na biashara haramu ya pembe za ndovu. E, tuchukue hilo la dawa za kulevya. Farida Rashid yeye amekuwa ni mwanaharakati miaka mingi sana hapa nchini Kenya, na akiwa ni mwanachama wa Muungano wa Wanawake Waislamu Kenya akiwa ni kiongozi wao, alinieleza kwamba dawa za kulevya zimechangia sana uhalifu kama huu. Kwa hakika, kama mama, nasikitika sana uhalifu wote unatokezana kwa sababu ya kutukumia mahadharati na kuangalia kwa hakika kwa undani zaidi kosa dhuluma za kusikizwa hawa vijana wetu, na kuna watu na hakika, ambao wanawatumia hawa vijana. Katika uchunguzi wangu niliochunguza, wengine ni magraduate leo hawana makazi, pia kina mama wamewata majukumu yao. Nisisemi kina mama ni wazazi wa mzazi, atakajue majukumu ya vijana wao. Unaweza kuona mzazi anaweza kupata kula miraa, ana pata starehe zake. Mama anaweza kujitia hina piko kwenda harusini, lakini kijana wake kumshughulikia ni shida sana. Na sisi tunasema tukiendelea hivi tutakosa vijana, kwa sababu wanakufa kwa umri mfupi, wanaingilia makazi ambayo si, si makazi yao, uchafu wa aina zote, kwa sababu si kwa mapenzi yao, ni kwa sababu ya unyonge walionao kwenye nafsi zao. Tushirikiane kwa hakika, hatuilemezi wala hatuongozi, hatunyoshi kidole kwa serikali, lakini tunasikitika kila siku mtu anaoliwa kiolela na kwa mtu asiojulikana, ama mtu anachukuliwa kisha ana hawajulikani yupo wapi. Hili ni jambo la kusikitisha, na huku kongamano hilo ambalo litaweza kujiri kwa siku mbili likiendelea, basi dunia nzima vilevile vile iko katika mstari wa mbele kumpatia mwanamke jukumu hili katika kushughulikia swala la itikadi kali. Kuna ile kamati ambayo yuko kule Umoja wa Mataifa, kamati ya wanawake ambayo hukutana mara kwa mara ili kuweza kuja na suluhisho na vilevile vile mambo mapya ambayo yanajiri katika nchi tofauti, na wanapokuja pale wanazungumzia vipi vita hivi vimefikia wapi, na wanaangalia mambo ambayo wataweza kuyatekeleza katika miaka inayokuja. Tunajua kwamba ni kamati ambayo inahusisha wanawake kote duniani. Kwa hivyo hatu kama hizi na kongamano kama hili ambalo linaendelea ni katika kumwezesha mwanamke aweze kujihusisha kikamilifu. Na Salma, hata ukiangalia kanda yetu ya Afrika Mashariki na Kati unakuta kuna mikutano tofauti ambayo imekuwa ikiandaliwa, kwa mfano, wakuu wa usalama kutoka nchi ya Kenya, Burundi, Rwanda, Uganda, Tanzania wanapokutana mara kwa mara inakuwa ni mwelekeo mzuri kutafuta sheria za ukabili mambo haya ya itikadi kali za kidini na nchi zingine zitambue nafasi ya mwanamke katika uongozi wa kisiasa. Ina maana kwamba sheria zikitungwa za kutafuta suluhu kama hii ya itikadi kali, mwafaka utaafikiwa kwa urahisi kwa kushirikisha eh, jinsia zote mbili. Tunakamilisha kwa undani kutoka mjini Mombasa. Mimi ni Josephat Kioko niko na mwenzangu Salma Mohamed, tukisema hadi wakati mwingine. Na swali ndilo hili, je, wadhani mwanamke akipewa nafasi ya kukabili maswala kama vile ugaidi Ulimwengu utakuwa unapunguza swala la ugaidi na uhalifu mwingine? Asante uh, sana, Joseph Alkioko na Salma Muhamed. Na swali hilo, naamini mjadala, eh, utakuwa ukiendelea popote pale ambapo tunasikika eh, kupitia hiki kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, nasema shukran kwa kuwa nasi na usikose kuwa nasi hapo kesho katika wasaa mwingine wa kipindi kama hiki cha Kwa Undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. alikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya <mimitation>