Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Winnie Mandela ambaye alikuwa mke wa zamani wa Nelson Mandela amefariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na moja. Bibi Mandela ambaye pia alipambana na utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini amefariki baada ya kuugua kwa muda mrefu, ambapo amekuwa akiingia na kutoka hospitalini mara kwa mara tangu mwanzo wa mwaka. Katika kipindi chote cha miaka 27 mumewe alipokuwa gerezani bila matumaini ya kuachiwa huru kutokana na hukumu ya kifungo cha maisha jela alichopewa mwaka 1964, Winnie Mandela alilazimika kubeba jukumu la kulea watoto na pia kuendeleza kampeni za kisiasa kutaka mashujaa wa kupigania nchi yake waachiwe huru, hasa mume wake. China imeongeza ushuru wa hadi asilimia ishirini na tano kwenye bidhaa tofauti kutoka Marekani, ikiwemo nyama ya nguruwe, matunda na bidhaa nyingine zikiwa na thamani ya dola za Marekani bilioni tatu. Hatua hiyo ya China ambayo imeanza kutekelezwa Jumatatu hii ilitangazwa Jumapili na Wizara ya Fedha ya China kama jibu dhidi ya hatua ya Marekani kuweka ushuru kwenye chuma na aluminium kutoka China. Wizara ya biashara ya China imefahamisha pia kwamba haitotekeleza baadhi ya vipengele vya mkataba wa kimataifa wa biashara ambapo China ilikuwa imekubali kupunguza ushuru kwenye bidhaa mia moja na ishirini kutoka Marekani, bali China imesema itaongeza ushuru kwa asilimia kumi na tano kwenye bidhaa hizo za Marekani. Wachambuzi wa masuala ya kiuchumi wanahofia vita hivyo vya biashara kati ya mataifa hayo mawili vitaathiri uchumi wa dunia siku zijazo. Wizara ya afya nchini Palestina imeripoti leo kifo cha mtu mmoja huko Gaza ambaye alipigwa risasi na vikosi vya Israel wakati wa maandamano ya wiki iliyopita. Kifo hicho kinafanya idadi ya watu waliokufa kufikia kumi na saba, kulingana na maafisa wa afya wa Palestina. Mamia zaidi ya watu walijeruhiwa katika mapambano hayo. Jeshi la Israel ilisema wanajeshi wake walifyatua risasi kwa waandamanaji pekee wakati baadhi ya yao walipojaribu kuharibu uzio wa ukuta na kurusha mawe pamoja na mabomu ya kutengenezwa kienyeji. Israel pia ilisema waandamanaji kumi waliuawa waliokuwa magaidi ambao walijaribu kujipenyeza kukatisha mpaka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mshindi wa tuzo ya Nobel Malala Yousafzai anasema anataka dunia ifahamu kwamba kuna amani nchini Pakistan na watu wake wamesimama kupinga uasi huo. Ndio ujumbe wa mwanaharakati huyo wa elimu kwa wasichana aliyotaka kutoa wakati wa ziara yake ya ghafla ya siku nne kwenye kijiji alichozaliwa ambayo ilikamilika Jumatatu. Ziara katika kijiji hicho ilikuwa ni ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili, wakati alipopigwa risasi kichwani kutoka kundi la Taliban akiwa na umri wa miaka kumi na minne, kufuatia jitihada zake za kuhamasisha elimu kwa wasichana. Hivi sasa msichana huyo ana miaka ishirini, akiwa chuo kikuu cha Oxford huko Uingereza na pia mwanzilishi mwenza wa taasisi ya Malala ambayo imewekeza zaidi ya dola milioni sita katika miradi ya kusaidia wasichana kielimu. Watu wanne wamefariki leo katika visiwa vya Fiji baada ya kimbunga kusababishwa na mvua kali na kuvitikisa visiwa hivyo. Kimbunga hicho chenye jina la Josi kilisababisha mafuriko ya maji kwenye kisiwa kikuu cha Fiji ambacho ni Viti Levu. Viongozi wanasema mtu mmoja pia alitoweka katika mafuriko hayo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sandei Shomari. Nam, katika kwa undani hii leo tunamulika maisha ya mwanaharakati hayati Winnie Madikizela Mandela, na katika sehemu ya pili tutamulika haki za kiraia nchini Tanzania. Basi msikilizaji, kama ulivyosikia kwenye habari za dunia na habari nyingine, hii leo dunia imempoteza shujaa wa kupambana na ubaguzi wa rangi Afrika Kusini, na mtetezi wa haki mke wa zamani wahayati Rais Nelson Mandela, mwini Madikizela Mandela ambaye alifariki dunia hii leo mchana akiwa na umri wa miaka 81. Hii ilikuwa nyumbani kwake huko Johannesburg, Afrika ya Kusini, baada ya kuugua kwa muda mrefu, kwa mujibu wa taarifa ya familia. Lakini ni huzuni, siku ya huzuni kwa bara la Afrika, hali kadhalika siku ya huzuni kwa Afrika Kusini. Basi tuangalie tu kwa kifupi uh, historia ya maisha yake Bi Winnie Madikizela Mandela, na naye hapa studio mwenzangu BMJ Muridhi kuweza kumulika e, maisha yake anavyofahamu. Ulikuwa ukichambua chambua hapa BMJ. Asante uh, sana sande Shomari, uh, kwa hakika ni siku ya huzuni, hususan kwa watu wengi katika bara la Afrika. Huyu atakumbukwa kama mwanamke mmoja wa watu ambao wanafahamika sana. Ukimuuliza hata mtoto mdogo, labda atakwambia Winnie Mandela, nishamsikia mmoja -hmm. wa watu ambao ni maarufu, wamekuwa maarufu sana katika bara la Afrika uh, lakini, uh, kwa kifupi, umesema nielezee historia yake. Alizaliwa, jina kamili ni nomzano winifred Zanziwe Madikizela Mandela Tuh. na alizaliwa mwaka wa 1938 kama ulivyoeleza hapo na, ame, na aliolewa na Mandela akiwa ikiwa ni mwaka wa 1936, kunradhi. Na walikuwa wameoana kwa miaka thelathini na minane, nimaanisha hivyo. Alizaliwa katika jimbo la Transkei huko Afrika ya Kusini na mwaka wa elfu tisa mia hamsini na nane, akaolewa na Nelson Mandela. Uh, itakumbukwa kwamba baada ya miaka michache naye Nelson Mandela akatiwa kule gerezani. mm -hmm, na ikawa kwamba huyu ni mwanamke alikaa kwa miaka mingi bila mume, kwa okay. hiyo pamoja na kusema kwamba ameolewa miaka 38, lakini hakuishi naye muda huo wote kwa sababu muda mwingi hakuwa naye, angalau miaka ishirini na saba. Unakumbuka Mandela aliketi kule miaka Dao, 27. Miaka 27. Hakuwa na, lakini alikuwa anamtembelea mara kwa mara, lakini si mara nyingi akuruhusiwa sana mm -hmm. na wanaeleza kwamba alipomtembelea kule gerezani alikuwa anawekewa kioo, kwa hivyo walikuwa hawezi kusalimiana kwa mkono. Alikuwekewa mm -hmm. E, kioo kikubwa sana ndio waonane tu, lakini wazungumze na sio mara nyingi haraka haraka. Mwaka harakaharaka elfu tisa mia sitini na tisa huyu, uh, ni mwanamke ambaye alifungwa jela kwa miezi kumi na minane kwa kujihusisha uh, na shughuli au tuma za kujihusisha na shughuli za kuping kupinga ubaguzi wa rangi. Uh, ya alihukumiwa pia kwa utekaji, na utakumbuka pia Sande kwamba katika baadhi ya mambo ambayo yametokea, huyu ni mwanamke ambaye pia alikuwa na utata pamoja, mm -hmm. pia na kupendwa no. na waliompenda sana, lakini alikuwa na utata wa kila aina no. ikiwa ni pamoja pia kusemekana kwamba wale wa, wa, wa mabodyguard wake wale walinzi wake, walinzi wake. Mm -hmm. Walikuwa wanahusika katika mauaji au kuteka watu nyara na kwamba alikuwa walikuwa wanatumia nguvu sana kwa watu baadhi. Eh, kuna visa vingine viliripotiwa vya kuwekwa tairi kwenye shingo wao wakitekeleza. Ni moja ya sababu ambazo Winnie Mandela pia alifikishwa eh, mahakamani na kupatwa na hatia kwamba alihusika katika visa hivi au kuelekeza hawa wafanye, watekeleze visa hivyo. Aa, na katika mwaka 1996, Sandy Shomari, yeah. Huyu, wa elfu tisa mia tisini na sita Sandy Shomari, huu ndio mwaka ambao utakumbukwa sana, kwa sababu ndio walitalikiana, wakaachana na Nelson Mandela no. huku eh, ukiwa na kila aina ya mazungumzo kuhusu ni kwa nini, kwa sababu gani, na utakumbuka kuwa kulikuwa na kesi ambayo iliendelea kwa muda mrefu, ilifika mahakamani, akafahamika kwamba ikumbe yeye pia alikuwa na uhusiano wa kando alikuwa na uhusiano wa kando na mmoja wa walinzi no, askari no. wake mm -hmm. E, ndio hayo alidhihirika wazi wazi kwenye mahakama, na ni moja ya maswala ambayo Mandela mwenyewe alisema anataka apewe talaka na mwanamke huyo kwa sababu ya moja hilo. Lilikuwa ni jambo moja ambalo lilipelekea hatua hiyo. Mwaka elfu mbili na tatu alikutwa na hatia ya wizi wa fedha kutokana na mkopo wa benki ambapo alifana, alifananishwa alif, al, na Robin Hood. Yaani, ikiwa ni maana ya mtu aliyechukua pesa na kuwapa watu maskini. Lakini pamoja na hayo, aliendelea kuheshimiwa nchini humo na alikuwa mbunge mpaka alipofariki dunia. Niongeze sande kwamba no. huyu pia kwa wakati mmoja, wale ambao wajasoma historia ya mwanamke huyu, alikuwa ni naibu wa waziri, lakini akafukuzwa kazi hiyo, alifutwa kazi mm -hmm. kwa sababu uh, ilisemekana kwamba hakuwa na heshimu wakuu wake eh, yaani ile wanaita kwa Kiingereza insubordination mm -hmm. kwa sababu yeye ni mke wa mkubwa sasa <laughs> <laughs> m... mwenyewe, mwenyewe, eh, yeah, akiwa naibu wa waziri akaanza kutekeleza majukumu yake kana kwamba yeye ndiye waziri. Mm. Eh, akaambiwa kwamba kazi haifanyiki namna hiyo, na mwaka wa elfu mbili na saba alichaguliwa kuwa eh, kwenye kamati ya African National Congress, hichi chama ambacho kimekuwa kikitawala nchini Afrika Kusini tangu ilipopata uhuru. Wapo akionyesha Uh, kuaminiwa uh, ku, kuwamini na chama hicho uh, uh, uh, na viongozi wake yani kutoaminiwa uh, ameacha uh, watoto wawili uh, majina yao ni Zinzi na Zinani, na ukakumbuka hawa ni baadhi ya watoto ambao alilea na, wakati mmewe wakati hayupo ayuko, ee, am, e, na ni moja ya mambo ambayo amefanya pawe pia apendwe na baadhi ya watu ni jinsi ambavyo alishikilia ali ile nchi familia na nchi pia naam naam. Asante Shomari, nafikiri tutaweza kuzungumza mengi lakini eh, labda nieleze tu kwamba msemaji wake huyu Victor Damini amesema kwamba alifariki akiwa amezungukwa na familia na vilevile na, na vile, E, baadaye labda tutaungana na mchambuzi fulani, utaeleza hayo, bila shaka, kama ulivyosema. Nashukuru sana BMJ. Umetamka pia kwamba alihudumia bungeni tangu Machi elfu mbili na kumi na nane anasema, na alikuwa amechukua likizo ya kuugua kutokana na kuugua na kutoka akiwa bungeni mpaka alipofariki dunia. Basi, sa, asante, sijui kama nieleze ni kifupi tu kwa akiwa miaka ishirini na miwili ndio walikutana na huyu bwana na walikuwa walikutana kwenye stesheni ya basi. Asante na <laughs> sana basi, <laughs> bila shaka tuungane na mchambuzi ambaye yuko kule Addis Ababa Ethiopia. Mchambuzi huyu jenerali Ulimwengu, eh, yeye anaweza kutuambia zaidi eh, ni jinsi gani dunia itamkumbuka Winnie Madikizela Mandela. Wini Mandela mchango wake ulikuwa ni mkubwa kwa ni kielelezo kama bendera vile ya watu wote ambao walikuwa wana, wana hamu ya kuwa wa, wa, waonekane na wafanye kazi ya kupigania uhuru lakini hawako wengine wako ndani ya gereza wengine wako uhamishoni wakiendesha mapambano katika njia ambazo e, walizibuni wao wenyewe e, lakini Wini Mandela alikuwa nyumbani alikuwa akikamatwa akinyanyaswa akipelekwa uhamishoni ndani ya nchi Uh, katika maeneo ambako walikuwa hawezi kukutana na watu na kadhalika. Kwa hiyo alikuwa ni, ni mtu muhimu sana kama kielelezo cha cha mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi na apartheid na kama unavyosema amekwenda ame pia ndani na nje mara kadhaa, na pia kukumbana na kadhia za kunyanyaswa na ukamatwaji e, kitu kama hicho. Kwa upande mwingine e, unakiangalia vipi na pengine mapambano yake kwa upande huo e, yanamaanisha nini? Yanamaanisha e, kwamba alikuwa na ule moyo wa ukakamavu wa kutoogopa ku... Uh, nyanyaswa wa kutenganishwa na familia yake e, na akaendelea kufanya kazi akiwawapa moyo wa wananchi wa Afrika Kusini kwamba ingawaje Nelson Mandela na akina Walter Sisulu, akina Govan Mbeki, akina, akina Ahmed Kathrada wako ndani ya gereza lakini, mimi niko niangalieni, bado naendelea kupiga kelele bado naendelea kuweka uh, moyo wa kishujaa wa wananchi wa Afrika Kusini uh, usije ukasinzia hata kidogo. Kwa hiyo alikuwa anawakumbusha watu kila wakati kwamba bado mapambano yanaendelea, mume wangu na maswahiba wake wako jela, lakini sisi tutaendelea kupinga huu ubaguzi wa rangi na huu tawala dhalimu mpaka uondoke eh, madarakani. Na nadhani kwa kiwango hicho alifanikiwa sana eh, mafanikio ni makubwa kwa Mama Mandela, na pengine mchango kama huo wa mafanikio kielezo chake mfano huu unakuwa kama tochi au pengine kwa wanawake kwa bara la Afrika, nini ambacho pengine hapa wanakipata? Wanapata funzo kwamba wao vilevile vile wanaweza kuwa ni wapiganaji e, hata wanapokuwa wako peke yao, labda waume zao au marafiki zao wa kiume wakiwa wame, wamewekwa katika hali ambapo hawawezi tena kufurukuta, wao wana uwezo wanazo nguvu na wanaweza kuwa ni ni ni nguvu ni mpya kabisa ambayo haitetereki, ambayo inaweza kuwafanya wakafanya mambo makubwa kama wanaume wanavyoyafanya, au hata zaidi ya wanaume wanayoyafanya, kwamba mwanamke anao uwezo mkubwa sana wa kufanya yale ambayo mwanamume anaweza kufanya kuyafanya hata kwa wakati mwingine. Na tunafahamu kwamba baada ya kutoka jela, hatimaye yeye na mume wake walitengana, lakini ushirikiano wake pengine na mume wake, na jinsi watu wa Afrika Kusini walivyomwona au yale ambayo aliyafanya, pengine ni nini ambacho tunakiona kutoka kwa Winnie, eh, jinsi alivyojihusisha na masuala ya kisiasa baada ya pale? Ni kweli kwamba baada ya kuwa ametoka jela, eh, Mandela alijikuta katika hali ambayo ilikuwa ni ngumu kidogo kwa sababu kama nilivyosema, miaka yote hiyo takriban thelathini hawakuwa pamoja na baadaye alipotoka akakuta hali imebadilika kwa kweli e, na uhusiano wao ukawa si mzuri sana, na wakatengana kwa maana hiyo, lakini hawakutengana kisiasa. Kisiasa walikuwa wakishirikiana, wakipeana nasaha na kuelekezana, ingawaje e, kama mtu na mke waliachana, na hatimaye e, Madiba akamuoa Graca Machel. Uh, lakini walibaki hawana uhusiano wa kihasama uh, ingawaji walikuwa sasa si wapenzi tena, si mume na na mke, si wanandoa tena, na pengine kwa sababu hivi sasa eh, Afrika Kusini ndio wanapoteza eh, eh, mtu mwingine muhimu aliojulikana kama mama wa taifa hilo. Sasa pengine Afrika Kusini hawa ambao wanainukia sasa, eh, yale ambayo kwa upande wao watayakumbuka na pengine watakiwa kuyafanya kwa kumwenzi huyu mama lazima yatakuwepo. Nimesikia wakiongea wachambuzi wa masuala kwamba wakisema kwamba huyu mama alikuwa ni ni mwamba ambaye alisimamia misingi e, ya ukombozi wa Afrika Kusini, na dhani wataendelea kumenzi kwa sababu ya ya msimamo wake huo na mchango wake mkubwa. Utajua kwamba bila shaka kwamba yeye naye alikuwa na matatizo, aliwahi kupata misukosuko, alishtakiwa kwa makosa mengi, lakini navyoona ni kama vile watu wamesema hayo makosa ni ya kibinadamu. Kila mtu anaweza kukosa, anaweza kufanya makosa katika ya maisha yake, lakini ule mchango wake Wini Mandela utabakia pale pale, na nadhani jumuiya nzima ya Afrika Kusini na sisi wengine ambao tuko nje tutaendelea kumwenzi Nam na kwa na, upande wa, wa vijana wa kike ambao sasa pengine wanaangalia suala hili kuwa na wao viongozi au kufuatilia harakati kama hizi, nini ambacho wao wanaweza kupata hapa kwa Winnie Mandela, na hasa wengine wanaotaka kuingia kwenye masuala ya uongozi na wanakumbana na misukosuko kila wakati katika bara letu la Afrika? Ni kile ilichosema kwamba lazima wajitokeze, eh, watoto wa kike kama watoto wa kiume vilevile, vijana wa kike, vijana wa kiume, wote ni sawa alimradi wamepata maandalizi, wamepata elimu ya kutosha wamepata msimamo eh. Tatizo tunaliona ni kwamba watu wanaingia katika siasa kwa sababu wanataka masilahi fulani fulani, eh, wanavutiwa na vivutio vya hovyohovyo, fedha, maisha ya raha na anasa, na kubembelezwa bembelezwa na wakuu wa dola zetu za Kiafrika. Lakini vijana wote wa kiume na wakike wana nafasi kubwa sana, eh, na kina mama, hasa mimi napendelea kusema kwamba wao kwa, wow, kwa sababu ndio walezi wa jamii zetu, wakiwa wameshiriki moja kwa moja katika ukombozi wa jamii zao, na wakiwa wameshiriki katika e, michakato ya wa kisiasa, wanakuwa wanalea jamii ambazo zinajua nini e, mahitaji ya jamii na namna gani ya kuyatafuta hayo masilahi ya jamii na kufanikisha kuyapata kwa manufaa ya wananchi kwa ujumla, na si kwa manufaa ya huyo mtu ambaye anakuwa ni kiongozi au ni afisa wa siasa katika mahala pengine tunavyoona katika nchi zetu za Kiafrika. Kwa hiyo ni, ni ni fundisho kubwa sana kwa vijana wetu wote wa kike na wa kiume eh, kwamba wanaweza wakatoa mchango na wakakumbukwa siku wanapoondoka duniani kama Wini Madikizela wanakumbukwa kwa mchango waliotoa, na si wa wa kwa uzuri wa sura yao au kwa mali walizozilimbikiza, lakini kwa mchango waliotoa katika harakati mbalimbali si za ukombozi tu, lakini vilevile katika uh, kuendesha siasa, kuendesha uchumi wa nchi, kuendesha utangamano uh, baina ya wananchi na kadhalika. Nakushukuru sana Jenerali Ulimwengu, ukizungumza nasi kutoka Addis Ababa, Ethiopia, na hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani katari kuingia katika sehemu ya pili Naam, hii ni kwa undani na hivi sasa tunaingia katika sehemu ya pili. Katika sehemu yetu ya, ya pili hii leo, tunamulika haki za kiraia huko nchini Tanzania, ambapo hivi karibuni viongozi wa juu wa chama cha Chadema nchini humo e, walikamatwa na jeshi la polisi na baadhi yao hivi wa sasa wako mahabusu, na inakumbukwa pia mwishoni mwa juma kiongozi mwingine ambaye pia ni mbunge wa Kawe kwa tiketi ya chama cha Chadema Halima Mdee na alikamatwa akiwa anawasili nchini humo akitokea Afrika Kusini kwa matibabu. Nilipata muda wa kuzungumza na meya wa Ubungo, Bonifas Jacob, kutaka kujua kuhusu sakata hilo, na alieleza kwamba mpaka sasa wao wanachofahamu ni kwamba Halima Mdee bado anashikiliwa na jeshi la polisi, na wanatumai kwamba kesho watakapokwenda mahakamani pengine na yeye e, anaweza kupata dhamana. Kwamba hilo swala la dhamana kwao si mjadala, wanafahamu kwamba E, viongozi wao wataweza kupatiwa dhamana, lakini vile vile nizungumza na huyu, ni mwanaharakati mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka muungano wa taasisi za watetezi wa haki nchini Tanzania bwana Onesimo Olenguruma, na kwanza kutaka kujua kutoka kwake kwamba, je, anayekamatwa na jeshi la polisi ana haki zipi? mtu mwenyewe anapokuwa amekamatwa na vyombo vya usalama kwanza, ana haki ya ku- ya kupewa taarifa kwa nini anakamatwa. Hiyo ni haki namba moja kule katika ukamataji, katika arrest yoyote ile, kwamba nikija kwako Bwana Shomari, nakwambia nimekukamata kwa sababu wewe unatuhumiwa kwa kosa moja mbili tatu yani, unatuhumiwa umefanya moja mbili tatu, umevunja gari, umeiba gari. Kwa hiyo kuanzia sasa hivi, kutokana na tuhuma hizo unakuwa under arrest sasa kabla ya hapo, yule anayetuhumiwa atataka kujua wewe ni nani, kwa mfano vitambulisho, taasisi gani ya serikali unatoka na nini na nini, kama mna e, mamlaka hayo ya kuniaresti. Sawa na kila kitu, unamaliza hilo jambo. E, la pili sasa, sasa ukishatoka hapo, maanake huyu mtu ambaye sasa ni mtuhumiwa e, atapelekwa kwenye kituo chochote cha... Cha polisi kama kosa lake ni la jinai, kwa sababu makosa yako mengi. E, makosa mengine kama ni ya madai upe, upelekwe mahakamani ni kushtakiana tu na, na nini, unatoa notice na nini. Kosa la jinai maanayake, unakwenda kituo cha polisi e, kama mtuhumiwa, na baadaye wanakufungulia jalada kwamba wewe unatuhumiwa moja, mbili, tatu na nini, jalada na. Sasa baadaye sasa unahitaji kutoa maelezo e, haki nyingine ni kutoa maelezo mbele ya mwanasheria au mtu yoyote ambaye unamwamini anaweza kuwa ni shahidi katika kutoa maelezo yao, kwa sasa mtu mwenye uelewa wa kisheria zaidi. Kwa hiyo ni haki ingine, usiu kum- kum- kuchukua maelezo ya mtuhumiwa bila kuwa na mtu wa pili ambaye atakuwa ni mwangalizi wake kuhakikisha kwamba yote yanayochukuliwa ya pale yanakuwa ni sahihi na vitu kama hivyo, lakini kumisi. Baada ya hapo sasa, maana yake huyu no. mtu ana, ana haki nyingine ya kupata dhamana ya polisi kabla ya kwenda mahakamani, yaani maana yake wewe umenikamata mimi wewe ni polisi, wewe wewe huna mamlaka ya kusema kwamba mimi nimefanya kosa au sina. Wewe, wewe ni chombo tu cha serikali ambacho kinakuja kukamata mtuhumiwa, lakini mwenye kutoa maamuzi kwamba mimi nimefanya au sijafanya kazi ni mahakama. Kwa hiyo kabla hujanipeleka mahakamani, kama muda, muda ni mrefu pale kituoni, maanake unatakiwa awe mtu masaa ishirini arobaini na arobaini na nne tu pale kituo cha polisi. Baada ya hapo mpe, boili eh, mpe mpe mpe mpe dhamana huku e, eh, ukijiandaa kumpeleka mahakamani au umpeleke mapema mahakamani, alafu baadaye ya akishapelekwa mahakamani, dhamana inakuwa sasa ni ya, ya mahakama, sio tena ya, ya, ya, ya polisi. Hizo ni haki ambazo hmm, ndo, ndo mtuhumiwa anapaswa kuwa nazo. Sasa kwa mfano, kuna hali ya kukamatwa kwa baadhi ya viongozi wa Chadema, hiyo tunaifahamu na wako wanashughulikia, wana, wana, wana, wana mm, masuala yao dhamana. Lakini kuna mfano mwingine wa kiongozi mwingine aliyekamatwa wa Chadema, Halima Mdee alikuwa akitoka kule Afrika Kusini kwa matibabu hatimaye amefika kituo cha uwanja wa ndege amekamatwa, moja kwa moja mpelekwa polisi, na mpaka sasa hivi yuko huko. Sasa pengine mtu kama huyo ana haki zipi, hasa ukizingatia kwa hali yake ya ugonjwa na kupata matibabu? Kwanza kuna mambo mengine, kuna mambo mengi sana katika ukamataji. Kitu ambacho kinafanya polisi wamwinde mtu hata popote pale alipo ni kutokana na kwamba yule mtu upatikanaji wake unakuwa ni mgumu. Kwa hiyo, kwa mtu kama mbunge ambaye anajulikana kazi zake ni zipi ofisi yake anajulikana, kiongozi wake anajulikana, hakukuwa na sababu yoyote ya kuharakisha ukamataji wake, kwa sababu wale ni watu ambayo wana abc hata wakati mwingine dhamana zao zinatakiwa ziwe wazi mda wote, kwa sababu ni watu ambao, lengo la dhamana kwanza watu waelewe, ni kwamba ili mtuhumiwa kesho akitakiwa arudi mahakamani au wapi, awezi kupatikana. Sasa kwa kwa watu ambao wenye ofisi maalum wenye wale wanatambulika na, na, na sheria za nchi bunge ni watu ambao nadhani polisi hakupaswa kuwa na shaka yoyote ya kuwapata. Mtu ametoka safari ange- ni mgonjwa, angesubiriwa tu arudi akakae kwake, anajulikana yuko wapi, atakamatwa ata, ata, ata tu, kwa sababu ule ni kiongozi wa umma, yupo, hawezi kukimbia, tofauti na mtu tu wa kawaida ambaye usipompata leo, kesho unaweza usijue yuko wapi. Hapo polisi wanalazimika kutumia kila aina ya nguvu kuakisha kwamba wanampata huyu, kwa sababu baada ya hapo wanaweza. Kwa hiyo kinachotushangaza ni kwamba kwa nini viongozi wa umma, kama mtu kama Mboe kwa mfano, ni mtu ambaye ni kiongozi ni ni, ni, ni ni waziri mkuu kivuli kule bungeni, ni mtu mkubwa sana ambaye kwa vyote vile hawezi kukimbia mahali popote. Lazima tu atakuwa mikononi mwa majeshi, kutoa tamko kwamba tunamwomba siku fulani a lazima atakuja kwasababu ni mtu mkubwa. Kweo, chaku, mtu mbae, kwa hiyo kitendo cha kumkamata mtu mtu ambaye ambaye ametoka airport ni ni mgonjwa. Hatusemi kwamba kukamata mtu ambaye anatuhumiwa ni kosa, wakati mgonjwa, tunaangalia mazingira kwamba yule hakuwa kwamba ni mtu walaba, angeweza kutoroka, angesubiriwa afike nyumbani kwake, aweke mizigo yake chini na nini baadaye itolewe wito tu kwamba ume- tunakuita uje kituoni. Nadhani kama angish, angeshindwa kwenda, kwa sababu wengi wale, hata kina mboe wale walikwenda tu kwa kuitwa, sio kwamba walikamatwa. Nani waliitwa wakaenda, ndio baadaye wa, wa, wa, wakapelekwa selo. Kwa hiyo mi nadhani eh, vitu kama hivi vinavyojitokeza ni matumizi makubwa tu ya nguvu ambayo kimsingi hakupaswa kutumika hivyo, kwa sababu watu wenyewe kama hawa ni watu wa ABC kisheria. Kwenda eh, kumkamata mtu kama yule kwa, kwa nguvu zote zile ni sasa na mtu kuchukua eh, panga na kutaka kumuua sisimizi na vitu kama hivyo. Kwa hiyo kwa, hiyo ndio vitu ambavyo sisi tunaviona vinaendelea. Polisi wana haki ya kukamata mtu yoyote yule, lakini tunapaka katika ukamataji, tuangalie nguvu tunayotumia au mazingira ya kukamataji yanakuwa katika hali ya, si ya kama kumuumiza hata yule anayekamatwa, kwa sababu naye ana haki zake, na pia mtu anapokuwa ni mgonjwa e, eh, an, an, haki an, an, pia kusikilizwa kwamba hali yake ya ugonjwa ikoje atakapokuwa kule selo Je, ma, ma matibabu yake yataendeleaje? Na vitu kama vitu vyote hivyo vinapokuwa visikilizwe na vionekane kwamba vinapewa kipaumbele zaidi. Na mtu unapokuwa mgonjwa, ushauri ni nini kwa wale ambao pengine hawajakumbana na visa kama hivi? Wakikumbana navyo, nini ambacho wanatakiwa kufahamu? Kuweza kuzungumza na mawakili wao, unatakiwa uzungumze na mawakili. Unatakiwa ukishafika gerezani kule umwite, kuna mtu ambaye yupo kama ni gerezani. Tatizo ni kwamba kwenye vituo vyetu vya polisi ndiyo shida, wakikuweka seli unaweza ukafia kule, lakini magereza kidogo kuna system ambayo ipo kwamba kuna watu ambao, kuna daktari wa magereza. Kwa hiyo akifika tu asema naomba niona daktari wa magereza e, na vitu kama hivyo. Wapo watu kama hao ambao wanahudumia wana, wana wagonjwa e, walioko ndani ya magereza na kujua hali zao na kuwapima na baadaye kutoa ushauri kwamba huyu afanyiwe nini apelekwe hospitali gani na vitu kama, wapo. Wakifika tu huko nadhani wajue hilo, lakini kwenye vituo vya polisi unasema swala kama hilo halipo kwa sasa. Kwa hali ya mtu ambaye ipo kituo cha polisi inakuwaje? Kwanza kituo cha polisi, ndio maana tunasema hawapaswi watu kukaa kituo cha polisi zaidi ya masaa eh, arobaini na nane. Ni kosa kwa sababu kituo cha polisi ni sehemu ya ku, ya kumweka mtu kwa muda, wakati polisi inajiandaa kupeleka mahakamani. Polisi wao wanakamata watu, wanawaleta watu kituoni huku, wakijiandaa kuandaa mashtaka yao kupeleka kituo. Kwa hiyo pale hatuna hatuna gereza nani gereza ambalo liko rasmi kwa ajili ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya watu kwenye vituo vya polisi. Kwa kwa ma na ndio maana nafasi vile viselo vyao ni vidogo, ilikuwa ni vya kuhifadhia tu mtu kwa dakika mbili tatu e, lisali moja mawili matatu siku moja basi ikitokea alafu kesho yake anakwenda anakwenda mahakamani na kuhamia magereza. Sababu so, magereza ndio yana mfumo mzuri wa kukaa na wafungwa, at least wao tayari wana taratibu zao, wana haki zao, wamefunzwa namna ya kukaa na watu ambao aidha ni watuhumiwa au ni watu ambao tayari wamesha wameshafungwa. Kwa hiyo kukaa selo zaidi ya muda huo ni kuumiza watu na kuvuja haki za watu. Asante uh, Onesmo Lenguruma, mtetezi kutoka haki za binadamu nchini Tanzania, na ndio tutakamilisha kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Saida Hamduni, msimamizi wa moyo Hamza na watekeani wote, usiku mwema, kwaherini.