Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo katika matangazo ya VOA Express ya leo tarehe 3 Aprili, mwaka 2018, tunawatangazia kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC katika muda wa dakika 30 mtakuwa nami Patrick Nduimana. Uko nami Kenneth Bwire msikilizaji, popote pale ulipo ukiwa katika ofisini, simu yako inaweza katufikia kiurahisi sana kwenye mtandao www voa swahili.com. ama rambaza mtandao wa Facebook VOA Swahili uweze kutusikiliza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Patrick, tunaanzia wapi? Tunazo tu habari nyingi hapa mezani, tukianzia huko Tanzania viongozi saba wa chama cha Chadema wameachiwa leo kwa dhamana baada ya kuwekwa rumande kwa muda wa wiki nzima. Na vilevile DRC, uh, ni kwamba maandalizi ya uchaguzi yapo kileleni na wanasiasa na wale raia wa kupiga kura wana mengi ya kuzungumzia kutoka kule DRC. Tuinuke, tuanze, tuungane kama mtu mmoja, tutafute namna ya kuzuia ile wizi ambayo imetayarishwa kwa njia zote. Unasikia, yani, ni wizi kwa njia zote, hata kompyuta wanasema zimepangiwa wizi <laughs> hayo tu, tutawasikiliza baadaye eh? baadhi ya mengi eh, mm -hmm. ambayo tumeandaa leo na huko ku Afrika Kusini Wasikilizaji tu wajue kwamba Afrika ya Kusini waendelea kuomboleza kifo cha b Winnie Mandela, mke wa rais wa zamani wa Afrika ya Kusini Nelson Mandela. Haya basi, tuanzie nchini Tanzania ambapo wanasiasa ambao walimaliza muda wao wakiwa rumande wakati wa Pasaka kwa muda wa wiki nzima. Aha, wameweza kuachiwa kwa, kwa dhamana Aha. Na leo tu uh, mwenzetu Georgi Njokopa ameweza kufuatilia uh, ripoti hiyo ya kuachiwa kwa viongozi saba wa chama cha Chadema na muda mfupi tu uliopita niliweza kuzungumza naye na kumuuliza, baada ya viongozi hao saba ikiwemo mwenyekiti wa chama cha Chadema kuachiwa kwa dhamana, je, kuna lolote ambao waliweza kuzungumza? Tumsikilize ripota wetu wa huko Dar es Salaam, Georgi Njokopa. napati ni kwamba hawa viongozi saba wa baada ya kula Pasaka rumande hatimaye leo mchana wameondoka mikononi mwa mahakama kwa maana kwamba wamepata dhamana uh, baada ya malumbano ya muda kiasi kati ya mawakili wa pande zote mbili, na kwa maana hiyo wameondoka katika mikono hii ya polisi au mahakama kurejea uraiani, wakisubiri hadi tarehe kumi na sita mwezi wa nne wakati ambako kesi yao inawakabili itakapoanza kusomwa maelezo ya awali. Awali kulikuwa na viongozi sita waliokamatwa kwa wiki nzima, na mtakumbuka mwishoni mwa wiki mmoja aliokuwa akiwindwa na mapolisi, mbunge wa Kawe Halimu Mdei, ambaye taarifa zinasema alikuenda Afrika Kusini kwa matibabu, alikamatwa mwishoni mwa wiki katika uwanja wa kimataifa wa ndege na kuletwa kituo kikuu cha polisi alikohojiwa na leo akaunganishwa na viongozi wenzake sita na hivyo kufanya idadi ya viongozi wakuu wa chama hiki kikuu cha upinzani kufikia saba ambao wanawindwa na polisi kwa tuhuma mbalimbali ikiwemo tuhuma za kutoa lugha za uchochezi, lugha za uasi, pamoja na kufanya maandamano wakati wa uchaguzi mdogo jimbo la Kinondoni hivi karibuni na unaposema kwamba umeachiwa kwa dhamana ni pesa ambazo wametoa au tueleze, uh, hasa ni ilikuwaje? Kwa hakika mwenendo wa mahakama wanaotaka watuhumiwa wanapofika mahakamani, wanapokidhi vigezo vya kupewa dhamana, kuna hati maalum dhamana hiyo inaotajwa, wanapaswa ku, uh, kusaini wadhamini wanaotambulika kisheria wawili, na, na, na hilo limefanyika, kwa hivyo wamesaini wanaitwa wenye bondi ya kama milioni tano kila moja, kwa wadhamini wawili, kuwa nje, sio huru niseme mpaka hapo tena, tarehe kumi na sita kama nivyodokeza mwanzo, wakati ambako pande hizi mbili zitakutana tena mahakamani katika kusikiliza kesi hii. Patrick Mandhari, katika mahakama ya Kisutu ambako kesi hii imeendelea ilikuwa ya vute na kuvute wakati fulani. Kwa hivyo kulikuwa na idadi kiasi cha wa wafuasi wanaodhania wa kuwa CHADEMA ambay likuaamekusanyika katika eneo la mahakama lakini baadaye walikumbwa na wakati, polisi olisi waliowasigelia na kuwatimua kwa nguvu. Na tumeshuhudia pia polisi wakitumia virungu kuweza kuwaondosha wafuaao ambao walikuwa wakiimba wakimtaka mwenyekiti wa ambayo ni miongoni mwa watuumiwa katika kesi hizi e, na wahusika wenyewe kuna lolote ambao wameeleza baada ya kuachiliwa kwa, kwa dhamana. Baada ya kuondoka hapo, kulikuwa na fukushani kwa sababu umati pia ulikuwa ni mkubwa wa wafuasi wa CHADEMA wa na hali hii ya mvua, ukabidi waliingia katika magari na kuondoka iarisia. Pengine wangekuzungumza baadaye, lakini haya, bila shaka, watahitaji kupumzika na kisha wanaweza akatiwa mele zaidi ni. Asante sana Patrick na jogopa sheria zipo kule, kukusanyika kwa watu pia ni makosa makubwa sana. Ina walikuwa wamekwenda kusherekea kuona viongozi wao wanavyoachiwa kwa dhamana, lakini wame wamefurushwa vibaya sana na polisi. Na niwakumbushe tu kwamba kesi ya hawa jamaa itafunguliwa rasmi, itaanza kusikilizwa hapo tarehe kumi na sita za mwezi huu wa Aprili. Twende DRC, ambapo vyama vya upinzani huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo vinapinga utumiaji wa mfumo wa uchaguzi wa kielektroniki, yaani ule wa kuweka vidole alafu unahesabiwa umepiga kura. Kisa na maana ni nini? Tunataka uchaguzi ufanyike kwa mkono. Hayo ndiyo inakuwa ya maana ambayo itaonyesha uhaki katika uchaguzi Ucha... tunaogopa kompyuta kani, nchi ambazo zimetumkisha hiyo kompyuta zimeleta shida, ijapokuwa ni manchi zenye kuendelea, zina mabarabara, zina mambo mazuri, zinaendelea. Lakini kwa upande wetu tunakuta ya kuwa nchi ngali nyuma, tukisema sasa tuseme experience ya kompyuta itakuwa tena vibaya zaidi lakini ndio maana tunasema wakongomani wote, upinzani, sosiete civile, tuinuke, tuanze, tuungane kama mtu mmoja, tutafute namna ya kuzuia ile wizi ambayo imetayarishwa kwa njia zote. Yani mna tetesi kwamba kutakuwa wizi wa kura, wizi wa kura umetayarishwa tayari. Hiyo ndio inakuwa mbinu ya mwisho ya mwanakabila na watu wake, ni kusema bila wizi wa kura, na ndio kwa maana wameogopa uchaguzi ma siku zote. Sasa ni kwetu sisi kuungana, kuelewa kuwa wakongomani wote napishaungana, tunapisha kuwa na washahidi katika kila ofisi ya uchaguzi, na tunapaswa kuambia wakongomani wende wafuatilie uchaguzi mpaka kutoke vikaratasi vya ushahidi ya uchaguzi ili tukuwe tayari kuvitangaza, kabla utume ule wa uchaguzi haiyatangaza mama ucha, nani uchaguzi ilipita namna gani, sisi tuwe na uwezo wa kutangaza mambo kama na hayo tayari, tumekuwa ndani ya mwenendo wa uchaguzi. Lakini wakati wote tarehe makumi mbili na tatu ishirini na tatu mwezi wa sita, kama kwele hawakuitisha uchaguzi, tutaanza tena andamana, kwani ni hapo ndio tarehe tunachunga, ili sisi twende tupane makandidatire zetu. Mambo ni kama hayo huko Kongo. Japokuwa wanaambiwa watatumia mfumo wa elektroniki, lakini hawana imani. Huyo ni mpinzani aitwaye Christian Badosi, ambaye aliongea na mwenzetu Oster Mal Malivika uh, huko Goma, DRC. Na unajua wao wanakuambia kwamba kompyuta hizi ambazo zimeagizwa na serikali kutoka Korea hatuziamini kabisa, kwamba tayari zinakuja na matokeo ya uchaguzi. Wanasema tayari zimeshapangiwa eh, eh, na mambo ya kuweza kuibia kura au kufanya udanganyifu, ili chama tawala cha Rais Kabila akiweze kushinda uchaguzi. Na wee wenyewe wanaeleza kwamba katika nchi ambazo mfumo huu umetumika haujaweza -ha, kufanikiwa masuala ya kidijitali. Kwa hivyo, uh, kule Kongo haiwezekani. Ni mambo kama ni kama hayo tu, maana yake njo hivo tena. Uh, tutaendelea tu kufuatilia sakata au uh, mambo ya kuhusu kuandaa uchaguzi huko Kongo mnamo siku za mbele. Msikilizaji, duniani imepigwa na huzuni, hasa bara la Afrika, kuhusiana na kifo cha mwanaharakati aliyepigana sana masuala ya ubaguzi wa rangi na miaka mingi wakati yeye na familia yake walikuwa vitu viwili tofauti, mmoja yupo gerezani, mwingine yupo nje. Tunamzungumzia, tunamzungumzia bibi Wini Madhikizela Mandela, mke wa zamani, mke wa aliyokuwa rais wa zamani wa Afrika Kusini, Nelson Mandela, ambaye ikaiaga dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka 81. Na leo Bwire, sio tu Afrika Kusini ambao anaomboleza kifo chake, ni ulimwengu mzima. Salamu nyingi za rambirambi zimeweza kutolewa na huku wakieleza sifa tele za mama huyu ambaye alichangia zaidi eh katika vita vya kupambana dhidi ya siasa ya ubaguzi wa rangi huku Afrika kusini. tarehe ishirini na sita Oktoba mwaka elfu moja mia tisa thelathini na sita ndipo Winnie Mandela alikozaliwa, na ingawa yeye na mmewe Nelson Mandela, nilivyokuarifu Patrick awali, kwamba walitalikiana mapema miaka ya elfu moja mia tisa tisini kule, Winnie E, kama inavyofahamika rasmi, alisalia kutoa mchango mkubwa katika maisha ya bwana Mandela, kiasi kikubwa, ndiyo kabisa. Wakati Mandela akiwa gerezani, yeye huyu mama aliendelea na mapambano na kushirikiana na wanachama wengine wa ANC ili kuweza kupambana na siasa hiyo ya ubaguzi wa rangi. Na, na fikisha mahakamani pia mwaka 2003, lakini baadaye 2007 mashtaka yakatupiliwa mbali kwamba e, msingi kwamba waliowasilisha kwamba ilikuwa ni ubaguzi, ilikuwa ni mateso, hayakuyatenda kwa minajili yake binafsi. Hayo tu ndio yalikuwa mengi kuhusu uh, B. Winnie Mandela ambaye kaiaga dunia hapo jana. na sasa tuangazie habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesitisha makubaliano yaliyokuwa yameafikiwa na shirika la kushughulikia maslahi ya wa wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR kuwafahamisha maelfu ya wahamiaji kutoka bara la Afrika walioko Israel hadi nchi za magharibi. Netanyahu ametuma ujumbe kupitia ukurasa wake wa Facebook akieleza kusitisha mpango huo kwa muda usiojulikana, saa chache baada ya Israeli kusema kwamba imefikia makubaliano na Umoja wa Mataifa ya kuwapeleka katika nchi za magharibi kiasi wa Afrika elfu kumi na sita wanaoomba hifadhi. Mpango huo wa shirika la UNHCR utafanikisha kuwapeleka kiasi cha wahamiaji zaidi ya elfu kumi na sita na kati elfu thelathini na saba kwenye nchi za Ujerumani, Kanada na Itali na wapiganaji wa kundi la Islamic State wamedai kuhusika katika shambulizi la mauaji ya waumini wanne wa dini ya kikristo kwenye mji wa Kweta, kusini magharibi mwa Pakistan. Polisi wanasema kwamba watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki na kutumia usafiri wa pikipiki waliwapiga risasi wanne hao katika mkoa wa Buluchistan na kuwaua papo hapo. na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa huenda likasafiri hadi nchini Myanmar na Bangladesh mwezi huu ili kukagua hali ya mamia ya maelfu ya watu kutoka jamii ya waislamu wa, wa rohinga ambao wamekimbia operesheni za kijeshi nchini Myanmar. Rais wa baraza hilo ambaye ni balozi wa Peru, gustavo meza guadra, amesema kwamba serikali ya Myanmar imeruhusu ziara yao, na waislamu laki saba kutoka rohinga wametoroka Bangladesh kutoka jimbo la harnire tangu mwezi Agasti, baada ya makubaliano kati ya wapiganaji wa, wa rohinga na maafisa wa usalama wa serikali kusababisha umwagaji mkubwa wa damu. Wanasiasa, wanaharakati wa haki za binadamu, viongozi mbalimbali na watu mashuhuri duniani wametoa salamu za rambirambi kufuatia kifo cha aliyekuwa mwanaharakati wa kampeni ya kupambana na ubaguzi na wa rangi Winnie Mandela aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 81. Winnie alikuwa mke wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela, na alikuwa mwanachama mashuhuri wa chama tawala cha Afrika Kusini cha African National Congress ANC na amehudumu serikalini kwa muda mrefu katika nafasi mbalimbali mbali. Atakumbukwa kutokana na msimamo wake mkali dhidi ya utawala wa wazungu nchini Afrika Kusini. Unasafiri ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Uko nami Kenneth Bwire na Patrick Nduwimana, na tunaendelea, tuna habari ambazo tumeuandalia hapa mezani. Kenneth, ni kwamba mvutano kati ya China na Marekani, mvutano wa kibiashara bado unaendelea, na hasa China imeweza kuchukua hatua ya kulipiza kisasi baada ya Marekani nayo pia kuichukulia hatua China ya kupandisha ushuru no. Na unajua kwamba China imetuhumiwa na Marekani kwamba imekuwa ikiiba utaalamu wa Marekani na kuitumia kwenye viwanda vyake. Sasa rais wa Marekani Donald Trump akatoa vikwazo. Je, vikwazo vya China ni vipi? Patrick Nduima na tuarifu zaidi. Mgogoro wa kibiashara kati ya Marekani na China umeshika kasi baada ya China kutangaza kwamba itaongeza ushuru wa asilimia 25 kwenye bidhaa 128 kutoka Marekani. Hatua hiyo ni ulipizaji kisasi baada ya rais Trump kutangaza mapema mwezi huu kwamba ataongeza ushuru wenye thamani ya dola za Marekani bilioni sitini kwenye bidhaa zinazoagizwa China, hasa kwenye chuma na aluminium, kwa madai kuwa China imeibia hati miliki ya teknolojia ya Marekani na kuitumia katika viwanda vyake. Bidhaa zinazolengwa na, na hatua hiyo ya China ambayo imeanza kutekelezwa Jumatatu ni pamoja na nyama ya nguruwe, matunda na jusi, na thamani ya ushuru huo ni sawa na dola za Marekani bilioni tatu. China pia ametangaza kwamba haitotekeleza tena baadhi ya vipengele iliyo saini kwenye mkataba wa biashara ya kimataifa, World Trade Organization, ambapo China ilikuwa imejikubalisha kupunguza ushuru kwenye bidhaa kutoka Marekani. Bali China imefahamisha kwamba itaongeza ushuru wa asilimia 15 kwenye bidhaa 120. Wachunguzi wa masuala ya uchumi wanasema ushuru huo wa dola bilioni tatu kwenye bidhaa za Marekani ni kama tonya la maji ndani ya bahari ukilinganisha na ubadilishanaji biashara kati ya mataifa hayo mawili. Marekani iliuza China bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 115 mwaka wa 2016. Licha ya hayo, kuna uwezekano hatua hiyo ikawaathiri wakulima waishiwo katika maeneo yaliyompigia kura Rais Trump katika uchaguzi wa mwaka wa 2016. Wakulima wa Marekani waliuza China bidhaa zenye thamani ya dola za Marekani bilioni 20 hapo mwaka wa 2017. Pia baadhi ya wa wachambuzi wanaona kwamba vita hivyo vya kibiashara kati ya mataifa hayo yenye uchumi mkubwa duniani vyaweza kuathiri biashara ya kimataifa au kupunguza kukua kwa uchumi wa dunia. Robert Shiller aliyepata tunzo la Nobel katika sekta ya uchumi anasema, watu wasiutizami huu kama mvutano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Hali hii ni hatari, itakwamisha maendeleo ya ulimwengu siku za mbele. Shila amekiambia kituo cha habari cha CNBC. Unajua wana, wakati ambapo nchi zinawekezana vikwazo vya ushuru kwamba bidhaa fulani zinawekewa kiwango fulani cha ushuru. Kwa mfano, China inasema bidhaa mia moja ishirini kutoka Marekani zitaongezewa ushuru kwa asilimia 25, sio ndio? Na Marekani inasema dola bilioni 60 zia bin zitaongezwa. Unainunua wewe, ndio hiyo inaleta uh, hofu upande wa wanunuzi na ndiyo maana katika ripoti hii wachambuzi wa maswala like ya kiuchumi wanaeleza kwamba itakuwa ni hatari kwa uchumi wa dunia. lambalamba lamba, tupigie mwili pole. Ni mwanamuziki kutoka nchini Kongo mwenye makao yake nchini Tanzania Christian Bella ametoa kibao kipya sana kinaitwa Lambalamba. Lamba nini huyo? Hapa sasa nasikia, nasema lamba lamba shokola, nasema lamba lamba vanila, sasa sijui nini <laughs> lakini kilicho, hey, uh, hey, ananikumbusha zama za zamani, anakumbusha nyumbani huko Kongo Kongo, uh -huh. Uh, katika vilabu viitwavyo Nganda, mm. ambapo tulikuwa katika mziki wa Kongo zaidi, mm -hmm. rumba Vilevile vile lamba lamba, huyu jamaa anayelambalamba huyu, Christine Bella, makao yake Tanzania, mwanamuziki wa Kongo, atakuwa naye Sande Shomari kwenye jukwaa la vijana hiyo kesho alfajiri, ambapo atazungumza na msanii huyu juu ya kibao hiki. Yupo Sande Shomari na atatuelezea na lamba lamba nini unapoungana naye alfajiri. Tunaelekea wapi, Patrick? Na sasa tunaelekea huko Mombasa, Kenya, ambapo mm -hmm. mwenzetu Josphat Kioko ameweza kuongea na jamaa aitwaye Hamisi Safi eh. Huyu Hamisi Safi anatoa ushauri kwa mm. watu, sababu huko inaonekana kule Kenya kuna mm. watu ambao wana imani za kishirikina. Ai. wanasema ili waweze kupata kazi waweze kupata uh, pesa na biashara zao ziendelee, basi wanaenda kwenye njia za ushirikina. Na Joseph Kioko ameweza kuongea na huyu jamaa ambaye anatoa ushauri, anatukera eh? Sifa kalama kwa sisi wasomi tunajua na tunaamini kwamba elimu ndiyo ya maana zaidi, lakini sasa watu wanaokuwa wanaamini wana wana kama uchawi ndio inaweza wafanikisha katika maisha, watu kama hao hawezi kuendelea, na pia elimu yao huwa duni sana, kwa sababu hao huwa hawataki kusoma, bali imani zao huwa ni kwamba kwa kuendelea na kufanikiwa ni lazima waende kwa wachawi waganga. Sasa vitu kama hizo, elimu inakuwa duni na maeneo kama hayo maendeleo yake yanakuanga chini. Kwa hivyo lazima tujaribu ku, kuelimishana na watu kama hao, tujaribu kuwaelezea kwamba elimu ni amana zaidi, na mtu atakapotumia elimu, ufanisi wake ni rahisi zaidi katika maisha yake, na hata ukitaka kukua tajiri, ni rahisi zaidi kama uko na elimu, kwa sababu utatumia ujuzi wako, elimu yako ili kuweza kujifanikisha katika maisha. Lakini mchawi hiyo ni kama biashara, waganga ni kama biashara, wanajitafutia chakula, na zimeathiri maeneo mengi sana, mengi sana, kuathiri watu wengi kukosa kuendelea. Sisi kama wasomi hatufai kuamini vitu kama hizo kwa maendeleo. Sababu badala ya utafute pesa ujisaidie na uendelee mbele ama uende uendeleze masomo, unarudisha tena kwa yule mganga, yeye anaendelea kuishi na kutengenezea ya familia yake. Hii ni mbaya kabisa, tuweze kuamini kwamba elimu ndio kila kitu, biashara kufanya pamoja. Maeneo kama hayo yanakuwa haraka zaidi, lakini maeneo ambayo yako na dhana hizi za kishirikina zinakuanga pole polepole sana kukua, ama utapata ni kama hakuna biashara inayoendelea, kwa sababu watu kama wale wenye nia za kishirikina wanaogopana wenyewe kwa wenyewe. Sasa mtu mwingine kuingilia pale na kufanya biashara ndio kusaidia wengine pia, chenye hakuna kiletwe hawezi, kwa sababu ya kuogopa vitu kama zile. So nia kama hizo lazima tuzikatae, tuzikemee kabisa. Nia kama hizo ni mbaya kabisa e, na zinakera. Mwenye masikia amesikia. Tumeuliza swali, utamtambuaje Winnie Mandela? Hilo ndilo swali ambalo tuliwauliza wasikilizaji wetu jana. Na Heri Hamisi amejibu tu kwamba anamkumbuka Wini kwa kumpinga Mkaburu. Philip Jonathan Cheshambi anasema kwa ipi, kwa kuipigania demokrasia enzi za uhai wake. Na Kapito Omari Kapito anasema yeye anamkumbuka kwa sababu alipigania haki. Danstan Bonaventure alipaswa kuwa rais wa kwanza wa Afrika Kusini ila figisu za wazungu Naye David Chenga anasema anamkumbuka kama mke wa rais wa kwanza mweusi nchini ya Afrika ya Kusini. Tumaliza na Joni Mpimba, Mungu ampumzishe Wini Mandela mahala pema peponi, amen. Mzee wa kazi yupo, hizo ndizo tu. Uh, haya ni baadhi ya majibu ambayo wasikilizaji wetu waliweza kutoa uh, kwa kuweza kusema wanachomkumbukia Bi Wini Mandela. Mzee wa kazi na hapa studio, tunamwona ameingia mzee wa kazi Sunday Shomari. Mzee wa kazi, niambie niambie. Kennes <laughs> Bwire <laughs> ukiwa <laughs> <laughs> na <laughs> mzee <laughs> wetu Patrick Ndwima, naona mmejaa tele kama vile mapishi ya mchele. Hiyo una trend Trendi ni mbaya, yani ni vitu vingi sana vina trendi, sio mchezo, vitu vina trendi kwelikweli kwenye mitandao. kwenye mitandao, na sijui tunaanzia wapi kwenye hizo habari ambazo zinatandaa kwenye mitandao, mitandao. mimi nafikiri naingia moja kwa moja kwenye Instagram. Instagram, mm -hmm. Unajua, picha zinakuwa nyingi sana na kuona unaingia kweli, e, ukiangalia, mm. kwenye Insta kule picha ni nyingi mm. na picha ambazo nikiangalia kwenye baadhi ya watu ambao zinaonekana zinatangazwa sana kotamba, ni picha yeah, ya hawa maafisa wa chama cha Chadema nchini Tanzania ambao nafikiri kama mmezungumza leo na, yeah, George Jogopa wameweza kuachiwa kwa dhamana hey, kwa dhamana hey, na wenzake kiongozi wa Chadema Vincent Mashinji, naibu wake John Mnyika, Salum Mwalimu, Mbonga Iringa mjini, Peter Msigwa na, na yule mwingine Esther Matiko. Hawa wote basi picha zao zinatambaa kwenye mitandao hey, na baadhi ya picha za wanachama wa chama cha Chadema ambao nao walifurika kwenye mahakama pale nchini Tanzania hey. kuangalia hatima ya viongozi hawa kama watapata dhamana au vipi pale mahakama ya Kisutu mjini Dar es Salaam. Picha hizo zimetambaa nyingi wakionyesha watu hao wakiwa wanasubiria kwa hamu kuwapokea hao viongozi waliopewa dhamana. Mmoja wao basi hapa anaandika, John Hijinja anasema, bwana, hapa ni mpaka tujue, hatulali mpaka kieleweke. Lakini wamefurushwa e, sasa wamekimbizwa. hiyo ndio kazi ah? <laughs> wakati huko wanakimbia, ndio maana tunasema kuna wale wataalamu wa, wa, wa mitandao eh. Yani wewe unavyopigana na ngumi, mwingine anapigana na kompyuta <laughs> amekaa kwenye deski anaandika eh. <laughs> machozi ya mtu mwingine kafurahia, anaunda hela na mengine nayo. Ukitoka huko basi, kwingine unaambua huko India Mm -hmm. Na shughuli kweli kweli, huko huko India, wanasema kuna picha imetambaa ya tumbili anatafutwa na polisi, kaiba mtoto wa binadamu <laughs> kwenye <laughs> jimbo inaitwa Orissa Mashariki <laughs> lakini nasikitisha kwa sababu wanasema huyo tumbili, unajua tumbili inabidi mwangalie, ameiba ule mtoto baadaye. Wakawa na msaka, hawakumpata tumbili, lakini wakoja kupata mwili wa mtoto maskini, ameshakuwa marehemu. Oh, hali, mare, ii, mtoto ameaga wa dunia, oh! Wakamkuta kwenye kisima bwana. Sasa anasema kwamba mama, mama wa mtoto huyu akawa naelezea kisa kilivyotokea kwamba tumbili huyu alikwenda akamwiba mtoto, na yeye aliona, lakini akashindwa kwenda kumzuia. Hiyo habari ya kusikitisha huko India. Kuna mtu mwingine naye picha pia, unajua unanitisha na picha. Picha za mitandao ziko nyingi, lakini pia unaweza ukaona picha ambazo zinatamba kwa hapa Marekani, ni picha ya kijana mmoja ambaye ametamba sana kwenye michuano ya mpira wa kikapu, anaitwa Divi Chezo, huyu huyu anatamba katika mpira wa kikapu basketball, ambapo jana kawa, mnakumbuka timu mbili mashuhuri zilifika fainali ya mchezo wa kikapu kwa vyuo vya hapa Marekani, NCAA. mm -hmm. Timu ya Michigan iliangukia pua mbele ya Villanova alipigwa bao sabini na tisa kwa sitini na mbili. Na wewe nimeshabikia timu yangu, mimi ishatolewa siku nyingi. Haya, a, aida anasikia timu yake imeweza, aida timu yake alikuwa anataka ya Michigan, bahati mbaya amepigwa bao, bao jana. Sasa huyu DiVincenzo ni mtoto ambaye alipiga mabao mengi sana ya mpira wa kikapu jana, mpaka kuwainua wale Villanova. Sasa nauko kwenye mji wa Pennsylvania Villanova, picha zimejaza maandamano, watu wako barabarani, yani utafikiri kama vile kule Uganda labda wacheze sotsup villa yeah. Au Kenya, au Tanzania, Simba na Yanga. Aa, yani wati wati wati Kenya, ngoja <laughs> Asante As sana kwa As habari hizo <laughs> na hapa tu ndipo tunakamilisha matangazo ya VOA Express leo. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, ee jina la kwangu. Msikilizaji, asante kwa mda wako. Tunamshukuru producer wetu Aida Isa na msimamizi wa matangazo ya VOA Express leo Mary Mugawe, tuna wageni sote tukiwatakia siku njema