imetimia saa mbili kamili afrika ya kati saa tatu kamili afrika mashariki natumai umeshinda salama salmin hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji ni mimi kenneth bwire kuna ripoti tofauti kuhusu idadi ya wanajeshi wa uganda waliouawa katika shambulizi lililofanywa na wapiganaji wa kundi la al shababu nchini somalia mnamo siku ya jumapili Kulingana na jeshi la Uganda, UPDF, wanajeshi wake wanne ndio waliouawa, huku wapiganaji ishirini na wawili wakiuawa wakati wali Alshabab waliposhambulia kambi ya AMISOM katika eneo la Shebele kusini mwa Somalia. Vyombo vya habari vya Uganda vina idadi tofauti ya wanajeshi wa Uganda waliouawa, idadi ikiwa kati ya wanajeshi wanne na kumi na tano, tofauti kabisa na idadi iliyotolewa na msemaji wa jeshi la Uganda, Brigadia Richard Karemere. Idadi ya Karemere pia inatofautiana na msemaji mwenzake aliye Somalia, Sizolwenyi. Vyombo vya habari vya kimataifa navyo vina idadi nyingine tofauti. Gazeti la Uingereza la The Guardian linanukuu maafisa nchini Somalia na kuripoti kwamba wanajeshi wa UPDF 46 waliuawa gazeti la The New York Times, shirika la habari la Ruta sawa na runinge Al Jazira yanatoa idadi sawa ya wanajeshi 59 na, na wapiganaji kumi na nne wa Alshabab kuuawa. Juhudi za Sauti ya Amerika kuwafikia maafisa wa jeshi la Uganda walio nchini Somalia hazijafanikiwa hadi sasa tunapoenda hewani. Umoja wa Mataifa unachunguza ripoti za kusikitisha za madhara kwa raia katika mashambulizi ya mabomu ya kurushwa kutoka ngani yaliyofanywa na wanajeshi wa serikali ya Afghanistan katika mkoa unaodhibitiwa na wapiganaji wa Taliban kaskazini mwa Kunduz. Wakazi wa kijiji cha Deish al chold wameripoti kuhudhuria mazishi ya watu kadhaa hii leo, wakiwemo watoto na kusisitiza kwamba vifo vilitokea baada ya jeshi la wanahewa la Afghan kushambulia maeneo kadhaa ya dini yakiwemo shule za kufunza dini ya Kiislamu, madrasa. Vyombo vya habari nchini Afghanistan vimeripoti kwamba zaidi ya watu hamsini waliuawa na wengine mia moja hamsini kujeruhiwa katika mashambulizi hayo. Rais wa Marekani Donald Trump ameshambulia kwa maneno kwa kutumia mtandao wake wa Twitter stesheni kubwa za habari nchini Marekani kwa kudai kwamba zinaendeleza habari za uongo kutokana na kile ametaja kama kuogopa ushindani mkali na kupeperusha habari za kweli na za hadhi ya juu. Kupitia mtandao wake wa Twitter, Trump amevitaja vyombo vya habari vya vyah CNN, NBC, ABC na CBS kuwa vituo vyenye ustadi mkubwa katika kupeperusha habari za uongo. Hata hivyo, Trump hajakishambulia kituo chake cha runinga anachokipenda cha Fox News. Trump ameongeza kwamba vituo vya habari vya Marekani vinapendelea ajenda potovu, na kusema kwamba vinastahili kupewa zawadi kwa kutangaza habari za uongo. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wapiganaji wa kundi la Islamic State IS wamedai kuhusika katika shambulizi la mauaji ya waumini wanne wa, wa, wa dini ya Kristo kwenye mji wa Kweta kusini magharibi mwa Pakistan. Polisi wanasema kwamba watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki na kutumia usafiri wa pikipiki waliopiga risasi wanne hao katika mkoa wa Blachistan na kuwaua papo hapo. Wakati huo huo, watu waliokuwa na silaha wamewaua Waislamu watano katika shambulizi lingine lililotokea katika jimbo la Kweta. Wakristo ni sawa na asilimia mbili tu katika idadi jumla ya raia mamilioni mia mbili wa Pakistan ambao wengi wao ni Waislamu. Makundi ya kidini yenye waumini wachache yamekuwa yakikabiliwa na ubaguzi pamoja na ghasia nchini Pakistan. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amesisitiza makubaliano ya Umoja wa Mataifa yaliyokuwa yameafikiwa na shirika la kushughulikia maslahi ya wa wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, kuwahamisha maelfu ya wahamiaji kutoka bara la Afrika walioko Israel hadi nchi za Magharibi. Netanyahu ametuma ujumbe kupitia ukurasa wake wa Facebook akieleza kusitisha mpango huo kwa muda usiojulikana, saa chache baada ya Israeli kusema kwamba imefikia makubaliano na Umoja wa Mataifa ya kuwapeleka katika nchi za magharibi kiasi wa Afrika elfu kumi na sita wanaomba hifadhi. Muda usioko mrefu utakuwa naye Sande Shomari kuletea kipindi cha kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sandei shumari Nam. Leo katika kwa undani, tunamulika vita vya kibiashara kati ya Marekani na China. Je, vinaathiri vipi au vitaathiri kwa namna gani bara la Afrika? Na katika sehemu ya pili tutamulika kuhusu wakimbizi wa Burundi walioamua kurejea nyumbani wiki kadhaa zilizopita, na nini kilichotokea au kuwasibu. Basi hapa tutaanza kwanza kuangalia E, vita vya kibiashara kati ya nchi ya Marekani na China. Rais wa Marekani Donald Trump, itakumbukwa mara kadhaa amesikika akilaumu nchi ya China katika kutokuwa na usawa wa kibiashara kati yake na Marekani, na hivi karibuni pia aliongeza kodi kwa bidhaa za chuma na aluminium, akieleza kwamba kodi hiyo itaongeza uzalishaji na kupunguza ukosefu wa ajira. Nao kwa upande wa China hali kadhalika walijibu kwa kupandisha kodi pia kwa upande wao. Basi kuweza kuzungumzia haya tunaye Profesa richard Mshomba kutoka chuo kikuu cha LaSalle huko Pennsylvania, na kwanza kabisa namkaribisha Profesa. Utueleze Profesa, vita hii ya kibiashara maana yake ni nini hasa? Kwa sehemu kubwa hii, huu ni msemo, na kwa sababu hizi ni nchi kubwa zenye uchumi mkubwa, kwa hiyo wana ninyi, watu wa habari, mnapenda kutumia maneno mazito na kwa kusema kweli ni maneno ambayo yanatumika sehemu zote, kwamba kuna utata sasa hivi kati ya Marekani na Uchina, na niseme pia ni kati ya Marekani na nchi zingine, kwa sababu Marekani imekuwa inaishutumu Uchina kwa miaka mingi kwamba Uchina imekuwa inashusha thamani ya fedha zake ili bidhaa zake zionekane kwamba ni ni za bei nafuu. Sasa matokeo yake ni kwamba nakisi ya biashara hii trade deficit kwa upande wa Marekani na Uchina imekuwa kubwa mno, yaani na kii, Marekani inaagiza vitu vingi inanunua bidhaa nyingi kutoka Uchina kuliko Uchina inavyonunua kutoka Marekani. Na kwa kawaida mtu angesema kwamba hayo ni matokeo ya biashara, lakini Marekani inadai kwamba kuna vitu ambavyo Uchina inafanya kwamba nakisi hiyo itokee. Sasa pengine labda tu tuangalie kwanza hili swala pia vilivyoligusia la nakisi hii. Nakisi hasa ukituelezea, ni kitu kibaya au kizuri kwa biashara, au ni nini hasa? Nakisi iko hivi kwamba kama wewe unauza, unauza bidhaa nje kwa kiasi fulani ni ni, nitoe tu mfano mm-hmm. labda niseme, kuseme kwa bilioni kumi lakini wakati huo huo unanunua bidhaa kutoka nchi zingine za bilioni kwa mfano kumi na tano sasa hapo una nakisi ya bilioni tano na unapokuwa na nakisi hiyo ina maana kwamba inabidi ukope na mara nyingi unakopa kwa wale unaowauzia ili uweze kulipia hizo bidhaa ambazo fedha zako hazijatosheleza kulipia na lakini nakisi yenyewe yenyewe si kitu kibaya, kwa sababu ina, inategemea ni nini sababu ya hiyo nak. Kwa mfano uchumi wako unapokuwa ni mzuri zaidi, unapokuwa una, unakuwa kwa haraka zaidi kuliko wale zile nchi ambazo una, unafanya nazo biashara, basi ina maana kwamba wewe una uwezo wa kununua bidhaa kuliko wao, na na, na matokeo yake ni nakisi sasa kwa hiyo na kisi yenyewe kama ilivyo yenyewe hmm, haiwezi kuiangalia tu na kusema kwamba ni kitu kibaya. Inabidi uangalie ni nini hasa kilichosababisha na, na kisi yenyewe. Sawa kabisa. Na labda utueleze pengine, kwa haya yanayoendelea sasa, yanaweza kuathiri vipi nchi za Afrika na upande mwingine wa dunia inategemea hivi tunavyoita vita vya biashara vitafikia wapi, kwa sababu tunakuwa sasa hivi, havijawa vita vita. U, ukiangalia hata jinsi ambavyo Wachina wamejibu kwamba wameweka ushuru kwa bidhaa zenye thamani ya bilioni tatu kutoka Marekani, lakini hiyo hiyo bilioni tatu ni, ni chini ya asilimia mbili ya kiwango ambacho Uchina inaagiza kutoka Marekani. Kwa hiyo unaweza kusema kama tukitumia hii lugha ya vita, sasa hivi Uchina ni kama tu imelipua risasi ya, ya kuonya kwamba ukiendelea hivi hatuta hatutakaa kimya sasa. Lakini kama ikiwa kweli itakuwa ni vita, yani ya maana kwamba uh, kila mmoja ata kuweka hizi ushuru ni kwamba kuna uwezekano kwamba uchumi wa nchi hizi mbili utashuka kama kweli, ikiwa ni, ni vita vya biashara kamili. mm -hmm. na zi, ikishuka kwa sababu nchi hizi pamoja pamoja zinachangia karibu asilimia arobaini ya pato la dunia. Sasa hmm. ina maana kwamba uwezo wao wa kuagiza kutoka nchi za nje unaweza ukashuka, lakini wakati huo huo tuangalie, kwa sababu unaweza kusema kuna nchi ambazo kutegemea wanafanyaji biashara na hizi nchi zinaweza kufaida kwa sababu kama kwa mfano, Uchina unapunguza uagizaji wa bidhaa fulani kutoka Marekani, ina maana kwamba wataagiza bidhaa hizo kutoka nchi zingine. Kwa hiyo sasa kutegemea kwamba hizo nchi zingine zimekaa vipi na uharaka wa kiasi gani kuweza kuchukua hilo soko ambalo litakuwa limepotezwa na Marekani. E, nchi zingine zinaweza kufaidi. Kwa mfano tuangalie zaidi kwenye bara la Afrika, kuna uwezekano pengine unaona kuna nchi ambazo zina uwezo wa kuweza kuingia na kujaza hiyo nafasi? Kwa kwa nchi za Afrika ninaweza kusema kuna ugumu, kwa sababu nchi nyingi za Afrika zimetegemea nchi za Afrika huwa zinapewa kuna, kuna, kuna mahusiano maalum ni nitoe tu mfano kati ya Marekani na nchi za Afrika, kuna kitu ambacho kinaitwa African Growth and Opportunity Act ambayo kwa kutumia huo mkataba mm -hmm. nchi za Afrika zinaweza kuingiza bidhaa kwa Marekani kwa ushuru mdogo au kwa bila ushuru hata kidogo. hmm. na pia uchina na nchi za Ulaya zina mikataba kama hiyo na nchi nyingi za Afrika. Sasa kwa sababu ya kusema hivyo ni kwamba, ukiangalia nchi nyingi za Afrika masoko yao, masoko ya bidhaa zao si mengi sana. Unakuta kwamba mtu wa, kiwanda kinazalisha kifaa fulani na soko lao ni hili au ni lile, labda wana masoko mawili au matatu, na kibiashara inachukua muda kabla ya kuanza kutafuta soko jipya. Kwa hiyo siwezi kusema, labda kama hivi vita vitaendelea kwa muda mrefu sana, hivi vita vya vita uchumi vitaendelea kwa muda mrefu sana lakini, kama ni, ni, ni kitu cha miezi kadhaa, sidhani viwanda vingi katika bara la Afrika lina nafasi ya kuchukua huo mwanya na kufaidi na kama ndio hivyo basi, nafikiri ulikuwa ukigusia swala la AGOA ambalo tunalifahamu linaendelea hivi sasa kwa Afrika, lakini pengine, je, kwa sababu hiyo kama hawataweza kujaza hiyo nafasi, kuna uwezekano je kwa upande huo wa upande wa biashara za kiafrika zikaathirika pengine zaidi? Sasa kama nilivyosema, inategemea sana kwanza. Naweza kusema kwa sehemu kubwa biashara za Afrika hazitaguswa sana, isipokuwa kama hivi vita vitaendelea kiasi cha kwamba uchumi katika Marekani na uchumi wa uchini utashuka kwa sababu uwezo wa nchi hizi kuagiza vitu kutoka nje hata pamoja na hii mikataba ambayo tunaongelea inategemea uwezo wao kiuchumi. La, lakini hiyo ni kusema kweli sitegemei kwamba vita hivi vitaendelea muda mrefu, kwa sababu Uchina na Marekani vinajua kwamba uhusiano kati yao ni muhimu, na wa, wanahusiano wao sio suala la uchumi tu. Sasa hivi kuna hili swala la Korea Kaskazini, ambao wanahitaji mshikamano ili waweze kufikia mwafaka fulani kwa hiyo ni, ni, ni walau ukiniuliza, kwamba nikiangalia mbele, sidhani kwamba ni vita ambavyo vitaendelea kwa muda mrefu sana, na hudhani kama kuna athari yoyote ambayo e, biashara Afrika inaweza kuguswa kutokana na hivyo. Kwa sasa hivi siwezi kufikiri kwamba kuna athari za muda mrefu, kama nilivyosema, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa sababu sitegemei kwamba hivi vita vitaendelea kiasi kwamba uchumi wa nchi hizi utashuka kiasi cha wao kushindwa kuendelea kuagiza bidhaa za nje. Sitegemei kwamba kuna madhara ya muda mrefu kwa nchi za Afrika, lakini wakati huo huo hiki ni, ni nafasi ya nchi za Afrika kuangalia kwamba kuna haja kubwa ya wazalishaji kuwa na masoko mengi ya biashara zao, kwa sababu huwezi kujua lipi linaweza kutokea lini. Sawa kabisa. Na kwa sababu hiyo pia unaweza kugusia Profesa, soko la hizi linaloliathirika kutokana na hii e, vita vya kibiashara. Masoko yetu ya hisa ni madogo sana, kwa sababu kama unavyojua hapa tayari yanaguswa ya kwa sababu hapa ukitokea na habari zozote mbaya inashuka na kupanda, lakini masoko yetu hayako katika muungano mkubwa sana na soko la Marekani kuweza kufikiri kwamba kutakuwa na madhara yoyote makubwa. Ni Profesa Richard Mshomba kutoka chuo kikuu cha LaSalle hapa Marekani, akieleza hali hiyo ya vita vya kibiashara. Asante sana, sana Profesa Richard Mshomba. Hivi sasa basi kaa tayari kuingia katika sehemu ya pili Nam, hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaingia basi katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo hapa tunaangalia swala zima la wakimbizi, wakimbizi wa Burundi ambao waliondoka nchini humo hatimaye kujikuta nchini Kongo na baadaye Rwanda, lakini wakaamua kwamba wanarudi nyumbani. Nini basi kiliofanya warudi nyumbani au kitu gani kiliwasibu hali ilikuwaje? Hebu tuungane kwanza na mwalimu nkunduwiga Haruna eh, huyu ni mwalimu Burundi, wa kiislamu kule nchini Burundi ambaye alishuhudia baadhi ya wakimbizi hao walipokuwa wanarudi nyumbani, na kwanza nikataka kujua tueleze, hasa wakimbizi hao, hao waliorudi walikuwa ni wangapi na nini ambacho kinasemekana kiliotokea. Hebu tumsikilize mwalimu Haruna. Karibu. Kwanza naweza kusema kama wakimbizi wamerudi, e, kutoka Rwanda wamekuja makundi mawili. Kundi la kwanza limeingia Jumapili e, Jumapili ilikuwa kundi la watu elfu moja mia sita na watano na kundi lingine liingia jana. Hilo la, la, la Jumapili limeingilia Kirundo na lingine la jana limeingilia Kayanza ilikuwa e, watu karibu, uh, mia tatu na, mia tatu na sabini wamekuja kutoka Rwanda. Mwanzo walikuwa wamekimbia kama kuanzia elfu mbili na kumi na tatu wakakimbilia Kongo. Kongo, eh, Kongo eh, DRC eh, wakatoka eh, panapita kama vile majuma mawili wakakimbilia Rwanda. Sasa Rwanda naona wameshindana na viongozi wa Rwanda kutokana na vile au wa hawataki kusajiliwa ku, kupitia njia za kisasa, ndo wakawa wameamua kurudi, kurudi kwao. Sasa ulishuhudia wakimbizi ambao wamerudi, hebu tueleze tu, wakati mna waona wakirudi, nini ambacho kimewafanya wakataye kusajiliwa njia hizi za kisasa ndiyo zipo? Lakini nini hasa wao kimewaudhi mpaka wameona hawawezi kusajiliwa? Walikuwa wakisema nini? Wao wanasema kulingana na imani yao, imani yao haiwaruhusu kusa, kusajiliwa kwa njia za kisasa. Wanasema labda wao walivambiwa na Bikira Maria, wao wanavyodai kusema e, hawaruhusiwi kusajiliwa kwa njia za kisasa e, juu inaweza ikawapotosha. Wanasema wao hata e, chanjo chanjo za watoto za kuwakinga baadhi ya maradhi, wanasema hawataki hawa, hawa, hawa wamekatazwa. Ndio kilichowafanya kutoka hivyo Rwanda wakasema wacha warudi kwao nyumbani e, badala ya kwa alikuwa wamepakimbia kwa, kwa, kwa kuhofia usalama, lakini wasema bora waje kufia huko kwao Burundi e, kuliko kusajiliwa kwa njia za kisasa. Lakini sijui kama ulimwengu wa leo e, sioni fasi ambapo labda hata hapa kwetu wakitaka kusafiri kutoka hapa kwenda nchi zingine, itabidi wakubali kusajiliwa kwa njia za kisasa, lakini wameamua kusema warudi kwao nyumbani. Na katika hao waliorudi nyumbani, maafisa wa Burundi wanasema nini baada ya hawa watu kurejea nyumbani baadae watu kurejea nyumbani wamesema wanapokea kwa kweli, kama kama wazalendo wa, wa, wa ni warundi wamerudi kwao. Lakini wameambia hali yukuwa imewapelekea kusema wakimbie, isiji karude wakaja kuleta vurugu katika katika nchi. Katika imani zao wakubali vile wao wanasema, kama ninaweza kuwa ni mojawapo wa tawi la Kikatoliki, wakubali kufanya maombi yao kwa mujibu wa sheria za dini ya Kikatoliki tuna hapa nyumbani kwetu Burundi. Wamesema wakirudia tena kuleta vurugu, na hata askari jeshi wamewatahadharisha wakasema, ukirudia tena kuleta fujo hapa kwetu, kwa kweli tutawapa dawa ambayo hamtokufa mweisahau. Na baada ya ujumbe huo, je, wakimbizi hao kuna lote ambalo wamezungumza? Baada ya kusikia hayo, mmoja wa wakilishi wao amesema, sisi tumerudi kwetu nyumbani, kwa kweli tutatii amri ambayo itakuwa imetolewa na tutafata sheria e, kila mmoja labda atakuwa anaabudu kivyake na nyumbani kwake, lakini watarudi labda kujiunga katika sehemu moja penyewe watakuwa wanakutania. Nadhani kila mmoja atakuwa anaabudu kivyake nyumbani. E, mwakilishi wao ame wa amekubali kwamba watatii sheria ambayo iko hapa kwetu Burundi. Asante sana mwalimu Haruna Nkunduwiga eh, eh, kutoka Burundi eh, kutueleza swala hili la hawa wakimbizi linavyoendelea mpaka sasa. Lakini vilevile vile hapa studio eh, naye mwenzangu Patrick Nduimana ambaye anafuatilia siasa za Burundi kwa karibu kabisa. Patrick, hebu tuangalie, umekuwa ukifuatilia hapa na pale na kuchambua huku na kule jinsi E, suala hili lilivyokuwa likijitokeza. Labda kwanza tu tueleze, tumesikia mengi kutoka kwa mwalimu, lakini vilevile ni kwamba hawa watu kabla ya kukimbia waliondoka wa, wali unasema miaka kadhaa iliyopita, e, wakatoka pale nchini kwenda Kongo, hatimaye kukatokea matatizo, hatimaye wakaingia Rwanda. Lakini tueleze jinsi safari yao ilivyokuwa mpaka kufika Burundi, mpaka kufika Kongo, mpaka kufika Rwanda, hatimaye kurudi nyumbani. E, kwanza tuwaeleze wasikilizaji wetu kwamba sakata la hawa watu hawa, wakimbizi wakimbizi wenyewe eh, wanasema ni kutoka dhehebu ni dhehebu ambalo linaongozwa uh, na mwanamama aitwaye ezeb ngenda kumana. Eh, sakata liliwakuta kwanza bado wangali Burundi mwaka elfu mbili na kumi mm -hmm. na tatu. Na imeanzaje sababu uh, huyu mama ezebi ambaye alikuwa anadai kwamba yeye eh, ni muumini wa dini Katoliki hmm. Na alipoanza kuanzisha dhehebu hili kwa madai kwamba linaegemea kanisa Katoliki nchini Burundi, alianza maadili au namna nyingine ya kuabudu ambayo haikubaliani na kanisa Katoliki. Kwa hiyo huyu haikuwa sehemu ya kanisa Katoliki hawa. Haikuwa sehemu ya Katoliki lakini mm. eh, alivyokuwa yeye anadai anasema mm -hmm. kwamba anafuatisha zaidi eh, namna tu mm -hmm. na wa Katoliki wanavyoabudu na hususan yeye kujidai kwamba ni mfuasi wa Bikira Maria na kwamba mm -hmm. katika ndoto zake mm -hmm. huwa anamwona Bikira Maria kila mara moja kwa mwezi hasa tarehe kumi na mbili mm -hmm. na uniulize kwa nini tarehe mm -hmm. kumi na mbili. mm -hmm. E, tarehe kumi na mbili hiyo anasema kwamba sehemu alikozaliwa yeye ni kaskazini mwa Burundi. Mm. E, sehemu kunaitwa Businde ni katika mkoa wa Kayanza, kaskazini mwa Burundi, kulikuwa na mlima mm. Basi anasema kwenye mlima huo ambapo alikuwa anafanya ibada zao mm -hmm. Bikira Maria alikuja na akamwona mm -hmm. yeye mwenyewe akamwona na, basi kila baada ya mwezi akaamba hiyo ndio tarehe atakayokuwa akitokea pale, anakuja katika ndoto zake na anamwambia sijui, anaongea mambo kama hayo, na anapeleka kwa wafuasi kwa wafuasi. Na vile vile sasa kwanza hmm. uh, na katika Katolika kwanza hmm. akaanza kuwa na matatizo eh, sababu kuna baadhi ya mapadri hmm. na wamasera au wa manani walijiunga na huyu mama Aha wakamfuata kwa hiyo akapata wafuasi wengi kutoka maeneo tofauti, Bujumbura, mikoani. Eh, nikufahamishe kwamba uh, Sunday uh, huyo huo mlima mm -hmm. wa Businde mm -hmm. uligeukwa kuwa kama vile sijui eneo la, la, la ibada la hija mm -hmm. mpaka watu kutoka sijui Kongo Rwanda na nini sababu Rwanda kuna ingine sehemu inaitwa Kibeho mm. na penye kuna desturi kama hiyo wanasema Bikra Maria aliwai kuteremkia sehemu hiyo, hapo kunajulikana hata kanisa Katolika natambua, hata serikali natambua, wanafanyia ibada huko Kibeho. Sasa na huyu mama akachukulia mfano wa hapo, akasema na Burundi kuna sehemu ambapo Bikra Maria kashukia, basi wakapaguza sehemu ya hija, akaanza kuwa na wafuasi mpaka kanisa Katolika ikasema huyu anaanza wengi, okay. wengi. Mm, kupotesha watu kati, anaanza kupotosha watu, ikaingilia hmm, kati, ikamshauri e, kuna dayosezi ya sehemu hiyo ilisema, huyu tunamfahamu, hmm, alikuwa anakuja katika Kanisa Katolika, ni mwanadini mwamini mwaumini mzuri, lakini njia anayopeleka nani waumini wa e, basi ni njia potovu, na ndio ikaanza kuwa, akaanza kuwa na matatizo na Kanisa Katoliki la Burundi. Mm -hmm. Mwisho kanisa Katoliki likamkana sababu hawa mapadri na, wa, na manani mm -hmm, walikuwa wanaendesha ibada vilevile wanavyofanya mapadri wengine katika kanisa Katoliki. Kanisa tofauti tu ni kwamba kulikuwa na mambo ya ajabu ya ajabu, namna wanavyovaa na ibada zao kufanyika, hakuna uratibu wowote, mara usiku kucha mpaka asubuhi wafanye ibada na nini, alafu watu walete sijui chakula walete nini walete kwenye kanisa la hu, la huyo mama. Basi njo ikaanza sasa fujo hapo, okay. Sasa kwa hiyo kutokana na haya yote ndio serikali sasa ikaingilia kati na hawa watu ndio wakaanza kukimbia, serikali iliingilia kati kwanza. Unajua kule Burundi uh, kanisa Katoliki ni ina, ina waumini wengi mm -hmm. Uh, waumini wengi kwa takriban asilimia sabini ya wa Wakatoliki. Mm -hmm. Na uh, kanisa Katoliki iliomba serikali kumkataza huu mama kuendelea kufanya mambo kama hayo. Mm -hmm. Na serikali ikaingilia kati, ikawakataza hawa watu. Mm -hmm. Lakini sasa matatizo zaidi yalianza lini? Mm -hmm ripoti zilisema kwamba mwanamama huyu alizungumza mambo ya siasa katika e, ibada zake au kanisani katika dhehebu lake hilo nam, wakati tunakaribia mchakato wa uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na nne na kutangaza kwamba lizipata ndoto iwapo Rais nkurunziza atawania mhula watatu, basi nchi itajikuta katika matatizo ambayo hayajawahi kutokea. Hizo hmm. ripoti zilizungumziwa na, njo ikaanza kisa cha kuanza kumsaka sawasawa huyu mama. Kasema sasa, huyu anaanza kuzidi mipaka, alikuwa anasema anamwona bikira Maria, sasa leo anasema katika ndoto zake sijui e, siasa itakuwa hivi na hivi, njo akaanza kuwapiga vita e, sehemu. Alikuwa amejenga majengo tofauti, lakini alikuwa anapata misaada na Kutoka pesa wapi? ndio sijui labda kwa waumini wake. Aha. Uh -huh. Eh, unajua kuna familia zilikuwa zinatoka huko zinakwenda huko zinakaa. Wanakaa huko. Anawaumini hata majaji. Wala watu walikuwa na, na. Kwa hiyo ni kwamba sasa kutokana serikali kuingilia kati e, ndio ilibidi tu yeye akimbie au na ndio nawafuasiwako sasa kwa marufuku na kumkataza kufanya ibada kwenye mlima huo. Hiyo uh -huh. Hija nini? lakini wao wakaendelea tu kwenda huko kwenye mlima hu mm -hmm. na baadaye ndipo sasa zikatokea fujo, wakawafurusha kwa nguvu, polisi kawafurusha kwa, kwa nguvu na kuwapiga risasi karibu kumi na karibu ishirini waliwawa mm -hmm. na basi tulipoingia katika mzozo wa kisiasa wa elfu mbili na kumi na tano ndio zehebu hili na waumini na yule mama wote wakaenda huko Kongo ndio wakakimbilia Kongo. Sasa sawa, kwa hiyo tuseme kwamba wengi wa wakimbizi hapa ambao tunazungumza walikuwa nahusiana na huyu mama ngawapokuwa, kuna wakimbizi wengine pengine waliokimbia. Hawa elfu mbili na mia tano wote walikuwa ni wafuasi wa huyu mama, walikuwa ni wa eh, kuna jumla ya wakimbizi wengi Kongo, Uganda, Tanzania, Rwanda, lakini hawa elfu mbili na mia tano hawa kabisa wote walikuwa ni waumini wa au wafuasi wa huyu mama ambaye anasema kwamba ana dhehebu eh. Baada ya kufika Kongo, Kongo ikashindikana au Kongo ilikuwaje mpaka kurudi Rwanda? Kongo kushindikana, ulianza mchakato wa kuorodhesha au kuandika kusajilisha wakimbizi wote wa Burundi kwa ujumla, kupitia mfumo wa elektroniki au mambo ya fingerprint, kuchukua alama za vidole. Sasa alama za vidole hiyo hawataki, wanasema hawakubaliani nayo kabisa, imani yao ya kidini haiwaruhusu Walipokataa hivo Kongo kasema sawa, wakaendelea kuwa yani ku, kuwasiliana nao mpaka shirika la UNHCR likasimamisha misaada, sababu hawa jamaa waliendelea kukaidi kujiorodhesha mm -hmm. Na baadaye, eh, viongozi wao wakilisha wakakamatwa. Walipokamatwa wakapelekwa kwenye kituo cha jeshi la Kongo, e, sehemu inaitwa Kamanyola. Hawa jamaa wakaenda kufanya maandamano, wakapurukushana na wanajeshi wa Kongo, basi wanajeshi wa Kongo, wa Kongo wakaachilia risasi katika maandamano hayo au purukushani hiyo eh, waliuawa hawa wakimbizi karibu arobaini wakauawa. Lakini iliendelea hivyo, hawakupata msaada wowote na mwisho mm -hmm. Kongo akasema itawafurusha na ndio wakahamia Rwanda sasa ndio akaja Rwanda sawa kabisa, na kufika Rwanda nako vile vile ikashindikana, kwenyeambia tunawapokea, lakini lazima muheshimu sheria za nchi, lazima mjisadilishe kwa mambo ya kuchukuliwa alama za vidole, mm -hmm, lazima muwapeleke watoto kwenye chanjo, ili wasilete magonjwa hapa. Lakini hata mambo ya chanjo hawakubaliani nayo, wanasema imani yao hayo haiwaruhusu. Sasa hatimaye ndio wamerudi Rwanda, ikaona kwamba hawa watu basi, tumefanya tumefanya na yote kusema tuwaeleweshe, lakini hawataki, sa kwa hiyo, wakasema njia ziko wazi, rudieni Burundi. Na ndio wakaanza kuchukua msafara. Rwanda lakini kawasaidia, kawapeleka kwenye mabasi na nini. Viongozi wa Burundi wakafahamishwa, na ndio wakaanza, wakavuka mpaka wakawapokea sawa asante sana Patrick Ndwima na kutueleza kwa kina kabisa habari hiyo. E, msikilizaji, ndiyo tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Napenda pia nimshukuru Profesa Richard Mshomba kutoka chuo kikuu cha Lasal, Mwalimu Ndukuiga Haruna kutoka Burundi, e, msimamizi wa matangazo hayo Mwamoyo Hamza, mwelekezi Saida Hamduni kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari na watakeni wote usiku mwema.